Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao, na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mula wao mlezi. Hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intenet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM eh, kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara, kupitia hiyo redio Maarifa FM. Telegram na wasapp yetu ni plus 98964. Email yetu ni swahili radio tayariayar, na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Muda ukituruhusu, tutarusha hewani pia baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira a hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mufti wa Oman akosoa vikali kimya kinachoonyeshwa mbele ya jinai za Israel dhidi ya Gaza. <muchos> Yemen yashambulia kwa droni eneo la kijeshi la Israel huko Tel Aviv, yatungua pia droni ya Marekani Saada. <muchos> Wanazuoni wa Kiislamu watoa fatwa: mataifa ya Kiislamu yaunge mkono mukawama wa Palestina. na wapinzani Jamhuri ya Afrika Kati waandamana kupinga muhula watatu wa Rais Tuodera. Habari kamili. Mufti Mkuu wa Oman Shekh Ahmad Al Khalili amekosoa vikali kimya kinachoonyeshwa mbele ya jinai za kinyama zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye ukanda wa Ghaza. Sheikh Al-Khalili ameandika katika ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa X. Kimya hiki kizito kinachoonyeshwa mbele ya kiwango hiki cha unyama unaofanywa bila huruma, kinamaanisha nini? Hakuna tena mshipa wowote wa uhai uliosalia ndani ya mwili wa umma wa Kiislamu wa kuweza kututa kuashiria uhai, au tukubali kwamba hata dhamiri haina zilizo macho za utu nazo pia zimezimika. Wakati huo huo, msemaji wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, Sami Abu Zuhri, ametahadharisha kuwa kimya ambacho hakijawahi kushuhudiwa kinachoonyeshwa na nchi za Kiarabu na Kiislamu kimeupa uthubutu zaidi, kimempa uthubutu zaidi adui mzayuni wa kuendelea ku tekeleza mipango yake ya ngamizi dhidi ya watu wa Palestina kwenye ukanda wa Abu Ghaza. Abu Zuhuria ameongeza kuwa kinachojiri Ghaza si mashambulizi tu dhidi ya Hamas, bali pia ni njama ya wazi kabisa ya kufuta kikamilifu uwepo wa Palestina. Msemaji wa Hamas amebainisha kuwa lengo la utawala wa kizayuni la kufanya jinai hizo za mauaji ya kimbari ni kuigeuza Ghaza kuwa kambi kubwa ya mahabusu isiyo na hata hali ya chini kabisa ya maisha ili kuwafanya wapalestina walazimike kulihama eneo hilo. Tarehe 18 Machi utawala wa kizayuni wa Israeli ulianzisha tena vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika ukando wa Ghaza na kuvunja kikamilifu usitishaji mapigano uliodumu kwa miezi miwili kufuatia makubaliano uliofikia na harakati ya Hamas kwa upatanishi wa serikali iliyopita Marekani, Qatar na Misri. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, wapalestina wapatao elfu moja mia mbili arobaini na tisa wameshaua wa washahidi na wengine elfu tatu na ishirini na mbili a wa wameshajeruhiwa tangu utawala wa kizayuni ulipoanza tena mashambulio hayo ya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Gaza. Vikosi vya ulinzi vya Yemen YAF vimefanya operesheni ya kijeshi kulenga eneo la jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika mji wa Yafa kwa kutumia ndege isiyo na rubani ya Yafa iliyotengenezwa ndani ya Yemen na kuyangusha pia ndege isiyo na rubani ya Marekani aina ya Giant Shark F360 katika mkoa wa Saada wa kaskazini mwa Yemen. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa YAF brigedia jenerali Yahya Sarii imesema operesheni hiyo ya kulipiza kisasi iliyolenga Tel Aviv imefanywa kujibu jinai za mauaji ya kimbari zinazoendelea kufanywa na, na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza na mauaji ya halaiki ya kila siku ya wananchi hawo wa madhulumu yanayofanywa kwa msaada wa Marekani. Katika hatua nyingine, vikosi vya ulinzi vya anga vya Yemen vimetangaza kuwa vimetungua ndege isiyo na rubani ya Giant Shark F360 iliyokuwa ikiendeshwa na adui Marekani na Israeli ilipokuwa ikifanya upelelezi katika mkoa wa kaskazini mwa Yemen wa Saada. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, ndege isiyo na rubani imetunguliwa kwa kutumia kombora lililotengenezwa ndani ya Yemen la kutoka ardhini kupiga vifaa vya angani. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetoa mwito pia wa kuchukuliwa hatua za kivitendo na kuwataka watu wote wa umma ulio huru kusimama dhidi ya vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na Israel dhidi ya Palestina, vikitahadharisha pia juu ya hatari ya kutochukua hatua na uwezekano wa kupanuka uvamizi wa utawala wa kizayuni katika mataifa mengine ya kiarabu na Kiislamu. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa kimataifa wa wanazuoni wa Kiislamu IUMS umetoa fatwa, yaani agizo la kidini, ukizitaka nchi za Kiislamu kutoa msaada wa haraka wa kijeshi, kifedha na silaha kwa mrengo wa mukawama wa Palestina ili kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala katili wa Israel kwenye ukanda wa Gaza. Fatua hiyo ambayo imeidhinishwa na zaidi ya wanasuoni kumi mashuhuri duniani inataka uingiliaji wa moja kwa moja wa kijeshi, vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Israel na kuungwa mkono zaidi makundi ya mukawama ya Palestina. Aidha, inataka kubuniwa muungano wa kijeshi wa Kiislamu kwa shabaha ya kuyalinda mataifa ya Kiislamu na kukabiliana na uvamizi wa kigeni. Kushindwa serikali za nchi za Kiarabu na Kiislamu kuunga mkono Ghaza wakati inasambaratishwa kunachukuliwa na sheria za Kiislamu kuwa ni jinai kubwa dhidi ya ndugu zetu wanaokandamizwa wa, wa Ghaza, amesema Ali Al Qaradaghi, katibu mkuu wa muungano huo wakati akiwasilisha fatwa hiyo jana Ijumaa. Amesema mapambano ya silaha dhidi ya Israeli ni wajibu wa kidini kwa Waislamu wote wenye uwezo na kuzitaka serikali za Kiislamu kuchukua hatua za haraka kukomesha mauaji ya kimbari ya Palestina. Mbali na operesheni za kijeshi, wanazuoni hao wametoa mwito wa kuwekewa mzingiro wa Israel kuanzia nchi kavu, baharini na angani, ikiwa ni pamoja na kufungwa njia kuu za majini na angani zinazodhibitiwa na Waislamu zinazoelekea au zinazohusishwa na Israeli. Kadhalika, fatwa hiyo imepiga marufuku usambazaji wa mafuta ya gesi au rasilimali yoyote kwa Israeli ambayo inaweza kusaidia kampeni yake ya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Maelfu ya waandamanaji wamemiminika katika mitaa ya Bangi, mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika Kati, wakiandamana bega kwa bega na wabunge wa upinzani kupinga vikali taarifa kwamba Rais Faustin Archange uh, Toudera wa nchi hiyo anafanya juhudi za kuwania kiti cha urais kwa muhula wa tatu mfululizo. Waandamanaji hao karibu elfu tano waliokuwa kwenye safu zilizojaa watu huku wakiwa wameshikamana mikono na kuimba wimbo wa taifa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, walipaza sauti zao na kupinga kuendelea kubakia madarakani rais Toudera kwa muhula wa tatu mfululizo. Katika mji mkuu wa Bangi, waandamanaji walipiga nara, zuia muhula wa tatu wa, wa urais na kisha kuelekea katika mnara wa Boganda ambapo walilakiwa na viongozi upinza, wa upinzani. Miongoni mwa viongozi wa upinzani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wameataja maandamano hayo kuwa ishara ya wazi ya kushtadi upinzani wa umma. Maandamano ya upinzani katika mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangui, yamehudhuriwa pakubwa na kizazi cha vijana. Martin Ziguele, mkuu wa chama cha MLPC shakhsia wa ngazi za juu wa kambi ya upinzani ya BRDC amesifu harakati hiyo iliyoongozwa na vijana. Zigwele amebainisha kwamba hivi sasa ambapo Rais Faustin Archange Toadera anakaribia kumaliza muhula wake wa pili anachezea fedha za umma, huku akidai kwamba wananchi wanataka aendelee kuiongoza nchi kwa muhula wa tatu. Asilimia 90 ya walioandamana mjini Bankini vijana wa kiume na wa kike na jeshi la Sudan jana Ijumaa lilikabiliana vikali na hasimu wake, yaani kikosi cha wanamgambo wa msaada wa haraka RSF katika ngome za mwisho za vikosi hivyo katika mji wa Omdurman huko Khartoum. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa mapigano makali yaliyojiri jana kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF. Mapigano hayo yalianza mapema jana asubuhi katika vitongoji vya magharibi wa mji wa Omdurman, vikiwemo vitongoji vya Almuale, Kandahar na Ombada. Kufuatia mapigano na RSF, wanajeshi wa Sudan walitumia walituma kwenye akaunti zao za mitandao ya kijamii, picha zikiwaonyesha wakiwa katika kitongoji cha Ombada katika mji wa Omdurman. Mashuhuda wameeleza kuwa jeshi la Sudani limekabiliana vikali na wanamgambo wa kikosi cha RSF kusini mwa Omdurman wakati likijaribu kulidhibiti tena eneo hilo. Hadi sasa wanamgambo wa RSF hawajatoa taarifa yoyote kuhusu mapigano hayo ya jana, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kupinga uyahudi, kisingizio cha Trump kwa ajili ya kuweka mashinikizo kwa vyuo vikuu. Maafisa wa serikali ya Marekani wametangaza kuwa utawala wa Donald Trump utaangalia upya bajeti ya dola bilioni 9 ya chuo kikuu cha Harvard kufuatia madai ya chuki dhidi ya mayahudi kwenye chuo kikuu hicho. Taarifa iliyotolewa na idara ya huduma za umma ya Marekani imesema maafisa wa nchi hiyo watapitia mkataba wa dola milioni 255.6 kati ya Harvard na serikali mkataba wa dola bilioni 8.7 wa miaka mingi kwa chuo kikuu hicho maarufu. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo ni sehemu ya majukumu ya jopo kazi la kupambana na chuki dhidi ya Mayahudi. Hapo awali, pia hatua kama hiyo ilichukuliwa dhidi ya chuo kikuu cha Columbia. Tangu mwanzoni mwa muhula wake wa pili wa urais, Donald trump sanjari na misaada na uungaji mkono wake usio na masharti kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika nyanja za kiutamaduni na kijamii, pia amechukua hatua za kuiunga mkono na kuisaidia Israel na kuwapiga vita wa Palestina ikiwa ni pamoja na kukabiliana na vyuo vikuu na wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina ndani ya Marekani. Chuo kikuu cha Harvard pia ni miongoni mwa vyuo vilivyotangaza rasmi upinzani wao dhidi ya siasa za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Wakati wote wa vita vya maangamizi ya kizazi ya Wapalestina, na wanafunzi wa chuo kikuu hicho wamekuwa wakifanya maandamano wakitaka kuchukuliwa hatua dhidi ya jinai za Israeli. Ijapokuwa matakwa ya wanafunzi wa Harvard na kauli mbiu zao zililaaniwa na rais wa wakati huo wa Marekani, Joe Biden, lakini Trump sasa analenga rasmi kukiadhibu chuo kikuu cha Harvard na vyuo vikuu vingine ambavyo wanafunzi wao walifanya maandamano ya kuitetea Palestina na kulaani mauaji ya kimbari ya Israeli, na ametishia kukata au kupunguza ufadhili wa bajeti ya serikali ya federali kwa vyuo vikuu hivyo. Maafisa wa uhamiaji wa Marekani pia wanafanya mikakati ya kuwatimua wanafunzi wa kigeni wanaoandamana dhidi ya mauaji ya kimbari ya Israeli, wakiwemo we, we, wale wenye kadi za kijani na vibali halali vya kuishi Marekani. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya saba, baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya na moja ya Alqaria. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya na mbili ya At-Takathur. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya8 Suratu Takathur inakemea vikali mwenendo wa kushindana na kujifaharisha kwa ulimbikizaji mali na utajiri au kujigamba na kujivuna watu kwa mababu na wazee wao waliopita. Kisha aya za sura hii zinaashiria suala la maadi yaani kufufuliwa viumbe na tukio la Kiama na kukutaja kughafilika na kuisahau akhira kuwa sababu ya mtu kwenda kuishia motoni. ya muslimu hadha qurani qad jaa bi nuri rahmani bil khair wa fayd al imani yad'u li salahi al akwan. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura yetu ya Atakathur, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sivyo hivyo mnavyodhani, karibuni hivi mtakuja jua kuwa sivyo hivyo. thumma kalla sawfa ta'lamun, tena sivyo hivyo, karibuni hivi mtakuja jua. kalla law ta'lamun 'ilma al-yaqin, sivyo hivyo Lau mngelijua akhira kwa ujuzi wa yaqini, la tarawunna aljahiim, hakika mtauona moto. Thumma la tarawunna 'ayna alyaqini, tena hakika mtauona kwa jicho la yaqini baada ya kuingia. Thumma latus'alunna yawmaidhin anin naim. Tena hakika mtakuja kuulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa mlizitumiaje. Aya hizi ziliteremshwa kuwazungumzia watu wa kabila moja ambao walikuwa wakijivuna na kujifaharisha mbele ya wenzao wa makabila mengine kwa sababu ya wingi wa watu wa kabila lao, kiasi kwamba kwa kutaka kuongeza wingi wa idadi ya watu wao wakafika hadi ya kwenda makaburini na kuhesabu hata wafu wa kabila lao. Aya za sura Tutakathur, kama tulivyotangulia kueleza Ziliteremshwa Maka na kwa sababu ya watu wa makabila ya zama hizo, lakini ni wazi kwamba Quran haihusiani na zama za nabii wa Allah bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pekee na kaumu ya waarabu tu wa zama zake, na kimsingi mafunzo na mafundisho yake yanazihusu zama zote na vizazi vyote vya watu kinachokemewa na aya za sura At-Takathur na kutajwa kuwa jambo baya na ovu ni kujivuna na kujifaharisha kwa ukithirishaji ambalo ni janga linaloisokota hata jamii ya zama za sasa ya wanadamu ambapo kila mtu hutaka ajionyeshe na ajifaharishe mbele ya wengine kwa alivyo navyo. Kimsingi ni kwamba miongoni mwa matatizo ya mifumo ya kijamii ya sasa ni mwenendo wa zinazoitwa nchi zilizoendelea, ambazo hutumia vyombo mbalimbali mbali vya habari kutangaza na kuonyesha maendeleo yao kwa kiwango cha kuyakuza na hata kutia chumvi. Hizo ni nchi zinazotupilia mbali thamani na tunu za kimaanawi na kimaadili, na kujikita kwenye kuonyesha zaidi maendeleo yao ya vitu na mambo ya kimaada, ambayo ni rahisi zaidi kuhisika na kuonekana mbele ya macho ya watu, lengo likiwa ni kujifaharisha na kujionyesha kuwa ziko juu zaidi kulinganisha na jamii na mataifa mengine. Ukweli wa mambo ni kuwa kushughulika na kupumbazika kupita kiasi na mambo yasiyo na thamani halisi, ambayo ni ya kupita na ya kumalizika ya dunia hii, humkosesha mtu fursa ya kufaidika na thamani za kiutu na kimaadili akaishia kujigamba na kujifaharisha kwa watu kwa mali na utajiri wake au kwa mababa na mababu zake ambao wameshazikwa kitambo na kugeuka udongo. Baada ya kuzisoma aya hizi za Suratul Takathur, Imamu Ali alayhi ssalam ameashiria nukta kadhaa ndani ya Nahjul Balagha zinazomaanisha kwamba ni ajabu iliyoje, kuwa baadhi ya watu wanaviendea viwiliwili vilivyokwisha oza vya mababu zao waliopita ili kujivunia na kujifaharisha kwavyo mbele ya wenzao, ilhali badala ya kujifaharishia ilipasa viwiliwili vya wafu wao hao viwe vitu au kitu cha kuwapa wao ibra na mazingatio. Aya za Suratu Takathur zinawahutubu watu wanaojifakharisha kwa mambo ya kupita na yanayomalizika ya dunia hii kwa kuwambia, sivyo kabisa hivyo mnavyodhani, kwa hivyo mnavyojivunia mna na kujifakharisha navyo Muda si mrefu mtayaona matokeo ya huko kujifaharisha kwenu, na ndipo mtapoelewa kwamba yote mliyokuwa mkiadhania hayakuwa mambo ya msingi, bali ni ya kujipumbaza tu. Baada ya nyinyi wenyewe kutiwa makaburini na kisha kutoka makaburini humo, hapo ndipo mtapofahamu kwamba Mliokuwa mkiyawaza na kuyadhani duniani hayakuwa chochote zaidi ya dhana na mawazo batili na ya kipuzi. Msingejifaharisha katu kwa viwiliwili vya wafu wenu, bali mngetafakari juu ya mauti yenu wenyewe na kuacha kujigamba na kujifaharisha. Jueni kwamba kama mtaondoka duniani mkiwa na hali hiyo, mtaingia motoni, moto ambao mtauona kwa macho yenu wenyewe. Siku ya Kiama mtakwenda kuwajibika kwa kujieleza, Vipi mlizitumia neema mbalimbali mbali, ambazo Allah subhanahu wa taala alikujaalieni. Neema hizo ni pamoja na akili na maumbile safi mliyopewa, yani fitra, ambayo kupitia kwayo ilipasa muamini mitume wa Mwenyezi Mungu waliokujieni ili kukuongozeni kwenye njia ya saada na uongofu, lakini nyinyi mlizipuuza na kuzitupa neema za Mwenyezi Mungu na badala yake mkashughulishwa na kutafuta utajiri, madaraka na umaarufu wa duniani, mambo ambayo hayana tija wala thamani yoyote huko akhira. Baadhi ya mafunzo tunayopata katika aya za Suratu Takathur ni kwamba kukithiri na kufurutu mpaka katika kuhodhi utajiri na madaraka na mfano wa hayo na kujivuna na kujifaharisha kwa mambo hayo humsukumiza mtu kwenye lindi la moto wa jahannam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kushughulishwa kupita kiasi na mambo ya kidunia humghafilisha na kumsahaulisha mtu thamani na tunu za kiutu na kidini na kumfanya ashindwe kuifikia hatua ya yaqini wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kupuuza na kughafilika na hali ya siku ya kiyama na kuto tafakari juu ya namna itakavyokuwa hisabu ya amali tulizofanya katika maisha ya hapa duniani huweza kumfanya mtu apotoke. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa kwa muda wote wa kuwepo kwetu katika dunia hii, ujuzi na ufahamu wetu kuhusu moto wa Jahannam na adhabu yake ni wa kiwango cha kusoma na kusikia tu, lakini siku ya Kiama tutauona moto huo kwa macho yetu na kuihisi barabara hakika yake. Hali kadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba tunawajibu na masulia ya kila moja kati ya neema za kila aina ambazo Allah subhanahu wa taala ametujaalia, na hatutakiwi kuziharibu na kuzipoteza neema hizo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 187 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na mbili ya At-Takathur. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah aziepushe na mapenzi ya kupindukia ya mapambo ya dunia nyoyo zetu, azijaze tafakuri za mambo mema na ya heri akili zetu Peneterani idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu linafunguliwa na, na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo Aha, lina habari kuu iliyoandikwa kwa anwani ya G55 ya tikisa CHADEMA wa mlima waraka Mnyika wakitaka chama hicho kushiriki uchaguzi mkuu, waeleza sababu tisa. CHADEMA watoa kaulimu katika ukurasa huo wa mwanzo wa Mwananchi, aidha tunasoma habari nyingine zisemazo: uspika wa Ndugai ulivyohitimishwa bunge la 12, Tanzania yajipanga kwa kitanzi kipya cha Trump, na Dr Nchimbi afunga mjadala wa no reforms no election. Katibu mkuu wa CCM Dr Emmanuel Nchimbi amesema kuwa kwa mujibu wa sheria za nchi, chama cha siasa kina uhuru wa kushiriki au kutoshiriki uchaguzi Habari kuu kutoka gazeti la nipashe leo Jumamosi ni hii yenye kichwa cha maneno, dkta Nchimbi, chadema ina haki ya kususia uchaguzi mkuu. Asisitiza hakuna mtu wala kikundi anayeweza kuzuia, hata rais mwenyewe hawezi, ni takwa la kikatiba. Kuipata habari hii kwa kina, nenda katika ukurasa wa tatu wa nipashe, mpendwa msikilizaji hii ikiwa ni habari kuu ya gazeti la Nipasha. Aidha, linatupasha kuwa makada wanaomkosoa Tundu Lissu wa ongezeka. TRA yajivunia kukusanya trilioni saba Januari hadi Machi mwaka huu. TCRA yazuia vifaa hatarishi kwa watumiaji, na Waziri Nchemba ashawishi Ufaransa uwekezaji viwanda vya dawa Tanzania. Waziri wa fedha wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr. Mwigulu uh, Lameck Nchemba ametoa wito kwa wawekezaji kutoka Ufaransa kuwekeza Tanzania katika sekta ya viwanda vya kuzalisha dawa za binadamu. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa leo Jumamosi limeinukuu BOT yani Benki Kuu ya Tanzania ikisema uchumi wazidi kuimarika. BOT imesema mfumuko wa bei umetulia yaweka riba stahamilifu, noti za 198 hadi 23 mwisho leo kutumika. Katika ukurasa wa mwisho wa Habari Leo kuna picha ya katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi CCM, Balozi Dr. Emmanuel Nchimbi akipokea tunzo ya kuimarisha sekta ya habari kutoka kwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Diodatos Dio Babile kwenye mkutano mkuu maalumu wa jukwaa uliofanyika mjini Songea mkoani Ruvuma jana Ijumaa. Katikati ni naibu waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania, Hamisi Mwinjuma. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti la Habari Leo vinasomeka kama ifuatavyo: Tanzania yang'ara matumizi ya akili mnemba, yaani Artificial Intelligence. Samia atoa pole waathirika wa ajali Mwanga, na Dkt. mwinyi aahidi uchaguzi wa amani na utulivu Zanzibar. Kutoka gazeti la Taifa Leo la huko nchini Kenya tunasoma jaji aondoa jina la rais Ruto katika kesi ya utekaji nyara. Jaji mmoja wa Mahakama Kuu ameondoa jina la Rais William Ruto katika kesi inayohusiana na uharibifu wa mali wakati wa maandamano na utekaji nyara. Kesi hiyo ambayo mwanasheria mkuu aliitaja kama isiyoeleweka, iliwasilishwa katika Mahakama Kuu ya Eldoret mwezi Juni mwaka jana wafanyabiashara wa Mlima Kenya waliya kulazimishwa kufunga kazi ili kumshangilia Ruto. na gavana aahidi waliohusika na hitilafu za oksijeni hospitalini watachukuliwa hatua. Serikali ya kaunti ya Mombasa nchini Kenya imeahidi kuchukua hatua dhidi ya yeyote atakayepatikana na hatia ya kusababisha hitilafu kwenye mfumo wa usambazaji wa oksijeni katika hospitali kuu ya Pwani, ambayo inahusishwa na vifo vya wagonjwa watatu Jumatano iliyopita Machi ishirini na sita. Gazeti la The Star nchini Kenya pia limeandika, naibu rais wa zamani wa Kenya amekariri kuwa mlima Kenya umetenga umemtenga Ruto baada ya yeye kuondolewa nyadhifa zake kwa fedheha. Aidha, kuna habari iliyopewa anwani semayu Ruto, kwa nini inspekta wa polisi Kanja alikuwepo wakati wa ziara yangu huko mlima Kenya? Baadhi ya wakenya wamekosoa hatua ya IG Kanja kuonekana katika ziara hiyo ya rais Ruto. Na gazeti la Daily Monitor la huko nchini Uganda limeandika mkuu wa tume ya uchaguzi Uganda amesema kuwa chama kichwacho People Power Front si chama kilichosajiliwa. Bismillahi rahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa pensi na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na saba ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni sehemu ya mia moja na saba ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na sita. nahjul balagot, nahjul zakhri wassanadu, wa fihi lil mu'minin, inal khayru wal rashadu. inna awla nasi bilambiyai alamuhum bima jau bihi, watu walio karibu zaidi na manabii ni wale wenye ilmu kubwa zaidi ya walioyaleta. Kisha Imam akasoma aya hii Watu wanaomkaribia zaidi Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu, yani Nabii Muhammad na walioamini wa. Kisha akasema rafiki wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ni yule anayemtii Mwenyezi Mungu hata akiwa mbali naye kwa nasaba, na adui wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ni yule asiyemtii Mwenyezi Mungu hata akiwa jamaa wa karibu naye kwa nasaba. Wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii ya 96 muhimu sana ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalaam anatutanabahisha kuhusu vigezo na viwango vya uhusiano baina ya watu wa kawaida na mitume na mawalii wa Allah. Anasema watu walioko karibu zaidi na wanaopendwa zaidi na mitume na manabii ni wale wenye ilmu kubwa zaidi kuhusu mafundisho ya watukufu hao na kuyatendea kazi. Aya ya Kurani Tukufu inasema watu wanaomkaribia zaidi Ibrahimu ni wale wanaomfuata yeye, nabii Ibrahimu, na nabii huyu Muhammad na walioamini wa ni wazi kwamba anachokusudia Imamu Ali alayhi ssalam kwenye hikma hii kuhusu ilmu ni ile inayotendewa kazi. Haitoshi tu mtu kuwa na ilmu asiyoitendea kazi. Kwa kweli ilmu isiyotendewa kazi ni aina fulani ya ujinga, kwa sababu kama mtu ana ilmu na ana yakini juu ya kitu fulani, lazima ataamiliana na kitu hicho vile inavyostahiki. Wakati mtu anapokuwa na ilmu na yakini kwamba moto unaunguza, hatotia kidole chake humo, kwa sababu ana ilmu ya kutosha kuhusu madhara yake. Ni hivyo hivyo, kama mtu atakuwa na ilmu ya yakini kuhusu mafundisho ya mitume na manabii, lazima atatendea kazi alichopata elimu yake. Hatoishia kusema kuwa ana utambuzi wa jambo, lakini hatekelezi kwa mujibu wake. Kwa kweli matunda ya mti wa ujuzi ni vitendo, na ujuzi bila vitendo ni ujinga na upumbavu. Katika kuitia nguvu kauli hiyo, Imamu alaihissalam anaongeza kwa kusema, hakika rafiki wa Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ni yule anayemtii Mwenyezi Mungu ijapokuwa nasaba yake iko mbali na mtume. Aidha, adui wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni yule anayemuwasi Mwenyezi Mungu ijapokuwa ana nasaba ya karibu na mtume. Imam Ali alayhi ssalam, hapa anatuzindua kuhusu mbinu na mantiki bora ya kimalezi na kidugu uliyofundishwa na bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambapo anasema kumfuata mtume wa Uislamu hakuwezekani isipokuwa kwa kutii maamrisho ya mtukufu huyo. Mafundisho hayo matukufu yaliyofundishwa pia na Imamu Sajjad alayhi salam ndani ya mazungumzo yake na Tausi Yamani yanasema, Mwenyezi Mungu ameumba pepo kwa ajili ya yule anayemtii zaidi, hata akiwa mtumwa wa kihabeshi na ameumba moto kwa ajili ya yule anayemuasi hata akiwa ni mtoto wa Kikureish. Katika hadithi nyingine tunasoma kwamba Saad bin Abdul Malik, ambaye alikuwa mmoja wa watoto wa Abdul Aziz bni Marwan, ambaye Imam Bakir alaihi salam alikuwa akimwita Saad al Khair, yani Saad wa kheri. Siku moja alikwenda kwa Imam Bakir alaihi salam, huku akilia na kutokwa na machozi mithili ya mwanamke mwenye dhiki. Imam Bakir alaihi salam akamuuliza, ewe Saadi, kwa nini unalia? Akasema, vipi nisilie wakati mimi nimetoka kwenye ukoo ambao umetajwa kuwa ni mti uliolaaniwa ndani ya Qurani tukufu, akikusudia ukoo wa Bani Umayya. Imam Bakir alaihi salam alimjibu kwa kumwambia wewe si mmoja wao. Wewe kweli umetoka kwenye ukoo wa Bani Umaya, lakini pia wewe kwa hakika ni kutoka kwetu sisi Ahlulbeit. Je, hujasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kupitia kinywa cha Nabii Ibrahimu yanayosema, yeyote anayenifuata basi hakika yeye ni katika mimi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumamosi, tarehe 6 Shawal 1446 Hijiria, sawa na Aprili 5 mwaka 2025. Siku kama ya leo, miaka 660 iliyopita, alifariki dunia Ibni Bardis, malenga na mpokezi wa hadithi wa Kiislamu. Ibni Bardis alizaliwa huko Baalebak, moja kati ya miji ya Lebanon, na kuelekea katika mji wa Damascus, Syria, baada ya kukamilisha masomo yake ya awali, ambapo alinufaika na elimu ya maulama maarufu wa zama hizo. Msomi huyo wa Kiislamu alisafiri katika nchi mbalimbali za Kiislamu na akaanza kufundisha baada ya kukamilisha masomo yake. Alikuwa mashuhuri baina ya watu kwa kushikamana na dini, kutakasa nafsi na maadili mema. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Bardis ni al ilham fi wafayati lahlam. Siku kama leo miaka 440 iliyopita yaani Aprili 5 1585 yalifanyika mauaji ya halaiki katika mji wa Harlem nchini Uholanzi, ambacho kilikuwa kitovu cha wapigania uhuru nchini humo. Mauaji hayo yalifanyika kwa amri ya mfalme wa Hispania. Jumla ya watu elfu sita wanaaminika kuwa waliuawa kwenye shambulio hilo. Hatimaye Uholanzi ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Uhispania. Mnamo mwaka elfu moja mia sita na tisa katika siku kama hii ya leo miaka mia nne thelathini na saba iliyopita alizaliwa mwana wa falsafa wa Uingereza Thomas Hobbes. Alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford nchini Uingereza, na alifanya utafiti mkubwa kuhusiana na falsafa. Hobbes aliathiriwa sana na fikra za mwana falsafa mtaliano Niccolo Machiavelli, na alijifunza mengi kutokana na yaliyokuwa ya kijiri duniani. Aliamini kuwa mfalme alipaswa kuwa na utawala usio na mipaka na kwamba watu hawapaswi kulalamikia mtawala hata kama malalamiko yao ni sahihi, na kwamba walalamikaji walipaswa kukandamizwa. Mwanafalsafa huyo wa Kiingereza alifariki dunia tarehe 4 Disemba mwaka elfu moja mia sita sabini na tisa akiwa na umri wa miaka tisini na moja. Na siku kama yaleo miaka 69 iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Aprili 1956, yalimalizika mashambulio ya kinyama ya majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo la ukanda Gaza. Majeshi hayo tarehe 4 Aprili yalianza kufanya mashambulio makubwa na kuwaua watu 56 na kuwajeruhi wengine 30, wengi wao wakiwa wanawake, watoto na wazee, katika kipindi cha siku mbili. Nchi za magharibi na jamii ya kimataifa hazikutoa radiamali yoyote kuhusiana na jinai hizo za wazayuni. na mwapande Teheran, Idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji ni mengi sana. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe unasema, wallahi maneno yaliyotamkwa na rais wa Iran Masoud Pezeshkian ni mazima tena yaliyotimia kwa njia zote. Maneno yake ya kuwa ikiwa waislamu wote watu wataungana, basi hakuna dola lolote litakalothubutu kuwachezea shere ni maneno ambayo yametokana na aya ya Qurani tuk Tunawashukuru wasikiza wetu wengine, bwana Edi Ben wa beni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Bimtaha Juneidi Bumbwini Zanziba, Shirali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, bwana Yahya Akida wa Chumba Geni, Tanga. Ubeti wako wa shairi unasema: Shawali mwezi sita ndio umeshaingia, ni tano funga ya sita, kesho tunamalizia. Msofunga mtajuta, ovyo mnavyojilia, ni kipi mnachopata, thawabu kupuuzia? Mm, naitwa Yazidi Akida mwinghaji wa chunga geni Tanga, Tanzania. Bwana Brahad Makajura pia tunakushukuru. Bwana Sheikh Muhamed Sheikh Muhamed Shahbadi Mubaraka Shahbadi wa Udoe Kariako huko Zanzibar, huko Dar es Salaam Tanzania pia vilevile vile tunakushukuru na, unasema Iran ipo tayari kwa lolote na Marekani, lakini sio mazungumzo, kwani Marekani ni mwongo. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mufti mkuu wa Oman Sheikh Ahmad al Khalil amekosoa vikali kimya kinachoonyeshwa mbele ya jinai za kinyama zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimefanya operesheni ya kijeshi kupiga eneo la jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika mji wa Yafa, kwa kutumia ndege isiyo na rubani ya Yafa iliyotengenezwa ndani ya Yemen na kuiangusha pia ndege isiyo na rubani ya Marekani aina ya Giant Shark F katika mkoa wa Saada wa kaskazini mwa Yemen. Umoja wa Mataifa, umoja wa kimataifa wa wana wanavioni wa Kiislamu umetoa fatwa ya kuzitaka nchi zote za Kiislamu kuwasaidia wa Palestina na kusema hilo ni jukumu na wajibu wa kidini kwa Waislamu wote. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu