Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na, na tatu. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Ya Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, ambazo zitafuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya hikma za Nahjul Balagha na vile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran asema ikiwa Waislamu wataungana maadui hawawezi kuyadhulumu mataifa ya Kiislamu. Khatibu wa sala ya Jumaa Teherani asema jamii ya Kiislamu inakabiliwa na mtihani mkubwa katika kulihami taifa la Palestina. Watu watatu wauawa akiwemo afisa wa Hamas katika shambulio la Israel kusini mwa Lebanon. Na Mali yatangaza kuwa muungano wa mataifa ya Sahel umevuruga nguvu za ukoloni. Habari kamili. Rais wa Iran amesema ikiwa Waislamu watakuwa na umoja na mshikamano, maadui hawatakuwa na uwezo wa kuyadhulumu mataifa ya Kiislamu kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Masud Pezishkian, rais wa Iran, Alhamisi usiku katika mazungumzo ya simu na Mahdi Al Mashat, mwenyekiti wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alitoa pongezi kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri na kusistiza kwa kusema waislamu wanapaswa kuwa na mshikamano na umoja, ili maadui wasiweze kuyadhulumu mataifa ya Kiislamu. Mwenyekiti wa baraza kuu la kisiasa la Yemen naye pia alimpongeza rais wa Iran, wananchi wa Iran na kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa siku kuu ya Idulfitri na akasema misimamo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kuunga mkono umoja wa kiislamu ni ya kujivunia hasa. Masud Pezeshkian katika siku za hivi karibuni amekuwa akizungumza na viongozi wa nchi jirani na za Kiislamu, ambapo katika kipindi hiki cha vitisho na mashinikizo kutoka kwa maadui wenye dhulma na kiburi amekuwa akijitahidi kuleta ari mpya katika uhusiano wa kidiplomasia wa kikanda pamoja na kuchukua hatua za kuimarisha ushirikiano na mataifa rafiki jirani na washirika. Katika mazungumzo ya simu na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, Muhammad bin Salman, rais wa Iran amesisitiza kwa kusema, nina imani kwamba kama nchi za kiislamu zitafanya kazi kwa pamoja zitaweza kuleta usalama na ustawi bora katika eneo hili. Aidha, katika mazungumzo na rais Kais Said wa Tunisia, rais wa Iran amesema umoja na mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu unaweza kuwa chachu ya kukomeshwa jinai za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Khatibu wa sala ya Jumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema jamii ya kiislamu inakabiliwa na mtihani mkubwa katika kulihami taifa adhimu la Palestina na kusimama imara kukabiliana na uistikbari na mamluki wake, yaani utawala wa niaba wa wazayuni katika eneo hili. Hujjatul Islam Sayyid Muhammad Hassan Abu Turabi Fard, khatibu wa sala ya Jumaa leo mjini Tehran amezungumzia matukio yanayojiri katika eneo la Asia Magharibi na kubainisha kuwa mataifa ya eneo hilo na Waislamu wako kwenye mtihani wa kusimama kidete kukabiliana na kambi ya uistikbari, Marekani na vibaraka wao pamoja na utawala wa niaba wa kambi hiyo ya uistikbari, yaani wazayuni katika eneo hilo. Katibu wa sala ya Ijumaa mjini Teheran amegusia pia maadhimisho ya siku ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambayo inakumbusha misamiati ya jamhuri na Uislamu ikiwa ndio kauli mbiu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu ambapo mamilioni ya Wairan Waislamu wenye msimamo huru walipaza sauti zao katika kila pembe ya Iran katika muda wote wa mapambano yaliyong'aa ya, ya taifa la Iran wakitaka kujitawala, kuwa huru na Jamhuri ya Kiislamu. Abuturabi Fardi ameongezea kwa kusema, kwa kuzingatia hali halisi ya kijamii, kiuchumi na kisiasa katika mwongo wa karibuni, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitizia kupangwa na kuchukuliwa hatua za kurekebisha vielezo vya uchumi mkuu wa nchi ukiwa ndio kipaumbele cha kwanza na kupewa mwaka mpya wa elfu moja mia nne na nne hijiria shamsia. Jina la mwaka wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji unadhihirisha ukweli kwamba kuimarisha uzalishaji, kubuni ongezeko la thamani na kuwekeza katika sekta muhimu zaidi zenye uzalishaji, hususan unaotokana na sekta binafsi ni miongoni mwa hatua muhimu zaidi za kuchukuliwa kwa ajili ya kuwa na ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa. Katibu wa muda wa sala ijumaa ya Teheran amebainisha kuwa uchambuzi wa takwimu za ukuaji wa uchumi unaonyesha kuwa uchumi wa Iran unakabiliwa na changamoto kubwa katika kuvutia uwekezaji, kuboresha mazingira ya upatikanaji wa ajira na kuchochea mahitaji ya ndani ya nchi, hivyo inapasa kuwepo na msukumo wa kuunga mkono uzalishaji wa taifa. Watu wasiopungua watatu akiwemo afisa mwandamizi wa harakati ya Hamas wameuawa katika shambulio la anga la Israel lililolenga nyumba moja kusini mwa Lebanon, katika ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Televisheni ya Almayadin ya Lebanon imeripoti kuwa ndege ya kivita isiyo na rubani ya Israel ililenga nyumba katika mtaa wa Dalaa kwenye mji wa bandari wa Sidon uliopo kilomita 48 kusini mwa Beirut. Hasan Farhat, mwanachama wa Hamas, pamoja na mwanawe wameripotiwa kuwa washahidi katika shambulio hilo la anga. Vikosi vya jeshi la Israel pia vilifanya mashambulizi ya muda mrefu katika maeneo mengine ya kusini mwa Lebanon, ikiwemo miji ya Nakura na Nabatia, na kusababisha uharibifu na vifo katika maeneo hayo. Awali shambulio la anga la Israel lililenga eneo la Wadi Azza kusini mwa Lebanon. Shambulio jingine la anga la Israel lililolenga gari karibu na mji wa Bint Jubail kusini mwa Lebanon lilijeruhi watu wawili Alhamisi asubuhi. Waziri wa mambo ya nje wa Lebanon Yusuf Raji Alhamisi aliutaka Umoja wa Ulaya kuongeza shinikizo kwa Israel iondoke katika maeneo yote ya Lebanon inayoyakaliwa kwa mabavu kusitisha mashambulizi na kuheshimu uhuru wa nchi hiyo. Raja alitoa wito huo wakati wa mazungumzo na Stefano Sanino, mkurugenzi mkuu wa mashariki ya kati na afrika kaskazini katika Tume ya Ulaya, aliyeongoza ujumbe wa EU uliotembelea Beirut. Waziri huyu amelaani kuendelea uchokozi wa kijeshi wa Israel, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya kila siku kusini mwa Lebanon na mashambulizi mapya mjini Beirut. Raji pia alitaka Israel iheshimu azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1701 na ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya ukiukaji huo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Jiniva amekosoa vikali kupitishwa kwa azimio la kuipinga Iran katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa akilitaja kuwa ni kitendo cha kibaguzi na kinachopunguza itibari ya baraza hilo. Ali Bahraini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa huko Jeneva, amewasilisha malalamiko yake wakati wa kupitishwa kwa rasimu ya azimio L02 lenye anwani ya hali ya haki za binadamu katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, amekosoa vikali mifumo ya uangalizi ya kibaguzi na isiyo ya haki iliyowekwa katika azimio hilo dhidi ya Iran. Aidha, amesisitiza kuwa hatua hiyo inaliingiza baraza hilo katika mtego mpya wa kutofanya kazi ipasavyo na upotevu wa rasilimali, na hivyo kupunguza imani kwa taasisi hiyo. Mwakilishi huyo wa kudumu wa Irani mjini Jeneva akizungumzia namna utawala wa kizayuni wa Israel unavyokiuka haki za binadamu za Wapalestina na pia namna viongozi wa utawala huo walivyo waliowekewa adhabu, amesema wakati ambapo ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unafanyika kila mara katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wahusika wake wakiwa na kinga ya juu kabisa dhidi ya adhabu waandaaji wa rasimu ya azimio L02 wanajaribu kupotosha baraza hili kwa kuonyesha taswira isiyo sahihi kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran. Bahreini amesisitiza juu ya historia ya kiutamaduni ya Iran na kusema, Iran ikiwa ni nchi yenye historia na ustaarabu wa muda mrefu, daima imejivunia mafanikio yake kwa ajili ya ubinadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Marekani imeendeleza mashambulizi dhidi ya Yemen kwa kuanzisha wimbi jipya la mashambulio mbali mbali ya anga katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya Kiarabu, yakilenga maeneo ya raia na baadhi ya maeneo ya kijeshi, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Yemen Saba, likinukuu chanzo cha ndani kilichoomba kutatajwa jina Mashambulizi ya anga yalilenga eneo la Asaid katika wilaya ya Kitaf wa al Buke, mkoani Saada, kaskazini magharibi mwa Yemen, mapema leo Ijumaa. Eneo la Kahlan, mashariki mwa mji mkuu wa mkoa wa Saada, pia lilishambuliwa kwa mabomu, kulingana na vyanzo vya ndani. Hata hivyo, hakuna majeruhi walioripotiwa mara moja. Wayemen wamekuwa wakilenga meli za kivita za Marekani na pia maeneo ya kiuchumi na kijeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa lengo la kuunga mkono wananchi wa Palestina walioko Ghaza tangu utawala wa Israel uanzishe vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya eneo hilo mnamo Oktoba 7, 2023 na pia kama jibu kwa mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya nchi hiyo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Yemen Ansarullah pia imekuwa ikilenga meli zinazohusiana na Israel, Marekani au Uingereza kwa lengo la kulazimisha kusitishwa vita vya kikatili vya Tel Aviv dhidi ya Ghaza. Operesheni hizo zimefanikiwa kufunga bandari ya Elat kusini mwa maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na hivyo kusababisha hasara kubwa ya kiuchumi kwa Wazayuni. Na waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop amesema muungano wa mataifa ya Sahel, AES, ulioundwa na Mali, Niger na Burkina Faso mwaka 2023 umebadili kabisa mlingano wa nguvu za kimkakati kwa madola ya kikoloni ambayo yanataka kuendelea kutawala nchi hizo. Diop amesema hakika, kuna changamoto kubwa zinazotokana na nguvu za zamani za kikoloni au mataifa ya Magharibi, na pia kutoka kwa wahusika wa kikanda wanaotaka kutawala au kuongoza mataifa yetu. Akizungumza siku ya Alhamisi mjini Moskow akiwa pamoja na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Rusia, Niger na Bukina Faso, yaani Sergei Lavrov, Yao Sangare Bakari na Karamoko Ja Mari Tore, Diop alikumbusha kuwa Rusia ndiyo nchi ya kwanza kutambua rasmi muungano huo wa AES na kuwa wanaelewana kwa pamoja kuhusu vita dhidi ya ugaidi na changamoto za usalama katika eneo la Sahel. Aidha amesema, napenda kukumbusha dhamira yetu ya pamoja ya kuongeza juhudi za kupambana na ugaidi pamoja na wale wanaofadhili ugaidi kama vile Ukraine. Aidha ndiopo amesema hivi sasa Russia sio tu mshirika, bali ni rafiki wa kweli wa mataifa ya Sahel. Muungano wa mataifa ya Sahel AES ulianzishwa rasmi mwezi Septemba 2023, ukiwa ni ushirikiano wa mataifa matatu ya Afrika Magharibi yaliyo chini ya serikali za kijeshi ambazo ziliingia madarakani kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi. Muungano huo unalenga kuimarisha ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa redio Tehran. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuwa tayari Iran kuimarisha ushirikiano na nchi za eneo. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na wakuu wa baadhi ya nchi za eneo na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuimarisha uhusiano na ushirikiano na nchi hizo katika nyanja mbalimbali mbali kwa mujibu wa imani na itikadi za Kiislamu. Mazungumzo ya simu kati ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakuu wa nchi za kanda hii ni duru mpya ya mashauriano ya kidiplomasia inayofanya Tehran kwa shabaha ya kuzidisha mashirikiano ya kikanda. Mashauriano aliyofanya rais wa Iran yanaonyesha kuwa nchi jirani zina nafasi maalumu katika sera za nje za Iran. Pezeshkian amezungumza kwa simu na Shekh Muhammad bin Zaid Al Nahayan, rais wa serikali ya Imarati UAE, na kusema Iran inataka kuimarisha zaidi kuliko ilivyokuwa hapo kabla uhusiano wake na majirani zake na pia nchi za Kiislamu, na inakaribisha suala la kupanua ushirikiano kati ya pande mbili. Kwa upande wake rais wa serikali ya Imarati amesema katika mazungumzo hayo ya simu, nina hamu kubwa ya kuitembelea Iran haraka iwezekanavyo ili kwa pamoja tuweze kusaidiana katika kuasisi na kuimarisha madaraja ya mawasiliano kati ya nchi zetu mbili kwa kuzingatia maslahi ya pamoja na mustakbali mwema wa mataifa yetu. Rais wa Iran alizungumza kwa simu pia na amir wa Kuwait, Meshal Al Ahmad Al Jabir Al Sabah, na kusema tuko tayari kwa ushirikiano wa aina yoyote ili kupunguza ili kupanua mahusiano katika nyanja mbalimbali mbali, mbali na Kuwait. Na majirani wengine pia ili kuimarisha uhusiano wa kidugu na ujirani mwema. Amir wa Kuwait kwa upande wake, amesema Kuwait inataka kupanua zaidi ya hapo kabla uhusiano wake na Iran, na kuhusiana na hili inakaribisha jumbe na mielekeo chanya na athirifu katika kuimarisha uhusiano na nchi jirani na rafiki. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumza kwa njia ya simu pia na mfalme Abdullah bin Husein wa Jordan, mfalme Hamad bin Isa al Khalifa wa Bahrain na waziri mkuu wa Iraqi, Muhammad Shia Sudani. Katika mazungumzo na waziri mkuu wa Iraqi, Dr Pezeshkiani amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapenda kupanua uhusiano na nchi rafiki, ndugu na jirani yake wa siku nyingi katika nyanja mbalimbali. Katika mazungumzo hayo, naye waziri mkuu wa Iraq amesema ninatumai kwamba juhudi zinazofanywa zitapelekea kuongezeka umoja na mshikamano na kuimarishwa udugu baina ya Iran na Iraq na nchi zote za Kiislamu, na kupitia umoja huo tutaweza kustawisha zaidi na zaidi uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi za Kiislamu. Mwelekeo ulioonyeshwa na jamhuri ya kiislamu ya Iran katika miaka ya karibuni umekuwa kigezo chema na athirifu cha kuongezeka ushirikiano baina yake na nchi jirani ambapo leo hii aghlabu ya nchi za kanda hii zinafuata mwenendo huu wa diplomasia yenye mafanikio. Jirani ambayo ni nchi yenye uwezo na fursa za aina kwa aina katika nyanja za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii pamoja na rasilimali watu yenye uwezo mkubwa itakuwa na nafasi nzuri na athirifu katika kutoa mchango wa kuboresha mshikamano na mashirikiano yenye wigo mpana kati yake na nchi jirani. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1087 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 101 ya, ya Alqaria. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na mbili ya At-Takathur. sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 8. Suratu takathur inakemea vikali mwenendo wa kushindana na kujifaharisha kwa ulimbikizaji mali na utajiri au kujigamba na kujivuna watu kwa mababu na wazee wao waliopita. Kisha aya za sura hii zinaashiria suala la maadi, yaani kufufuliwa viumbe na tukio la kiama, na kukutaja kughafilika na kuisahau akhera kuwa sababu ya mtu kwenda kuishi ya motoni. ya, muslimu hadha qurani qad jaa bi nuri rahmani, bil khairi wa fayd al imani. ya, du li salah al akwan. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho umekushughulisheni kujifaharisha kwa wingi. Hatta zurtumul maqabir, mpaka mkayazuru makaburi na kuhesabu wafu. Kalla sawfa ta'lamun, sivyo hivyo mnavyodhani, karibuni hivi mtakujajua kuwa sivyo hivyo juu ya neema mlizopewa mlizitumiaje? Aya hizi ziliteremshwa kuwazungumzia watu wa kabila moja ambao walikuwa wakijivuna na kujifaharisha mbele ya wenzao wa makabila mengine kwa sababu ya wingi wa watu wa kabila lao, kiasi kwamba kwa kutaka kuongeza wingi wa idadi ya watu wao wakafika hadi ya kwenda makaburini na kuhesabu hata wafu wa kabila lao. Aya za Suratu Takathur, kama tulivyotangulia kueleza, ziliteremshwa Makka na kwa sababu ya watu wa makabila ya zama hizo, lakini ni wazi kwamba Quran haihusiani na zama za nabii wa Allah Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pekee na kaumu ya Waarabu tu wa zama zake. Na kimsingi mafunzo na mafundisho yake yanazihusu zama zote na vizazi vyote vya watu. Kinachokemewa na aya za Suratu Takathur na kutajwa kuwa jambo baya na ovu ni kujivuna na kujifaharisha kwa ukithirishaji ambalo ni janga linaloisokota hata jamii ya zama za sasa ya wanadamu, ambapo kila mtu hutaka ajionyeshe na ajifaharishe mbele ya wengine kwa alivyo navyo. Kimsingi ni kwamba miongoni mwa matatizo ya mifumo ya kijamii ya sasa ni mwenendo wa zinazoitwa nchi zilizoendelea ambazo hutumia vyombo mbalimbali vya habari kutangaza na kuonyesha maendeleo yao kwa kiwango cha kuyakuza na hata kutia chumvi. Hizo ni nchi zinazotupilia mbali thamani na tunu za kimaanawi na kimaadili, na kujikita kwenye kuonyesha zaidi maendeleo yao ya vitu na mambo ya kimaada ambayo ni rahisi zaidi kuhisika na kuonekana mbele ya macho ya watu, lengo likiwa ni kujifaharisha na kujionyesha kuwa ziko juu zaidi kulinganisha na jamii na mataifa mengine. Ukweli wa mambo ni kuwa kushughulika na kupumbazika kupita kiasi na mambo yasiyo na thamani halisi ambayo ni ya kupita na ya kumalizika ya dunia hii humkosesha mtu fursa ya kufaidika na thamani za kiutu na kimaadili, akaishia kujigamba na kujifaharisha kwa watu, kwa mali na utajiri wake, au kwa mababa na mababu zake ambao wameshazikwa kitambo na kugeuka udongo. Baada ya kuzisoma aya hizi za Suratu Takathur, Imamu Ali alayhi ssalam ameashiria nukta kadhaa ndani ya Nahju lbalagha zinazomaanisha kwamba ni ajabu iliyoje kuwa baadhi ya watu wanaviendea viwiliwili vilivyokwisha oza vya mababu zao waliopita ili kujivunia na kujifaharisha kwavyo mbele ya wenzao, ilhali badala ya kujifaharishia ilipasa viwiliwili vya wafu wao hao viwe vitu au kitu cha kuwapa wao ibra na mazingatio. Aya za suratu Takathur zinawahutubu watu wanaojifaharisha kwa mambo ya kupita na yanayomalizika ya dunia hii kwa kuwaambia Sivyo kabisa, hivyo mnavyodhani, kwa hivyo mnavyojivunia na kujifaharisha navyo. Muda si mrefu, mtayaona matokeo ya huko kujifaharisha kwenu, na ndipo mtapoelewa kwamba yote mliyokuwa mkiadhania hayakuwa mambo ya msingi, bali ni ya kujipumbaza tu, baada ya nyinyi wenyewe kutiwa makaburini na kisha kutoka makaburini humo. Hapo ndipo mtapofahamu kwamba mliokuwa mkiyawaza na kuyadhani duniani hayakuwa chochote zaidi ya dhana na mawazo batili na ya kipuuzi. Laiti kama nyinyi mungekuwa na yakini juu ya akhera, msingejifaharisha katu kwa viwiliwili vya wafu wenu, bali mngetafakari juu ya mauti yenu wenyewe na kuacha kujigamba na kujifaharisha. Jueni kwamba kama mtaondoka duniani mkiwa na hali hiyo, mtaingia motoni, moto ambao mtauona kwa macho yenu wenyewe siku ya kiyama mtakwenda kuwajibika kwa kujieleza, vipi mlizitumia neema mbalimbali mbali ambazo Allah subhanahu wa taala alikujaalieni. Neema hizo ni pamoja na akili na maumbile safi mliyopewa, yani fitra, ambayo kupitia kwayo ilipasa muwaamini mitume wa Mwenyezi Mungu waliokujieni ili kukuongozeni kwenye njia ya saada na uongofu, lakini nyinyi mlizipuuza na kuzitupa neema za Mwenyezi Mungu, na badala yake mkashughulishwa na kutafuta utajiri, madaraka na umaarufu wa duniani, mambo ambayo hayana tija wala thamani yoyote huko akhera. Baadhi ya mafunzo tunayopata katika aya za sura Takathur ni kwamba kukithiri na kufurutu mpaka katika kuhodhi utajiri na madaraka na mfano wa hayo na kujivuna na kujifaharisha kwa mambo hayo humsukumiza mtu kwenye lindi la moto wa Jahannam. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kushughulishwa kupita kiasi na mambo ya kidunia humghafilisha na kumsahaulisha mtu thamani na tunu za kiutu na kidini na kumfanya ashindwe kuifikia hatua ya yaqini wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kupuuza na kughafilika na hali ya siku ya kiama na kuto tafakari juu ya namna itakavyokuwa hisabu ya amali tulizofanya katika maisha ya hapa duniani huweza kumfanya mtu apotoke. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa kwa muda wote wa kuwepo kwetu katika dunia hii, ujuzi na ufahamu wetu kuhusu moto wa Jahannam na adhabu yake ni wa kiwango cha kusoma na kusikia tu, lakini siku ya Kiama tutauona moto huo kwa macho yetu na kuihisi barabara hakika yake. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tujue kwamba tuna wajibu na masulia ya kila moja kati ya neema za kila aina ambazo Allah subhanahu wa taala ametujaalia na hatutakiwi kuziharibu na kuzipoteza neema hizo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na themanini na saba ya Qurani imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na mbili ya Atakathur. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah aziepushe na mapenzi ya kupindukia ya mapambo ya dunia nyoyo zetu Azijaze tafakuri za mambo mema na ya kheri akili zetu, na atupe mwisho mwema sisi na wapendwa wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya arhamar rahimin, ya arhamar rahimin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 17 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za nahjul Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihis salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni sehemu ya mia moja na saba ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya tisini na sita: inna awla nasi bil anbiyai aalamuhum bima jau bihi. Watu walio karibu zaidi na manabii ni wale wenye ilmu kubwa zaidi ya walioyaleta. Kisha Imamu akasoma aya hii: watu wanaomkaribia zaidi Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na nabii huyu, yani nabii Muhammad, na walioamini. Kisha akasema, rafiki wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ni yule anayemtii Mwenyezimungu hata akiwa mbali naye kwa nasaba. Na adui wa Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ni yule asiyemtii Mwenyezi mungu hata akiwa jamaa wa karibu naye kwa nasaba. Wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii ya 96 muhimu sana ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatutanabahisha kuhusu vigezo na viwango vya uhusiano baina ya watu wa kawaida na mitume na mawalii wa Allah anasema watu walioko karibu zaidi na wanaopendwa zaidi na mitume na manabii ni wale wenye ilmu kubwa zaidi kuhusu mafundisho ya watukufu hao na kuyatendea kazi. Aya ya Kurani tukufu inasema, watu wanaomkaribia zaidi Ibrahimu ni wale wanaomfuata yeye, nabii Ibrahimu, na nabii huyu Muhammadi na walioamini wa. Ni wazi kwamba anachokusudia Imamu Ali alayhi ssalam kwenye hikma hii kuhusu ilmu ni ile inayotendewa kazi. Haitoshi tu mtu kuwa na ilmu asiyoitendea kazi. Kwa kweli, ilmu isiyotendewa kazi ni aina fulani ya ujinga, kwa sababu kama mtu ana ilmu na ana yakini juu ya kitu fulani, lazima ataamiliana na kitu hicho vile inavyostahiki. Wakati mtu anapokuwa na ilmu na yakini kwamba moto unaunguza hatotia kidole chake humo, kwa sababu ana elimu ya kutosha kuhusu madhara yake. Ni hivyo hivyo, kama mtu atakuwa na elimu ya yakini kuhusu mafundisho ya mitume na manabii, lazima atatendea kazi alichopata elimu yake. Hatoishia kusema kuwa ana utambuzi wa jambo, lakini hatekelezi kwa mujibu wake. Kwa kweli, matunda ya mti wa ujuzi ni vitendo, na ujuzi bila vitendo ni ujinga na upumbavu. Katika kuitia nguvu kauli hiyo, Imamu Alaihis salaam anaongeza kwa kusema, hakika rafiki wa Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ni yule anayemtii Mwenyezi Mungu ijapokuwa nasaba yake iko mbali na Mtume. Aidha, adui wa Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam ni yule anayemuwasi Mwenyezi Mungu ijapokuwa ana nasaba ya karibu na Mtume. Imam Ali Alaihis salaam hapa anatuzindua kuhusu mbinu na mantiki bora ya kimalezi na kidugu tuliyofundishwa na bwana Mtume Muhammad sala allahu alaihi waalihi wa salam, ambapo anasema kumfuata Mtume wa Uislamu hakuwezekani isipokuwa kwa kutii maamrisho ya mtukufu huyo. Mafundisho hayo matukufu yaliyofundishwa pia na Imamu Sajjad alaihi salam ndani ya mazungumzo yake na Tausi Yamani yanasema Mwenyezi Mungu ameumba pepo kwa ajili ya yule anayemtii zaidi hata akiwa mtumwa wa Kihabeshi, na ameumba moto kwa ajili ya yule anayemuasi hata akiwa ni mtoto wa Kikureishi. Katika hadithi nyingine tunasoma kwamba Saad bin Abdul Malik ambaye alikuwa mmoja wa watoto wa Abdul Aziz ibn Marwan, ambaye Imam Baqir alayhi ssalam alikuwa akimwita Saad al-Khair yani Saad wa khairi. Siku moja alikwenda kwa Imam Bakir alayhi salam huku akilia na kutokwa na machozi mithili ya mwanamke mwenye dhiki. Imam Bakir alayhi salam akamuuliza, Ewe Saad, kwa nini unalia? Akasema, vipi nisilie wakati mimi nimetoka kwenye ukoo ambao umetajwa kuwa ni mti uliolaaniwa ndani ya Qur'ani tukufu Akikusudia ukoo wa Bani Umaya. Imam Bakhir alayhi salam alimjibu kwa kumwambia, wewe si mmoja wao. Wewe kweli umetoka kwenye ukoo wa Bani Umaya, lakini pia wewe kwa hakika ni kutoka kwetu sisi, ahlul bait. Je, hujasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kupitia kinywa cha Nabi Ibrahimu yanayosema, yeyote anayenifuata basi hakika yeye ni katika mimi. wassalamu alaykum mwaa 146 hijria inayosadifiana na, na tarehe 4 Aprili tano miladia. Siku kama ya leo miaka tano iliyopita sawa na tarehe 4 Shawal mwaka 351 hijria alifariki dunia Muhammad bin Hasan Daruul Qutni, mmoja wa maulama na wataalamu wa lugha wa karne ya nne hijria. siku kama ya leo miaka elfu moja na tisini na tano iliyopita sawa na tarehe 4 Shawal mwaka 351 Hijria alifariki dunia Muhamad bin Hasan Daraqutni, mmoja wa maulama na wataalamu wa lugha wa karne ya nne Hijria. Daraqutni alikuwa mmoja wa makari na wafasiri wa tajiko wa Qurani Tukufu katika zama zake hizo, na alitumia umri wake kuandika vitabu miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almujamu Alakbar, Almanasik na Almaudhu fi maani Lquran. Katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita na alifariki dunia Parvin Itisami, mwandishi na malenga mahiri wa Kirani aliyekuwa na kipaji kikubwa. Alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyo alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Baba yake ni Yusuf Itisam al Mulk, aliyekuwa mmoja wa watarjumi na waandishi wa tajika katika zama zake. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu kwa baba yake na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi tangu akiwa mdogo. Parvin Etisami aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 34 kutokana na homa ya matumbo, wakati alipokuwa akijiandaa kwa ajili ya kuchapisha diwani yake ya pili ya mashairi. Katika siku kama hii ya leo miaka 65 iliyopita, Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi na ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya 15. Na kuanzia karne ya 17 pia Wafaransa nao walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari ya Atlantic na inapakana na nchi za Mauritania, Mali, Guinea Bissau na Gambia. Na miaka 57 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King kiongozi aliongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani katika kipindi hicho. Raia weusi wa Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi na vilevile vile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikiwatambua wazungu kama watu wa daraja ya juu huko Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi, ni kwamba shirika la ujasusi la Marekani, CIA, lilihusika katika mauaji hayo. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ikiwa Waislamu watakuwa na umoja na mshikamano maadui hawatakuwa na uwezo wa kuyadhulumu mataifa ya Kiislamu. Na kwa muhtasari huo wa habari, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, asanteni na kwaherini.