Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya Swahili radio atirib ir. Ama leo ni Ijumaa, mwezi tano mfungu wa mosi Shawali 1446 Hijiria, sawa na Aprili 4, 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya macho yetu magazetini, tutakuwa na kipindi cha tujue Uislamu pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kama muda utaturuhusu, tutarusha pia hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Jeshi la Sepah la sema mukawama utakomesha uwepo mchafu wa utawala wa Kizayuni. Vikosi vya Yemen vya dungua ndege isiyo na rubani ya Marekani MQ9. Afrika Kusini yaonya kuhusu vita vipya vya ushuru vya Trump. Wakala wa hali ya hewa watabiri mvua kubwa na hatari za mafuriko mashariki mwa Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la nchini Iran Sepa limetoa taarifa na kutangaza kuwa kambi ya Mukawama, hususan wana mapambano shupavu na mashujaa wa Palestina, hatimaye itamaliza na kuyakatisha maisha ya aibu ya wavamizi wa Palestina. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa limetoa taarifa hiyo kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kuua washahidi makamanda shupavu wa kambi ya mukawama na mlinzi wa haram tukufu Meja Jenerali Muhamad Reza Zahedi na Brigedia Jenerali Muhamad Hadi Haji Rahimi na maafisa wengine waliokuwa wameandamana nao, wakati utawala wa kizayuni ulioposhambulia kijinai jengo la ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damascus, Siria. Katika taarifa yake hiyo ya jana Alhamisi, jeshi la Sepa limesema kwamba kuwawa shahidi kamanda wa kikosi cha Kuts cha Sepa huko Siria na Lebanon, brigedia jenerali Muhamed Resa Zahidi na naibu wake Muhammad Hadi Haj Rahimim kwenye shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus 1224 ni miongoni mwa vitendo vya fitna vya Wazayuni na viongozi wa Marekani katika eneo hili, lakini fitna hiyo haitaweza kusimamisha kasi kubwa na ya haraka ya kudidimia na kuporomoka utawala ghasibu wa Israeli. Kwa msaada na taufiki ya Mwenyezi Mungu, mukawama hasa wa wapiganaji chupavu na majasiri wa Palestina, ambao sasa wanapata uungaji mkono mkubwa na mshikamano wa mataifa kote ulimwenguni, ikiwa ni pamoja na Ulaya na Marekani, hatimaye utakomesha maisha ya fedheha na machafu ya wavamizi wa Palestina, imeongeza taarifa hiyo. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la nchini Iran sepa pia limesisitiza kuwa kukombolewa msikiti wa Al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu wa dunia yote, kutageuka kwa kichwa kikuu cha habari za kimataifa kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu. Jeshi la Yemen limeitungua ndege isiyo na rubani ya MQ9 ya Marekani wakati ilipokuwa inafanya mashambulizi ya kiuadui katika anga ya mkoa Hudaida. Hiyo ni droni ya 17 kutunguliwa na jeshi la Yemen kama sehemu ya vita vitakatifu vya jihadi vya kuwaunga mkono wananchi wa, wa Ghaza. Taarifa iliyotolewa Alhamisi na jeshi la Yemen dakika chache baada ya kutunguliwa ndege hiyo ya Marekani imeeleza kuwa wanajeshi wa Yemen wameiangusha ndege isiyo na rubani ya MQ-9 Marekani iliyokuwa inafanya mashambulizi ya kiuadui katika anga ya mkoa wa Hudaida nchini Yemen. Droni hiyo ya Marekani imeangushwa kwa kutumia kombora la ardhini kwa angani. Brigedia General Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, amebainisha katika taarifa hiyo kwamba kikosi cha ulinzi wa anga cha wanajeshi wa Yemen kimejibu mashambulizi ya Marekani nchini Yemen kwa kutungua droni ya MQ9 ya Marekani ikiwa ni mwendelezo wa vita vya jihadi vya wananchi wa Yemen vya kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina. Msemaji wa jeshi la Yemen aidha amesema droni hiyo ya Marekani imepigwa kwa kombora lililotengenezwa na wananchi wenyewe wa Yemen la kushambulia vifaa vya angani kutokea ardhini. Amesema hii ni ndege ya pili isiyo na rubani ambayo jeshi la anga la Yemen limefanikiwa kuitungua ndani ya saa 72 na, na ni droni ya 17 kutunguliwa na jeshi la Yemen. Taarifa hiyo imesema vikosi vya Yemen vinasisitizia kuendelea kupinga njama zote za adui za kujaribu kudhoofisha mamlaka ya nchi yao na vitaendeleza operesheni za kuonga mkono wananchi wa Gaza. Jana Alhamisi, Afrika Kusini ilionya kuhusu vita vipya vya ushuru vilivyoanzishwa na rais wa Marekani na kuelezea wasiwasi wasi wake kuhusu ushuru uliowekwa na Donald Trump kwa bidhaa za Afrika Kusini na kusema hilo litakuwa na madhara kwa pande zote mbili. Juzi Jumatano, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kiwango cha chini cha ushuru cha asilimia kumi duniani kwa bidhaa zote zinazoingizwa kutoka nje na asilimia thelathini ya ushuru kwa Afrika Kusini, ambayo anadai ni wahalifu wakubwa duniani. Hata hivyo, lengo la Trump la kuidhoofisha sarafu ya Afrika Kusini Rand limefeli hasa kutokana na taarifa kwamba sarafu ya Rand ilipanda thamani licha ya hatua hiyo ya Marekani. Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi asubuhi, ofisi ya rais wa Afrika Kusini imebainisha wasiwasi wake kuhusu ushuru mpya uliowekwa kwa, kwa bidhaa za Afrika Kusini ziendazo Marekani. Taarifa hiyo imesema ingawa Afrika Kusini bado ina nia ya kuwa na uhusiano wa kibiashara na Marekani, lakini inasema kuwa madhara ya hatua hiyo ya upande mmoja wa Marekani itawadhuru pia wananchi wa nchi hiyo. Uhusiano kati ya Afrika Kusini na Marekani umezidi kuwa mbaya kutokana na msimamo imara wa serikali ya Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kuhusu kuwaunga mkono wananchi wa Gaza na kuiburuza mahakamani Israel kutokana na jinai zake za kutisha dhidi ya Palestina. Mwezi uliopita, Marekani ilimtaka balozi wa Afrika Kusini Ibrahim Rasool aondoke nchini humo, hatua ambayo ilitekelezwa kwa ufahari mkubwa na balozi huyo ambaye alipokewa kwa shangwe nchini Afrika Kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Kituo cha utabiri wa hali ya hewa na maombi cha mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD kambi ya kikanda kimetangaza kuwa nchi kadhaa za mashariki na pembe ya Afrika zinatazamiwa kupata mvua nyingi kuliko kawaida katika siku zijazo na hivyo kusababisha mafuriko. Kituo hicho kimesema katika utabiri wake wa karibuni kabisa kwamba nchi nane katika ukanda huo zitapata mvua kubwa na kwamba mafuriko yataziathiri zaidi Tanzania, Uganda na Kenya. Mvua zaidi ya kawaida inatarajiwa kunyesha katika maeneo ya kaskazini na kusini mwa Tanzania, kusini mwa Kenya, kusini magharibi mwa Somalia, mikoa ya magharibi ya Rwanda na Burundi, maeneo mengi ya kusi Sudan kusini na magharibi mwa Ethiopia, kituo hicho kimesema kikibainisha kuwa kiasi cha mvua kinaweza kuanzia milimita 50 hadi 200. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kati ya nchi tatu za Afrika mashariki Tanzania inakabiliwa na hatari kubwa zaidi ya mafuriko ikifuatiwa na Uganda na Kenya. Pia kimebainisha kuwa hali joto katika sehemu kubwa ya mashariki na pembe ya Afrika inatarajiwa kuwa kali zaidi kuliko kawaida na kuongeza uwezekano wa msongo wa joto, hasa katika maeneo ya Sudan, Kusini Sudan, Kenya, Somalia na Tanzania. Kwa upande mwingine shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa pamoja na IGADE yameripoti kuwa watu milioni 69.2 katika eneo la mashariki na pembe ya Afrika wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Mafuriko yaliyotabiriwa huenda yakazidisha mgogoro mkubwa wa chakula katika eneo hilo ambao pia umechangiwa na ukame wa mara kwa mara. Maafisa wa utawala ghasibu wa Israeli wamepatwa na mshtuko baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kutoza ushuru wa asilimia 17 kwa bidhaa zote za Israel licha ya hivi karibuni Tel Aviv kuondoa ushuru wote kwa bidhaa za Marekani. Trump ameongeza ushuru huo siku moja tu baada ya Israel kutangaza kuondoa ushuru wake kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka Marekani. Wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa utawala wa Israeli ulichukua hatua ya kupunguza kutoza ushuru bidhaa kutoka Marekani, ikitumai e kuwa Washington nayo itaupunguzia ushuru utawala huo. Hata hivyo, maafisa wa Israeli wameshtushwa kusikia kwamba serikali ya Marekani si tu imekataa kuondoa ushuru kwa bidhaa za Israel zinazoingia nchini humo, bali imekwenda mbali zaidi na kuzidisha ushuru kwa bidhaa zinazotoka kwa utawala wa Kizayoni. Amishai Shaine, mwandishi wa habari wa utawala wa Kizayuni, amesema wameshtushwa na uamuzi huo wa Marekani. Inafaa kuashiria hapa kwamba biashara kati ya Marekani na Israel ilifikia dola bilioni 34 mwaka jana 2024, huku Marekani ikiwa mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa utawala huo ghasibu na katili. Kuongezewa ushuru bidhaa za Israel ni sehemu ya tangazo kubwa la ushuru la Trump liitwalo Reciprocal tariffs, ambalo limejumuisha viwango vya viwa ushuru kwa nchi zote duniani. Na katika ripoti yake ya karibuni kabisa, Benki Kuu ya Namibia imetangaza kwamba deni la serikali ya nchi hiyo limepanda na kufikia dola bilioni 164 za Namibia, takriban dola bilioni 88 za Kimarekani mwishoni mwa Desemba 2024, suala ambalo linaashiria kuongezeka asilimia 10.2 shiria, nukta mbili, ya deni hilo tangu mwanzoni mwa mwaka wa fedha wa 2024 2025. Taarifa karibuni zaidi ya Benki Kuu ya Namibia iliyotolewa kuhusiana na matukio ya robo ya mwaka imesema kwamba ongezeko hilo limechangiwa na ukopaji wa ndani kupitia hazina na dhamana, wakati deni la nchi pia lilipanda kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Namhapane Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema kwa nini mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen hayana athari. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israeli imekiri kuwa mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen hayajazaa matunda. Licha ya mashambulizi hayo kuongezeka, hayajaweza kuzuia mashambulizi ya makombora yanayopiga Israeli. Je, ni ni dalili gani zinazothibitisha kuwa mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen hayana athari? Mashambulizi ya majeshi ya Yemen dhidi ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel bado yanaendelea. Jumapili iliyopita, kombora lililorushwa kutoka Yemen liliwalazimisha mamilioni ya wazayuni kukimbilia kwenye maeneo ya kujifichia ya mashimo chini ya ardhi. Ya msemaji wa jeshi la Yemen Jenerali Yahya Sari alisema katika siku za hivi karibuni kwamba wananchi wa Yemen walishambulia mara kadhaa meli ya kivita ya Marekani yenye uwezo wa kubeba ndege za kivita USS Harry Truman naye pamoja na meli nyingine za kijeshi katika Bahari Nyekundu. Alisema operesheni hizo zinaonyesha kuwa Marekani imeshindwa kuzima uwezo wa Yemen kuwasaidia wananchi wa Palestina. Swali muhimu ninabaki kwa nini mashambulizi ya Marekani hayana athari? Kwanza, Marekani haijaelewa vizuri utamaduni wa kisiasa wa Yemen. Historia inaonyesha kuwa Wayemen hawakubali kutishwa wala kushinikizwa. Vita vya miaka minane vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen ni ushahidi wa uvumilivu huo. Pili, mashambulizi ya Yemen yamejikita katika imani ya kidini ambayo Marekani haielewi vizuri. Wanafikiri kwa mabomu wanaweza kuzima imani ya Kiislamu, lakini hawajui kuwa imani hiyo ndiyo nguvu ya mashambulizi yao. Tatu, harakati ya Ansarullah inaungwa mkono sana na wananchi. Maandamano ya milioni ya watu kufuatia mwito wa viongozi wao ni ushahidi wa nguvu hiyo ya wananchi. Kwa hivyo mashambulizi ya karibu kila siku ya Marekani dhidi ya Yemen hayawezi kuwazuia wa Yemen katika azma yao ya kujihami na kuonga mkono wa Palestina wanaokandamizwa na Israel, bali yanazidi kuipa nguvu nchi hiyo ya Kiarabu. Ni vyema hapa tutumie fursa hii pia kusema kwamba katika taarifa yake ya hivi karibuni, Brigedia Jenerali Yahya Sari alisisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vitaendelea kukuza uwezo wake wa kiulinzi na vitakabiliana vilivyo na jinai zote zinazoongezeka kila kukicha za adui hasa Marekani. Alisisitiza kwamba majeshi ya Yemen hayatarudi nyuma katika kuunga mkono watu wanaodhulumiwa Palestina hadi mashambulizi ya umwagaji wa damu yanayoendelea kufanywa ya na Israel dhidi ya Ghaza yatakapokoma na mzingiro wa eneo hilo utakapoondolewa kabisa. Namwapaneteherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kaache tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema utawala fisadi wa Israeli ni kikosi cha niaba tu katika eneo na ni lazima ung'olewe. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema Iran inanyoosha mkono wa udugu kwa mataifa yote ya kiislamu na mshauri wa kiongozi mwadhamu wasema ikiwa Marekani itafanya kosa, Iran itaunda silaha za nyuklia. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kikosi pekee cha niaba katika eneo hili ni utawala wa kizayuni wa Israel ambao unavamia nchi nyingine kwa niaba ya madola ya kikoloni ya dunia na ni lazima ung'olewe. Ameasema hayo katika hutba za baada ya swala ya Idulfitri iliyosaliwa mapema Jumaatatu asubuhi katika uwanja mkuu wa musala wa Imam Khomeini hapa jijini Teheran. Sikukuu ya Idulfitri huadhimishwa baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema wamagharibi wanawatuhumu vijana wenye gera wa mataifa ya eneo hili kuwa wa penda ni wapiganaji wa niaba. napenda nieleze kwamba kuna kikosi kimoja tu cha niaba katika eneo hili ambacho ni utawala fisadi wa Israel. Atola Khamenei ameongeza kuwa Israeli inafanya mauaji ya kimbari na inapatiwa fursa uh, itaweza kuvamia maeneo ya nchi nyingine kama ilivyovamia Siria, ikiwa ni kikosi cha niaba cha wakoloni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa genge hili la wahalifu lazima ling'olewe katika Palestina na litang'olewa tu. Lazima kila mmoja afanya juhudi za kufuta utawala huu mwovu katika eneo katika hotuba hizo Ayatollah Khamenei ameashiria pia vitisho vinavyotoa Marekani dhidi ya Iran na akaonya kwa kusema, wote wanafahamu kuwa msimamo wetu ni ule ule. Uadui wa Marekani na utawala wa kizayuni pia unabakia kuwa ule ule. Wanatishia kuwa wataibua wa shari. Hakuna uwezo mkubwa wa shari kutoka nje ya nchi. Hakuna shaka watapata kipigo kikali shardai anjom begire ata arbaye mtabele muhka han od wakati huo huo siku ya Jumatatu katika kikao na viongozi wa serikali mabalozi wa nchi za Kiislamu na matabaka tofauti ya wa wananchi wa Iran kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuimarika heshima ya Uislamu na kukabiliana na dhulma na uonevu wa madola makubwa vinategemea umoja na utambuzi wa umma wa Kiislamu Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa sera ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran eh, ni kunyoosha mkono wa udugu kwa madola yote ya Kiislamu. Katika kikao hicho Imam Khamenei ameupongeza uh, umma wa Kiislamu na taifa la Iran kwa kusherekea sikukuu iliyobarikiwa Idhulfitri, akitaja kuwa ni miongoni mwa mambo yanayokutanisha pamoja ulimwengu wa Kiislamu na kuzidisha adhama ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Ameongeza kuwa sharti la kuongezeka heshima ya uislamu ni umoja, azma na utambuzi wa umma ya Kiislamu. Akizungumzia ya matukio ya kimataifa yanayojiri kwa haraka na kufuatana, Ayatollah Khamenei amesema katika kukabiliana na matukio hayo yenye e, kasi kubwa, nchi za kiislamu lazima zibainishe haraka na kwa usahihi misimamo yao, kufikiria na kuweka mipango. Amesisitiza kwamba umma mzima wa kiislamu ni familia moja na serikali za nchi Jamhuri ya Kiislamu inanyosha mkono wake kwa serikali zote za nchi za Kiislamu na inajiona kuwa ni ndugu yao. Umoja, uelewa na mshikamano wa nchi za Kiislamu utafanya madola vamizi ya kibeberu na ya kidhalim yasiweze kuhujumu ulimwengu wa Kiislamu na kutumia mabavu Islam. Kuna began. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia salamu za mkono wa idi na kuwapongeza viongozi na wananchi wa mataifa ya Kiislamu kwa mnaasaba wa kuadhimisha na kusherekea sikukuu ya Idul Fitri. Katika ujumbe na salamu zake hizo kwa viongozi wa nchi za Kiislamu, Rais Pezeshkian amesema Idul Fitri ni dhihirisho la umoja na kuimarishwa mafungamano ya kidini na kijamii kati ya Waislamu na wakati wa kupatikana matunda ya dua zilizoombwa kwa ikhlasi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anatumai kwamba kheri na baraka za sikukuu hii iliyojaa rehma na baraka zitazidisha mshikamano baina mataifa ya Kiislamu, kupatikana amani na, na utulivu kati ya nchi za Kiislamu na kustawisha zaidi uhusiano baina yao katika nyuga zote. Katika ujumbe wa pongezi kwa wenzake Waislamu kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri inayoadhimishwa baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi naye ametoa wito wa kuimarishwa zaidi umoja na huruma miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Arakchi aliandika katika ujumbe wake siku ya Jumapili kwamba ninatoa pongezi zangu za, za dhati kwa watu wa Iran pamoja na serikali na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa Idulfitri nchini Iran. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni chemchemi ya Qurani tukufu mwaka huu umeambatana na Nowruz, yani mwaka mpya wa Kiirani na msimu wa machipuo wa maumbile. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amewaombea wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia walioko Palestina, Lebanon na Yemen, ambao walikumbwa na mashambulizi ya kinyama na uhalifu uliotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani E, katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa iwapo Marekani itafanya kosa lolote, Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nuklia. Katika siku za hivi karibuni Rais Donald Trump wa Marekani, akiendeleza sera zake za chuki na tamaa ya mamlaka, ametoa vitisho dhidi ya Iran ambavyo vimeibua hisia na majibu mbalimbali mbali. kwa mujibu wa Pars Today, Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, siku ya Jumatatu usiku katika mahojiano ya televisheni ya Iran alisema hivi Kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran hakutakuwa na athari ndogo. Fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu inasisitiza marufuku ya kuwa na silaha za nuklia. Pamoja na hayo, Larijani yameendelea kwa kuonya kwamba, ama agar shoma dar masaleye hasteiy Iran kare ishtibahi bekonid lakini iwapo Marekani itafanya kosa lolote, Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nyuklia ili kulinda usalama wake. Tunasisitiza kuwa hatutaki silaha za nyuklia na wakala wa kimataifa wa nyuklia unaweza kuchunguza shughuli zetu za nyuklia, lakini iwapo Marekani au Israel zitatumia kisingizio cha nyuklia kuishambulia Iran kwa mabomu basi Iran italazimika kuelekea kwenye utengenezaji wa bomu la nyuklia. Larijani ambaye pia ni mwanachama wa Baraza la Kuainisha Masilahi ya Mfumo wa Kiislamu hapa Iran, aliongeza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran hauwezi kuharibiwa kwa mabomu. Teknolojia ya nyuklia ya Iran imeundwa kwa njia ambayo hata baada ya mashambulizi ya mabomu haitaathiriwa wala kucheleweshwa. Kuhusu barua ya hivi karibuni ya Trump kwa Iran, Larijani amesema ya yaliomo katika barua hiyo ni sawa tu na maneno ambayo amekuwa akiyakariri. Kauli za Marekani hazina usahihi kwa sababu zinawaletea matatizo wenyewe wa Marekani, amesema. wanasiasa wengi duniani huziona kauli za Trump kama propaganda tu. Na kuhusu nafasi ya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi, mshauri wa kiongozi mwadhamu Kiislamu amesema wa mapinduzi ya Kiislamu amesema bila msaada wa Marekani Israel haina uwezo wowote katika eneo hili. Utawala wa Kizayuni unalitumia suala la usitishaji mapigano kama chombo cha kisiasa na mataifa mengi yanatambua kuwa ahadi za Israel hazina uzito wowote. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa njia pekee ya kujikinga dhidi ya mashambulizi ya Israel ni mapambano. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa njia pekee ya kujikinga dhidi ya mashambulizi ya Israel ni mapambano akilani vikali Marekani kwa mashambulizi yake dhidi ya Yemen. Larijani amesema kuwa kama Wamarekani wangekuwa na busara, wasingejihusisha au kuchokoza Yemen. Nam, wapenzi msikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo, matumaini kuwa unaweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majari yake ya wa herini. Ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Mjadala wa macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Aprili 4, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania na tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika, msimamo ni ule ule, uongozi wa juu Chadema washikilia ajenda ya no reforms, no election Lisu atoa kauli nzito. Majaliwa asema ukiritimba bado tatizo bandarini, atoa maelekezo. Gari lenye maiti latajwa chanzo cha ajali ya basi iliyoua watu saba. Watatu wa familia moja wahukumiwa kunyongwa kwa kumuua ndugu yao. Na mbunge ashtushwa na mchakato wa kuligawa jimbo lake. Habari Leo limeandika mazingira ya biashara na uwekezaji kuboreshwa, Majaliwa atoa maagizo, TPSF yashauri mambo 12, watu saba waliokufa ajalini Moshi watajwa gari la ua wa watatu wa familia moja Chato, na DNA yamaliza utata tuhuma za kubadilishiwa mtoto. Ama habari kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema no reforms, no election, kuna fuka moshi wanaotaka ubunge na udiwani, CHADEMA watwishwa zigo la kusaka saini milioni 15. Za wananchi wenyewe wafunguka wakiwa na mitazamo tofauti. Mwita atema nyongo akimtaja Mbowe. Habari zake nyingine mbili zinasema ndani ya siku nne watu 14 wafariki ajali za Same na Mwanga, na udanganyifu wa ikoroga NHIF na vituo vya afya kwa upande wake gazeti la Majira limeandika ajali nyingine yaua watu wa nane na kujeruhi 31. Ni baada ya basi kutumbukia bondeni likijaribu kupita magari mengine. Lilikuwa likitokea Ungweno kwenda dam ama. Kuhusu habari inayoonyesha kwamba Wamarekani hawana mwamana, gazeti la Majira limeandika Marekani yaziamrisha nchi za Ulaya kuendelea kununua silaha zake na Esami asema Tanzania ina bahati kuwa na rais mwanamke kwa. Huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika maafisa wa tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC Kenya jana jana Alhamisi, Aprili 3, 2025, walivamia ofisi kadhaa za kaunti ya Machakos na kuondoka na stakabadhi nyingi. Uvamizi huo ulizusha mvutano, huku askari wa kaunti waliosaidiwa na polisi wawili wa utawala wakitoa vitisho kwa waandishi wa habari waliokuwa wakifuatilia msako katika ofisi ya waziri wa fedha wa kaunti Bwana Osesmas Kuyu katika makao makuu ya Machakos. Inadaiwa kuwa wapelelezi hao walimchukua Bwana Kuyu kutoka nyumbani kwake jijini Nairobi. Pia walivamia ofisi za katibu wa kaunti ya Machakos Bwana Muya Ndambuli, na ofisi ya waziri wa ardhi na maendeleo ya miji Bwana Nathanieli Ng'ang'a kabla ya kuelekea katika hospitali ya rufaa ya Machakose. Akithibitisha msako huo, mkuu wa mawasiliano ya EACC Bwana Stephen Karuga amesema kuwa hiyo ni sehemu ya uchunguzi kuhusu madai ya ufisadi. Vilevile Taifa Leo limeandika, naibu gavano wa Lamu bwana Mbaraka Bahajaji amewataka wananchi kuwa macho kutokana na kuwekwa mashinikizo ya kuingizwa Lamu kwenye vitendo vichafu vya ubaradhuli na usagaji LGBTQ. Akizungumza mjini Lamu wakati wa kongamano la Id baraza Bwana Bahjanji aliwasisitizia viongozi wa dini, wazee, akina mama na vijana kuwa macho na kutoruhusu upotofu huo kuiteka jamii yao. Lamu ni kisiwa cha dini ya Kiislamu. Idadi kubwa ya wakazi wake ni kutoka jamii ya Waswahili wa asili ya Kibajuni. Akitaja uchaguzi mkuu ujao wa 2027 bwana Bahajaji alifoka kwamba tayari kuna viongozi fulani watakaowania nyadhifa mbalimbali, ikiwemo ugavana, ubunge, useneta, madiwani na wengineo. Lengo lao kuu ni kuruhusu ushoga na usagaji usambaye Lamu na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika serikali yaongeza makali ya kudhibiti mitandao ya kijamii. Watetezi wa haki za binadamu wanasema hatua wa hiyo inakiuka haki za watu kujieleza. People's Power Front chama kipya cha zua mjadala cha tuhumiwa kuiga kile cha nap. Museveni atembelea sudani kusini. Serikali ya Uganda imependekeza kuongezwa ushuru wa mafuta. Marekebisho hayo yanalenga kuongeza ushuru wa bidhaa kwenye petroli na diseli kwa asilimia kwa shilingi 100 hadi 150 kwa lita mtawalia. Na Museveni awataka wananchi wa Uganda kupiga chanjo ya malaria. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu katika sehemu ya hamsini leo. Na katika kuendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum na makhususi za manabii, tutatupia jicho maudhui ya miujiza mitume. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya vifaa na suhula walizonazo mitume ni muujiza. Sasa tuone kwa nini manabii wanahitaji miujiza? Kwa kujibu, inapasa kusema kuwa ili kuthibitisha madai yoyote kuna ulazima wa kuwa na hoja na dalili na madai yoyote, na hakuna dai linaloweza kukubaliwa bila ushahidi na dalili. Aidha, ili kuthibitisha dai lolote lazima kuwe na aina fulani ya uwiano kati ya sababu zilizotajwa na dai lenyewe. Kwa mfano, ikiwa mtu anadai kuwa ni mtaalamu wa masuala ya umeme, haiwezekani kamwe kumwendea na kumwomba atutatulie tatizo la matibabu au ugonjwa fulani, au tumwambie akashindane na bingwa mieleka ili kuthibitisha madai yake. Sasa tunapaswa kuona madai ya manabii wa Mungu ni nini na maneno yao yanaweza kuthibitishwa kwa njia gani? Risala na ujumbe wa manabii ni kwamba wao ni wateule wa Mungu na wajumbe wake kwa wanadamu, na dhamira yao ni kuwaonyesha wanadamu njia ya saada na ukamilifu. Manabii husema kwamba mafundisho yetu yanatoka kwa Mwenyezi Mungu na tunayo yasema hayatokani na matakwa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa kuzingatia unyeti wa nafasi ya utume na jukumu zito lililowekwa juu ya mabega ya waalimu na walezi hawa wenye huruma, ni muhimu kwamba watukufu hao watoe hati madhubuti na ya wazi ili kuthibitisha madai yao ya utume, ili kupitia njia hiyo kufungwe mlango wa wadai wenye tamaa waongo. Kwa hiyo, ili umma kwa ujumla usiingie katika mtego wa wadai uongo wa utume, Mwenyezi Mungu ametoa hati hiyo ya wazi na isiyoweza kukanushwa mikononi mwake, ili kwa njia hiyo mtu yoyote asiweze kufunika ukweli kwa hila na hadaa. Hati hii ya kipekee ni muujiza ule ule ambao hakuna mwanadamu anayeweza kufanya isipokuwa kwa msaada wa Mungu. Muujiza ni jambo lisilo la kawaida wanalofanya manabii ili kuthibitisha usahihi wa bishara yao kwa idhini na mapenzi ya mwenyezi Mungu. Muujiza ni ishara ya uhusiano wao na Muumba uwepo, kwa sababu mapenzi ya Mungu ni kuwajulisha watu wajumbe wake wa kweli kwa kutoa ushahidi na anafanya hivyo kwa miujiza. Ni kwa kawaida kwamba mtu anayedai risala ya utume wa mbinguni na kupokea ujumbe kutoka kwa muumba ulimwengu anapaswa kufanya jambo la kushangaza la ajabu na lisilo la kawaida ambalo watu wengine hawawezi kulifanya katika jamii. Kwa sababu hii, muujiza pia ni kazi iliyo nje ya mfumo wa mambo ya asili na ya kimaada ambayo hayawezi kufanywa isipokuwa na mungu mjuzi na mwenye hekima fauka ya hayo utambulisho na asili ya miujiza ni kwamba hakuna mwanadamu anaweza kushindana nayo ikiwa na sayansi na wataalamu katika nyanja tofauti za kisayansi watakusanyika na kutumia nguvu zao zote na vifaa bado hawawezi kuja na muujiza au kukabiliana nao kwa hakika Watu wa kawaida hawana uwezo wa kufanya muujiza. Hapana shaka kuwa miujiza iliyofanywa na manabii ilikuwa na idhini, mipango na uwezo wa Mungu kupitia nguvu ambayo Mungu aliwapa, mithili ya mlolongo wa miujiza ambayo Qurani inasimulia kwa ajili ya Nabii Isa alaihi salam kama tunavyosoma katika Surat Ali Imran aya ya 49 na ni mtume kwa wana wa Israeli kuwaambia mimi nimekujieni na ishara kutoka kwa mola mlezi wenu, ya kwamba nakundieni kwa udongo kama sura ya ndege, kisha napuliza, anakuwa ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninawaponesha vipofu wa tangu kuzaliwa na wakoma, na ninawafufua maiti kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninakwambieni mnacho kila na mnachoweka akiba katika nyumba zenu. Hakika katika haya ipo ishara kwenu ikiwa nyinyi ni wenye kuamini. Baada ya kufahamika maana ya muujiza kwamba ni jambo lisilo la kawaida, swali linazuka kwamba watu kama wachawi, wana mazingaumbwe na watu wanaofanya mambo ya ajabu ajabu, kuna tofauti gani kati ya kazi zao na miujiza ya manabii wa Mungu na inawezekana vipi kutofautishwa? Kwa kujibu inapaswa kusema kwamba kila kazi ya ajabu ajabu na ya kushangaza haitwi muujiza, kwa sababu miujiza manabii wa Mungu ina sifa maalum. Ili kutofautisha na kutambua miujiza, kuna ishara ambazo kupitia kwazo inawezekana kutofautisha haki kunako batili na miujiza kunako uchawi na kadhalika. Kimsingi, miujiza ya manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mungu na si kitu cha kujifunza, kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Lakini uchawi wa wachawi na nguvu za wanaojizoesha kujinyima raha na anasa ni mambo ambayo mtu anajifunza na kujizoesha kwa mfano mtu anayefanya mazoezi na kujizoesha kutokula kwa muda wa siku 40, au mbeba vyuma ambaye amefikia hatua ya kubeba uzito mkubwa zaidi. Wawili hao wamefikia hatua hiyo baada kufanya ya kufanya mazoezi ya muda mrefu. Aya mia moja na mbili ya Suratul Bakara inaashiria maudhui hii kwa kusema, na wakafuata yale waliozua mashetani kuuzulia ufalme wa Suleiman, na wala Suleimani hakukufuru, bali mashetani ndio waliokufuru, wakiwafundisha watu chawi na yaliyoteremshwa kwa malaika wawili, Haruta na Maruta, katika Babil. Wala hao hawakumfundisha yeyote mpaka wamwambie, hakika sisi ni mtihani, basi usikufuru wakajifunza kwa hao wawili yale ya kumfarikisha mtu na mkewe wala hawawezi kumdhuru mtu ila kwa kutaka Mwenyezi Mungu na wanajifunza yatakayowadhuru wala hayatawanufaisha na hakika wanajua kwamba aliyekhiari haya hatakuwa na fungu lolote katika akhera na hakika ni kiovu mno walichojiuzia nafsi zao, laiti wangelijua. Kwa muktadha huo, natija inayopatikana ni kuwa muujiza wa manabii wa Mwenyezi Mungu hautokani na mazoezi, bali ni neema kutoka kwa Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Kwa mfano, katika kisa cha Nabii Saleh alaihi salam, ambapo watu wake walipomtaka muujiza hakuwaambia subirini, nifanye mazoezi kwa muda fulani, kisha nitatekeleza ombi lenu. Bali baada ya kutakiwa muujiza, Nabii Saleh alaihi salam akawauliza, muujiza gani mnaotaka mletewe? Wakamjibu, utoke pamoja nasi siku ya idi yetu, umwombe Mungu wako, nasi tuwaombe miungu yetu. Ikiwa Mungu wako atakujibu, tutakufuata na ikiwa miungu yetu itatujibu basi utufuate. Nabii Saleh alaihi salam akajibu kwa kusema nimekubali. Ilipofika ile siku ya idi yao, wakatoka nje ya mji wao, wakayaomba masanamu yao, kuwa ombi lolote lile atakaloliomba Nabii Saleh asijibiwe. Kisha akasema mkubwa wao, ewe Saleh, tutolee kutoka katika hili jiwe kubwa lililojitenga na jabali, ngamia jike mwenye mimba pevu aliyekaribia kuzaa. Basi ukifanya hivyo tutakuamini. Nabi Saleh alaihi ssalam akachukua ahadi kutoka kwao kuwa akifanya wanavyotaka wataamini, nao wakakubali. Kisha akasali rakaa mbili akamwomba mola wake awaletee muujiza walioutaka kaumu yake, ili wapate kumwamini. Haukupita muda mrefu, mara lile jiwe kubwa likaanza kutikisika, halafu mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akawatolea ngamia jike ambaye alikuwa na umbo kubwa sana. Wakaona jambo lile ni kubwa sana, na dalili ya wazi kabisa na uwezo mkubwa wa ajabu. Basi wengi katika kaumu yake Walimwamini Nabii Saleh alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. O, katika historia leo ni Ijumaa tarehe tano Shawal mwaka 1446 hijria inayosadifiana na, na tarehe 4 Aprili mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1095 iliyopita sawa na tarehe nne Shawal mwaka 351 hijria, alifariki dunia Muhammad bin Hassan Darul Qutni, mmoja wa maulama na wataalamu wa lugha wa karne ya 4 hijria. Siku kama ya leo miaka 1095 iliyopita, sawa na tarehe 4 Shawal mwaka 351 hijria, alifariki dunia Muhammad bin Hasan Dara Qutni, mmoja wa maulama na wataalamu wa lugha wa karne ya 4 hijria. Darakutni alikuwa mmoja wa maqari na wafasiri watajiko wa, wa Qurani tukufu katika zama zake hizo, na alitumia umri wake kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Almujamu Lakbar, al Almanasik na Almaudhu fi mani ma Lquran. Katika siku kama ya leo miaka 118 na iliyopita alifariki dunia Parvin Itisami, mwandishi na malenga mahiri wa Kiirani aliyekuwa na kipaji kikubwa, alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyo alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Baba yake ni Yusuf Itisam al Mulk, aliyekuwa mmoja wa watarjumi na waandishi wa tajika katika zama zake. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu kwa baba yake na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi tangu akiwa mdogo. Parvin Etesami aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 34 kutokana na homa ya matumbo, wakati alipokuwa akijiandaa kwa ajili ya kuchapisha diwani yake ya pili ya mashairi. Katika siku kama hii ya leo, miaka 65 iliyopita, Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi na ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya 15 na kuanzia karne ya 17 pia, Wafaransa nao walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari ya Atlantic na inapakana na nchi za Mauritania, Mali, Guine Bissau na Gambia. Na miaka 57 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King, kiongozi aliongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati wa ya ukombozi ya wa Wamarekani weusi wa dhidi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia wose nchini Marekani katika kipindi hicho. Raia wose wa Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi na vilevile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikiwatambua wazungu kama watu wa daraja ya juu huko Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi ni kwamba shirika la ujasusi la Marekani, CIA, lilihusika katika mauaji hayo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran sepa limetoa taarifa na kutangaza kuwa kambi ya mukawama, hususan wana mapambano shupavu na mashujaa wa Palestina, hatimaye itamaliza na kuyakatisha maisha ya aibu na uvamizi ya wavamizi wa Palestina yani Israel. Na jeshi la Yemen limetungua ndege isiyo na rubani ya ya MQ9 ikiwa ni ndege ya kumi na saba ya Marekani katika anga ya Yemen. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya ya na dakika 50 kwa saa za Afrika, ya ya Afrika mashariki na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.