Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an. Na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila Yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Ahmad Kaki, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikika katika, katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili, hiyo itakuwa ni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Baada ya Iran juma hili, tutakuleteni podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira a hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema mataifa ya Kiislamu yanaweza kukomesha jinai za Israel. Siku mbaya zaidi, Israel yaua karibu watu 80 wa Ghaza katika shambulio kwenye zahanati ya UN. Guterres asisitiza kutekelezwa usitishaji vita haraka huko Ghaza. na kwa nini Rais Mnangagwa wa Zimbabwe anakabiliwa na shinikizo la kujusu? Habari kamili. Rais Masud Pezeshian wa Iran amesema umoja na mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu unaweza kuwa chachu ya kukomeshwa jinai za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwenye ukanda wa Ghaza. Rais Pezeshiani amesema hayo katika mazungumzo ya simu na Rais Kais Saidi wa Tunisia Jumatano usiku na kusisitiza kwamba umoja wa nchi za Kiislamu unaweza kuzipa uwezo wa kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa Palestina vile inavyotakiwa. Mbali na kutoa pongezi kwa rais na watu wa Tunisia kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri, Rais Pezeshiani ameshukuru na kupongeza uungaji mkono usioyumba wa Tunisia kwa kadhia ya Palestina. Daktari Pezeshkiane ameelezea kuthaminiwa na Iran misimamo ya kibinadamu ya Tunisia na kueleza matumaini yake kwamba mataifa ya Kiislamu yanaweza kuungana katika jitihada zao za kukomesha ukatili unaofanywa na utawala dhalimu wa Israel dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Katika upande mwingine na kwenye matamshi yake ameashiria dhamira ya Iran ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Kiislamu ikiwemo Tunisia. Rais wa Tunisia kwa upande wake amempongeza mwenzake wa Iran na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu kwa mnasaba sikukuu ya Idul Fitri. Wimbi jipya la mashambulizi ya anga ya Israel kwenye ukanda wa Gaza yamesababisha takriban watu sabini na saba kuwa washahidi ikiwa ni pamo, ikiwa ni siku mbaya zaidi kwa Wapalestina tangu utawala katili wa Israel uanze tena mauaji yake ya kijinai na ya umati kwenye ukanda huo uliozingirwa kila upande. Kituo cha matibabu katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa Ghaza ni miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa kikatili na utawala wa kizayuni jana Jumatano. Takriban watu 22 wakiwemo watoto na askari wa jeshi la polisi la Ghaza wameua washahidi katika shambulio wa hilo lililopiga zahanati ya Umoja wa Mataifa. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali huko Gaza imelaani vikali shambulio la kinyama lililotokea wakati wa mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya raia na watu waliokimbia makazi yao kwenye ukanda wa Gaza yakiendelea bila kusita. Mashambulizi mengine kadhaa ya anga jana Jumatano yalipiga miji ya Khan Yunis na Rafa pamoja na kambi wa ya wakimbizi ya Nuseirate katikati mwa Gaza kuelezea hisia zake kupitia mtandao wa kijami wa kijamii wa X leo Alhamisi, seneta wa Marekani Bernie Sanders ametangaza kwamba atalazimisha kupigwa kura ili kuizuia Marekani isiipe Israel shehena ya silaha ya dola bilioni 8.8, za kuendelea kuua watu. Israeli imeshaua watu 50 elfu huko Gaza na kujeruhi laki moja kumi na mbili elfu Wiki mbili zilizopita ilivunja makubaliano ya kusitisha mapigano na tangu wakati huo imeshaua watoto mia tatu ishirini na mbili na kujeruhi mia sita Marekani lazima ikomeshe ushiriki wake, amesema. Mashambulio hayo mabaya Israeli, ya israel yamekuja baada ya waziri wa vita wa israel israel kadz kutishia kupanua mashambulizi ya Gaza, akisema jeshi la utawala huo linataka kuteka maeneo makubwa ya ardhi ya Palestina. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametaka kurejea haraka iwezekanavyo katika makubaliano ya usitishaji vita ukando wa Gaza. Antonio Guterres kwa mara nyingine tena ametaka kurejea haraka iwezekanavyo katika makubaliano ya kusimamisha mapigano kwenye ukando wa Gaza na kutaka kuachiliwa huru bila ya masharti mateka na kusambazwa bila vizuizi misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema mashambulizi makubwa ya anga ya Israele na operesheni za ardhini za utawala huo katili katika muda wa siku mbili zilizopita pekee zimesababisha uharibifu mkubwa na kulazimishwa kukimbia wa Palestina zaidi ya laki moja wa mji wa Rafa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa shambulio la jeshi la Israeli dhidi ya msafara wa wafanyakazi wa sekta ya tiba na huduma za dharura la Machi 23 mwaka huu lililoua wafanyakazi wa masuala ya tiba na huduma za misaada 15 katika ukanda wa Ghaza na kuongeza kuwa tangu Oktoba 2023 wafanyakazi wasiopungua 408 wameuawa huko Ghaza, 280 kati yao wakiwa ni wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran leo Alhamisi ameashiria ripoti ya karibuni ya ripota wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya haki za dharura na haki ya chakula ambaye ametaka Israeli ishinikizwe ili isimamishe sera zake za kutumia njaa kama wenzo mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina na kubainisha masikitiko yake kufuatia kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote baadhi ya nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu duniani hasa vile Uingereza, Canada, Ujerumani na Ufaransa kutokana na ukiukwaji mkubwa na wa kimfumo wa haki za binadamu unaofanywa na jeshi katili la Israel huko Gaza. Idadi nyingine ya Wapalestina wameuawa wa shahidi katika mashambulizi ya anga ya leo asubuhi ya utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya Palestina vimetangaza kuwa watu 15 wameuliwa shahidi katika mashambulizi ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya nyumba moja ya makazi ya raia katika mtaa wa Almansura kwenye eneo la Shujaia la mji wa Gaza. Ripoti zinasema kuwa watu kadhaa waliouliwa shahidi katika hujuma hiyo ya Israeli wangali chini ya vifusi. Katika upande mwingine, jeshi la Israeli limeshambulia vikali kwa mizinga eneo la kusini mwa ukando wa Gaza. Katika hujuma hiyo ya kinyama, jeshi la Israel limefanya ma mashambulizi yaliyoteketeza nyumba nyingine iliyokuwa na makazi ya raia wa Palestina kwenye eneo la Kisan Najar kusini mwa mji wa Khan Yunus huko Gaza, na kumuua shahidi raia mmoja. Duru za habari za Palestina zimetangaza kuwa Palestina wasiopungua 24 wameuawa shahidi katika mashambulizi ya anga ya Israeli dhidi ya Gaza mapema leo asubuhi. Jeshi la Israel pia limelishambulia eneo la Tel Sultani huko magharibi mwa mji wa Rafah, ambapo vifaru vya utawala huo haramu vimeripotiwa kuteketeza maeneo mbalimbali ya raia katika mashambulizi yake hayo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mgawanyiko unaendelea kushuhudiwa ndani ya chama tawala cha ZANU PF nchini Zimbabwe na umeibua hofu ya uwezekano wa jaribio la mapinduzi dhidi ya Rais Mnangagwa ambaye anajaribu kubakia madarakani baada ya mwaka 2028 licha ya kuwa ni kinyume na katiba. Mgawanyiko wa ndani katika chama tawala cha ZANU PF ambacho kimekuwa madarakani tangu Zimbabwe ipate uhuru mwaka 1980 ndio chanzo cha mgogoro wa hivi sasa. Pande mbili kuu zinazozozana, mmoja inamuunga mkono Mnangagwa ambaye ana umri wa miaka 82, aendelee kubakia madarakani na upande wa pili unamuunga mkono Konstantino Chiwenga, makamu wake wa rais mwenye umri wa miaka 68. Na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa anakabiliwa na kile kilichotajwa na weledi wa masuala ya kisiasa kwa ni tishio kubwa zaidi kwa utawala wake, huku vita vya kuwania madaraka vikiibuka kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwaka na 2028. Hatua zilizochukuliwa hivi karibuni na rais na wale wote wanaomuunga mkono kwa lengo la kurefusha muda wa kubakia madarakani hadi mwaka 2030 zimekumbwa na upinzani na malalamiko ya upande wa pili kutoka ndani ya chama chake wenyewe wakimtaka jiuzulu. Hitilafu hizo ndani ya chama tawala cha ZANU-PF zimepelekea kufutwa kazi maafisa usalama wa ngazi ya juu, hatua ambayo imetajwa na weledi wa mambo wamechukuliwa na rais Mnangagwa ili kuepuka kuondolewa madarakani kupitia mapinduzi. Zimbabwe kwa miongo kadhaa sasa imezama katika migogoro ya kisiasa ambayo imesababisha kudorora uchumi, uhaba wa ajira na kadhalika. na bunge la Msumbiji kwa kauli moja limepasisha sheria ya kurejesha amani katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, kufuatia miezi kadhaa ya maandamano makubwa ya ghasia wananchi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Oktoba 9. Takriban watu 136 wamepoteza maisha katika maandamano hayo ya machafuko. Bunge la Msumbiji lenye wabunge mia mbili hamsini limepasisha sheria ya kuandaa mazungumzo ya kitaifa jumuishi, sheria ambayo inalenga kurekebisha katiba ya nchi na mamlaka ya rais na kutoa msamaha kwa wale waliopatikana na hatia ya kuhusika na ghasia za machafuko baada ya uchaguzi. Sheria hiyo inayoelezwa kuwa ni ya kihistoria inajumuisha pande zote mbili, yani mahasimu wa kisiasa ndani ya bunge la taifa la Msumbiji linatokana na makubaliano yaliyofikiwa Machi tano na kusainiwa na Rais Daniel Chapo na vyama vyote vya kisiasa nchini Msumbiji. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa. Kicho chake cha maneno kinasema, onyo kali la Iran kwa Marekani na utawala wa kizayuni. Mazingira ya kuongezeka vita vya kisaikolojia vinavyoendeshwa na Marekani pamoja na utawala wa kizayuni na vitisho vya mara kwa mara kutoka kwa Donald Trump na maafisa waandamizi wa usalama wa utawala wake huko Washington kuhusu uwezekano wa kuishambulia Iran iwapo kutakosekana makubaliano kuhusu suala la nyuklia, Teheran imetoa onyo kali kwa Marekani na Israel kuhusu madhara makubwa ya hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Iran. Alila Arejani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mwanachama wa baraza la kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu, alisema siku ya Jumatatu tarehe thelathini na moja Machi kuwa iwapo Marekani au Waisraeli wataishambulia Iran kijeshi kwa kisingizio cha nyuklia basi Iran italazimika kuelekea kwenye utengenezaji wa bomu la nyuklia. Alisema wananchi watashinikiza kuanzishwa mpango huo wa kuunda bomu la nyuklia. Aliongeza kuwa hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Iran haitokuwa na matokeo mepesi. Aidha, amekosoa barua ya Trump kwa Iran akisema haijatoa kitu kipya zaidi ya maneno yake ya kawaida yasiyo na msingi. Larijani amesisitiza kuwa kauli za Trump hazichukuliwi kwa uzito mkubwa na wanasiasa wengi duniani, kwani wanaziona kama propaganda tu. Aidha, amesema kuwa jeshi la Iran liko tayari kwa lolote linaloweza kutokea. Tarehe nne Februari elfu mbili ishirini na tano Trump alidai yuko tayari kuzungumza na Iran pamoja na rais wa Iran, huku akisaini waraka wa kuendeleza sera ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran. Baada ya hapo alituma barua kwa kiongozi mwadhamu Ayatullah Said Ali Khamenei akitoa muhula wa miezi miwili kufikia makubaliano mapya ya nyuklia, la sivyo atachukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran siku moja tu baada ya barua hiyo kuwasilia Tehran wizara ya hazina ya marekani iliweka jina la waziri wa mafuta wa iran Mohsen Paknejad, kwenye orodha ya vikwazo vya marekani trump akifuata sera ya amani kupitia mabavu Alitoa masharti mengi kwa Irani, yakiwemo kusitisha misaada kwa harakati za mukawama zinazoupinga utawala wa kizayuni, kuacha mpango wa makombora na kusitisha ustawi wa teknolojia ya droni za kivita, pamoja na silaha zisizo za kawaida na hati za kawaida, huku wakiendeleza vitisho na mashinikizo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni Iran juma hili na podcast ya mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kaache yatokayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema utawala afisadi wa Israeli ni kikosi cha niaba tu katika eneo na ni lazima ung'olewe. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran inanyoosha mkono wa udugu kwa mataifa yote ya Kiislamu. Na mshauri wa kiongozi mwadhamu wasema ikiwa Marekani itafanya kosa, Iran itaunda silaha za nyuklia. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei amesema kikosi pekee cha niaba katika eneo hili ni utawala wa kizayuni wa Israel ambao unavamia nchi nyingine kwa niaba ya madola ya kikoloni ya dunia na ni lazima ung'olewe. Ayatullah Hamenei ameasema hayo katika hutuba za baada ya swala ya Idulfitri iliyosaliwa mapema Jumaatatu asubuhi katika uwanja mkuu wa Imam Khomeini hapa jijini Teheran. Sikukuu ya Idulfitri baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wamesema wa magharibi wanaotuhumu vijana wenye gera wa mataifa ya kuwa, wa ya eneo hili kuwa ni wapiganaji wa niaba, napenda nieleze kwamba kuna kikosi kimoja tu cha niaba katika eneo hili ambacho ni utawala fisadi wa Israeli. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa Israeli inafanya mauaji ya kimbari na inapatiwa fursa, uh, itaweza kuvamia maeneo ya nchi nyingine kama ilivyovamia Siria, ikiwa ni kikosi cha niaba cha wakoloni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa genge hili la wahalifu lazima ling'olewe katika Palestina, na litang'olewa tu. Lazima kila mmoja afanya juhudi za kuufuta utawala huu mwovu katika eneo. Katika hotuba hizo, Ayatullah Khamenei ameashiria pia vitisho vinavyotoa Marekani dhidi ya Iran na akaonya kwa kusema wote wanafahamu kuwa msimamo wetu ni ule ule. Uadui wa Marekani na utawala wa kizayuni pia unabakia kuwa ule ule. Wanatishia kuwa wataibua wa shari, hakuna uwezo mkubwa wa shari kutoka nje ya nchi, hakuna shaka watapata kipigo kikali. Wakati huo huo, siku ya Jumatatu, katika kikao na viongozi wa serikali mabalozi wa nchi za Kiislamu na matabaka tofauti ya wananchi wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuimarika heshima ya Uislamu na kukabiliana na dhuluma na uonevu wa madola makubwa vinategemea umoja na utambuzi wa umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa sera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kunyoosha mkono wa udugu kwa madola yote ya Kiislamu. Katika kikao hicho, Imam Khamenei ameupongeza umma wa Kiislamu na taifa la Iran kwa kusherekea sikukuu iliyobarikiwa Idulfitri, akitaja kuwa ni miongoni mwa mambo yanayokutanisha pamoja ulimwengu wa Kiislamu na kuzidisha adhama ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ameongeza kuwa sharti la kuongezeka heshima ya Uislamu ni umoja, azma na utambuzi wa umma ya Kiislamu. Akizungumzia matukio ya kimataifa yanayojiri kwa haraka na kufuatana, Ayatollah Khamenei amesema katika kukabiliana na matukio hayo yenye e, kasi kubwa, nchi za Kiislamu lazima zibainishe haraka na kwa usahihi misimamo yao, kufikiria na kuweka mipango. Amesisitiza kwamba umma mzima wa Kiislamu ni familia moja na serikali za nchi za Waislamu lazima e, zifikiri na kutenda kwa mujibu wa mtazamo huo. Ameongeza kuwa Islami, dasa khudro, besamt, islami, ba unha, shumhur, jamhuri ya kiislamu inanyosha, inanyosha mkono wake kwa serikali zote za nchi za kiislamu na inajiona baan, kuwa ni ndugu yao baan. Umoja uelewa na mshikamano wa nchi za kiislamu utafanya madola vamizi ya kibeberu na ya kidhalim yasiweze kuhujumu ulimwengu wa Kiislamu na kutumia mabavu. Rais Masud Pizishkiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia salamu za mkono wa Idi na kuwapongeza viongozi na wananchi wa mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuadhimisha na kusherekea sikukuu ya Idulfitri. Katika ujumbe na salamu zake hizo kwa viongozi wa nchi za Kiislamu, Rais Pezeshkian amesema Idul Fitri ni dhihirisho la umoja na kuimarishwa mafungamano ya kidini na kijamii kati ya Waislamu na wakati wa kupatikana matunda ya dua zilizoombwa kwa ikhlasi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anatumai kwamba kheri na baraka za sikukuu hii iliyojaa rehma na baraka zitazidisha mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu, kupatikana amani na, na utulivu kati ya nchi za Kiislamu na kustawisha zaidi uhusiano baina yao katika nyuga zote. Katika ujumbe wa pongezi kwa wenzake Waislamu kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri inayoadhimishwa baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran Saidabas Arakchinai ametoa wito wa kuimarishwa zaidi umoja na huruma na na miongoni mwa mataifa mataifa ya Kiislamu. Aliandika katika ujumbe wake siku ya Jumapili kwamba, ninatoa pongezi zangu za dhati kwa watu wa Iran pamoja na serikali na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa Idul Fitri nchini Iran. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni chemchemi ya Qurani tukufu, mwaka huu umeambatana na Nowruz, yani mwaka mpya wa Kiirani na msimu wa machipuo wa maumbile. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amewaombea wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia wale kwa Palestina, Lebanon na Yemen ambao walikumbwa na mashambulizi ya kinyama na uhalifu uliotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani e, katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa iwapo Marekani itafanya kosa lolote, Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nyuklia. Katika siku za hivi karibuni, rais Donald Trump wa Marekani akiendeleza sera zake za chuki na tamaa ya mamlaka ametoa vitisho dhidi ya Iran ambavyo vimeibua hisia na majibu mbalimbali. Kwa mujibu wa Pars Today, Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Siku ya Jumatatu usiku katika mahojiano ya televisheni ya Iran alisema hivi: kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran hakutakuwa na athari ndogo. Fatwa ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu inasisitiza marufuku ya kuwa na silaha za nuklia. Pamoja na hayo, Larijani yameendelea kwa kuonya kwamba, lakini iwapo Marekani itafanya kosa lolote Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nyuklia ili kulinda usalama wake. Tunasisitiza kuwa hatutaki silaha za nyuklia, na wakala wa kimataifa wa nyuklia unaweza kuchunguza shughuli zetu za nyuklia. Lakini iwapo Marekani au Israel zitatumia kisingizio cha nyuklia kuishambulia Iran kwa mabomu, basi Iran italazimika kuelekea kwenye utengenezaji wa bomu la nyuklia. Larijani ambaye pia ni mwanachama wa baraza la kuainisha masilahi ya mfumo wa kiislamu hapa Iran aliongeza kuwa mpango wa nuklia wa Iran hauwezi kuharibiwa kwa mabomu. Teknolojia ya nuklia ya Iran imeundwa kwa njia ambayo hata baada ya mashambulizi ya mabomu haitaathiriwa wala kucheleweshwa. Kuhusu barua ya hivi karibuni ya Trump kwa Iran, Larijani amesema yaliyomo katika barua hiyo ni sawa tu na maneno ambayo amekuwa akiyakariri. Kauli za Marekani hazina usahihi kwa sababu zinawaletea matatizo wenyewe wa Marekani. Amesema wanasiasa wengi duniani huziona kauli za Trump kama propaganda tu. Na kuhusu nafasi ya utawala haramu wa Israel katika eneo la Asia Magharibi, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu amesema bila msaada wa Marekani, Israel haina uwezo wowote katika eneo hili. Utawala wa kizayuni unalitumia suala la usitishaji mapigano kama chombo cha kisiasa na mataifa mengi yanatambua kuwa ahadi za Israel hazina uzito wowote. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa njia pekee ya kujikinga dhidi ya mashambulizi ya Israel em, ni mapambano. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa njia pekee ya kujikinga dhidi ya mashambulizi ya Israel ni mapambano. Akilaani vikali marekani kwa mashambulizi yake dhidi ya Yemen, Larijani amesema kuwa kama wamarekani wangekuwa na busara wasingejihusisha au kuchokoza Yemen. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Natumaini kwamba unaweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake ya mola wa, wa herini yalivyoanzia na yalivyotokea. Natumai ya moboheri na, ya na, na wenye afya, na ninawakaribisha kutegea sikio sehemu ya kumi ya podikasti hii inayokujieni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Podikasti hii inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea mwaka 1979 na kujadili tofauti zake na mapinduzi mengine. Vilevile vile tunajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni tofauti na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Katika kipindi kilichopita, tulitathmini hali ya uhuru na kujitawala nchi hii baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah na kueleza kwamba katika miaka ya mwanzo ya utawala wa Muhamed Reza, Iran ilipokuwa chini ya uvamizi wa Waitifaki, anga ya kisiasa ya nchi ilifunguka kiasi na vyombo vya habari na vyama vya siasa vilipata uhai mpya. Hata hivyo, kutokana na hujuma ya nchi wavamizi na udhibiti wao wa masuala mbalimbali ya nchi, mambo mawili muhimu yaani kujitawala na uadilifu wa kijamii yaliwekwa katika hali isiyofaa nchi wa itifaki zilikuwa zimeahidi kuondoka katika ardhi ya Iran baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, lakini zilikengeuka ahadi hiyo kwa visingizio mbalimbali. Katikati ya mwaka 1940 wa Rasia walishinikiza serikali ya Irani iwape upendeleo maalum katika sekta ya mafuta ya kaskazini, na walipokabiliwa na jibu hasi kutoka Tehran walijaribu kuigawa nchi kwa kutenganisha maeneo ya Azerbaijan na Kurdistan na Iran kupitia njia ya kuunga mkono watu walioongoza harakati ya kutaka kujitenga kama vile Jaafari Pishavari na Qazi Muhammad. Katika muongo huo mafuta yalikuwa nembo ya muhimili wa harakati za kujitawala za watu wa Iran. Serikali ya Dr Muhammad Musadik ilijaribu kutaifisha sekta ya mafuta ya nchi na kubatilisha makubaliano ya kikoloni ya mwaka 1933 ambayo yaliwapa Waingereza haki ya kugundua, kuchimba na kuuza mafuta ya kusini mwa Iran. Hatua hii iliibua msisimko wa kipekee miongoni mwa wananchi wa Iran, kwa sababu sambamba na Muhammad Musadik kuanzisha vita vya pande zote na Waingereza kwa ajili ya kutaifisha mafuta ya nchi pia alikuwa katika mapambano kamili dhidi ya dhuluma na udikteta wa Sha. Mapambano hayo yalikuwa kigezo cha kuigwa kwa nchi nyingi zilizokuwa zikikoloniwa na yaliweka jiwe la msingi la harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, na kwa kifupi. Lakini kwa bahati mbaya, mapambano hayo kama zilivyokuwa harakati za hapo kabla dhidi ya dhuluma na ukoloni hayakuwa na mafanikio makubwa. Kwani kutokana na njama za Marekani, Uingereza na shah dhalimu wa Iran kulifanyika mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Moswadiq, na hali ya kukata tamaa na kutokuwa na matumaini ikaligubika tena taifa la Iran. Katika kipindi cha miaka ishirini na mitano ya baada ya mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Muswadik, Udikteta, utegemezi na dhuluma vilitawala nyanja zote za kisiasa, kijamii na kiuchumi za Iran na kutayarisha mazingira ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu hii ya podcast yetu, wapendwa wasikilizaji, tunaangazia utegemezi wa utawala wa Shah kwa Marekani katika miaka ya baada ya mapinduzi dhidi ya serikali ya Muswadik ambayo yalizua hasira ya umma miongoni mwa wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah na mabwana zake. Baada ya serikali ya mapinduzi kushika hatamu nchini Iran, maelfu ya wazalendo na watetezi wa vuguvugu la kutaifishwa sekta ya mafuta walikamatwa na kuswekwa jela kote nchini. Baadhi yao waliuawa kwa kuteswa na maajenti wa Shah na wengine walisalimu amri kwa timu za mauaji za Shah baada ya kesi zilizofanyika katika mahakama za kimaonyesho tu. Utawala ulioshika madaraka baada ya mapinduzi ulieneza hali ya wahaka na hofu kote nchini. Magazeti huru yalifungwa na wamiliki na wasimamizi wake walikabiliwa na mbinyo na vikwazo vingi. Ili kuhalalisha hatua na vitendo vyake, serikali ya mapinduzi ilifanya uchaguzi wa kimaonyesho wa bunge ambao uligubikwa na udanganyifu mkubwa. Wawakilishi waliokuwa wakiunga mkono serikali hiyo waliidhinishwa kuingia bungeni, na makundi na taasisi za jamii ya Iran ikiwa ni pamoja na bazar na vyuo vikuu, ambazo zilipinga hatua hizo za kimabavu, zilikandamizwa vikali hii ilikuwa sehemu ndogo tu ya dhuluma kubwa iliyotokea nchini baada ya mapinduzi ya kimarekani ya mwezi Agasti 1953 ambayo iliendelea hadi mwaka 1979. Maelezo zaidi ya hali hii yatakuja katika kipindi kijacho, na hapa tutazungumzia hatima ya harakati za kutaka kujitawala za kitaifa katika miaka ya baada ya mapinduzi ya Agasti 1953 nchini Iran ilikuonyesha jinsi serikali ya baada ya mapinduzi hayo ilivyoua matumaini na matarajio yote ya wananchi ya Iran ya kutaka kujitawala. Katika kipindi cha chini ya miezi minne baada kupinduliwa ya kupinduliwa serikali ya Mossadegh, utawala ulioshika madaraka nchini Iran ulifanya jitihada za kurejesha uhusiano na Uingereza kwa kupotosha ukweli wa kihistoria na kuhoji hatua za serikali ya Daktar Musadek, utawala huo ulifungua njia ya mazungumzo na kusainiwa mkataba wa mafuta na Uingereza. Aidha, mnamo Desemba mwaka 1953, miezi michache tu baada ya mapinduzi ya serikali nchini, meja jenerali Fazlullah Zahidi aliunda tume maalumu ya watu wanne na kuipa jukumu la kufanya mazungumzo ya kutatua migogoro ya mafuta na Waingereza. Baada ya mazungumzo ya miezi kadhaa, serikali ya mapinduzi ilikabidhi mamlaka ya kuchunguza, kuchimba, kusafisha na kufaidika na mafuta ya kusini mwa Iran kwa muungano wa kimataifa uliojumuisha British Petroleum Company iliyokuwa na hisa ya asilimia 40, makampuni matano ya Kimarekani yaliyokuwa na hisa ya asilimia 40, French Petroleum Company iliyokuwa na asilimia sita na Royal Dutch iliyokuwa na asilimia kumi na sita. Mkataba huu ulitua saini na wahusika mwaka 1954 na muda wa makubaliano uliwekwa wa miaka 25. Kutiwa saini makubaliano hayo kulifungua njia ya uingiliaji wa Marekani katika sekta ya mafuta ya Iran na kisha katika masuala yote ya kiuchumi na kisiasa nchini. Vilevile vile, kutokana na makubaliano kati ya Marekani na Uingereza na kuimarika dhuluma na udikteta wa Muhammad Reza Shah, mapambano ya wananchi wa Irani ya kupigania uhuru na kujitawala yalikwama na kuingia dosari kwa mara nyingine sha na serikali iliyoshika hatamu kutokana na mapinduzi hayo walijaribu kwa kila njia kuhalalisha na kutakasa makubaliano hayo ya kufedhehesha na kuhadaa maoni ya umma kwa kuyataja kuwa ni neema kubwa kwa watu wa Iran. Lakini ukweli ni kwamba makubaliano hayo, sambamba na kurasimisha ushawishi na uingiliaji kati wa Marekani nchini Iran, yalitayarisha njia ya utegemezi wa kiuchumi, utegemezi wa kijeshi na kiusalama wa Iran kwa nchi hiyo. Katika kipindi hicho, licha ya kuongezeka mapato ya mafuta, serikali iliendelea kukabiliwa na nakisi ya bajeti kutokana na kushamiri ubadhilifu wa mali ya umma na dhuluma kubwa, na hivyo kufungua njia ya utegemezi mkubwa wa kiuchumi wa Iran kwa Marekani kwa sababu serikali ililazimika kukopa kutoka nchi nyingine haswa Marekani ili kufidia nakisi ya bajeti yake. Baada ya kuimarishwa uhusiano wa kiuchumi kati ya Tehran na Washington, kulianzishwa pia uhusiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili. Kama kiongozi wa kambi ya magharibi, Marekani iliunda mkataba wa Baghdad katika majira ya baridi mwaka uliozijumuisha Uturuki na Iraq kama wanachama ili kukamilisha sera ya kuzuia umoja wa Kisovieti na nchi za kambi ya mashariki na kukabiliana na ushawishi wa ukomunisti. Baadaye mwaka huo huo Iran na Pakistan zilijumuishwa katika kundi hilo. Wanachama wa Iran katika mkataba wa Baghdad na kukubali kanuni za Eisenhower doctrine vilikiuka kikamilifu sera ya Iran ya kutoegemea upande wowote na kuiweka sera ya kigeni ya Iran katika mikono ya kambi ya Magharibi, hususan Marekani, kwa sababu kwa mujibu wa Eisenhower Doctrine, vikosi vya jeshi la Marekani viliidhinishwa kuingilia kati ili kulinda serikali ambazo zilikuwa katika hatari ya ushawishi wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja wa ukomunisti wa kimataifa mwaka 1958 wakati utawala wa kifalme wa Iraq ulipopinduliwa na Abdul Karim Qasim, serikali ya kidikteta ya Iran na serikali ya Marekani zilitia saini mkataba wa kijeshi wa pande mbili ili kuimarisha uhusiano wao wa kijeshi na kiusalama. Kwa mujibu wa vipengee vya mkataba huo, Marekani iliruhusiwa kutuma wanajeshi wake nchini Iran endapo kutatokea uchokozi wowote wa, wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja wa nchi ya tatu, na hivyo washauri wa kijeshi wa Marekani walikuwepo rasmi katika vyombo na taasisi za serikali ya Iran. Kutokana na mbinyo na kufungwa anga ya kisiasa ya Iran na kushadidi utegemezi wa nchi kwa Marekani katika miaka ya baada ya kupinduliwa serikali ya Musadek mwishoni mwa miaka ya 50, mapato ya mafuta ya Iran badala ya kuboresha viashiria vya ustawi na maendeleo ya nchi yalisababisha kushamiri umasikini, ukosefu wa ajira na kuenea kwa ufisadi nchini. Matatizo haya yalikuwa makubwa kiasi kwamba Marekani ilikuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa kutokea mapinduzi ya kikomunisti nchini Iran. Ubalozi wa Marekani mjini Tehran ulituma ripoti za uchambuzi na kuionya Washington kuhusu madhara ya utawala wa kiimla na mazingira ya kijeshi na kiusalama yaliyotawala nchini Iran. Kufanyika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 1960 na ushindi wa chama cha Democrats kilichoongozwa na John F Kennedy ambaye alitetea mageuzi, kuheshimu haki za binadamu na kuwepo anga ya wazi ya kisiasa, ili kukabiliana na ushawishi wa ukomunisti katika nchi marafiki, kulibadilisha hali hiyo kwa kiasi kikubwa. Mohammad Reza Shah ambaye alikuwa ameleweshwa na uhusiano wake mkubwa na wa Republican na aliunga mkono utawala wa Nixon kama mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani, alishtushwa sana na ushindi wa Democrats. Hata hivyo, alikuwa tegemezi sana kwa Marekani kiasi kwamba hakuwa na chaguo ila kukabiliana na sera hiyo. Kwa sababu hiyo, kutokana na mashinikizo ya Wamarekani alikubali uwaziri mkuu wa Dr. Ali Amini ambaye alikuwa na historia ya kushirikiana na wazalendo na alikuwa na fikra ya mageuzi. Ali Amini alianzisha mageuzi ya kurekebisha na kugawa ardhi miongoni mwa wakulima, kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa, kuondoa marufuku dhidi ya vyombo vya habari, kupanua uhuru wa kujieleza na kukabiliana na maafisa wa fisadi. Hata hivyo Sha hakuweza kustahimili hata mabadiliko haya machache, na baada ya kupata muafaka wa Marekani aliibua mgogoro wa kubuni na akamlazimisha aliamini kujiuzulu. Sha aliwaahidi wademokrati wa Marekani kwamba ataongoza mageuzi hayo yeye binafsi. Baada ya kufutwa kazi Ali Amini alianza programu iliyopewa jina la mapinduzi meupe au mapinduzi ya mfalme na taifa, kutokana na ushauri wa Wamarekani. Mfalme Muhammad Reza Shah hakuwa mwaminifu katika kutekeleza mpango huo na alikuwa akitafuta fursa ya kutupilia mbali kikamilifu au kuelekeza kwa maslahi yake binafsi ya kisiasa kwa hiyo alipohisi kuwa ameondokewa na mzingo wa mashinikizo ya Washington baada ya Marekani kutumbukia katika vita vya Vietnam na kisha kuuawa John F. Kennedy, aliutelekeza mpango huo au kuuendeleza kwa kiasi kilichoweza kuwanyamazisha wapinzani. Shah alikuwa akisubiri fursa ya kuimarisha tena uhusiano wake na Marekani, kupanua nguvu yake ndani ya nchi na kikanda na kuwafutilia mbali wapinzani wake. Hivyo mnamo mwaka 1964, Sha alidhihirisha ubarakala wake kwa viongozi wa Marekani kwa kukubali sheria ya capitulation iliyokuwa na lengo la kuwapa kinga ya kutoshtakiwa raia wa kigeni waliopatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Iran. Wakati Ayatullah Ruhullah Khomeini alipopinga hatua hiyo, Shah alimfukuza nchini na kumpeleka uhamishoni Uturuki na kisha Iraki. Katika kipindi hicho, Shah kama anavyosema Mark Gasiorowski, mwandishi wa kitabu US Foreign Policy and the Shah Building a Client State in Iran, alikuwa kibaraka kamili kwa Marekani. Matarajio ya Shah ya kuimarisha zaidi uhusiano na Marekani yalitimia baada ya Nixon kushika madaraka ya nchi kupitia uchaguzi wa mwaka 1969. Ushika hatamu Nixon katika kipindi hicho na nafasi athirifu ya Henry Kissinger kama mshauri wa usalama wa taifa na baadaye waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuliashiria hatua ya mabadiliko katika uhusiano wa Iran na Marekani. Iran iligeuka na kuwa mmoja wa wahusika wakuu katika sera ya kikanda ya Marekani. Kukandamiza harakati zilizokuwa zikiipinga Marekani na kudhamini maslahi ya kisiasa, mafuta na ya kiuchumi ya Washington katika eneo la Ghuba ya Uajemi, kwa kuzipa silaha Iran, Saudi Arabia na Kuwait, ilikuwa miongoni mwa mihimili mikuu ya sera ya Nixon katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Mkakati huo pia ulipokewa kwa mikono miwili na Shah na serikali ya Iran kwa sababu, kukubali jukumu na kuwa na nafasi kubwa katika eneo la Ghuba ya Uajemi kungeupa utawala wa Shaa uhuru wa kukandamiza upinzani wa ndani na kuimarisha satwa na ushawishi wake katika nchi za eneo, ambavyo vilikuwa miongoni mwa matarajio ya muda mrefu ya Shaa. Kwa njia hiyo, Shaa aliweza kununua silaha za kisasa zaidi na mifumo ya kijeshi kutoka Marekani kwa gharama kubwa ya karibu dola bilioni saba. Miaka miwili baadaye, yaani mwaka 1972 mkataba mkubwa wa silaha kati ya Iran na Marekani ulitiwa saini ukiwa na thamani ya dola bilioni mbili 2. Hata hivyo, mkataba uliozusha gumzo na utata zaidi wa silaha wa serikali ya Iran ni ununuzi wa ndege themanini za f14 ambao ulifikiwa mwaka 1973 kwa gharama ya dola bilioni 2.3. Uhusiano wa kiuchumi, kisiasa, kijeshi na kiusalama kati ya Iran na Marekani ulifikia kilele chake katikati ya miaka ya 70, na Iran ikawa nchi tegemezi kikamilifu kwa Marekani. Hali hii iliendelea hata baada ya kuingia madarakani Jimmy Carter wa chama cha Demokrat nchini Marekani. Aidha, mnamo mwezi Machi mwaka 1977 ilifichuliwa kwamba kata, kinyume na kanuni alizotangaza wakati wa kampeni zake za uchaguzi kuhusu haki za binadamu, alikuwa ameelezea nia yake ya kuuza ndege za AWACS kwa serikali ya Iran. AWACS, ambayo ni kifupi cha airborne warning and control system, ni aina ya ndege inayoweza kutumiwa kama kituo rununu cha rada kwa ajili ya operesheni za uongozi, udhibiti na usimamizi wa vita, kwa kifupi C2BM. Kuhakiki yaliyotangulia, tunaweza kusema kwamba katika kipindi cha miaka 25 kuanzia mapinduzi ya Agosti mwaka 1953 hadi mwaka wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran ilikuwa miongoni mwa nchi tegemezi zaidi kwa kambi ya Magharibi na kwa namna fulani kibaraka wa Marekani. Hii ilikuwa na maana ya kukiukwa kikamilifu lengo la kujitawala kitaifa ambalo ni moja ya matakwa makuu ya kihistoria ya watu wa Iran na sababu ya upinzani na maandamano ya watu dhidi ya utawala wa Shah hapo mwaka 1979. Kwa sababu hiyo kauli mbiu ya kujitawala ilikuwa miongoni mwa nguzo kuu za matakwa ya wananchi katika mapambano ya taifa la Iran. Wapendwa wasikilizaji wa podikasti yetu ya leo katika mfululizo wa vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu Iran, yalivyoanza na yalivyotokea, imefikia ya tamati. Tukutane juma lijalo katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola Karima. <tikin> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.