Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya, ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, kwa moyo mkunjufu njofu, mie Hussein Hasan anakukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti jam ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Aprili tatu mwafaka na tarehe nne lakini kwa baadhi, tarehe tano Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea podkasti ya historia ya dunia, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania. Tusikilize kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini inasikika pia katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni pars today ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika tayo ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Israel yaua shahidi wa Palestina wengine karibu 80 katika ukanda wa Gaza. Katibu mkuu wa UN asikitishwa na mauaji hayo. Iran yakosoa unafiki wa magharibi kwa kufumbia macho jinai za Israel. Na watu karibu 90 wauawa katika mashambulizi ya RSF huko Omdurman nchini Sudan, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Iran imelani vikali kuendelea kwa mashambulizi na jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hususan katika siku kuu za Idhulfitri na kutaka hatua zichukuliwe dhidi ya ukiukaji wa haki zinazofanywa na utawala huo ghasibu. Katika taarifa yake leo Alhamisi, Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema jinai za utawala wa Israel ni pamoja na mauaji yaliyopangwa ya, ya waandishi wa habari, mashambulizi ya makusudi dhidi ya wafanyakazi wa afya na vituo vya vi afya, na uvamizi unaofanywa na walowezi wenye misimamo mikali katika eneo la msikiti wa al Aksa. Ameongeza kuwa nchi zote zinalazimika kuchukua hatua ili kukomesha siasa za Israel za kutumia njaa kama mojawapo ya njia za kufanikisha mauaji ya halaiki. Msemaji huyo wa Iran amekosoa utepetevu wa baadhi ya nchi za Magharibi, zikiwemo Uingereza, Kanada, Ujerumani na Ufaransa juu ya ukiukwaji wa dhahiri na wa kimfumo wa Israel wa haki za binadamu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Amesisitiza kuwa na hapa nanukuu, kimya cha nchi hizi za Magharibi dhidi ya jinai za utawala ghasibu wa Israel ni ishara tosha ya unafiki wao kuhusiana na haki za binadamu na utawala wa sheria, mwisho wa kunukuu. Bakai amebainisha kuwa nchi zote zina jukumu la pamoja la kuzuia na kukabiliana na jinai za kutisha za Israel, yakiwemo mauaji ya halaiki na uhalifu wa kivita kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Amesema kutoadhibiwa utawala wa Tel Aviv kumeupa kiburi na motisha zaidi wa kuendelea kuwa wa kuendelea na mauaji ya watu wa Palestina na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Aidha, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ametoa mwito kwa mataifa yote hususan nchi za Kiislamu kushikamana na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina ili kukomesha mauaji zaidi ya wanawake na watoto wasio na hatia. Wakati huohuo huo makumi wa Palestina wengine wameua washahidi katika mashambulizi ya utawala wa kizoeni wa Israel huko Ghaza usiku kucha. Vyanzo vya hospitali vimeiambia televisheni Aljazira kwamba Wapalestina wasiopungua 77 wakiwemo watoto wadogo wameua washahidi katika hujuma hizo za Wazayuni tangu alfajiri ya jana. Msemaji hua ulinzi, hua wa ulinzi wa raia wa Ghaza Mahmud Basal amesema makumi wa watu wamejeruhiwa pia katika hujuma hizo moja ya mashambulizi hayo limelenga jengo la shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Palestina UNRWA lenye kliniki ya matibabu. Tangu Israel huvunje makubaliano yake ya kusitisha mapigano na harakati ya mukawama wa kiislamu wakiislamu Palestina Hamas mnamo Machi 18 imeua zaidi ya wapalestina alfu moja mpaka sasa. Wizara ya afya Ghaza imesema kwa ujumla wapalestina zaidi ya hamsini elfu na mia nne wamethibitishwa kuwa washahidi na wengine zaidi ya laki moja na kumi na nne elfu kujeruhiwa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza tokea Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa upande wake, ofisi ya vyombo vya habari vya serikali imesasisha idadi yake ya vifo hadi zaidi ya sitini na moja elfu na mia saba, ikisema maelfu ya watu waliofukiwa chini ya vifusi wanakisiwa kuwa wameaga dunia. Wakati huo huo, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, ameelezea wasiwasi wake kuhusu gharama ya kibinadamu ya mashambulizi Israel, ya Israeli yaliyoongezeka katika ukanda wa Gaza. Katibu Mkuu amesikitishwa sana na idadi ya watu wanaokabiliwa na mapigano makali huko Gaza. Analaani mauaji yanayoripotiwa ya zaidi ya watu elfu moja wakiwemo wanawake na watoto tangu kuvunjika kwa makubaliano ya usitishaji mapigano, taarifa kutoka ofisi ya msemaji wake imeeleza. Huku hayo yakiarifiwa, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kulani mashambulizi mapya ya Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Baraza hilo pia limeutaka utawala wa kizayuni kuzuia mauaji halaiki na kuondoa mzingiro haramu kwenye eneo hilo. Azimio hilo ambalo liliwasilishwa na aghalabu au ambalo lilipasishwa na ghalabu ya wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC lilipasishwa jana Jumatano kwa wingi wa kura. Azimio hilo lilipitishwa na wajumbe 27 kati ya 47 wa baraza hilo ambao walipiga kura ya ndio, wanne walipinga na 16 hawakupiga kura. Wanachama wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa wameeleza kusikitishwa na ukiukwaji wa Israel wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Azimio hilo limeonyesha wasiwasi mkubwa kutokana na matamshi ya maafisa wa Israel ambayo yanaelekea ni ya kuchochea mauaji ya kimbari. Azimio hilo limetaka kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu na mahitaji ya kimsingi huko Gaza pasina kizuizi chochote. Pia limeshutumu utumiaji wa njaa dhidi ya raia kama silaha ya vita. Kadhalika, azimio hilo limetoa mwito kwa nchi zote kuchukua hatua za haraka kuzuia wimbi la Wapalestina kuhamishwa kwa nguvu ndani au kutoka ukanda wa Ghaza. Aidha limetoa mwito kwa mataifa yote kusitisha uuzaji wa silaha kwa Israel na kuchukua hatua za haraka kuzuia kuhamishwa kwa lazima Wapalestina kutoka Ghaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tusalie katika masuala ambayo yanafungamana na kadhia ya Wapalestina. Algeria imeomba kufanyika mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili hali ya Palestina. Mkutano huo unatazamiwa kufanyika leo Alhamis. Kwa mujibu wa shirika la habari la Algeria, Algeria jana Jumatano iliomba kuitishwa mkutano wa dharura wa baraza la usalama kuhusu hali ya Palestina, na kikao hicho kinatazamiwa kufanyika Alhamisi mchana. Shirika hilo la habari limedokeza kuwa ombi hilo liliwasilishwa kutokana na ongezeko kubwa la mashambulizi ya Israel katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, hususan Ghaza ambayo imekuwa katika mzingiro kwa zaidi ya mwezi mmoja kiambatana na mauaji ya kiholela yakiwemo ya, ya wafanyakazi wa utoaji wa misaada. Ombi hilo pia linakuja kufuatia tangazo la kupatikana miili kumi na mili, kumina, mitano ya wafanyakazi wa dharura na wa misaada ya kibinadamu huko Gaza wanaohusishwa na shirika la Hilali Nyekundu ya Palestina, ulinzi wa raia wa Palestina na Umoja wa Mataifa. Ombi hilo la Algeria pia linakuja kutokana na kuongezeka kwa ghasia za walowezi katika ukingo wa magharibi. Algeria ni mwanachama asiye wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa ma Mataifa, pamoja na nchi nyingine kumi na nne zikiwemo nchi tano wanachama wa kudumu ambazo ni Marekani, Uingereza, Ufaransa, China na Rasia. Israel ilianzisha hujuma mpya za anga huko Ghaza mnamo Machi 18 ambapo mpaka sasa imeua zaidi ya watu elfu moja na kujeruhi zaidi ya elfu mbili mia tano mbali na kuvunja makubaliano yake na harakati ya mukawama ya Palestina Hamas ya Januari ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa na mateka. Na raia wasiopungua 89 wameuawa na mamia wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF kwenye vijiji vya Omdurman karibu na ufukwe wa mto Nile kaskazini magharibi mwa Khartum. Chama cha wanasheria wa dharura kimesema katika taarifa kuwa vikosi vya msaada wa haraka vimeshambulia zaidi ya vijiji kumi na vitano kusini mwa Omdurman tangu Machi 27. Mashambulizi ha hayo yalisababisha vifo vya watu 89 na mamia ya mamia wengine kujeruhiwa kutokana na ufyatulianaji wa risasi milio ya risasi ya moja kwa moja na mapigano ya silaha. Taarifa ya chama hicho imeeleza, vijiji vilivyovamiwa na RSF ni vya kiraia kabisa na havina vikosi vya kijeshi imesema taarifa hiyo na kuongeza kuwa mashambulizi hayo ni uhalifu kamili wa kivita unaolenga kuwatia hofu na kuwafukuza wakazi kwa nguvu. Walioshuhudia tukio hilo wameliambia shirika la habari la Anadolu kuwa mamia ya wakazi kutoka vijiji hivyo walikimbilia eneo la Jabal Aulia kutokana na mashambulizi hayo. Haya yanajiri baada ya raia wengine kumi na wawili wa Sudan kuuawa katika mashambulizi ya vikosi vya RSF katika jimbo la Kordofan Kusini. Waasi wa RSF na mshirika wao wa SPLMN walitumia silaha nzito kushambulia maeneo ya makazi katika jimbo hilo la kusini mwa Sudan, ambapo makumi wa watu wamejeruhiwa pia. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, muungano wa makundi ya mukawama wa kukabiliana na njama za utawala wa kizayuni. Viongozi wa makundi ya mukawama katika eneo la Asia Magharibi wametoa ujumbe kwa nyakati tofauti wakisisitiza kwamba wataendelea kukabiliana kwa na njama za utawala wa kizayuni kwa umoja wao. Sayid Abdul Malik Badruddin al Huthi, katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya Yemen, amesema uchokozi wa Marekani hautaathiri nguvu za kijeshi za Yemen na hautuzuia operesheni za kishujaa na za kijihadi za kuiunga mkono Ghaza. Katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya Yemen ameongeza katika ujumbe wake kwa mnasaba wa sikukuu ya Idhulfitri kwamba Waislamu wote wanapaswa kuzingatia kwamba kuna njama kubwa za Marekani na Israel za kutaka kuangamiza kadhia ya Palestina, hivyo kila mmoja ni wajibu wake kukabiliana na njama hizo. Kwa upande wake, Sheikh Naim Qasim katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon alisema wiki hii kwamba leo tunashuhudia mukawama ambao umekita mizizi kati ya watu wa Palestina na umefanya miujiza ambayo imemtia kiwewe adui kutokana na ukakamavu na ushujaa wao wa kupigiwa mfano. Khalil Alhaya, mkuu wa harakati ya Hamas huko Ghaza, pia amesisitiza kuwa njama zote za adui mzayuni dhidi ya uthabiti na irada ya wananchi wa Palestina hazitawateteresha wa Palestina. Mkuu huyo wa Hamas huko Ghaza pia amesema: tunashuhudia uimara huu, irada hii na jabali hili la Palestina linalo sambaratisha njama na mipango yote ya maadui. Ufahamu wa kina na uelewa wa taifa hili kubwa una uwezo wa kukabiliana na njama za maadui, udanganyifu, ukandamizaji na ugaidi wao. Makundi ya mukawama ya Palestina yalianzisha operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 ili kukabiliana na jinai za utawala wa Kizayuni. Operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ilibadilisha mlingano wa nguvu katika eneo hili, na makundi ya mukawama yamethibitisha kwamba propaganda za utawala wa Kizayuni na vyombo vya habari vya Marekani na Magharibi vinavyounga mkono wa Zayuni kuhusu kutoshindwa Israel ni uongo mtupu. Nguvu na makundi ya mukawama zimedhihirisha wazi ukweli huo. Aidha, imethibitika kwamba Israel ni tete na dhaifu sana katika vita vikubwa, licha ya makeke na majigambo yake ya kila namna. Chambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw yes. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia rafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98903506 5487. Natobaan nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 11 ya podcast ya Historia ya Dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno mchungaji mwema wa lama. Mapapa huko Ulaya walikuwa na mamlaka makubwa zaidi juu ya wafalme kwa mamia ya miaka. Wakati huo mfalme alikuwa akioa kwa amri ya papa. Mfalme mwingine angemtaliki mke wake na mtu mwingine aliyetaka kuwania kiti cha enzi, angetupilia mbali nia yake kwa amri ya viongozi hao wa kidini. Iwapo mmoja wa wafalme wa Ulaya angeamua kujitutumua dhidi ya papa basi hapana shaka angejutia kitendo hicho. Kwa mamia ya miaka iliyopita, ili meli za kwanza za Ulaya ziweze kufika katika mabara mapya, wafalme walipaswa kujitambulisha kwa wapenzi na wafuasi wa mapapa ambao walikuwa mamlaka kuu zaidi za kidini huko Ulaya. Kwa sababu hiyo, wafalme walilazimika kuyapa sura ya kidini maamuzi yao yote waliotaka kuchukua. Katika kuvamia mabara mengine na kuyateka maeneo mapya, wafalme hao walidai kwamba walikusudia kueneza Ukristo. Kwa sababu hiyo, wakati meli za kwanza za Ulaya zilipofika Afrika na Amerika, makasisi na mapadri pia walitia mguu kwenye ufuo wakiwa pamoja na mabaharia. Walifanya juhudi za kuwatanasarisha wenyeji na kuwafanya Wakristo. Wenyeji ambao walibadilika na kuwa Wakristo walipaswa kumwadhimisha Papa na wafalme wa Kikristo. Katika hali hii, uwezekano wa uasi ulikuwa mdogo sana, na wenyeji hao waligeuka kuwa watumiaji wa bidhaa za Ulaya baada ya kuwa mbali na kuachana na utamaduni wao wa asili. Wakati safari za baharini zilipoanza na nchi za Ulaya zikaanza kuvamia na kutoa ardhi za maeneo mengine ya dunia, mapapa pia walijikita zaidi katika kuimarisha nguvu zao za kisiasa na kijeshi. Katika karne ya 16 yaani, miaka ambayo bara Amerika lilitekwa na kutwaliwa na Wazungu, hatua kwa hatua, Papa Juliasi wa Pili alichukua hatamu za uongozi wa Wakatoliki. Mikelangelo, mchoraji na mchongaji vinyago maarufu wa Italia, aliamua kutengeneza sanamu kubwa la papa huyo, ambayo ilikuwa kubwa mara tatu zaidi ya umbo lake halisi. Mfano uliotengenezwa kwa udongo wa sanamu hilo ulipokuwa tayari, papa Julius alikwenda kulikagua. Mikelangelo alimuuliza Unaonaje tukiweka kitabu katika mkono wa kushoto wa sanamu hili? Papa alinyamaza na kutafakari kidogo, akalitazama sanamu hilo na kusema, weka upanga mkononi mwake, nitafanyia nini kitabu na kalamu? Hatimaye sanamu ya shaba ya papa aliyeshika upanga iliwekwa katika uwanja wa kati wa mji wa Bologna nchini Italia, tukio ambalo liliwashangaza na kuwaacha watu bumbwazi. Siku zote watu walikuwa wakiwaona mapadri wakihubiri na kusihi watu wawe na upendo na uvumilivu, na hawakutarajia kuona sanamu ya papa mwenye uso wa hasira na upanga mkononi. Tangu wakati huo watu walimwita Julius kuwa papa mpiganaji na wengi walimpa jina la papa anayetisha. Uungaji mkono na msaada wa kanisa kwa operesheni za kuvamia na kutoa ardhi mpya haukuwa kwa ajili ya pesa tu, bali viongozi wa kanisa walitarajia kueneza Ukristo na kupata wafuasi zaidi kwa kuingia katika nchi hizo. Christopher Columbus aliwasili kwenye mojawapo ya visiwa vya Karibia, na alimwandikia mfalme wa Uhispania akisema, nadhani kwamba muda kidogo tu utatosha kuingiza idadi kubwa ya wenyeji kwenye dini takatifu ya Kristo na kukabidhi utajiri wa ardhi kubwa kwa Uhispania. Mwadhamu utatoa nchi hii kubwa ambayo ni ulimwengu mwingine na Ukristo utaenea ndani yake. Mwisho wa kunukuu. Takriban miaka 30 baadaye, Magelan aliweza kuvuka bahari ya Pacific na kughusubu sehemu ya ardhi ya Waislamu. Wakati Wahispania walipotawala kisiwa cha Mindanao huko wa Ufilipino, ambacho wakazi wake wengi walikuwa Waislamu, walifanya juhudi kubwa za kupiga marufuku ulinganiaji wa dini ya Uislamu katika kisiwa hicho, na wakawaita na kuwahubiri watu kwenye Ukristo. Mnamo mwaka 1578 gavana wa kihispania wa Ufilipino alimwandikia barua mtawala mzawa wa kisiwa cha Mindanao akisema Kuanzia sasa na kuendelea, lazima ujiepushe kuwapokea walinganiaji wa dini ya Muhammad, kwa sababu dini hii ni ya uongo na dini pekee nzuri ni Ukristo. Unalazimika kuwatambua wanaoeneza dini ya Muhammad na uwakamate, uwalete kwangu. Unapaswa kuharibu na kuchoma moto nyumba zinazotumiwa kueneza dini ya Muhammadi. Baada ya kustawi biashara ya watumwa Ufalme wa Uhispania ulipata njia mpya ya kuwafanya wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wazungu kuwa Wakristo. Wenyeji waliokubali dini hiyo mpya walitambuliwa kuwa watu huru, lakini wale waliokataa kuwa Wakristo walihesabiwa kuwa watumwa. Hivyo wenzao walioingia katika Ukristo wangeweza kuwalazimisha kuwafanyia kazi na hata kuwauza kama watumwa. Karibu miaka mia nane kabla Wahispania kutia nanga huko Ufilipino, watalii na wafanya biashara Waislamu, Waarabu, Wahindi na Wairani waliwalingania watu wa nchi hiyo dini ya Uislamu kwa mienendo na maneno yanayofaa. Lakini Wahispania ambao walikuwa na uzoefu mchungu wa vita vya Msalaba, walipokutana na Waislamu huko Ufilipino, waliwanyanyasa vikali. Ilikuwa imepita miaka 44 tangu baada ya vita vya Ferdinand Magellan na wenyeji wa eneo hilo, wakati wanajeshi wa Uhispania walipoenda tena kwenye ardhi hiyo ya Ufilipino. Wavamizi hawa walipoingia eneo hilo, Waislamu walikuwa na taasisi na muundo wa kijamii na kiuchumi ulioendelea, lakini vikosi vya Wahispania viliingia katikati ya eneo la Waislamu kwa kutumia mto Pasai vikawapa mateso makali Waislamu na kuwachukua mateka wanawake na watoto wao. Waislamu walipigana hadi tone la mwisho la damu zao, lakini baada ya mapambano ya muda mrefu, Raja Sulaiman, mtawala muislamu wa eneo la Manila, aliuawa na makao ya serikali yakatwaliwa na wavamizi wazungu kutoka Ulaya, baadaye na kutokana na ushindi huo Wahispania walioufanya mji wa Manila kuwa kitovu cha utawala wa kikoloni wa Uhispania katika visiwa vya Ufilipino, mji ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Waislamu. Kutwaliwa Manila ulikuwa mwanzo wa vita vikubwa vilivyoendelea kwa karne moja. Hata hivyo, wakoloni hao wazungu hawakuweza kamwe kupenya na kuingia katika visiwa vya Mindanao na Sulu ambavyo vilikuwa ngome za Waislamu. Mapadri na makasisi waliokwenda kwenye nchi mpya zilizotawaliwa na wakoloni, wakiwa pamoja na mabaharia, walikuwa na kazi nyingine mbali na kuhubiri na kuwaita watu kwenye Ukristo, nayo ni kuhalalisha mienendo ya kikatili ya askari wavamizi na kuwatuliza wenyeji ili wakubali mateso yao mapya bila kupinga. Kasisi wa kihispania Francisco De Medrano waivia alijivunia kujifunza lugha ya kuchua au lugha ya asili ya wahindi wekundu wa Peru na kuwaongoza kwa msaada wa lugha hiyo. Aliwafananisha wahindi wekundu na lama, aina ya ngamia wanaoishi katika milima ya Amerika Kusini, na akajitambulisha yeye kama mchungaji wa ngamia lama. Alikuwa akisema mimi ni mchungaji mwema wa lama wadogo, mchungaji mwenye moyo mkubwa ambaye haogopi kifo kwa ajili ya alama wake. Mimi ni mchungaji mzuri ambaye anawajua vyema wanyama wake na ngamia alama. Kisha Devia anaeleza sababu ya mateso na mauaji yote yaliyofanywa dhidi ya Wahindi wekundu baada ya wazungu kuwasili eneo la Amerika. Anaamini kwamba matukio hayo yote yalitokana na dhambi ambazo Wahindi wekundu walikuwa wamefanya hapo awali na kwamba Wahispania waliwaadhibu kutokana na dhambi zao. Alikuwa akisema kwamba Mungu anawatesa na kuwaua Wahindi wekundu kwa sababu ya makosa yao ya zamani. Alisema kwamba Mungu hakufanya hivyo bila sababu na kwamba Wazungu ni wajumbe waliotumwa na Mungu. Padri huyo alikuwa akisema wazungu wamekuja hapa kwa kusudi hili, vinginevyo wahindi wekundu wangeenda jahanam kwa sababu ya kutomwabudu Mungu na kwa sababu ya dhambi zao. Kuwaingiza kwenye Ukristo wahindi wekundu wa Amerika Kaskazini pia kulifanyika kwa mabavu na kwa sura ya kimakundi kwa kadiri kwamba karibu miaka kumi na mbili baada ya kuwasili askari wa Kihispania huko Amerika, yaani hadi mwaka 1504 miladia, wahindi wekundu wapatao milioni moja walikuwa tayari wamebatizwa. Idadi hii ilifikia watu milioni tisa mwaka 1536, yaani katika kipindi cha chini ya miaka 30. Mmoja wa mapadri wa Kihispania anaandika katika kumbukumbu kumbu zake kwamba kwa msaada wa mmoja wa wafanyakazi wenzake, kila siku alikuwa akibatiza na kuwaingiza kwenye Ukristo karibu watu elfu kumi na nne. Hata hivyo rekodi ya idadi kubwa zaidi ya kubatizwa wahindi wekundu ilikuwa ikishikiliwa na askofu wa mji wa Lima Turibas, ambaye peke yake alibadilisha zaidi ya watu laki nane na kuwafanya Wakristo. Wakati Wafaransa walipokuwa Amerika Kaskazini wakitafuta ardhi mpya ambayo haijaguswa na mtu yeyote, walikuwa wakiongozwa na padri aliyejulikana kwa jina la Baba Marquette Father Marquette. Wafaransa walikuwa na mwenendo wa upole kidogo na Wahindi wekundu ikilinganishwa na Wahispania. Walijaribu kuwaingiza Wahindi wekundu kwenye Ukristo bila kutumia mabavu. Ufalme wa Ufaransa ulijaribu kuwahamasisha Wahindi wekundu kuwa Wakristo kwa kuweka sheria mahsusi. Kwa mujibu wa mojawapo ya sheria hizo, kila mhindi mwekundu aliyekubali dini ya Wafaransa alitambuliwa kuwa raia wa Ufaransa, ingawa raia hao Wahindi wekundu abadan hawakuwahi kupewa haki zote sawa na wazungu Waingereza. Kama walivyokuwa Wahispania, walikuwa wakitumia ukatili na mabavu kubadili dini ya wahindi wekundu. Mapadri wa Kiingereza walikuwa wakinukuu sehemu za Biblia zinazosema: niombe nami nitakupa mataifa, yani makafiri wasioamini, yawe urithi wako na dunia nzima itakuwa mali yako, Zaburi mbili nane. Kwa mtazamo wa Waingereza hao wakoloni, watu wasioamini ambao waliitwa mataifa walikuwa Wahindi wekundu, hivyo Mungu amewapa Kristo mali na miliki zao. Mapadri wa Kiingereza walitumia maandiko mengine ya Biblia kuwakandamiza Wahindi wekundu. Maandiko hayo yanasema, kwa hiyo yeyote anayeasi mamlaka inayotawala anapinga chombo kilichowekwa na Mungu, na wale wanaofanya hivyo watakuwa wamejihukumu wenyewe. Warumi 13:2. Waingereza walijiona kuwa watawala wa nchi zilizovamiwa na kutwaliwa na wakoloni. Hivyo wahindi wekundu waliowapinga walikuwa wamelaaniwa na Mungu kwa mujibu wa maandishi hayo ya Biblia. Wakati wahindi wekundu walipolazimishwa kuwa watumwa au kufukuzwa kutoka kwenye malisho yao na kuuawa kwa halaiki, mapadri wa Kiingereza waliona matukio hayo yote kama ishara ya laana ya milele ya Mungu. Miongoni mwa wamishonari wa kidini walikuwepo pia mapadri ambao walitumia ubinadamu na wema kufundisha mafundisho ya Yesu Kristo kwa wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wakoloni. Wamishonari hawa waliwalinda wenyeji dhidi ya askari wakoloni na mara nyingi walifungwa na kuteswa na askari hao. Na mwaka 1602 kikundi cha wamishonari wa Hispania kiliwasili katika eneo la mbali katika msitu wa Amazon. Wamishonari hao waliweka makazi karibu na maporomoko hatari ya maji, eneo ambako wakoloni hawakupenda kuwa. Kisha wakamwandikia barua Philip wa tatu, mfalme wa Hispania, wakimwomba kwamba mzungu yeyote asiruhusiwe kuingia eneo hilo isipokuwa wamishonari. Mfalme Philip alikubali pendekezo lao. Mapadri hawa walidai kwamba wahindi wekundu karibu laki mbili wanaoishi katika eneo hilo wana tabia za kitoto na za upole na wako tayari kwa njia yoyote kusikia wito wa nabii Isa Masihi. Katika hatua ya kwanza wamishonari hao walijifunza lugha ya wahindi wekundu na kamwe hawakufanya jitihada za kuwafundisha Kihispania au Kireno, vilevile waliwazuia kwenda kwenye kambi za wakoloni. Katika hatua iliyofuata walijaribu kutibu magonjwa ya wahindi wekundu kwa dawa walizokuwa nazo. Walikomesha vita na uhasama uliokuwepo baina ya makundi mbalimbali mbali, na katika muda wote huo walikuwa wakiwahubiria kuwa wastahamilivu na kufanyiana wema kwa kusimulia visa vya maisha ya Yesu Kristo alaihissalama. Mapadri hao walishangazwa na talanta ya kustaajabisha ya wahindi wekundu katika kutengeneza bidhaa za Ulaya. Waliweza kutengeneza lazi maridadi za chuma, ala za muziki na hata saa tata na ngumu. Vijana waliruhusiwa kuchagua kazi wanayopenda, lakini kila mtu alilazimika kufanya kazi saa nane kwa siku. Jamii hiyo ilisimamiwa na wamishonari wa kidini karibu 150 ambao baadhi yao walikuwa madaktari, walimu na wataalamu wa masuala mbalimbali. Wahindi wekundu walipewa chakula na bidhaa walizohitaji, na waliridhika na usalama na amani waliopewa. Habari za kuanzishwa jamii hiyo ndogo na yenye amani zilipofika Ulaya, waandishi na wanasayansi wengi walisifu na kukaribisha suala hilo. Mmoja wa wanasayansi hao aliutaja uzoefu huo kuwa ni ushindi wa ubinadamu. Hata hivyo, amani na utulivu huu ulikuwa wa muda mfupi. Taratibu wafanya biashara wa Kihispania waliwaonea wivu, na wafanya biashara ya utumwa waliwashambulia wenyeji hao. Wamishonari walikuwa wakiwahamisha na kuwapeleka sehemu nyingine. Wenyeji hao ambao walikuwa wakisakwa na wazungu wa koloni waliokuwa wakiwinda watumwa, lakini wavamizi hao kamwe hawakukata tamaa. Wakati huo yalitiwa saini mapatano kati ya Uhispania na Ureno ambayo kwa mujibu wake Ureno ingeipatia Uhispania eneo ndani ya Brazili ya sasa na mkabala wake ingechukua ardhi ambako walikuwa wahamiaji waliokuwa pamoja na wamishonari. Wareno walichukua eneo hilo na kuwajulisha wamishonari na Wahindi wekundu kwamba walikuwa na mwezi mmoja tu kuhama eneo hilo. Wareno walipata habari kwamba dhahabu ilikuwa imepatikana eneo hilo na kwamba Wahindi wekundu walikuwa wakichimba madini hayo ambayo yalikuwa akihifadhiwa na mapadri. Wamishonari wa Kikristo isipokuwa mmoja tu walitii amri ya Wareno na kuondoka eneo hilo. Lakini Wahindi wekundu hawakuwa tayari kuondoka katika ardhi zao. Hivyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kireno. Mapambano ya Wahindi wekundu na wavamizi wa Kireno yaliendelea kwa miaka mitano, hadi Wareno walipoweza kwa mashaka kusogeza mbele mizinga mingi mikubwa ndani ya misitu na kuwashambulia wenyeji wa kazi. Mamia ya wenyeji waliuawa na waliosalia walikimbilia msituni, na amani iliyokuwepo ikatoweka na kuangamia. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi Historia ya Dunia. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kuangazia machoto magazetini, ni some hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema Iran itoe jibu kali kwa uchukuzi wowote utakaofanyiwa dhidi ya masilahi yake kitaifa na kimataifa. Anasema nimefurahishwa na taarifa za hivyo punde, ikiwa adui atavuka, atavuka mipaka Iran haitosita kutumia silaha za nyuklia. Chafuila huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Mbarak Mtila wa Tegeta, Dar es Salam, Tanzania, anaandika kuhusiana na mjukuu wa mwasisi na rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hayati Julius Kambarage Ema Nyerere, Nyerere kutoa taarifa kwa viongozi wa kiserikali na kidini pamoja na Tanzania kuendelea kuliombea na kusimama kulitetea taifa la Palestina. Sante sana Ingawaje ndo hivyo tena, baadhi wanasema ni bintie, baadhi wanasema ni mwanafamilia tu, lakini wengine wanashikilia kwamba ni mwanaharakati na mwana majimui wa Afrika. ala kuli hal, wito wake ni wa kutiliwa shime. Na asante sana, Mbarak, kwa kutukumbusha kwa hilo. Asante sana pia Ishaqa Rasul Salumu yupo huko huko Tanzania, anatuandikia, Asalamu alaikum, na mjibu a alaikum salam. Moja kwa moja, jamvi la hudondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Alhamisi ya leo linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambapo matoleo mengi ya leo magazeti nchi hiyo yameakisi kauli ya makamu wa rais Dr. Philip Mpango aliyotoa katika hafla ya uzinduzi wa mbio za Mwenge hiyo jana. Dr. Mpango ataja mambo matano Mwenge wa Uhuru, ndivyo lilivyoandika wa Machinga katika kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Taifa Tanzania limeakisi habari hiyo kwa anwani Dk. Mpango aahidi uchaguzi wa kidemokrasia. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, likiandika Mwenge wabeba mambo matano. Lakini kinyume na magazeti hayo, Jamvi la Habari limechangamkia habari ya mkutano wa vyama vya siasa na kuiakisi kwa kichwa cha maneno Wasira Tundulisu uso kwa uso da Dondoo za habari hiyo zinasema Lisu afunguka kuwa mazungumzo ni muhimu hata kwa waliokosana, asema watu wasipozungumza watapigana, asema wamefikia mahala pazuri ila wameacha kiporo hadi Aprili 14 watakapokutana tena, kisha makubaliano yao kupelekwa kwa rais. Wafuatiliaji wa masuala ya kisiasa wasema huu ni mwanzo mzuri kwa CHADEMA unaoweza kufanya uchaguzi ukapita salama na kwa mafanikio. Lakini mbali na habari hiyo, matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania yametoa kipaumbele maalum pia kwa habari iliyoakisiwa na wamachinga kwa kichwa cha maneno, Profesa Janabi aonyesha dira, WHO Africa amkumbuka Dk Ndugulile wakati akiomba kura kwenye mdahalo kwa wagombea Kinyume na magazeti mengi, Majira limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa anwani, Mzee Makamba asema nipo tayari kumnadi Samia ni iwapo atapewa ridhaa hiyo na CCM, asema amedhihirisha hakuletwa duniani kwa maslahi binafsi, bali kwa ajili ya watanzania wote, asisitiza kazi zake zimetukuka. Katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi Mbali na habari za ndani, kuna habari ya kikanda iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno mtifuano wa Dr. Ruto na Gashagwa warindima. Haya ni yagiokea sasa magazeti ya nchini Kenya, ambayo kama lilivyodokeza gazeti hilo la Tanzania, nayo pia haya na hayakuacha kuakisi mivutano ya kisiasa inayoshuhudiwa kati ya Rais William Ruto na naibu rais wake wa zamani Rigadhi Gashagwa bali na mawaziri wake wa zamani pia. Hilo limeakishiwa na kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard chenye muundo wa swali, nani atapepesa macho mwanzo? Jibu la swali hilo linajibiwa na picha zilizoambatanishwa na anwani hiyo ya habari kuu, ambazo ni za Rais Ruto na waziri wake wa zamani Justin Muturi. Mpambano unaopamba moto wa ajira za ABC ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kikiambatana na picha za vinara wa upinzani Raila Odinga na Kalonzo Musyoka. Tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mradi wa SGR, serikali yatoa shilingi bilioni mia tatu na tano mkandarasi wa Uturuki kuanza kazi za awali bila kupoteza muda. Kwa upande wake, Daily Monitor ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa kichwa cha habari kisemacho shilingi bilioni 430 za umeme, nani anachukua nini? na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani IGG kuadhibu viongozi kwa kutotangaza mali zao. Hii ni Redio Teheran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu. Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema serikali ya Kongo, hayo ndio maamuzi sahihi kufanya mazungumzo na waasi kuliko kumwita mzungu akusaidie huku akiwa anachukua mali asili ya nchi ya yako. Asante sana, Khamis Hashim Bilali wakiwa hapo Mtwara. Baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar, asante sana, naona katutumia ujumbe wa sauti Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe nne Shawali 1446 ya Hijiria, na sawa na Aprili tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ileo miaka mia thelathini na tano iliyopita Otto von Bismarck mmoja kati ya shaksia waliokuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika karne ya 19 barani Ulaya na kansela wa Ujerumani, alivuliwa madaraka na Kaisar Wilhelm wa pili aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Ujerumani. Licha ya kuondolewa madarakani, aliendelea kubaki kwenye wadhifa huo kwa muda mchache, lakini baada ya kushadidi hitilafu kati yake na mfalme Wilhelm wa pili, Bismarck alilazimika kujiuzulu. Bismark alifariki dunia mwaka elfu moja mia nane tisini na nane siku kama ya leo miaka 84 iliyopita. Inayosadifiana na Aprili 3 mwaka elfu moja mia tisa arobaini na moja mji wa Baghdadi ulikombolewa na Rashid Ali Gilani kiongozi wa mrengo uliokuwa ukiwapinga Uingereza baada ya kujiri mapigano kati ya wazalendo wenye uchungu wa nchi yao dhidi ya serikali ya London. Gilani alikuwa akiungwa mkono na Ujerumani na kutokana na kutopata misaada kwa wakati mwafaka, vikosi vya Uingereza vilifanikiwa kuwakandamiza wafuasi wake. Baada ya tukio hilo, serikali ya Iraki ilijiunga na nchi wa itifaki katika vita vya pili vya dunia. Katika siku kama ya leo miaka 56 iliyopita Zakir Hussein, rais mwisilamu wa India, aliaga dunia. Zakir Hussein alizaliwa mwaka 1897. Alisoma masomo yake ya juu katika chuo kikuu cha kiislamu cha Aligar na baadaye alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Berlin nchini Ujerumani. Kwa miaka mingi alijihusisha na harakati za kielimu na kisiasa. Mwaka 1962 alikuwa makamu wa rais wa India. Hatimaye mwaka 1967 alichaguliwa kuwa rais kupitia uchaguzi wa wananchi. Zakir Hussein alikuwa mpinzani mkubwa wa vitendo vya mabavu vya wa Wahindu dhidi ya Waislamu na alikuwa miongoni mwa shahsia waliowafiki wa suala la Pakistani kujitenga na India. na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita, yaani sawa na tarehe tatu Aprili 2002, jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel lilianzisha mashambulizi makubwa katika mji wa Janin ulioko ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika ardhi za Palestina. Mashambulio hayo yalikuwa mwendelezo wa mashambulio ya wiki kadhaa ya wazayuni kwenye eneo hilo kwa shabaha ya kuzima intifada ya wananchi wa Palestina. Katika mashambulio hayo ya majeshi ya wazayuni huko Jenini, asilimia sabini ya mji huo ilibomolewa kabisa, mamia ya wa Wapalestina wakauawa shahidi na watu wengine wasiopungua elfu tano kukosa makazi. Hii ni Redio Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema wa magharibi na wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa ndio wasimamizi wa vita na ukoloni mpya duniani. Dunia ikielewa hivyo, basi itajirudi katika ubinadamu wake na kuwa na amani ya kueleweka. Bintaha al Junaid yupo Bumbwini na Mbumbwini visiwani Zanzibar anasema, baada ya salamu, tunawatakia Waislamu wote Idi njema na saumu yenye kukubaliwa. Amin, amin. Asante sana Aljunaid ukiwa hapo visiwani. Maoni ni mengi, lakini ndo hivyo tena, tunajaribu kuyapunguza kadri tunavyoweza. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa ufupi. Iran imelaani vikali kuendelea kwa mashambulizi na jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan hususan katika siku kuu za Idul Fitri na kutaka hatua zichukuliwe dhidi ya ukiukwaji wa haki zinazofanywa na utawala huo ghasibu. Makumi wa Palestina wengine wameua washahidi katika mashambulizi mapya ya utawala wa kizoei na Israel huko Ghaza, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akilaani vikali mashambulizi hayo. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kulaani mashambulizi mapya ya Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Na wakati huo huo, Algeria imeomba kufanyika mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujadili hali ya Palestina, na mkutano huo unatazamiwa kufanyika leo Alhamisi. Na watu karibu 90 wameuawa katika mashambulizi ya vikosi vya RSF huko Omdurman kaskazini magharibi mwa Khartum nchini Sudan. Tutakome hapo. Kwa mukhtasari huo, sina la ziada ila kukushukuru kwa wakati wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri.