Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na Nuhu alimuomba mola wake, alipomuona mwanawe anaangamia, akasema: eye mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa alkhair, mpenzi msikilizaji popote pale li ulipo. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran usiku huu wa Aprili mbili au Aprili pili tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia arafa kwenda kwa nambari adama ya kujumlisha wa plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo Serikali ya DRC na waasi wa M23 kufanya mazungumzo ya kwanza Aprili 9 nchini Qatar. Iran yasema tutatumia njia zote kuwajibisha utawala wa Kizayuni kwa kuishambulia ubalozi wetu. Na Uingereza yasema Gaza ndiyo mahali hatari zaidi duniani kwa wahudumu wa misaada ya kibinadamu. Pamoja na habari nyinginezo. Moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepanga kufanya mazungumzo ya kwanza kabisa na kundi la waasi wa M23 mnamo Aprili 9 mwaka huu katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kwa lengo la kufikia mwafaka wa kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Siku ya Jumanne, duru za pande zote mbili zilithibitisha kufikia makubaliano ya kuwepo mkutano baina ya pande hizo mbili unaotarajiwa kufanyika Aprili 9 mjini Doha. Kikao hicho kitakuwa cha kwanza kwa pande zote tangu waasi wa M23 walipofanikiwa kudhibiti miji mikubwa miwili mashariki mwa DRC. Machafuko na mapigano katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu huku raia wengine wakilazimika kuyahama makazi yao. Afisa mmoja wa serikali ya DRC amesema kikao hicho kimepangwa kufanyika Aprili 9 huku upande wa M23 ukiweka wazi kuwa utapeleka masharti kwa serikali ya Kinshasa. Hata hivyo, duru hizo zimebainisha kuwa pande zote mbili zimekubaliana kutoweka wazi ajenda za mkutano huo. Machi 18 mwaka huu, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame walikutana mjini Doha mbele ya Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani. Tukirejea hapa nchini, wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa kwa mnasaba wa kumbukumbu ya jinai iliyofanywa na utawala wa kizayuni ya kushambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu mjini Damascus na kutangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeazimia kutumia fursa na njia zote kutekeleza uadilifu na kuwajibisha utawala wa kigaidi wa Israel. Mnamo siku ya Jumatatu, Aprili mosi, mwaka elfu mbili na ishirini na nne utawala wa kizayuni ulifanya shambulio la makombora kutokea eneo la minuko ya Golan unaoekalia kwa mabavu na kulenga jengo la ubalozi mdogo wa Iran, kumradhi ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, na kuwa washahidi Jenerali Muhammad Reza Zahidi, Jenerali Muhammad Hadi Haj Rahimi na wenzao watano. Kwa mnasaba huo, Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imetoa taarifa ya kuenzi kumbukumbu ya mashahidi wa shambulio hilo la kigaidi dhidi ya ubalozi wa Iran mjini Damascus na kusisitiza kwamba kupitwa kwa muda hakutaweza katu kusaulisha jinai hiyo na vitendo vingine vya kijinai vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya taifa la Iran na mataifa ya eneo hili. Taarifa hiyo imesema shambulio la kijeshi na kigaidi la utawala wa Kizayuni dhidi ya ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran mjini Damascus lilikuwa ukiukwaji wa wazi wa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa hususan kanuni inayopiga marufuku utumiaji mabavu na ni ukiukaji mkubwa pia wa kanuni na taratibu za sheria za kimataifa hususan mkataba wa mwaka 1961 wa mahusiano ya kidiplomasia na mkataba wa mwaka 1973 unaohusu kuzuia na kutoa adhabu kwa makosa yanayofanywa dhidi ya shakhsia wanaolindwa kimataifa taarifa ya wizara ya mambo ya nje Iran imeeleza bayana kwamba kuendelea kukaa tu bila kuchukua hatua baraza la usalama la umoja wa mataifa dhidi ya ukiukwaji wa sheria usio na idadi na unaoendelea kufanywa kila leo na utawala wa ubaguzi wa apartheid wa kizayuni ndio sababu kuu inayoupa jeuri na uthubutu utawala huo ya kuendeleza ukiukwaji wa kupindukia wa sheria na kanuni za kimataifa haki za binadamu na sheria za maswala ya kibinadamu. Huku hayo yakiarifiwa, duru za habari zimeripoti kuwa waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni mwenye misimamo mikali ya chuki amevamia tena msikiti mtukufu wa Al-Aksa huku akilindwa na kusindikizwa na vikosi vya usalama vya utawala huo ghasibu. Itamar Benjevir, ambaye ni mlowezi wa kizayuni, aliingia katika msikiti wa Al-Aksa siku ya Jumanne chini ya ulinzi mkali wa vikosi vya usalama na wakati huo huo, vikosi hivyo vya Kizayuni vikawazuia Waislamu wa Palestina kuingia msikitini humo kuswali. Idara ya wakfu wa Kiislamu katika mji wa Beitul Muqadas unaokaliwa kwa mabavu imetoa taarifa ya kulaani kitendo hicho cha uchochezi kilichofanywa na Benjevir. Huko nyuma pia waziri huyo wa usalama wa ndani utawala wa Kizayuni alishawahi mara kadhaa kuwatolea mwito wazayuni wauvamia msikiti wa Al-Aqsa. Kitambo nyuma, waziri huyo aliandamana na mamia ya walezi wa Kizayuni na kufanya kitendo cha kichochezi cha kuvamia msikiti wa Al-Aqsa. Waziri huyo mwenye misimamo mikali ya chuki alidai, sera yetu inaturuhusu kusali kwenye mlima wa hekalu, yani msikiti wa Al-Aqsa. Sheria huko iko sawa kwa Wayahudi na Waislamu na ninapanga kujenga sinagogi huko waziri huyo mlowezi wa kizayuni amechukua tena hatua ya kuvunja heshima msikiti wa al aksa katika hali ambayo tangu utawala ghasibu wa israel ulipoanzisha vita vya kinyama na jinai dhidi ya ukanda wa ghaza mnamo oktoba mwaka 2023 hadi sasa umeshawaua shahidi zaidi ya wapalestina elfu hamsini wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa uingereza david lammy amezungumzia hali ya hatari inayowakabili wafanyakazi wa misaada katika ukanda wa Ghaza na kukiri kuwa eneo hilo la ardhi ya Palestina kwa mabavu ni mahala hatari zaidi duniani kwa watoaji misaada ya kibinadamu. Lami ametoa matamshi hayo wakati eneo la Ghaza linaendelea kuandamwa na wimbi jipya la mashambulio ya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni ambayo mbali na raia wakawaida wa Palestina yanawalenga hata wafanyakazi wa utoaji huduma za misaada ya kibinadamu ambapo hadi sasa zaidi ya wafanyakazi mia nne wa utoaji misaada wameshauawa tangu utawala ghasibu wa Israel ulipoanzisha vita tena dhidi ya eneo hilo mnamo tarehe kumi na nane mwezi uliopita wa Machi. Akizungumza wakati wa kikao cha bunge, Lami amedai kuwa mwezi uliopita alimshinikiza waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Gideon Sar Aharakishe uchunguzi kuhusu shambulio dhidi ya msafara wa shirika la utoaji misaada ya kibinadamu la World Central Kitchen lililofanywa na jeshi la Israel mwaka jana na kusababisha vifo vya wafanyakazi kadhaa wa utoaji misaada, na kwamba alisistizia umuhimu wa kuwawajibisha waliohusika na kuhakikisha haki inatendeka kwa waathiriwa. Mnamo Aprili mosi mwaka jana Mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za jeshi la utawala wa kizayuni ziliua wafanyakazi saba wa shirika la World Central Kitchen wakiwemo Waingereza watatu, Maustralia, Mpoland, raia mwenye uraia wa Marekani na Canada na Mpalestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, seneta wa Marekani Cory Booker amevunja rekodi iliyodumu kwa miaka sitini na minane ya hotuba ndefu zaidi kutolewa katika historia ya seneti hiyo, alipozungumza kwa zaidi ya saa 25 kupinga na kukosoa sera za rais wa nchi hiyo Donald Trump. Booker anayewakilisha jimbo la New Jersey kwa tiketi ya chama cha Demokrat alianza kuhutubia saa moja usiku siku ya Jumatatu kwa saa za Marekani na kuendelea hadi saa moja na dakika kumi na nane siku ya Jumanne, akiapa kuvuruga utaratibu wa kimazoea wa seneti na kuangazia kile alichokiita matishio makubwa na yanayopaswa kushughulikiwa haraka yanayosababishwa na utawala wa Trump. Ilipotumia saa moja na dakika kumi na nane jioni ya jana Jumanne, buka alikuwa ameshavuka rekodi ya awali ya saa 24 na dakika 18 iliyowekwa mwaka 1957 na hayati Senator Strom Thurmond wakati wa hekaheka heka za kupinga sheria ya haki za kiraia. Buka aliendelea kuhutubia hadi saa 2 na dakika 5 na kuongeza muda wa dakika 48 wa rekodi ya Thurmond. Katika utoaji hotuba za aina hiyo, maseneta wanalazimika kusimama na kuhutubia kwenye kiriri cha seneti bila kusita, kupumzika au kukaa kitako. Buka aliwaambia wanahabari hakuwa amekula tangu siku ya e Jumaa na hakuwa amekunywa maji tangu Jumapili, na kwamba kitu kikubwa alichopambana nacho wakati anahutubia ni kukazwa na misuli tu ya sehemu mbalimbali za mwili wake. Ninaweza nikawa nimechoka na sauti kufifia, lakini kama nilivyosema tena na tena kwenye ukumbi wa Seneti, huu ni wakati ambapo hatuwezi kuhimili kubaki kimya wakati natulazimu tuseme, ameeleza seneta huyo kwenye mtandao wa X baada ya kumaliza hotuba yake. Haya, na waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan aliyefungwa jela ameteuliwa kuwania tuzo ya amani ya Nobel kwa kazi aliyofanya kuhusiana na haki za binadamu na demokrasia nchini Pakistan. Hayo yameelezwa katika tamko lililotolewa na chama cha siasa cha Norway Partiet Sentrum. Utozi huo umefanywa kwa ushirikiano na wanachama wa muungano wa Pakistan World Alliance, kundi la kutetea haki lililoundwa mwezi Desemba mwaka jana. Tuna furaha kutangaza kwa niaba ya Partiet Sentrum kwamba kwa ushirikiano na mtu aliye na haki ya kuteua tumemteua Imran Khan waziri mkuu wa zamani wa Pakistan kwa ajili ya tuzo ya amani ya Nobel, imeeleza taarifa ya chama hicho kupitia ujumbe uliowekwa kwenye mtandao wa X. Hii ni mara ya pili kwa Khan mwenye umri wa miaka sabini na miwili kuteuliwa kuwania tuzo hiyo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan alitambulika kwa juhudi zake za kuimarisha amani katika eneo la Asia Kusini. Kamati ya Nobel ya Norway hupokea mamia ya teuzi kila mwaka na kuchagua mshindi kupitia mchakato mkali wa uchujaji unaochukua muda wa miezi minane Khan ambaye ni mwakilishi wa chama cha upinzani cha Pakistan Tariq-e-Insaf pti kwa kifupi amefungwa jela tangu agosti mwaka 2023 mnamo mwezi januari alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na minne katika kesi ya ufisadi kwa kile kinachodaiwa kuwa ni matumizi mabaya ya mamlaka ikiwa ni hukumu ya nne dhidi yake. Kesi alizohukumiwa kabla ani ya zawadi za serikali, za uvujishaji wa taarifa za siri na ndoa isiyo halali zilikuja kubatilishwa au kusimamishwa baadaye. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju. sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo: Marekani inapokosa mwamana, Trump atishia kuiteka kijeshi Greenland. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa anayakini eneo la Greenland la Denmark kwa vyovyote vile litatekwa na kukaliwa na Marekani, hata kama ni kwa kutumia nguvu za kijeshi. Trump alisema katika mahojiano na NBC News kwamba tutaichukua Greenland kwa asilimia mia moja. Hapo hapo ametoa vitisho vyake vya kijeshi kwa kusema, tuna fursa nzuri sana ya kutolazimika kutumia nguvu za kijeshi Kuiteka Greenland. Maneno yake hayo na haswa pale aliposema machaguo yote yako mezani, ni ushahidi kwamba amekusudia kuiteka ardhi hiyo ya Denmark kwa vyovyote vile, hata kama ni kwa kutumia nguvu za kijeshi. Alipoulizwa ni ujumbe gani anaotoa kwa Russia na nchi nyingine kuhusu msimamo wake huo juu ya kuiteka Greenland. Trump amesema hajafikiria swala hilo. Kadhia ya Greenland ni maudhui nyingine ni swala linalohusiana na nguvu za kimataifa amani na usalama. Rais wa Marekani Donald Trump ameanza muhula wake wa pili madarakani, huku akiwa hafichi kabisa uroho wake wa kupenda madaraka na tamaa kubwa ya kuteka maeneo mengine kwa ajili ya kujinufaisha binafsi kibiashara na kifedha. Amekuwa akisema wazi kwamba nchi kama Canada ataifanya kuwa ni moja ya majimbo ya Marekani, atalitoa eneo la Greenland kwa hali yoyote ile pamoja na maeneo kama ghuba ya Mexico sambamba na kuanzisha vita vya ushuru dhidi ya waitifaki wa jadi wa Marekani. Yote hayo ni kwa ajili ya kujinufaisha binafsi kiuchumi na kibiashara. Kuhusiana na hili, Trump ameshikilia kukitaka kisiwa cha Greenland kutokana na umuhimu wake mkubwa katika bahari ya Arctic. Greenland ina eneo la kimkakati la kijiografia na rasilimali nyingi za madini . Kisiwa hicho ndio njia fupi zaidi ya safari za baina ya bara la Ulaya na Amerika kaskazini na ni muhimu sana pia kwa ajili ya kuweka kambi za kijeshi na makombora ya kistrategia ya Marekani. Trump na utawala wake wamekuwa wakishikilia muda wote kuwa watakiteka kisiwa hicho kutoka kwa Denmark na kukiingiza kwenye ardhi ya Marekani. Lakini viongozi wa Denmark na viongozi wa kieneo wa Greenland daima wanasisitiza kwamba kisiwa hicho hakiuzwi na kamwe hakitokuwa mali ya Marekani. Huko nyuma, Trump aliwahi kusisitiza umuhimu wa kudhibiti Greenland kwa ajili ya usalama wa kimataifa. Trump alisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Marekani lazima ichukua udhibiti wa Greenland kutokana na mahitaji ya kimataifa na usalama wa kitaifa. Alidai kuwa kama Marekani haitakiteka kisiwa hicho basi ushawishi wa China na Rasia utazidi kuwa mkubwa kimataifa. Makamu wa rais wa Marekani JD Vance alitembelea Greenland siku ya Ijumaa katika safari iliyojaa utata na kutembelea vituo vya kijeshi vya Marekani katika kisiwa hicho. Wakati wakiwa kisiwani humo, JD Vance alisistizia haja ya Marekani kukidhibiti kisiwa hicho na kusema kuwa tishio la China na Rasia katika eneo hilo linazidi kuwa kubwa hapa ni tehran na hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi tunaingia sasa katika ngo ya pili ya matangazo haya kwa kukuletea vipindi tulivyokuandalia na baadaye kidogo Nitarejea hapa nyuma ya kipaza sauti hiki kusoma baadhi ya maoni yako. Historia ya Dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 11 ya podikasti ya historia ya dunia, ambayo leo inabeba kichwa cha maneno mchungaji mwema wa lama. Mapapa huko Ulaya walikuwa na mamlaka makubwa zaidi juu ya wafalme kwa mamia ya miaka. Wakati huo mfalme alikuwa akioa kwa amri ya papa, mfalme mwingine angemtaliki mke wake na mtu mwingine aliyetaka kuwania kiti cha enzi angetupilia mbali nia yake kwa amri ya viongozi hao wa kidini. Iwapo mmoja wa wafalme wa Ulaya angeamua kujitutumua dhidi ya papa, basi hapana shaka angejutia kitendo hicho. Kwa mamia ya miaka iliyopita, ili meli za kwanza za Ulaya ziweze kufika katika mabara mapya, wafalme walipaswa kujitambulisha kwa wapenzi na wafuasi wa mapapa ambao walikuwa mamlaka kuu zaidi za kidini huko Ulaya. Kwa sababu hiyo, wafalme walilazimika kuyapa sura ya kidini maamuzi yao yote waliotaka kuchukua katika kuvamia mabara mengine na kuyateka maeneo mapya. Wafalme hao walidai kwamba walikusudia kueneza Ukristo. Kwa sababu hiyo, wakati meli za kwanza za Ulaya zilipofika Afrika na Amerika, makasisi na mapadri pia walitia mguu kwenye ufuo wakiwa pamoja na mabaharia. Walifanya juhudi za kuwatanasarisha wenyeji na kuwafanya Wakristo. Wenyeji ambao walibadilika na kuwa Wakristo walipaswa kumwadhimisha papa na wafalme wa Kikristo. Katika hali hii uwezekano wa uasi ulikuwa mdogo sana na wenyeji hao waligeuka kuwa watumiaji wa bidhaa za Ulaya baada ya kuwa mbali na kuachana na utamaduni wao wa asili. Wakati safari za baharini zilipoanza na nchi za Ulaya zikaanza kuvamia na kutoa ardhi za maeneo mengine ya dunia, mapapa pia walijikita zaidi katika kuimarisha nguvu zao za kisiasa na kijeshi katika karne ya 16, Yaani, miaka ambayo bara Amerika lilitekwa na kutwaliwa na wazungu hatua kwa hatua. Papa Julius wa pili alichukua hatamu za uongozi wa Wakatoliki. Mikelangelo, mchoraji na mchongaji vinyago maarufu wa Italia, aliamua kutengeneza sanamu kubwa la papa huyo, ambayo ilikuwa kubwa mara tatu zaidi ya umbo lake halisi. Mfano uliotengenezwa kwa udongo wa sanamu hilo ulipokuwa tayari, papa Julius alikwenda kulikagua. Mikelangelo alimuuliza, unaonaje tukiweka kitabu katika mkono wa kushoto wa sanamu hili? Papa alinyamaza na kutafakari kidogo, akalitazama sanamu hilo na kusema, weka upanga mkononi mwake. Nitafanya nini kitabu na kalamu? Hatimaye sanamu ya shaba ya papa aliyeshika upanga iliwekwa katika uwanja wa kati wa mji wa Bolonia nchini Italia, tukio ambalo liliwashangaza na kuwaacha watu bumbwazi. Siku zote watu walikuwa wakiwaona mapadri wakihubiri na kusihi watu wawe na upendo na uvumilivu, na hawakutarajia kuona sanamu ya papa mwenye uso wa hasira na upanga mkononi. tangu wakati huo Watu walimwita Julius kuwa papa mpiganaji, na wengi walimpa jina la papa. Anaitisha ungaji mkono na msaada wa kanisa kwa operesheni za kuvamia na kutoa ardhi mpya, haukuwa kwa ajili ya pesa tu bali viongozi wa kanisa walitarajia kueneza Ukristo na kupata wafuasi zaidi kwa kuingia katika nchi hizo. Christopher Columbus aliwasili kwenye mojawapo ya visiwa vya Karibia na alimwandikia mfalme wa Uhispania akisema, nadhani kwamba muda kidogo tu utatosha kuingiza idadi kubwa ya wenyeji kwenye dini takatifu ya Kristo na kukabidhi utajiri wa ardhi kubwa kwa Uhispania. Mwadhamu utatoa nchi hii kubwa ambayo ni ulimwengu mwingine na Ukristo utaenea ndani yake. Mwisho wa kunukuu. Takriban miaka 30 baadaye Magellan aliweza kuvuka bahari ya Pacific na kughusubu sehemu ya ardhi ya Waislamu wakati wa Hispania walipotawala kisiwa cha Mindanao huko Ufilipino wa ambacho wakazi wake wengi walikuwa Waislamu walifanya juhudi kubwa za kupiga marufuku ulinganiaji wa dini ya Uislamu katika kisiwa hicho, na wakawaita na kuwahubiri watu kwenye Ukristo. Mnamo mwaka 1578 gavana wa Kihispania wa Ufilipino alimwandikia barua mtawala mzawa wa kisiwa cha Mindanao akisema, kuanzia sasa na kuendelea lazima ujiepushe kuwapokea walinganiaji wa dini ya Muhammad kwa sababu dini hii ni ya uongo na dini pekee nzuri ni Ukristo. Unalazimika kuwatambua wanaoeneza dini ya Muhammad na uwakamate uwalete kwangu. Unapaswa kuharibu na kuchoma moto nyumba zinazotumiwa kueneza dini ya Muhammadi. Baada ya kustawi biashara ya watumwa, ufalme wa Uhispania ulipata njia mpya ya kuwafanya wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wazungu kuwa Wakristo. Wenyeji waliokubali dini hiyo mpya walitambuliwa kuwa watu huru, lakini wale waliokataa kuwa wakristo walihesabiwa kuwa watumwa. Hivyo wenzao walioingia katika Ukristo wangeweza kuwalazimisha kuwafanyia kazi na hata kuwauza kama watumwa. Karibu miaka mia nane kabla Wahispania kutia nanga huko Ufilipino, watalii na wafanya biashara Waislamu Waarabu, Wahindi na Wairani waliwalingania watu wa nchi hiyo dini ya Uislamu kwa mienendo na maneno yanayofaa. Lakini Wahispania ambao walikuwa na uzoefu mchungu wa vita vya Msalaba walipokutana na Waislamu huko Ufilipino waliwanyanyasa vikali. Ilikuwa imepita miaka 44 tangu baada ya vita vya Ferdinand Magellan na wenyeji wa eneo hilo. Wakati wanajeshi wa Uhispania walipoenda tena kwenye ardhi hiyo ya Ufilipino, wavamizi hawa walipoingia eneo hilo, Waislamu walikuwa na taasisi na muundo wa kijamii na kiuchumi ulioendelea, lakini vikosi vya Wahispania viliingia katikati ya eneo la Waislamu kwa kutumia mto Pasai, vikawapa mateso makali Waislamu na kuwachukua mateka wanawake na watoto wao. Waislamu walipigana hadi tone la mwisho la damu zao, lakini baada ya mapambano ya muda mrefu, Raja Sulaiman, mtawala mwislamu wa eneo la Manila, aliuawa na makao ya serikali yakatwaliwa na wavamizi wazungu kutoka Ulaya. Baadaye, na kutokana na ushindi huo, Wahispania waliufanya mji wa Manila kuwa kitovu cha utawala wa kikoloni wa Uhispania katika visiwa vya Ufilipino mji ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Waislamu. Kutwaliwa Manila ulikuwa mwanzo wa vita vikubwa vilivyoendelea kwa karne moja. Hata hivyo, wakoloni hao wazungu hawakuweza kamwe kupenya na kuingia katika visiwa vya Mindanao na Sulu ambavyo vilikuwa ngome za Waislamu. Mapadri na makasisi waliokwenda kwenye nchi mpya zilizotawaliwa na wakoloni, wakiwa pamoja na mabaharia, walikuwa na kazi nyingine mbali na kuhubiri na kuwaita watu kwenye Ukristo, nayo ni kuhalalisha mienendo ya kikatili ya askari wavamizi na kuwatuliza wenyeji ili wakubali mateso yao mapya bila kupinga. Kasisi wa kihispania Francisco De Medrano waivia alijivunia kujifunza lugha ya kuchua au lugha ya asili ya wahindi wekundu wa Peru na kuwaongoza kwa msaada wa lugha hiyo. Aliwafananisha wahindi wekundu na lama, aina ya ngamia wanaoishi katika milima ya Amerika Kusini, na akajitambulisha yeye kama mchungaji wa ngamia lama. Alikuwa akisema mimi ni mchungaji mwema wa lama wadogo, mchungaji mwenye moyo mkubwa ambaye haogopi kifo kwa ajili ya alama wake. Mimi ni mchungaji mzuri ambaye anawajua vyema wanyama wake na ngamia alama. Kisha Devia anaeleza sababu ya mateso na mauaji yote yaliyofanywa dhidi ya wahindi wekundu baada ya wazungu kuwasili eneo la Amerika. Anaamini kwamba matukio hayo yote yalitokana na dhambi ambazo wahindi wekundu walikuwa wamefanya hapo awali na kwamba Wahispania waliwaadhibu kutokana na dhambi zao. Alikuwa akisema kwamba Mungu anawatesa na kuwaua wahindi wekundu kwa sababu ya makosa yao ya zamani. Alisema kwamba Mungu hakufanya hivyo bila sababu na kwamba wazungu ni wajumbe waliotumwa na Mungu. Padri huyo alikuwa akisema, wazungu wamekuja hapa kwa kusudi hili, vinginevyo wahindi wekundu wangeenda jahanam kwa sababu ya kutomwabudu Mungu na kwa sababu ya dhambi zao. Kuwaingiza kwenye Ukristo wahindi wekundu wa Amerika Kaskazini pia kulifanyika kwa mabavu na kwa sura ya kimakundi. Wakadiri kwamba karibu miaka kumi na mbili baada ya kuwasili askari wa Kihispania huko Amerika, yaani hadi mwaka elfu moja mia tano na nne miladia wahindi wekundu wapatao milioni moja walikuwa tayari wamebatizwa. Idadi hii ilifikia watu milioni tisa mwaka elfu moja mia tano thelathini na sita yaani katika kipindi cha chini ya miaka 30. Mmoja wa mapadri wa Kihispania anaandika katika kumbukumbu kumbu zake kwamba kwa msaada wa mmoja wa wafanyakazi wenzake, kila siku alikuwa akibatiza na kuwaingiza kwenye Ukristo karibu watu elfu kumi na nne. Hata hivyo, rekodi ya idadi kubwa zaidi ya kubatizwa wahindi wekundu ilikuwa ikishikiliwa na askofu wa mji wa Lima Turibas, ambaye peke yake alibadilisha zaidi ya watu laki nane na kuwafanya Wakristo. Wakati Wafaransa walipokuwa Amerika Kaskazini wakitafuta ardhi mpya ambayo haijaguswa na mtu yeyote, walikuwa wakiongozwa na padri aliyojulikana kwa jina la Baba Marquette, Father Marquette. Wafaransa walikuwa na mwenendo wa upole kidogo na Wahindi wekundu ikilinganishwa na Wahispania. Walijaribu kuwaingiza Wahindi wekundu kwenye Ukristo bila kutumia mabavu. Ufalme wa Ufaransa ulijaribu kuwahamasisha Wahindi wekundu kuwa Wakristo kwa kuweka sheria mahsusi. Kwa mujibu wa mojawapo ya sheria hizo, kila Mhindi mwekundu aliyekubali dini ya Wafaransa alitambuliwa kuwa raia wa Ufaransa, ingawa raia hao Wahindi wekundu abadan hawakuwahi kupewa haki zote sawa na wazungu Waingereza, kama walivyokuwa Wahispania walikuwa wakitumia ukatili na mabavu kubadili dini ya wahindi wekundu. Mapadri wa Kiingereza walikuwa wakinukuu sehemu za Biblia zinazosema niombe, nami nitakupa mataifa, yani makafiri wasioamini, yawe urithi wako na dunia nzima itakuwa mali yako, Zaburi mbili nane. Kwa mtazamo wa Waingereza hao wakoloni, watu wasioamini ambao waliitwa mataifa Walikuwa Wahindi wekundu, hivyo Mungu amewapa Wakristo mali na miliki zao. Mapadri wa Kiingereza walitumia maandiko mengine ya Biblia kuwakandamiza Wahindi wekundu. Maandiko hayo yanasema, kwa hiyo yeyote anayeasi mamlaka inayotawala anapinga chombo kilichowekwa na Mungu, na wale wanaofanya hivyo watakuwa wamejihukumu wenyewe, Warumi 13:2. Waingereza walijiona kuwa watawala wa nchi zilizovamiwa na kutwaliwa na wakoloni. Hivyo Wahindi wekundu waliowapinga walikuwa wamelaaniwa na Mungu kwa mujibu wa maandishi hayo ya Bibilia. Wakati Wahindi wekundu walipolazimishwa kuwa watumwa au kufukuzwa kutoka kwenye malisho yao na kuuawa kwa halaiki, mapadri wa Kiingereza waliona matukio hayo yote kama ishara ya laana ya milele ya Mungu. Miongoni mwa wamishonari wa kidini walikuwepo pia mapadri ambao walitumia ubinadamu na wema kufundisha mafundisho ya Yesu Kristo kwa wenyeji wa nchi zilizovamiwa na wakoloni. Wamishonari hawa waliwalinda wenyeji dhidi ya askari wa koloni na mara nyingi walifungwa na kuteswa na askari hao. Na mwaka 1602 kikundi cha wamishonari wa Hispania kiliwasili katika eneo la mbali katika msitu wa Amazon. Wamishonari hao waliweka makazi karibu na maporomoko hatari ya maji, eneo ambako wa wakoloni hawakupenda kuwa. Kisha wakamwandikia barua Filipu watatu mfalme wa Hispania, wakimwomba kwamba mzungu yeyote asiruhusiwe kuingia eneo hilo isipokuwa wamishonari. Mfalme Filip alikubali pendekezo lao. Mapadri hawa walidai kwamba wahindi wekundu karibu laki mbili wanaoishi katika eneo hilo wana tabia za kitoto na za upole na wako tayari kwa njia yoyote kusikia wito wa Nabii Isa Masihi. Katika hatua ya kwanza wamishonari hao walijifunza lugha ya Wahindi wekundu na kamwe hawakufanya jitihada za kuwafundisha Kihispania au Kireno. Vilevile waliwazuia kwenda kwenye kambi za wakoloni. Katika hatua iliyofuata walijaribu kutibu magonjwa ya wahindi wekundu kwa dawa walizokuwa nazo. Walikomesha vita na uhasama uliokuwepo baina ya makundi mbalimbali mbali, na katika muda wote huo walikuwa wakiwahubiria kuwa wastahamilivu na kufanyiana wema kwa kusimulia visa vya maisha ya Yesu Kristo alaihissalama mapadri hao walishangazwa na talanta ya kustaajabisha ya wahindi wekundu katika kutengeneza bidhaa za Ulaya. Waliweza kutengeneza lazi maridadi za chuma, ala za muziki na hata saa tata na ngumu. Vijana waliruhusiwa kuchagua kazi wanayopenda, lakini kila mtu alilazimika kufanya kazi saa nane kwa siku. Jamii hiyo ilisimamiwa na wamishonari wa kidini karibu 150 ambao baadhi yao walikuwa madaktari, walimu na wataalamu wa masuala mbalimbali. Wahindi wekundu walipewa chakula na bidhaa walizohitaji na waliridhika na usalama na amani waliopewa. Habari za kuanzishwa jamii hiyo ndogo na yenye amani zilipofika Ulaya, waandishi na wanasayansi wengi walisifu na kukaribisha suala hilo. Mmoja wa wanasayansi hao aliutaja uzoefu huo kuwa ni ushindi wa ubinadamu. Hata hivyo, amani na utulivu huu ulikuwa wa muda mfupi. Taratibu wafanya biashara wa Kihispania waliwaonea wivu na wafanya biashara ya utumwa waliwashambulia wenyeji hao. Wamishonari walikuwa wakiwahamisha na kuwapeleka sehemu nyingine. Wenyeji hao ambao walikuwa wakisakwa na wazungu wa koloni waliokuwa wakiwinda watumwa, lakini wavamizi hao kamwe hawakukata tamaa. Wakati huo, yalitiwa saini mapatano kati ya Uhispania na Ureno ambayo kwa mujibu wake Ureno ingeipatia Uhispania eneo ndani ya Brazili ya sasa na mkabala wake ingechukua ardhi ambako walikuwa wahamiaji waliokuwa pamoja na wamishonari wareno walichukua eneo hilo na kuwajulisha wamishonari na wahindi wekundu kwamba walikuwa na mwezi mmoja tu kuhama eneo hilo wareno walipata habari kwamba dhahabu ilikuwa imepatikana eneo hilo na kwamba wahindi wekundu walikuwa wakichimba madini hayo ambayo yalikuwa yakihifadhiwa na mapadri Wamishonari wa Kikristo isipokuwa mmoja tu walitii amri ya wareno na kuondoka eneo hilo, lakini wahindi wekundu hawakuwa tayari kuondoka katika ardhi zao, hivyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kireno. Mapambano ya wahindi wekundu na wavamizi wa Kireno yaliendelea kwa miaka mitano, hadi wareno walipoweza kwa mashaka kusogeza mbele mizinga mingi mikubwa ndani ya misitu na kuwashambulia wenyeji wa kazi. Mamia ya wenyeji waliuawa na waliosalia walikimbilia msituni, na amani iliyokuwepo ikatoweka na kuangamia. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi Historia ya Dunia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Aprili mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 220 iliyopita alizaliwa huko Denmark Hans Christian Andersen, malenga, mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Andersen, ambaye alikuwa mtoto wa bwana mmoja maskini na fundi viatu, alihamia Copenhagen na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda, Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales Told For children. Miaka 423 iliyopita katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland kwa jina jingine Malvinas na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita aliaga dunia Papa John Paulo wa pili aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paulo alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964, Papa John Paulo wa pili alikuwa askofu wa mji wa Kraku huko Poland, na miaka mitatu baadaye akawa kardinali. Hatimaye mwaka 1978, John Paulo wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi katika kanisa Katoliki, yani Papa. Papa John Paulo wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na vilevile vile ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliokuwa umetanda katika nchi za magharibi. Vilevile vile alikosoa vikali mashambulizi ya kijeshi ya Marekani na washirika wake dhidi ya Iraq. Na leo tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mwaka wa kiirani wa Hijiria Shamsia ni siku ya maumbile nchini Iran. Wananchi katika kila pembe ya Iran leo tarehe pili Aprili inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria wanapitisha kutwa ya siku nzima katika maeneo ya wazi ya mandhari za maumbile, ikiwa ni moja ya mila na desturi zao za jadi. Katika kalenda rasmi ya Iran tarehe 13 Farvardin imepewa jina la siku ya maumbile, maumbile ambayo tokea tangu na tangu yamekuwa yakianziwa na kutunzwa kwa unadhifu na kuheshimiwa na watu wa Iran. Lakini pia tarehe 13 Farvardin ambayo ni mwezi wa kwanza katika mwaka wa Hijiria ya Shamsia ni siku ya mwisho ya mapumziko ya sikukuu ya Nouruzi. Na inajulikana kama sizda bedara tokea enzi za kale. Baada ya siku kumi na mbili za furaha na sherehe kwa mnasaba wa kukamilisha miezi kumi na mbili ya mwaka, katika siku ya kumi na tatu ya Neiruzi, Wairani wamekuwa wakielekea kwenye maeneo ya mabustani na uwandani ili kuipitisha siku ya mwisho ya sikukuu katika mandhari za maumbile na kijani kibichi kando ya mimea, mito na chemchemi za maji. Katupana dini kwa mahaba yake, dini Islamu isituponyoke. Katupana dini kwa mahaba yake, dini Islamu isituponyoke. Wewe ni hakimu, wewe ni karimu, wewe ni Allahu. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, mdundo huo wa pwani ya Kenya. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi, na kuna baadhi ya salamu zaidi hatukuweza kuzisoma kutokana na kubanwa na muda. Labda nipunguze hapa uh, jumbe mbili tatu pamoja na maoni mengineyo. Said Haruna wa Dar es Salaam Tanzania naandika, baada ya salamu, napenda kuwatumia salamu zangu zaidi au silioidi tatu, napenda kuwatumia salamu zangu zaidi hawafuatao, mama na baba mzazi siwema mtiga hela na Mzee Haruna Said, mdogo wangu Maulid Harun na mkewe Mama Salum, Shekh wangu Yusuf Ramadhan, wote hawa wakiwa Kamara Mkunkuba Kigoma, pamoja na ndugu na jamaa wanaonifahamu. Ujumbe Id Mubarak kwa wote wenye imani ya Allah alituha. Yusuf wa Muhoro wa Uganda huko katutumia ujumbe wa sauti, asante sana Juma. Idi Isa wa Kondoa wa Masawi, Tanzania anaandika, baada ya salamu, Idi Mubarak kwa Waislamu wote duniani, katika dua zenu tuwakumbuke ndugu zetu wa Palestina wanaopitia kipindi kigumu, Ilahi amin. Asante sana Juma, ukiwa hapo Kondoa. Said Nyonzo akiwa Tanzania, asante sana katutumia ujumbe wa sauti. Ismail Hamis Ramadhan ustadh wetu akiwa Runzewe Geta, Tanzania katutumia pia ujumbe wa sauti. Nasr Abdullah Umar akiwa huko huko Tanzania. Pia katutumia salamu zaidi Hisa musango wa, wa Oicha Beni, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante sana kwa ujumbe wako wa sauti. Natamani tungeandaa sehemu ya tatu ya ya tatu salamu zaidi, lakini ndo hivyo tena, hatukuweza kutokana na sababu ambazo zilikuwa nje ya uwezo wetu. Asante sana pia Ustadh Jafar Musa ukiwa Kilimanjaro huko huko Tanzania. Ali Magema wa Tanzania anasema Marekani, kwani Marekani ni nani katika ulimwengu huu kutaka kuwahamisha Wapalestina katika nchi yao? Anasema nawatakia Waislamu wote siku njema. Asante sana na kwako pia. Asante sana Mbarak Mtila, yupo Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako. Nani Abdallah Ali makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, huko huko Tanzania. Ramadhan Buzobona, nam nadhani nimelipatia jina lake hilo, wa Pangani, anasema naam, pia e hey, yupo huko huko Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini ndio hivyo tena, muda unabana na wala hauachii. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo siku huu. Serikali ya Congo DR na waasi wa M23 kufanya mazungumzo ya kwanza Aprili 9 nchini Qatar. Iran yasema tutatumia njia zote kuwajibisha utawala wa kizayuni kwa kushambulia ubalozi wetu. Na waziri mlowezi wa kizayuni avamie tena msikiti wa Al Aksa. Sina la ziada, muda umenipa kisogo. Jina langu ni Hussen Hassan na kutakia siku mwanana. Asante na kwaheri.