Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya Hunaini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa lakini hakukufaini chochote, na ardhi ikawafinyu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini, na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona, na akawadhibu wale waliokufuru, na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo unatupia jicho mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Yemen. Je, Ye Marekani itaweza kufungua njia ya bahari nyekundu? Baada ya hapo, tutakuwa na vipindi maalum tukianza na kile cha Idul Fitri na baadaye kipindi cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu haina lengo la kumiliki silaha za nyuklia. Teheran imelani vikali mashambulizi ya Israel nchini Lebanon. Wapalestina wasiopungua 11 wameuawa mapema wa leo katika mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni eneo la ukanda wa Gaza. na viongozi wa kambi ya upinzani nchini Kenya wamesema rais William Ruto na washirika wake wanataka kuteka tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu haitaki kuunda au kumiliki silaha za nyuklia kwa hali yoyote ile. Said Abbas Araghchi ameandika katika ukurasa wake wa X kwamba rais wa Marekani huenda asipendezwe na makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini makubaliano hayo yanajumuisha jukumu muhimu la Iran ambalo bado lipo na hata Washington ambayo imejitoa katika makubaliano hayo imefaidika nayo. Hakuna hata ushahidi mdogo kwamba Iran imekiuka ahadi na majukumu yake hata baada ya miaka kumi tangu kusainiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na miaka saba baada ya Marekani kujiondoa kwenye makubaliano hayo, kwa upande mmoja, amesisitiza Saidi Abbas Araghchi. Hivi majuzi Tulsi Gabardi, mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Marekani, alikiri pia swala hilo. Saida ara, Arakchia amesema mazungumzo ya kidiplomasia yamethibitisha kwamba yana athari na bado yanaweza kuwa na taathira, lakini inapaswa kubainika wazi kwa kila mtu kwamba kimsingi hakuna kitu kama chaguo la kijeshi, achilia mbali suluhisho la kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwamba kushindwa pakubwa katika eneo la Asia Magharibi kwa serikali zilizotangulia za Marekani zilizotumia gharama ya zaidi ya dola trilioni saba katika vita, mauaji na uvamizi wake wa kijeshi ni kielelezo tosha. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Dhahia katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Ismail Bakai amelani kuendelea kwa mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya Lebanon, ikiwemo jinai ya kigaidi iliyofanywa jana na utawala huo katika eneo la Dhahi ya mjini Beirut, ambayo imesababisha kuuliwa shahidi raia kadhaa wa Lebanon na kamanda mmoja wa Hizbullah. Ismail Bakai jana Jumanne Israel jana Jumanne ilimuua shahidi kamanda wa harakati Hizbullah Hassan Ali Bdeir maarufu kwa jina la Haj Rabih pamoja na mwanawe wa kiume aliyejulikana kwa jina la Ali katika shambulio la anga dhidi ya makazi ya raia mjini Beirut. Bakai amesema hadi sasa utawala wa kizayuni umekiuka makubaliano ya kusimamisha vita kwa mara zaidi ya elfu mbili na kuendelea kukiuka umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala Lebanon. Amesema mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya Lebanon ni ukiukaji wa wazi wa kanuni na sheria za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa wito wa amekutaja kutochukua hatua nchi zilizosimamia makubaliano ya kusimamisha vita mkabala wa jinai za Israel kuwa ni jambo la kusikitisha na ishara ya kuwa batili ahadi na matamko ya nchi hizo katika uwanja huo. Vilevile vile ameeleza kusikitishwa na kimya cha mashirika husika ya kimataifa hususan baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mbele ya jinai za kutisha za Israel huko Lebanon na Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na kusema Marekani na waungaji mkono wengine wa Magharibi wa utawala huo ni washirika katika jinai na ukiukaji wa sheria unaofanywa na Israel. Bakai amehimiza nchi za eneo la Asia magharibi kuchukua hatua kali zaidi ili kukabiliana na uchokozi wa utawala ghasibu wa Israel. Duru za kitiba zimetangaza kwamba Wapalestina kumi na mmoja wameuawa shahidi katika mashambulizi ya anga ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza mapema leo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba duru za kitiba za Palestina zimetangaza kwamba jeshi la Israel mapema leo limeanzisha mashambulizi ya anga katika maeneo mbalimbali ya ukando wa Gaza, na hadi sasa bado idadi sahihi ya waliouawa washahidi na wale waliojeruhiwa katika hujuma hizo za Israel bado haijatangazwa. Tovuti ya habari ya Palestina imeripoti kwamba wizara ya afya ya eneo la ukando wa Gaza imetangaza kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita Wapalestina 42 wameuawa wa shahidi na majeruhi 184 wamefikishwa katika hospitali mbalimbali mbali za ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, watu 1024 wameuawa wa shahidi na 2542 kujeruhiwa tangu Israeli ilipoanzisha tena mashambulizi mapya ya mauaji ya kimbari eneo la ukanda wa Gaza tarehe 18 mwezi Machi. Utawala wa Israeli ukisaidiwa kwa upande zote na Marekani ulianzisha mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina Oktoba 7 mwaka 2023 na hadi sasa umeua shahidi wa Palestina, wa Palestina karibu elfu sitini, wengi wao wakiwa watoto na wanawake. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Viongozi wa upinzani nchini Kenya wamepinga mchakato unaoendelea wa kuunda upya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, wakimshutumu Rais William Ruto na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga kwamba wanavuruga mchakato huo. Viongozi hao pia wamedai kwamba kuna kampeni za mapema za uchaguzi ambazo si halali zinazoendeshwa na chama cha United Democratic Alliance UDA cha Rais William Ruto na Orange Democratic Movement, Movement ODM kinachoongozwa na Bwana Raila Odinga, wakiongozwa na kinara wa Waipa Kalonzo Musioka, mkuu wa Peoples Liberation Party Martha Karua na Elgin Wamalwa wa DAP Kenya. Viongozi hao wamedai kwamba serikali ya Kenya kwanza inapanga kudhibiti mchakato wa kuajiri makamishina wapya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka. Wamesema mchakato wa uteuzi unavurugwa ili kuhakikisha kwamba watu waaminifu kwa Kenya kwanza peke yao ndio watakaoteuliwa kwa ajili ya nafasi hizo muhimu, jambo ambalo litatoa mwanya wa wizi wa kura katika uchaguzi mkuu mwaka 2027. Tunashangazwa na, na jinsi utawala wa Ruto ulivyojizatiti kudhibiti na kutekeleza mchakato wa uajiri wa makamishna wa IEBC. Kwa lengo la kuteka tume inayosimamia uchaguzi, amesema Martha Karua na kuongeza kwamba huu ni mpango mchafu ambao tunaamini unalenga kuiba kura katika uchaguzi mkuu ujao ili kuendeleza utawala wa Kenya Kwanza ambao tayari umepoteza imani ya Wakenya. Akihutubia wanahabari katika hoteli ya Serena jana Jumanne, Bi Karua alisema kwamba hadi sasa mchakato wa kuorodhesha majina umeacha nje wa Kenya wenye sifa bora na uzoefu, kulingana na tathmini yetu ya waombaji zaidi ya 1400 waliotuma maombi ya kuwania nafasi hizo. Viongozi hao wa upinzani nchini Kenya pia wamelitaka jopo la uteuzi la IEBC kutojihusisha na vitendo vyovyote vya upendeleo ambavyo vinaweza kuhatarisha haki ya uchaguzi wa Kenya mwaka 2027. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Mali, Burkina Faso na Niger wiki hii wataelekea mjini Moscow huko Russia. Nchi hizo za eneo la Sahel barani Afrika zitatembelea Moscow katika jitihada za kuimarisha uhusiano na serikali ya Russia. Serikali za nchi za Mali, Burkina Faso na Mali ambazo, Burkina Faso na Niger ambazo zili, zinaongozwa na viongozi wa kijeshi na ziliingia madarakani kupitia mapinduzi katika miaka ya karibuni, zimeunda muungano wa Confederation of Sahel States AES au shirikisho la nchi za Sahel. Muungano huo wa nchi tatu za magharibi mwa Afrika umewafukuza katika nchi hizo a, askari wa Ufaransa na nchi nyingine za magharibi na kisha kujielekeza kwa Russia kwa ajili ya kupata msaada wa kijeshi. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu wataitembelea Moscow Alhamisi na Ijumaa wiki hii, na kufanya mazungumzo na waziri mwenzao wa Russia Sergei Lavrov. Wamesema mkutano wa Moscow ni hatua muhimu katika kuanzisha ushirikiano wa kimkakati kivitendo, wenye nguvu na ushirikiano katika maeneo yenye maslahi ya pamoja kati ya shirikisho la nchi za Sahel na federesheni ya Rusia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Yemen. Je, Marekani itaweza kufungua njia ya bahari nyekundu? Wiki hii jeshi la Yemen lilitangaza kuhusika na mfululizo wa mashambulizi yaliyofanyika kwa ustadi wa hali ya juu na kuzitwanga meli za kivita za Marekani, ikiwa ni pamoja na manuari ya USS Harry S. Truman ya kubeba ndege za kivita katika bahari Nyekundu. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya ulinzi vya Yemen zimefanywa kwa nia ya kuendelea kukabiliana na uvamizi wa Marekani na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina linaloendelea kukabiliwa na mauaji ya kimbari ya Israeli. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadia Jenerali Yahya Sari, amesema kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimefanya operesheni tatu kubwa za kijeshi na kuzitwanga meli za kivita za Marekani katika kipindi cha saa 24 zilizopita, yaani saa 24 hadi wakati alipokuwa anatangaza habari hiyo. Jenerali Sare alieleza kwamba operesheni za kulipiza kisasi zilizofanywa dhidi ya manuari na meli za kivita za Marekani kwenye bahari ya Sham zilihusisha kikosi cha makombora, kitengo cha ndege zisizo na rubani cha jeshi la anga, pamoja na kikosi cha wanamaji cha jeshi la Yemen. Operesheni hizo ziliendeshwa kwa kutumia makombora mengi ya kivita yaliyotengenezwa nchini Yemen pamoja na kundi la ndege za drone. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya ulinzi vya Yemen zinaendelea dhidi ya meli za kijeshi za madola vamizi yakiongozwa na Marekani katika bahari Nyekundu, katika hali ambayo Washington inaendelea kufanya mashambulizi yakienda wazimu na kijinai kwenye maeneo mbalimbali ya Yemen. Katika taarifa yake, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesisitiza kwamba vikosi vya jeshi la Yemen vitaendelea kukuza uwezo wake wa kiulinzi na vitakabiliana vilivyo na jinai zinazoongezeka kila uchao hasa za Marekani. Alisisitiza kwamba majeshi ya Yemen hayatarudi nyuma katika kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina hadi mashambulizi ya umwagaji damu yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina yatakapokoma na mzingiro wa eneo hilo utakapositishwa kikamilifu. Ikumbukwe kwamba lengo la Marekani la kuanzisha mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen ni kujaribu kufungua njia ya Bahari Nyekundu ili meli na vyombo vya baharini vya Israel au vyombo vinavyopeleka bidhaa kwa utawala wa Kizayuni viweze kutumia njia hiyo muhimu mno ya baharini, lakini wachambuzi wa mambo wanasema Marekani kamwe haitoweza kufikia malengo yake na kwamba njia pekee ya kuweza kutatua mgogoro huo ni kukomeshwa vita mzingiro wa Israel dhidi ya Gaza na mauaji ya kimbari ya utawala huo huko Palestina. Miongoni mwa waliotoa maoni kuhusu mashambulizi ya kiadui ya Marekani dhidi ya watu wa Yemen ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Takht Ravanchi, ambaye amesema kwamba hakuna suluhisho la kijeshi la mgogoro wa Yemen. Amepongeza ushujaa wa vikosi vya ulinzi vya Yemen katika safu zao zote, akisema vinatekeleza majukumu yao kwa msukumo wa kidini, kibinadamu na kimaadili katika kuitetea Yemen na kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa huko Palestina. Mbali na kuzuia vyombo vya majini kutumia bahari ya Shamu kuelekea Israel, vikosi vya ulinzi vya Yemen vinafanya mashambulizi pia dhidi ya maeneo mbalimbali ya Israel na kuweka utawala wa Kizayuni katika mazingira magumu mno. Weledi wa mambo wanasema miongoni mwa mambo yaliyochangia sana kulazimika Israel kukubali kusimamisha vita baada ya zaidi ya miezi 15 ya jinai za utawala huu huko Gaza yalikuwa ni mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi la Yemen katika maeneo tofauti ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kufunga njia zote za baharini katika bahari nyekundu kwa vyombo vya baharini vinavyopeleka bidhaa huko Israel. Wataalamu wa masuala ya uchumi wanasema kwamba Israel ilipata hasara kubwa ya kiuchumi wakati wa jinai zake za zaidi ya miezi 15 katika eneo la ukanda wa Gaza. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Allahu akbar, Allahu akbar. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunatumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi. Wakati huu tukiwa kwenye shamra shamra na pirika pirika za sikukuu ya Idulfitri, karibu katika kipindi kingine maalum cha kusoma salamu na jumbe zako za sikukuu ya Idhulfitri. Tumepokea salamu zako kedekede kede. msikilizaji Mpendwa, tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi hiki cha pili cha salamu zako za Idul Fitri. Nam, wa kwanza kupanda jukwani leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza wa miaka mingi Eid Ibrahim Said Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema yupo vijijini. Anaanza kwa kuandika, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. A, tunamjibu wa alaikum ssalam warahmatullahi barakatuh. Stambuli anasema mbele ya yote tunakutakia ni kheri na fanaka za sikukuu hii ya Idul Fitri, watangazaji wote wa redio Tehrani. Naam, na sisi hapa kwa niaba ya wenzetu tunazipokea na tunasema shukran. Anaendelea kuandika anaandika: naanza kuzipeperusha salamu zangu kwa wanangu. Wa kwanza ni Hamisa Stambuli akiwa Kitonda Darul Amani, wa pili Swalha Stambuli, wa tatu Nijada Stambuli, wa nne Mariam Stambuli na wa tano Khadija Stambuli. Anasema wote hawa wakiwa chuo cha Darul Aman huko nchini Tanzania, bila kumsahau mwanangu na imamu wangu Zeinul Abidin Stambuli, nikiwa naye hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anamalizia kwa kusema nawatakia heri za sikukuu ya Aidi. Allah anihifadhie wanangu kwa baraka za Bibi Fatuma Zahra alaih salam. Tunasema ilahi amin. Na kwa kweli inapendeza sana, mwanao umemsomesha na kumlea katika mazingira ya dini mpaka anaibukia kuwa imamu wako. Mashaallah, tabarakallah. Naam, kwa kweli inapendeza sana mwana baraza. Na pia ustadhi wetu Ismail Hamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania, ameturushia ujumbe wa sauti akitoa pia salamu za Idi. Ndugu zangu, salamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa heshima kubwa, naomba fursa yenu niendelee kuzungumza katika masiku haya ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Imamu Ali alaihi salam, naye ametueleza nani mwanafunzi aliyekuwa ni bora kwa wanafunzi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama ni sikio lilikusikia, alikuwa ni yeye Ali alayhi salam. Imam Ali alayhi salam, katika usia wake wa kumuhusia mwanaye imamu lhasani alimwambiaje? Imamu Ali mwanaye Hasan, ya bunayya, ewe mwanangu, uswika bitaqwa Allah, na kuhusia katika suala la kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala fil ghina wal faqri, kumcha mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika utajiri na katika ufukara. Wa kalimatil haqqi fir ridha wal ghadabi, na kuwa ni mwenye kuizungumza haki, uwe ni msema kweli wakati ukiwa ni katika mambo ya kumridhia Allah subhanahu wa ta'ala, au katika mambo ya kukemea yale yanayomchukiza Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo katika utulivu na katika ghadhabu uzungumze, uwe ni mwenye kusema haki. Kwa hiyo ndugu zangu, tunahusiwa kusema haki na haki yenyewe isadikishe kimatendo, ambayo haki iko ndani ya moyo wako, ambayo ndo thawabu yako, ndo nia ya yako thabiti ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ili uweze kuwa ni mcha Mungu kama umefunga ili uweze kuwa Mungu, ni mcha Mungu, ndiyo nia njema. Je, umeufikia uchamungu au la? Kama haujaufikia uchamungu, basi wewe umekosa thawabu na nia yako ilikuwa iko kinyume. Kwa hiyo kuendelea kuuana, kuendelea kufanya fitna, kuendelea kuwagawa ummati Muhammad sallallahu alayhi wa ali ni ishara ya kwamba hatuna ukweli ndani ya nafsi zetu. Hatusemi kweli sisi. Kila tunachokitanguliza mbele za watu hakitoki moyoni. Tumefunga mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini somu zetu hazisadiki kilichoko moyoni. Tunafunga kama mazoea, ili jamii iweze kuona Waislamu mashallah wamefunga, lakini hakuna kinachobadilika kwetu zaidi ya kuendelea na yale yale, mpaka yakatufikia mauti na tukaingizwa katika makaburi tukawa ni wenye kupotezwa majina yetu hapa duniani. shukuru mwanabaraza wetu huyu ambaye pia amekuwa akitutumia mawaidha na naswaha za Ramadhan katika kipindi chote cha mfungo huu mtukufu na hata kabla ya hapo. Naam, ujumbe wa Idi wa mwanabaraza Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania, unaenda sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds iliyoadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kote duniani. Anaanza kwa kuandika, hatujawahi kusita kuitambua siku ya Quds katika kudai uhuru wa Palestina. Maneno haya yalinenwa na mtoto wa Afrika mpenda haki. Anasema Mwalimu Julius Nyerere hakuwa mwarabu wala Mwislamu. Mwalimu Nyerere anatufundisha kwa mara nyingine kwamba hatupaswi kufumbia macho kwa namna yoyote ile pale taifa moja linapokaliwa kwa mabavu na dola jingine. Anamalizia kwa kuandika, anaandika hichi kinachoendelea Ghaza, kama hayati Mwalimu Nyerere angelikuwepo asingesita kukipinga. Anasema, iko wapi tisheti yenye maneno ya Quds? Nipeni mimi nivae. E, sijui tumuunganishe na mwanahabari mwenza Sal Bendera akiwa Dar es Salaam, amtafutie japo Kofia au kilemba. Na. Kile cha kemu ukawama cha Palestina kabisa natumai mwenzetu Salum Bendera anasikiliza kipindi haya kwa upande wake Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania katika ujumbe wake aidi anatoa mwito huu tuwakumbuke wenzetu wa Palestina katika dua siku tu ujumbe wa Mbaraka Mtila wa Tegeta Dar es Salaam Tanzania pia unafungamana na kadhia ya Palestina. Anasema, anasema simama kwa ajili ya haki, ongea, tafuta namna ya kusaidia, hata dua zako zina thamani, usiwe sehemu ya aibu hii. Mwanabaraza mwingine Juma Jei Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania, pia ameamua kutumia fursa yake ya ujumbe wa Aidi kuitetea Palestina. Anasema, anasema Palestina daima Allah ilinde Palestina na wa Palestina. Wajalie ushindi dhidi ya maadui, amin. Mwana wa baraza hapa mwingine ni Isa Musango wa Oicha, pande za Beni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amechitumia ujumbe wa sauti wa Aidi ambapo mbali na kutoa salamu zake anawasilisha ombi jingine. Hebu tumsikilize kwa pamoja. Nam, Tunashukuru Allah na kumtakia Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallam kuweza kwa kuwezesha kila chochote na kutuwezesha sisi wote pamoja kwa hali hii, sasa mwezi mtukufu wa Ramadhani, Alhamdulillah, ya Rabbil Alamin. Naam, eh, ujumbe huu me, nimeipokea vizuri sana ya kuweza kwa kurusha salamu kabla hivi tuweze kwa kuzisumia kutakiana za khairi za idi. Idi, fitri. Alhamdulillah na matangazo mengine yote ambayo yanakuwa uh, yakipitia kunako radio ta, ila maoni ma, yangu ni haya, mbona sisi hatuwapate pale mbashara? Vipindi hivi vitasikika, vinasikika hadi wapi? Tukiwapata tuwapate kulai ni gani bo, hata itakuwa mtatumia channel, mtatutumia channel bo, ni vizuri, lakini mbashara vipindi mingi sana tulikuwa tukuvipata, habari tukizipata saa hii tuna habari tu za mtandao za WhatsApp kwa kupitia radio tukufu ta Iran, lakini hatuwapate maoni fulani, vipindi vya vizuri vizuri vilivyokuwa mtaa Ben mtaani Beni hapa DRC. Wasikilizaji hadi mpaka saa hii wanaendelea kujidai kwa kujua kwa kuuliza kwa kujua, kwa kujua, nini hatupatikane mbashara. Fadhali ikiwa kunaweza kukua namna mumesha kwa kupata ingine nzia ya kupata hali ya sura ya kuweza kupatikana katika vipindi hivi na redio Teherani, tuipate kama kawaida. Tulikuwa na muda wa saa mzima ya kupata vipindi kutoka Teherani, lakini hadi mpaka sasa tangu wa Mungu tena mpatikane mbasha na kuwa shida wa upande kwa upande wetu kwa kuwapata, tunawashukuru na tunawatakia kila laheri, labda mtatutumia laini nyingine ambayo mmekuisha kwa kujiza kwa titi kwa sababu tunaona Iran. Allah pekee yake ndio anajua uwezo wake. Kila laheri, funga njema mwezi mtukufu wa Ramadhani, awajalie Allah. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, asante sana Isa Musango, ukiwa hapo Oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa ujumbe wako wa sauti na insha Allah ombi lako hilo tutaliwasilisha kwa uongozi wa idhaa yako hii pendwa. Mwana Baraza Hai Sherali Fadhli kutoka Dar es Salaam, Tanzania, yeye katika ujumbe wake anasema, anasema Uislamu wetu wa leo kunahitajika umoja wa umma, ni muhimu sana. Anasisitiza kila mwislamu ajisomeshe imani yake na kuelewa imani ya mwislamu mwingine. Anasema katika kujiimarisha elimu ya dini kwa kufundishana kutaleta kuelewana. Anamalizia kwa kuandika, kuleta maelewano kutaimarisha umoja, kutaleta kupendana na kulindana. Waislamu tufanye hima sana katika masomo ya kisayansi katika kufikiana maelewano yetu kutafanikisha maendeleo ya umma wetu. Naam, maneno mazito kuntu na mazima. Jumanne Hussein somo yangu huyu akiwa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anauliza, mataifa ya Kiarabu mbona hamuungani kuwatetea ndugu zetu wa Palestina? kipindi hewani, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani ni maalum tumeandalia cha kusoma salamu na jumbe zako za Idri fiti. Wewe msikilizaji mpendwa, hii ni sehemu ya pili. Naam, tukukumbushe kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye barua pepe yetu kupitia anwani ya Kiswahili Radio at gmail com. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ile ile ya alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, barabara kabisa. Mshairi wetu Daktari Yazida Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ambaye kama tunavyosisitiza mara kwa mara amekuwa akitutumia beti za Ramadhan katika kipindi chote cha mwezi huu wa fadhila, katutumia ubeti wa funga kazi Mwenzangu Hasmahani Ghanima Muhammad anakukariria ubeti huo ni ishirini na tisa. Ramadhani twaiaga, Mola atatutakasa alivyoweka kiaga, tuepuke anasa, tuwe kama tumeoga, tujihifadhini haswa tuonyesheni uoga. Naam, na nadhani labda kutokana na baraka na fadhila na pirikapirika pirika za Idi kadhalika huyu Dkt Yazid Akida akiwa Tanga A, nadhani ni kwa mara ya kwanza ametutumia ujumbe wa sauti akiwanyoshea mkono wa idi wale anaowapenda. Hebu tumsikize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Dkt Yazid Akida, napatikana chumba geni, mtaa wa Congo katika jiji la Tanga nchini Tanzania. Nawatakia sikuku njema Waislamu wote duniani, hususan ndugu zangu, marafiki zangu, na hususan kabisa namsalimia rafiki yangu kipenzi eh, Anbsegoyo, ni mtangazaji wa sije msahau. Mke wangu kipenzi Mahija Daud, mke halali kabisayazi aid. Na mwisho kabisa ninamsalimia meneja wangu wa marifari Mzami Yusuf Mafita, akipatikana hapa hapa hapahapa marifareijuanakuambea wa anti. Namshukuru sana mwanabaraza huyo hai akiwa Tanga, Tanzania, kwa kushirikiana nasi daima na kututumia beti zilizotungwa zikatungika. Nam mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, ametutumia ujumbe wa sauti, hebu pia tumsikize. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Salamu zangu zaidi nazituma kwa Amdal Jumashimbi akiwa Nyeunge Zahalani Jumashimbi akiwa Igunga, Tabora na Waislamu wote duniani nawatakia kila la heri katika Idilfitri ana Shimbi Jumashimbi wanyonge Buchosa. Asante sana Jumashimbi ukiwa hapo Mwanza Tanzania kwa ujumbe wako huu wa sauti. Mwanabaraza Nur Masud Hassan pia ametutumia ujumbe wa sauti akiwa Kigoma, Tanzania. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh kwa majina anaitwa Alustad Nura, Nura Masudi Hasan. Mimi ni mzawa wa mkoa wa, wa Kigoma, ambapo kwa sasa niko mkoa wa pwani wilaya ya Rufiji. Nawatakia somu makbul waumini wote wa dini ya Kiislamu, hasa haswa madhahebi Ahlilbeiti alaihim assalam. Na pia napenda kuwasalimia samahati Sheikh Khalifa Masudi Hasan kaka yangu akiwa Mandiga hapo na pia napenda kumsalimia shehu wangu pia mwingine anaitwa Osman Sogole akiwa Mandiga, bila kuwasahi wazazi wangu wapenzi, baba yangu Mzee Juma Tungirayo akiwa kijiji cha Kizenga, mama angu mpendwa Zuena Elias akiwa Sindabakila akiwa Kizenga, bila kumsahau wake zangu wapendwa, mke wangu Shakira Gusarum na mke wangu wa pili, mke wangu Ashura Binti Hamis na pia kuisama kuisawama Madrasa Ahlul Bait Alayhi Alahimsalam Kizenga, waamini wote kwa ujumla wa hapo Kizenga wote na wasalimia, nikiwatakieni Eid Mubaraka na soumu maqbul wahadha. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, tungelipenda kuendelea kusoma maoni, jumbe na salamu zako za Idul Fitri, msikilizaji mpendwa, lakini muda umetupa kisogo. Hata hivyo, kumalizika kwa Ramadhan si mwisho wa ushirikiano wetu kabisa. Naam, kipindi cha kusoma maoni yako cha baraza la wasikilizaji kingalipo. Tukutane upande huo wa pili kwa maoni, ukosoaji na swaha maelekezo na hata mapendekezo yako, mpendo msikilizaji. Tunakuwageni tukiwatakia, tuki Idi njema, msherehekee kwa amani. Tunasema Idi Mubarak Sana. nasoma maoni ya msikilizaji wetu Jacobo Zawadi Muhumuza ameandika, Kanada imefanya vizuri kususia vifaa vya Marekani, akimaanisha bidhaa kutoka Marekani. Akaandika Trump anasumbwa sana kwa akili zake na vilevile, akasema Netanyahu hana huruma, anasema anamwaga damu isiyo na hatia na msikilizaji wetu Ismaili Saki kutoka pande za Mandewa Singida, nchini Tanzania, mashallah akosi kututumia ujumbe. Ameandika ujumbe mrefu, lakini kutokana na kubanwa na muda, wakati nitasoma kwa ufupi. Ameandika Ismaili Saki wa Mandewa Singida, akaandika Rais wa Irani kufanya mazungumzo na Amir wa Qatar ni jambo zuri katika kudumisha umoja wa nchi hizo mbili na naamini kupitia uhusiano wa Iran na Qatar ndio mwanzo wa kuungana nchi zote za Kiarabu, na hapo ndio itakuwa jambo zuri zaidi eh, sana. Akaandika vilevile ujumbe wake mwingine, jeshi la Yemen kuangusha ndege ya kivita ya Marekani ni jambo zuri, anasema, na ni hatua nzuri katika kujilinda kwa taifa la Yemen, lakini akaandika nasisitiza, kwa nini nchi za Kiarabu haziungani ili kuhakikisha zinatoa uonevu ambao baadhi ya mataifa ya Kiarabu yanapitia uonevu kutoka Marekani na kutoka baadhi ya nchi za Magharibi. Akaandika, niombe sana nchi za Kiarabu zijengee muungano mzuri ambao mimi naamini utawasaidia sana kiuchumi na katika maswala ya kidiplomasia. Tunamshukuru sana kwa ujumbe wake huo. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani kutegea sikio, macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu ambapo habari yake kuu katika ukurasa wa mwanzo ninayoidondoa imepewa anwani Ruto anza kukwea mlima, wenyeji wa Laikipia na Nyeri wajitokeza kwa wingi kumlaki rais, kinyume na dhana kwamba angekabiliwa na upinzani. Habari hii kuu vilevile imeambatana na picha ya Rais William Ruto jana alipopokelewa kishujaa katika siku yake ya kwanza ya kutembelea Mlima Kenya baada ya kutimuliwa kwa aliyekuwa makamu wake wa rais Rigathi Gachagua, huku Ruto akitoa ahadi ya kutekeleza miradi yote ya maendeleo aliyoahidi kwa eneo hilo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Taifa Leo vilevile tunasoma habari zinazosema koti ya zuia karo kupitia eCitizen koti nchini Kenya imezuia agizo la kuwataka wazazi nchini humo kulipa karo za wanafunzi kupitia ecitizen. Majonzi, watu saba wa familia wakifariki na tetemeko nchini Myanmar, vifo vyafikia alfu tatu. Bado tunaangazia magazeti ya Kenya na sasa nalishika na gazeti la The Star ambalo limesheheni habari mbalimbali mbali, lakini likatoa uzito kwa habari yenye kichwa cha maneno Ruto akabiliana na Gachagwa. Katika vuta ni kuvute iliyojitokeza mapema, Ruto alidai kuwa naibu rais wake huyo wa zamani aliomba kupewa shilingi bilioni kumi ili kuratibu siasa katika eneo la mlima Kenya. Kutoka ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la The Star vilevile tunasoma maeneo mbalimbali katika kaunti sita yakatiwa huduma ya umeme leo Jumatano. Mahakama yasema malipo ya lazima ya ada za shule kupitia eCitizen ni kinyume cha sheria. Mahakama imesema kuwa agizo hilo lilitekelezwa bila ya kushirikishwa serikali ipasavyo na upinzani kuenda mahakamani kuhusu waajiriwa wa, wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC. Gazeti la Standard la Kenya pia limeandika, Rais Ruto bila ya kuyumbishwa ametinga eneo la mlima Kenya huku kukiwa na mvutano wa kisiasa na Kenya na Sudani zaingia katika mvutano wa kibiashara. Mvutano wazidi kutokota kufuatia Khartum kukataa kuuza chai yake nje ya nchi. Daily Monitor la nchini Uganda limeandika, serikali ya Juba imesema hawakumtuma Raila kwa Rais Museveni kuhusu swala la Riek Machar. Deni la Uganda sasa limeongezeka hadi kufikia shilingi trilioni 107 na profesa wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda ameitolea wito serikali kuunga mkono jitihada za kukuza vipaji vya masomo ya fani ya sayansi nchini Tanzania. Mwananchi limeandika ukomo na elimu, nafasi ya ubunge vya zua mjadala. Na haki itendeke kulinda amani, wadau wa dini, sheria na siasa wameunga mkono Rais Samia kuilinda, wapendekeza mambo ya kuzingatia ili kuwa na amani ya kudumu gazeti la habari leo nalo likaandika dr taxi asema vijana msiwe na haraka asema alianza chini aimiza uvumilivu na weledi vilevile vile tunasoma samia awapa vyakula watoto vituo 26 kampeni ya kisheria ya okoa nyumba isiuzwa arusha kuna hii inayosema mwenge wa uhuru kuashwa leo, na serikali yashauriwa maji ziwa Victoria yafike mikoa minne. Na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kuliangazia gazeti la Uhuru lenye habari kuu chini ya anwani CCM ndio yenye sifa kushika dola. Mbali na habari hii, vilevile vile limeandika chatanda amlilia katibu UWT Mbeya, na Iran yaivimbia Marekani. Naendelea kutegea sikio matangazo wa moja wa kwa moja idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu Shawal mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Aprili mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 220 iliyopita Alizaliwa huko Denmark Hans Christian Andersen, malenga, mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Andersen, ambaye alikuwa mtoto wa bwana mmoja maskini na fundi viatu, alihamia Copenhagen na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda, Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales. Miaka 423 iliyopita katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland kwa jina jingine Malvinas na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 20 iliyopita aliaga dunia Papa John Paulo wa pili aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paulo alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964 Papa John Paulo wa pili alikuwa askofu wa mji wa Kraku huko Poland, na miaka mitatu baadaye akawa kardinali. Hatimaye mwaka 1978 John Paulo wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi katika kanisa Katoliki, yani papa. Papa John Paulo wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja, na vilevile vile ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliokuwa umetanda katika nchi za Magharibi. Vilevile vile alikosoa vikali mashambulizi ya kijeshi ya Marekani na washirika wake dhidi ya Iraq. na leo tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mwaka wa kiirani wa hijiria shamsia ni siku ya maumbile nchini Iran. Wananchi katika kila pembe ya Iran leo tarehe pili Aprili, inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, wanapitisha kutwa ya siku nzima katika maeneo ya wazi ya mandhari za maumbile ikiwa ni moja ya mila na desturi zao za jadi katika kalenda rasmi ya Iran tarehe 13 Farvardin imepewa jina la siku ya maumbile, maumbile ambayo tokea tangu na tangu yamekuwa yakianziwa na kutunzwa kwa unadhifu na kuheshimiwa na watu wa Iran. Lakini pia tarehe kumi na tatu Farvardin ambayo ni mwezi wa kwanza katika mwaka wa hijiria ya shamsia, ni siku ya mwisho ya mapumziko ya sikukuu ya Nouruzi. Na inajulikana kama Sizda Bedara tokea enzi za kale. Baada ya siku kumi na mbili za furaha na sherehe kwa mnasaba wa kukamilisha miezi kumi na mbili ya mwaka, katika siku ya kumi na tatu ya Neiruzi, Wairani wamekuwa wakielekea kwenye maeneo ya mabustani na uwandani ili kuipitisha siku ya mwisho ya sikukuu katika mandhari za maumbile na kijani kibichi kando ya mimea, mito na chemchemi za maji. shukran sana amir ibrahim rut ajengwa kwa makala hiyo ya leo katika historia na Dr. yazidi akida wachumbageni tanga ameandika leo ni funga ya pili mwezi tatu shawal, tuzifungeni kikweli, siku sita kwa makini. Na shukran sana Dr. yazidi akida mwihaji wachumbageni tanga tanzania abdullah Ali makajura kutoka tabora yeye anasema asante nawe pia tunakushukuru msikilizaji wetu ushimbi juma shimbi wa mwanza ameandika Nawatakia idi njema, shukran sana. Na idi tumekamilisha, akaandika Allah awanusuru wa, wa Palestina, nchi za Kiarabu na Waislamu pote duniani. Anasema tumshambulieni mzayuni huyu na mshirika wake Marekani. Ni maoni yake Shimbi Juma Shimbi, tunamshukuru sana, na tunashukuru wasikilizaji wetu wote waliotutumia maoni, akiwemo Juma Shimbi kutoka Mwanza, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu haitaki kuunda wala kumiliki silaha za nyuklia kwa hali yoyote ile. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Dhahia katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Ismail Bakai amelaani kuendelea mashambulio ya kikatili ya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon, ikiwemo jinai ya kigaidi iliyofanywa jana na utawala huo katika eneo la Dhahia mjini Beirut ambayo imesababisha kuuliwa shahidi raia kadhaa wa Lebanon na kamanda mmoja wa harakati ya Hizbullah na mwanaye. Duru za kitiba zimetangaza kuwa Wapalestina 11 wameuawa shahidi katika mashambulio ya anga ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza mapema leo Jumatano. Na viongozi wa upinzani nchini Kenya wamepinga mchakato unaoendelea wa kuunda upya tume huru ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IEBC Wakimshutumu Rais William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga kwamba wanavuruga mchakato huo. Nawashukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho, na wenzangu wote walioandaa matangazo haya. Kwa pamoja tunasema asante na tukutane katika matangazo yetu ya usiku huu wa leo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Kwaherini.