Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yauma al. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi, wendao mbio, wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Akanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, Jumatano ya leo, Aprili pili 2025, ambayo ni sawa na Shawal 3, 1446 Hijeria. Kwanza kabisa tunarejesha shukrani zote kwa Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabilalamin na kuweza kuona mwezi mpya huu wa Hijiria. Ni mwezi wa Shawal, leo ikiwa ni Shawali tatu baada ya kusherekea sikukuu ya Idul Fitri. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha na kukamilisha mfungo wa Ramadhan namengi mazuri tumeandalia katika meza subuhi ya matangazo asubui hii, kuanzia habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa utahusu vpaumbele vya afrika wakati wa wenyekiti wa Afrika Kusini ndani ya kundi la vipindi. Tutaanza na kipindi cha maalum tumeandalia cha ii. Tutakuwa na salamu zaidi na wa magazeti, tutadondoa na kuwachambulia baadhi tu ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki na makala yetu ya leo katika historia itaelekea ukingoni kukamilisha matangazo kwa siku hii ya leo. Mpendwa msikilizaji, wewe ambaye unafuatilia matangazo ya Radio Teherani, wasiliana nasi katika parstoday.ir/sw na sait tumegonga. Dakika moja imesalia itimie saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Wizara ya ulinzi ya Irani yasema chokochoko dhidi yetu zitakabiliwa na jibu madhubuti. Hamas yasema kila anayeweza ashike silaha kukabiliana na njama ya Trump kuhusu ukanda wa Gaza. Jeshi la sudani linaendelea kupata mafanikio El Fasher, mapigano yanaendelea huko El Obeidi. na pamoja na habari nyingine, shirika la Amnesty International lasema Netanyahu wanapaswa kukamatwa na kupeleka The Hague Uholanzi. Habari kamili. Wizara ya ulinzi ya Irani imewaonya vikali maadui kwamba kitendo chochote cha uchokozi dhidi ya taifa hili kitakabiliwa na jibu la haraka na madhubuti. Kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya Jamhuri ya Kiislamu, yaani Farvadini kumi na mbili, inayoadhimishwa hii leo, wizara ya ulinzi imetoa pongezi zake kwa wananchi waaminifu na mashujaa. Kumradhi, kwa mnasaba wa siku ya taifa, ya kitaifa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, yaani Farvadini kumi na mbili, iliyoadhimishwa jana, wizara ya ulinzi ya Irani imetoa pongezi zake kwa wananchi waaminifu na mashujaa wa nchi hii hususan wafanyakazi wake wanaojitolea kila uchao. Wizara hiyo imesisitiza dhamira yake kamili ya kuimarisha na kuvipa vikosi vya jeshi la nchi hii silaha za hali ya juu na za kisasa. Imesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu haitarudi nyuma kutoka katika misingi na misimamo yake halali, ikitahadharisha pia kwamba kitendo chochote cha uchokozi au uvamizi kitakabiliwa na jibu la haraka na zito. Siku ya Jumatatu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei alisisitiza kuwa iwapo maadui watafanya kitendo chochote kiovu dhidi ya Iran, bila shaka watapata pigo kubwa na la kuumiza. Wakati huo huo, Iran imelaani vikali vitisho vya hivi karibuni vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuishambulia nchi hii kijeshi, ambapo imevitaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na vitisho hivyo ni kinyume na misingi ya hati ya Umoja Mataifa. Balozi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa, Amir Saidi Ravani, ametoa matamshi hayo katika barua iliyotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa na kwa rais wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa Jumatatu wiki hii. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa mwaliko wa Hungary kwa waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu kuzuru nchi hiyo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kwamba Budapest inapaswa kumkamata na kumkabidhi kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Amnesty International imesema waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu mbali na kuwalenga raia kwa makusudi na kufanya jinai dhidi ya binadamu, pia anafanya jinai za kivita na kutumia njaa kama silaha ya vita katika ukanda wa Gaza. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeonya kuwa safari yoyote ya Netanyahu katika nchi wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC bila ya kukamatwa itauhamasisha utawala wa Israel kuendelea kufanya jinai. Taarifa hiyo ya Amnesty International imetolewa baada ya ofisi ya waziri mkuu wa Israel kutangaza kuwa Netanyahu wamepanga kuelekea Hungary leo Jumatano kwa ziara rasmi ya siku nne. Hungary ni miongoni mwa washirika wa utawala wa kizaini wa Israel katika Umoja wa Ulaya na shirika la NATO. Itakumbuka kuwa Oktoba mwaka jana, mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague ilitoa hati ya kukamatwa Netanyahu na Galant kwa tuhuma za kufanya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na kutumia njaa kama silaha dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mjumbe wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amezungumzia amesema akizungumzia mpango wa rais Donald Trump wa Marekani wa kuwaondoa wapalestina wa ukanda wa Gaza. Amesema mtu yoyote anayeweza kushika silaha anapaswa kuchukua hatua katika uwanja huu, akitoa maoni yake kuhusu pendekezo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa harakati Hamas la kuwapokonya silaha na kuwafukuza viongozi wa harakati hiyo katika ukanda wa Gaza. Sami Abu Zuhuri amesema tamko hilo la Netanyahu kwamba lengo la vita vyake ni kutekeleza mpango wa Donald Trump wa kuwaondoa wapalestina katika nchi yao linaonyesha kwamba tunakabiliwa na mpango wa Wamarekani na Wazayuni wa kuwatimua Wapalestina katika ukanda Gaza. Afisa huyo mkuu wa Hamasi amesema kila mtu katika sehemu yoyote ya dunia ambaye ana uwezo wa kubeba silaha anapaswa kuchukua hatua dhidi ya mpango huo wa kishetani, ambao ni mchanganyiko wa mauaji na kuangamiza watu kwa njaa. Abu Zuhri amesema msisite kutumia mabomu, risasi, visu au mawe. Kila mtu anapaswa kuvunja ukimya wake. Iwapo Gaza itaendelea kuchinjwa na kufa kwa njaa, huku maslahi ya Marekani na utawala wa kizayuni yakiwa salama, sisi sote tutakuwa tunafanya dhambi. Wito huo wa afisa wa ngazi ya juu wa Hamas umetolewa siku moja baada ya Netanyahu kutangaza kuwa atawaruhusu viongozi wa harakati hiyo kuondoka katika ukanda wa Gaza iwapo Hamas itakabidhi na kuweka chini silaha zake. Benjamin Netanyahu amethibitisha kuwa Israel inajaribu kutekeleza mpango wa Trump wa kuhamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza na kuwapeleka katika nchi nyingine. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameonya kwamba shambulio lolote dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia ya Iran linaweza kuwa na madhara makubwa kwa eneo zima la Mashariki ya Kati. Sergei Rabiakov Riabakov ameonya kuhusu hatua zozote za kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na akasisitiza kwamba mashambulio hayo yatakuwa na matokeo hatari kwa kanda nzima ya magharibi mwa Asia. Riabakov amesema kulenga na kulipua miundo mbinu ya nyuklia ya Irani kunaweza kuhatarisha usalama wa kikanda na kuwa na athari mbaya. Hapo awali pia maafisa wa serikali ya Rasia walikuwa wameeleza wasiwasi wao kuhusu vitendo vyovyote vya uchochezi ambavyo vitatishia usalama na amani ya Asia Magharibi. Kauli hii imetolewa baada ya Marekani kutaka kuzua hali ya wasiwasi katika eneo kwa kudai kuwa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran isiyo ya amani. Hii ni licha ya kuwa shughuli za nyuklia za Jamhuri ya Kiislamu Irani zimekuwa zikifanyika kwa uwazi na kwa malengo ya amani na zinafanyika ndani ya fremu ya majukumu ya Iran chini ya mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia. Kinyume chake, Marekani ndiyo nchi pekee ambayo imewahi kutumia silaha za nyuklia na kufanya uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu kwa kuua maelfu ya watu nchini Japan kwa kutumia silaha za nyuklia. Vyanzo vya kijeshi vya Sudani vimetangaza kwamba jeshi la nchi hiyo linapiga hatua mpya kusini mwa El Fashar, mji mkuu wa jimbo la Dafur Kaskazini, na kwamba wapiganaji wa Rapid Support Forces RSF wameshambulia sehemu ya magharibi mwa mji huo kwa mizinga. Awali, jeshi la Sudani lilikuwa limetangaza kwamba limeshambulia maeneo ya kikosi cha RSF kwa silaha nzito kusini mashariki mji wa El Fasher. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudani imesema mashambulio hayo yamesababisha hasara za binadamu na nyenzo katika safu za kundi hilo la waasi, ikielezea kuwa RSF imefanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani dhidi ya mji wa El Fasher, lakini haikutimiza malengo yaliyokusudiwa. Wakati huo huo, vyanzo vya ndani vya Sudani vimeripoti kwamba mapigano yanaendelea kati ya jeshi la Sudani na vikosi vya msaada wa haraka magharibi mwa Alobeid, mji mkuu wa jimbo la Kordofani kaskazini katikati kati mwa Sudan. Siku chache zilizopita kamanda wa RSF Mohamed Hamdani Dagalo alikiri kwa mara ya kwanza kwamba vikosi vyake vimeondoka katika mji mkuu Khartum ambayo imekombolewa kikamilifu na jeshi la Sudan. Tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu jeshi la Sudani na vikosi vya msaada wa haraka vimekuwa katika vita na mapigano yenyewe kwa wenyewe ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini na kuibua mgogoro mkubwa zaidi wa wakimbizi na njaa, huku takribani Wasudani milioni kumi na tano wakilazimika kuhama makazi yao. Na kuongezeka himaya na uungaji mkono wa Wakanada kwa bidhaa za nyumbani kumeibua wasiwasi kwa makampuni ya bidhaa mbalimbali mbali ya Marekani. Baadhi ya wa wauza rejareja wa Canada wameacha kuuza bidhaa za Marekani, hali ambayo imekuwa na athari za moja kwa moja kwa makampuni ya kigeni yanayouza bidhaa nchini humo. Kuanzishwa vuguvugu la nunua Canada bai Canada kumezua wasiwasi miongoni mwa kampuni ya Marekani ambayo yanategemea kuuza bidhaa zao katika soko la rejareja la Canada. E, shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa ununuzi wa bidhaa za ndani na kususiwa bidhaa za Marekani nchini Canada kumeongezeka kufuatia hatua za hivi majuzi za vita vya kibiashara zilizoanzishwa na rais wa Marekani Donald Trump. E, sera za Trump, ikiwa ni pamoja na kutishia kuiunganisha Canada na kuifanya jimbo la 51 la Marekani, kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa chuma na alumini ya Kanada, na kutishia kuzidisha ushuru kwa bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nchini humo zimekabiliwa na mapigo makali kutoka kwa watumiaji wa Kanada. Hali hii imepelekea kuongezeka hamu ya wa Kanada ya kununua bidhaa za ndani ya nchi na kususia bidhaa kutoka Marekani. Sasa makampuni ya Marekani yameanza kuhisi joto la jiwe kutokana na kupungua mauzo yao nchini Canada. Wakati huo huo, waziri mkuu mpya wa Canada Mark Carney ameamuru kupitiwa upya mkataba wa nchi hiyo na kampuni ya masuala ya ulinzi ya Marekani Lockheed Martin wa kununua ndege za kivita aina ya F35. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu vipaumbele vya Afrika wakati wa wenyekiti wa Afrika Kusini ndani ya kundi la G20. wataalamu na watunga sera waliohudhuria mkutano kuhusu vipaumbele vya Afrika wakati wa urais wa Afrika kusini G20, wa kundi la G20 wamesisitizia haja ya kuyapa kipaumbele mageuzi muhimu ambayo yatasaidia ustawi na maendeleo ya Afrika na kutumiwa vizuri utajiri mkubwa wa rasilimali za bara hilo. Wiki hii kamisheni ya umoja wa Afrika u idara ya maendeleo ya kiuchumi, utalii, biashara, viwanda na madini iliandaa mkutano maalumu mjini Adi Sababa, Ethiopia, chini ya kauli mbiu ya muungano wa Afrika na Afrika Kusini katika G20, kutetea ufanisi wa vipaumbele vya wa Afrika. Wataalamu na watunga sera katika mkutano huo walitoa mapendekezo yanayotekeleza yanayotekelezeka kuhusu jinsi, AU na bara zima la Afrika linavyoweza kutumia fursa ya urais wa G20 wa Afrika Kusini kufanikisha vipaumbele vya Afrika. Mkutano huo pia ulijadili nafasi ya AU ndani ya G20 kutokana na kwamba huu ni mwaka wa kwanza wa umoja huo kama mwanachama kamili wa G20. Afrika Kusini ilichukua urais wa kundi hilo tarehe mosi Disemba mwaka jana na itakuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa G20 mwezi Novemba mwaka huu. Akihutubia mkutano huo Patrick Nzana Olomo, mkuu wa sera za uchumi na maendeleo endelevu katika idara ya kamisheni ya AU, ametaja baadhi ya changamoto zinazokabili uchumi wa Afrika hivi sasa, ikiwa ni pamoja na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa, mtikisiko wa uchumi wa dunia, mivutano ya kijiografia na ukosefu wa usalama, na athari za mwelekeo wa soko la kimataifa. Olomo Amesisitizia msimamo wa pamoja wa Afrika katika kuunga mkono mageuzi ya kudhibitiwa miamala ya fedha duniani ili miamala hiyo ifanyike kiuadilifu na kwa mfano mzuri usio na ubaguzi wala wa kutangulizwa mbele baadhi ya nchi na kubaguliwa na kukandamizwa nyingine. Pia amesisitizia haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kutenga fedha za kushughulikia hali ya hewa ili kuhakikisha kunakuwa na uwazi, kunatendewa haki na kuna kuwepo na ushirikishaji wa uadilifu, akibainisha haja muhimu ya kuimarishwa uratibu wa bara zima la Afrika baina ya EU na wanachama wake. Olomo amegusia hatua muhimu zinazopaswa kuchukuliwa wakati wa urais wa G20 wa Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na kupigania kuainishwa na kutekelezwa vipaumbele muhimu zaidi kwa Afrika kama vile kuleta mageuzi ya kimuundo barani humo katika sekta mbalimbali mbali za maendeleo kwa upande wake Hanan Mursi, naibu katibu mtendaji na mwana uchumi mkuu katika kamisheni ya tume ya Umoja wa Mataifa ya uchumi wa Afrika, amesema bara la Afrika linahitaji kutumia kikamilifu fursa iliyopatikana hivi sasa ya urais wa G20 wa Afrika Kusini kuendelea msimamo wa pamoja wa bara hilo katika jukwaa la kimataifa. Alisema urais wa G20 wa Afrika Kusini ni fursa muhimu na ya kipekee kwa bara la Afrika kuweka ajenda ya kufanikisha vipaumbele muhimu kama vile mageuzi ya benki za maendeleo za kimataifa na udhibiti wa miamala ya fedha duniani. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja ya Radio Tehrani. Chanel yetu kwenye telegram inapatikana at radio tehran swt me slash radio tehran sw. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Allahu akbar, Allahu akbar. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, tunatumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi. Wakati huu tukiwa kwenye shamra shamra na pirikapirika za sikukuu ya Idhulfitri, karibu katika kipindi kingine maalum cha kusoma salamu na jumbe zako za siku kuu ya Idhulfitri. Tumepokea salamu zako kede kede, msikilizaji mpendwa, tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi hiki cha pili cha salamu zako za Idul Fitri. Nam wa kwanza kupanda jukwani leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza wa miaka mingi Id Ibrahim Said Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema yupo vijijini. Anaanza kwa kuandika: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Stambuli anasema mbele ya yote tunakutakia ni kheri na fanaka za sikukuu hii ya Idel Fitri, watangazaji wote wa redio Tehran. Naam, na sisi hapa kwa niaba ya wenzetu tunazipokea na tunasema shukran. Anaendelea kuandika anaandika, naanza kuzipeperusha salamu zangu kwa wanangu. Wa kwanza ni Hamisa Stambuli akiwa Kitonda Darul Amani, wa pili, Swalha Stambuli, wa tatu, Nijada Stambuli, wa nne, Mariam Stambuli na wa tano, Khadija Stambuli. Anasema wote hawa wakiwa chuo cha Darul Aman huko nchini Tanzania, bila kumsahau mwanangu na imamu wangu Zeinul Abidin Stambuli, nikiwa naye hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anamalizia kwa kusema nawatakia heri za sikukuu ya Aidi. Allah anihifadhie wanangu kwa baraka za Bibi Fatuma Zahra alaih salam. Tunasema ilahi amin. Na kwa kweli inapendeza sana, mwanao umemsomesha na kumlea katika mazingira ya dini mpaka anaibukia kuwa imamu wako, masha Allah tabaraka Allah. Naam, kwa kweli inapendeza sana. Mwana baraza na pia ustadhi wetu Ismail Khamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania ameturushia ujumbe wa sauti akitoa pia salamu za Idi. Ndugu zangu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa heshima kubwa naomba fursa yenu niendelee kuzungumza katika masiku haya ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani Imamu Ali alaihi salam naye ametueleza na ni mwanafunzi aliyekuwa ni bora kwa wanafunzi wa nabii Muhammad sallallahu alaihi wa nabii nabi alihi wasallam. Kama ni sikio lini kusikia alikuwa ni yeye Ali alaihi salam. Imamu Ali alaihi salam, katika usia wake wa kumuusia mwanaye imamu lhasani alimwambiaje? Imamu Ali mwanaye Hasan, ya bunayya, ewe mwanangu, uswika bitaqwallah na kuhusia katika suala la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, fil ghina wal faqr, kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika utajiri na katika ufukara. Wakalimati lhaqi fil ridha walghadabi, na kuwa ni mwenye kuizungumza haki, uwe ni msema kweli wakati ukiwa ni katika mambo ya kumridhia Allah subhanahu wa taala au katika mambo ya kukemea yale yanayomchukiza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo katika utulivu na katika ghadhabu, uzungumze, uwe ni mwenye kusema haki. Kwa hiyo ndugu zangu, tunahusiwa kusema haki na haki yenyewe isadikishe kimatendo, ambayo haki iko ndani ya moyo wako, ambayo ndo sawabu yako ndo nia yako thabiti ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ili uweze kuwa ni mchamungu kama umefunga, ili uweze kuwa mungu, ni mchamungu. Ndiyo nia njema. Je, umeufikia uchamungu au la? Kama haujaufikia uchamungu, basi wewe umekosa thawabu na nia yako ilikuwa iko kinyume. Kwa hiyo kuendelea kuuana, kuendelea kufanya fitna, kuendelea kuwagawa ummati Muhammad sallallahu alaihi wa ali ni ishara ya kwamba hatuna ukweli ndani ya nafsi zetu, hatusemi kweli sisi, kila tunachokitanguliza mbele za watu hakitoki moyoni. Tumefunga mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini somo zetu hazisadiki kilichoko moyoni. Tunafunga kama mazoea, ili jamii iweze kuona Waislamu, mashaallah, wamefunga, lakini hakuna kinachobadilika kwetu zaidi ya kuendelea na yale yale mpaka yakatufikia mauti na ya tukaingizwa katika makaburi tukawa ni wenye kupotezwa majina yetu hapa duniani. Mshukuru mwanabaraza wetu huyu ambaye pia amekuwa akitutumia mawaidha na naswaha za Ramadhan katika kipindi chote cha mfungo huu mtukufu na hata kabla ya hapo. Naam, ujumbe wa idi wa mwanabaraza Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, unaenda sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds iliyoadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kote duniani. Anaanza kwa kuandika, hatujawahi kusita kuitambua siku ya Quds katika kudai uhuru wa Palestina. Maneno haya yalinenwa na mtoto wa Afrika mpenda haki, anasema. Mwalimu Julius Nyerere hakuwa Mwarabu wala Mwislamu. Mwalimu Nyerere anatufundisha kwa mara nyingine kwamba hatupaswi kufumbia macho kwa namna yoyote ile pale taifa moja linapokaliwa kwa mabavu na dola jingine. Anamalizia kwa kuandika anaandika, hichi kinachoendelea Ghaza kama hayati Mwalimu Nyerere angelikuwepo, asinge sita kukipinga. Anasema, iko wapi tisheti yenye maneno ya Quds? Nipeni mimi nivae. E, sijui tumunganishe na mwanahabari mwenza Sal Bendera akiwa Dar es Salaam, amtafutie japo kofia au kilemba, naam, kile cha kemo ukawama cha Palestina kabisa. Natumai mwenzetu Salum Bendera anasikiliza kipindi. Haya, kwa upande wake Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, katika ujumbe wake Aidi anatoa mwito huu, tuwakumbuke wenzetu wa Palestina katika dua siku tu. Ujumbe wa Mbaraka Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, pia unafungamana na kadhia ya Palestina. Anasema, anasema, simama kwa ajili ya haki, ongea, tafuta namna ya kusaidia, hata dua zako zina thamani. Usiwe sehemu ya aibu hii. Mwanabaraza mwingine Juma Jei Sagai kutoka Musoma, Mara Tanzania, pia ameamua kutumia fursa yake ya ujumbe wa aidi kuitetea Palestina. Anasema, anasema, Palestina daima Allah ilinde Palestina na wa Palestina, wajalio ushindi dhidi ya maadui. Amin. Mwana wa baraza hapa mwingine ni Isa Musango wa Oicha, pande za Beni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amechitumia ujumbe wa sauti wa Aidi, ambapo mbali na kutoa salamu zake anawasilisha ombi jingine. Hebu tumsikilize kwa pamoja. Naam, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Tunashukuru Allah na kumtakia Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallam kuweza kwa kuwezesha kila chochote na kutuwezesha sisi wote pamoja kwa hali hii sasa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alhamdulillah Rabbil Alamin. Naam, eh, ujumbe huu nimeipokea vizuri sana ya kuweza kwa kurusha salamu kabla hivi tuweze kwa kuzisumia kutakiana za khairi za Eid, Eid al-Fitr. Alhamdulillah na matangazo mengine yote ambayo yanakuwa uh, yakipitia kunako Radio ta ila ma maoni yangu ni haya, mbona sisi hatuwapate pale mbashara? Vipindi hivi vitasikika, vinasikika hadi wapi? Tukiwapata tuwapate kulaini gani? Bo hata itakuwa mtatumia channel, mtatutumia channel, bo ni vizuri, lakini mbashara, vipindi vingi mingi sana tulikuwa tukivipata, habari tukizipata Saa hii tuna habari tu za mtandao za WhatsApp kwa kupitia redio tukufu ta Iran, lakini hatuwapate maoni fulani. Vipindi vya vizuri vizuri vilivyokuwa mtaa Beni mtaani Beni hapa DRC, wasikilizaji hadi mpaka saa hii wanaendelea kujidai kwa kuuliza kwa kujua, kwa kujua, kwa kujua, nini hatupatikane mbashara? Fadhali ikiwa kunaweza kukua namna mumesha kwa kupata ingine njia ya kupata hali ya sura ya kuweza kupatikana katika vipindi hivi na redio Teherani tuipate kama kawaida. Tulikuwa na muda wa saa mzima ya kupata vipindi kutoka Teherani, lakini hadi mpaka sasa, tangu wa Mungu, tena mpatikane mbashara na kuwa shida wa upande wetu kwa kuwapata. Tunawashukuru na tunawatakia kila laheri, labda mtatutumia laini nyingine ambayo Mmekwisha kwa kujizatiti kwa, kwezi, kwa kwezi, tiko, sababu tunaona Iran. Allah peke yake ndio anajua uwezo wake. Kila la heri, funga njema mwezi mtukufu wa Ramadhani, awajalie Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Naam, asante sana Isa Musango ukiwa hapo Oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumbe wako wa sauti, na insha Allah ombi lako hilo tutaliwasilisha kwa uongozi wa idhaa yako hii pendwa. Mwana Baraza Hai Sherali Fadhli kutoka Dar es Salaam, Tanzania, yeye katika ujumbe wake anasema, anasema Uislamu wetu wa leo kunahitajika umoja wa umma, ni muhimu sana. Anasisitiza kila mwislamu ajisomeshe imani yake na kuelewa imani ya mwislamu mwingine. Anasema katika kujiimarisha elimu ya dini kwa kufundishana kutaleta kuelewana. Anamalizia kwa kuandika, kuleta maelewano kutaimarisha umoja, kutaleta kupendana na kulindana. Waislamu tufanye hima sana katika masomo ya kisayansi, katika kufikiana maelewano yetu kutafanikisha maendeleo ya umma wetu. Naam, maneno mazito kuntu na mazima. Jumanne Hussein somo yangu huyu akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anauliza, mataifa ya Kiarabu, mbona hamuungani kuwatetea ndugu zetu wa Palestina? Kipindi hewani, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, ni maalum tumewandalia cha kusoma salamu na jumbe zako za wewe msikilizaji mpendwa, hii ni sehemu ya pili. Naam, tukukumbushe kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye barua pepe yetu kupitia anwani ya Kiswahili radio@gmail.com. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ile ile ya alama ya kujumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba barabara kabisa. Mshairi wetu dr Yazida Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ambaye kama tunavyosisitiza mara kwa mara amekuwa akitutumia beti za Ramadhan katika kipindi chote cha mwezi huu wa fadhila, katutumia ubeti wa funga kazi. Mwenzangu Hasmahan Ghanima Muhammad anakukariria ubeti huo, ni ishirini na tisa Ramadhani, choyaga Mola atatutakasa alivyoweka kiaga, tuepuke anasa tuwe kama tumeoga, tujihifadhini haswa tuonyesheni uoga. Naam, na nadhani labda kutokana na baraka na fadhila na pirikapirika pirika za Idi, kadhalika huyu Dkt. Yazid Akida akiwa Tanga, nadhani ni kwa mara ya kwanza ametutumia ujumbe wa sauti akiwanyoshea mkono wa Idi wale anaowapenda. Hebu tumsikize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Daktari Yazid Akida, napatikana Chumbageni mtaa wa Kongo katika jiji la Tanga nchini Tanzania. Nawatakia siku kuu njema Waislamu wote duniani, hususan ndugu zangu, marafiki zangu, na hususan kabisa namsalimia rafiki yangu kipenzi eh, Alan B Segoyo ni mtangazaji wa Maarifa Redio aka mzee wa visauti. Sijemsahau mke wangu kipenzi Mahija binti Daud, mke halali kabisa Dr. Yazid Akida. Na mwisho kabisa ninamsalimia meneja wangu wa Maarifa Redio Mzamil Yusuf Mafita, akipatikana hapa hapa Maarifa Redio Jumbe. Nakuambea kwamba, kwamba kullu ami wa antu. Tunamshukuru sana mwanabaraza huyo hai akiwa Tanga, Tanzania, kwa kushirikiana nasi daima na kututumia beti zilizotungwa zikatungika. Nam mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, ametutumia ujumbe wa sauti, hebu pia tumsikize. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Salam zangu zaidi nazituma kwa Juma Shimbi akiwa Nyeunge Zahalani Jumashimbi akiwa Igunga, Tabora, na Waislamu wote duniani nawatakia kila la heri katika Idi Elfitri ana ana Shimbi, Jumashimbi Wanyonge Buchosa. Asante sana Jumashimbi ukiwa hapo Mwanza, Tanzania, kwa ujumbe wako huu wa sauti. Mwanabaraza Nur Masud Hassan pia ametutumia ujumbe wa sauti akiwa Kigoma, Tanzania. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wabarakatuh kwa majina anaitwa Al Ustadh Nura Masudi Hasan. Mimi ni mzawa wa, wa mkoa wa Kigoma, ambapo kwa sasa niko mkoa wa Pwani wilaya ya Rufiji. Nawatakia som makbul umin wote wa dini ya Kiislamu, hasa haswa madhhabi Ahlilbeiti alayhimssalam. Na pia napenda kuwasalimia samahati Sheikh Khalifa Masudi Hasan kaka yangu akiwa Mandiga hapo na pia napenda kumsalimia shehu wangu pia mwingine anaitwa Athmani Sogole akiwa Mandiga, bila kuwasahau wazazi wangu wapenzi, baba yangu mzee Juma Tungirayo akiwa kijiji cha Kizenga, mama yangu mpendwa Zuena Elias Singabakila akiwa Kizenga, bila kumsahau wake zangu wapendwa, mke wangu Shakira Gusarum, na mke wangu wa pili mke wangu Ashura binti Hamis na pia kuisaama madrasa tu Ahli Bait alayhi salam Kizenga, waumini wote kwa ujumla wa hapo Kizenga wote nawasalimia, nikiwatakieni Eid mubaraka na saum maqbul wa hada. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, tungelipenda kuendelea kusoma maoni, jumbe na salamu zako za Idul Fitri, msikilizaji mpendwa, lakini muda umetupa kisogo. Hata hivyo, kumalizika kwa Ramadhan si mwisho wa ushirikiano wetu kabisa. Naam, kipindi cha kusoma maoni yako cha Baraza la Wasikilizaji kingalipo. Tukutane upande huo wa pili kwa maoni, ukosoaji na swaha maelekezo na hata mapendekezo yako, mpendo wa msikilizaji. Tuna kuwageni tukiwatakia tuki aidi njema, msheherekee kwa amani. Tunasema Idi Mubarak. Shukran sana na kipande hicho cha kasida. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa kichwa cha habari kinachosomeka kama ifuatavyo: Ruto aanza kukwea mlima wenyeji wa Laikipia na Nyeri wajitokeza kwa wingi kumlaki rais, kinyume na dhana kwamba angekabiliwa na upinzani. Habari hii kuu imeambatana na picha inayomwonyesha Rais William Ruto wa Kenya jana alipopokelewa kishujaa katika siku yake ya kwanza ya kuzuru mlima Kenya baada ya kutimuliwa kwa aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua, huku akitoa ahadi ya kutekeleza miradi yote ya maendeleo aliyoahidi kwa eneo hilo mwaka 2022 kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili la Taifa Leo. Aidha tunasoma habari koti ya zuia karo kupitia eCitizen. Koti nchini Kenya imezuia agizo la kuwataka wazazi kulipa karo kupitia eCitizen. Majonzi, watu saba wa familia wakifariki na tetemeko. Vifo nchini Myanmar vyafika alfu tatu bado tunaangazia magazeti ya nchini Kenya, na sasa naligeukia gazeti la The Star ambalo limesheheni habari mbalimbali hii leo, huku likitoa uzito kwa habari: Ruto akabiliana na Gachagwa katika vuta ni kuvute ya mapema. Ruto alidai kuwa naibu rais wake huyo wa zamani aliomba kupewa shilingi bilioni kumi ili kuratibu siasa za Mlima Kenya kutoka ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la The Star tunasoma habari nyingine zinazosema: maeneo mbalimbali katika kaunti sita yatakatiwa huduma ya umeme leo Jumatano. Mahakama yasema malipo ya lazima ya ada za shule kupitia mfumo wa eCitizen ni kinyume cha sheria. Mahakama imesema kuwa agizo hilo lilitekelezwa bila y kushirikishwa serikali ipasavyo na upinzani kwenda mahakamani kuhusu waajiriwa wa, wa tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC. Karua na Kalonzo wamesema kuwa ajira zinazotolewa zinatumika ili kuwarejesha katika tume hiyo maafisa watiifu kwa Rais Ruto. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika Rais Ruto bila ya kuyumbishwa ametinga mlima Kenya huku kukiwa na mvutano wa kisiasa. Na mvutano wa kibiashara kati ya Kenya na Sudan unazidi kuongezeka kufuatia Khartum kukataa kuuza chai yake nje ya nchi. Gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika, serikali ya Juba yasema hawakumtuma Raila kwa Rais Museveni kuhusu Machar deni la Uganda sasa limeongezeka hadi shilingi trilioni 117. Na, na profesa wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda ameitolea wito serikali kuunga mkono jitihada za kukuza vipaji vya masomo ya sayansi. Na nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika ukomo na elimu nafasi ya ubunge vyazua mjadala, na haki itendeke kulinda amani wadau wa dini, sheria na siasa wamuunga mkono Rais Samia kuilinda, wapendekeza mambo ya kuzingatia ili kuwa na amani ya kudumu. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limeandika Dr Tax asema vijana msiwe na haraka, asema yeye alianza chini, ahimiza uvumilivu na weledi vilevile vile, tunasoma Samia awapa vyakula watoto vituo ishirini na sita. Kampeni ya kisheria ya okoa nyumba isiuzwe Arusha. Mwenge wa Uhuru kuwashwa leo, na serikali yashauriwa maji ziwa Victoria yafike mikoa minne. Na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kuliangazia gazeti la Uhuru lenye habari kuu iliyopewa anwani CCM ndiyo yenye sifa kushika dola. Mbali na habari hii kuu, vile vile tunasoma Chatanda amlilia katibu WT Mbeya, na Iran yaivimbia Marekani. <mulia> Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Na sasa ni makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tatu Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na tarehe pili Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili na ishirini iliyopita, Alizaliwa huko Denmark Hans Christian Andersen, malenga mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Andersen, ambaye alikuwa mtoto wa bwana mmoja maskini na fundi viatu, alihamia Copenhagen na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda, Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales. For children. Miaka 423 iliyopita katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland kwa jina jingine Malvinas na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 20 iliyopita aliaga dunia Papa John Paulo wa pili aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paulo alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964. Papa John Paulo wa pili alikuwa askofu wa mji wa Kraku huko Poland, na miaka mitatu baadaye akawa kadinali. Hatimaye mwaka 1978, John Paulo wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi katika Kanisa Katoliki, yani papa. Papa John Paulo wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na vilevile vile ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliokuwa umetanda katika nchi za Magharibi. Vilevile vile alikosoa vikali mashambulizi ya kijeshi ya Marekani na washirika wake dhidi ya Iraq. na leo tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mwaka wa kiirani wa hijiria shamsia ni siku ya maumbile nchini Iran. Wananchi katika kila pembe ya Iran leo tarehe pili Aprili inayosadifiana na tarehe kumi na tatu Farvardin kwa mujibu wa kalenda ya hijiria wanapitisha kutwa ya siku nzima katika maeneo ya wazi ya mandhari za maumbile ikiwa ni moja ya mila na desturi zao za jadi. Katika kalenda rasmi ya Iran, tarehe 13 Farvardin imepewa jina la siku ya maumbile. Maumbile ambayo tokea tangu na tangu yamekuwa yakianziwa na kutunzwa kwa unadhifu na kuheshimiwa na watu wa Iran. Lakini pia tarehe 13 Farvardin, ambayo ni mwezi wa kwanza katika mwaka wa hijiria ya shamsia, ni siku ya mwisho ya mapumziko ya sikukuu ya Nauruzi. Na inajulikana kama sisdabedara tokea enzi za kale. Baada ya siku kumi na mbili za furaha na sherehe kwa mnasaba kukamilisha miezi kumi na mbili ya mwaka, katika siku ya kumi na tatu ya Nairuzi, Wairani wamekuwa wakielekea kwenye maeneo ya mabustani na uwandani ili kuipitisha siku ya mwisho ya sikukuu katika mandhari za maumbile na kijani kibichi kando ya mimea, mito na chemchemi za maji. Shukran sana Amir Ibrahim kwa makala ya leo katika historia. Wapendo wa wasikilizaji, na wakumbushe, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu. WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. Barua pepe ama email ya Radio Tehran ni swahili radio at irib ir, na kwenye Telegram tunapatikana na at Radio Tehran sw Radio Tehran sw. Tovuti na mtandao wetu wa inteneti ni pastoday ir sw. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya ulinzi ya Irani imewaonya vikali maadui kwamba kitendo chochote cha uchokozi dhidi ya taifa hili likitakabiliwa na jibu la haraka na madhubuti. Kwa mnasaba yani wa siku ya kimataifa ya jamhuri ya Kiislamu Iran, yani Farvardini 12 iliyoadhimishwa jana, Wizara ya ulinzi imetoa pongezi zake kwa wananchi wa waaminifu na mashujaa wa nchi hii, hususan wafanyakazi wake wanaojitolea kila uchao. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa mwaliko wa Hungary kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuzuru nchi hiyo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kwamba Budapest inapaswa kumkamata na kumkabidhi kwa mahakama ya kimataifa ya jinai Ai cc mjumbe wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amezungumzia mpango wa rais Donald Trump wa Marekani wa kuwaondoa wapalestina ukanda wa Gaza, akisema mtu yoyote anayeweza kushika silaha anapaswa kuchukua hatua katika uwanja huu. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameonya kwamba shambulio lolote dhidi ya miundombinu ya nyuklia ya Iran linaweza kuwa na madhara makubwa kwa eneo zima la Mashariki ya Kati na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.