Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Yemen. Je, Ye, Marekani itaweza kufungua njia ya bahari nyekundu? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutaendelea kukuleteni mfululizo wa vipindi maalumu, vipindi vya sherehe na maadhimisho ya sikukuu ya Idulfitri. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye kidogo tutasikiliza kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukusomeeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa na dakika, muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran Masud Pezeshkian amesema Waislamu wanapaswa kuwa na mchango athirifu katika kukabiliana na watenda jinai duniani. Watoto zaidi ya mia tatu wa Kipalestina wameuawa katika mashambulizi mapya ya Israeli eneo la ukanda wa Gaza. Mufti wa Uganda ametoa wito wa kupigwa marufuku mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo ambao anasema unatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope eh, watu wengine. Na homa ya lasa imeua watu wasiopungua 118 nchini Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na viongozi wa nchi mbalimbali mbali, akiwapongeza kwa mnasaba wa kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri, amesisitiza ulazima wa kuimarishwa zaidi umoja na uhusiano wa kindugu baina ya nchi za Waislamu na ulazima wa kuzima njama za maadui Akizungumza kwa simu na rais Abdulmajid Tibune wa Algeria, rais Masud Pezeshkian ametoa pongezi kwa taifa na serikali ya nchi hiyo kwa mnasaba sikukuu ya Idulfitri na kuwaombea Mungu atakabali dua na maombi yao na kuwapa iza na fahari. Amesema watu wa Algeria na Waislamu wote duniani kwa ujumla wanapaswa kuwa na mchango athirifu katika kukabiliana na maadui watenda jinai duniani na kuwahami na kuwatetea watu wanaodhulumiwa hususan watu wa ukanda wa Gaza kwa kuzidisha umoja, mshikamano na udugu. Kwa upande wake, rais wa Algeria ametoa salamu za Idul Fitri kwa serikali na taifa la Iran, akieleza matumaini yake kuwa uhusiano wa Algeria na Iran utapanuka zaidi kwa kuzingatia mambo yanayozikutanisha pande mbili, kuheshimiana na kunufaishana. Rais Pezeshkian pia amefanya mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Iraki Muhammad Shia Assudani ambapo amewapongeza wananchi na serikali ya Iraq kwa kuadhimisha sikukuu ya Idul Fitri na kuwatakia mafanikio katika maombi na ibada zao. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapenda kupanua uhusiano katika nyanja mbalimbali na rafiki, ndugu na jirani yake wa muda mrefu Iraq. Waziri mkuu wa Iraki amesema kuimarishwa undugu na uhusiano wa kirafiki kati ya Teheran na Baghdad ni jambo la dharura kwa nchi hizo mbili katika eneo nyeti la Asia Magharibi. Muhammad Shia As Sudani amesema umoja na mshikamano baina ya nchi hizo mbili unapaswa kuimarishwa dhidi ya watu wenye nia mbaya kwa mataifa hayo. Rais wa Iran pia amewasiliana na marais wa nchi za Tajikistani na Uzbekistan akiwapongeza wao na mataifa yao kwa mnasaba wa kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusherehekea siku kuu ya Idul Fitri. Vilevile ametoa wito wa kuimarishwa ushirikiano na uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni baina ya Iran na nchi hizo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araghchi amesisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu haitamruhusu mtu yoyote kuzungumza nayo kwa lugha ya ubabe na vitisho, akiwaonya maadui kwamba watajuta kulitisha taifa la Iran. Katika mahojiano na televisheni ya Almasira ya Yemen, Arakchi amepuuza dhana kwamba mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen ni utangulizi wa uchokozi na uvamizi dhidi ya Iran. Ameeleza kwamba madai hayo si jambo geni kwa Iran, kwani vitisho hivyo vimesikika mara nyingi huko nyuma, na kuongeza kwamba Iran kamwe haitavumilia vitisho na haitaruhusu mtu yoyote kuzungumza kwa lugha ya vitisho. Maadui watajutia vitisho vyao, amesisitiza Said Arakchi. Wakati huo huo, Brigadia Jenerali Amira Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ameonya kwamba wanajeshi wa Marekani katika eneo hili wapo katika nyumba ya vioo na wanapaswa kuepuka kuwarushia mawe watu wengine. Hajizadi amesema wa Marekani wana kambi kumi za kijeshi katika eneo hili, hasa karibu na Iran, na kwamba wanajeshi 50,000 waliomo kwenye kambi hizo wapo ndani ya shabaha ya Iran. Irani hii leo inaadhimisha miaka 46 tangu kuasisiwa kwa kwa jamhuri ya Kiislamu, huku taarifa rasmi zikisisitiza dhamira ya taifa hili na utaarifu wake wa kijeshi dhidi ya maadui huku ikipuuzilia mbali vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuishambulia Iran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia limetoa taarifa kwa mnasaba wa siku hii na kusema kwamba kukwea Iran katika nafasi mashuhuri kieneo, pamoja na kuporomoka kwa madola ya kibeberu duniani ni miongoni mwa mafanikio makubwa ya kimataifa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa IRGC, mahudhurio makubwa ya wananchi wa Iran katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yalitoa jibu thabiti kwa propaganda za adui zenye lengo la kulikatisha tamaa taifa la Iran. Mamia ya watoto wa Kipalestina wameuawa wa shahidi tangu utawala wa kizayuni wa Israel uanze tena operesheni za mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Televisheni ya al Jazira ya Qatar ikinukuu takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF imeripoti kwamba zaidi ya watoto 220 320 wa kipalestina wameuawa tangu Israel ianze tena operesheni za kijeshi katika eneo la ukanda wa Gaza mnamo tarehe 18 Machi, Jumapili ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya Idul Fitri huko Palestina. Utawala wa kizayuni uliwaua shahidi wa Palestina 64 wakiwemo watoto wadogo 13. Wakati huo huo, ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba kila kitu katika ukando wa Gaza kinakaribia kumalizika, ikiwa ni pamoja na misaada na uhai wa watu. Nalo shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema kwamba limeshtushwa na jinsi utawala wa kizayuni wa Israel unavyofanya jinai za kutisha huko Gaza bila hofu wala woga wowote. Utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha tena mashambulizi makubwa dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza tarehe 18 Machi na kuwaua kwa umati raia zaidi ya elfu moja wa Kipalestina. Mashambulizi hayo ya kikatili ambayo pia yamewajeruhi wa Palestina zaidi ya elfu mbili na mia tatu yanakiuka makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza yaliyofikiwa baina ya utawala huo haramu na harakati ya Hamas. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Mufti wa Uganda, Sheikh Shabani Ramadhani Mubaje, ametoa wito kwa serikali kuu kupiga marufuku programu ya mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo, ambayo anasisitiza kwamba inatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope watu wengine. Sheikh Mubaje amesema hayo katika ujumbe wake wa Idulfitri ambapo pia ameeleza kusikitishwa na baadhi ya viongozi Waislamu wanaotumia mitandao ya kijamii kutoa taarifu za upotoshaji kwa waumini. Amesema mtandao wa TikTok ni mbaya sana, hata kushinda mtandao wa Facebook ambao uliungwa na serikali huko nyuma, na kwamba wakati umefika wa kuchukuliwa hatua ya ama kupiga marufuku au kuudhibiti mtandao huo. Mapema mwezi uliopita wa Machi, mamlaka ya mawasiliano nchini Uganda iliyotaka mtandao wa kijamii wa China wa TikTok uondoe maudhui za kingono zinazowalenga na kuwaathiri watoto. Kwa mujibu wa taarifa ya kiuchunguzi iliyotolewa na mamlaka hiyo, jukwaa la TikTok lilikuwa likipata faida kutokana na maudhui hizo za mambo machafu zenye kuhusisha watoto wenye umri wa miaka 15. Mtandao wa TikTok ndilo jukwaa la tatu kwa kuwa na wafuasi wengi zaidi duniani likitanguliwa na Facebook na WhatsApp. Wakati huo huo, uongozi wa Baraza Kuu la wa Waislamu nchini Uganda umesisitiza kwamba wanafanya kazi kwa mujibu wa katiba ili kumfanya Shekhe Mubaje abakie katika wadhifa wake ingawa ana umri wa miaka sabini. Baadhi ya wanaharakati wa Uganda walienda mahakamani kutaka Sheikhe Mubaje alazimishwe kujiuzulu kwani amehudumu kwenye kiti cha mufti mkuu wa Uganda kwa miaka 24 badala ya miaka kumi. Aliyekuwa kinara wa genge moja la waasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Thomas Lubanga, ambaye alikuwa mtu wa kwanza kukamatwa na kufunguliwa kesi katika Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC amezindua kundi jipya la waasi nchini humo. Hatua ya Lubanga ya kuzindua harakati ya waasi ya Convention for Popular Revolutionary CPR inakuja wakati huu ambapo waasi wa M23 wanaendeleza mashambulizi makubwa mashariki mwa Kongo tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2025 na wamedhibiti maeneo na miji mingi ikiwa ni pamoja na Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, na Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Lubanga ambaye alikuwa kiongozi wa wanamgambo wa Union of Congolese Patriots UPC aliwaongoza wanamgambo wa kabila la Hema kupigana dhidi ya watu wa kabila la Lendo. Ghasia za kugombea ardhi ziligeuka kuwa vita vya kikabila ambapo takriban watu hamsini elfu waliuawa na maelfu walibaki bila makazi. Lubanga alipatikana na hatia na makosa ya ukiukaji wa haki za binadamu kama mauaji na ubakaji wa raia na kuwatumia watoto wakati akiongoza kundi la wasi la UPC kati ya mwaka 1997 hadi 2007 katika jimbo la Ituri. Ikumbukwe kwamba mnamo Machi mwaka 2020 mahakama ya ICC ilimwachia huru Lubanga baada ya kumaliza kifungo chake cha miaka 14. Baada ya kuachiliwa huru, rais Felix Chisekedi alimteua katika jopo kazi la kuleta amani katika mji alikozaliwa mbabe huyo wa kivita huko Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tano alihamishwa kutoka gereza la ICC na kupelekwa katika gereza la Makala mjini Kinshasa kumaliza kifungo chake ikiwa ni pamoja na mbabe mwingine wa kivita German Katanga ambaye pia ICC ilimpata na hatia. Na homa ya Lisa imeua watu 118 nchini Nigeria katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu. Hayo yamesemwa na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Virusi hivyo vinavyobebwa na panya na ambavyo vilitambulika kwa mara ya kwanza mwaka 1969 katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno vimeua maelfu ya watu tangu wakati huo, hasa katika maeneo ya vijijini, kutokana na utunzaji usiofaa wa chakula. Mkurugenzi mkuu wa NCDC Jide Idris amesema katika taarifa yake kwamba katika kipindi cha Januari hadi Machi, jumla ya kesi 645 za homa ya Lassa zimethibitishwa huku vifo 118 vikisajiliwa. Amesema hicho ndicho kiwango cha vifo cha asilimia 18. Nigeria imekuwa ikirikodi wastani wa vifo 100 kutokana na homa ya Lasa katika kila robo moja ya mwaka katika miaka ya hivi karibuni. Licha ya miaka mingi ya kampeni ya kuzuia ugonjwa huo lakini hakujawa na maboresho makubwa katika usafi wa mazingira miongoni mwa wanaijeria masikini wa vijijini, usafi ambao unaweza kuzuia panya hao kufika makazi ya watu, chakula na vyombo vya jikoni. Na huwa wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Yemen. Je, Marekani itaweza kufungua njia za bahari Nyekundu? <tune> Wiki hii jeshi la Yemen lilitangaza kuhusika na mfululizo wa mashambulizi yaliyofanyika kwa ustadi wa hali ya juu na kuzitwanga meli za kivita za Marekani, ikiwa ni pamoja na manuari ya USS Harry S. Truman ya Marekani inayobeba ndege za kivita katika bahari nyekundu. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya ulinzi vya Yemen zimefanywa kwa nia ya kuendelea kukabiliana na uvamizi wa Marekani dhidi ya Yemen na kuliunga mkono na kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Saree, amesema kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimefanya operesheni tatu kubwa za kijeshi na kuzitwanga meli tatu za kivita za Marekani katika kipindi cha saa 24 yaani saa 24 hadi wakati alipokuwa anatangaza habari hiyo. Jenerali Sari alisema kwamba operesheni za kulipiza kisasi zilizofanywa na jeshi la Yemen dhidi ya manuari na meli za kivita za Marekani kwenye bahari ya Sham zilihusisha kikosi cha makombora, kitengo cha ndege zisizo na rubani cha jeshi la anga pamoja na kikosi cha wanamaji cha jeshi la Yemen. Operesheni hizo ziliendeshwa kwa kutumia makombora mengi ya kivita yaliyotengenezwa nchini Yemen pamoja na kundi la ndege za drone. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya jeshi la Yemen zinaendelea dhidi ya meli za kijeshi za madola vamizi yakiongozwa na Marekani katika bahari Nyekundu, katika hali ambayo Washington inaendelea kufanya mashambulizi yakienda wazimu na jinai za kivita kwenye maeneo ya raia nchini Yemen. Katika taarifa yake, Brigedia Jenerali Sari alisisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vya Yemen vitaendelea kuku, kukuza uwepo wake wa kiulinzi na vitakabiliana vilivyo na jinai zote zinazoongezeka kila kukicha za adui hasa Marekani. Alisisitiza kwamba majeshi ya Yemen hayatarudi nyuma katika kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina hadi mashambulizi ya umwagaji damu yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza yatakapokoma na mzingiro wa eneo hilo utakapositishwa. Ikumbukwe kwamba lengo la Marekani la kuanzisha wimbi jipya la jinai dhidi ya watu wa Yemen ni kujaribu kufungua njia ya Bahari Nyekundu ili meli na vyombo vya baharini vya Israel na vinavyopeleka bidhaa kwa utawala huo wa kizayuni viweze kutumia njia hiyo muhimu mno ya baharini. Lakini wachambuzi wa mambo wanasema Marekani kamwe haitoweza kufikia malengo yake hayo na kwamba njia pekee ya kuweza kutatua mgogoro huo ni kukomeshwa vita mzingiro wa Gaza na jinai za Israel dhidi ya watu wa Gaza. Miongoni mwa waliotoa maoni hayo kuhusu mashambulizi ya kiadui ya Marekani huko Yemen ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Takht Ravanchi, ambaye anasema hakuna suluhisho la kijeshi la mgogoro wa Yemen. Amepongeza ushujaa wa vikosi vya ulinzi vya Yemen katika safu zao zote, akisema vinatekeleza majukumu yao kidini, kibinadamu na maadili katika kulinda Yemen uhuru na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa, wa Palestina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Idul Fitri. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, na kabla ya kumaliza matangazo yetu usiku wa leo, nitakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Allahu akbar, Allahu akbar, Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunatumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, wakati huu tukiwa kwenye shamra shamra na pirikapirika za sikukuu ya Idhul Fitri, karibu katika kipindi kingine maalum cha kusoma salamu na jumbe zako za siku kuu ya Idhul Fitri. Tumepokea salamu zako kede kede, msikilizaji mpendwa, tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi hiki cha pili cha salamu zako za Idul Fitri. Nam wa kwanza kupanda jukwani leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza wa miaka mingi Id Ibrahim Said Stambuli, akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema yupo vijijini. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Stambuli anasema mbele ya yote tunakutakia ni kheri na fanaka za sikukuu hii ya idr fitri, watangazaji wote wa redio Tehrani. Naam, na sisi hapa kwa niaba ya wenzetu tunazipokea na tunasema shukran. Anaendelea kuandika anaandika: naanza kuzipeperusha salamu zangu kwa wanangu. Wa kwanza ni Hamisa Stambuli akiwa Kitonda Darul Amani wa pili Swalha Stambuli, wa tatu Nijad Stambuli, wa nne Mariam Stambuli na wa tano Khadija Stambuli. Anasema wote hawa wakiwa chuo cha Darul Aman huko nchini Tanzania, bila kumsahau mwanangu na imamu wangu Zeinul Abidin Stambuli, nikiwa naye hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anamalizia kwa kusema nawatakia kheri za sikukuu ya Aidi. Allah anihifadhie wanangu kwa baraka za Bibi Fatuma Zahra alaih ssalam, tunasema ilahi amin. Na kwa kweli inapendeza sana, mwanao umemsomesha na kumlea katika mazingira ya dini mpaka anaibukia kwa imamu wako, masha Allah tabaraka Allah. Naam, kwa kweli inapendeza sana Mwanabaraza na pia Ustadhi wetu Ismail Khamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania, ameturushia ujumbe wa sauti akitoa pia salamu za Idi. Ndugu zangu, salamullah alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa heshima kubwa, naomba fursa yenu niendelee kuzungumza katika masiku haya ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Imamu Ali alayhi salam, naye ametueleza na ni mwanafunzi aliyekuwa ni bora kwa wanafunzi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama ni sikio lini kusikia, alikuwa ni yeye Ali alayhi salam. Imamu Ali alayhi salam, katika usia wake wa kumuusia mwanaye Imamu l-Hasani alimwambiaje Imamu Ali mwanaye Hasan: ya bunayya, ewe mwanangu, uswika bitaqwallah na kuhusia katika suala la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, fil ghina wal faqr, kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika utajiri na katika ufukara. Wa kalimatil haqi fir ridha wal ghadabi, na kuwa ni mwenye kuizungumza haki, uwe ni msema kweli wakati ukiwa ni katika mambo ya kumridhia Allah subhanahu wa Ta'ala au katika mambo ya kukemea yale yanayomchukiza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, katika utulivu na katika ghadhabu, uzungumze uwe ni mwenye kusema haki. Kwa hiyo, ndugu zangu, tunahusiwa kusema haki na haki yenyewe isadikishe kimatendo, ambayo haki iko ndani ya moyo wako, ambayo ndo thawabu yako ndo nia ya yako thabiti ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani ili uweze kuwa ni mcha Mungu. Kama umefunga ili uweze kuwa Mungu, ni mcha Mungu, ndiyo nia njema. Je, umeufikia ucha Mungu au la? Kama haujaufikia ucha Mungu, basi wewe umekosa thawabu na nia ya yako ilikuwa iko kinyume. Kwa hiyo kuendelea kuuana, kuendelea kufanya fitna, kuendelea kuwagawa ummati Muhammad sallallahu alaihi wa ali ni ishara ya kwamba hatuna ukweli ndani ya nafsi zetu, hatusemi kweli sisi, kila tunachokitanguliza mbele za watu hakitoki moyoni. Tumefunga mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini somo zetu hazisadiki kilichoko moyoni. Tunafunga kama mazoea, ili jamii iweze kuona Waislamu mashaallah, wamefunga, lakini hakuna kinachobadilika kwetu zaidi ya kuendelea na yale yale mpaka yakatufikia mauti na tukaingizwa katika makaburi tukawa ni wenye kupotezwa majina yetu hapa duniani. Shukuru mwanabaraza wetu huyu ambaye pia amekuwa akitutumia mawaidha na naswaha za Ramadhan katika kipindi chote cha mfungo huu mtukufu na hata kabla ya hapo. Naam. Ujumbe wa idi wa mwanabaraza Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, unaenda sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds iliyoadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kote duniani. Anaanza kwa kuandika, hatujawahi kusita kuitambua siku ya Kuds katika kudai uhuru wa Palestina. Maneno haya yalinenwa na mtoto wa Afrika mpenda haki, anasema. Mwalimu Julius Nyerere hakuwa Mwarabu wala Mwislamu. Mwalimu Nyerere anatufundisha kwa mara nyingine kwamba hatupaswi kufumbia macho kwa namna yoyote ile pale taifa moja linapokaliwa kwa mabavu na dola jingine, anamalizia kwa kuandika, anaandika hichi kinachoendelea Ghaza, kama hayati Mwalimu Nyerere angelikuwepo asingesita kukipinga. Anasema, iko wapi tisheti yenye maneno ya Kuds? Nipeni mimi nivae. E, sijui tumuunganishe na mwanahabari mwenza Sal Bendera akiwa Dar es Salaam, amtafutie japo Kofia au kilemba. Naam. Kile cha kemu ukawama cha Palestina kabisa. Natumai mwenzetu Salum Bendera anasikiliza kipindi haya. Kwa upande wake, Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, katika ujumbe wake Aidi, anatoa mwito huu, tuwakumbuke wenzetu wa Palestina katika dua siku kaatu. Ujumbe wa Mbaraka Mtila wa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania pia unafungamana na kadhia ya Palestina. Anasema anasema, simama kwa ajili ya haki, ongea, tafuta namna ya kusaidia, hata dua zako zina thamani, usiwe sehemu ya aibu hii. Mwanabaraza mwingine Juma Jei Sagai kutoka Musoma, Mara, Tanzania, pia ameamua kutumia fursa yake ya ujumbe wa aidi kuitetea Palestina. Anasema anasema, Palestina daima Allah ilinde Palestina na Wapalestina, wajaliyo ushindi dhidi ya maadui. Amin. Mwana wa baraza hapa mwingine ni Isa Musango wa Oicha pande za Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametutumia ujumbe wa sauti wa Aidi ambapo mbali na kutoa salamu zake anawasilisha ombi jingine. Hebu tumsikilize kwa pamoja. Tunashukuru Allah na kumtakia Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallam, kuweza kwa kuwezesha kila chochote na kutuwezesha sisi wote pamoja kwa hali hii sasa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alhamdulillah Rabbil Alamin. Naam, eh, ujumbe huu tumeipokea vizuri sana ya kuweza kwa kurusha salamu kabla hivi tuweze kwa kuzisuma kutakiana za khairi za Idi, Idi al-Fitri, alhamdulillah na matangazo mengineo yote ambayo Uh, yanakuwa yakipitia kunako radio ta, ila ma, ma maoni yangu ni haya, mbona sisi hatuwapate pale mbashara? Vipindi hivi vitasikika, vinasikika hadi wapi? Tukiwapata tuwapate kulaini gani? Bo hata itakuwa mtatumia channel, mtatutumia channel, bo ni vizuri, lakini mbashara, vipindi mingi sana tulikuwa tukivipata, habari tukizipata sasa hii tuna habari tu za mtandao za WhatsApp kwa kupitia redio tukufu ta Iran, lakini hatuwapate maoni fulani, vipindi vya vizuri vizuri vilivyokuwa mtaa Ben, mtaani Ben hapa DRC. Wasikilizaji hadi mpaka sahii wanaendelea kujidai kwa kujua kwa kuuliza nini, hatupatikane mbashara. Fadhali, ikiwa kunaweza kukuwa namna mumesha kwa kupata ingine njia ya kupata hali ya sura ya kuweza kupatikana katika vipindi hivi na redio Teherani tuipate kama kawaida. Tulikuwa na muda wa saa mzima ya kupata vipindi kutoka Teherani, lakini hadi mpaka sasa tangu hamuko tena mpatikane mbashara, na kuwa shida wa upande kwa upande wetu kwa kuwapata. Tunawashukuru na tunawatakia kila laheri, labda mtatutumia laini nyingine ambayo mumekusha kwa kujidhatiti kwa, kwezi, kwa kwezi, tiko, sababu tunaona Iran. Allah peke yake ndio anajua uwezo wake. Kila laheri, funga njema mwezi mtukufu wa Ramadhani, awajalie Allah. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, asante sana Isa Musango ukiwa hapo Oicha mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumbe wako wa sauti, na insha Allah ombi lako hilo tutaliwasilisha kwa uongozi wa idhaa yako hipendwa. Mwana baraza hai Sherali Fadhli kutoka Dar es Salaam, Tanzania, yeye katika ujumbe wake anasema, anasema Uislamu wetu wa leo kunahitajika umoja wa umma, ni muhimu sana anasistiza kila mwislamu ajisomeshe imani yake na kuelewa imani ya mwislamu mwingine. Anasema katika kujiimarisha elimu ya dini kwa kufundishana kutaleta kuelewana. Anamalizia kwa kuandika, kuleta maelewano kutaimarisha umoja, kutaleta kupendana na kulindana. Waislamu tufanye hima sana katika masomo ya kisayansi katika kufikiana, maelewano yetu kutafanikisha maendeleo ya umma wetu. Nam, maneno mazito kuntu na mazima. Jumanne Hussein somo yangu huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anauliza mataifa ya Kiarabu, mbona hamuungani kuwatetea ndugu zetu wa Palestina? Kipindi hewani, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani ni maalum tumewandalia cha kusoma salamu na jumbe zako za wewe msikilizaji mpendwa, hii ni sehemu ya pili. Naam, tukukumbushe kuwa una fursa ya kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kwenye barua pepe yetu kupitia anwani ya kiswahili radio at gmail com. Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia ujumbe kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ile ile ya alama ya kujumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba Barabara kabisa. Mshairi wetu Dr. Yazida Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ambaye kama tunavyosisitiza mara kwa mara, amekuwa akitutumia beti za Ramadhan katika kipindi chote cha mwezi huu wa fadhila, katutumia ubeti wa funga kazi. Mwenzangu Hasmahan Ghanima Muhammad anakukariria ubeti huo. ni ishirini na tisa Ramadhani twaaga Mola atatutakasa alivyoweka kiaga. Tuepuke anasa, tuwe kama tumeoga. Tujihifadhini haswa, tuonyesheni uoga. Naam, na nadhani labda kutokana na baraka na fadhila na pilikapilika pilika za Eid. Kadhalika huyu Dr. Azid Akida akiwa Tanga nadhani ni kwa mara ya kwanza ametutumia ujumbe wa sauti akiwanyoshia mkono wa Eid wale anaowapenda, hebu tumsikize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Daktari Yazid Akida, napatikana chumba geni, mtaa wa Kongo katika jiji la Tanga nchini Tanzania nawatakia sikukuu njema Waislamu wote duniani, hususan ndugu zangu, marafiki zangu, na hususan kabisa namsalimia rafiki yangu kipenzi eh, Alan B Segoyo ni mtangazaji wa Maarifa Redio aka mzee wa visauti. Sijamsahau mke wangu kipenzi Mahija binti Daud, mke halali kabisa Dokta Yazid Akida. Na mwisho kabisa ninamsalimia meneja wangu wa Maarifa Redio Mzamili Yusuf Mafita akipatikana hapa hapa Maarifa Redio. Jumbe nakuambea kwamba, kwamba kullu ami wa antumbi. Namshukuru sana mwanabaraza huyo hai akiwa Tanga, Tanzania, kwa kushirikiana nasi daima na kututumia beti zilizotungwa zikatungika. Nam mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, ametutumia ujumbe wa sauti, hebu pia tumsikize. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, salamu zangu zaidi nazituma kwa Juma Shimbi akiwa Nyeunge Zaharani Jumashimbi akiwa Igunga Tabora, na Waislamu wote duniani nawatakia kila la heri katika Idelfitri. ana ana Shimbi Jumashimbi wanyonge Buchosa. Asante sana Jumashimbi, ukiwa hapo Mwanza Tanzania, kwa ujumbe wako huu wa sauti. Mwanabaraza Nur Masud Hassan pia ametutumia ujumbe wa sauti akiwa Kigoma Tanzania. Assalamu alaykum warahmatullahi wa wabarakatu kwa majina anaitwa Al Ustadh Nura, Nura Masuudi Hasan. Mimi ni mzawa wa, wa mkoa wa Kigoma, ambapo kwa sasa niko mkoa wa Pwani wilaya ya Rufiji. Nawatakia so makbul aumini wote wa dini ya Kiislamu haswa madhahebu ya Ahlilbeiti alaihim assalam. Na pia napenda kuwasalimia samahati Sheikh Khalifa Masudi Hasan kaka yangu akiwa Emandiga hapo na pia napenda kumsalimia shehu wangu pia mwingine anaitwa Athmani Sogole akiwa Mandiga, bila kuwasahau wazazi wangu wapenzi, baba yangu mzee Juma Tungirayo akiwa kijiji cha Kizenga, mama angu mpendwa Zuena Elias Sindabakila akiwa Kizenga, bila kumsahau wake zangu wapendwa, mke wangu Shakira Gasarum, na mke wangu wa pili mke wangu Ashura binti Hamis, na pia kuisama madrasa tu Ahdlbeit alahim salam Kizenga, waumini wote kwa ujumla wa hapo Kizenga wote nawasalimia, nikiwatakieni Id mubaraka na saum maqbul wahadha. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Naam, tungelipenda kuendelea kusoma maoni, jumbe na salamu zako za Idul Fitri, msikilizaji mpendwa, lakini muda umetupa kisogo. Hata hivyo, kumalizika kwa Ramadhan si mwisho wa ushirikiano wetu kabisa. Naam, kipindi cha kusoma maoni yako cha Baraza la Wasikilizaji kingalipo. Tukutane upande huo wa pili kwa maoni, ukosoaji na swaha maelekezo na hata mapendekezo yako, mpendo wa msikilizaji, tuna kwa wageni, tukiwatakia tuki, tuki aidi njema, msheherekee kwa amani, tunasema Idi Mubarak. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe pili Shawwal mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Aprili mwaka 2025. Miaka 447 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa nchini Uingereza William Havley, tabibu na msomi wa elimu ya tiba. Halvey alianza kufundisha katika chuo kikuu baada ya kuhitimu mafunzo ya tiba na baadaye akaendelea kufanya utafiti katika uga huo. Mwaka 1616 tabibu Halvey aligundua namna damu inavyozunguka mwilini na kuandika makala kuhusu utafiti huo. William Halvey alifariki dunia mwaka 1657. Tarehe mosi Aprili miaka 80 iliyopita, vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulizi makubwa katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan. Mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani mwishoni mwa vita vya pili vya dunia na yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. meli na karibu ndege elfu kumi za kivita za Marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. Hata hivyo, Wajapani walipambana ipasavyo katika vita hivyo kwa ajili ya kulinda nchi yao kwa kadiri kwamba meli 36 za kivita za Marekani ziliharibiwa kikamilifu na nyingine 369 ziliharibiwa na kutiwa hasara. Vilevile vile ndege za kivita 763 za Marekani zilitunguliwa na Wajapan. Wajapani pia walipata hasara kubwa katika vita hivyo, kwani wapiganaji laki moja na elfu kumi kati ya wapiganaji wote laki moja na elfu ishirini wa kisiwa cha Okinawa waliuawa au kujeruhiwa. na katika siku kama hii ya leo miaka thelathini na nne iliyopita vibaraka wa utawala wa Baath uliokuwa ukiongozwa na Sadam Hussein walivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Hussein bin Ali alayhim assalam huko katika mji mtukufu wa Karbala sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. Wananchi wa Iraki walianzisha mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa kidikteta wa Sadam Hussein baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuwaondoa wanajeshi wa Iraq katika ardhi ya Kuwait. Wakati huo, wanajeshi wa Marekani walisitisha operesheni zao za kijeshi na kuungana na wanajeshi wa Sadam ili kumwaga damu za Waislamu wa Iraki waliokuwa wakiendesha mapambano huku wakiwa kwenye swaumu ya mwezi wa Ramadhani <mulia> Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na viongozi wa nchi kadhaa za Kiislamu, akiwapongeza kwa mnasaba wa kusherehekea sikukuu ya Idulfitri, amesisitiza ulazima wa kuimarishwa zaidi umoja na uhusiano wa kindugu baina ya nchi za Waislamu na ulazima wa kuzima njama za maadui. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Said Abbas Arakshi amesisitiza kwamba Iran haitamruhusu mtu yoyote kuzungumza nayo kwa lugha ya ubabe na vitisho, akiwaonya maadui kwamba watajuta kulitisha taifa la Iran. Arakchi amepuuza dhana kwamba mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen ni utangulizi wa uchokozi na uvamizi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamia ya watoto wa Kipalestina wameuawa shahidi tangu utawala wa kizayuni wa Israel uanze tena operesheni ya mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imenukuu takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF ikiripoti kwamba zaidi ya watoto 320 wa kipalestina wameuawa tangu Israeli ianze tena operesheni za kijeshi katika eneo la ukanda wa Gaza tarehe 18 Machi mwaka huu. Mufti wa Uganda Sheikh Shabani Ramadhani Mubaje ametoa wito kwa serikali kuu kupiga marufuku programu ya mtandao wa kijamii wa TikTok nchini humo, ambayo anasisitiza kwamba inatumiwa na watu wasio na kazi kuwakashifu na kuwapaka matope watu wengine. Na aliyekuwa kinara wa genge moja la waasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Thomas Lubanga, ambaye alikuwa mtu wa kwanza kukamatwa na kufungwa jela na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, amezindua kundi jipya la waasi katika nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha matangazo yetu ya usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.