Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa msikilizaji, mimi ni Mubarak Henia, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamjam jam. katika siku hii ya leo ambayo ni Jumanne Eh, tarehe pili Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria inasadifiana na, na Aprili mosi elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi msikilizaji, tulio wandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya tahariri hiyo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tawaleteni e, kipindi cha salamu za Idul Fitri. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tawaleteni makala ya leo katika historia, kabla ya muhtasari wa habari za dunia e, na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara Eh, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia nchini Tanzania mnaweza kutupata uh, kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM inapatikana kule Tanga na maeneo mengine, na baada ya mtoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yaonya kuwa ikiwa Marekani itafanya kosa, basi italazimika kuunda silaha za nyuklia. China asema haitakubali sera ya marekani kwanza, yenye msingi wa ubabe wa Kimarekani. Na mpasuko waendelea katika utawala haramu wa Israel, waziri wa fedha ajiondoa katika utawala wa Netanyahu. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa iwapo Marekani itafanya kosa lolote Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nyuklia. Katika siku za hivi karibuni, rais wa Marekani Donald Trump akiendeleza sera zake za chuki na tamaa ya mamlaka, ametoa vitisho dhidi ya Iran ambavyo vimeibua hisia na majibu mbalimbali. Kwa mujibu wa tovuti ya Pars Today, ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, siku ya Jumatatu usiku katika mahojiano ya televisheni ya kitaifa ya Iran alisema na hapa na mnukulu, kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran hakutakuwa na athari ndogo. Fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu inasisitiza marufuku ya kuwa na silaha za nyuklia, lakini iwapo Marekani au Israeli zitaitumia kisingizio cha nyuklia uh, kushambulia Iran basi Iran italazimika kuelekea kwenye utengenezaji wa bomu la atomiki. Larijani ambaye pia ni mwanachama wa baraza la kuainisha masilahi ya taifa uh, ya Iran aliongeza kuwa mpango wa nuklia wa Iran hauwezi kuharibiwa kwa mabomu. Teknolojia ya nuklia ya Iran imeundwa kwa njia ambayo hata baada ya mashambulizi ya mabomu haitaathiriwa wala kucheleweshwa. Kuhusu barua ya hivi karibuni ya Trump kwa Iran, Larijani amesema ya yaliyomo katika barua hiyo ni sawa tu na maneno ambayo amekuwa akiakariri. Kauli za Marekani hazina usahihi, kwa sababu zinawaletea matatizo. Wanasiasa wengi duniani huziona kauli za Trump kama propaganda tu, akiashiria kuwa Trump ndiye aliyesababisha kuvunjika kwa makubaliano ya nyuklia ya Iran na madola sita makubwa duniani yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Larijani amesema kuwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja hufanyika ili kuelewa madai na matarajio ya pande zote. Larijani pia amesema kuwa Iran sasa ina nafasi ya kipekee miongoni mwa mataifa yenye nguvu na nchi nyingi za Magharibi zinapenda kuwa na uhusiano huru na Iran, lakini zinashindwa kuchukua msimamo wa wazi kwa sababu ya mashinikizo ya Marekani. Kuhusu nafasi ya utawala wa Israel katika eneo la Asia ya Magharibi, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema bila msaada wa wa Marekani, Israel haina uwezo wowote katika eneo hili. Utawala wa kizayuni unalitumia suala la usitishaji mapigano kama chombo cha kisiasa, na mataifa mengi yanatambua kuwa ahadi za Israel hazina uzito wowote. Mshauri wa, wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kuwa njia pekee ya kujikinga dhidi ya mashambulizi ya Israel ni mapambano. Akilaani vikali Marekani kwa mashambulizi yake dhidi ya Yemen, ameongeza kuwa kama Wamarekani wangekuwa na busara wasingejihusisha au kuchokoza Yemen. Wakati huo huo, Iran imelaani vikali vitisho vya hivi karibuni vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuishambulia nchi hii kijeshi, ambapo wamevitaja uh, kuwa ukiukwaji wa wazi uh, wa sheria za kimataifa na msingi wa hati ya Umoja wa Mataifa. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani ametoa matamshi hayo uh, katika barua iliyotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa baraza la usalama siku ya Jumatatu. Iravani amesema kuwa tangu alipoingia madarakani, Trump amekuwa akipuuza na kukiuka kanuni zote za kimataifa kwa kutoa vitisho dhidi ya mataifa huru kwa matumizi ya nguvu. Jumamosi Trump alisema kuwa Iran itashambuliwa kwa mabomu iwapo haitafikia makubaliano na Marekani. Katika mahojiano na NBC News, Trump alisema iwapo hawatafanya makubaliano, kutakuwa na mabomu. Pia alitishia kuiadhibu Iran kwa kile alichokiita ushuru wa pili. Er, amesema matamshi haya ya hovyo na ya kichochezi ni ukiukaji mkubwa wa, wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa, hasa kifungu cha 2 e, e, ibara 4 ambacho kinakataza wazi vitisho na matumizi ya nguvu dhidi ya mipaka au mamlaka ya kisiasa ya taifa lolote. Elevani amelitaka Baraza la Usalama kulani eh, kwa njia ya wazi vitisho vya Trump kama ukiukaji wa sheria za kimataifa na katiba ya Umoja wa ma Mataifa. Ameonya kuwa kushindwa kwa baraza uh, la usalama kuchukua hatua kunaweza kusababisha madhara makubwa si tu kwa eneo la Asia ya Magharibi au Mashariki ya Kati pekee bali pia kwa amani na usalama wa kimataifa. Alkadhalika, amesitiza kujitolea kwa Iran kwa ajili ya amani, utulivu na usalama wa kikanda, akieleza kuwa Tehran haina nia ya kuanzisha mzozo au kuongeza mvutano. Ameonya kuwa Iran itajibu haraka na kwa uthabiti uh, kwa kitendo chochote cha uchokozi au uh, shambulio lolote kutoka kwa Marekani au wakala wake, utawala wa kizayuni wa Israeli. Amebainisha kuwa Washington itawajibika kikamilifu kwa madhara yote yatakayotokana uh, na kitendo cha uhasama. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya ubabe wa Marekani duniani, ni kuwa waziri wa mambo ya nje wa China amesema kuwa sera ya Rais Donald Trump uh, wa Marekani ya Marekani kwanza haiwezi kufanikishwa kwa kutumia mbinu za ubabe wa Kimarekani, hasa iwapo jambo hilo ni kwa hasara ya masilahi ya nchi nyingine. Wanga ametoa kauli hiyo katika mahojiano na Sputnik News akiwa katika ziara rasmi ya siku tatu nchini Rusia iliyoanza Jumatatu kwa ajili ya mazungumzo na maafisa wa juu wa nchi hiyo wakiwemo waziri mwenzake eh, Sergey Lavrov na Rais Vladimir Putin. Amebainisha kuwa Marekani na maradhi na sasa inailazimisha dunia nzima kupata matibabu, akisisitiza kuwa vita vya kibiashara vya Trump vitaharibu kwa kiasi kikubwa, sio tu soko la dunia na utaratibu wa biashara bali pia sifa ya Marekani. Wangi ameongeza kuwa China iko tayari kuchukua jukumu chanya katika kutatua migogoro kwa kushirikiana na jumuiya ya kimataifa, hasa nchi zinazoendelea. Ameongeza kuwa China inaunga mkono kuondoa mizizi ya migogoro kupitia mazungumzo na majadiliano, na hatimaye kufikia makubaliano ya amani ya muda mrefu yenye usawa, yanayokubalika na pande zote, ambayo yatasaidia kufanikisha amani na uthabiti wa kweli na wakudumu katika eneo la Eurasia na duniani kote. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya ya ya ya habari za dunia moja moja kwa moja, kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Waziri wa fedha wa utawala haramu wa Israel Bezalel Smotrich ametangaza kujiuzulu kutoka wadhifa wake, jambo ambalo linaongeza matatizo ndani ya serikali ya muungano ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha televisheni cha kanali ya 12 ya Israel iliyotolewa Jumatatu, Smotrich aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa Netanyahu. Msemaji wa Smotrich amesema kuwa hatua hiyo ni sehemu ya kupinga ombi la kinara wa chama cha mrengo mkali wa Kizayuni e, kinachojulikana kama nguvu kwa Mayahudi, Itmar Ben Gvir, ambaye alitaka nafasi zaidi za uwaziri alipotangaza kurudi katika serikali ya muungano. Ben Gvir alikuwa amejiuzulu kutoka serikali ya Netanyahu mwezi Januari. Smotrich sasa anarejea katika nafasi yake ya ubunge katika bunge la utawala haramu wa Israel Knesset, kama mbunge wa chama chake cha uzayuni wa kidini cha mrengo mkali wa kulia. Kujuzulu huku hakutavunja serikali ya muungano ya Netanyahu, lakini kunaongeza mpasuko na changamoto mpya katika utawala huo katili. Hatua hiyo inaangazia migawanyiko inayoendelea kukua ndani ya muungano wa vyama vya siasa za mrengo wa kulia katika utawala haramu wa Israel ambao kwa miezi ya hivi karibuni umekumbwa na mivutano. Ikumbuke kuwa mwezi Januari, Ben Gvir na chama chake kizima waliondoka katika serikali ya Netanyahu wakipinga makubaliano ya kusitisha vita uh, huko Gaza. Chama hicho kilitaja makubaliano hayo kuwa uh, ni kujisalimisha kwa Hamas na kukaa na kile kilichoitwa mafanikio ya utawala wa Israel tangu kuanza kwa vita mwaka elfu mbili 23. Ben-Gvir alikuwa mjumbe wa baraza la mawaziri la Israel pamoja na wabunge wengine wawili wa chama chake, Chama cha Nguvu kwa Mayahudi kina viti 6 kati ya 120 katika bunge la Israel, Knesset. Na kwa kumalizia, ni kuwa katika ukiukwaji wa wazi wa makubaliano dhaifu ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Lebanon, jeshi la utawala wa Israel limefanya shambulizi dhidi ya jengo la makazi katika kitongoji cha kusini mwa mji mkuu O Beirut na kusababisha vifo vya watu wasiopungua watatu na kujeruhi wengine kadhaa. Wizara ya afya ya umma ya Lebanon imethibitisha kuwa angalau watu watatu wamepoteza maisha na wengine saba wamejeruhiwa katika shambulizi hilo lililotokea eneo la Sfeir mjini Beirut Jumanne asubuhi. Vikosi vya uokoaji na magari ya wagonjwa vilifika haraka ya eneo la tukio na kuwaokoa waathirika wa kutoka chini ya vifusi na kuwapeleka hospitalini. Jeshi la Israeli lilitoa taarifa baadaye likidai kuwa limelenga mwanachama wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ambaye alidaiwa kuwa amewasaidia wapiganaji wa Hamas na kuwaongoza hivi karibuni. Taarifa ya pamoja kutoka jeshi la Israeli na idara ya usalama wa ndani ya utawala huo Shinbet ilidai kuwa shambulizi hilo la anga lilimlenga kiongozi mashuhuri wa Hizbullah katika vitongoji vya kusini mwa Beirut. Hata hivyo, vyanzo vya habari vilivyokuwa na taarifa za ndani viliambia televisheni ya Al Mayadin kuwa aliyeuawa shahidi alikuwa mwanachama wa kawaida wa Hizbullah na sio kiongozi mashuhuri kama ilivyodaiwa na Wazayuni. Shambulizi hili ni la pili kufanywa na Israeli katika kitongoji cha kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, eh, eh, katika siku za hivi karibuni. Siku mbili zilizopita katibu mkuu wa Hizbullah Shekh Naim Qassem alitoa onyo kwamba iwapo Israeli itaendelea kushambulia kundi hilo au mji mkuu wa Lebanon, harakati ya mukawama itajibu uh, kwa hatua kali. Baada ya kupata hasara kubwa kwa takribani miezi 14 ya mapigano na kushindwa kufikia malengo yake dhidi ya Lebanon, Israel haikuwa na chaguo bali kukubaliana na makubaliano ya kusitisha mapigano na Hizbullah ambayo yalitekelezwa tarehe 27 Novemba. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenza usikilizaji, na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya tuya. Leo itaangazia ukatili wa polisi dhidi ya waandamanaji wa siku ya kimataifa ya Kurds nchini Nigeria. Karibuni katika. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yaliyofanyika nchini Nigeria Ijumaa kwa kushirikisha mamia ya wa Waislamu na wanachama wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo kwa lengo la kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina na kulaani uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel, maafisa wa polisi wa Nigeria walifyatua risasi dhidi ya waandamanaji. Tukio hilo lilisababisha waandamanaji wasiopungua 18 kuuawa shahidi, wengine kujeruhiwa na wengine wengi kukamatwa. Shekh Sidi Munir, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amelaumu jeshi la Nigeria kwa tukio hilo na kusema haya yalikuwa maandamano ya amani, lakini kwa bahati mbaya, kutokana na mashambulizi ya vikosi vya usalama, baadhi ya waandamanaji waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa. Isa Sanusi, mkurugenzi wa Amnesty International tawi la na Nigeria, naye ametaka kufanyika kwa uchunguzi huru na wa haki kuhusu mapigano ya, ya umwagaji damu yaliyotokea siku ya kimataifa ya Kuds. Amesema jeshi lilitumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji, jambo linaloashiria wa uh, kuwa huwa wanawalenga Waislamu waandamanaji kwa nia ya kuwaua. Hili si tukio la kwanza kwa jeshi la Nigeria kufyatua risasi dhidi ya Waislamu wanaoshiriki maandamano. Mnamo mwaka 2015 mashambulizi ya vikosi vya usalama dhidi ya Waislamu waliokuwa kwenye maombolezo ya Ashura katika mji wa Zaria kaskazini mwa Nigeria yalipelekea vifo na majeraha kwa mamia, huku kiongozi wa harakati ya kiislamu Alama Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe wakikamatwa. Mashambulizi hayo yamekuwa yakiendelea kwa miaka iliyofuata, ambapo waislamu hasa waislamu wa madhehebu ya Shia o, wanaoshiriki ibada na maandamano wamekuwa wakikumbwa na ukandamizaji na mateso kutoka kwa vyombo vya usalama. Ingawa maafisa wa serikali ya Nigeria walitarajia kuwa kwa kuwakandamiza na kuwashinikiza waislamu wangeacha kushiriki katika matukio ya kidini kama Ashura taasua na siku kima ya kimataifa ya Quds, bado waislamu wa Nigeria wameendelea kushiriki kwa wingi. Hali hii imepelekea vyombo vya usalama vya nchi hiyo kukabiliana na mikusanyiko yoyote ya wa waislamu kwa ukatili mkubwa. Mwaka huu pia kutokana na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala wa wa kizeni Waisraeli dhidi ya waislamu wa Gaza na hali ngumu ya Wapalestina, waislamu duniani kote waliandamana katika siku ya kima ya kimataifa ya Quds kwa wingi, hali ambayo nchini Nigeria ilisababisha makabiliano na kupelekea baadhi ya wa washiriki kuwa wa shahidi. Kwa mara nyingine, baraza la uratibu wa tablighi ya kiislamu nchini Iran limetoa taarifa kulani ukandamizaji waliofanyiwa waislamu wa Nigeria wakti e, ya ya wa kuadhimisha siku hii ya kimataifa ya Quds, na kuandika ukandamizaji: na kumwaga damu za waandamanaji katika siku ya kimataifa ya Quds nchini Nigeria na kuwa washahidi kidhuluma wa waislamu kumi na wanane waliokuwa kwenye, kwenye saumu ya Ramadhani kunaonyesha hofu ya watawala wa Nigeria kuhusu mwamko wa waislamu na nafasi ya kistratejia ya siku ya kimataifa ya Quds duniani. Sababu za kuongezeka kwa sera za serikali ya Nigeria ambazo ni kali dhidi ya Waislamu zinaweza kuhusishwa na mabadiliko ya kisiasa ndani, hali ya kimataifa, ongezeko la uingiliaji wa madola ya kigeni, utajiri mkubwa wa nishati, pamoja na nafasi ya Nigeria kama nchi kubwa zaidi yenye Waislamu wengi zaidi barani Afrika. Alkadhalika, ushawishi wa utawala haramu wa Israeli na washirika wake nchini humo na mashinikizo yao kwa serikali ya Nigeria kumechangia katika kuongeza mateso dhidi ya Waislamu. Kwa mujibu wa Shaibu Musa, mmoja wa wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Nigeria, Marekani na washirika wake wanajaribu kuvunja uhuru wa kidini ulioainishwa katika katiba ya Nigeria na kuchochea uh, mgawanyiko wa kidini na kimadhehebu. Amesema kuwa katika miaka ya hivi karibuni hali hii imekuwa dhahiri kupitia mashambulizi ya moja kwa moja ya vikosi vya usalama dhidi ya Waislamu. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha salamu za sikukuu ya Idul Fitri. Karibu kusikiliza. Allahu Akbar, Allahu Akbar Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, wakati huu tukiwa kwenye shamra shamra za sikukuu ya Idul Fitri. Watunzi wa enzi hizo waliandika: rabi idi imekuja twa kuomba sote waja kwa idi tuwe pamoja kwa mapenzi na amani, barabara kabisa. Jina langu ni Husein Hasan, mwenzangu ni Hasmahani Ghanima Muhammad. Tunakusihi, tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati. Tumepokea salamu zako kede kede, msikilizaji mpenzi, na tutakuwa na vipindi viwili vya kurusha hewani salamu hizo. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi hiki cha kwanza cha salamu zako zaidi. Baadhi ya Waislamu katika maeneo wa tofauti duniani useni, waliswali swala ya idrifiti Jumapili hii ya Machi 30 baada ya kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa siku ishirini na tisa. Naam, hata hivyo, Waislamu wengine waliadhimisha sherehe hizo Jumatatu hii ya Machi 31. Redio Teheran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote kote duniani kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu. Barabara kabisa. Hashim Bwire, msikilizaji wetu kutoka pande za Kome kisiwani, Mwanza, Tanzania, ndiye wa kwanza kupanda jukwani kwenye kipindi hiki maalumu cha salamu. Zaidi anaanza, anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika akhiri, kwa kuandika anaandika, tunamjibu. Anaandika Eid Mubarak. Natoa mkono wa kheri na fanaka kwa waislamu wote duniani katika kusherekea sikukuu ya Idhul Fitri, tumekuitikia ewe Mola wetu mlezi pale ulipotutaka tufunge, nasi tumefunga kwa uwezo wako, na sasa tumehitimisha funga yetu. Ushukuriwe ewe Mola wetu mlezi, na tunakuomba utukubalie saumu zetu, amin. Anaendelea kusema wakati sisi tuna furaha isiyo na kifani, kuna wenzetu hawana hata chembe ya furaha hususan huko Palestina, Lebanon, Yemen, Syria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani na kwingineko ulimwenguni. Anasema ya Arabi, Mola wetu waondoshee simanzi zilizo katika vifua vyao, wape faraja na matumaini katika mioyo yao, na jaalia ya ushindi kwa wote wenye kudhulumiwa na wadhalilishe madhalim na wanafiki amin, amin, amin. Naam, tunasema amin, Allah awape faraja wote ambao wanapitia mazito na madhila. Asante sana Hashim Bwire, ukiwa hapo Mwanza. Naye Zimurinda Yusuf wa Uganda anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, tuna mjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema enye watangazaji wa Redio Teherani na wa Irani wote kwa ujumla, na wanyoshea mkono wa Idul Fitri katika ujumbe wake waidi, msikilizaji wetu huyo anasema anasema, amani ya Mwenyezi Mungu iwafikie nyote kwa ujumla. Aidha anasema nawaombea wananchi wa Palestina, Mwenyezi Mungu awanusuru kwenye hilo janga la moto la huyo mwana wa Herodi. Mwenyezi Mungu awaadhibu hao wote wanaofanikisha umwagaji damu za Wapalestina. Anaendelea kusema Mwenyezi Mungu awalaani hao maghasibu wa Zayuni na wasaidizi wao. Ni Zimurinda akiwa Uganda ambaye anamalizia kwa kuandika: Anaandika, ujumbe wangu mwingine ni kwa wote walioweza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, na waombea Mwenyezi Mungu awajazie mema maishani mwao, Waislamu wote ulimwenguni. Shukran. Anamalizia kwa kuandika assalamu alaykum. Tunamshukuru pia msikilizaji wetu huyu, na hapa kuna mwanabaraza hai Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Old Town, Mombasa, Kenya. Yeye ametutumia ujumbe wa sauti akiwaonyeshea watu kadhaa mkono wa Idi, wakiwemo watangazaji wa redio Tehran. Hebu tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa majina mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad napiga simu nikiwa hapa mtaa wa Englani Old Town Mombasa. Kwanza kabisa napenda kutukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kutuwezesha kumaliza mfungo wa Ramadhani. Alhamdulillah, tuomba Mwenyezi Mungu atukubalie ibada zetu zote tulizozifanya katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na vile vile napenda kutukua fursa hii kuwapa pongezi Waislamu wote wa ulimwengu mzima kwa kuweza kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani salama salmini na ningependa vile vile kutuma salamu kwanza kwa watangazaji wote wa IRB pamoja na wanabaraza wote wa IRB, pia vile vile wanabaraza wenzangu popote walipo, watansamehe, sitawataja majina wote kwa, kwa, kwa jumla. Vile vile napenda ku, kumsalimu mtoto wangu Dr. Ali Yahya, na msalimu vilevile mwanangu Muhammad Yahya, na mwanangu vilevile vile Mariam Yahya, na msalimu vilevile mke wangu Fatma Muhammad na ndugu zangu Suleiman Maimuna, Omar, Fuad, Salma, na Dahawa. Na yeah. vile vile namsalimu ndugu yangu uh, Shekha yuko kule Tanga kidogo na mtihani wa maradhi. Basi inshallah Mwenyezi Mungu namuomba atamuafu yeye pamoja na wengine inshallah. Ah uh, mwisho napenda kumtanga vile vile kusalimu Said aliko Kahama, mtoto wa dada yangu aliko Kahama na vile vile napenda kumsalimu mtoto uh, wa ndugu yangu pia Fatma, pia uko huko Tanga, na wengine wote ndugu zangu ambao ni wengi katika familia ni wengi inshallah alhamdulillah. Na mwisho kabisa, napenda kuwapa mkono wa idi fitri wa, ma, kwa maalumu uh, ndugu zetu walioko Palestina kule Gaza, tuayaona madhila wanayoyapata kwa hakika, tuayaona ma, mateso wanayoyapata kutokana na uvamizi na mabomu wanaopigwa na dola thakili la Israeli. Lakini Mwenyezimungu inshaallah katika kila uzito ame, ametuahidi kwamba kuna wepesi na inshaallah iko siku wepesi utakuja, na iko siku nusra ya mwenyezimungu utakuja, maanake ni, ni udhalimu na, na, na udhalilifu ambao wanafanyiwa ndugu zetu. Basi ala kuli hal, sisi tomomba mwenyezimungu awape nusra, awape subura na inshaallah watafanikiwa katika dunia hii na akhera inshaallah. Nam, asante sana Shebe, kwa ujumbe wako huo wa sauti ukiwa hapo pwani ya Kenya. Salamu za Idi zimemwibua pia mwanabaraza wa miaka mingi Id Ibrahim Said Stambuli wa Burundi. Unaona Huseni Baraka, nam, zaidi hizo mpaka tumempata Saidi Stambuli kutoka Burundi baada ya miaka mingi. Anasema kwa sasa yuko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuwa mtumwa wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi na ali zake watoharifu. Anasema katika ujumbe wake mfupi kwamba Allah akuhifadhini kwa baraka za Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Msikilizaji mpendwa, pamoja na kwamba tupo katika shamra shamra zaidi, lakini pia umo wa Kiislamu umesikitishwa umesikitishwa na kuondokewa na mgeni mtukufu wa Ramadhani. Tupate hapa kipande cha shairi cha kuwaga mwezi huo wa rehma na baraka. Walia moyo walia, yuenda zake mgeni, kwetu tulomzoea, kwa subirana ima. Jonzitani tia nahuzuni zamoyoni, kila nikifikiria nimpeza wadigani, wallahi nasikitika walau mimi mwakani kuwa kweli nitafika tafika ni one Ramadhani, kwa hilo sina hakika ni amri ya Manani na iyo na yaondoka na bado naitamani mwezi huu wa neema, wafikia ukingoni na matunda yake mema, wenda nao safari Mama kuelekea mlangoni, waniliza kwa huruma na nyingi mno huzuni, naona sasa vaisha vikao Qur'ani madarasa ya bashasha ya kufunza jalaleni, nadwa za shajiisha kututoa madhambini, na visa vya kufundisha wenye elimu ya dini. Naam, na, na endapo wasaa utaturuhusu, msikilizaji mpenzi, tutakuletea kipande cha pili cha shairi hilo hapo baadaye. Unasikiliza kipindi maalum cha salamu zaidi. Asante kwa kutumia redio Teherani kwa jukwaa lako na kuwaonyeshea mkono wa heri na fanaka walioto wapendao wakiwemo ndugu jamaa na marafiki kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu ya Idul Fitri. Naam, kumbuka msikilizaji mpendwa, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali mbali. Tutumie maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kupitia barua pepe yetu, yani email, ya Kiswahili radio at gmail.com, au kwa kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo unatuma ujumbe wako mfupi sms inayoanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Safi kabisa! Mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania anawatakia Waislamu wote duniani kila laheri, akiwaombea Allah atakabali ibada zao za funga. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Naitwa Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Nawatakia kheri waislamu wote duniani, tuaombea Wapalestina wapewe haki yao. Allah wape subra na uvumilivu watu wa Ghaza. Shukran pia kwa taarifa, anaandika naye Muhamadi Yahya wa Iringa Tanzania, mbali na kuwatakia heri Waislamu wakati huu wa msimu wa sikukuu, pia anaendeleza maudhui hiyo ya kuwatetea, kuwapa himaya na kuwaunga mkono wa Palestina kwa kuandika. Anaanza kwa kuandika asalamu alaikum, tunamjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema poleni sana mnaodhulumiwa ulimwenguni kote na haswa Palestina. Allah subhanahu wataala awape ushindi. Mwenyezi Mungu ageuze madhila machungu na maumivu yenu kuwa furaha na ushindi kwa Palestina. Amin. Msikilizaji mpendwa, ni wasaa wa kusoma ubeti wa Mwanabaraza na mshairi wetu si mwingine bali ni Daktari Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga Tanzania, ambaye amekuwa akitutumia japo ubeti mmoja katika kipindi chote cha Ramadhani. Katika moja ya beti za punde zaidi Anaandika, anaandika ni ishirini na nane ya mwezi wa Ramadhani: ndugu tusifarakane, tuzidisheni amani, kisha tusaidiane, na zaka tupeaneni, tusisahau wajane, ndugu pia majirani. Naona turushe hewani sasa kipande cha pili kile cha utenzi wa kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwani unaendana na ubeti huu wa dakta Yazidi Akida kutoka Tanga, Tanzania. Kwa kasi yabubujika machozi mwangu matoni, na moyo wasongonyeka, waniuliza kwa nini Ramadhani yaondoka bado naitamani mbonaenda kwa haraka huyu kipenzi washani, wameipata hasara waliofanya utani kwalina nyingi tijara mafunzo yenye thamani rehema zake za ngara za kututia peponi ya rahma na maghfira na kuepushwa motoni. Ya Rabbi tushuhudishe, japokuwa kwa ndotoni, nasisi utuoneshe, sikuuloi baini peponi, nasi tushushe tuwe na wetu amini Malaika washukishe waje mwetu majumbani, Ilahi tupewe pesi ututoe makosani Uziondoshe nukhusi na shari za mashetani, tumshinde Ibilisi turudi kwako taani, na kila la kutughasi liwe mbali ya Mannani. Mola kwako twataraji, ututie nusurani, yatimie mahitaji yaliyo mwetu mioyoni, thawabu za mifereji tufungulie manani Tufunge na twende haji isha po Ramadhani. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tutakuwa na sehemu ya pili ya kukuletea salamu na jumbe zako za Idi inshaallah. Tunakutakia kila la kheri hapa duniani na kesho akhera. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamed na mtayarishaji alikuwa Husein Hassan Kamau. Nam, tunakutakia Id Mubarak. Nam, eh, shukran eh, Husein Hassan na Asmahan Ghanima Muhammad kwa kipindi hicho murua cha Baraza la Wasikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakti wa kutegea sikio sasa makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia uh, magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo ukurasa uh, wake wa mbele umepambwa kwa picha inayowaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu wakiwa katika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana waliposwali swala ya Idhulfitri baada ya kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia awaonya wachezea amani. Likifafanua, limeandika kuwa Rais Samia Suluhu Hassan amesema ni mwaka wanaweza kutoka watu wakaiharibu amani hiyo. Aahidi uh, kufanyia kazi changamoto za uchaguzi wa serikali za mitaa, awatwisha uh, mzigo w viongozi wa dini. Rais Samia ameeleza hayo jana Jumatatu wakati wa baraza la Idul Fitri lililofanyika jijini Dar es Salaam akiwa mgeni rasmi kwa mwaliko wa mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubair. Habari hiyo pia imeakisiwa na gazeti la Habari Leo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia aonya vurugu, asema wavunja amani hawatavumiliwa. Kwa upande wake, gazeti la Wamachinga mbali na kuakisi hotuba ya rais Samia Suluhu Hassan katika baraza la Idul Fitri pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Wasira arushwa e, au arusha jiwe, Chadema amjibu. Zito Kabwe ameeleza kuwa CCM haibishani na Chadema. Gazeti la Uhuru eh, limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Dkt. Samia asema tusiruhusu itikadi za siasa kutugawa. Gazeti la Uhuru pia linamnukulu rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dkt. Husein Ali Mwinyi akiwataka wananchi kudumisha amani na utulivu wakti taifa likielekea katika uchaguzi mkuu mwaka huu, hatua ambayo itasaidia kuimarika kwa uchumi na maendeleo. Rais Mwinyi naye ameyasema hayo alipohutubia uh, baraza la Idulfitri lililofanyika ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil huko Unguja. Nampenzi msikilizaji, sasa anaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya na naanza kwa kulitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: wataweza mlima? Likifafanua, Taifa Leo limeandika rais William Ruto na naibu wake profesa Kithuri Kindiki wana mtihani mgumu wa kuwashawishi wakazi wa eneo la Mlima Kenya wawaunge mkono. Taifa Leo limeandika kuwa wakazi wa Mlima Kenya wameonekana kukerwa na hatua ya Rais Ruto kumtimua mamlakani aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua mwaka jana. Gachagua ni kinara wa siasa huko Mlima Kenya. Ruto anatarajiwa kuwatumia vigogo wa siasa ya eneo hilo kama vile naibu rais Kithuri Kindiki, Kimani Shungwa na Sabina Chege kuwavutia wakazi hao katika ziara yake ya siku tano ambayo imeanza rasmi leo. Taifa Leo pia lina habari semayo kuwa jamii ya Waislamu kote ulimwenguni wamekamilisha mfungo wa mwezi mtukufu Ramadhani Jumatatu kwa sherehe za Idhulfitri. Gazeti hilo linaandika kuwa maeneo mbalimbali nchini Kenya na yameshuhudia Waislamu wakijumuika kwa ajili ya sala ya sikukuu ya Idulfitri. Aidha, Taifa Leo linadokeza kuwa baadhi ya viongozi wa Waislamu wamepinga jopo la uh, kuteua makamishna wa Wakfu ambalo limeteuliwa na mwanasheria mkuu. Sasa nalitupia jicho gazeti la Daily Nation, ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu mahojiano ya rais William Ruto na vyombo vya habari vya Mlima Kenya, ambapo amefichua kuhusu yaliojiri nyuma ya pazia ambayo alipelekea kutimuliwa Rigathi Gachagua kama naibu rais wake. Rais Ruto amesema kuwa aliyekuwa naibu rais Gachagua alikuwa ametishia wabunge akitaka wampigie magoti, la sivyo awa tume nyumbani. Rais amesema hii ilikuwa moja ya sababu kuu zilizochochea wabunge kuazimia kumbandua gashago kutoka ofisini. Sasa nikiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya, hebu niatupia jicho kidogo magazeti ya kule Uganda, na nalitupia jicho gazeti hili la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti kuhusu rubani wa uganda aliyejeruhiwa alhamisi baada ya kupigwa risasi huko bukavu jamhuri ya kidemokrasia ya kongo linaandika li kuwa rubani huyo sasa anapata matibabu katika nchi jirani ya rwanda na mwisho kabisa analiangazia gazeti la The New Times la rwanda ambalo lina habari sema ya kuwa rex kazadi mgombea katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo disemba 2023 sasa amejiunga na safu za waasi wa M23 kulingana na ripoti zinazoonyesha kuwa amejiandikisha siku ya Jumapili, Machi 30 akiwa Ulaya kuwa mwanachama wa kundi hilo la waasi. Barabara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe pili Shawal mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Aprili mwaka 2025. Miaka 447 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alizaliwa nchini Uingereza William Havley, tabibu na msomi wa elimu ya tiba. Halvey alianza kufundisha katika chuo kikuu baada ya kuhitimu mafunzo ya tiba na baadaye akaendelea kufanya utafiti katika uga huo. Mwaka 1616 tabibu Halvey aligundua namna damu inavyozunguka mwilini na kuandika makala kuhusu utafiti huo. William Halvey alifariki dunia mwaka 1657. Tarehe mosi Aprili, miaka 80 iliyopita, vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulizi makubwa katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan. Mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani mwishoni mwa vita vya pili vya dunia na yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. Meli 1300 na karibu ndege elfu kumi za kivita za Marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. Hata hivyo Wajapani walipambana ipasavyo katika vita hivyo kwa ajili ya kulinda nchi yao kwa kadiri kwamba meli 36 za kivita za Marekani ziliharibiwa kikamilifu na nyingine 369 ziliharibiwa na kutiwa hasara. Vilevile vile ndege za kivita 763 za Marekani zilitunguliwa na Wajapan. Wajapani pia walipata hasara kubwa katika vita hivyo, kwani wapiganaji laki moja na elfu kumi kati ya wapiganaji wote laki moja na elfu ishirini wa kisiwa cha Okinawa waliuawa au kujeruhiwa. na katika siku kama hii ya leo miaka thalathini na nne iliyopita vibaraka wa utawala wa Bath uliokuwa ukiongozwa na Sadam Husein walivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin abi Talib alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Husein bin Ali alayhim assalam huko katika mji mtukufu wa Karbala, sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Irak. Wananchi wa Iraki walianzisha mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa kidikteta wa Sadam Hussein baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuwaondoa wanajeshi wa Iraq katika ardhi ya Kuwait. Wakati huo, wanajeshi wa Marekani walisitisha operesheni zao za kijeshi na kuungana na wanajeshi wa Sadam ili kumwaga damu za Waislamu wa Iraki waliokuwa wakiendesha mapambano huku wakiwa kwenye swaumu ya mwezi wa Ramadhani Msikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa iwapo Marekani itafanya kosa lolote Iran italazimika kwa mashinikizo ya wananchi wake kuelekea kwenye uundaji wa silaha za nyuklia. Iran imelaani vikali vitisho vya hivi karibuni vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuishambulia nchi hii kijeshi, na uh, China imesema haitakubali sera ya Marekani kwanza yenye msingi wa ubabe wa Kimarekani. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu.