Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhulma na ujeuri, hata kulipomfikia Firauni kuzama alisema, naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo na ukawa miongoni mwa waharibifu? Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wa wanyuma yako, na watu wengi wamekailika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo leo Waislamu kote duniani wamo katika sherehe za sikukuu ya Idul Fitri ya mwezi mosi, mfunguo mosi Shawali 1446 hijiria sawa na Machi 31, 2025 miladia. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plastia 8 93565487, email yetu ni swahili radio iriir Usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo tutawapa nafasi wasikilizaji wa redio Teheran kwenye kipindi cha salamu za Idulfitri. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, tutakuletea ni pia kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhama wa Kiislamu wasema Iran inawanyoshea mkono wa urafiki na mapenzi mataifa na waislamu wote. Baghahii asema Marekani ijitayarishe kwa athari za hatua yoyote dhidi ya Iran. Baraza la usalama lalaani kushambuliwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa jamhuri ya afrika kati. Ulaya ya feli katika jaribio lake la kwanza la kurusha roketi anga za mbali. Habari kamili. Mapema leo Jumatatu, katika kikao na viongozi wa serikali, mabalozi wa nchi za Kiislamu na matabaka tofauti ya wananchi wa, wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Ali Khamenei amesema kuimarika heshima ya Uislamu na kukabiliana na dhulma na uonevu wa madola makubwa vinategemea umoja na utambuzi wa umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitizia sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kunyosha mkono wa udugu kwa madola yote ya kiislamu na kusema njia ya kukabiliana ipasavyo na jinai zisizo na kifani za utawala wa kizayuni yani Israele na waungaji mkono wake huko Palestina na Lebanoni ni umoja, mshikamano na ushirikiano kati ya nchi zote za kiislamu. Katika kikao hicho, Imamu Khamenei ameupongeza umma wa kiislamu na taifa la Iran kwa kusherehekea sikukuu iliyobarikiwa ya Idul Fitri akiitaja kuwa ni miongoni mwa mambo yanayokutanisha pamoja ulimwengu wa kiislamu na kuzidisha adhama ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ameongeza kuwa sharti la kuongezeka heshima ya Uislamu ni umoja, azma, mshikamano na utambuzi kwa umma wa kiislamu. Akizungumzia matukio ya kimataifa yanaojiri kwa haraka na kufuatana, Ayatullah Khamenei amesema katika kukabiliana na matukio hayo yenye kasi kubwa, nchi za Kiislamu lazima zibainishe haraka na kwa usahihi misimamo yao, kufikiria na kuweka mipango. Amesisitiza kwamba umma mzima wa Kiislamu ni familia moja, na serikali za nchi za Waislamu lazima zifikiri na kutenda kwa mujibu wa mtazamo huo. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu inanyosha mkono wake zote za nchi za Kiislamu na inajiona kuwa ni ndugu zao. Vilevile amezungumzia kujeruhiwa Palestina na Lebanon kutokana na jinai zinazofanywa na utawala wa Kizayuni na waungaji mkono wake, na kusisitizia ulazima wa ulimwengu wa Kiislamu kusimama kidete kukabiliana na mateso hayo. Amesema umoja, welewa na mshikamano wa nchi za Kiislamu unazifanya pande nyingine kutafakari juu ya vitendo vyao na tunatumai kuwa viongozi wa nchi za Kiislamu wataweza kuunda umma wa Kiislamu kwa maana yake halisi kwa hamasa na harakati zao za kweli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza katika ujumbe wake kwamba tishio lolote la rais wa nchi ya Marekani la kuishambulia Iran kwa mabomu ni ukiukaji wa wazi na kiini cha amani na usalama wa kimataifa. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akisema Marekani lazima ikubali kwamba hatua yoyote dhidi ya Iran itakuwa na athari na matokeo yake, na kuongeza kuwa tishio la wazi na kiongozi wa nchi la kuishambulia Iran kwa mabomu ni ukiukaji wa wazi wa kiini cha amani na usalama wa kimataifa. Tishio kama hilo ni ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na ukiukaji wa mfumo wa ulinzi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. Utumiaji mabavu huzalisha utumiaji mabavu, na amani huleta amani. Marekani inaweza kuchagua kati ya hayo mawili lakini pamoja na matokeo yake, amesema Ismail Baghai, ni baada ya Donald Trump kusema katika mahojiano ya simu na NBC News Aprili mosi, siku ya Jumapili, kwamba iwapo Iran haitofanya mapatano na Marekani itapigwa mabomu katika hujuma ambayo haijawahi kushuhudiwa mfano wake, vitisho ambavyo vimejibiwa pia na Iran. Kwa vitisho, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelani shambulio lililofanywa dhidi ya askari wa kulinda amani wa umoja huo huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Askari mmoja raia wa Kenya ameuawa kwenye shambulizi hilo. Timu ya Umoja wa Mataifa ya kuleta utulivu wa pande nyingi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imesema kwamba askari wa kulinda amani wa umoja huo walishambuliwa na kundi lisilojulikana lenye silaha wakati walipokuwa wanafanya doria ya masafa marefu katika kijiji cha Tabane, mkoa wa Haut-Mbomou juzi Ijumaa. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, baraza la usalama limetoa salamu za rambirambi mkoa wa familia ya askari huyo aliyeuawa pamoja na taifa la Kenya na umoja wa Afrika. Baraza hilo limesisitiza kuwa mashambulizi dhidi ya askari wa kulinda amani huenda yakajumuisha uhalifu wa kivita, na kuzitanabahisha pande zote kwamba zina wajibu wa kuchunga vitendo vyao, kwani vinafuatiliwa na sheria za kimataifa za kibinadamu. Kabla ya taarifa hiyo ya baraza la usalama, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres naye alikuwa tayari amesha laani vikali shambulio hilo na kuwataka viongozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kufanya juhudi zao zote kuhakikisha wanawasaka na kuwatia mbaroni wahusika wa shambulio hilo ili wafikishwe mahakamani haraka na sheria ifuate mkondo wake. Ikumbukwe kuwa katikati ya mwezi Disemba 2024 Jean-Pierre Lacroix mkuu wa mpango wa amani wa Umoja wa Mataifa alitembelea Jamhuri ya Afrika ya Kati na kukutana na waziri mkuu wa nchi hiyo Felix Molua ambapo viongozi hao wawili walijadiliana hali ya hivi sasa ya nchi hiyo na hatua muhimu zinazohitajika kwa ajili ya kuboresha mchakato wa kurejesha amani ya kudumu nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa a habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Roketi la anga za mbali la bara la Ulaya limeripuka muda mfupi tu baada ya kuzinduliwa. Katika ulimwengu wa kambi mbili wa kipindi cha vita baridi, Marekani na umoja wa Kisovieti zilikuwa na ushindani mkubwa katika uwanja wa anga za mbali. Baada ya kuanguka muungano wa kisovieti mwaka 1991, wazungu wa Ulaya walijikuta wakitegemea sana Marekani katika teknolojia ya anga za mbali, na sasa wanafanya jitihada za kujitegemea wenyewe katika sekta hiyo, lakini jaribio lao la kwanza la kurusha kombora katika masafa ambali limefeli. Ripoti zinasema roketi hilo la kwanza la anga za mbali la Ulaya ambalo lilitakiwa kurushwa angani kwa kujitegemea kutoka barani humo limefeli na kushindwa kikamilifu. Roketi la Spectrum lililotengenezwa na kampuni ya Kijerumani ya Isar Aerospace limerushwa kutoka kambi moja nchini Norway, lakini limeripuka angani muda mfupi tu baada ya kurushwa. Roketi hilo limeshika moto muda mfupi baada ya kupaa kutoka kituo cha anga cha Andoya katika eneo la Arctic nchini Norwen na kuanguka chini, suala lilosababisha mripuko mkubwa. Maafisa wa eneo hilo wanasema kuwa tukio hilo halikusababisha hasara yoyote au uharibifu ardhini. Katika jitihada za kukwepa siasa na sera za rais wa Marekani Donald Trump wa chama cha Republikani wa Marekani, baadhi yao wakiwa na asili ya Mexico wameamua kuhamia nchi jirani ya Mexico, katika kile kinachoweza kutambuliwa kuwa ni uhamiaji wa kuikimbia nchi ya Marekani, huku kukiwa na mporomoko wa haki za binadamu ukuta mkubwa wa kifedha na ubaguzi uliokithiri. Wengi wameamua kuhama katika mji mkuu kuhamia katika mji mkuu wa Mexico ambao umekuwa ukikaribisha idadi kubwa ya Wamarekani tangu wakati wa mripuko wa janga la Covid 19. Wamarekani milioni moja wanaishi Mexico, ambao ni sawa na takriban asilimia ishirini ya Wamarekani milioni tano waliohamia nje ya nchi hiyo, kwa mujibu wa sensa ya 2023 iliyochapishwa na shirika linalotetea maslahi yao. Tiffany Nicole, mwenye umri wa miaka 45, alihamia Mexico City baada ya polisi wa Marekani kumuua marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd mwezi Mei 2020. Sijisikii salama tena katika ka nchi yangu ya Marekani kama mtu mweusi, amesema mshauri huyo wa masuala ya kifedha na kuongeza kwamba alikuwa akifikiria kurejea Chicago ili kuwa karibu na binti yake, lakini baada ya kushinda Donald Trump amekatiza kabisa matumaini yake. Tangu Donald Trump arejee katika ikulu ya White House mwezi Januari, alitoa amri ya kuondolewa kauli mbiu ya kupigania haki za watu weusi ya Black Lives Matter ambayo ilishika kasi baada ya mauaji ya kikatili ya George Floyd yaliyofanywa na mzungu mwenye chuki na watu weusi. Jimenez mwenye umri wa miaka 38 kutoka New York, ambaye anafanya kazi kama mwalimu wa yoga na mshawishi wa michezo, aliondoka Marekani mwaka 2022. Anasema katika kipindi hiki cha uongozi wa Donald Trump ukatili na ukandamizaji umeongezeka zaidi dhidi ya Marekani weusi Wataliano wa, wa Dominika na kadhalika. Na makumi ya wanajeshi na raia kutoka makundi yanayoliunga mkono jeshi la Burkina Faso wameuawa katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na magenge yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo. Duru za ndani na za usalama zimeliambia shirika la habari la AFP kwamba mashambulizi hayo makali yalilenga kikosi cha Diapaga, mji mkubwa zaidi katika mkoa wa Tapoa, mashariki mwa Bukina Faso, na kuua makumi ya watu sambamba na kujeruhi idadi kubwa ya wengine. Chanzo hicho kimeeleza kuwa wahanga wa mashambulizi hayo ni askari na raia wa kujitolea wanaolisaidia jeshi la taifa. Chanzo kingine cha usalama kimethibitisha shambulio hilo kwamba lilitokea Ijumaa iliyopita, likieleza kwamba magaidi kadhaa waliangamizwa katika operesheni kubwa ya kulisafisha eneo hilo. Tangu mwaka 2015 Burkina Faso imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya magenge yenye silaha yanayohusishwa na Alqaida na Daish, yaani ISIS. Mashambulizi hayo yameua zaidi ya watu 26,000 na kuwalazimisha wengine milioni mbili kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: utawala wa kizayuni waendelea kupinga utoaji wa misaada kwa wapalestina <mulia> Vitendo vya kikatili vya utawala wa Kizayuni dhidi wa Palestina wanaoishi huko Gaza vinaendelea na bado utawala huo unazuia kufikishwa misaada ya chakula na dawa kwa wakazi wa Gaza. Katika muktadha huo, Tom Fletcher, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kibinadamu na uratibu wa misaada ya dharura, amesema kwa sababu ya upinzani wa Israeli, Misaada ya chakula inaoza katika mipaka ya Gaza, akitaja kuwa misaada ya chakula iko kwenye <tokonye tokonye> hatari ya kuoza mpakani na dawa kuisha muda wake. Amesema hata kuwaruhusu hata hawaruhusu uingizaji wa vifaa muhimu vya <tokonye> matibabu <tokonye> Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amekosoa kutochukua hatua jamii ya kimataifa dhidi ya jinai na uhalifu huo wa Israeli, akisema iwapo misingi ya sheria za binadamu inaheshimiwa basi jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua kuilinda kwa kuendelea kwa mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israeli baada ya utawala huo katili kuvunja mapatano ya uhusishaji vita, hali huko Gaza imekuwa ya hatari mno. Utawala huo dhalimu umeongeza mashinikizo dhidi ya Wapalestina kwa njia mbalimbali za kisiasa na kijamii, ikiwa ni pamoja na kuzuia kuingia chakula na dawa. Kuhusiana na suala hilo, Ismail Thawabte, mkurugenzi wa ofisi ya habari ya serikali ya Palestina huko Gaza, hivi karibuni alitangaza kuwa utawala wa kizayuni bado umeweka mzingiro mkali dhidi ya Ghaza. Mtango wa mwanzo wa mwezi wa Ramadhani umefunga kabisa mipaka yote ya eneo hilo. Israeli imezuia zaidi ya malori elfu kumi ya misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza, jambo ambalo ni uhalifu wa kuwanyima watu wa Palestina chakula kwa makusudi. hali hiyo inatokea huku takwimu kutoka Ghaza zikionyesha kuwa zaidi ya watoto elfu tatu na mia tano wamekumbwa na vifo kutokana na utapia mlo. Zaidi ya wagonjwa laki tatu hamsini elfu wenye maradhi maalumu wanahitaji dawa. Magonjwa ya kuambukiza yanaenea na no, ukosefu wa chakula ni wawazi kabisa. Kwa kweli utawala wa kizayuni unaendeleza mauaji wa Palestina kwa njia mbalimbali, ikiwa kuzuia misaada, hali ambayo ni uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Lakini licha ya sera na uhalifu huo, nchi za magharibi zinapuuza yaliyopo Gaza na hazichukui hatua yoyote kulingana na madai yao ya kutetea haki za binadamu. Marekani kama kinara wa nchi za magharibi haijakaa kimya tu kuhusu sera za utawala wa Israeli dhidi ya utawala huo katili, kwa misaada ya kijeshi na kisiasa, jambo ambalo limempa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli, kiburi zaidi cha kuendeleza mauaji dhidi ya wakazi wa, wa Ghaza bila ya kujali sheria za kimataifa. Kuhusiana na hilo, Abu Obeida msemaji wa tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema watu wa Palestina wanakabiliwa na mawaja halaiki na njaa, dunia ikiwa mtazamaji tu. Kwa hivyo, Israeli ambayo ilipata pigo kubwa licha ya uhalifu wake katika vita vya Ghaza sasa inajaribu kwa njia nyingine kuendeleza sera ya mauaji ya Wapalestina na kuwakandamiza, ambapo hufunga njia za kuingiza misaada, ni sehemu ya jina hizo za Israel. Viongozi watendaji wa kizayuni ambao wameweka lengo la kuwalazimisha Wapalestina kuhama wanajaribu kutumia sera mbalimbali ili mbali, kuwafanya wakazi wa Gaza kuondoka au kufa polepole pole kwa njaa. Na, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni sehemu yetu ya kwanza ya matangazo yetu siku huu iliyohusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo haya inahusiana na vipindi vyetu. Kwanza kabisa tutatoa uwanja wa kuvinjari wasikilizaji wetu katika salamu zaidi. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Allahu akbar, Allahu akbar. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tuna wingi watumaini kwamba umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, wakati huu tukiwa kwenye shamra shamra za sikukuu ya Idhul Fitri. Watunzi wa enzi hizo waliandika rabi idi imekuja twa kuomba sote waja kwa idi tuwe pamoja kwa mapenzi na amani, barabara kabisa. Jina langu ni Husein Hasan, mwenzangu ni Hasmahani Gani Muhammad. Tunakusihi, tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati. Tumepokea salamu zako kede kede, msikilizaji mpenzi, na tutakuwa na vipindi viwili vya kurusha hewani salamu hizo. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi hiki cha kwanza cha salamu zako za idi Ta baadhi wa ya Waislamu katika maeneo tofauti duniani useni waliswali swala ya idrefiti Jumapili hii ya Machi 30 baada ya kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa siku ishirini na tisa. Naam, hata hivyo, Waislamu wengine waliadhimisha sherehe hizo Jumatatu hii ya Machi 31 inatoa mkono wa kheri baraka na fanaka kwa Waislamu wote kote duniani kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu. Barabara kabisa. Hashim Bwire, msikilizaji wetu kutoka pande za Kome kisiwani Mwanza, Tanzania, ndiye wa kwanza kupanda jukwani kwenye kipindi hiki maalumu cha salamu. Zaidi anaanza kwa kuandika, anaandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu anaandika id mubarak natoa mkono wa kheri na fanaka kwa waislamu wote duniani katika kusherehekea sikukuu ya idul fitri tumekuitikia ewe mola wetu mlezi pale ulipotutaka tufunge nasi tumefunga kwa uwezo wako na sasa tumehitimisha funga yetu ushukuriwe ewe mola wetu mlezi na tunakuomba utukubalie saumu zetu amin Anaendelea kusema wakati sisi tuna furaha isiyo na kifani, kuna wenzetu hawana hata chembe ya furaha, hususan huko Palestina, Lebanon, Yemen, Siria, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Sudani na kwingineko ulimwenguni. Anasema, ya rabi, ya Mola wetu, waondoshee simanzi zilizo katika vifua vyao, wape faraja na matumaini katika mioyo yao, na jahalia ushindi kwa wote wenye kudhulumiwa na wadhalilishe madhalim na wanafiki, amin amin, amin. Naam, tunasema amin. Allah awape faraja wote ambao wanapitia mazito na madhila. Asante sana Hashim Bwire ukiwa hapo Mwanza. Naye Zimurinda Yusuf wa Uganda anaanza kwa kuandika assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, tunamjibu mjibu waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema enye watangazaji wa redio Teherani na Wairani wote kwa ujumla na wanyoshea mkono wa wai fitri katika ujumbe wake waidi, msikilizaji wetu huyo anasema anasema, amani ya mwenyezimgu iwafikie nyote kwa ujumla. Aidha anasema nawaombea wananchi wa Palestina, mwenyezimgu awanusuru kwenye hilo janga la moto la huyo mwana wa Herodi. Mwenyezimgu awaadhibu hao wote wanaofanikisha umwagaji damu za Wapalestina. Anaendelea kusema Mwenyezi Mungu awalaani hao maghasibu wa zayuni na wasaidizi wao. Ni Zimurinda akiwa Uganda, ambaye anamalizia kwa kuandika, anaandika ujumbe wangu mwingine ni kwa wote walioweza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani na waombea Mwenyezi Mungu awajazie mema maishani mwao, Waislamu wote ulimwenguni. Shukran, anamalizia kwa kuandika, assalamu alaikum. Tunamshukuru pia msikilizaji wetu huyu na hapa, kuna mwanabaraza hai Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Old Town Mombasa, Kenya. Yeye ametutumia ujumbe wa sauti akionyeshea watu kadhaa mkono waidi, wa idi wakiwemo watangazaji wa redio Tehran. Hebu tumsikilize kwa pamoja. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa majina mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad. Napiga simu nikiwa hapa mtaa wa Ngalani au mtaa wa Mombasa. Ah, kwanza kabisa napenda kutukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kutuwezesha kumaliza mfungo wa Ramadhani. Alhamdulillah, tunamwomba Mwenyezi Mungu atukubalie ibada zetu zote tulizozifanya katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na vile vile napenda kutukua fursa hii kwa pamoja na wote wa ulimwengu mzima wa kuweza kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani salama salmini na ningependa vile vile kutuma salamu kwanza kwa watangazaji wote wa IRB pamoja na wanabaraza wote wa ARB, pia vile vile wanabaraza wenzangu popote walipo, watansamehe, sitawataja majina wote kwa, kwa, kwa jumla. Vile vile napenda kumsalimu ku mtoto wangu Dr. Ali Yahya, namsalimu vile vile mwanangu Muhammad Yahya na mwanangu vile vile Mariam Yahya, namsalimu vile vile mke wangu Fatma Muhammad na ndugu zangu Suleiman, Maimuna, Omar, Fuad, Salma na Dahawa, na vile vile namsalimu ndugu yangu kule Tharaka kidogo na, na mtihani wa maradhi. Bas, inshallah Mwenyezi Mungu namuomba tamuafu yeye pamoja na wengine inshallah. Vile vile kumsalimu Said aliko Kahama, mtoto wa dadangu aliko Kahama, na vile vile napenda kumsalimu mtoto uh, ndugu yangu pia Fatma pia yuko huko Tanga na wengine <tutu> wote ndugu zangu ambao ni wengi katika familia, ndo ni wengi inshallah alhamdulillah. Na mwisho kabisa, napenda kuwapa uh, mkono wa Idi Fitri, uh, kwa maalum, uh, ndugu zetu ndugu zetu walioko Palestina kule Gaza, twayaona madhila wanayopata kwa hakika, twayaona ma, mateso wanayopata kutokana na uvamizi na mabomu wanaopigwa na dola thakili la Israeli lakini Mwenyezi Mungu inshallah katika kila uzito ametoahidi ame kwamba kuna wepesi na inshallah uko, iko siku wepesi utakuja na iko siku nusra ya Mwenyezi Mungu utakuja uh, maanake ni, ni uzalimu na, na, na uzalilifu ambao wanafanyiwa ndugu zetu. Basi ala kuli hal sisi tomomba Mwenyezi Mungu uh, awape nusra awape subra na inshallah watafanikiwa katika dunia hii na akhera inshallah. Naam, asante sana Shebe, kwa ujumbe wako huo wa sauti ukiwa hapo pwani ya Kenya. Salamu zaidi zimeubua pia mwanabaraza wa miaka mingi id, id, id, id, id Ibrahim Said Sambuli wa Burundi, kutoka Burundi baada ya miaka mingi anasema kwa sasa yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuwa mtumwa wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad na ali zake watoharifu. Anasema katika ujumbe wake mfupi kwamba Allah akuhifadhini kwa baraka za Bibi Fatimatu Zahra alaihas salam. Msikilizaji mpendwa, pamoja na kwamba tupo katika shamra shamra zaidi, lakini pia umo wa Kiislamu umesikitishwa umesikitishwa na kuondokewa na mgeni mtukufu wa Ramadhani. Tupate hapa kipande cha shairi cha kuaga mwezi huu wa rehma na baraka. Walia moyo walia, yuenda zake mgeni Kwetu tulomzoea, kwa subira na imani, majonzi tani atia na huzuni za moyoni, kila nikifikiria na iyo nayaondoka na bado itamani. Mwezi huu wa neema wafikia ukingoni na matunda yake mema wenda nao safarini tari umesimama kuelekea mlangoni, waniliza kwa huruma na nyingi mno huzuni. na dua za shajiisha kututoa madhambini na visa vya kufundisha vyenye elimu ya dini Na, na endapo wasaa utaturuhusu msikilizaji mpenzi, tutakuletea kipande cha pili cha shairi hilo hapo baadaye. Unasikiliza kipindi maalum cha salamu zaidi. Asante kwa kutumia redio Teherani kwa jukwaa lako na kuwaonyeshia mkono wa heri na fanaka wale wote wapendao, wakiwemo ndugu jamaa na marafiki kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu ya Idil Fitri. Naam, kumbuka msikilizaji mpendwa, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali mbali. tutumie maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kupitia barua pepe yetu yani email ya kiswahili radio at gmail com au kwa kupitia nambari yetu ya whatsapp ambayo unatuma ujumbe wako mfupi sms inayoanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Safi kabisa. Mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, anawatakia Waislamu wote duniani kila la heri, akiombea Allah atakabali ibada zao za funga. Anaanza kwa kuandika, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naitwa Shimbi Juma Shimbi wa Nyahunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Nawatakia kheri Waislamu wa wote duniani. Tuombea Wapalestina wapewe haki yao, Allah wape subra na uvumilivu wa watu wa Gaza. Shukran pia kwa taarifa. Anaandika naye Muhamadi Yahya wa Iringa ta Tanzania. Mbali na kuwatakia heri waislamu wakati huu wa msimu wa sikukuu, pia anaendeleza maudhui hiyo ya kuwatetea, kuwapa himaya na kuwaunga mkono wa Palestina kwa kuandika. Anaanza kwa kuandika asalamu alaikum, tuna mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema poleni sana mnaodhulumiwa ulimwenguni kote na haswa Palestina. Allah subhanahu wa taala awape ushindi. Mwenyezi Mungu ageuze madhila machungu na maumivu yenu kuwa furaha na ushindi kwa Palestina. Amin. Msikilizaji mpendwa, ni wasaa wa kusoma ubeti wa Mwanabaraza na mshairi wetu si mwingine bali ni Dkt Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye amekuwa akitutumia japo ubeti mmoja katika kipindi chote cha Ramadhani. Katika moja ya beti za punde zaidi anaandika anaandika: ni ishirini na nane ya mwezi wa Ramadhani, ndugu tusifarakane, tuzidisheni amani, kisha tusaidiane na zaka tupeani, tusisahau wajane, ndugu pia majirani. Naona turushe hewani sasa kipande cha pili kile cha utenzi wakuwaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwani unaendana na ubeti huu wa Dakta Yazidi Akida kutoka Tanga, Tanzania. Kwa kasi ya bubujika machozi mwangu matoni, na moyo wasongonyeka, waniuliza kwa nini Ramadhani yaondoka na bado naitamani, mbonaenda kwa haraka huyu kipenzi washani, wameipata khasara liofanya utani kwa lina nyingi tijara, mafunzo yenye thamani, rehema zake za ngara za kututia peponi. Pepo ni nasi tushushe tuwe na wetu tu amini, malaika washukishe waje mwetu majumbani. Ilahi tupewe pesi ututoe makosani Uziondoshe nukhusi na shari za mashetani, tumshinde Ibilisi, turudi kwako taani, na kila la kutugasi liwe mbali ya manani Mola kwako twataraji, ututie nusurani, yatimie mahitaji yaliyo mwetu mioyoni, thawabu za mifereji tufungulie manani. Tufunge na twende haji ishapo Ramadhani. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tutakuwa na sasa sehemu ya pili ya kukuletea salamu na jumbe zako zaidi, inshaallah. Tunakutakia kile la kheri hapa duniani na kesho akhera. Mimi ni Asmahani Ghanima Muhamed na mtayarishaji alikuwa Husein Hassan Kamau nam. Tunakutakia Eid Mubarak. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Shawal mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 31 Machi mwaka 2025. Tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku kubwa wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga saumu yoyote, na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya idul fitri kuhusiana na utukufu wa siku hii mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema mtu yeyote atakayemwasi mwenyezi mungu katika siku ya idi basi ni kana kwamba amemwasi mwenyezi mungu siku ya miadi yani siku ya kiama kwa mnasaba wa siku hii adhimu redio teheran inatoa mkono wa pongezi heri na fanaka kwa waislamu kote duniani Siku kama ya leo miaka 1193 iliyopita, tarehe mosi Shawal mwaka 253 Hijria, alifariki dunia mpokezi mashuhuri wa hadithi wa Ahlu Sunna, Imam Muhammad Ismail Bukhari. Abu Abdullah Muhammad Ismail aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Imamu Bukhari ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa hadithi wanaoaminiwa na Waislamu wa madhehebu ya Ahlu Sunna. Alisafiri sana kwa ajili ya kutafuta hadithi za mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitabu mashuhuri zaidi cha mwanazuoni huyo ni kile cha Jamiu Sahih maarufu kama Sahihi Bukhari. Vitabu vingine mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Aladabu lmufrad, Aljamiu lkabir na Tarikh alkabir, na vilevile vile Tarajim Rijal as-sanada. Miaka mia nane arobaini iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Abu Abdullah Muhammad bin Umar Razi, mashuhuri kwa jina la Alfakhru Razi, msomi na mwana zuoni mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Rei, jirani na jiji la Teheran, na alifanikiwa kwa haraka kujifunza elimu mbalimbali za Kiislamu na kukwea daraja za juu katika uwanja huo mwanazuoni huyo ameandika vitabu vingi, na kitabu muhimu zaidi cha Fakhru Razi ni Atafsiru Lkabir. Vitabu vingine vya msomi huyo wa Kiislamu ni Asraru Ltanzil, Nihayatu Luqul na Sirajul Quluba. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita gari moshi lililokuwa likitoka Cairo nchini Misri kuelekea katika bandari ya Haifa huko Palestina lililipuliwa kwa bomu ikiwa ni katika mwendelezo wa mauaji ya umati yaliyokuwa yakifanywa na wazayuni maghasibu dhidi ya Wapalestina. Wapalestina 40 waliuawa na wengine 60 wakajeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa na kundi moja la wazayuni. Siku nne kabla ya mlipuko huo, gari moshi jingine lilipuliwa huko Palestina na wazayuni waliokuwa na silaha na kuua Wapalestina 24. Wapalestina wengine 61 walijeruhiwa. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio aribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.