Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajui ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kwanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoru dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ya kuuaga mwezi huo mtukufu ambayo ataletwa kwenu na Shekhe Muhammad Rajab. Baada ya hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na vilevile mawaidha yatakayozungumzia zakatul fitri ambayo ataletwa kwenu na Sheikh shughuli wa Nairobi, Kenya. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ninaunga matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. gozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wanasema utawala fisadi wa Israel ni kikosi cha niaba tu katika eneo na ni lazima ung'olewe. Jinai za kinyama za Israel za kuwaua wa Palestina hata katika siku ya Idi zalani wa vikali Televisheni ya Israeli yatangaza kuwa mashambulio ya Marekani hayana athari yoyote dhidi ya operesheni za kijeshi za Yemen. Waziri Mkuu wa Greenland amjibu Trump kwa kumwambia Marekani haitakipata kisiwa hiki. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kikosi pekee cha niaba katika eneo hili ni utawala wa kizayuni ambao unavamia nchi nyingine kwa niaba ya madola ya kikoloni ya dunia na ni lazima uong'olewe. Ayatullah Khamenei ameeleza hayo katika hutuba za baada ya sala ya Idulfitri iliyosaliwa leo asubuhi katika uwanja mkuu wa Musalla wa Imam Khomeini mjini Teheran. Sikukuu ya Idul Fitri inaadhimishwa baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wa wamagharibi wanawatuhumu vijana wenye ghera wa mataifa ya eneo hili kuwa ni wapiganaji wa niaba. Napenda nieleze kwamba kuna kikosi kimoja tu cha niaba katika eneo hili ambacho ni utawala fisadi wa Israel. Atullah Hamenei ameongeza kuwa Israeli inafanya mauaji ya kimbari na ikipatiwa fursa itavamia maeneo ya nchi nyingine kama ilivyoivamia Siria, ikiwa ni kikosi cha niaba cha wakoloni. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwa kusema, genge hili la wahalifu lazima ling'olewe katika Palestina na litang'olewa tu. Lazima kila mmoja afanye juhudi za kufuta utawala huu mwovu katika eneo katika hutuba hizo Ayatullah Khamenei ameashiria pia vitisho vinavyotoa Marekani dhidi ya Iran na akaonya kwa kusema, hapana shaka yoyote kitendo chochote kiovu kitakabiliwa na kipigo kikali na cha kusagasaga. Ikiwa maadui wanafikiria kuchochea uwasi wowote ndani ya nchi, taifa la Iran litawajibu, ameeleza. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei ameeleza kwa masikitiko pia kwamba matukio ya umwagaji damu huko Ghaza, Lebanon na Yemen yameyafanya maisha ya watu kuwa machungu wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeendelea kuwaua watu wa Ghaza hata katika wakati huu wa sikukuu ya Idulfitri na kutoonyesha heshima yoyote kwa sikukuu hiyo. Hamas imeeleza katika taarifa, kuwawa watoto wadogo katika siku ya idi kwenye kambi za wakimbizi kunadhihirisha ukubwa wa ufashisti wa utawala ghasibu na jinsi utawala huo usivyo na chembe ya maadili ya kiutu na kiakhlaki. Jana Jumapili, ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya Idul Fitri huko Palestina, utawala wa kizayuni uliwaua shahidi wa Palestina 64 wakiwemo watoto 13. Hamas imeongezea kwa kusema mashambulizi hayo ya kigaidi katika siku ya kwanza ya Idul Fitri yamepelekea kuwa wa shahidi makumi ya watu ikiwa ni pamoja na idadi ya watoto waliovalia nguo zaidi. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa mauaji ya watoto katika siku ya idi wakiwa kwenye mahema yao yanadhihirisha ufashisti wa utawala wa kizayuni na jinsi utawala huo usivyo na chembe ya maadili ya kiutu na kiakhlaki. Hamas imeongezea kwa kusema kinachomhamasisha mhalifu wa kivita Netanyahu kuendeleza jinai zake na kukiuka sheria za kimataifa ni kutofuatiliwa, kushindwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua na kimya chake cha kuaibisha inachoonyesha Televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imekiri kuwa mashambulizi ya Marekani ya kuzuia operesheni zinazofanywa na Yemen dhidi ya utawala huo wa kizayuni hazijawa na athari yoyote. Chaneli ya kumi na mbili ya televisheni ya, ya Israel imeripoti kuwa licha ya kuongezeka mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen, mashambulizi hayo hayajawa na athari yoyote, na inavyoonyesha hayajaweza kupunguza au kusimamisha kiwango cha makombora yanayorushwa kuelekea Israel. Televisheni hiyo ya kizayuni imekiri kwamba kombora la Yemen lililorushwa kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu siku ya Jumapili lilipelekea mamilioni ya wazayuni kukimbilia kwenye mahandaki yao ya maficho. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya kizayuni, watu kadhaa wamejeruhiwa kutokana na taharuki iliyozuka na pupa ya kukimbilia mafichoni katika ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Brigadia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, alitangaza katika taarifa jana Jumapili kwamba kombora la balestiki la Zulfiqar lililorushwa kuelekea uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Yafa, Tel Aviv, lililenga kwa mafanikio shabaha iliyokusudiwa. Aidha, Sari ametangaza kuwa katika muda wa saa 24 zilizopita vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vimepambana mara tatu na manuari ya kubebea ndege za kivita ya Marekani ya Truman na manuari nyingine za kivita katika eneo la bahari Nyekundu. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ameendelea kusema kama ninavyomnukuu, kwa kutekeleza operesheni hii tumeonyesha kuwa Marekani imeshindwa kuizuia Yemen isiwasaidie na kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina, na mashambulizi ya anga ya Marekani hayatuzuii sisi kutekeleza majukumu yetu ya kidini, kimaadili na kiutu. Kwa msaada wa Mwenyezi Mungu tutaendeleza operesheni dhidi ya wazayuni hadi uvamizi na mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza utakaposimamishwa. Basi Mnaim, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema, kwetu sisi tukiwa ni taifa linalokaliwa kwa mabavu, mukawama na silaha zake ni mstari mwekundu na ni suala la uwepo wetu na uhai wetu. Naim ameongezea kwa kusema, harakati ya Hamas inaendelea kuheshimu makubaliano yaliyotiwa saini Januari 19. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amebainisha kuwa pendekezo jipya ambalo mukawama umeliwasilisha kwa wapatanishi ni jitihada za kuivuka hali mbaya na ya mgogoro iliyopo kuanzia Oktoba 7, 2023, hadi Januari 19 2025. Utawala wa kizayuni wa Israel kwa uungaji mkono kamili wa Marekani ulikuwa ukiendesha vita angamizi dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza ambavyo vimesababisha uharibifu mkubwa na maafa makubwa ya roho za watu. Hata hivyo haujaweza kufikia malengo yake yaliyotajwa ya, ya kuiangamiza harakati ya Hamas na kuwakomboa mateka wa Kizayuni. Hatimaye mnamo Januari 19 usitishaji vita ulitekelezwa katika ukanda wa Gaza kulingana na mpango uliopendekezwa na serikali ya Marekani na, na, na kuafikiwa na pande mbili za utawala wa kizayuni na harakati ya Hamas. Hata hivyo, mnamo Machi 18 utawala ghasibu wa Israel ulianzisha tena mashambulio yake ya kinyama ya kijeshi dhidi ya Ghaza kinyume na masharti ya usitishaji vita, hatua ambayo imelaaniwa vikali kimataifa. Mashambulio hayo hadi sasa yameua zaidi ya wa Wapalestina 921 na, na kuwajeruhi wengine 254 kwa mujibu wa wizara afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Idadi ya wa wapalestina waliouawa shahidi katika eneo hilo tangu ilipotekelezwa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa Oktoba 7, 2023 hadi sasa imefikia watu 15277 na idadi ya waliojeruhiwa imefikia laki moja 1495 na waziri mkuu wa Greenland amejibu matamshi ya rais wa Marekani aliyedai kwamba Washington inataka kukidhibiti kisiwa hicho kikubwa cha ncha ya kaskazini ya dunia na kusisitiza kwamba Marekani haitaipata Greenland. Jens Frederik Nielsen ameeleza hayo katika ujumbe alioweka kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X na kusema, Donald Trump anasema Marekani imo mbioni kuitwaa Greenland, lakini nieleze kinaga ubaga kwamba marekani haitakipata kisiwa hiki. Nielsen ameendelea kutilia mkazo uhuru na kujitawala kwa Greenland na kuongezea kwa kusema, sisi hatuna mfungamano na mtu mwingine yeyote, na sisi wenyewe ndio tunaoamua mustakabali wetu. Katika mahojiano na NBC News yaliyopeperushwa Jumapili asubuhi, Trump alizungumzia alichoeleza kuwa ni uhakika alionao wa asilimia mia moja kwamba Greenland itaunganishwa na Marekani na wala hakuondoa uwezekano wa kuchukua hatua za kijeshi kufanikisha swala hilo. Trump alisema kuna uwezekano mkubwa wa kuwa na Greenland bila kutumia nguvu za kijeshi, na akaongeza kwamba, lakini siondoi uwezekano wa kuchukua hatua yoyote kwa ajili ya kukimiliki kisiwa hicho na siondoe chagua lolote lile mezani. Rais wa Marekani ametoa matamshi hayo wakati makamo wake JD Vance alifanya safari iliyoibua makelele katika kisiwa cha Greenland siku ya Ijumaa. Greenland ni eneo la kimkakati kijiografia na lina rasilimali nyingi za madini. Kisiwa hicho ndicho njia fupi zaidi ya kuunganisha Ulaya na Amerika ya kaskazini na kina umuhimu kwa mtambo wa Marekani wa utoaji endhari ya mashambulizi ya makombora ya balistiki. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno Marekani, mshirika asiyeaminika. Waziri Mkuu wa Canada Carney, ambaye amemrithi Justin Trudeau, amesisitiza kwamba atajibu hatua za Marekani dhidi ya nchi hiyo katika nyanja za kiuchumi na kibiashara na amekiri kwa kusema, Marekani si mshirika wa kuaminika tena. Hakika tutajibu hatua za Marekani, nchi hiyo haitaweza kamwe kuidhoofisha Kanada, amesema Kani, na kuongeza kuwa ushuru utawaumiza zaidi wa Marekani kwa muda mrefu kuliko Kanada. Katika muhula wa pili wa urais wa Trump, Marekani kwa mara nyingine imechukua mkondo wa kutoa vitisho kwa ulimwengu kuhusiana na suala hili. Trump tena bila aibu ameibua madai mbalimbali, mbali ya kutaka kutoa au kuunganisha Canada, Greenland na Panama na ardhi ya Marekani, na wakati huo huo ameanzisha vita vya kibiashara sio tu dhidi ya washindani wa Washington, hasa China, bali pia dhidi ya washirika wa, wa Marekani kama vile Canada, Mexico na Umoja wa Ulaya. Mtazamo wa kibabe na kichokozi wa Trump umewafanya hata washirika wa karibu sana wa Marekani kama Canada kutamka waziwazi kwamba hawaiamini tena Washington. Katika mkutano na waandishi wa habari na katibu mkuu wa NATO Mark Rutte katikati ya Machi 2025 Trump alikariri vitisho vyake dhidi ya Canada na kusisitiza nia yake ya kuiunganisha nchi hiyo na Marekani. Trump alidai katika mkutano huo kwamba Kanada eti imeivamia Marekani kwa miaka mingi, na kwamba hatalegeza kamba katika suala la kuongeza ushuru unaotozwa kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka Kanada. Vilevile vile alikariri madai yake ya kutaka Kanada iunganishwe na Marekani na kuwa jimbo la 51 la nchi hiyo. Rais wa Marekani vilevile amesistiza mara kwa mara haja ya kukitwaa kisiwa cha Greenland. Hata hivyo watu wa Greenland wamepinga vikali matakwa hayo ya kijuba ya utawala wa Trump. Kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika huko Greenland, ni asilimia sita tu ya watu wa eneo hilo wanaotaka kujiunga na Marekani, na asilimia 85 wanapinga mpango wowote wa kuunganishwa Greenland na Marekani. Trump pia amekuwa akizungumzia mara kwa mara haja ya utawala wa Marekani kudhibiti mfereji wa Panama kwa kisingizio cha uwepo wa China huko Panama na ametishia moja kwa moja serikali ya nchi hiyo kwa kadiri kwamba serikali ya Panama hatimaye imelazimika kufuta makubaliano ya usimamizi wa mfereji wa Panama na kampuni ya Hong Kong. Panama imekubali kuwa kampuni ya Marekani ya Black Rock itanunua bandari kuu mbili za mfereji wa Panama kutoka kwa mmiliki wa Hong Kong kwa mkataba wenye thamani ya dola bilioni 22.8. Hatua hii inalenga kushika udhibiti wa kiuchumi wa mfereji wa Panama na kupunguza ushawishi wa China katika eneo hilo la kimkakati. Aidha, kutokana na mashinikizo ya Marekani, rais wa Panama Jose Raul Mulino alitangaza Februari 16 kwamba amefuta makubaliano ya njia ya kiuchumi ya hariri na China. Alisema sababu ya kuchukua hatua hiyo ni mashinikizo ya Marekani ya kutaka kupunguza ushawishi wa Beijing kwenye mfereji wa Panama. Uamuzi huo ulichukuliwa baada ya Trump kutishia kwamba iwapo Marekani haitayadhibiti tena mfereji wa Panama, kutatokea jambo kubwa sana. Trump hakutosheka na hayo, bali amechukua misimamo ya kustaajabisha pia kuhusiana na kadhia ya Ukraine, suala ambalo limewapigisha bumbuwazi wa shirika wa Washington barani Ulaya. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya kuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani atakaoletwa kwenu na Shekh Muhammad rajab Shana. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali, na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mna kuachiliwa huru na moto wa Jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala unapokuja Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha. Na baada ya kuukaribisha Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na tukaukaribisha tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30. Al alikadhalika, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vilevile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akiwa na sahaba wake moja katika masahaba watukufu wa alayhi wa bwana mtume Muhammad Bwana Mtume akaniambia ya Jabir, hadha akhiru jumuatin min shahri ramadan, Jabir jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadan. Sasa akamwambia kwamba Jabir, kuna mambo ambayo yanatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuuaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jabir, akamwambia fawaddiuhu wakul, uage usindikize mwezi huu na useme ya uzuri katika maneno haya, kamwambia sema, allahumma la tajaluhu akhira lahdi la min siyamina iyahu. Ee Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga, yani somo yangu hii, usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia ili niweze kuifunga saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea fainjaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, Mtume amwambia Jabir sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumuona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia, huyo atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu, kuna mwenda wazimu wa fadhali ya huyu ni yupi? Mwenye mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni mwovu, afadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya achiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu, ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye ikakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jabir bin Abdullah al-Ansari, akamwambia sema Hakika atakayesema kipande hiki cha dua hiki allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu Fa in ja'altahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma. Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri Ramadhani, imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atakupa. Wa imma bighufrani Allah wa rahmatihi, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unaofuata. Basi, Mtume anasema Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu, allahumma la taj'alhu akhiral ahdi min siyamina iyah fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa pa, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya kuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Shekh Muhammad Rajab Umwadia. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <tune> chana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Zanzibar Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari wa Zanzibari wa sherehekea Idl leo. Habari nyingine iliopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo na ambayo inahusiana pia na maadhimisho ya sikukuu ya Idulfitri fitri ina anwani polisi yajipanga kuimarisha ulinzi. kanuni za wekwa kuilinda shilingi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa habari leo, na kufafanuliwa kwa dondoo isemayo serikali yataja makosa malipo yanayoruhusiwa kwa fedha za kigeni. Naligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limepozitwa kwanza, habari yenye anwani viongozi wa dini waonya mgawanyiko wa onya, mga kisiasa. Gazeti hilo ambalo limeambatanisha kichwa hicho cha habari na picha za viongozi hao wa Kiislamu limeandika wataka mambo manne, ikiwemo uchaguzi wa amani, umoja na utulivu. Sheikh Ponda ataka wanasiasa kujadili amani. Mufti asema ya Ramadhani yaendelezwe. Nipashe kwa upande wake limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari, Chadema yaitisha maandamano tena yawakaribisha CCM kushiriki. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo, ambayo imeakisiwa na matoleo mengine kadhaa ya leo ya Tanzania, ina kichwa cha maneno ajali ilivyokatisha uhai wa wanakwaya sita KKKT, 75 wajeruhiwa. Gazeti la Taifa Tanzania limechangamkia habari yenye anwani makundi yanakosesha ushindi CCM, asema Wasira. Gazeti la Pambazuko limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mpwa wa Magufuli ataka mafisadi wanyongwe, ni wale walioibuliwa na ripoti ya CAG wa Machinga kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo serikali kuifanya NEMC mamlaka kamili, yaipongeza kwa kazi kubwa ya kudhibiti mazingira. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na Tanzania Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan iliyobeba kichwa kikuu cha habari, ni Samia kila kona, Royal Tour yaitikisa watalii waongezeka, mapato ya paa maono yake yaweka alama duniani. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Ruto mkabala na Kibaki, mpishano wa miaka 20, matatizo yale yale. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina picha na inayoonyesha baadhi ya Waislamu waliosali sala ya Idi na kusherekea sikukuu jana na kuandika, mkanganyo unaendelea kuyaandama maadhimisho ya Idul Fitri, wale waliosali Jumapili watoa wa wito wa umoja kati ya Wakenya. Gazeti la Standard limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, msukumo wa Mungiki na kutoa mkono waidi pia kwa Waislamu. Katika habari nyingine, Gachagua achafua ground. Hicho ni kichwa cha habari kilichochanganya lugha mbili za Kiswahili na Kiingereza, ambacho ndicho kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo katika toleo lake la leo, kikiambatana na picha ya naibu huyo rais wa zamani. Nalo gazeti la Star limeipa uzito maalum wa habari yenye kichwa cha maneno, maumivu ya wakulima baada ya makampuni makubwa kupora ruzuku ya mbolea na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Vision limeiakisi katika ukurasa wake wa mbele kwa anwani, ujenzi wa mtambo wa kusafishia mafuta kuanza Mei. Museveni, wawekezaji wasaini mkataba wa shilingi trilioni 14.6. Kichwa kingine cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka maadhimisho ya Idi, Waislamu wahimizwa kudumisha amani. Nalo gazeti la Monita limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha Waislamu wakisali sala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema wito wa umoja kuelekea uchaguzi mkuu wa 2026 watanda kwenye maadhimisho ya Idi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekhe Juma Shuguli wa Nairobi, Kenya. Mada ni Zakatulfitri. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Tumshukuru Karima, kutupa uzima, na afya njema. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kipindi chetu cha leo tutakuwa tunaingia katika uh, zakatu lfitri, angalau tuweze kutaja baadhi ya mambo kuhusiana na zaka hii ambayo kwa mwenye kufunga anatakikana kuitekeleza kwa akiwa ametimiza yale masharti ambayo anatakikana kuwepo. Zakatu lfitri au lfitra kama wanavyosema wengine, uh, ni muhimu na imesistizwa katika Uislamu na riwayati zimekuja kueleza umuhimu wa hii zaka na vile vile Qurani. Kwa hiyo ni zaka ambayo uh, ni wajibu kwa yule ambaye kwamba kwa atakuwa uh, masharti yametimia kwake yeye kwa, kwa zaka hii kuwa ni wajibu na ina muhimu sana, bali hata kwa wale ambao si wajibu kwa wao, kuna baadhi ya njia ambazo wanaelekezwa, angalau mtu awe na yeye amepata fadhila hizi za kutoa zakatulfitri, kuweza kuwafikishia wale wanaostahiki ambao hali zao sio uh, nzuri, kama inavyoelezwa katika hukumu ya kina nane wanafaa kupewa uh, zakatulfitri. Ni wajibu kwa nani? Nani ambaye kwake ni wajibu zakatulfitri? Zakatulfitri ni wajibu kwa mukalafu, kujitolea yeye mwenyewe kwa nafsi yake na kutolea wale ambao kwamba wako chini ya uh, usimamizi wake yeye. Kwa hiyo ina, ni wajibu zakatulfitri kwa mukalafu kwa sharti mbili, sharti ya kwanza awe huyu mukallaf ako huru ambao tutakuja tutaeleza, na tutaeleza pia mukalafu, na unakusudiwa nini. Na sharti ya pili awe ni tajiri, na tajiri pia tutaeleza. Kwa hiyo mukallaf ambaye kwamba ni hor na ambaye kwamba uh, ni tajiri. Tunaposema mukallaf tunakusudia al-mukallaf, ni kila aliyebalehe uh, aliyefikisha uh, miaka ya taklif ambaye ni aliyebalehe kisheria na awe pia ana akili Huyu ndo anaitwa mukalafu. Kwa hiyo mukalafu ni mtu aliyebalehe na mwenye akili, na kwa sababu hiyo zakatu lfitri au zakatu lfitra siyo lazima, sio wajibu kwa mtoto ambaye hajafikisha umri wa kubalehe, hata kama ni mumayiz. Na vile vile sio lazima, uh, haiwi wajibu kwa mwendawazimu, hata kama wendawazimu wake ni wa mpito, n yani mwendawazimu wa muda fulani alafu unaacha. Ikiwa uendawazimu wake ule wa mpito utasadif uh, kwamba uendawazimu wake ukapatikana wakati wa uwajibu wa zakatulfitra ambao wajibu wake ni ule usiku wa kuingia uh, idi usiku wa kuingia siku ya idi kama tutakavyoeleza mbele, basi itakuwa kwake si wajibu kutoa zakatulfitri kwa sababu yeye uh, ni mwendawazimu ama wenda wazimu alikuwa nao wakati ambapo ulikuwa ni wakati wa wujubu wa zakatulfitra. Kwa hiyo uh, zakatulfitri ni wajibu kwa nani? Kwa mukalafu, na tunakusudia mukalafu ni mtu ambaye ni bale na ni akil ani, ni amebale na mwenye akili. Kwa hiyo akiwa hajabale, mtu ambaye hajabale si wajibu kwake, na vile vile mwenda wazimu, kama tulivyoeleza. Masala zakatulfitri inaanguka kwa mtoto na mwenda wazimu sio peke yake kwa nafsi zao yani yeye mwenyewe mwendawazimu na, na mtoto bali, zakatulfiti inaanguka pia kwa wale ambao wanasimamiwa na mtoto na mwendawazimu, ikiwa inapatikana jambo kama hili. Inawezekana mtoto mdogo ana mali na mali ile ikawa ndio inawaangalia watu fulani ambao kisheria tutahesabu kwamba wao wanasimamiwa na huyu mtoto. Lakini ikianguka kwake, pia inaanguka kwa wale ambao kwamba yeye anawasimamia, na hivyo hivyo upande uh, wa sura ya pili uh, si lazima kwa walii wa mtoto na mwendawazimu kuwatolea zakatulfitra katika mali yao, baada ya kwamba wao kwao sio wajibu. Yaani tumesema kwamba mtoto si lazima kutoa zakatulfitra vile vile na vilevile mwendawazimu. Walii ambaye anawasimamia hawa wawili hata kama hawa wawili wana, wana mali huyu walii hana uwajibu wa kutoa Uh, katika mali yao zakatul fitri kwa sababu kwao, uh, ulazima umeanguka, ujubu wao ujubu hakuna juu yao, uh, mtoto na mwendawazimu uh, mwenye, uh, mwenye kuzimia anaunganishwa na mwendawazimu. Ulhika bil majnun fi adami lwujub, mwenye kuzimia anaunganishwa na mwendawazimu katika kutokuwa wajib kutoa zakatul fitri katika hali hiyo Fi adam alwujub almughma alayhi idha hasala lahu alighma, huyu mwenye kuzimia pindi akipatikana na kuzimia wakati wa kuingia laylatul Eid, usiku wa Eid, ambao kwamba usiku wa eid ndio uh, wakati wa kuwa wajib kwa zakatul fitr kwa mtu ambaye kwamba atakuwa ametimiza masharti wakati usiku huu ukiingia. Kwa hiyo mwenye kuzimia A, na, na, katika kutokuwa wajibu kwake kutoa zakatulfitri anaunganishwa na mwendo wazimu kule nyuma. Tumesema pekana mukalaf huyu ni mtu ambaye ni bale na ni akili, awe hur. Inakusudiwa nini kuwa awe hur? Ni yule ambaye kwamba hamilikiwi na mtu yoyote, na katika zama zetu a, hakuna mambo ya, ya mtu kumilikiwa. Kwa hiyo sharti hii haina maudhuu katika zama hizi. Uh, tunaenda katika sharti yengine ambayo ni kuwa tajiri. Imesema kwamba mtu awe mukalafu awe ni, ni tajiri. Kwa hiyo tajiri anayekusudiwa ni kwa maana ya kisheria si kwa maana ya, ya kiorfa, na kisheria ni yule ambaye ana uwezo wa kupata chakula chake cha mwaka mzima au ana uwezo wa kujisimamia kupata riziki yake ya mwaka mzima uh, kwa mara moja au yule ambaye anaweza, ana uhakika kwamba anaweza pata chakula chake cha mwaka mzima, hata kama ni kidogo kidogo. Kwa mfano mtu ambaye kwamba anafanya kazi e, katika shirika analipwa mshahara, au anafanya kazi katika of, ofisi fulani analipwa mshahara ambao mshahara ule unamtosha kila mwezi kupata a, chakula chake, au kupata kile ambacho anaweza kukitoa kwa ajili ya maisha yake ya mwaka mzima. kwa hiyo Uh, kuna yule ambaye anamiliki kwa wakati mmoja, yeye anajua mimi naweza nacho cha, ku, cha kupeleka maisha yangu kwa mwaka mzima, alafu kuna yule ambaye hana kwa wakati ule, lakini taratibu uh, anajua kwamba kwa mwaka mzima atapata kinachotekeleza uh, katika maisha yake ambayo ni kutokana na mshahara wake ambao anaupata. Kwa hiyo, uh, huyu ndio tunamkusudia hapa, huyu mwenye hali hii, uh, kwake ni lazima kutoa uh, zakatu alfitri kwa sababu anahesabiwa kwamba yeye ni tajiri kisheria, kwa sababu anamiliki uh, kitu ambacho kinaweza kumpelekea maisha yake chakula, na kupeleka maisha yake uh, ima kwa mpigo kwa mtu ambaye ana makadirio ya mwaka mzima, au taratibu kwa yule ambaye kwamba kila mwezi anapata mshahara ambao unatosha kupeleka maisha yake, na kutokana na hilo, kwa hiyo si lazima uh, zaka ya fitri kwa fakiri isipokuwa ni mustahabu yeye pia kutoa, hata kama ni kwa namna ambayo tutaieleza, ambayo ni yeye kuchukua kiwango cha zakatulfitri ambayo ni kilo tatu takriban ya chakula, a, akampa familia yake mmoja mmoja mmoja, akachukua akampa mwenzake na una, akachukua akampa mwenzake faidha wasalati ileihi, ikifika kwake yeye akaitoa ile kwa mtu wa nje au kwa mtu wa kando ambaye si katika familia hii, watakuwa wanahesabika pia wao wametekeleza zakatulfitri. Kwa hiyo umuhimu wa zakatulfitri mpaka imepewa hiyo, kwamba hata maskini ambaye si lazima kutoa a, kuna namna anaweza akafanya akapata fadhila za kutoa ya kutoa zakatulfitri. Swali so, lingine muhimu ni kitu gani kinatolewa kama zakatulfitri? Katika kuangalia kwamba utakana utoe nini, alwajib dafuhu fi zaka wa ma yutaarafu fi kulli qaumin au baladin ataghadhi bihi, asema kwamba kinachokuwa ni wajibu kutolewa katika zakatulfitri ni kila kitu ambacho urf ya watu wanakitumia katika uh, chakula chao, kila wanachokitumia katika jamii ile, kwamba kama chakula kwa mfano mchele, au unga wa ngano, unga wa sima, vitu ambavyo vinatumika katika chakula kinachojulikana katika ile sehemu. Kila sehemu na na urfu yake. E, karana, baadhi ya sehemu ndiyo hiyo mchele, baadhi ya sehemu tende, maziwa, baadhi ya sehemu mahindi, inategemea na urfu ya, ya ile sehemu. Masala, si lazima kutoa chakula chenyewe. Ani, si lazima mtu kutoa unga au kutoa mchele au kutoa chochote ambacho katika hivyo kote tulivyovitaja au kile ambacho kinapatikana katika orfu yao ambao ndio chakula kinatumika, si lazima kutoa chakula kama chakula chenyewe uh, bali ina, inatosheleza pia mtu kutoa kima ya uh, kulingana na uh, pesa inayotumika katika ile sehemu, akajua kwamba unga uh, ni pesa ngapi, akatoa ile pesa kwa shilingi. Kwa mfano hapa kwetu, kwa akapiga hesabu ya mchele ni pesa ngapi, akatoa ile pesa kwa yule anayestahiki. Kwa hiyo itapigwa thamani kwa kiwango cha zakaa, wakati wa kuitoa zakaa katika nchi inayotolewa zakaa au katika mji wa kutolewa zakaa, na thamani ile i, ikatolewa kwa mwenye kustahiki. Kuna wakati zakaa inapelekwa sehemu fulani, kwa hiyo itategemea na ile sehemu, itapigwa kulingana na sehemu itakayotolewa. Kwa hiyo kama ni sehemu inatumia dola itapigwa uh, thamani kwa dola. Ikiwa ni sehemu inatumika shilingi itapigwa thamani kwa, kwa shilingi. kwa faithaman miqdar azaka inda ikhraja fi baladil ikhraji, katika mji inayotolewa au nchi inayotolewa, na thamani au kima kile ndio kinatolewa kwa yule uh, mwenye kustahiki. Na hii ndio inatumika sana zama zetu, ambayo watu wanapiga uh, wanatathmini zakaa Uh, ambayo anataka kutoa yeye mwenyewe labda na familia yake, watu wake wote, anapiga ni kilo ngapi zatakikana kutoa kutoka kwa mfano mchele, alafu anapiga mahesabu ni shilingi ngapi, alafu pesa zile ndio anazipelekea kwa yule mwenye kustahiki zaka ile. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Shawal mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 31 Machi mwaka 2025. Tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola Manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga swaumu yoyote. Na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idulfitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, mtu yoyote atakayemwasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi basi ni kana kwamba amemwasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yaani siku ya kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teheran inatoa mkono wa pongezi, heri na fanaka kwa waislamu kote duniani. <mulia> Siku kama ya leo miaka 1193 iliyopita, tarehe mosi Shawal mwaka 253 Hijiria, alifariki dunia mpokezi mashuhuri wa hadithi wa Ahlu Sunna, Imam Muhammad Ismail Bukhari. Abu Abdullah Muhammad Ismail aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Imamu Bukhari ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa hadithi wanaoaminiwa na Waislamu wa madhehebu ya Ahlusunna. Alisafiri sana kwa ajili ya kutafuta hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kitabu mashuhuri zaidi cha mwanazuoni huyo ni kile cha Jamiu Sahih maarufu kama Sahihi Bukhari. Vitabu vingine mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Aladabu lmufrad, Aljamiu lkabir na Tarikh alkabir, na vilevile vile Tarajim Rijal as sanada. Miaka mia nane arobaini iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Abu Abdullah Muhammad bin Omar Razi, mashuhuri kwa jina la Alfakhru Razi, msomi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Rei, jirani na jiji la Teheran, na alifanikiwa kwa haraka kujifunza elimu mbalimbali za Kiislamu na kukwea daraja za juu katika uwanja huo mwanazuoni huyo ameandika vitabu vingi, na kitabu muhimu zaidi cha Fakhru Razi ni Atafsiru Lkabir. Vitabu vingine vya msomi huyo wa Kiislamu ni Asrarultanzil, Nihayatul Uqul na Siraju Lqulub. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita gari moshi lililokuwa likitoka Cairo nchini Misri kuelekea katika bandari ya Haifa huko Palestina lililipuliwa kwa bomu ikiwa ni katika mwendelezo wa mauaji ya umati yaliyokuwa yakifanywa na wazayuni maghasibu dhidi ya Wapalestina. Wapalestina 40 waliuawa na wengine 60 wakajeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa na kundi moja la Wazayuni. Siku nne kabla ya mlipuko huo gari moshi jingine lilipuliwa huko Palestina na wazayuni waliokuwa na silaha na kuua wapalestina 24. Wapalestina wengine 61 walijeruhiwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema kikosi pekee cha niaba katika eneo hili ni utawala wa kizayuni ambao unavamia nchi nyingine kwa niaba ya madola ya kikoloni ya dunia na ni lazima ung'olewe. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeendelea kuwaua watu wa Ghaza hata katika wakati huu wa sikukuu ya Idulfitri na kutoonyesha heshima yoyote kwa sikukuu hiyo. Na televisheni ya utawala wa kizayuni imekiri kuwa mashambulizi Amerikani ya Marekani ya kuzuia operesheni zinazofanywa na Yemen dhidi ya utawala huo ghasibu hazijawa na athari yote. na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku kuu njema. Asanteni na kwaherini.