Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Jumatatu tarehe mosi mfunguo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria inayosadifiana na tarehe 31 Machi 2025 miladia. Nachukua fursa hii kwa niaba ya Redio Teheran kukupeni mkono wa kheri na baraka, wasikilizaji wetu wapenzi, hususan Waislamu katika kila pembe ya dunia kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu tukufu ya Idul Fitri. Tunamwomba Allah atutakabalie yote ya kheri aliyotuwezesha kuyafanya katika mwezi mtukufu wa Ramadan. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kitakachozungumzia zakatulfitri na kufuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya hapo, na mawaidha maalum ya kuwaga mwezi mtukufu wa Ramadhan uliomalizika jana na vilevile uliomalizika juzi kulingana na Waislamu walivyohitimisha mwezi huo. Lakini pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran atoa mkono waidi kwa viongozi na wananchi wa mataifa ya Kiislamu. Majeshi ya Iran yaahidi majibu makali kwa tishio lolote. Mamia waislamu wahofiwa kufariki katika tetemeko la ardhi Myanmar na Gabon yaanza kampeni ya uraisi kabla ya uchaguzi wa Aprili 12. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia salamu za mkono wa idi na kuwapongeza viongozi na wananchi wa mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuadhimisha na kusherehekea Idulfitri. Siku ya sherehe na furaha kubwa kwa Waislamu. Katika ujumbe na salamu zake hizo kwa viongozi wa nchi za Kiislamu, Rais Pezeshkian amesema Idul Fitri ni dhihirisho la umoja na kuimarishwa mafungamano ya kidini na kijamii kati ya Waislamu na wakati wa kupatikana matunda ya dua zilizoombwa kwa ikhlasi katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema anatumai kwamba kheri na baraka za siku kuu hii iliyojaa rehma na baraka zitazidisha mshikamano baina ya mataifa ya Kiislamu, kupatikana amani na utulivu kati ya nchi za Kiislamu na kustawishwa zaidi uhusiano baina yao katika nyuga zote. Siku ya mwanzo ya mwezi wa mfunguo mosi Shawal ni siku ya Idul Fitri ya Waislamu kusherehekea kurejea kwenye hali ya asili ya fitra na maumbile. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, Waislamu wenye saumu huzisafisha nafsi na roho zao na uchafu wa nje na wabatini kwa kumwabudu Mwenyezi Mungu mtukufu na kuomba maghfira kwa madhambi yao na hivyo kurejea kwenye asili na maumbile yao halisi. Wakati huo wa huo, katika ujumbe wa pongezi kwa wenzake Waislamu kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri inayoadhimishwa baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhan, naye waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arakchi, ametoa wito wa kuimarishwa zaidi umoja na huruma miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Arakchi ameandika katika ujumbe wake siku ya Jumapili kwamba ninatoa pongezi zangu za dhati kwa watu wa Iran pamoja na serikali na mataifa ya kiislamu kwa mnasaba wa idul fitri nchini iran mwezi mtukufu wa ramadhan chemchemi ya quran mwaka huu umeambatana na nuruzi mwaka mpya wa kiirani na msimu wa machipuo wa maumbile ameandika waziri arakchi mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa iran amewaombea wanaume wanawake na watoto wasio na hatia walioko Palestina, Lebanon na Yemen, ambao walikumbwa na mashambulizi ya kinyama na uhalifu uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Katika siku hii tukufu, namwomba Mwenyezi Mungu kwa dhati atupe umoja na huruma miongoni mwa mataifa ya kiislamu kuliko wakati wowote ule, amesema waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema Teheran haijawahi kukwepa mazungumzo, lakini ni aina ya mwenendo wa Marekani ndio unaoamua ikiwa mazungumzo yataendelea au la. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Masud Pezeshkian siku ya Jumapili katika kikao cha baraza la mawaziri alizungumzia barua ya Donald Trump, rais wa Marekani kwa Iran, na kusema mazungumzo ya moja kwa moja kati ya pande mbili hayajafikiwa lakini njia mazungumzo ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja bado iko wazi. Imesisitizwa kuwa Iran haijawahi kukataa mazungumzo na ukiukwaji wa mapatano lazima ufidiwe na uaminifu uweze kurejeshwa. Rais wa Iran amewashukuru wananchi wa Iran kwa ushiriki wao wenye hamasa na dhamira thabiti katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Aidha, rais Pezeshkian amewapongeza wananchi wote wa Iran na Waislamu duniani kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri ameeleza matumaini yake kuwa mwezi mmoja wa kujisafisha nafsi na ibada umechangia kuboresha mwenendo, mazungumzo na tabia za kijamii na za mtu binafsi. Rais wa Iran pia amesema uhalifu mbaya unaofanywa na utawala wa kizayuni lazima ukomeshwe, akisisitiza kwa kusema, hali hii haikubaliki kamwe, ambapo licha ya kutangazwa usitishaji vita, bado wanawadondoshea mabomu watu wasio na hatia kwa kutumia zana na teknolojia za kisasa. Hakuna binadamu mwenye heshima anayekubali tabia hii isiyo ya kibinadamu, ameeleza rais Pezeshkian. Kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imesema iko tayari kutoa jibu kali na lenye nguvu dhidi ya tishio lolote, uchokozi au uvamizi wa maadui. Katika taarifa iliyotolewa katika kumbukumbu ya mwaka wa 46 tangu kuanzishwa jamhuri ya Kiislamu, jeshi la Iran lilisema siku ya Jumapili kuwa Iran imekuwa ikitetea misingi yake na taifa lake kwa nguvu kila mara na imekuwa mjumbe wa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Taarifa hiyo imeonya maadui wote waliokosea mahesabu yao kwamba tishio lolote, uchokozi, uchochezi wa vita au uvamizi wa ardhi ya Iran utajibiwa kwa nguvu na kwa mtazamo wa kushambulia. Taarifa hiyo imesema Iran imekuwa ikifuata mkakati wa kudumu wa kujihami na kuunga mkono watu wanyonge duniani, hasa watu wanaodhulumiwa wa Palestina kama mkakati usio na mabadiliko na wa dhati kabisa. Taarifa hiyo imebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu imefikia kiwango cha juu cha uwezo wa kijeshi wa kujihami na endelevu na haitasita kamwe kufuatilia malengo yake matakatifu mbele ya mashinikizo yoyote, vitisho au matamshi yasiyo na maana kutoka vyombo vya utawala wa kiimla duniani. Kamanda ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema tangu miaka ya mwanzo ya kuanzishwa kwake, Iran ilikumbana na uadui mkubwa na njama mbalimbali mbali, pamoja na hila mbaya zaidi kutoka madola ya kiistikbari yanayoongozwa na Marekani. Pia imesistiza kuwa jamhuri ya kiislamu imegeuka kuwa mfumo madhubuti na thabiti kwa misingi ya nguvu ya kitaifa na mamlaka kamili na vilevile kuwa nguvu yenye ushawishi mkubwa katika medani ya kimataifa na dunia nzima. Mamia Waislamu wanahofiwa kuwa miongoni mwa watu zaidi ya elfu moja na mia sita waliopoteza maisha katika tetemeko kubwa la ardhi lililotokea kati kati ya Myanmar wakati walipokuwa wakisali msikitini katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa mujibu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya kivuli iliyoko hamishoni, zaidi ya misikiti 50 nchini humo iliharibiwa wakati tetemeko lenye ukubwa wa kipimo cha 7.7 kwa kipimo cha Rishta lilipoikumba nchi hiyo siku ya Ijumaa. Hmino uh, oh, ni miongoni mwa walioshuhudia tetemeko hilo. Anasema alikuwa akifanya udhu kabla ya sala, alikuwa akitia udhu kabla ya sala katika msikiti karibu na nyumba yake huko Mandalai. Nyumba yake ilianguka pamoja na sehemu ya msikiti huo, na nusu ya mwili wake ulinaswa chini ya kifusi cha ukuta uliowazika shangazi zake wawili. Anasema wakazi walikimbilia kuwaokoa lakini ni mmoja tu aliyeokoka. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 25 ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa wajomba zake wawili pamoja na no bibi yake pia walikuwa wamekwama chini ya vifusi vya saruji. Bila vifaa vizito, alijaribu kwa juhudi zote kuondoa kifusi kwa mikono yake lakini hakuweza. Mwananchi mwingine mwenye umri wa miaka 39 kutoka eneo la Mandalay ameeleza hali ya kusikitisha alipojaribu kumwokoa mwanamume aliyenasa chini ya kifusi cha msikiti ulioporomoka katika kijiji cha Sulekone, lakini alilazimika kukimbia kutokana na matetemeko ya baada. Amesema watu kumi waliwawa wakiwa miongoni mwa watu 23 waliokufa katika msikiti mitatu iliyoharibiwa kijijini humo. Alieleza kuwa pingamizi ya serikali ilizuia misikiti hiyo kuboreshwa. Waislamu ni wachache katika nchi ya Myanmar inayotawaliwa na Wabudha walio wengi na wamekuwa wakikandamizwa na kutengwa na serikali mfululizo, huku makundi ya kitaifa yenye misimamo mikali yakichochea vurugu miaka hivi karibuni. Waislamu wa Rohingya, kundi kubwa la wachache, ni miongoni mwa walioteswa sana na mamlaka za Myanmar, wakikumbwa na vifo vya halaiki na kufukuzwa kwa miongo kadhaa serikali ya Myanmar imekuwa ikiwazuia Waislamu kupata vibali vya kukarabati au kujenga misikiti. Taarifa zinasema misikiti ya kihistoria imeharibika kwa sababu matengenezo ya kawaida hayaruhusiwi. na kampeni za uchaguzi wa rais nchini Gabon zimeanza rasmi siku ya Jumamosi na zitaendelea hadi Aprili kumi na moja. Upigaji kura utafanyika Aprili kumi na mbili. Rais wa mpito Brice Clotaire Oligui Nguema aliyeongoza mapinduzi ya Agosti 2023 na baadaye kujiuzulu jeshini ili kugombea urais ametoa wito kwa wapiga kura kumuunga mkono, akibainisha kuwa sheria ya uchaguzi ya Gaboni inaruhusu wanajeshi kugombea baada ya kuomba likizo rasmi. Katiba ya Gabon inaweka mhula wa miaka saba kwa urais ambao unaweza kurejewa mara moja tu. Aidha, ina vifungu vinavyokataza urithi wa madaraka ndani ya familia kwa kuzuia wake au watoto wa rais aliyeisha hudumu mihula miwili kugombea nafasi hiyo. Wagombea wanane akiwemo Ngwema wanachuana kwa nia ya urais. Mpinzani mkuu wa Ngwema anatarajiwa kuwa Alain Claude Billy Bainze, waziri mkuu wa zamani wa Gabon, anayegombea kama mgombea huru. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno: Marekani, mshirika asiyeaminika. Waziri mkuu wa Canada, Mark Carney, ambaye amemrithi Justin Trudeau, amesisitiza kwamba atajibu hatua za Marekani dhidi ya nchi hiyo katika nyanja za kiuchumi na kibiashara, na amekiri kwa kusema, Marekani si mshirika wa kuaminika tena. Hakika tutajibu hatua za Marekani, nchi hiyo haitaweza kamwe kuidhofisha Canada, amesema Karne, na kuongeza kuwa ushuru utawaumiza zaidi wa Marekani kwa muda mrefu kuliko Canada. Katika muhula wa pili wa urais wa Donald Trump, Marekani kwa mara nyingine imechukua mkondo wa kutishia ulimwengu kuhusiana na suala hili. Trump tena bila aibu ameibua madai mbali mbalimbali ya kutaka kutwaa au kuiunganisha Canada, Greenland na Panama na ardhi ya Marekani, na wakati huo huo ameanzisha vita vya kibiashara sio tu dhidi ya washindani wa Washington, hasa China bali pia dhidi ya washirika wa, wa Marekani kama vile Kanada, Mexico na Umoja wa Ulaya. Mtazamo wa kibabe na kichokozi wa Trump umewafanya hata washirika wa karibu sana wa Marekani kama Kanada kusema waziwazi wazi kwamba hawaiamini tena Washington katika mkutano na waandishi wa habari na katibu mkuu wa nato mark rutte katikati ya machi 2025 trump alikariri vitisho vyake dhidi ya kanada na kusisitiza nia yake ya kuiunganisha nchi hiyo na marekani trump alidai katika mkutano huo kwamba kanada imeivamia marekani kwa miaka mingi na kwamba hatalegeza kamba katika suala la kuongeza ushuru unaotozwa kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka ardhi ya Kanada. Vilevile vile alikariri madai yake ya kutaka Kanada iunganishwe na Marekani na kuwa jimbo la 51 la nchi hiyo. Rais wa Marekani pia amesisitiza mara kwa mara haja ya kukitwa kisiwa cha Greenland. Hata hivyo, watu wa Greenland wamepinga vikali matakwa hayo ya kijuba ya utawala wa Trump. Kwa mujibu wa uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika huko Greenland, ni asilimia sita tu ya watu katika eneo hilo wanaotaka kujiunga na Marekani, na asilimia 85 wanapinga mpango wowote wa kuunganishwa Greenland na Marekani. Trump amekuwa pia akizungumzia mara kwa mara haja ya utawala wa Marekani kuudhibiti mfereji wa Panama kwa kisingizio cha uwepo wa China huko Panama na ametishia moja kwa moja kwa serikali ya nchi hiyo kwa kadiri kwamba serikali ya Panama hatimaye imelazimika kufuta makubaliano ya usimamizi wa mfereji wa Panama na kampuni ya Hong Kong. Panama imekubaliwa kuwa kampuni ya Marekani ya Blackrock Panama imekubali kuwa kampuni ya Marekani ya Blackrock itanunua bandari kuu mbili za mfereji wa Panama kutoka kwa mmiliki wa Hong Kong kwa mkataba wenye thamani ya dola bilioni 22.8. Hatua hii inalenga kushika udhibiti wa kiuchumi wa mfereji wa Panama na kupunguza ushawishi wa China katika eneo hilo la kimkakati. Pia kutokana na mashinikizo ya Marekani, rais wa Panama Jose Rol Mulino Alitangaza Februari 6 kwamba amefuta makubaliano ya njia ya kiuchumi ya hariri na China. Alisema sababu ya kuchukua hatua hiyo ni mashinikizo ya Marekani ya kutaka kupunguza ushawishi wa Beijing kwenye mfereji wa Panama. Uamuzi huo ulichukuliwa baada ya Trump kutishia kwamba iwapo Marekani haitadhibiti tena mfereji wa Panama kutatokea jambo kubwa sana. Trump hakutosheka na hayo. Pale amechukua misimamo ya kustaajabisha kuhusiana na kadhi ya Ukraine, suala ambalo limewaacha kinywa wazi na kuwatia bumbu wazi washirika wa shirika Washington barani Ulaya. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya zakatulfitri yatakayoletwa kwenu na Shekh Juma shughuli wa Nairobi, Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kipindi chetu cha leo tutakuwa tunaingia katika uh, zakatu lfitri, angalau tuweze kutaja baadhi ya mambo kuhusiana na zaka hii ambayo kwa mwenye kufunga anatakikana kuitekeleza kwa akiwa ametimiza yale masharti ambayo anatakikana kuwepo. Zakatu lfitri au lfitra kama wanavyosema wengine uh, ni muhimu na imesisitizwa katika Uislamu na riwayati zimekuja kueleza umuhimu wa hii zaka na vile vile Qur'ani. Kwa hiyo ni zaka ambayo, uh, ni wajibu kwa yule ambaye kwamba atakuwa uh, masharti yametimia kwake yeye kwa, kwa zaka hii kuwa ni wajibu na ina muhimu sana, bali hata kwa wale ambao si wajibu kwa wao, kuna baadhi ya njia ambazo wanaelekezwa, angalau mtu awe na yeye amepata fadhila hizi za kutoa zakatulfitri kuweza kuwafikishia wale wanaostahiki, ambao hali zao sio nzuri kama inavyoelezwa katika hukumu ya kina nane, wanafaa kupewa zakatulfitri. Ni wajibu kwa nani? Nani ambaye kwake ni wajibu zakatulfitri? Zakatulfitri ni wajibu kwa mukalaf kujitolea yeye mwenyewe kwa nafsi yake na kutolea wale ambao kwamba wako chini ya uh, usimamizi wake yeye. Kwa hiyo ina ni wajibu zakatulfitri kwa mukalafu kwa sharti mbili, sharti ya kwanza awe mukallaf ako huru ambao tutakuja tutaeleza, na tutaeleza pia mukallaf na inakusudiwa nini, na sharti ya pili awe ni tajiri, na tajiri pia tutaeleza. Kwa hiyo mukallaf ambaye kwamba ni hor na ambaye kwamba uh, ni tajiri. Tunaposema mukallaf tunakusudia al mukallaf, ni kila aliyebalehe uh, aliyefikisha uh, miaka ya taklifu ambaye ni aliyebalehe kisheria na awe pia ana akili Huyu ndo anaitwa mukalafu. Kwa hiyo mukalafu ni mtu aliyebalehe na mwenye akili, na kwa sababu hiyo zakatulfitri au zakatulfitra sio lazima, sio wajibu kwa mtoto ambaye hajafikisha umri wa kubalehe, hata kama ni mumayiz na vile vile sio lazima, uh, haiwi wajibu kwa mwendawazimu, hata kama mwendawazimu wake ni wa mpito, yaani mwendawazimu wa muda fulani alafu unaacha. ikiwa uendawazimu wake ule wa mpito utasadif uh, kwamba uendawazimu wake ukapatikana uka wakati wa uwajibu wa zakatulfitra ambao wajibu wake ni ule usiku wa kuingia uh, idi, usiku wa kuingia siku ya idi, kama tutakavyoeleza mbele, basi itakuwa kwake si wajibu kutoa zakatulfitri kwa sababu yeye uh, ni mwendawazimu ama wenda wazimu alikuwa nao wakati ambapo ulikuwa ni wakati wa wujubu wa zakatulfitra. Uh, kwa hiyo zakatulfitri ni wajibu kwa nani? Kwa mukalafu, na tunakusudia mukalafu ni mtu ambaye ni bale na ni akil nini? amebale na mwenye akili. Kwa hiyo akiwa hajabale, mtu ambaye hajabale si wajibu kwake, na vile vile mwenda wazimu, kama tulivyoeleza masala zakatulfitri, inaanguka kwa mtoto na mwenda wazimu sio peke yake kwa nafsi zao, yaani yeye mwenyewe mwendawazimu na, na mtoto, bali zakatulfiti inaanguka pia kwa wale ambao wanasimamiwa na mtoto na mwendawazimu, ikiwa inapatikana jambo kama hili. Inawezekana mtoto mdogo ana mali na mali ile ikawa ndio inawaangalia watu fulani ambao kisheria tutahisabu kwamba wao wanasimamiwa na huyu mtoto, lakini ikianguka kwake, pia inaanguka kwa wale ambao kwamba wa yeye anawasimamia, na hivyo hivyo upande uh, wa sura ya pili uh, si lazima kwa walii wa mtoto na mwendowazimu kuwatolea zakatulfitra katika mali yao, baada ya kwamba wao kwao sio wajibu. Yaani tumesema kwamba mtoto si lazima kutoa zakatulfitra na vile vilevile mwendawazimu. Walii ambaye anawasimamia hawa wawili hata kama hawa wawili wana, wana mali huyu walii hana uwajibu wa kutoa Uh, katika mali yao zakatul fitri kwa sababu kwao, uh, ulazima umeanguka, ujubu wao ujubu hakuna juu yao, uh, mtoto na mwendawazimu uh, mwenye, uh, mwenye kuzimia anaunganishwa na mwendewazimu ulhika bil majnun fi adami lwujub, mwenye kuzimia anaunganishwa na mwendawazimu katika kutokuwa wajib kutoa zakatul fitri katika hali hiyo. Yeah, fi adam lwujub almughma alaih idha hasala lahu alighma, huyu mwenye kuzimia pindi akipatikana na kuzimia tulaid, ndiyo, uh, wakati wa kuingia lailatul aid usiku wa aid, ambao kwamba usiku wa aid ndio wakati wa kuwa wajib kwa zakatul fitr kwa mtu ambaye kwamba atakuwa ametimiza masharti wakati usiku huu ukiingia, kwa hiyo mwenye kuzimia ana, ana, katika kutokuwa wajibu kwake kutoa zakatul fitri anaunganishwa na mwendo wazimu kule nyuma. Tumesema pekana mukalaf huyu, uh, ni mtu ambaye ni bal na ni akil awe hur uh, inakusudiwa nini kuwa awe hur? Ni yule ambaye kwamba hamilikiwi na mtu yoyote, na katika zama zetu uh, hakuna mambo ya, ya mtu kumilikiwa. Kwa hiyo sharti hii haina maudhuu katika zama hizi. Uh, tunaenda katika sharti yengine ambayo ni kuwa tajiri. Imesema kwamba mtu awe ni, mukalafu awe ni, ni tajiri. Kwa hiyo tajiri anayekusudiwa ni kwa maana ya kisheria, si kwa maana ya, ya kiurfu, na kisheria ni yule ambaye ana uwezo wa kupata chakula chake cha mwaka mzima au ana uwezo wa kujisimamia kupata riziki yake ya mwaka mzima uh, kwa mara moja au yule ambaye anaweza, ana uhakika kwamba anaweza pata chakula chake cha mwaka mzima hata kama ni kidogo kidogo. Kwa mfano mtu ambaye kwamba anafanya kazi e, katika shirika analipwa mshahara, au anafanya kazi katika ofisi fulani analipwa mshahara ambao mshahara ule unamtosha kila mwezi kupata a, chakula chake, au kupata kile ambacho anaweza kukitoa kwa ajili ya maisha yake ya mwaka mzima. kwa hiyo Uh, kuna yule ambaye anamiliki kwa wakati mmoja, yeye anajua mimi naweza nacho cha, ku, cha kupeleka maisha yangu kwa mwaka mzima. Halafu kuna yule ambaye hana kwa wakati ule, lakini taratibu uh, anajua kwamba kwa mwaka mzima atapata kinachotekeleza uh, katika maisha yake ambayo ni kutokana na mshahara wake ambao anaupata. Kwa hiyo uh, huyu ndio tunamkusudia hapa, huyu mwenye hali hii uh, kwake ni lazima kutoa uh, zakatu alfitri kwa sababu anahesabika kwamba yeye ni tajiri kisheria, kwa sababu anamiliki uh, kitu ambacho kinaweza kumpelekea maisha yake chakula na kupeleka maisha yake uh, ima, kwa mpigo, kwa mtu ambaye ana makadirio ya mwaka mzima, au taratibu, kwa yule ambaye kwamba kila mwezi anapata mshahara ambao unatosha kupeleka maisha yake, na kutokana na hilo. Kwa hiyo si lazima uh, zaka ya fitri kwa fakiri isipokuwa, uh, ni mustahabu yeye pia kutoa hata kama ni kwa namna ambayo tutaieleza, ambayo ni yeye kuchukua uh, kiwango cha zakatulfitri ambayo ni kilo tatu takriban ya uh, chakula uh, akampa familia yake mmoja mmoja mmoja, akachukua akampa mwenzake, na una akachukua akampa mwenzake, faidha wasalati ilaihi, ikifika kwake yeye akaitoa ile kwa mtu wa nje au kwa mtu wa kando ambaye si katika familia hii, watakuwa wanahesabika pia wao wametekeleza zakatulfitri. Kwa hiyo umuhimu wa zakatulfitri mpaka a, imepewa hiyo kwamba hata maskini ambaye si lazima kutoa, a, kuna namna anaweza akafanya akapata fadhila za kutoa ya kutoa zakatulfitri. Swali lingine muhimu, ni kitu gani kinatolewa kama zakatulfitri? Katika kuangalia kwamba utakana utoe nini, alwajib dafuhu fi zaka wa ma yutaarafi fi kulli qaumin au baladin atagadhi, bi asema kwamba kinachokuwa ni wajib kutolewa katika zakatulfitri ni kila kitu ambacho urf ya watu wanakitumia katika aa, chakula chao, kila wanachokitumia katika jamii ile, kwamba kama chakula kwa mfano mchele, au unga wa ngano, unga wa sima, vitu ambavyo vinatumika katika chakula kinachojulikana katika ile sehemu. Kila sehemu na na urfu yake. E, kama, baadhi ya sehemu ndio hiyo mchele, baadhi ya sehemu tende, maziwa, baadhi ya sehemu mahindi, inategemea na urfu ya, ya ile sehemu. Masala a, si lazima kutoa chakula chenyewe. Ani, si lazima mtu kutoa unga au kutoa mchele au kutoa chochote ambacho katika hivyo kote tulivyovitaja au kile ambacho kinapatikana katika orfu yao ambao ndio chakula kinatumika, si lazima kutoa chakula kama chakula chenyewe, uh, bali ina, inatosheleza pia mtu kutoa kima ya uh, kulingana na uh, pesa inayotumika katika ile sehemu, akajua kwamba unga na uh, ni pesa ngapi, akatoa ile pesa ashilingi kwa, kwa mfano hapa kwetu. Kwa hiyo akapiga hesabu ya mchele ni pesa ngapi, akatoa ile pesa kwa yule anayestahiki. Kwa hiyo itapigwa thamani kwa kiwango cha zaka wakati wa kuitoa zaka katika nchi inayotolewa zaka au katika mji wa kutolewa zaka, na thamani ile i, ikatolewa kwa mwenye kustahiki. Kuna wakati zaka inapelekwa sehemu fulani, kwa hiyo itategemea na ile sehemu, itapigwa kulingana na sehemu itakayotolewa. Kwa hiyo kama ni sehemu inatumia dola itapigwa uh, thamani kwa dola. Ikiwa ni sehemu inatumika shilingi itapigwa thamani kwa, kwa shilingi. Kwa hiyo faithaman mikdar azaka inda ikhraja fi balad likhraj, katika mji inayotolewa au nchi inayotolewa, na thamani au kima kile ndio kinatolewa kwa yule uh, mwenye kustahiki. Na hii ndio inatumika sana zama zetu, ambayo watu wanapiga uh, wanatathmini zaka Uh, ambayo anataka kutoa yeye mwenyewe, labda na familia yake watu wake wote, anapiga ni kilo ngapi zinatakikana kutoa kutoka kwa mfano mchele, alafu anapiga mahesabu ni shilingi ngapi alafu pesa zile ndio anazipelekea kwa yule mwenye kustahiki zaka ile. Wassalamu, wassalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wa alaikum salam wa rahmatullahi wa barakatu. Ni mawaidha maalum hayo ya zakatu lfitri, yaliyoletwa kwenu na Sheikh Juma shughuli wa Nairobi, Kenya. Na sasa tunakuleteni mawaidha mengine ya kuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan, yaliyoletwa ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Muhammad Rajab Shahrulama. na kumswalia Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali. na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mnakuachiliwa huru na moto wa Jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, unapokuja Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha, na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na tukaukaribisha tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30. Alikadhalika, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa akiwa na sahaba wake mmoja katika masahaba watukufu wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdillahi al Ansari, Jabir mwenyewe Jabir, jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa akamwambia kwamba Jabir, kuna mambo ambayo unatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuuaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jabir, akamwambia, fawaddiuhu wakul, uwage usindikize mwezi huu na useme Allahumma la tajcalhu akhiral ahdi min siyamina iyahu fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Mtume akamwambia Jabir, sema maneno haya mafupi, lakini ambayo ndani yake yamejaa utukufu na yamejaa kila namna ya uzuri katika maneno haya, kamwambia sema allahumma la tajalhu akhira lahdi min siyamina iyahu. E Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga, yani somu yangu hii usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia ili niweze kuifunga Saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea fainjaaltahu, fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, Mtume amwambia Jabir sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu, ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na soumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni soumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa ni katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumwona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia, huyu atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu. Kuna mwenda wazimu afadhali ya huyu ni yupi mwenye mtume? Akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rahma na maghfira ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu, wafadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wenginewa. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya aachiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi, Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jabir bin Abdullah al-Ansari, akamwambia sema: Fajalni atakayesema kipande hiki cha dua hiki: Allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iyyahu fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Bwana mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri ramadhan, imma Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala wa atakopa wa imma bighufranillah wa rahmatihi, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unayofuata basi Mtume anasema Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu, Allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iya fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili. Ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa pa Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Shekhe Muhammad Rajab Mwadia. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatatu ya Machi 31 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Zanzibar Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, wa Zanzibari wa sherehekea idlfitri leo habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo na ambayo inahusiana pia na maadhimisho ya sikukuu ya Idul Fitri ina anwani Polisi yajipanga kuimarisha ulinzi. Kanuni za wekwa kuilinda shilingi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo, na kufafanua kwa dondoo isemayo, Serikali yataja makosa malipo yanayoruhusiwa kwa fedha za kigeni naligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani: viongozi wa dini wa onya mgawanyiko wa kisiasa. Gazeti hilo ambalo limeambatanisha kichwa hicho cha habari na picha za viongozi hao wa Kiislamu limeandika, wataka mambo manne ikiwemo uchaguzi wa amani, umoja na utulivu. Shekh Ponda ataka wanasiasa kujadili amani, mufti ya Ramadhani yaendelezwe. Nipashe kwa upande wake limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari, chadema yaitisha maandamano tena yawakaribisha CCM kushiriki. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo na ambayo imeakisiwa na matoleo mengine kadhaa ya leo ya Tanzania ina kichwa cha maneno, ajali ilivyokatisha uhai wa wana kwaya sita KKKT, sabini na tano wajeruhiwa. Gazeti la taifa Tanzania limechangamkia habari yenye anwani makundi yanakosesha ushindi CCM, wasema Wasira. Gazeti la Pambazuko limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno mpwa wa Magufuli ataka mafisadi wanyongwe, ni wale walioibuliwa na ripoti ya CAG. Wamachinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo serikali kuifanya NEMC mamlaka kamili yaipongeza kwa kazi kubwa ya kudhibiti mazingira. Kwa upande wa Tanzania namalizia na Tanzania Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan iliyobeba kichwa kikuu cha habari, ni Samia kila kona, Royal Tour ya tikisa, watalii waongezeka, mapato ya paa, maono yake yaweka alama duniani. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, anaanza na Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, Ruto mkabala na Kibaki, mpishano wa miaka ishirini, matatizo yale yale. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina picha inayowaonyesha baadhi ya Waislamu waliosali sala ya Idi na kusherehekea sikukuu jana na kuandika mkanganyo unaendelea kuyaandama maadhimisho ya Idul Fitri. Wale waliosali Jumapili watoa wito wa, wa umoja kati ya Wakenya. Gazeti la Standard limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, msukumo wa Mungiki na kutoa mkono wa Idi pia kwa Waislamu. Katika habari nyingine, Gachagua achafua ground. Kichwa cha habari hicho kilichochanganya lugha mbili za Kiswahili na Kiingereza ndicho kilichopamba ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Taifa Leo kikiambatana na picha ya naibu rais huyo wa zamani. Nalo gazeti la Star limeipa uzito maalum habari yenye kichwa cha maneno maumivu ya wakulima baada ya makampuni makubwa kupora ruzuku ya mbolea. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Vision limeyakisi kwa anwani: ujenzi wa mtambo wa kusafishia mafuta kuanza Mei. Museveni, wawekezaji wasaini mkataba wa shilingi trilioni 14.6. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo kinasomeka maadhimisho ya Idi, waislamu wahimizwa kudumisha amani. Nalo gazeti la Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayowaonyesha Waislamu wakisali sala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema wito wa umoja kuelekea uchaguzi mkuu wa 2026 watanda kwenye maadhimisho ya Idi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Shawal mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 31 Machi mwaka 2025. Tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga swaumu yoyote. Na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idul Fitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, mtu yoyote atakayemwasi Mwenyezi Mungu katika siku ya idi basi ni kana kwamba amemwasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yaani siku ya Kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teheran inatoa mkono wa pongezi, heri na fanaka kwa Waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka 1193 iliyopita tarehe mosi Shawal mwaka 253 Hijiria, alifariki dunia mpokezi mashuhuri wa hadithi wa Ahlusunna, Imam Muhammad Ismail Bukhari. Abu Abdullah Muhammad Ismail aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Imamu Bukhari ni miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa hadithi wanaoaminiwa na Waislamu wa madhehebu ya Ahlu Sunna. Alisafiri sana kwa ajili ya kutafuta hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kitabu mashuhuri zaidi cha mwanazuoni huyo ni kile cha Jamiu Sahih, maarufu kama Sahihi Bukhari. Vitabu vingine mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Aladabu Lmufrad, Aljamiu Lkabir na Tarikh Alkabir, na vilevile vile Tarajim Rijal Sanada. Miaka mia nane arobaini iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abu Abdullah Muhammad bin Omar Razi, mashuhuri kwa jina la Alfakhru Razi, msomi na mwana zuoni mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Rei, jirani na jiji la Teheran, na alifanikiwa kwa haraka kujifunza elimu mbalimbali za Kiislamu na kukwea daraja za juu katika uwanja huo mwanazuoni huyo ameandika vitabu vingi, na kitabu muhimu zaidi cha Fakhru Razi ni Atafsiru Lkabir. Vitabu vingine vya msomi huyo wa Kiislamu ni Asraru Ltanzil, Nihayatu Luqul na Siraju Lqulub. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita gari moshi lililokuwa likitoka Cairo nchini Misri kuelekea katika bandari ya Haifa huko Palestina lilipuliwa kwa bomu ikiwa ni katika mwendelezo wa mauaji ya umati yaliyokuwa yakifanywa na Wazayuni maghasibu dhidi ya Wapalestina. Wapalestina 40 waliuawa na wengine 60 wakajeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa na kundi moja la Wazayuni. Siku nne kabla ya mlipuko huo, gari moshi jingine lilipuliwa huko Palestina na Wazayuni waliokuwa na silaha na kuua Wapalestina 24 Wapalestina wengine 61 walijeruhiwa. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Rais Masud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia salamu za mkono wa Idi na kuwapongeza viongozi na wananchi wa mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuadhimisha na kusherehekea sikukuu ya Idulfitri, siku ya sherehe na furaha kubwa kwa Waislamu duniani kote na kampeni za uchaguzi wa urais nchini Gaboni zimeanza rasmi siku ya Jumamosi na zitaendelea hadi Aprili kumi na moja. Upigaji kura utafanyika Aprili kumi na mbili. Wapenzi wasikilizaji, na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ni kukumbusheni tu kwamba salamu zenu za Idulfitri zitaanza kupashwa au kurushwa hewani usiku wa kuamkia leo katika matangazo yetu ya usiku. Kwa hivyo jiwekeni tayari kusikiliza salamu zenu hizo na jumbe mbalimbali mlizotuma kwa mnasaba huo. Uh, hadi tutakapokutana tena insha allah katika matangazo yetu ya mchana, nakutakieni Idu lfitri mubarak na kila la kheri katika siku hii tukufu. Ni Abdul Fatah Musaidi naikuageni kutoka hapa studio, nikisema kulu amin wa antum bialfi khair.