Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza? Na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara uh, kutoka studio zetu za Jame Jam jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, wapenzi wasikilizaji tulio waandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutaleteni mawaidha eh, eh kuhusiana na zakatul fitr. Baada ya hapo, tutakuwa pia na kipindi kingine maalum uh, uh, kwa mnasaba wa mwezi huu wa Ramadhani ambao umemalizika, na kisha tutakuwa na dua eh, na kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia e, mnaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir/sw, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali Tanzania na pia Afrika Mashariki eh, kupitia set-top box. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu <muchos> jeshi la Yemen linaendelea kuzitwanga kwa makombora meli za kivita za Marekani katika bahari ya Sham. Kiongozi wa Sudan Abdul Fatah Al Burhan apinga mazungumzo, atangaza ushindi kamili. Nigeria yalaaniwa kwa kukandamiza waandamanaji wa siku ya kimataifa ya Quds. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la Yemen limetangaza kuhusika na mfululizo wa mashambulizi yaliyofanyika kwa ustadi wa hali ya juu na kuzitwanga meli za kivita za Marekani ikiwa ni pamoja na meli ya kivita inayosheheni ndege za kivita aina ya USS Harry Truman katika bahari ya Sham au bahari Nyekundu, ikiwa ni kuendeleza kukabiliana na uvamizi wa Marekani dhidi ya taifa la Yemen. Brigedia Jenerali Ahya Sarih, msemaji wa jeshi la Yemen, ametangaza hayo leo Jumapili asubuhi, na ameendelea kwa kusisitiza kuwa vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya operesheni tatu kubwa za kijeshi za kuzitwanga meli za Marekani katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Jenerali Sarii amebainisha kuwa operesheni za kulipiza kisasi zilizofanywa dhidi ya manwari na meli za kivita za Marekani kwenye bahari ya Sham zimehusisha kikosi cha makombora, kitengo cha ndege zisizo na rubani au drone cha jeshi la anga, pamoja na kikosi cha wanamaji cha jeshi la Yemen. Operesheni hizo zimeendeshwa kwa kutumia makombora mengi ya kivita yaliyotengenezwa nchini Yemen pamoja na idadi kubwa ya droni. Afisa huyo wa ngazi za juu wa kijeshi wa Yemen amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo ya kiarabu vitaendelea kukuza uwezo wake wa kiulinzi na vitakabiliana vilivyo na jinai zinazoongezeka kila kukicha za adui, hasa Marekani. Aidha, amesisitiza kwamba majeshi ya Yemen hayatorudi nyuma katika kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina hadi mashambulizi ya umwagaji damu yanayoendelea kufanywa na utawala haramu Israel na wa Israel dhidi ya Ghaza yatakapokoma na mzingira wa eneo hili la uh, Palestina utakapoondolewa. Wakati huo huo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mgogoro wa Yemen. Amepongeza ushujaa wa vikosi vya ulinzi vya Yemen katika safu zake zote, akisema vinatekeleza majukumu yao ya kidini, kibinadamu na kimaadili katika kulinda yemen huru na kuunga mkono wanaodhulumiwa huko Palestina. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya uh, Palestina na Yemen ni kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetoa ujumbe wa sikukuu ya Idul Fitri kwa kuyataka mataifa ya kiislamu na kiarabu kuongeza juhudi na uungaji mkono kwa Wapalestina ili kukomesha jinai za Israeli na kuondolewa mzingiro kwenye ukanda wa Ghaza. Katika taarifa yake ya leo Jumapili, Hamas imesema katika sikukuu ya Idhul Fitri, tunapongeza na kujivunia uimara wa taifa letu kubwa na mukawama wa, au mapambano ya kijasiri, na tunamwomba Mwenyezi Mungu alete utulivu na ustahimilivu zaidi Taarifa hiyo ya Hamas aidha imesema Idulfitri ya mwaka huu imekuja katika wakti ambapo wananchi wa Palestina wa ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi na Baitul Muqadas au Quds yani Jerusalem wako chini ya uvamizi, mzingiro, njaa, mauaji na jinai zinazofanywa kimataifa dhidi yao kwa uungaji mkono kamili wa Marekani e, kwa adui uvamizi. Hamas pia imepongeza mukawama wa wananchi wa Palestina hasa huko Gaza licha ya kwamba wako chini ya mzingiro na jinai za kutisha za utawala haramu wa Israeli. Hal kadhalika, harakati hiyo ya Hamas imepongeza uimara wa Wapalestina wa ukingo wa magharibi, Quds tukufu na ndani ya maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na wazayuni tangu mwaka 1948, ambayo wamepachikwa jina bandia la Israeli na kusema wananchi hao wameweza kukabiliana na, uh, wa, na jinai ubaguzi na uhabithi wa kila aina wa Israeli. Halikadhalika, taarifa hiyo ya Hamas imetoa wito kwa ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu kufanya juhudi zaidi na kuongeza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina hasa katika ukanda wa Ghaza na kuwajibika kushinikiza utawala haramu wa Israeli ukomesha jinai zake, wache kuzingira Ghaza na kusaidia mapambano ya ukombozi wa haki ya Palestina hadi ushindi upatikane na uvamizi ukomeshwe. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina, ni kuwa utawala vamizi wa Israel umekataa pendekezo la Misri na Qatar la kusitishwa mapigano katika ukanda wa Ghaza na umetoa pendekezo mbadala lililojumuisha kuachiliwa huru mateka kumi wa Zayuni hatua hiyo ya kijuba ya adui mzayuni imekuja wakti harakati wa ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ilikuwa imetangaza huko nyuma kwamba imekubali pendekezo la wapatanishi na kusisitiza kuwa silaha za mukawama ni mstari mwekundu. Utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu uh, kutukufu unaendelea kuvuruga makubaliano ya kubadilishana mateka na unaendelea kufanya mauaji ya kutisha na ya kinyama dhidi ya wananchi wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya kizayuni vimetangaza kwamba Tel Aviv imekataa pendekezo la wapatanishi na imekataa kuachiliwa huru mateka kumi wazayuni wa Israeli badala ya watano katika pendekezo la Misri. Ofisi ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel imetangaza kwamba Benyamin Netanyahu amefanya mlolongo wa vikao vya mashauriano kuitikia misimamo ya magenge yenye misimamo mikali ya kizayuni na mwisho amelikataa pendekezo hilo kwa baraka kamili za utawala wa Marekani. Khalil Haye, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, alikuwa ameelezea ya matumaini yake kwamba baada ya Hamas kukubaliana na pendekezo la Misri na Qatar, utawala wa kizayuni wa Israel nao hautokuamisha juhudi za wapatanishi. Afisa huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kuwa Netanyahu amesimamisha awamu ya pili ya mazungumzo ya kusitisha mapigano ili kulinda utawala wake na kuepusha kutimuliwa madarakani, lakini hamas inaendelea kuheshimu ahadi zake. Aidha amesisitiza kuwa mukawama hautoacha hatima ya wapalestina mikononi mwa wazayuni wavamizi, bali utaendeleza mapambano hadi ukombozi kamili. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi usikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la uratibu wa tablighi ya Kiislamu la Iran limetoa taarifa ya kulaani ukandamizaji waliofanywa Waislamu wa, wa, wa Nigeria wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds Ijumaa, na kuandika ukandamizaji na kumwaga damu za waandamanaji wa siku ya kimataifa ya Quds nchini Nigeria na kuwa washahidi kidhuluma Waislamu 18 waliokuwa kwenye saumu ya Ramadhani kunaonyesha hofu ya watawala wa Nigeria kuhusu mwamko wa Waislamu na nafasi ya kistratejia ya siku ya kimataifa ya Quds duniani katika taarifa yake hiyo baraza hilo limeongeza kuwa maadui wa Uislamu ambao wametambua umuhimu wa siku ya Kuds cool kuwa ni kitovu na nguzo ya kupambana na uvamizi, kwa mara nyingine tena wamejaribu kuzima moto wa mwamko wa Waislamu kwa kutumia nguvu na ukandamizaji wa kikatili. Lakini wasichojua maadui hao ni kwamba damu iliyomwagwa kinyume na haki ya watu waliokuwa uh, wakiandamana ndani ya funga ya Ramadhani huko Nigeria, Gaza na Lebanon itaendelea kwa upande mmoja kuwa na taathira maradufu katika njia ya kutokomeza dhuluma na uhalifu duniani. Baraza la uratibu wa tablighi ya kiislamu la Iran, mbali na kulaani vikali jinai hiyo na kutangaza mshikamano na wananchi wanaodhulumiwa wa, wa Nigeria, limesisitiza kuwa njia bora ya kukomboa Quds tukufu itaendelea kwa nia na imani thabiti zaidi kuliko huko nyuma. Baraza hilo limesisitiza kuwa Damu ya mashahidi wa Nigeria kama kiungo chenye uh, kuendelea uh, katika kambi ya mukawama inaimarisha mapambano na inathibitisha kwamba kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds si tukio la muda mfupi, bali ni mkakati endelevu dhidi ya mfumo wa utawala uh, na uvamizi wa Israel. Siku ya Ijumaa makumi ya wanachama wa harakati ya Kiislamu ya wa Nigeria waliandamana kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds ili kutangaza mshikamano wao na Palestina, lakini ghafla askari polisi wa Nigeria walivamia maandamano ya amani na kumwaga damu ya Waislamu hao katika jiji la Abuja. Wataalamu na watunga sera waliohudhuria mkutano kuhusu vipaumbele vya Afrika chini ya urais wa Afrika Kusini wa kundi la G20 la nchi zilizoendelea duniani wamesisitiza haja ya kuyapa kipaumbele mageuzi muhimu ambayo yatasaidia ustawi na maendeleo ya Afrika. Mkutano huo ulioandaliwa na Kamisheni ya Umoja wa Afrika idara ya maendeleo ya kiuchumi, utalii, biashara, viwanda na madini umefanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, chini ya kaulimbiu ya muungano wa Afrika na Afrika Kusini katika G20, utetezi ufanisi kwa vipaumbele vya Afrika. Wataalamu hao na watunga sera katika mkutano huo wametoa mapendekezo ote yatakayotekelezwa kuhusu jinsi Afrika, Umoja wa Afrika na bara zima la Afrika linavyoweza kutumia nafasi ya urais wa G20 wa Afrika Kusini mwaka huu 2025 2 kuendeleza vipaumbele vya Afrika. Mkutano huo pia umejadili nafasi ya Umoja wa Afrika ndani ya kundi la G20. Afrika Kusini ilichukua urais wa G20 tarehe mosi Disemba mwaka 2024 na itakuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa G20 mwezi Novemba mwaka huu. Akihutubia mkutano huo Patrick Ndazana Olomo, mkuu wa sera za uchumi na maendeleo endelevu katika idara ya Kamisheni ya Umoja wa Afrika, ametaja baadhi ya changamoto zinazokabili uchumi wa Afrika hivi sasa, ikiwa ni pamoja na athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa, mtikisiko wa uchumi wa dunia, mivutano ya kijiografia na ukosefu wa usalama na athari za mwelekeo wa soko la kimataifa. Na Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la mpito la Sudan ambaye pia ni mkuu wa jeshi la Sudan, amepinga vikali mazungumzo ya aina yote ile na waasi wa kundi la RSF na kutangaza ushindi kamili dhidi ya waasi hao katika hatua ambayo inahesabiwa kuwa ni pigo kubwa kwa kundi la waasi la RSF, tarehe 21 Machi, jeshi la Sudan lilitangaza kuwa limeteka ikulu ya rais na majengo muhimu, au limechukua udhibiti tena ikulu ya rais na majengo muhimu ya serikali katikati mwa Khartum, mji mkuu wa Sudan. Siku tano baadaye, jeshi pia lilidhibiti uwanja wa ndege wa kimataifa wa Khartum ambao ulikuwa ukishikiliwa na waasi hao wa RSF tangu Aprili 2023. Al Burhan amesema hatutakuwa na mazungumzo wala maelewano na RSF. Maafisa wa jeshi la Sudan wamesema wiki iliyopita kwamba jeshi la Sudan sasa linadhibiti eneo lote la Khartum, mojawapo ya majimbo matatu makuu ya utawala nchini humo. Mgogoro wa takribani miaka miwili kati ya jeshi la Sudan na waasi hao wa RSF umesababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa na wengine milioni kumi na uh, tano kulazimika kuwa wakimbizi wa ndani au nje ya nchi. Katika siku za hivi karibuni, jeshi la Sudan limeweza kufanikiwa katika mapigano yake dhidi ya waasi hao ambao Sudani inasema wanaungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa ni wakati wa, uh, wa kutegea sikio. Tahariri itahusu kuongezeka hatua za Trump dhidi ya vyuo vikuu na wanafunzi wanaowatetea wa Palestina nchini Marekani. Muhula wake wa pili wa urais, Donald Trump, rais mpya wa Marekani, kwa mara nyingine tena ameamua kutumia mtindo aliotumia katika muhula wake wa kwanza wa kuunga mkono bila mpaka utawala haramu wa Israel na kuchukua hatua mpya za uh, kuisaidia na kuihami Israel dhidi ya Wapalestina. Hatua hizo ni pamoja na kukandamiza wanafunzi wa vyuo vikuu na watetezi uh, wa Wapalestina ndani ya Marekani baada ya Trump kukataa uh, kuupa uh, msaada Chuo kikuu cha Columbia mjini New York kutokana na mgomo na maandamano ya wanafunzi wake dhidi ya wazayuni watenda jinai, chuo hicho kimelazimika kuchukua hatua za kumridhisha eh, Trump. Katika mkondo huo, David Greenwald, mwenyekiti wa bodi ya wadhamini katika chuo kikuu cha Columbia, ametangaza katika taarifa kwamba Katrina Armstrong, rais wa muda wa chuo kikuu, amejiuzulu na kurejea katika nafasi yake ya awali na kuongoza kituo cha matibabu cha chuo hicho. Kujiuzulu kwa Armstrong kuna kuja wakati wa msukosuko mkubwa ndani ya chuo hicho. Wiki iliyopita pia chuo kikuu cha Columbia kilikubali kutekeleza msururu wa mabadiliko makubwa ili kupata msaada wa dola milioni mia nne kutoka kwa utawala wa Trump. Serikali ya Trump inadai kuwa chuo hicho hakijafanya vya kutosha kukabiliana na eti chuki dhidi ya Wayahudi na kupinga maandamano ya watetezi wa haki za Wapalestina huko Gaza. Mabadiliko hayo ni pamoja na kuundwa kikosi kipya cha polisi cha chuo kikuu cha Columbia, marufuku ya matumizi ya barakoa na kuondolewa udhibiti wa jopo la wanasayansi katika idara ya mashariki ya kati, asia kusini na Afrika. Wanachama wa chuo kikuu cha Columbia pamoja na wengine wamekosoa sana hatua wa hiyo, wakitaja kuwa ni kusalim amri eh, kusiko na mfano kwa ushawishi wa uh, kigeni. Kukamatwa uh, wa Marekani eh, au Marekani mwenye asili ya Palestina mnamo Machi nane kulizua maandamano katika miji mbalimbali mbali ya Marekani, ikiwa ni pamoja na yale ya jiji la New York Jumanne, wakati mamia walipokusanyika Times Square wakitaka Marekani huyo kwa jina la Mahmud Khalil achiliwe huru. Trump anadai kuwa waandamanaji hao wana chuki dhidi ya Wayahudi na wanaunga mkono wanamgambo wa Hamas, alivyowaita Kinyume chake watetezi wa Palestina wakiwemo baadhi ya makundi ya Kiyahudi wanasema wakosoaji wao wanachanganya kimakosa baina ya ukosoaji wa mashambulizi ya Israeli dhidi ya Gaza na chuki dhidi ya Wayahudi na waungaji mkono wao kwa haki za Wapalestina na eti kuunga mkono na mgambo wa Hamas. Wakti huo huo, zaidi ya wabunge mia moja wa chama cha Demokrat wamehoji uhalali wa kuwekwa kizuizini Mahmud Khalil katika barua iliyotumwa kwa utawala wa Trump maandamano ya wanafunzi nchini Marekani kuunga mkono Palestina yanaweza kutambuliwa kuwa ni tukio jipya katika mfumo wa kisiasa na kijamii wa nchi hiyo. Ukandamizaji mkali dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu, mashirika ya wanafunzi na maprofesa wa vyuo vikuu wanaoikosoa Israeli nchini Marekani kwa sababu tu ya kuwatetea watu wa Palestina kwa mara nyingine tena umefichwa uongo na kauli mbiu na madai ya nchi za Magharibi hasa Marekani kuhusu haki za binadamu na uhuru wa kujieleza. Ni wazi kuwa hakuna haki za binadamu wala uhuru wa kujieleza nchini Marekani. barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji, nawakaribisha kusikiliza mawaidha kuhusiana na zakatul fitri, yataletwa kwenu na Shekh Juma shughuli wa Nairobi, Kenya. Baada na ya hapo, tutakuwa pia na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuhusu kuuaga mwezi wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Shekh Rajab na baada ya hapo, tutakuwa na dua ya siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani zinazomalizika na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia matangazo yetu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Kipindi chetu cha leo tutakuwa tunaingia katika Zakatul fitri angalau tuweze kutaja baadhi ya mambo kuhusiana na zaka hii ambayo kwa mwenye kufunga anatakikana kuitekeleza kwa akiwa ametimiza yale masharti ambayo anatakikana kuwepo. Zakatul fitri au lfitra kama wanavyosema wengine, uh, ni muhimu na imesisitizwa katika Uislamu na riwayati zimekuja kueleza umuhimu wa hii zaka na vile vile Qur'ani. Kwa hiyo ni zaka ambayo uh, ni wajibu kwa yule ambaye kwamba atakuwa uh, masharti yametimia kwake yeye kwa zaka hii kuwa ni wajibu na ina muhimu sana, bali hata kwa wale ambao si wajibu kwa wao, kuna baadhi ya njia ambazo wanaelekezwa angalau mtu awe na yeye amepata fadhila hizi za kutoa zakatul fitri, kuweza kuwafikishia wale wanaostahiki ambao hali zao sio nzuri uh, kama inavyoelezwa katika hukumu ya kina nane wanafaa kupewa. Uh, zakatulfitri ni wajibu kwa nani? Nani ambaye kwake ni wajibu zakatulfitri? Zakatulfitri ni wajibu kwa mukalaf kujitolea yeye mwenyewe kwa nafsi yake na kutolea wale ambao kwamba wako chini ya uh, usimamizi wake yeye. Kwa hiyo ni wajibu zakatulfitri kwa mukallaf kwa sharti mbili. Sharti ya kwanza awe huyu mukallaf ako huru, ambao tutakuja tutaeleza na tutaeleza pia mukallaf inakusudiwa nini, na sharti ya pili awe ni tajiri, na tajiri pia tutaeleza. Kwa hiyo mukallaf ambaye kwamba ni hor na ambaye kwamba, uh, ni tajiri. Tunaposema mukallaf tunakusudia al-mukallaf, ni kila aliyebalehe, uh, aliyefikisha miaka ya taklifu ambaye ni aliyebalehe kisheria na awe pia ana akili, huyu ndo anaitwa mukalafu. Kwa hiyo mukalafu ni mtu aliyebalehe na mwenye akili, na kwa sababu hiyo zakatulfitri au zakatulfitra siyo lazima, sio wajib kwa mtoto ambaye hajafikisha umri wa kubalehe, hata kama ni mumayiz, na vile vile sio lazima, uh, haiwi wajib kwa mwendawazimu hata kama wendawazimu wake ni wa mpito, yani uendawazimu wa muda fulani alafu unaacha. Ikiwa uendawazimu wake ule wa mpito utasadif uh, kwamba uendawazimu wake ukapatikana uka wakati wa uwajibu wa zakatulfitra, ambao uwajibu wake ni ule usiku wa kuingia uh, idi, usiku wa kuingia siku ya idi, kama tutakavyoeleza mbele, basi itakuwa kwake s wajib kutoa zakatul zakatulfitri kwa sababu yeye ni mwenda wazimu ama wenda wazimu alikuwa nao wakati ambapo ulikuwa ni wakati wa wujubu wa zakatul fitra. Kwa hiyo uh, zakatul fitri ni wajib kwa nani? kwa mukalafu. na tunakusudia mukalafu ni mtu ambaye ni bale na ni akil, nibale ni na mwenye akili. Kwa hiyo akiwa hajabale, mtu ambaye hajabale si wajib kwake, na vile vile mwenda wazimu kama tulivyoeleza masala, zakatul fitri inaanguka kwa mtoto na mwendawazimu sio peke yake kwa nafsi zao, yaani yeye mwenyewe mwenda wazimu na, na mtoto, bali zakatul fitri inaanguka pia kwa wale ambao wanasimamiwa na mtoto na mwendawazimu, ikiwa inapatikana jambo kama hili. Inawezekana mtoto mdogo ana mali na mali ile ikawa ndio inawaangalia watu fulani ambao kisheria tutahesabu kwamba wao wanasimamiwa na huyu mtoto. Lakini ikianguka kwake, pia inaanguka kwa wale ambao kwamba yeye anawasimamia. Na hivyo hivyo, upande wa sura ya pili, si lazima kwa walii wa mtoto na mwendawazimu kuwatolea zakatulfitra katika mali yao, baada ya kwamba wao kwao sio wajibu. Yaani, tumesema kwamba mtoto si lazima kutoa zakatu, vile vilevile mwenda wazimu. Walii ambaye anawasimamia hawa wawili hata kama hawa wawili wana wana mali, huyu walii hana uwajibu wa kutoa uh, katika mali yao zakatu, kwa sababu kwao uh, ulazima umeanguka, ujubu wao ujubu hakuna juu yao, uh, mtoto na na mwenda wazimu uh, mwenye kuzimia Uh, anaunganishwa na mwenda wazimu, anaulhika bilmajnun fi adami lwujub. Mwenda mwenye kuzimia anaunganishwa na mwenda wazimu katika kutokuwa wajib kutoa zakatu lfitri. Katika hali hiyo uh, fi adami lwujub almughma alaihi idha hasala lahu lighma, huyu mwenye kuzimia pindi akipatikana na kuzimia wakati wa kuingia leilatu laid, usiku waidi, ambao kwamba wa usiku usiku waidi ndio wakati wa kuwa wajibu kwa zakatulfitri kwa mtu ambaye kwamba atakuwa ametimiza masharti wakati usiku huu ukiingia. Kwa hiyo mwenye kuzimia aa, na, na, katika kutokuwa wajibu kwake kutoa zakatulfitri anaunganishwa na mwendo wazimu. Kule nyuma tumesema atekana mukalaf huyu ni mtu ambaye ni balih, na ni akil awe hur. Inakusudiwa nini kuwa awe hur? ni yule ambaye kwamba hamilikiwi na mtu yoyote na katika zama zetu ha, hakuna mambo ya, ya mtu kumilikiwa. Kwa hiyo sharti hii haina maudhuu katika zama hizi. Tunaenda katika sharti yengine ambayo ni kuwa tajiri. Imesema kwamba mtu awe mkalafu awe ni tajiri. Kwa hiyo tajiri anayekusudiwa ni kwa maana ya kisheria, si kwa maana ya, ya kiurfu. Na kisheria ni yule ambaye ana uwezo wa kupata chakula chake cha mwaka mzima au ana uwezo wa kujisimamia pata riziki yake ya mwaka mzima uh, kwa mara moja, au yule ambaye anaweza anauhakika kwamba anaweza pata chakula chake cha mwaka mzima hata kama ni kidogo kidogo. Kwa mfano mtu ambaye kwamba uh, anafanya kazi eh, katika shirika analipwa mshahara, au anafanya kazi katika ofisi fulani analipwa mshahara ambao mshahara ule unamtosha kila mwezi kupata uh, chakula chake au kupata kile ambacho anaweza kukitoa kwa ajili ya maisha yake ya mwaka mzima. Kwa hiyo uh, kuna yule ambaye anamiliki kwa wakati mmoja, yeye anajua mimi naweza nacho cha kupeleka maisha yangu kwa mwaka mzima, alafu kuna yule ambaye hana kwa wakati ule, lakini taratibu uh, anajua kwamba kwa mwaka mzima atapata kinachotekeleza uh, katika maisha yake ambayo ni kutokana na mshahara wake ambao anaupata kwa hiyo Uh, huyu ndio tunamkusudia hapa, huyu mwenye hali hii. Uh, kwake ni lazima kutoa uh, zakatu alfitri kwa sababu anahesabiwa kwamba yeye ni tajiri kisheria, kwa sababu anamiliki uh, kitu ambacho kinaweza kumpelekea maisha yake, chakula na kupeleka maisha yake uh, ima kwa mpigo, kwa mtu ambaye ana makadirio ya mwaka mzima au taratibu kwa yule ambaye kwamba kila mwezi anapata mshahara ambao unatosha kupeleka maisha yake. Na kutokana na hilo, kwa hiyo si lazima uh, zaka ya fitri kwa fakiri, isipokuwa uh, ni mustahabu yeye pia kutoa, hata kama ni kwa namna ambayo tutaieleza, ambayo ni yeye kuchukua uh, kiwango cha zakatulfitri ambayo ni kilo tatu takriban ya chakula uh, akampa familia yake mmoja mmoja mmoja, akachukua akampa mwenzake nauna, akachukua akampa mwenzake faidha wasalat ilaihi, ikifika kwake yeye akaitoa ile kwa mtu wa nje au kwa mtu wa kando, ambaye si katika familia hii, watakuwa wanahesabika pia wao wametekeleza zakatulfitri. Kwa hiyo umuhimu wa zakatulfitri mpaka a, imepewa hiyo kwamba hata maskini ambaye si lazima kutoa, a, kuna namna anaweza akafanya akapata fadhla za kutoa ya kutoa zakatulfitri. Swali so, lingine muhimu ni kitu gani kinatolewa kama zakatulfitri, katika kuangalia kwamba aonekana utoe nini. Alwajib dafuhu fi zaka wa mayutaaraf fi kulli qaumin au baladin ataghadhii bihi, asema kwamba kinachokuwa ni wajibu kutolewa katika zakatulfitri ni kila kitu ambacho urf ya watu wanakitumia katika Uh, chakula chao kila wanachokitumia katika jamii ile, kwamba kama chakula, kwa mfano, mchele, au unga wa ngano, unga wa sima, vitu ambavyo vinatumika katika chakula kinachojulikana katika ile sehemu. Kila sehemu na na urfu yake. Uh, kama baadhi ya sehemu ndio hiyo mchele, baadhi ya sehemu tende, maziwa, baadhi ya sehemu mahindi, inategemea na urfu ya, ya ile sehemu masala uh, si lazima kutoa chakula chenyewe yani, si lazima mtu kutoa unga au kutoa mchele au kutoa chochote ambacho katika hivyo kote tulivyovitaja au kile ambacho kinapatikana katika orfu yao ambao ndio chakula kinatumika, si lazima kutoa chakula kama chakula chenyewe. Uh, bali ina inatosheleza pia mtu kutoa kima ya kulingana na uh, pesa inayotumika katika ile sehemu, akajua kwamba unga uh, ni pesa ngapi, akatoa ile pesa kwa shilingi. Kwa mfano hapa kwetu, kwao, akapiga hesabu ya mchele ni pesa ngapi, akatoa ile pesa kwa yule anayestahiki. Kwa hiyo itapigwa thamani kwa kiwango cha zaka wakati wa kuitoa zaka katika nchi inayotolewa zaka au katika mji wa kutolewa zaka, na thamani ile i, ikatolewa kwa mwenye kustahiki. Kuna wakati zaka inapelekwa sehemu fulani, kwa hiyo itategemea na ile sehemu, itapigwa kulingana na sehemu itakayotolewa. Kwa hiyo kama ni sehemu inatumia dola itapigwa uh, thamani kwa dola. Ikiwa ni sehemu inatumika shilingi itapigwa thamani kwa, kwa shilingi. kwa faithaman miqdar azaka inda ihraja fi balad lihraj, katika mji inayotolewa au nchi inayotolewa, na thamani au kima kile ndio kinatolewa kwa yule uh, mwenye kustahiki. Na hii ndio inatumika sana zama zetu, ambayo watu wanapiga uh, wanatathmini zaka Uh, ambao anataka kutoa yeye mwenyewe labda na familia yake watu wake wote, anapiga ni kilo ngapi zinatakikana kutoa kutoka kwa mfano mchele, alafu anapiga mahesabu ni shilingi ngapi alafu, pesa zile ndio anazipelekea kwa yule mwenye kustahiki zaka ile. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. na kumswalia Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali, na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mnakuachiliwa huru na moto wa Jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala unapokuja, Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha. Na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na tukaukaribisha, tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi thalathini. Alikadhalika, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani? Nikiangalia katika maneno ambayo bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa na sahaba wake mmoja katika maswahaba watukufu wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdillahi al-Ansari. Jabir mwenyewe anatuelezea kwamba dakhaltu ala rasulillahi fi akhiri jumua Jaber jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa akamwambia kwamba Jaber, kuna mambo ambayo yanatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuuwaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jaber, akamwambia: fawaddiuhu wakul, uwage usindikize mwezi huu na useme, Allahumma la taj'alhu akhira al-'ahdi min siyamina iyyahu. Fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Mtume akamwambia Jabir, sema maneno haya mafupi, lakini ambayo ndani yake yamejaa utukufu na yamejaa kila namna ya uzuri katika maneno haya, kamwambia sema allahumma la tajaluhu akhira alahdi min siyamina iyahu, Ee Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga. Yani somo yangu hii, usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia, ili niweze kuifunga saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea, fainjaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaofanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, mtume amwambia Jabir sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie, niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu, ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah, subhanahu wa taala, ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa ni katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza, bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili, kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumuona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume atatuambia huyo atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili, ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu. kuna mwenda wazimu wa fadhali ya huyu ni yupi? Mwenye mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema, na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu afadhali ya hata yule wa kwanza, fadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya achiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu Ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jaber bin Abdillah Alanswari, akamwambia sema, fajaalni atakayesema kipande hiki cha dua hiki, Allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iyyahu fa in ja'altahu faj'alni marhuma wa la taj'alni mahruma. Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri Ramadhan, imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atakopa, wa imma bighufrani Allah wa rahmatihi, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unaofuata. Basi Mtume anasema Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu allahumma la tajalhu akhiral ahdi min siyamina iyah fa in jaaltahu fajalni marhuma wa la tajalni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezimungu subhanahu wataala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa pa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.