Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa, wala waliopotea. Ya. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nivike katika siku ya leo, rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi, na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya, ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini. Ilahi amin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mzima wa afya popote pale ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya jumapili mchana ya Radio Tehran. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondoo wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa wa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. inaelekea kugonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Baadhi ya wa Waislamu waswali swala ya Idi leo, wengine kuadhimisha sikukuu hii hapo kesho. Kamanda Tansiri hasema Iran ina uwezo wa kupiga ngome za adui popote pale, na wanachuo mia tatu wapokonywa viza huko Marekani kwa kuiunga mkono wa Palestina, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Baadhi ya Waislamu katika maeneo tofauti duniani wameswali swala ya Idul Fitri leo Jumapili baada ya kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa siku 29 huku wengine wakitazamiwa kuadhimisha sherehe hizo kesho Jumatatu. Nchi kadhaa za Waislamu kama vile Saudi Arabia, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Kuwait zinasherehekea sikukuu ya Idul Fitri leo Jumapili. Doro za habari zinaarifu kuwa baadhi ya wa Waislamu wameswali na kuadhimisha sikukuu ya Idi hii leo katika nchi ya Kenya, huku wengine wakitazamiwa kuswali kesho katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Halikadhalika, akthari ya Watanzania wanatazamiwa kuadhimisha siku hii tukufu kesho Jumatatu. Hapa nchini Iran, swala ya Idul Fitri inatazamiwa kuswaliwa kesho Jumatatu, na ambaye ataswalishwa swala hiyo ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei, hapa mjini Tehran. Indonesia, nchi yenye waislamu wengi zaidi duniani pamoja na Pakistan, Malaysia, Brunei, India, Jordan, Siria, Oman, Bangladesh na Australia pia zimetangaza Jumatatu kuwa siku ya kwanza ya Idi. Matangazo sawa na hayo yametolewa nchini Misri, Moroko, Tunisia na Libya, ambapo mamlaka za kidini zilithibitisha kuwa leo Jumapili itakuwa siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sherehe za Idi hutanguliwa na swala ya Idulfitri kumshukuru Allah subhanahu wa taala kwa kukamilisha ibada adhimu ya funga ambayo ni nguzo muhimu katika dini ya Kiislamu. Idi husherehekewa kwa siku tatu katika nchi zenye waislamu wengi. Hata hivyo, idadi ya siku za mapumziko kwa ajili ya sherehe hizo inatofautiana nchi kwa nchi. Yote kwa yote, Redio Tehran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa sikukuu hii adhimu ya Waislamu. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani mashambulizi ya kijeshi ya mara kwa mara ya Marekani katika maeneo mbalimbali ya Yemen na kusema mashambulizi ya kijeshi ya Marekani huko Yemen, sambamba na kushtadi mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na hujuma zake dhidi ya Lebanon na Siria, yanaonyesha namna Marekani inavyoshiriki katika uvunjaji sheria wa Israel na kwenda sambamba na utawala huo katika kueneza machafuko na hali ya mchafukoge katika eneo. Sayid Abbas Arakchi ameeleza masikitiko yake kuhusu ufahamu usio sahihi wa Marekani mkabala wa watu wa Yemen na wakanda hii na kusisitiza kuwa wanasiasa wa Marekani wanapaswa kuelewa kwamba chanzo kikuu cha ukosefu wa usalama katika eneo hili ni kuendelea hatua za mabavu na mauaji ya kimbari uko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kwamba Marekani haiwezi kudai kurejesha uthabiti katika eneo kwa kuishambulia Yemen na kuwaua watu wasio na hatia wa nchi hiyo ambao kosa lao pekee ni kudhihirisha mshikamano na kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza hayo katika mazungumzo na Hans Granberg mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen ambaye alifanya ziara hapa Tehran kwa ajili ya mazungumzo na mashauriano na viongozi wa Iran. Mkuu huyo wa chombo cha kidiplomasia wa Iran amekosoa kutochukuliwa hatua na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mkabala wa ukiukwaji wa wazi wa hati na sheria za kimataifa unaofanywa na utawala wa Israel na Marekani na kusisitiza kuwa Umoja mataifa, wa Mataifa unaopaswa kuchukua hatua chanya haraka iwezekanavyo ili kusitisha uvunjaji na ukiukwaji wa sheria unaofanywa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwingineko, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza nafasi muhimu ya Iran katika kuunga mkono kadhia ya Palestina ya kukombolewa kutoka kwa au kuondokana na uchokozi na uvamizi wa Israel, huku akiulaani vikali utawala wa Israel kwa ukatili wake katika eneo zima ambao unawezeshwa kwa kiasi kikubwa na uungaji mkono wa Marekani. Shekh Naim Kasim amesema hayo na kubainisha kuwa Imama Ruhullah Homeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila Ramadhan kuwa siku ya kimataifa ya kukabiliana na ukandamizaji na dhulma. Ameendelea kufafanua kwa kusema, kwa mujibu wa Imam Khomeini, kadhia ya Palestina si mbinu ya kisiasa bali ni swala la imani, moyo na amani, amesema na kuongeza, siku hii inaanzia Palestina hadi ulimwengu mzima, lakini sehemu yake kuu inabakia kuwa Palestina. Kiongozi huyo wa Hizbullah pia amebainisha kuwa tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hadi sasa kipindi ambacho kimekuwa na uungaji mkono wa dhati kwa Iran kwa kadhia ya Palestina na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuendeleza uungaji mkono wa Palestina duniani kote, anasema mabadiliko mengi yametokea kwa ajili ya mukawama dhidi ya ukatili wa Israel. Amehimiza siku ya Quds iadhimishwe duniani kote kila mwaka, kwa mujibu wa ushauri wa Imam Khomeini, kama wajibu wa kidini na kiitikadi unaovuka mipaka na siasa. Ameongeza kuwa siku ya kimataifa ya Kuds ni siku ya mshikamano na mji mtakatifu wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu na watu wote wanaodhulumiwa duniani kote, mbele ya madola ya kibeberu wavamizi, na wanaokula njama na madhalimu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisalia hapa nchini, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Admeli Alireza Tangsiri amesema kwa mara nyingine tena kwamba uwezo wa kijeshi wa Iran ni wa kipekee, huku akionya dhidi ya vitisho, akisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu haiwezi kufanya mazungumzo na yeyote kuhusu maghala yake ya makombora. Kamanda wa jeshi la wanamaji la IRGC, Admeli Ali Reza Tansiri, ametoa matamshi makali kuhusiana na mkao wa kujihami wa kujihamiwa Iran na kusisitiza kwamba shambulio lolote dhidi ya taifa hili litakabiliwa na jibu la uhakika. Tansiri amepinga kabisa uwezekano wote wa Iran kushiriki katika mazungumzo juu ya silaha zake za makombora au msaada kwa makundi ya mukawama. Amesisitiza kuwa Iran kamwe haitojadiliana kuhusu makombora yake au uwezo wa mrengo wa mukawama. Amefafanua kuwa Iran inafuatilia kuwa na uhusiano wa amani na majirani zake, akisisitiza kuwa Teheran kamwe si tishio kwa mataifa mengine ya kieneo. Amesema kama navyonukuu, siku zote tunanyosha mkono wa urafiki kwa nchi za ukanda huu. Sisi Waislamu hatuna tishio lolote kwa nchi jirani, mwisho wa nukuu huku akieleza kuwa Iran haina nia ya kuanzisha vita, kamanda Tangsiri amesisitiza kuwa shambulio lolote dhidi ya masilahi ya Iran au watu wake litakabiliwa na jibu madhubuti. Anasisitiza kuwa hatutafuti vita na hatutaki vita. Hata hivyo, ikiwa adui atajaribu kudhuru masilahi yetu au kushambulia watu wetu, lazima wajue kwamba tutajibu na Marekani imebatilisha viza za wanafunzi zaidi ya mia tatu wa kigeni kwa kuratibu na kushiriki katika maandamano ya kuunga mkono na kuwatetea wananchi madhuluma wa Palestina katika mabewa ya vyuo vikuu uh, vyuo viku kote nchini humo. Wimbi la kukamatwa na kufukuzwa nchini humo ni sehemu ya juhudi za serikali ya Rais Donald Trump za kukandamiza upinzani dhidi ya jeshi la Marekani na uungaji mkono wa kidiplomasia kwa Israel ambao umeshika kasi wakati huu ambapo mauaji ya kimbari yanaendelea huko katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alisema hivi karibuni kwamba tunafanya hivyo kila siku, kila ninapompata mmoja wa vichaa hawa ninawanyanganya na kuwapokonya viza, mwisho wa nukuu. Rubio amesema viza za wanafunzi zinazotolewa au zinatolewa kwa madhumuni ya masomo, sio wanaharakati, akisisitiza kuwa na hapa nanuku, tulikupa viza ili uje kusoma na kupata cheti cha digrii, sio kuwa mwanaharakati wa kijamii na kuharibu mabewa yetu ya vyuo vikuu, mwisho wa kunukuu. Hatua ya serikali Marekani ya kuwatia mbaroni wanaharakati na wanafunzi wa kigeni wanaopinga uh, wanaopinga vita na wanaunga mkono Palestina imezidisha wasiwasi wasi kuhusu kushadidi makabiliano ya kiusalama na watetezo wa Palestina na vuguvugu vugu la wanafunzi huko nchini Marekani. Wizara ya mambo ya nje na maafisa wa kibalozi nchini humo wametakiwa wafanye mapitio ya mitandao ya kijamii kwa waombaji viza ili kubaini uhusiano wowote na eti ugaidi, na uchunguzi maalum kwa wale waliohusika katika maandamano dhidi ya vita huko Ghaza. Mbinyo na vitendo hivi vya mamlaka za Marekani vimekabiliwa na malalamiko ndani ya vyuo vya Marekani na vilevile katika duru za kisiasa za nchi hiyo na hata nje ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani, kwa wale ambao wanaadhimisha sikukuu ya Idul Fitri hii leo na kwa wale ambao wanakamilisha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tunawatakia saum makbul. Karibu sasa tukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Marekani na Ulaya kushindwa kukabiliana na changamoto za kimataifa. Mark Rutte katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO amesisitiza juu ya umoja wa pande mbili za bahari ya Atlantiki na kusema kuwa changamoto za kiusalama duniani ni kubwa kiasi kwamba Ulaya na Marekani peke yao au peke yazo haziwezi kukabiliana nazo. Rutte alisema Jumatano ya Machi 26, akiwa safarini Woso, mji mkuu wa Poland, kwamba acha niwe mwazi kabisa sasa si wakati wa kufanya mambo wakiwa peke yako si kwa ulaya wala amerika kaskazini changamoto za usalama duniani ni kubwa mno kwa yeyote kati yetu kukabiliana nazo akiwa peke yake mwisho nukuu sisitizo la afisa huyo mkuu wa NATO juu ya ukweli kwamba marekani na ulaya pekee haziwezi kukabiliana na changamoto za kiusalama duniani linaonyesha kuwa kambi ya magharibi kwa jumla haiwezi tena kukabiliana na changamoto za kimataifa kama ilivyokuwa zamani kutokana na mabadiliko makubwa yanayotokea ulimwenguni na haswa kufuatia kuibuka kwa madola mapya yenye nguvu kimataifa hususan China na Russia. Nchi mbili hizi zimesisitiza mara kwa mara nia na azma yao ya kuanzisha na kuendeleza mfumo mpya unaozingatia maslahi ya pande kadhaa duniani, na wakati huo huo kupinga sera za upande mmoja za Marekani dhidi ya mataifa mengine. Marais Vladimir Putin wa Russia na Xi Jinping wa China wanachukulia juhudi za kuunda ulimwengu wenye kuzingatia kambi moja ya nguvu duniani kuwa jambo lisilokubalika kabisa. Hii ni katika hali ambayo baada ya kuchaguliwa tena Rais Donald Trump wa Marekani, mpasuko unaoendelea kati ya pande mbili za bahari ya Atlantiki kwa mara nyingine unazidi kupanuka ambapo tofauti kati ya Marekani na Ulaya katika nyanja mbalimbali mbali za kiusalama na kijeshi, kiuchumi na kibiashara, na nyinginezo, likiwemo swala la mabadiliko ya tabia nchi zinaongezeka kila siku. Katika nyanja ya usalama na kijeshi, swala kuu kati ya Marekani na Ulaya ni ukosoaji wa Trump kuhusu hali ya sasa ya NATO na wanachama wa Ulaya wa shirika hilo la kijeshi pamoja na takwa la kutengwa asilimia tano ya pato jumla za uzalishaji wa nchi hizo badala ya asilimia mbili kwa ajili ya bajeti zao za kijeshi na kiulinzi. Kwa kuongeza, Trump haamini tena kuendelea Marekani kudhamini usalama wa Ulaya na hata alisema karibuni kwamba nchi za Ulaya, kinyume na madai yao, zimetoa pigo kubwa kwa nchi hiyo kuliko maadui zake. Mbali na masuala hayo, mtazamo wa Trump kuhusu vita vya Ukraine na ulazima wa kuvimaliza haraka iwezekanavyo kupitia mapatano na Rasia kumeibua hasira kali miongoni mwa nchi za Ulaya wanachama wa NATO haswa kwa vile kimsingi Trump amechukua hatua kuhusiana na vita vya Ukraine bila ya kuzingatia maoni na mitazamo ya nchi za Ulaya ambazo ni wanachama wa NATO, hususan Ujerumani, Ufaransa na Poland. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari ambazo nimekusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa yako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 956 5487 natoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Historia ya dunia. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungiwa katika majengo makubwa. Majengo haya kwa kawaida yalijengwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kulaza watumwa mia mbili kila moja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro kabisa ndani ya majengo hayo, huku kukiwa na shimo au kidirisha kidogo tu ukutani kilichoimarishwa kwa vyuma. Siku moja mtu mmoja alikuja kwa Imamu Ridha alaihi salam, imamu wa nane wa Waislamu wa Kishia, na akamwona akiwa amekaa kwenye meza pamoja na watumishi wake na watumwa wake. Mtu huyo alishangazwa na tabia hiyo nzuri sana ya Imamu na akasema Ingekuwa vyema sana kama ungetenganisha meza yako na meza ya watumishi. Imamu hakupendezwa na kauli hii na alisema, ni maneno gani haya unayosema? Mungu wetu ni mmoja, na wazazi wetu ni wamoja. Wanadamu wote ni wana wa Adamu na hawa hii ni episodi ya kumi ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Ni kumbukumbu kumbu za mashamba makubwa, majengo marefu, viwanda na nyumba za biashara. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungwa kwenye jela zenye majengo makubwa. Majengo hayo kwa kawaida yalitengenezwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kuchukua karibu watumwa mia mbili kila mmoja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro ndani ya majengo hayo. Majengo hayo yalikuwa na matobo na vidirisha vidogo vidogo tu kutani, tena vikiwa vimetiwa kangriti na kushikiliwa kwa chuma cha pua. Katika kila chumba kulikuwa na shimo la choo pembeni ambalo lilitumiwa na watumwa hao wa Kiafrika kujisaidia. Vyumba hivyo vilijaa nzi na kupe. Hali ya watumwa hao wa Kiafrika mikononi mwa wazungu makatili wa Ulaya ilikuwa ya kutisha. Cha kushangaza zaidi ni kwamba wazungu hao walitumia jina la Ukristo kufanya unyama huo. Watumwa wa Afrika waliwapa kupe waliokuwa wakitafuna sana miili yao na kunyonya damu zao bila ya kinga wala huruma, waliwapa jina la wachawi waovu. Chakula cha watumwa hao wa Kiafrika kwa kawaida kilikuwa samli ya mafuta ya nguruwe na molasi, yaani utomvu uliotokana na miwa, na wakati mwingine walipewa kahawa kidogo. Walifanyishwa kazi kuliko punda. Walianza kufanya kazi ngumu kabla ya jua kuchomoza na kuendelea hadi baada ya jua kutua. Watumwa waliofanya kazi katika mashamba ya tumbaku walilazimishwa kukusanya majani yenye harufu ya tumbaku na kuondoa minyoo iliyoganda kwenye majani hayo. Ilipotokezea kwamba mtumwa fulani wa Kiafrika ameshindwa kutoa minyoo yote, mzungu mwenye shamba alimlazimisha kuila mibichi mibichi minyo hiyo. Ilipotokezea mtumwa kuumwa na kuchoka na kuonekana hakufanya vizuri kazi yake siku hiyo, alipata adhabu kali kutoka kwa mzungu huyo. Kila mtumwa alilazimishwa pia kuvuna kiasi kikubwa cha mazao. Kila aliyepeleka mazao kidogo kwa mzungu huyo aliadhibiwa kwa bakora na mijeledi. Viwanda vya Manchester, Uingereza vilihitaji pamba nyingi zaidi kila siku. Serikali ya kifalme ya Uingereza ilihitaji kukusanya ushuru mkubwa zaidi kutoka kwa viwanda hivyo. Sasa balaa lote liliwashukia watumwa wa kiafrika waliolazimishwa kufanya kazi kuliko punda kwenye mashamba ya pamba katika bara la Amerika. Wazungu waliokuwa na miliki mashamba walimwaga nta wa moto kwenye viganja vya mikono vya watumwa wa kiafrika ambao hawakufanya kazi yao ipasavyo au waliitumbukiza mikono yao kwenye moto wa baruti na uliowashwa kwa viberiti. Watumwa waliofanyishwa kazi nyumbani kwa mzungu badala ya shambani walipata ahweni ya namna fulani ikilinganishwa na watumwa wenzao wa Afrika waliokuwa wakihenyeka mashambani. watumwa hawa wao angalau wangeweza kula makombo ya chakula cha mabwana zao na kuvaa nguo zao kuukuu. Watumwa waliokuwa na ujuzi wa kiufundi walikuwa kidogo wana uhuru zaidi, hasa mijini. Angalau baadhi ya wakati waliruhusiwa kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine la mji, au kutoka mji mmoja hadi mwingine. Baadhi ya watumwa hao walikodishwa kwa hivyo waliishi mbali na mabwana zao na kuwa na maisha ya afadhali kidogo. Watumwa hao walioajiriwa, ambao walikuwa na ujuzi katika kazi fulani kama ya ufundi au biashara, mara nyingi walikodishwa kwa wamiliki wa viwanda. Kiwandani bosi aliwatendea vyema watumwa hao kwa sababu walikuwa na ujuzi ambao ungelimnufaisha mzungu huyo, si kwa sababu walikuwa wakipendwa na wazungu hao, la, bali ni kwa sababu wazungu hao walikuwa wanaogopa, kama watawakasirisha watumwa hao, wangeliweza kuharibu mashine na vifaa vya kiwanda hicho na kumsababishia hasara kubwa isiyofidika wangeweza pia kuzitia ubovu mashine hizo na kupelekea kufilisika kabisa mzungu huyo. Katika viwanda hivyo watumwa pia walitunzwa, lakini uzalishaji uliongezeka. Watumwa hao hata baadhi ya wakati waliruhusiwa kufungua hisabu za benki na kutumia pesa zao kununua nguo na chakula kizuri. Yote hayo yalifanyika si kwa sababu wazungu waliwapenda watumwa wa Afrika, la hasha bali ni kwa sababu wamiliki wa viwanda walikuwa na wasiwasi kuhusu zana zao za kazi na uzalishaji. Walikuwa na wasiwasi juu ya maslahi yao wao wenyewe binafsi, na walikuwa tayari kusamehe chochote, alimradi maslahi yao binafsi yalindwe. Katika karni ya kumi na saba na kumi na nane, utumwa ulikuwa biashara kubwa na yenye faida sana kwa wazungu wa Ulaya na Amerika. Biashara hiyo haramu ilipelekea kuundwa pembe tatu tofauti za biashara. Meli zilizobeba watumwa hadi Amerika kaskazini na kati zilijaza sukari, pamba, tumbaku, molasi, viungo na vikolezo vya chakula pamoja na dhahabu, wakati zilipokuwa zinarejea Ulaya baada ya kushusha watumwa huko Amerika kusini na kaskazini na kuuza mali hizo za wizi katika masoko ya Ulaya. Baada ya hapo, zilikuwa zinajaza silaha, pombe, divai na nguo na kuanza safari kuelekea barani Afrika. Walipofika Afrika, wazungu hao walibadilishana vitu hivyo na machifu wa makabila mbalimbali, mbali mkabala wa kupewa watumwa waliokusanywa na machifu hao, na kisha meli hizo zilikuwa zikirejea kwenye bara la Amerika likiwa na shehena ya watumwa. Baadhi ya maharamia hao wa kizungu walifupisha pembe tatu hiyo ya biashara yao haramu kwa kujaza meli zao mapipa ya pombe na kuyapeleka hadi kwenye fukwe za nchi za Afrika. Huko waligawa pombe hizo kwa machifu wa makabila na kupewa watumwa, kisha walifunga safari na kuelekea kwenye eneo la Karibea la Amerika ya Kati, ambako kulikuwa na mashamba makubwa sana ya miwa. Huko Karibea watumwa wa Kiafrika walipangwa na kupigwa mnada na kubadilishwa na molasi. Yani, utomvu uliotokana na miwa. Halafu molasi hiyo ilitumiwa ili kuzalisha pombe nyingi zaidi na kupelekewa machifu wa kikabila barani Afrika. Kiujumla, kulikuwa na pembe tatu nyingi za biashara huko Ulaya wakati huo, pembe tatu kati ya mabara tofauti na bidhaa tofauti, lakini pembe tatu hizi zote zilikuwa na kituo kimoja cha pamoja, nalo ni bara la Afrika. Waliopata madhara makubwa zaidi kwenye biashara hizo haramu ni Waafrika, machifu wao wakipokea pombe na kulewa, huku wazungu wakibeba nguvu kazi muhimu sana ya bara la Afrika. Ujinga mkubwa ulioje huo wa machifu hao wa kikabila wa barani Afrika. Bidhaa mbili ndizo zilizotumika zaidi katika mabadilishano ya biashara hiyo haramu, yaani watumwa wa kiafrika mkabala wa pombe Pombe iliyopelekwa Afrika kutoka Ulaya iliziteka akili na kuchochea moto wa kupita kiasi na ukandamizaji wa machifu wa kikabila waliopombazwa kwa anasa za pombe na vitu vya kipuuzi. Ili kuchochea moto huo, maharamia wa kizungu walimimina silaha barani Afrika na kuchochea vita vya kikabila na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, mbinu chafu ambayo inatumika tangu enzi hizo hadi leo hii barani Afrika. Kwa kutumia machafuko hayo ya silaha kutoka kwa wazungu, bidhaa inayoitwa watumwa nayo ilishamiri. Wazungu walikuwa wako tayari kufanya unyama wowote ili tu bidhaa ya watumwa ipatikane, bidhaa ambayo ilileta faida kubwa na ya kustajabisha, kwani ikinunuliwa kwa bei ya kutupa ya kuwahonga pombe machifu na kuiuza kwa bei kubwa katika bara la Amerika na Ulaya. Faida hizo za ajabu zilitia kasi operesheni za kutekwa watumwa kutoka Afrika na kupelekwa kwenye bara la Amerika. Kasi ilikuwa kubwa kiasi kwamba katika kipindi cha miaka 20 yani, kuanzia 1980 hadi 117, kampuni ya Kiingereza ya Afrika iliteka nyara Waafrika wapatao laki tatu kutoka kwa familia zao na kwenye mashamba yao na kuwapeleka kwa nguvu na kwa mateso makubwa wahanga hao hadi kwenye bara la Amerika. Kuanzia mwaka 1700 hadi 1786, Waafrika laki 6 na elfu kumi walipelekwa nchini Jamaika pekee. Yani kusini mwa bara la Amerika. Hii ni kwa sababu mazao ya kilimo ya nchi hiyo yalikuwa muhimu sana kwa Uingereza. Katika miaka hiyo hiyo, Uingereza pia walipeleka watumwa milioni mbili laki moja thelathini elfu Amerika Kaskazini. Kwa ujumla ni kwamba tangu bara la Amerika lilipotekwa na Christopher Columbus hadi mwishoni mwa karne ya 18 maharamia wa kizungu waliwateka nyara wa Afrika milioni tatu na laki tano na kuwasafirisha kwa meli kuvuka bahari ya Atlantiki hadi kwenye fukwe za bara la Amerika katika hali ya kutisha na kusikitisha mno. Biashara ya watumwa na faida yake isiyo na kifani kila siku ilikuwa ikizusha ukatili mpya. Kutokana na bei kubwa ya watumwa wa Kiafrika, kila mzungu aliyekuwa akinunua mtumwa alimfanyia ukatili mwingine wa kumpiga muhuri wake kama kondoo na kudai hiyo ni mali yake. Wakati wowote watumwa walipokuwa wanafikiria kutoroka, walikuwa wakikwamishwa na mihuri hiyo kwani popote walipokwenda walijulikana ni watumwa wa nani na walirudishwa walikotoka. Ama zoezi la kuwapiga mihuri watumwa hao nalo na lilikuwa likifanywa na wazungu kwa ukatili mkubwa sana. Kipande cha chuma chenye jina au alama iliyochongwa juu yake kilipigwa ya moto mpaka kikawa chekundu, kisha bila ya hata ganzi, wazungu hao makatili waliwashika kwa nguvu watumwa wa Kiafrika na kuwapiga mihuri hiyo, ima mkononi, au mguni au mgongoni. Mateso ya watumwa hao hayakuishia kwenye kuuguza majeraha moja au mawili, kwani kila Waafrika hao walipouzwa kwa mzungu mwingine, mzungu huyo naye alikuwa akiwapiga muhuri kwa mbinu hiyo hiyo ya kikatili kupindukia. Kwa kweli, suala la kuuzwa kwa mzungu mwingine lilikuwa ni jinamizi jingine kubwa kwa watumwa hao wa Kiafrika. Wazungu hao makatili waliwahesabu watumwa kuwa ni wanyama wa miguu miwili walioumbwa kuwatumikia tu wazungu wao, na hawakuwa na haki yoyote ya kuitwa wanadamu. Wala usije ukadhani kwamba fikra kama hizo zimefifia katika ulimwengu wetu wa leo au kwamba hakuna mzungu mwingine yeyote mwenye fikra ya kikatili kama hiyo. Ikiwa unadhani hivyo, utakuwa unakosea sana. Dunia haitosahau wakati wa mashambulizi ya kikatili ya Israeli dhidi ya Wapalestina yaliyoanza Oktoba 7, 2023, waziri wa vita wa Israeli alisema mbele ya vyombo vya habari kwamba tumeizingira Ghaza kikamilifu, tumekata umeme, maji, chakula na mafuta, barabara zote tumezifunga, tuko vitani na wanyama wenye sura za binadamu. Bei ya watumwa ilikuwa juu sana katika karne ya 18, hivyo nchi za Ulaya zilielekeza nguvu zao kubwa upande wa kufanya biashara hiyo haramu iwe kubwa zaidi na zaidi. Meli zilipofika kwenye bandari za Ulaya na Marekani, maharamia wa kizungu waliokwenda na watumwa hao walilazimika, kabla ya jambo lolote, kulipa ushuru kwa serikali. Serikali za Ulaya kupitia bandari hizo zilikusanya ushuru mkubwa na mapato hayo yalikuwa muhimu kwao kuliko kitu kingine chochote. Biashara hiyo haramu zaidi ilikuwa kwenye udhibiti wa serikali ya Uingereza kuliko mtu mwingine yoyote. Viongozi wa utawala wa kifalme wa Uingereza walipambana vilivyo, kuhakikisha hawapotezi biashara hiyo ya kikatili. Muda wote walikuwa na kihoro na wasiwasi kwamba huenda wangeipoteza biashara hiyo yenye faida ya kipekee. Kwa hivyo wazungu Waingereza walihakikisha si tu wanapanua udhibiti wao kwa nchi za Afrika na soko la watumwa huko Amerika kaskazini na kusini, lakini pia walibuni mbinu chafu ambazo ziliwalazimisha machifu wa kikabila wa Afrika walazimike daima kuhitaji kufanya biashara ya watumwa kwani hawakupewa fursa ya kufikiria kufanya shughuli nyingine. Mmoja wa makamishna wa biashara wa Uingereza katika karne ya 18 aliwaambia wajumbe wa bunge la nchi hiyo kwamba mtu anaweza kufikiri kuwa ikiwa kilimo cha pamba miwa na tumbaku kingeenea katika bara la Afrika kingekuwa na manufaa kwetu, kwa sababu ya ukaribu wa Afrika na nchi yetu, lakini sivyo. Machifu wa makabila ya Kiafrika kwa sasa wanajikimu kutokana na vita, yaani wanachukua wafungwa vitani na kutuuzia wafungwa hao. Sasa, kama tutawageuza kuwa wakulima na kuanza kulima pamba au miwa, watabadilisha misimamo, watawalazimisha mateka wao kufanya kazi kwenye mashamba hayo, na hawatakuwepo tena watumwa wa kuuza na kutuuzia sisi hivyo faida kubwa tunayopata kutoka kwenye biashara ya watumwa itatoweka. Pembe tatu za biashara zitavunjika. Mashamba yetu ya Amerika kaskazini na kati yataharibiwa. Viwanda vyetu vya nguo havitakuwa na pamba, na uchumi wetu wote utaanguka. Kwa hivyo mtu yeyote asifikirie kabisa suala la kustawisha kilimo barani Afrika. Masilahi hayo binafsi na uchu wa pupa wa kupita kiasi wa uroho wa mali waliokuwa nao wazungu na ambao ulikuwa umetamalaki katika nyoyo ngumu na za kikatili za wazungu hao wa Ulaya, huenda hilo ni jambo lililomfanya Thomas Hobbes aseme mtu ni mbwa mwitu kwa mtu mwingine. Hobbes alikuwa mwanafalsafa wa kisiasa wa Kiingereza katika karne ya kumi na saba. Alikuwa anaamini kwamba ndani ya kila mwanadamu kuna nguvu za tamaa isiyoweza kushibishwa na chochote zaidi ya mauti. Tamaa ya kupenda jaha na ukubwa ndani ya mwanadamu inaongezeka siku baada ya siku na kamwe hawezi kutosheka mwanadamu mpaka anapoingia kaburini. Thomas Hobbes alikuwa anaamini kwamba wanadamu si viumbe wa kuishi maisha ya kijamii. Aliamini kwamba kinachowafanya wanadamu waishi maisha ya kijamii ni kitu kimoja tu, nacho ni kuhisi kwamba usalama wake hautopatikana kama hakuishi maisha ya kijamii. Lakini hata katika maisha hayo ya kijamii, pia wanadamu hawaachani na tamaa zao na uchu wa kuchupa mipaka. Katika mazingira kama haya Mtu mwenye nguvu zaidi tu ndiye anayestahiki kuishi. Lakini nadharia hiyo haiendani na asili kima ya kimaumbile ya mwanadamu iliyosimama juu ya msingi wa mpende jirani yako kama unavyoipenda nafsi yako. Hobbes aliamini kwamba kama mtu anataka usalama wake, basi lazima aachane na asili yake. Labda hata na sisi kama tungeishi katika jamii hiyo ya Thomas Hobbes, ambaye aliishi katika mazingira hayo, tusingekuwa na mtazamo mwingine zaidi ya huo aliyokuwa nao yeye. <tisimple> Karne kumi kabla ya Hobbes kuzuka na nadharia ya kwamba mtu ni mbwa mwitu mbele ya mtu mwingine, na akatangaza kuwa lengo lake pekee la mwanadamu ni kuridhisha matamanio ya nafsi yake isiyotosheka, katika karne ya saba miladia, katika nyumba ya imamu wa nne wa Kishia, Imamu Sajjad alaihi salam, mtumwa mmoja alimletea chombo cha maji ili imamu aoshe mikono yake. Chombo hicho cha maji kilianguka kutoka mikononi mwa mtumwa yule na kugonga kichwa cha Imamu Sajjad alaihi salam. Pigo la chombo hicho lilikuwa kubwa kiasi kwamba lilijeruhi kichwa cha mtukufu huyo. Imamu aliinua kichwa chake na kumwangalia mtumwa yule. Yule mtumwa ambaye hakuwa na ufahamu sahihi kuhusu akhlaki na maadili ya Imam Sajjad alaihi salam, alifikiri kwamba sasa kiama kimemshukia, kwani hiyo ndiyo iliyokuwa tabia ya mabwana wengine wenye watumwa. Hapo hapo yule mtumwa alianza kusoma aya za Kurani tukufu ambazo alikuwa amejifunza kutoka kwa Imam Sajadi alaihi ssalam. Alisoma sehemu ya aya 134 ya, ya Surat Al Imran ambayo maana yake inasema na wanajizuia na ghadhabu. Imam Sajadi alaihi salamu akasema nimejizuia na ghadhabu. Mtumwa akajihisi amepata salama, akaendelea kusoma sehemu nyingine ya aya hiyo inayosema, na wasamehevu kwa watu. Imamu Sajade alaihi salamu akamwambia, Mwenyezi Mungu akusamehe. Yule mtumwa akavutiwa mno na huruma ya Imamu Sajade, hivyo kwa shauku akasoma sehemu iliyobakia ya aya ya 134 ya Surat Ali Imrani ambayo inasema, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanya wema. Mnamsajadi alaihi ssalamu alitabasamu na kumwambia mtumwa huyo kwamba nenda, nimekuachia huru kwa ajili ya kutafuta radha za Allah. Ndo historia ya dunia. Hiyo ndo tukaambiwa tubukue na kudurusu historia yetu, na ndo utajua asili ya mnyonge msonge. Na ndo hawa hawa wanatuletea falsafa na nadharia hizi za dunia, ni ya survival for the fittest. Ah, kama we mnyonge, wanakuambia katafute dunia yako. Aya, ah, historia hiyo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu wa Jumapili, likiwa na habari iliyopewa anwani "Uchaguzi ni lazima". Msajili asisitiza hakuna namna, lazima uchaguzi ufanyike mwaka huu wa 2025. Arusha kijembe kampeni ya no reforms no election ya Chadema. Selasini asema NCCR itashiriki bila ya kuungana na wengine. Chadema yaweka msisitizo katika ukurasa huo wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Aidha tunasoma vichwa vingine vya habari kama ifuatavyo: kesi ya askofu Sepeku, mrithi atoa ushahidi kwa saa tano; kilichokatisha uhai wa balozi Mwapachu; anavuliliwa na Karioko, ya furika; machinga, kicheko. Gazeti la Zanzibar Leo leo Jumapili limetoa uzito kwa habari kuhusu makaribisho ya sikukuu ya Id chini ya anwani maandalizi ya Idul Fitri yabadilisha taswira ya mji wa Zanzibar. Chini ya anwani hii kuna picha inayoonyesha askari wa vikosi maalum vya SMZ wakiongoza vyombo vya usafiri na kuwapa nafasi wananchi wanaoelekea kwenye manunuzi ya bidhaa kwa ajili ya maandalizi ya sikukuu ya Idul Fitri. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti la Zanzibar leo aidha limeandika jeshi la polisi kuimarisha ulinzi siku kuu ya Idi, watu zaidi ya elfu moja wafariki dunia kwa tetemeko la ardhi Myanmar, na serikali ina imani na sekta ya anga. Gazeti la serikali la habari leo Jumapili limepambwa kwa habari kuu chini ya anwani mashirika ya umma yaguswa uchaguzi mkuu, mashirika hayo yametakiwa kuongeza tija na ufanisi serikalini Mchechu ayaagiza kuzingatia haki na kuongeza gawio. Katika ukurasa huu huu wa mwanzo wa gazeti hili pia tunasoma: Chalamila atangaza vita dhidi ya omba ombaomba, da Wasira afafanua sababu za nchi kukopa, SMD yapata tuzo ya huduma bora sekta ya afya, na Samia atoa milioni mia moja kwa waathirika wa mvua huko Musoma, awapa zawadi za Id na Pasaka makundi maalum. Wizi wa mchana, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu, uh, iliyopo uzito maalum na gazeti la Taifa Jumapili la nchini Kenya, kichwa hicho cha habari kikiwa kimeambatana na picha ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali wa huko Kenya, Nancy Gadhungu, ambaye wa amesema amefichwa ukora unaotumiwa na maafisa kuiba pesa kupitia mishahara katika kaunti. Majina yaliyorudiwa, upandishaji vyeo kwa njia haramu na malipo kwa wafanyakazi hewa ni baadhi ya hila zinazotumika kufyonza pesa za walipa ushuru na maafisa wa kaunti, hasa kutoka idara ya fedha. Kaunti ya Nandi, kwa mfano, imelipa shilingi milioni kumi na tano nukta saba kwa vibarua ambao hawakuwa na maelezo kuhusu vituo vya kazi aya ufisadi huo Kenya. Naam, katika habari nyingine za kitaifa kutoka gazeti hili tunasoma Wakenya wawachemkia kahariri na Haji, na ziara ya Ruto mlima Kenya, mtihani mkubwa kwa Kindiki na Gashagwa. Na bado naendelea kuangazia magazeti ya Kenya, na sasa naliangazia gazeti la The Star on Sunday, ambalo limesheheni habari kemkem, miongoni mwake zikiwa ni hizi zisemazo, Raila afichua, asema sikuweza kukutana na Machar, walipendekeza kwamba nikutane na Rais Museveni na kisha ni wataarifu kuhusu hali ya mambo. Na Wetangula aongoza wabunge katika mazishi ya mtoto Beatrice Elachi, mbunge wa Dagoretti Kaskazini. Kifo cha Elvis na Menya katika ajali barabarani kimebua mshtuko, huzuni na kuleta mshikamano baina ya viongozi na wananchi kwa ujumla na katika safu ya habari za kimataifa tunasoma, utawala wa kijeshi wa Myanmar waendeleza mashambulizi ya anga dhidi ya nchi hiyo baada ya kuathiriwa na tetemeko kubwa la ardhi. Gazeti la Sunday Nation pia limeandika, Naibu Rais Kithure Kindiki, anakabiliwa na mtihani mgumu wa kisiasa hivi sasa ambapo Rais William Ruto anajiandaa kwa ajili ya ziara katika eneo la Mlima Kenya iliyopangwa kuanza kesho kutwa Aprili mosi na kwa nini Kenya inakabiliwa na hatari ya kuathiriwa na janga la saratani kufuatia mpango wa kuondoa tani 32 za asbesto. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mpango wa kutupa tani 32,000 za asbesto bila madini ya asbesto bila uh, kufuata miongozo ya shirika la afya duniani inaweza kuwasababisha wakazi wa mijini huko Kenya athari sawa na zile zilizosababishwa na bomu la nyuklia huko Nagasaki Japan. Hii ni Radio Tehran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma muda si muda. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 29 Ramadhan mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 30 Machi mwaka 2025 miladia. Tarehe 29 Ramadhan miaka 798 iliyopita, alizaliwa Jamaluddin Hassan bin Yusuf aliyepewa lakabu ya Allama Hilli, alim mtaalamu wa hadithi na mwanafasihi mkubwa wa Kiislamu. Awali, Jamaludin alisoma elimu mbalimbali kama fiqhi, usululfiqhi na hadithi kwa baba yake na kufikia daraja za juu katika nyanja hizo. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama Tadhkiratulfuqaha, Irshaduladhan na Kashfulmurad. siku kama ya leo miaka 639 iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Muhammad maarufu kwa jina la Ibni Furat, faqihi, mwanahistoria na mhadhiri wa huko nchini Misri. Ibni Furat alizaliwa mjini Kairo mwaka 735 Hijria na kuanza masomo yake akiwa kijana mdogo. Msomi huyo alijikita sana katika masuala ya historia kiasi cha kumfanya aandike vitabu mbalimbali mbali katika uwanja huo. Miongoni mwa athari muhimu za Ibni Furat ni pamoja na kitabu kiitwacho Tarikhu Dual Walmuluk, kitabu ambacho kina historia na matukio ya karne ya sita hijria. katika siku kama ya leo miaka 158 Rusia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari za Pacific na Arctic. Rusia iliuzia ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni saba na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na maliasili nyingi za madini, hususan mafuta na dhahabu, pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Katika siku kama hii ya leo miaka 64 iliyopita, alifariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Iran Ayatullahil udhma Sayid Husein Tabatabai Burujerdi, mmoja wa wasomi wa mashuhuri wa Iran. Baada ya kumaliza masomo yake ya awali, alielekea mjini Najaf, Iraq na kupata kusoma kwa walimu wakubwa wa kidini wa mji huo, kisha akarejea nchini Iran. Ayatullah Burujerdi kwa kushirikiana na wanachuoni wengine wakubwa wa Kiislamu wa alianzisha umoja wa ukurubisho wa madhehebu ya Kiislamu. Ayatullah Burujerdi, licha ya kuandika vitabu kadhaa, alijenga misikiti kadhaa ndani na nje ya Iran, ukiwemo msikiti wa Hamburg huko nchini Ujerumani. miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumul ardh au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba tarehe 18 Oktoba 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo, washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa kizayuni ya kughusubu ardhi za raia wa kiarabu wa palestina na kulaani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Jalil ulisisitiza kuwa siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kudus tukufu zinakiuka haki za wananchi waislamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa kizayuni umepuuza waziwazi hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakao tawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili kutokana na kupokelewa kwa wingi na wananchi wa Iran, asilimia 98.2 na ya wananchi wa waislamu wa Iran walipiga kura ya kutaka mfumo wa kiislamu utawale hapa nchini. Muda umetupa kisogo kabisa. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia idi njema. Kwa heri.