Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Utukufu ni wake ambaye alimpeleka mja wake usiku kutoka msikiti mtukufu wa Makka mpaka msikiti wa mbali wa Palestina ambao tumevibariki vilivyomo pembezoni mwake ili tumwonyeshe baadhi ya dalili zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kuona. Min ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu, nivike katika siku ya leo rehma zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya, ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini, amin ya rabil alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na leo ikiwa ni Jumapili ya tarehe thelathini Machi elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Na tunaelekea kusherekea sikukuu ya Idri Fitri, tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa waislamu wote. Kwa mnasaba huo Tutaanza kwa taarifa ya habari. Uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii utahusu Marekani na Ulaya zashindwa kukabiliana na changamoto za kimataifa. Vipindi Afrika wiki hii, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Makala yetu ya leo katika historia iko pale pale kama kawaida. Tembelea tovuti na mtandao wetu wa internet katika ParsToday. na saa hii tunaonyesha saa mbili dakika ishirini na tisa kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. China yasema tuko tayari kustawisha uhusiano wa kijeshi kati ya Iran. Wakati huo huo, Hamasi imesema tumekuwa na mazungumzo ya mfululizo na upatanishi kwa ajili ya kusitisha vita ukanda wa Gaza. Waafrika magharibi, Guinea yatoa msamaha ulioibua utata kwa kiongozi wa zamani wa kijeshi Dadis Kamara na pamoja na habari nyingine. Mtaalamu asema badala ya kusimamia haki mahakama ya ICC inatumika, inatumikia madola yenye nguvu duniani. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya China amezungumzia mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyofanywa na majeshi ya wanamaji ya nchi hiyo, Iran na Rasia, na akasisitiza kuwa Beijing iko tayari kustawisha ushirikiano wa kijeshi na nchi hizo mbili. Wu Kian amesema hadi sasa China, jamhuri ya Kiislamu Iran na Rasia zimefanya kwa mafanikio ulioteka tano za pamoja za majeshi ya wanamaji tangu mwaka 2019 na akaongezea kwa kusema, Beijing iko tayari kutoa mchango wake katika kudhamini amani na utulivu katika ngazi ya kimataifa na kikanda. Mazoezi ya saba ya pamoja ya kijeshi yaliyopewa jina la Ukanda wa Usalama wa Bahari 2025 yalifanyika katika bandari ya kimkakati ya cha bahari ya Iran kuanzia Jumatatu ya tarehe kumi Machi na kuendelea kwa muda wa siku tano kwa kushirikisha vikosi vya wanamaji vya Iran, Russia na China. Katika miaka michache iliyopita China, Rusia na Iran zimefanya mazoezi kadhaa ya kijeshi ya vikosi vya wanamaji sambamba na kuimarisha uhusiano wao wa kimkakati. Mbali na zana zake zingine za kijeshi, China ilitumia katika eneo la ruteka ya pamoja na Iran na Rusia manoari yake ya mashambulio iitwayo Batu ambayo ndiyo manoari yenye nguvu zaidi ya kuangamiza makombora hii ya nchi hiyo. Iran kwa upande wake ilitumia katika mazoezi hayo ya kijeshi zaidi ya aina kumi za manoari ikiwa ni pamoja na manoari za kushambulia za Jamarani na Alvandi, manoari ya Shahidi Bahmani Bakheri na manoari yake mpya kabisa ya kubebea ndege zisizo na rubani. Basim Naim mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amethibitisha kuwa katika siku za karibuni harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imekuwa na mazungumzo ya mfululizo na wapatanishi yanayolenga kutekelezwa tena usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Naim amesema, tunatumai kwamba mnamo siku chache zijazo tutashuhudia mafanikio ya kweli katika vita baada ya mazungumzo ya mfululizo na wapatanishi katika siku za hivi karibuni. Duru za karibu na Hamasi zimevieleza vombo vya habari kwamba mazungumzo yalianza Alhamisi jioni kati ya harakati hiyo ya mukawama na wapatanishi kutoka Misri na Qatar mjini Doha ili kufufua usitishaji vita na kuachiliwa mateka wa Israeli ambao wangali wanashikiliwa huko Gaza. Basem Naim, amesema pendekezo lililojadiliwa katika mazungumzo hayo ni kufikia makubaliano ya kusitisha vita, kufunguliwa vivuko, kuruhusu uingizaji misaada na muhimu zaidi kurudi kwenye meza ya kujadili awamu ya pili ambayo itapasa ipelekee kusimamishwa vita kikamilifu na kuondoka vikosi vya utawala ghasibu wa Israel katika ukanda Gaza. Mnamo tarehe 18 mwezi huu, jeshi la utawala wa kizayuni lilivunja makubaliano ya kusitisha vita kwa kwanza tena kuushambulia kwa makombora ukanda wa Gaza na kisha kuanzisha oparesheni za uvamizi wa ardhini, miezi miwili tangu utawala huo ghasibu wa Israel na harakati ya Hamas zilipofikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Katika uamuzi wa kutatanisha, kiongozi wa utawala wa kijeshi wa Guinea Jenerali Mamadi Dumbaya ametoa msamaha wa rais kwa mtawala wa zamani wa kijeshi Musa Dadis Kamara. Kamara, aliyepatikana na hatia ya uhalifu dhidi ya binadamu kwa alivyohusika katika mauaji ya mwaka 2009 yaliyofanyika mjini Conakry, amesamehewa kwa kilichoelezwa kuwa ni sababu za kiafya. Uamuzi huo umetolewa kupitia tangazo lililotangazwa na televisheni ya taifa siku ya Ijumaa. Amri hiyo iliyosomwa na msemaji wa ofisi ya rais, Jenerali Amara Kamara, imesema msamaha huo umetolewa kwa pendekezo la waziri wa sheria. Hata hivyo, hakukuwepo na dalili zozote zilizoashiria kuzorota kwa afya ya Kamara na hivyo kuibua mashaka juu ya sababu halisi iliyo nyuma ya uamuzi huo. Kamara ambaye alitawala Gini kuanzia mwaka elfu mbili na nane hadi elfu mbili na tisa alihukumiwa Julai mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa kuhusika na ukandamizaji wa kikatili wa maandamano ya upinzani kwenye eneo la Grand Stede mjini Konakri. Zaidi ya watu mia hamsini waliuawa na zaidi ya wanawake mia moja walibakwa na vikosi vya usalama vilivyokuwa chini ya uongozi wake. Kesi yake iliyopewa msukumo na uchunguzi ulioidhinishwa na Umoja wa Mataifa ilimpata kiongozi huyo wa zamani wa kijeshi na hatia ya kushindwa kuzuia au kuwaadhibu wahusika wa wakatili huo. Kamara alikuwa kifungoni tangu aliporejea Guinea mwaka 2022 baada ya miaka 13 ya kuishi uhamishoni. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imepoteza uhalali wake kwa kutumikia maslahi ya kisiasa ya madola fulani. Hayo yameelezwa na Ali Hamudi, mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa wa kituo cha mafunzo ya kidiplomasia na kimkakati chenye makao yake mjini Paris, Ufaransa. ICC yenye makao yake makuu The Hague, Uholanzi, imekabiliwa na ukosoaji katika miaka hivi karibuni kwa kushindwa kuwapandisha kizimbani watu kutoka mataifa yenye nguvu zaidi na badala yake kuwaandama wale wanaotoka mataifa ya Asia na Afrika. Katika mahojiano na chanel ya televisheni ya Russia Today, Hamud amesema mahakama ya kimataifa ya jinai inatumia vipimo vya kindumakuili na inatumikia madola yenye nguvu duniani badala ya kusimamia haki. Ili ICC irejeshe uhalali na itibari yake, lazima ionyeshe kwamba hakuna yoyote aliyejua sheria bila kujali utaifa wake wala mahusiano yake ya kisiasa na wengine, ameeleza Hamud. Mnamo mwezi Novemba, mwaka elfu mbili na ishirini na nne, ICC ilitoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israeli benjamini Netanyahu kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliofanywa wakati wa vita katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, hadi sasa hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa dhidi ya Netanyahu, huku utawala haramu wa Israeli ukiendeleza mashambulio ya kinyama na mauaji ya kimbari katika eneo hilo na kushadidisha mashambulio hayo kuanzia mapema mwezi huu baada ya kuvunja mapatano ya usitishaji vita iliyofikia na harakati ya Hamas. Na rais wa Ukraina amesema Kiev imepokea pendekezo jipya kutoka Marekani kuhusu makubaliano ya madini. Rais Volodymyr Zelensky amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba pendekezo jipya lililotolewa na Marekani ni tofauti sana na pendekezo la awali la nchi hiyo kuhusu madini, na akasisitiza kuwa swala hili ambalo tayari limewasilishwa rasmi katika ofisi yake litachunguzwa na kisha kulinganishwa na pendekezo la awali la Washington. Katika uwanja huo, Zelenski kwa mara nyingine tena amepinga dhana kwamba misaada ya kijeshi ya Marekani kwa Ukraine ni lazima ihesabiwe kama mkopo. Itakumbuka kuwa wiki kadhaa zilizopita, mkutano wa Zelenski na mwenzake wa Marekani Donald Trump katika ofisi ya Oval ambao walipangwa kukamilisha makubaliano ya kuipatia Marekani haki ya madini adimu ya Ukraine uligeuka na kuwa vuta ni kuvutia maneno baina ya marais wa Marekani na Ukraine. Rais wa Ukraine pia ameeleza kuwa nchi hiyo inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa ngazi ya juu wa wawakilishi wa kijeshi wa nchi zilizo tayari kutuma wanajeshi huko Ukraine. Ufaransa, Uingereza na mwenyeji Ukraine zimethibitisha kushiriki katika mkutano huo. Rais Zelenski amesema vifurushi vipya vya misaada ya kiulinzi vitatangazwa mwezi Aprili katika mkutano ujao utakaofanyika katika kambi ya Ramstein. Inafaa kuashiria hapa kuwa vita vya Ukraine vilianza baada ya nchi za magharibi kupuuza wasiwasi wa usalama wa Moscow na kisha kupanua uwepo wa vikosi vya muungano wa, wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO karibu na mipaka ya Rasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Na sasa anawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaohusu Marekani na Ulaya za shindwa kukabiliana na changamoto za kimataifa. Ruti, katibu mkuu wa NATO, amesisitiza kuhusu umoja wa pande mbili za bahari ya Atlantiki na akasema changamoto za kiusalama duniani ni kubwa kiasi kwamba Ulaya na Marekani peke yazo haziwezi kukabiliana nazo. Ruti alisema Jumatano, Machi 26 akiwa safarini Woso, mji mkuu wa Poland, kwamba acha niwe muwazi kabisa, sasa ni wakati wa kufanya mambo ukiwa peke yako, si kwa Ulaya wala Amerika Kaskazini changamoto za usalama duniani ni kubwa mno kwa yeyote kati yetu kukabiliana nazo akiwa peke yake. Sisitizo la afisa huyo mkuu wa NATO juu ya ukweli kwamba Marekani na Ulaya peke yazo haziwezi kukabiliana na changamoto za kiusalama duniani linaonyesha kuwa kambi ya magharibi kwa ujumla haiwezi tena kukabiliana na changamoto za kimataifa kama ilivyokuwa zamani kutokana na mabadiliko makubwa yanayotokea ulimwenguni na hasa kufuatia kuibuka kwa madola mapya yenye nguvu kimataifa hasa China na Russia. Nchi mbili hizi zimesisitiza mara kwa mara nia na azma yao ya kuanzisha na kuendeleza mfumo mpya unaozingatia maslahi ya pande kadhaa duniani na wakati huo huo kupinga sera za upande mmoja za Marekani dhidi ya mataifa mengine. Marais Vladimir Putin wa Rusia na Xi Jinping wa China wanachukulia juhudi za kuunda ulimwengu wenye kuzingatia kambi moja ya nguvu duniani kuwa jambo lisilokubalika kabisa. Hii ni katika hali ambayo baada ya kuchaguliwa tena Rais Donald Trump wa Marekani, mpasuko unaoendelea kati ya pande mbili za bahari ya Atlantiki kwa mara nyingine unazidi kupanuka ambapo tofauti kati ya Marekani na Ulaya katika nyanja mbalimbali mbali za kiusalama na kijeshi, kiuchumi na kibiashara, na nyinginezo likiwemo swala la mabadiliko ya tabia nchi zinaongezeka kila siku. Katika nyanja ya usalama na kijeshi, swala kuu kati ya Marekani na Ulaya ni ukosoaji wa Trump kuhusu hali ya sasa ya muungano wa NATO na wanachama wa Ulaya wa shirika hilo la kijeshi pamoja na takwa la kutengwa asilimia tano ya pato jumla la uzalishaji wa nchi hizo badala ya asilimia mbili kwa ajili ya bajeti zao za kijeshi na kiulinzi. Kwa kuongezea, Trump haamini tena kuendelea Marekani kudhamini usalama wa Ulaya, na hata alisema karibuni kwamba nchi za Ulaya, kinyume na madai yake, zimetoa pigo kubwa kwa nchi hiyo kuliko maadui zake. Mbali na masuala hayo, mtazamo wa Trump kuhusu vita vya Ukraini na ulazima wa kuvimaliza haraka iwezekanavyo kupitia mapatano na Rusia kumeibua hasira kali miongoni mwa nchi za Ulaya wanachama wa NATO, hasa kwa vile kimsingi Trump amechukua hatua kuhusiana na vita vya Ukraini bila kuzingatia maoni na mitazamo ya nchi za Ulaya ambazo ni wanachama wa NATO, hususan Ujerumani, Ufaransa na Poland, katika hali ambayo kwa mtazamo wa Ulaya Rusia ni tishio kwa usalama wa nchi za Ulaya, utawala wa Trump umechukua msimamo tofauti kuhusu swala hili, na kimsingi unakanusha tishio la usalama kwa Ulaya kutoka Rusia. Kwa mantiki hiyo, Februari mwaka huu, J D Vance, makamu wa rais wa Marekani, alisema katika mkutano wa usalama wa Munich kwamba kwa mtazamo wa Marekani, tishio kubwa zaidi kwa usalama wa Ulaya halitokani na Rasia wala China bali linatoka ndani ya ulaya yenyewe. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, tembelea chaneli yetu ya Telegram. Tunapatikana at Radio Teherani sw t.me/radiotehran sw. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Afrika Wiki Hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Meza ya Afrika wiki hii imekuandalia makala maalum itakayozamia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds katika pembe mbalimbali mbali barani Afrika, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Ijumaa hii ya Machi 28 yaliungana na mataifa mengine duniani katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds, Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ilitangazwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imam Ruhullah Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuwa siku ya kimataifa ya Quds kwa shabaha ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kupigania ukombozi wa Quds tukufu. Tarehe 7 Agosti mwaka 1979, muda mfupi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini aliitangaza ijumaa ya mwisho ya mwezi Ramadhan kuwa siku ya kimataifa ya Quds ili kuhakikisha kadhia ya Palestina inabakia hai na wapigania haki duniani wanaunganisha nguvu zao siku hiyo kutangaza uungaji mkono wao kwa kadhia ya Palestina. Huko Dar es Salaam, mji mkuu wa Tanzania, Waislamu na wapenda haki walijitokeza kwa wingi katika matembezi ya amani ya kuunga mkono kadhia ya Palestina sambamba na kulani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Viongozi wa kidini na kisiasa pamoja na shahsia wengine mbalimbali waliohutubia umati ulioshiriki matembezi hayo, huku wakitoa mwito wa kuwepo na umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu ili kwa pamoja waweze kukabiliana na njama za maadui wa Uislamu na Waislamu. Kiongozi wa chuo cha Imam Sadiq alayhi alaihissalam cha jijini Dar es Salaam Tanzania, Sheikh Hamidi Jalala ambaye ni miongoni mwa viongozi wa kidini waliozungumza kwenye mkusanyiko huo siku ya Ijumaa, anasema, lau kama si kauli ya Khomeini ya kutaka Ijumaa ya mwisho watu waikumbuke Palestina, na kwa sababu ya siasa za dunia zilivyo kusingekuwa na mtu leo anahitaja Falestini, kusingekuwa na mtu leo anahitaja Masjidul Aqsa, mahali ambapo ni patakatifu kwa hali ya juu ya Waislamu. Lakini kwa kifupi, nataka niwaelezeni nyinyi Waislamu pasi na kuangalia madhehebu zenu, suni na Mashia, nataka niwaelezeni na kuwakumbusheni kwamba swala tano zinazoswaliwa na Waislamu, swala tano tunazoziswali magharibi, isha alfajiri, adhuhuri na alasiri zimepatikana katika msafara wa kwenda Palestina. Siku ya kimataifa ya Kudsi ya mwaka huu yamefanyika katika hali ambayo jeshi katili la Israel ambalo lilianzisha mashambulizi mapya ya anga katika ukanda wa Ghaza mnamo Machi 18 limeendelea kupuuza miito ya jamii ya kimataifa ya kukomesha ukatili wake katika ukanda huo ambapo mpaka sasa limeshaua washahidi wa Palestina karibu mia tisa na kujeruhi wengine zaidi ya elfu mbili ndani ya siku kumi, na hivyo kufanya idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Israel tangu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu kupindukia elfu hamsini na mia mbili Mwanahabari mwenza wa Redio Teheran Salum Bendera akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambaye pia alishiriki matembezi hayo ya siku ya Quds ametuandalia mahojiano mafupi hapa kuhusiana na maadhimisho ya mwaka huu. Leo ni siku ya kimataifa ya Quds, na niko naye hapa, Shekhe Muhammad Abdu Mbwana, naibu mudiri wa hauza Imam Imamu Sadiq alayhi ssalam iliyoko kidogo jijini Dar es Salaam, ambaye kwa tu, kuanzia tunamtaka atoe maoni yake kuhusiana na maandamano na maadhimisho ya leo ya siku ya kimataifa ya Quds, nini tathmini yake na nini maoni yake kwanza, tukiyafanyia kazi maneno ya kiongozi wa Uislamu Amiri al-Mu'minin, ambaye anasema kwamba kun lidhalimin khasman wa lilmadhlumi aunan, kuwa katika maisha yako kwamba uko pamoja na wale wanaodhulumiwa, lakini vile vile uko dhidi ya wanaodhulumu kwa kweli tokana na hali tulionayo Dar es Salaam, lakini na Afrika kwa ujumla, huenda ikawa Tanzania na Dar es Salaam na Kigogo hususan, haya ni matembezi pekee yaliyotoka Afrika Mashariki kwa kipindi hichi ambacho hali haiko salama katika maeneo mengi, lakini kwa kutokana na Tanzania ina historia na Palestina ina historia na kuwatetea ndugu zao wa Palestina, kiasi kwamba Dar es Salam tunapata miji ambayo inaitwa Falestini, hospitali ambazo ni Falestini, maeneo ambayo wameishi wa Falestini Tanzania yapo. Kwa kweli ni faraja kwetu na tathmini yetu kwamba matembezi yalikuwa mazuri, yamefana na mwitikio ulikuwa mkubwa, pamoja na uwepo wa mvua ambayo kwa kweli haijaathiri matembezi haya yaliyofanyika siku ya leo na kuhudhuriwa na watu mbalimbali kuja kuwaunga mkono na kuungana na Waislamu wote duniani duniani, bali wapenda amani duniani, wapenda uhuru, wapenda haki duniani kupaza sauti zao kupinga dhulma zinazoendelea katika ulimwengu wa dunia na hasa katika ardhi ya Gaza katika nchi ya Palestina. Labda kwa kumalizia Sheikh Muhammad Abdul, nini ujumbe wako e, kuhusiana na siku hii kima ya kimataifa ya Quds? Unawaambia nini wapenda haki na wapigania uhuru e, bila kujali dini wala madhehebu zao? Una ujumbe gani kwao? Ujumbe wangu kwa kweli, tukio hili siku hii ya Qudus au siku hii ya Ijumaa ya mwisho ambayo iliyotangazwa rasmi na kiongozi katika zama zake Waislamu alimamu Ruhullah Khomeini Alazim, wito wetu kwa Waislamu na wale wa, wasio kwa Waislamu, wapenda haki, wapenda amani, kutoka kunyanyua, kupaza sauti zao, kama hawawezi kutoka, kufanya makongamano, kufanya mijadala, kuitisha vyombo vya habari press, kwa ajili ya kuizungumzia amani ya Tanzania na hasa hasa ardhi ya Palestina, ardhi ya Gaza, ambao kwa kweli damu inayomwagika watakaoulizwa ni wanadamu wote, sio waislamu peke yao. Mpenzi msikilizaji, iwapo ulidhani kadhia ya Palestina inawahusu tu waislamu basi umenoa. Wanaharakati wa dini nyinginezo nchini Tanzania walipaza sauti zao na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Mwanaharakati na mwanamajimui mashuhuri wa Tanzania Emma Loitima Nyerere anasema swala la Palestina ni swala la ubinadamu. Watanzania, eh, serikali yetu, viongozi wetu, eh, wa vyama mbalimbali, wa dini, wa, eh, wa mataasisi mbalimbali wakumbuke kwamba ni lazima, ni lazima kama mwanadamu usimame kuwatetea wale wanaokandamizwa, wale wanaoumizwa wale wanaonyanyaswa kama mwanadamu. Kama wewe sio mwanadamu, ni mnyama, utanyamaza kimya, utafanya lolote, lakini kama wewe ni mwanadamu ni lazima usimame kuwatetea wanaokandamizwa, wanaonyanyaswa, eh, wanaodhurumiwa, wanao yani wote walio uh, wanaofikirika uh, kwamba labda sio ni wanadamu. Hawa ni lazima usimame kuwatetea hao wanaokandamizwa. Ni jambo lazima kwa mwanadamu yoyote na haijalishi dini yoyote, uwe mkristu uwe mwislamu uwe buda uwe nani, wewe ni mwanadamu. Ikiwa wewe ni mwanadamu, ni lazima usimame kutetea. Wanaumia zaidi, watoto, wanawake, wanaumia kila siku, wanakufa hivi. Kama mwanadamu kweli, utashindwa kusema kitu juu ya hilo, ukaona ni sawa tu, ni kawaida? Kwa sababu yanayotendeka sasa hivi ndani ya Palestine Gaza, yanaweza kutendeka mahali popote, na ndio maana tunasimama kama walivyofanya wazee wetu zamani mama zetu baba zetu wakasema, hapana. Hapana kuangalia mtu ananyanyaswa, mtu anaumizwa, anakandamizwa, tunanyamaza kimya, si sahihi kama mwanadamu. Licha ya duru za habari kuripoti kuwa waliowawa shahidi Gaza ni zaidi ya hamsini elfu na mia mbili lakini kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Ghaza, idadi ya walioaa washahidi ni zaidi ya 61,700 ikisema maelfu ya Wapalestina waliotoweka chini ya vifusi wanakisiwa kuwa wameaga dunia. Tukisalia Afrika Mashariki, wakazi wa miji ya Nairobi na Alamu nchini Kenya walijiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuds. Kwa mujibu wa taarifa, matembezi hayo ya amani yalifanyika baada ya swala Ijumaa katika viwanja vya Sarali Sara mtaa wa Pakro jijini Nairobi, ambapo yaliwashirikisha watu wa matabaka mbalimbali mbali ya jamii wakiwemo wa wanaharakati wa Islamu na wasiokuwa Waislamu wasi wa washiriki walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina huku wakilaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Gaza. Shekh Hassan kinywa mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi ambaye pia ni msomi wa Kiislamu na mwanaharakati anaeleza mazito wanayopitia Wapalestina na haja ya kuchukuliwa hatua za kuwapa himaya huku akilaani unafik na unduma kuwili wa nchi za magharibi. Imam Khomeini, he told us the day of Quds is is for for for for all. It's not for Muslims. It's not for Christians, it's for each and every person who is fighting oppression in this world, it is not just for Quds They have killed more than many children. They are killing women on a daily basis. Then they come to tell us democracy. We don't want democracy from Western countries. Let them go and teach their stupidity to other people. Kikao cha kuadhimisha siku hii kilifanyika pia kisiwani Lamu pwani ya Kenya, ambapo viongozi wamesisitiza kuwa kulihami taifa la Palestina ni jukumu la jamii yote ya kimataifa. Sheikh Aidarus Alawi, mbali na kuwa imam wa Masjidu Sofa kisiwani humo ni mwanachuoni, mwanaharakati na mlezi. Anasema hivi kuhusiana na kadhia ya siku ya kimataifa ya Kudus: namna mtakapokuketi, namna mtakapokutembea, namna, namna namna namna, mkumbuke kwamba kuna jukumu la kihistoria halijatekelezwa. Jukumu gani? Jukumu la ukombozi wa msikiti mtakatifu na mui mtakatifu ni jukumu la Waislamu wote, naam. Wafalastina ndio wako laini ya mbele wao, wow, ndio wapambana lakini haijamaanisha kwamba ni jukumu lao peke yao. Ni jukumu la kila Mwislamu, na tukinena ni jukumu la kila Mwislamu, haimaanishi watu washike bunduki wote. Mapambano yako katika nyanja nyingi sana. Kuna wale wanaopambana kule uwandani kisilaha, ki, kiruhu, kidamu. Kuna mapambano ya kiutangazaji, ya kimedia, ya kipropaganda. Mathalan siku kama yayana, nimeona vijana wengi alhamdulillah, lakini kwa taka mwamko katika mitandao ya kijamii. Watu wote waweke status wawe wa post hata kama utaiweka tu picha ya nini ya Masjidul Aqsa au picha ya Quds ya tosha, utaona ni amali toto wewe, lakini ni kazi kubwa waifanya. Mpenzi msikilizaji, maandamano, matembezi ya amani na vikao vya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds havijafanyika mashariki mwa Afrika tu lakini pia magharibi mwa bara hilo. Wananchi wa Nigeria katika mji wa Bauchi kaskazini mwa nchi hiyo walishiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kutangaza kuunga mkono harakati za ukombozi wa taifa linalodhulumiwa la Palestina. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa waandamanaji walionekana wakiwa wamebeba bendera za Palestina huku wakitoa nara za kulaani jinai za utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza sambamba na kuunga mkono harakati za ukombozi wa ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Waandamanaji wa siku ya Quds walipiga nara za kupinga Marekani na Israel huku wakiwa wamebeba mabango yenye maandishi ya mauti kwa Israel, sitisha mauaji ya kimbari na tutasimama dhidi ya mauaji ya kimbari. Hali kadhalika, waandamanaji hao walionekana wakichoma moto bendera za Israel na Marekani. Wakati huo huo, kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria Sheikh Ibrahim Yaqub Zakzaki akihutubia kwa mnasaba wa siku ya Quds amesema Israel imeanza tena mauaji halaiki na mauaji ya kimbari huko Ghaza na Ukingwa wa Magharibi wa mto Jordan, Palestina iliyokaliwa kwa mabavu, kwa sababu imeshindwa kufikia lolote katika vita vyake vilivyoanza mara baada ya mashambulizi ya kisasi ya Oktoba 7 mwaka 2023 ya mukawama wa Palestina. Katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, Sheikh Zakzaki ameashiria umuhimu wa siku ya Kudsi ya mwaka huu, akirejelea kwamba tukio la kila mwaka lililofanyika mwaka jana wakati operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ilikuwa na umri wa miezi sita na idadi ya wa Wapalestina waliouawa na Israel ilikuwa takriban 40,000 lakini mwaka huu ukatili wa wazayuni umeenda mbali zaidi. Sheikh Zakzaki anasema, This is a challenge for the Muslim world also to rise and show that all the people are one with the Palestinians, we are all Palestinians. Huku hayo yakiarifiwa, Waislamu na baadhi ya Wakristo wa wa nchini Ghana walikusanyika kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kuds wakiitaja kuwa ni wakati muhimu katika kuupinga utawala wa kizayuni na kupinga vitendo vyake vya kidhalimu. Akizungumza katika mkusanyiko huu, balozi wa Iran nchini Ghana, Ali Gomshie amesema, katika mnasaba wa siku ya Kuds, mamilioni ya watu duniani kote wanapaza sauti zao kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa na kuutaka ulimwengu wa Kiislamu kuungana na kuunga mkono wananchi wa palestina dhidi ya israel mwanadiplomasia huyo wa iran nchini ghana amesema that the zehenis regime under the support of the new american government has resumed its crimes and repeatedly violated the terms of the ceasefire and since tuesday it has killed more than 500 regime with the support of the United States is seeking to use this opportunity to annex the West Bank to the occupied territories on the other hand the US government, headed by Trump and the Zionist regime are seeking the first displacement of the people of Gaza kwa upande wake, Kwesi Pratt, mkristo na mwanachama wa harakati ya kisoshalisti ya Ghana amesema kuadhimisha siku ya Al-Quds ni huduma kwa mwanadamu, kujitumikia mwenyewe. kwa kile kinachotokea Palestina ni dhambi na mauaji ya halaiki, na hivi karibuni Israel itaangamizwa na kushindwa, mwanaharakati huyo amesema. Naye mkuu wa harakati ya ujamaa ya Ghana, Gamal Nasir Adam, amesema kuwa kutetea msikiti wa Al-Aksa ni heshima wa Islamu kwa Waislamu, kwani ndio msingi wa maisha ya Mwislamu. Amesema kama navyonukuu, lazima tuupiganie na kuulinda, kwani sio wa Wapalestina pekee, bali ni wa Waislamu wote duniani, amesema ingawaje hakukuwepo na harakati kubwa za kuadhimisha siku hii kusini mwa Afrika, lakini mji mkuu wa kiutawala na bandari wa Afrika Kusini Cape Town, kwa miaka mingi sasa, umekuwa ukishuhudia maandamano ya kuiunga mkono wa Palestina. Mashirika ya kiraia vyama vya wafanyakazi, viongozi wa kidini na vyama vya kisiasa vimekuwa vikikusanyika katika mijumuiko hiyo, huku bendera za Palestina zikipepea, waandamanaji wakitaka kukombolewa kikamilifu kwa Palestina, wakati huu ambapo mashambulizi na jinai za kutisha zinaendelea kufanywa na utawala wa kizoni wa Israel kwa uungaji mkono kamili wa Marekani. Support... Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekuwa akisisitiza kwa nchi hiyo itaendelea kushikamana na kuwa pamoja na wananchi wa Palestina. Anasema nchi hiyo itaendelea kuwa pamoja na bega kwa bega na wananchi madhulumu wa Palestina, akieleza kuwa Wapalestina kwa miongo kadhaa sasa wamevumilia mateso chini ya uvamizi haramu wa utawala wa Kizayuni. Hivi karibuni Ramaposa alieleza kwamba Afrika Kusini imewasilisha mashtaka dhidi ya Israel katika Mahkama ya Kimataifa ya Haki, ICJ, kwa kuzingatia wajibu wake chini ya mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari. Alisema kulitetea taifa la Palestina limepelekea nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuwekewa vikwazo na Marekani huku moja ya sababu za kutimuliwa balozi wa nchi hiyo mjini Washington ikielezwa kuwa ni kufungamana kwake na kadhia ya Palestina. Kadhalika, wananchi wa Morocco na Algeria miongoni mwa nchi nyingine za kaskazini mwa Afrika wamekuwa wakiandamana mara kwa mara kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina na kupinga mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umemalizika, na tumai umestafidi na dondoo hizo za maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds barani Afrika, ambapo mwito umekuwa mmoja, kutaka kukomeshwa jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza na Palestina kuwa nchi huru, mji mkuu wake ukiwa Baitul Muqaddas. Mimi ni Hussein Hassan, sina la ziada, kwahe. Shukran sana Hussein Hassan kwa kipindi cha Afrika wiki hii. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio ya jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili, likiwa na habari iliyopewa anuani uchaguzi ni lazima, msajili asisitiza hakuna namna, lazima uchaguzi ufanyike mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Arusha kijembe kampeni ya no reforms, no election ya Chadema selasini asema NCCR itashiriki bila kuungana na wengine. Chadema yaweka msisitizo katika ukurasa huo wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Aidha tunasoma vichwa vingine vya habari kama ifuatavyo: kesi ya askofu Sepeku mrithi atoa ushahidi kwa saa tano kilichokatisha uhai wa balozi Mwapachu anavyoleliwa na Kariakoo yafurika machinga kicheko. Gazeti la Zanzibar Leo leo Jumapili limetoa uzito kwa habari kuhusu makaribisho ya sikukuu ya Idi chini ya anwani maandalizi ya Eid el Fitri ya yabadilisha taswira ya mji wa Zanzibar. Chini ya anwani hii kuna picha inayoonyesha askari wa vikosi maalumu vya wa SMZ wakiongoza vyombo vya usafiri na kuwapa nafasi wananchi wanaoelekea kwenye manunuzi ya bidhaa kwa ajili ya maandalizi ya sikukuu ya Idi el Fitri. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti la Zanzibar Leo aidha limeandika jeshi la polisi kuimarisha ulinzi sikukuu ya Id, watu zaidi ya elfu moja wafariki kwa tetemeko la ardhi Myanmar, na serikali ina imani na sekta ya anga. Gazeti la serikali la, la Habari Leo jumapili limepambwa kwa habari kuu iliyopewa anwani mashirika ya umma yaguswa uchaguzi mkuu. Mashirika hayo yametakiwa kuongeza tija na ufanisi serikalini. Mchechu hayaagiza kuzingatia haki na kuongeza gawio. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti hili pia tunasoma Chalamila tangaza vita dhidi ya ombaomba, Da Wasira afafanua sababu za nchi kukopa MSD apata tuzo ya huduma bora sekta ya afya. Na Samia atoa milioni mia moja kwa waathirika wa mvua. Musoma awapa zawadi za Idi na Pasaka makundi maalumu. Wizi wa mchana, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu iliyopewa uzito maalum na gazeti ya Taifa Jumapili la nchini Kenya kichwa hicho cha habari kime kikiwa kimeambatana na picha ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali wa Kenya Nancy Gathungu ambaye amesema amefichua ukora unaotumiwa na maafisa kuiba pesa kupitia mishahara katika kaunti. Majina yaliyorudiwa, upandishaji vyeo kwa njia haramu na malipo kwa wafanyakazi hewa ni baadhi ya hila zinazotumika kufyonza pesa za walipa ushuru na maafisa wa kaunti hasa kutoka idara ya fedha. Kaunti ya Nandi kwa mfano imelipa shilingi zipatazo milioni 15.7 kwa vibarua ambao hawakuwa na maelezo kuhusu vituo vyao vya kazi. Katika habari nyingine za kitaifa kutoka gazeti hili tunasoma, Wakenya wawachemkia kahariri na haji, na ziara ya Ruto Mlima Kenya, mtihani mkubwa kwa Kindiki na Gachagwa. Bado naendelea kuangazia magazeti ya Kenya na sasa naliangazia gazeti la the Stone Sunday ambayo limesheheni habari kimkem, miongoni mwake zikiwa ni hizi zinazosema Raila afichua: sikuweza kukutana na Machari, walipendekeza kwamba nikutane na rais Museveni na kisha Gachagwa na kisha Gachagwa, kumradhi, walipendekeza kwamba nikutane na rais Museveni na kisha ni wape taarifa kuhusu hali ya mambo. Gazeti la Sunday Nation pia limeandika naibu rais Kithure Kindiki mgumu akabiliwa na mtihani mgumu wa kisiasa ambapo rais anakabiliwa ambapo kwa ajili kumradhi, wakati huo ambapo rais William Ruto anajiandaa kwa ajili ya ziara katika eneo la mlima Kenya. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Leo katika historia. Leo ni jumapili tarehe 29 Ramadhan mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 30 Machi mwaka 2025 miladia. Tarehe 29 Ramadhan, miaka 798 iliyopita alizaliwa Jamaluddin Hassan bin Yusuf aliyepewa lakabu ya Allama Hilli, alim mtaalamu wa hadithi na mwanafasihi mkubwa wa Kiislamu. Awali Jamaluddin alisoma elimu mbalimbali kama fiqhi, usulul fiqhi na hadithi kwa baba yake na kufikia daraja za juu katika nyanja hizo. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama Tadhkiratul Fuqaha Irshadul Adhan na Kashful Murad. Siku kama ya leo, miaka 639 iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Muhammad maarufu kwa jina la Ibn Furat, faqihi, mwanahistoria na mhadhiri wa huko nchini Misri. Ibni Furat alizaliwa mjini Cairo mwaka 735 Hijria, na kuanza masomo yake akiwa kijana mdogo. Msomi huyo alijikita sana katika masuala ya historia kiasi cha kumfanya aandike vitabu mbalimbali mbali katika uwanja huo. Miongoni mwa athari muhimu za Ibni Furat ni pamoja na kitabu kiitwacho Tarikhu Dual Wal Muluk, kitabu ambacho kina historia na matukio ya karne ya sita Hijria. Katika siku kama ya leo miaka 158 Rusia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari za Pacific na Arctic. Rusia iliuzia ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni 7 na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na maliasili nyingi za madini hususan mafuta na dhahabu pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Katika siku kama hii ya leo miaka 69 iliyopita, alifariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Iran, Ayatullahi Ludhma Sayid Husein tabatabai Borojerdi, mmoja wa wasomi wa mashuhuri wa Iran. Baada ya kumaliza masomo yake awali, alielekea mjini Najaf, Iraq, na kupata kusoma kwa walimu wakubwa wa kidini wa mji huo, kisha akarejea nchini Iran. Ayatullah Borojerdi, kwa kushirikiana na wanachuoni wengine wakubwa wa Kiislamu wa alianzisha umoja wa ukurubisho wa madhehebu ya Kiislamu. Ayatullah Burujerdi, licha ya kuandika vitabu kadhaa, alijenga misikiti kadhaa ndani na nje ya Iran, ukiwemo msikiti wa Hamburg huko nchini Ujerumani. Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumul ardh au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo, washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa kizayuni ya kughusubu ardhi za raia wa kiarabu wa Palestina na kulaani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Jalil ulisisitiza kuwa siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kudsi tukufu zinakiuka haki za wananchi wa Islamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa kizayuni umepuuza waziwazi hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakao tawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili, kutokana na kupokelewa kwa wingi na wananchi wa Iran. Asilimia 98.2 na ya wananchi wa Islamu wa Iran walipiga kura ya kutaka mfumo wa Kiislamu utawale hapa nchini. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya China amezungumzia mazoezi ya, ya pamoja ya kijeshi yaliyofanywa na majeshi ya wa wanamaji ya nchi hiyo Iran na Rusia na kusisitiza kuwa Beijing iko tayari kustawisha ushirikiano wa kijeshi na nchi hizo mbili. Bassam Naim, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amethibitisha kuwa katika siku za karibuni harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imekuwa na mazungumzo ya mfululizo na wapatanishi yanayolenga kutekelezwa tena usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Katika uamuzi wa kutatanisha kiongozi wa utawala wa kijeshi wa Guine, Jenerali Mamadi Dumbaya ametoa msamaha wa rais kwa mtawala wa zamani wa kijeshi Musa Dadis Kamara. Kamara aliyepatikana na hatia uhalifu ya uhalifu dhidi ya binadamu alivyohusika katika mauaji ya mwaka 2009 huko Conakry amesamehewa kwa kilichoelezwa kuwa ni sababu za kiafya. Uamuzi huo wametolewa kupitia tangazo lililotangazwa na televisheni ya taifa siku ya Ijumaa. Na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imepoteza uhalali wake kwa kutumikia maslahi ya kisiasa ya madola fulani. Hayo yameelezwa na Ali Hamud, mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa wa kituo cha mafunzo ya kidiplomasia na kimkakati chenye makao yake mjini Paris, Ufaransa. Nawashukuru wasikilizaji wote mliokuwa nami hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed. Tukutane tena katika matangazo yetu yajayo. Asanteni kwa kuwa nami na asubuhi njema.