Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Utukufu ni wake ambaye alimpeleka mja wake usiku kutoka msikiti mtukufu wa Maka mpaka msikiti wa mbali wa Falestine ambao tumevibariki vilivyomo pembezoni mwake ili tumwonyeshe baadhi ya dalili zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kuona. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi maalum cha Afrika wiki hii kitachoangazia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds katika nchi za Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa kila kitu kinakaribia kumalizika huko Ghaza, ikiwa ni pamoja na uhai wa watu <muchilio> watu wasiopungua wa ishirini wameuawa katika hujuma ya wanajeshi wa Nigeria dhidi ya maandamano ya siku ya Quds mjini Abuja. Marekani yaendeleza hujuma dhidi ya Yemen, yafanya mashambulizi 72 katika muda wa saa 24. Na idadi ya waliofariki dunia katika tetemeko la ardhi Myanmar yapindukia elfu moja, maelfu ma ya wengine wajeruhiwa. Habari kamili. Ofisi ya Uratibu wa Masuala ya Kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imetangaza kuwa kila kitu katika ukanda wa Ghaza kinakaribia kumalizika ikiwa ni pamoja na misaada, wakati na uhai wa watu. Lanz Larki, msemaji wa Ofisi ya Uratibu wa Misaada ya Kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, amesema yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza ni jinai za kinyama. Clark amesema katika mkutano na waandishi wa habari huko Geneva, Uswisi kwamba maisha na utu wa mwanadamu vinapuzwa waziwazi -wazi katika ukanda wa Ghaza. Msemaji huyo wa OCHA ameeleza kuwa amri zinazotolewa kila uchao na utawala wa Israel za kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa wa Ghaza zinazidi kupunguza nafasi ya kubakia hai familia za wakazi wa eneo hilo. Wakati huo huo, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameutuhumu utawala wa kizayuni wa Israel kuwa unakiuka sheria za kimataifa kupitia hatua yake ya kuwafukuza Wapalestina huko Ghaza. Tangu Machi 18 mwaka huu hadi sasa, utawala wa kizayuni wa Israel umeanzisha tena mashambulizi makubwa dhidi ya maeneo mbali mbali ya ukanda wa Ghaza na kuwaua kwa umati raia wa Kipalestina. Mashambulizi hayo ya kikatili yanakiuka makubaliano ya kusimamisha vita ukanda wa Ghaza yaliyofikiwa kati ya utawala huo haramu na harakati ya Hamas. Makumi ya waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina wameuawa na wengine wamejeruhiwa, wakati askari usalama walipofyatua risasi kwenye maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yaliyofanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Ripoti zinasema waandamanaji wasiopungua 19 waliuawa na makumi ya wengine walijeruhiwa katika maandamano ya jana huko mjini Abuja. Picha za video za matukio hayo zinaonyesha wanajeshi wakilinda eneo hilo huku waandamanaji wakikimbia huku na kule kujificha, na milio ya risasi ikisikika. Picha hizo pia zinaonyesha askari wakiburuta maiti za raia mtaani na kuitupa kwenye gari huku akiwapiga waandamanaji wengine wawili na kuwalazimisha kuingia kwenye lori. Tume ya Kiislamu ya haki za binadamu IHRC ilikuwa imeeleza wasiwasi wake juu ya uwezekano wa kushambuliwa waandamanaji baada ya kufichuliwa kuwa mamlaka Nigeria ilikuwa ikijiandaa kuhusu suala hilo. Ofisi ya mshauri wa usalama wa taifa wa Nigeria ilisistiza ulazima wa kusitisha maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ili eti kuzuia uvunjifu wa amani wa waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina. Katika taarifa hiyo iliyovuja, viongozi wa Nigeria walikuwa wameonya kwamba ingawa maandamano ya watetezi wa Palestina yalikuwa ya amani, kuna uwezekano wa waandamanaji kushambulia maslahi ya Marekani na Israeli nchini humo. Kwa msingi huo maandamano hayo lazima yasimamishwe. Mbinu na visingizio hivyo vimekuwa vikitumiwa na maafisa wa Nigeria wanaoiunga mkono Israel katika miaka ya hivi karibuni ili kuviwezesha vikosi vya usalama kufanya msako mkali dhidi ya watu wanaofanya maandamano ya amani. Mtu mmoja aliuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya polisi kufyatua risasi kwenye maandamano ya siku ya Kuds huko Abuja mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds hufanyika kote duniani kila mwaka katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa ajili ya kuonyesha mshikamano na wananchi madhulumu wa Palestina. Wakati huo huo, Waislamu na watetezi wa haki duniani katika nchi za Indonesia na Malaysia wameshiriki kwa maelfu katika maandamano ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds yanayofanyika katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwenye pembe mbalimbali mbali za dunia. Maelfu ya wananchi wa Malaysia na Indonesia siku ya Jumaa walimiminika mabarabarani kuunga mkono piganio tukufu la Palestina. Nchini Indonesia, katika mji mkuu Jakarta na miji mingine kadhaa ya nchi hiyo, waandamanaji walipiga nara dhidi ya utawala wa Kizayuni na kuunga mkono haki za wananchi wa Palestina. Maandamano katika mji mkuu wa Indonesia yaliishia mbele ya ubalozi wa Marekani ambapo wananchi wa taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia walitaka kukomeshwa misaada ya silaha ya Washington kwa utawala ghasibu wa Kizayuni. Wananchi wa Indonesia wametoa wito pia wa kuchukuliwa hatua za haraka na jamii ya kimataifa na mashirika ya kimataifa ili kukomesha jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza. Nchini Malaysia pia maandamano ya siku ya Quds yalifanyika jana karibu na ubalozi wa Marekani mjini Kuala Lumpur. Wananchi wa Malaysia wamelaani hatua za serikali ya Marekani za kuunga mkono uvamizi, uchokozi na jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Mahathir Muhammad naye pia alishiriki kwenye maandamano ya nchini humo ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds jana, Ijumaa Machi 28 2025 ilisadifiana na Ramadhani ya 27, 1446 hijria ikiwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani imepewa jina la siku ya kimataifa ya Quds kwa ubunifu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili Waislamu duniani kote waweze kudhihirisha chuki zao kwa siasa za ubaguzi wa rangi za utawala wa kizayuni vyombo vya habari vimearifu kuwa Marekani imefanya mashambulizi sabini na mbili ya anga katika maeneo mbalimbali ya Yemen katika muda wa saa 24 zilizopita. Ndege za kivita za Marekani zimefanya mashambulizi sabini na mbili huko Sanaa, Saada, Imran, Marib, Ma al Jauf na al Hudaida nchini Yemen. Katika muda wa saa 24 zilizopita, jana asubuhi pia ndege za kivita za Marekani zilishambulia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa katika wimbi jipya la mashambulizi nchini humo na eneo la Asaid katika mkoa wa Saada kaskazini mwa Yemen. Tovuti ya habari ya Ansarullah pia imeripoti kuwa mtu mmoja aliuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika mashambulizi ya anga ya Marekani katika mji mkuu Sanaa na majimbo ya Saada na Aljauf usiku wa kuamkia leo. Mwezi uliopita Marekani na Uingereza zilianzisha mashambulizi makali ya anga dhidi ya Yemen, yakilenga maeneo na taasisi za kiraia ili kuuhami utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imeapa kuendeleza mashambulizi yake dhidi ya utawala katili wa Israel hadi pale utakapositisha mauaji ya kimbari ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, taasisi ya kutetea demokrasia FDD yenye makao yake makuu Washington DC, Marekani, imezungumzia kushindwa serikali ya Donald Trump katika kukabiliana barabara na harakati ya Ansarullah ya Yemen na kusisitiza kuwa serikali ya Trump inakabiliwa na hitilafu kubwa za ndani kuhusu Yemen na muhimu zaidi kuhusiana na Iran, na jambo hili ni moja ya sababu iliyoikwamisha Marekani kuibuka na ushindi huko Yemen. Timu ya rais wa Marekani Trump imegawanyika na kukumbwa na hitilafu kubwa kuhusu namna ya kushughulikia kadhia ya nyuklia ya Iran, ambapo kwa upande mmoja, kambi ya JD Vance makamo wa rais, imekuwa na msimamo ya kihafidhina zaidi kuhusu mazungumzo ya Mashariki ya Kati na hata misimamo ya Israel dhidi ya Iran, jambo ambalo linaweza kuitumbukiza Marekani katika mgogoro na katika upande wa pili kuna kambi ya waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth ambaye ana mtazamo wa kihasama kuhusu Yemen unaoshabihiana zaidi na ule wa Trump. Uchambuzi wa Foundation for Defense of Democracies unaeleza kuwa avansi na waungaji mkono wake katika serikali ya Marekani wanataka Washington ichukue hatua wa za kiwango cha chini na hatua za juu zitekelezwe na waitifaki wa Washington na kwamba hatua hizo zisifikie kiwango cha kuilazimisha Marekani kuingia vitani. Mkabala wake, inaendelea kusema FDD, msimamo wa Hexet na watu wa karibu yake unaonyesha kuwa wana nia kupanua nguvu na udhibiti wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati kwa ajili ya kuilinda Israel. Mwandishi wa uchambuzi huu ameongeza kuwa Mashariki ya Kati ni eneo la aina yake na kwamba mwelekeo wa Trump wa kuacha mkono wa itifaki wake wa jadi wa Marekani na kuepuka kuingia katika vita vya muda mrefu unakwenda sambamba na misimamo ya makamu wake. Na idadi ya watu waliofariki dunia katika tetemeko kubwa la ardhi nchini Myanmar na Thailand imepindukia watu elfu moja. Tetemeko hilo kubwa la ardhi lilikumba Myanmar na nchi kadhaa jirani jana Ijumaa na kusababisha uharibifu mkubwa katika eneo kubwa la mojawapo ya nchi masikini zaidi duniani. Maafisa wa serikali wameonya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka kutokana na hasara kubwa iliyosababishwa na mtetemeko huo wa ardhi. Tetemeko hilo la ardhi liliharibu majengo, kuvunja madaraja pamoja na barabara nchini Myanmar. Uharibifu mkubwa umeripotiwa katika mji wa Mandalay ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini humo, wenye wakazi zaidi ya milioni moja na laki saba. Serikali ya kijeshi ya Myanmar ambayo imewekewa vikwazo na mataifa ya magharibi imeomba msaada wa kimataifa. Wanasema tetemeko la sasa nchini Myanmar ndilo kubwa zaidi wahi kuripotiwa nchini humo katika kipindi cha miongo kadhaa na limeharibu majengo jijini Bangkok huko Thailand, mamia ya kilomita kutoka eneo kulikoripotiwa tetemeko lenyewe. Juhudi za uokoaji bado zinaendelea na nchi za China, India na Rusia zimetuma timu za uokoaji huko Myanmar, na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utakaohusu umuhimu wa siku ya kimataifa ya Quds katika uga wa kikanda na kimataifa. Maandamano ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds yalifanyika jana Ijumaa, tarehe 28 Machi, nchini Iran na katika miji na, viji vya, na vijiji vya nchi nyingine duniani kwa mahudhurio makubwa ya watetezi wa Palestina. Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani imepewa jina la siku ya kimataifa ya Quds kutokana na ubunifu uliofanywa na mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Waislamu na wananchi waliokuwa katika funga ya Ramadhani nchini Iran na maeneo mengine ya dunia walishiriki kwa wingi katika maandamano ya siku ya Quds, na kwa mara nyingine tena wametangaza uungaji mkono wao kwa watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizaioni wa Israel. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masoud Pezeshkian, ambaye pia alishiriki katika maandamano hayo ya siku ya kimataifa ya Kuds, alikosoa kimya cha watetezi wa haki za binadamu na wanasiasa mbele ya jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kusema dhati ya mienendo ya utawala wa Kizayuni na wale wanaounga mkono utawala huo ni kutenda jinai, unyama na kukiuka sheria za kibinadamu. Rais Pezeshkian ameongezea kwa kusema lazima tuiulize dunia ambayo wanasiasa wake wanadai kutetea haki za binadamu, kwamba ni dhambi gani wamefanya wanawake na watoto wasio na hatia wanaomiminiwa mabomu na utawala na wa kizayuni na kuchomwa moto chini ya vifusi vya nyumba zao na kwa kutumia vibaya sayansi na teknolojia ya kisasa. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema mienendo ya kijinai ya utawala wa kizayuni ni jambo lisilotasawarika na lisilokubalika. Katika azimio la mwisho la maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds mjini Tehran, waandamanaji waliitaja siku hiyo kuwa ni kielelezo halisi cha kauli mbiu inayosema siku ya Quds ni siku ya ushindi na nukta ya kukutana pamoja katika mapambano ya dunia dhidi ya uzayuni na kufichua mbinu za mfumo wa ubeberu wa kimataifa vilevile wameitaja palestina kuwa kadhia ya kwanza ya ulimwengu wa kiislamu na kitovu cha mpambano wa kihistoria kati ya mukawama wa kiislamu na miradi ya kibeberu na kibepari ya kimataifa vilevile wamelaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa israel na kuzitaka jumuiya za kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukomesha jinai hizo dhidi ya binadamu na kuwahukumu viongozi wa utawala wa kizayuni Uvamizi na kujitanua zaidi utawala ghasibu wa Israel kunakofanyika kupitia unyanyasaji wa kimfumo vimesababisha ukiukwaji mkubwa wa kimfumo wa haki za watu wa Palestina kwa miaka mingi. Mwenendo huu ambao unaungwa mkono na, na kusaidiwa na Marekani na serikali za nchi za Magharibi unahesabiwa kuwa tishio kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Na wanafanyika kwa malengo ya muda mrefu ya kuzusha mifarakano na kuugawa ulimwengu wa Kiislamu. Kwa msingi huo siku ya kimataifa ya Quds ni harakati siyo tu ya kulaani uvamizi huo bali pia ni ishara ya mwamko wa umma wa Kiislamu dhidi ya njama ambazo Marekani, utawala wa kizayuni wa Israeli na waitifaki wao wanatekeleza katika eneo hili. Aidha, sera ya vikwazo ya serikali za nchi za Magharibi, hususan Marekani, imekuwa ikitumika kuunga mkono utawala wa Kizayuni. Lengo la hatua zote hizo ni kuwakatisha tamaa wananchi wa Palestina ili wasitishe mukawama na mapambano yao ya ukombozi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel na kuwalazimisha Wapalestina kufanya mapatano na utawala huo ambao umeshindwa kufikia lengo hilo la kimsingi na la kistratejia hadi leo. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi na tumai umzima wa afya. Meza ya Afrika wiki hii imekuandalia makala maalum itakayozamia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds katika pembe mbalimbali mbali, barani Afrika na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Ijumaa hii ya Machi 28 yaliungana na mataifa mengine duniani katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ilitangazwa na mwasisi wa jamhuri ya kiislami ya Iran hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuwa siku ya kimataifa ya Quds kwa shabaha ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kupigania ukombozi wa Quds tukufu tarehe 7 agosti mwaka 1979 muda mfupi baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu imam khomeini aliitangaza ijumaa ya mwisho ya mwezi ramadhan kuwa siku ya kimataifa ya kuds ili kuhakikisha kadhia ya palestina inabakia hai na wapigania haki duniani wanaunganisha nguvu zao siku hiyo kutangaza uungaji mkono wao kwa kadhia ya palestina huko dar es salaam mji mkuu wa tanzania waislamu na wapenda haki walijitokeza kwa wingi katika matembezi ya amani ya kuunga mkono kadhia ya Palestina sambamba na kulani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina hususan katika ukanda wa Ghaza. Viongozi wa kidini na kisiasa pamoja na shahsia wengine mbalimbali waliohutubia umati ulioshiriki matembezi hayo, huku wakitoa mwito wa kuwepo na umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu ili kwa pamoja waweze kukabiliana na njama za maadui wa Uislamu na Waislamu. Kiongozi wa chuo cha Imam Sadiq alayhi salam cha jijini Dar es Salaam, Tanzania, Sheikh Hamidi Jalala, ambaye ni miongoni mwa viongozi wa kidini waliozungumza kwenye mkusanyiko huo siku ya Ijumaa, anasema lau kama si kauli ya Khomeini ya kutaka Ijumaa ya mwisho watu waikumbuke Palestina, na kwa sababu ya siasa za dunia zilivyo Kusingekuwa na mtu leo anahitaja Falestini, kusingekuwa na mtu leo anahitaja Masjidul Aqsa, mahali ambapo ni patakatifu kwa hali ya juu ya Waislamu. Lakini kwa kifupi, nataka niwaelezeni nyinyi Waislamu, pasi na kuangalia madhehebu zenu, Suni na Mashia, nataka niwaelezeni na kuwakumbusheni kwamba swala tano zinazoswaliwa na Waislamu, swala tano tunazoziswali: magharibi, isha alfajiri, adhuhuri na alasiri zimepatikana katika msafara wa kwenda Palestina. Siku ya Kimataifa ya Kudus ya mwaka huu yamefanyika katika hali ambayo jeshi katili la Israel ambalo lilianzisha mashambulizi mapya ya anga katika ukanda wa Ghaza mnamo Machi 18 limeendelea kupuuza miito ya jamii ya kimataifa ya kukomesha ukatili wake katika ukanda huo ambapo mpaka sasa limeshaua washahidi wa Palestina karibu mia tisa na kujeruhi wengine zaidi ya elfu mbili ndani ya siku kumi na hivyo kufanya idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Israel tangu Oktoba mwaka 2023 kupindukia elfu hamsini na mia mbili. Mwanahabari mwenza wa Redio Teheran Salum Bendera akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambaye pia alishiriki matembezi hayo ya siku ya Kuds ametuandalia mahojiano mafupi hapa kuhusiana na maadhimisho ya mwaka huu. Leo ni siku ya kimataifa ya Kutsi, na niko naye hapa Shekhe Muhammad Abdu Mbwana, naibu mudiri wa hauza Imam Imamu Sadik alayhi ssalam iliyoko kidogo jijini Dar es Salaam, ambaye kwa tu, kuanzia tunamtaka atoe maoni yake kuhusiana na maandamano na maadhimisho ya leo ya siku ya kimataifa ya Kutsi. Nini tathmini yake na nini maoni yake? Kwanza, tukiyafanyia kazi maneno ya kiongozi wa Uislamu Amiri al-Mu'minin, ambaye anasema kwamba kun lidhalimin khasman walil mazlumi aunan, kuwa katika maisha yako, kwamba uko pamoja na wale wanaodhulumiwa, lakini vile vile uko dhidi ya wanaodhulumu kwa kweli Kutokana na hali tulionayo Dar es Salaam lakini na Afrika kwa ujumla, huenda ikawa Tanzania na Dar es Salaam na Kigogo hususan, haya ni matembezi pekee yaliyotoka Afrika Mashariki kwa katika kipindi hichi ambacho hali haiko salama katika maeneo mengi, lakini kwa kutokana na Tanzania ina historia na Palestina ina historia na kuwatetea ndugu zao wa Palestina kiasi kwamba Dar es Salaam tunapata miji ambayo inaitwa Palestina, hospitali ambazo ni Palestina, maeneo ambayo wameishi wa Palestina Tanzania yapo. Kwa kweli ni faraja kwetu, na tathmini yetu kwa ma, matembezi yalikuwa mazuri, yamefana na mwitikio ulikuwa mkubwa, pamoja na uwepo wa mvua ambayo kwa kweli haijaathiri matembezi haya yaliyofanyika siku ya leo na kuhudhuriwa na watu mbalimbali kuja kuwaunga mkono na kuungana na Waislamu wote duniani duniani bali, wapenda amani duniani, wapenda uhuru, wapenda haki duniani, kupaza sauti zao kupinga dhulma zinazoendelea katika ulimwengu wa dunia na hasa katika ardhi ya Gaza katika nchi ya Palestina. Labda kwa kumalizia Sheikh Muhammad Abdul, nini ujumbe wako e, kuhusiana na siku hii kima ya kimataifa ya Quds? Unawaambia nini wapenda haki na wapigania uhuru e, bila kujali dini wala madhehebu zao? Una ujumbe gani kwao? Ujumbe wangu kwa kweli, tukio hili siku hii ya Kudus au siku hii ya Ijumaa ya mwisho ambayo iliyotangazwa rasmi na kiongozi katika zama zake Waislamu al-Imamu Ruhullah Khomeini al-Azim. Wito wetu kwa Waislamu na wale wa, wasio kwa Waislamu, wapenda haki, wapenda amani, kutoka kunyanyua, kupaza sauti zao, kama hawawezi kutoka, kufanya makongamano, kufanya mijadala, kuitisha vyombo vya habari press, kwa ajili ya kuizungumzia amani ya Tanzania na hasa hasa ardhi ya Palestine, ardhi ya Gaza, ambao kwa kweli damu inaomwagika. Watakaoulizwa ni wanadamu wote, sio Waislamu peke yao. Mpenzi msikilizaji, iwapo ulidhani kadhia ya Palestina inawahusu tu Waislamu, basi umenoa. Wanaharakati wa dini nyinginezo nchini Tanzania walipaza sauti zao na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Mwanaharakati na mwanamajimui mashuhuri wa Tanzania Ema Loitima Nyerere anasema swala la Palestina ni swala la ubinadamu. Watanzania, eh, serikali yetu, viongozi wetu eh, wa vyama mbalimbali wa dini wa, eh, wa mataasisi mbalimbali wakumbuke kwamba ni lazima ni lazima kama mwanadamu usimame kuwatetea wale wanaokandamizwa wale wanaoumizwa wale wanaonyanyaswa kama mwanadamu. Kama wewe sio mwanadamu ni mnyama, utanyamaza kimya, utafanya lolote. Lakini kama wewe ni mwanadamu, ni lazima usimame kuwatetea wanaokandamizwa, wanaonyanyaswa eh, wanao, wanaodhurumiwa ya wote walio uh, wanaofikirika uh, kwamba labda sio ni wanadamu hawa. Ni lazima usimame kuwatetea hao wanaokandamizwa. Ni jambo lazima kwa mwanadamu yoyote na haijalishi dini yoyote, uwe Mkristu, uwe Mwislamu, uwe Buda, ue nani wewe, ue ni mwanadamu. Ikiwa wewe ni mwanadamu, ni lazima usimame kutetea wanaumia zaidi, watoto, wanawake wanaumia kila siku, wanakufa hivi. Kama mwanadamu kweli, utashindwa kusema kitu juu ya hilo, ukaona ni sawa tu, ni kawaida? Kwa sababu yanayotendeka sasa hivi ndani ya Palestine Gaza yanaweza kutendeka mahali popote, na ndio maana tunasimama kama walivyofanya wazee wetu zamani, mama zetu baba zetu, wakasema hapana, hapana. Kuangalia mtu ananyanyaswa, mtu anaumizwa, anakandamizwa, tunanyamaza kimya, si sahihi kama mwanadamulicha ya duru za habari kuripoti kuwa waliowawa shahidi Ghaza ni zaidi ya 5 20 lakini kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza idadi ya walioaa washahidi ni zaidi ya 61700 ikisema maelfu ya Wapalestina waliotoweka chini ya vifusi wanakisiwa kuwa wameaga dunia. Tukisalia Afrika Mashariki, wakazi wa miji ya Nairobi na Lamu nchini Kenya walijiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Quds. Kwa mujibu wa taarifa, matembezi hayo ya amani yalifanyika baada ya swala ya Jumaa katika viwanja vya Sarali mtaa wa Park Road jijini Nairobi, ambapo yaliwashirikisha yaliwashirikisha watu wa matabaka mbalimbali ya jamii wakiwemo wanaharakati wa Islamu na wasiokuwa Waislamu. Washiriki walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina huku wakilaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Ghaza. Shekh Hassan kinywa mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi, ambaye pia ni msomi wa Kiislamu na mwanaharakati, anaeleza mazito wanayopitia wa Palestina na haja ya kuchukuliwa hatua za kuwapa himaya, huku akilaani unafik na unduma kuwili wa nchi za magharibi. Imam Khomeini. He told us the day of Quds is for all, it's not for Muslims, it's not for Christians, it's for each and every person who is fighting oppression in this world. It is not just for Quds. They have killed more than many children. They are killing women on a daily basis. Then they come to tell us democracy. We don't want democracy from Western countries. Let them go and teach their stupidity to other people. Kikao cha kuadhimisha siku hii kilifanyika pia kisiwani Lamu pwani ya Kenya ambapo viongozi wamesisitiza kuwa kulihami taifa la Palestina ni jukumu la jamii yote ya kimataifa. Sheikh Aidarus Alawi mbali na kuwa imama wa Masjidu Sofa kisiwani humo ni mwanachuoni, mwanaharakati na mlezi. Anasema hivi kuhusiana na kadhia ya Siku ya Kimataifa ya Kudsi. namna mtakapokuketi, namna mtakapokutembea, namna namna, namna namna, mukumbuke kwamba kuna jukumu la kihistoria hali yatekelezwa. Jukumu gani? Jukumu la ukombozi wa msikiti mtakatifu na mui mtakatifu ni jukumu la Waislamu wote. Naam, wa Falastina ndio wako laini ya mbele, wao ndio wapambana, lakini haijamaanisha kwamba ni jukumu lao peke yao. Ni jukumu la kila mwislamu, na tukinena ni jukumu la kila mwislamu haimaanishi watu washike bunduki wote. Mapambano yako katika nyanja nyingi sana. Kuna wale wanaopambana kule uwandani kisilaha, ki, kiruhu, kidamu. Kuna mapambano ya kiutangazaji, ya kimedia, ya kipropaganda, mathalan siku kama yayana imeona vijana wengi, alhamdulillah, lakini kwa taka mwamko katika mitandao ya kijamii, watu wote waweke status wa post. Hata kama utaiweka tu picha ya nini, ya Masjidul Aqsa au picha ya Quds ya tosha. Utaona ni amali toto wewe, lakini ni kazi kubwa waifanya, mpenzi msikilizaji. Maandamano, matembezi ya amani na vikao vya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds havijafanyika mashariki mwa Afrika tu, lakini pia magharibi mwa bara hilo. Wananchi wa Nigeria katika mji wa Bauchi kaskazini mwa nchi hiyo walishiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kutangaza kuunga mkono harakati za ukombozi wa taifa linalodhulumiwa la Palestina. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa waandamanaji walionekana wakiwa wamebeba bendera za Palestina huku wakitoa nara za kulaani jinai za utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza sambamba na kuunga mkono harakati za ukombozi wa ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Waandamanaji wa siku ya Quds walipiga nara za kupinga Marekani na Israel huku wakiwa wamebeba mabango yenye maandishi ya mauti kwa Israel, sitisha mauaji ya kimbari na tutasimama dhidi ya mauaji ya kimbari. Hali kadhalika waandamanaji hao walionekana wakichoma moto bendera za Israel na Marekani. Wakati huo huo, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria Sheikh Ibrahim Yaqub Zakzaki, akihutubia kwa mnasaba wa siku ya Quds, amesema Israel imeanza tena mauaji halaiki na mauaji ya kimbari huko Ghaza na Ukingwa wa Magharibi wa mto Jordan Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa sababu imeshindwa kufikia lolote katika vita vyake vilivyoanza mara baada ya mashambulizi ya kisasi ya Oktoba 7, mwaka 2023 ya mukawama wa Palestina. Katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, Shekh Zakzaki ameashiria umuhimu wa siku ya Quds ya mwaka huu akirejelea kwamba tukio la kila mwaka lililofanyika mwaka jana wakati wa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ilikuwa na umri wa miezi sita na idadi ya wa Wapalestina waliouwawa na Israel ilikuwa takriban 40,000, lakini mwaka huu ukatili wa wazayuni umeenda mbali zaidi, Sheikh Zakzaki anasema. Huku hayo yakiarifiwa, Waislamu na baadhi ya Wakristo wa wa nchini Ghana walikusanyika kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds wakitaja kuwa ni wakati muhimu katika kupinga utawala wa kizayuni na kupinga vitendo vyake vya kidhalimu. Akizungumza katika mkusanyiko huu balozi wa Iran nchini Ghana, Ali Gomshie amesema katika mnasaba wa siku ya Quds, mamilioni ya watu duniani kote wanapaza sauti zao kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa na kuutaka ulimwengu wa kiislamu kuungana na kuunga mkono wananchi wa Palestina dhidi ya Israeli. Kwa upande wake, Kwesi Pratt, Mkristo na mwanachama wa harakati ya Kisoshalisti ya Ghana, amesema kuadhimisha siku ya Al-Quds ni huduma kwa mwanadamu kujitumikia mwenyewe kwa kile kinachotokea Palestina ni dhambi na mauaji ya halaiki na hivi karibuni Israel itaangamizwa na kushindwa mwanaharakati huyo amesema When we participate in Quds Day celebrations we do not do that for the people of Palestine. We do that for mankind. We do that for ourselves there in Palestine intense proportions and so on. Naye mkuu wa harakati ya ujamaa ya Ghana Gamal Nasir Adam amesema kuwa kutetea msikiti wa Al-Aqsa ni heshima wa kwa Waislamu, kwani ndio msingi wa maisha ya mwislamu. Amesema kama ninavyonukuu, lazima tuupiganie na kuulinda, kwani sio wa Palestina pekee, bali ni wa Waislamu wote duniani. Amesema Let us remember that Palestine is the place where Bait al Maqdis is located. And Bait al Maqdis, for all those who know, is of significance to Islam for several reasons. One, it is the third holiest place after Mecca and Medina. And then both Masjid al Aqsa and the Dome of the Rock are situated in that area. Ingawaje hakukuwepo na harakati kubwa za kuadhimisha siku hii kusini mwa Afrika, lakini mji mkuu wa kiutawala na bandari wa Afrika Kusini, Cape Town, kwa miaka mingi sasa, umekuwa ukishuhudia maandamano ya kuiunga mkono wa Palestina. Mashirika ya kiraia, vyama vya wafanyakazi, viongozi wa kidini na vyama vya kisiasa vimekuwa vikikusanyika katika mijumuiko hiyo, huku bendera za Palestina zikipepea, waandamanaji wakitaka kukombolewa kikamilifu kwa Palestina wakati huo ambapo mashambulizi na jinai za kutisha zinaendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa uungaji mkono kamili wa Marekani. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amekuwa akisisitiza kuwa nchi hiyo itaendelea kushikamana na kuwa pamoja na wananchi wa Palestina. Anasema nchi hiyo itaendelea kuwa pamoja na bega kwa bega na wananchi madhulumu wa Palestina, akieleza kuwa Wapalestina kwa miongo kadhaa sasa wamevumilia mateso chini ya uvamizi haramu wa utawala wa kizayuni hivi karibuni ramaphosa alieleza kwamba afrika kusini imewasilisha mashtaka dhidi ya israel katika mahakama ya kimataifa ya haki icj kwa kuzingatia wajibu wake chini ya mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari alisema kulitetea taifa la palestina limepelekea nchi hiyo ya kusini mwa afrika kuwekewa vikwazo na marekani huku moja ya sababu za kutimuliwa balozi wa nchi hiyo mjini washington ikielezwa kuwa ni kufungamana kwake na kadhia ya Palestina. Kadhalika, wananchi wa Moroko na Algeria, miongoni mwa nchi nyingine za kaskazini mwa Afrika, wamekuwa wakiandamana mara kwa mara kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina na kupinga mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umemalizika, na tumai umestafidi na dondoo hizo za maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudus barani Afrika, ambapo mwito umekuwa mmoja, kutaka kukomeshwa jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina wa Ghaza na Palestina kuwa nchi huru, mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas. Mimi ni Hussein Hassan, sina la ziada, kwahe. Alhamdulillahi, mafiri riyahi, falikil isbah, dayari ddini, rabbil alamin. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, mmiliki wa ufalme, mwendeshaji wa meli, mpelekaji wa upepo, mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo, na mola mlezi wa viumbe. Alhamdulillahi ala hilmihi ba'da ilmihi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Walhamdulillahi ala afwihi ba'da qudratihi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa msamaha wake baada ya uwezo wake. Walhamdulillahi ala kulli anati fi ghadabihi wa huwa qadirun ala ma yuri, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika, na yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. Alhamdulillahi khaliqil khalq basitir rizq faliqil isbah dhil jalali wal ikram ila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, muumba wa viumbe, toaji wa riziki, mletaji wa machweo, mwenye utukufu na heshima wal fadli wal Mwenye fadhila na neema, mbaye kajiweka mbali hawezi kuonekana, wa qaruba fa shahida najwa, tabaraka wa ta'ala, mbaye yukaribu anashuhudia siri, ametakasika na kutukuka jina lake. Alhamdulillahi alladhi laysa lahu munazi'un yu'adilu kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye, wala shabihu yushakiluhu, wala zahiru yu'adidu, wala shabihi wa namna yake wala msaidizi ampae nguvu. Kahara bi'izzatihil izza, kwa nguvu zake huwatenza nguvu wa babe na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillahi ladhi yujibuni hina unadi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hunijibu ni mwitapo. Wa yasturu alayya kulla awrati wa ana aasi. Unisitiri kila aibu yangu ile hali mimi na mwasi. Wayuadhimu nimata alaya fala ujazi, ongeza neema kwangu na wala simlipi. Fakam min mawhibatin haniatin kad aatani, kwanini hiba ngapi tulivu amenipa. hivyo namtukuza kwa kumsifu na, na ninamtaja kwa kumsabihi. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuya