hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kana Sadaqallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha, hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi. Ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa tangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na tulioandalia ni wapenzi sikilizaji mchana huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya darsa hiyo, tutawaleteni makala ya macho yetu magazetini, itafuatiwa na makala ya hekima uh, katika Nahjul Balagha na kisha twaleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdiuso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, ya Lubumbashi DRC. Hapa Teheran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu Iran yatangaza azma yake ya kutekeleza operesheni ya tatu ya kijeshi dhidi ya utawala wa Israel. Utawala Waisraeli unazishinikiza nchi za Afrika kuchukua Wapalestina wa Gaza. Na Sudan Kusini yasema naibu rais Machar alikamatwa akijaribu kuchochea uasi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mshauri mwandamizi wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amethibitisha kwamba Iran itatekeleza operesheni ya tatu ya kijeshi dhidi ya utawala wa Israel katika kujibu vitendo vya uchokozi vya utawala huo dhidi ya Iran. Akizungumza Ijumaa, Meja Jenerali Yahya Rahim Safawi amesema na hapa namnukuu: ikiwa operesheni ya hali ya kweli ya tatu haijatekelezwa bado, kuna hekima katika kucheleweshwa, si kwamba imefutwa. Amesema kuteeleweshwa huko ni hatua ya kimkakati na kutokana na hekima ya makusudi afisa huyo amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni mwenye hekima, wa ujasiri, mwenye maono ya mbali na wa busara, huku akibaini kwamba operesheni hiyo itatekelezwa kwa wakati mwafaka kwa uamuzi wa Ayatollah Khamenei. Tamko hilo limekuja chini ya wiki moja baada ya mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, meja jenerali Muhammad Bagheri kusisitiza kwamba Iran imeendeleza vipimo vyote vya kujihami vinavyohitajika kwa ajili ya kuwa na uwezo wa kijeshi ambao ni mara kumi zaidi ya ule uliotumika wakati wa operesheni ya Ahadi ya Kweli ya pili na ya kwanza mwaka jana. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilionyesha nguvu zake za kijeshi katika operesheni za Ahadi ya Kweli moja na pili, ambapo ilitekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi kufuatia uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli operesheni hizo zilizoendeshwa kwa kutumia mamia ya makombora ya balistiki na ndege zisizo na rubani au droni, zilionyesha uwezo wa Iran wa kushambulia malengo nyeti ya kijeshi na kijasusi ya Israeli kwa usahihi. Maafisa wa Iran wamesisitiza kwamba jeshi lilitumia sehemu ndogo tu ya nguvu zake za kivita wakati wa operesheni hizo mbili za kulipiza kisasi. Wakati huo huo Iran imelani vikali shambulio kubwa la anga la utawala haramu wa Israel kwenye maeneo ya makazi katika mji mkuu wa Lebanon, Beirut eh, kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yalifikiwa kati ya utawala huo na harakati ya mukawama ya Lebanon, Hizbullah. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, amesema Ijumaa kwamba shambulio hilo lilitokea katika siku ya kimataifa ya Quds, wakati kukiwa na kauli ya kimataifa ya kuchukizwa na uvamizi utawala wa Israeli na mauaji ya kimbari huko Palestina. Ameongeza kuwa hatua ya kijambazi ya utawala ghasibu wa Israeli ilikiuka wazi wazi mipaka ya Lebanon. Bagai amesema kwamba Umoja wa Mataifa na wasimamizi wa makubaliano ya kusitisha mapigano wana jukumu la moja kwa moja kuhusiana na shambulio hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za haraka na madhubuti kukabiliana na vitendo vya ukatili wa Israeli, na kuzuia uvunjaji wake wa mara kwa mara wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Israeli ilifanya shambulio katika vitongoji vya kusini mwa Beirut Ijumaa, ikiwa ni shambulio kubwa la kwanza tangu makubaliano ya kusitisha mapigano kumaliza vita uh, kati ya utawala uh, vamizi eh, na Hizbullah mnamo Novemba. Mratibu maalum wa um, Umoja wa Mataifa Uh, Lebanon nchini, Jenny Hennis Plasschaert amesema ufyatulianaji risasi mipakani kati ya Lebanon na utawala wa Israeli Ijumaa, jambo ambalo limeibua wasiwasi wasi mkubwa. Pia Ijumaa Israeli ilifanya mashambulizi ya kikatili katika uh, Lebanon uh, kusini baada ya kuhimili hasara kubwa katika miezi kumi na minne ya mzozo na kutofanikiwa katika malengo yake ya operesheni dhidi ya Lebanon, Israel haikuwa na budi la kukubali kusitisha mapigano na Hezbollah, makubaliano ya kusitisha mapigano yalianza kutekelezwa Novemba 27. Wakati huo huo, utawala ghasibu wa Israel umeelekeza shirika lake la ujasusi la Mossad kutafuta nchi ambazo zitaafiki mpango wa kupokea idadi kubwa ya Wapalestina watakaohamishwa kwa nguvu kutoka ukanda wa Gaza. Maafisa wawili wa Israeli wameufahamisha mtandao wa Axios kwamba Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pia anatafuta njia za kuhamisha idadi kubwa ya Wapalestina katika nchi zilizo umbali wa maelfu ya kilomita. Maafisa hao na afisa mmoja wa zamani wa Marekani wamedai kwamba mazungumzo tayari yamefanyika na nchi mbili masikini zenye mizozo wa mashariki mwa Afrika ambazo ni Somalia na Sudan Kusini pamoja na nchi nyingine ikiwemo Indonesia. Maafisa hao wamebaini kwamba Netanyahu alitoa agizo hilo la siri kwa Mosad wiki kadhaa zilizopita. Ripoti hiyo inadokeza kwamba Israel inafuatilia njama hiyo ya kuwafukuza wapalestina kutoka Gaza na wakati huo huo inaendeleza vita huku ikitoa amri kwa wapalestina kuondoka katika baadhi ya maeneo ya Gaza. Netanyahu na wanasiasa wengine wa Israel wameapa kukalia kwa mabavu maeneo zaidi ya Gaza. Takribani asilimia tisini ya wakazi wa Gaza tayari wamehamishwa kutoka makazi yao kutokana na vita na zaidi ya uh, wapalestina hamsini elfu wameuawa, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Wapalestina wanapinga kwa nguvu zote juhudi zozote za kuwaondoa kutoka ardhi yao ya jadi licha ya masaibu wanayoyapitia. Mtawala wa Marekani Donald Trump alifichua kwa mara ya kwanza mpango wake wa maangamizi ya kikabila Gaza mnamo Februari, akisema kuwa eneo hilo lote litatekwa na Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za Dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maandamano ya Siku ya Kimataifa ya Kuds yamefanyika maeneo mbalimbali nchini Kenya katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, wanaharakati na watetezi wa Palestina wamejumuika katika kikao cha kila mwaka ambapo wamelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huku wakitangaza kufungamana na Wapalestina wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari. Akizungumza katika kikao hicho mwanaharakati Dr. Hussein eh, Dr. Hassan Kinyo Omari ametoa wito kwa mataifa ya Kiarabu kuchukua hatua ya pamoja dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Naye eh, Hanifa Safi, mtetezi wa haki za binadamu amesisitiza kuhusu kuendeleza mapambano makubwa dhidi ya dhuluma. Tukio hilo limeandaliwa na harakati ya Kenya Palestine Solidarity Movement, yaani harakati ya mshikamano wa Kenya na Palestina, pamoja na pia harakati nyingine inayojulikana kama Kenyans for Palestine. Tukio hilo lilijumuisha nara na kauli mbiu kama vile uhuru kwa Palestina, sambamba na kukemea utawala wa kizeni wa Israeli. Mabango na picha zilipamba ukumbi huo zikiwa, eh, na ujumbe wa kuunga mkono Palestina na nukuu kutoka kwa watu au viongozi maarufu kama vile Mahatma Gandhi na Nelson Mandela. Itakumbukwa kuwa Nelson Mandela aliwahi kusema kuwa uhuru wetu hautakamilika maadamu Palestina asi huru, na Afrika Kusini imekuwa mstari wa mbele katika uh, kutetea ukombozi wa Palestina na hata imewaufikisha utawala haramu wa Israel katika mahakama ya kimataifa kutokana na jinai zake huko Palestina. Wakenya katika miji mingine kama vile Lamu na Mombasa pia wamejiunga na wenzao duniani katika maandamano hayo ya siku ya kimataifa ya Quds. Na kwa kumalizia ni kuwa serikali ya Sudan Kusini imetangaza kwamba naibu rais wa kwanza ndiye Riek Machar amekamatwa na atachunguzwa kwa tuhuma za kujaribu kuchochea uasi. Serikali ya Sudan Kusini Jumaa limethibitisha kwamba kwa mara ya kwanza imethibitisha kwa mara ya kwanza kukamatwa kwake, jambo ambalo limeibua wasiwasi kuwa linaweza kuanzisha tena vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ripoti kwamba Machar, mpinzani wa muda mrefu wa rais Salvakira, alikamatwa Jumatano zilisababisha wito wa kimataifa kuchukuliwa hatua za kupunguza taharuki. Nchi jirani ya Kenya imemtuma waziri wake mkuu wa zamani Raila Odinga kusaidia kupunguza mvutano. Chama cha Machar kimesema wiki hii kwamba kukamatwa kwake kimsingi kumebatilisha makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane ambayo yalimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano kati ya wapiganaji wa kabila la Dinka wanaomfuata Kir na no, wapiganaji wa kabila la Nwer, wanaomfuata Machar. Msemaji wa serikali na waziri wa habari Michael Makuei amesema katika taarifa kwamba Machar na wenzake wanaopinga amani kama chama cha SPLM, eh, EIO, yaani chama cha yani chama cha Machar wamekamatwa na watachunguzwa kwa, na kuletwa mbele ya vyombo vya sheria. Alimshutumu Machar kwa kuwasiliana na wafuasi wake na kuwasukuma kuwasi dhidi ya serikali kwa lengo la kuharibu amani ili uchaguzi usifanyike Sudan Kusini, eh, na nchi hiyo irejee vitani. Amesema makubaliano ya amani hayatavunjika na hayata chini ya hali yoyote. Hakukuwa na jibu lolote la haraka kutoka kwa Machar au chama chake kuhusu tuhuma hizo. Haya najiri huku katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guteres akisema anasikitishwa na kuendelea kushali taharuki na hali ya mambo nchini Sudan Kusini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran wakati huu. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri itahusu umuhimu wa siku ya kimataifa ya Kuds katika uga wa kikanda na kimataifa. Maandamano ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kuds ilifanyika jana ijumaa tarehe 28 machi nchini iran na katika vijiji na miji mingine e, duniani e, kwa mahudhurio makubwa ya watetezi wa palestina ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa ramadhani imepewa jina la siku ya kimataifa ya Kuds. kutokana na ubunifu uliofanywa na mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran hayati imam ruhullah homeini mwenyezi mungu amrehemu baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mnamo mwaka 1979 waislamu na wananchi waliokuwa nchini Iran na maeneo mengine ya dunia walishiriki kwa wingi katika maandamano ya siku ya Quds, na kwa mara nyingine tena wametangaza ungaji mkono wao kwa watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Daktari Masoud Pezeshkian ambaye pia alishiriki katika maandamano hayo ya siku kimataifa ya Quds alikosoa kimya cha watetezi wa haki za binadamu na wanasiasa mbele ya jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israeli na kusema dhati ya mienendo ya utawala wa kizayuni na wale wanaounga mkono utawala huo ni kutendajinaye unyama na kukiuka sheria za kibinadamu. Ameongeza kuwa lazima tuiulize dunia ambayo wanasiasa wake wanadai kutetea haki za binadamu kwamba ni dhambi gani wamefanya wanawake na watoto wasio na hatia na wanaomiminiwa mabomu na utawala wa kizayuni wa Israeli na kuchomoa moto chini ya vifusi vya nyumba zao na kwa kutumia vibaya sayansi na teknolojia ya kisasa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema, mienendo ya kijinai ya utawala wa kizayuni ni jambo lisilotasawirika na lisilokubalika. Katika azimio la mwisho la maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds hapa Teheran, waandamanaji walitaja siku ya kimataifa ya Quds kuwa ni kielelezo halisi cha kauli mbiu inayosema siku ya Quds ni siku ya ushindi na nukta ya kukutana pamoja katika mapambano ya dunia dhidi ya uzayuni na kufichua mbinu za mfumo wa ubeberu wa kimataifa. Hal kadhalika wameitaja Palestina kuwa kadhia ya kwanza ya ulimwengu wa Kiislamu na kitovu cha mapambano ya kihistoria kati ya mukawama wa Kiislamu na miradi ya kibeberu na kibepari kiduniani. Vilevile wamelaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli na kuzitaka jumuiya za kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukomesha jinai hizo dhidi ya binadamu na kuwahukumu viongozi wa utawala wa kizayuni. Uvamizi na kujitanua zaidi utawala ghasibu wa Israeli kunakofanyika kupitia unyanyasaji wa kimfumo vimesababisha kukukwaji mkubwa na wa kimfumo wa haki za watu wa Palestina kwa miaka mingi. Mwenendo huu ambao unaungwa mkono na kusaidiwa na Marekani na, na serikali za nchi za magharibi unahesabiwa kuwa tishio kwa amani na usalama kikanda na kimataifa na unafanyika kwa malengo ya muda mrefu ya kuzusha mifarakano na kuugawa ulimwengu wa Kiislamu. Kwa msingi huo, siku kima ya kimataifa ya Kuds ni harakati si tu ya kulaani uvamizi huo, bali pia ni ishara ya mwamko wa umma wa Kiislamu dhidi ya njama ambazo Marekani, utawala wa kizayuni na Israel eh, na waitifaki wao wanatekeleza uh, katika eneo. Aidha, sera ya vikwazo ya serikali za nchi za magharibi hususan Marekani imekuwa ikitumika kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel. Lengo la hatua hizo Eh, ni kuwakatisha tamaa wananchi wa Palestina ili wasitishe mkawama na mapambano yao ya ukombozi dhidi ya utawala uh wa kikoloni wa Israeli na kuwalazimisha wa Palestina kufanya mapatano na utawala huo ambao umeshindwa kufikia lengo lake la kimsingi na la kistratejia hadi leo. Operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ilikuwa kielelezo kizuri katika uwanja wa mkawama wa Palestina na kusimama kidete dhidi ya njama na malengo maovu ya Marekani na utawala wa kizayuni katika eneo la Asia Magharibi. Nam wapeme msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha katika sehemu nyingine ya matangazo yetu, na tunaanza na kipindi cha darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja ya Al Adiyat. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na moja ya Al Qaria. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na moja. Suratu Lqaria inazungumzia baadhi ya matukio yatakayotokea kabla ya kujiri kiama kupimwa amali za waja siku hiyo kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu ya Allah, na vipi zitakuwa hatima tofauti za watu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. al qari'a, msiba ugongao nyoyo. mal qari'a, msiba ugongao nyoyo, ni upi huo? Siku ambayo watu watakuwa kama nzige waliyotawanyika. watakunu aljibalu kal'ihni almanfush, na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Aya hizi zinaashiria matukio yatakayojiri wakati wa kumalizika dunia na kuanza kwa tukio la Kiama, na kutumia taabiri ya mgongesho ili kubainisha uzito na hali ya kutisha na ya kushtusha ya tukio hilo. Namna hali itakavyokuwa, utatokea mgongano wa vitu na sehemu tofauti za sayari hii ya dunia kwa kila sehemu moja kugongana na nyingine na kutoa mlio na sauti ya kutisha ambayo itazijaza nyoyo za watu wote woga na hofu kubwa. Tukio hilo la kugonga nyoyo la kiama ni zito mno kuliko vile akili ya mwanadamu inavyoweza kulitasawiri na adhama na hakika yake haiwezi kumpitikia mtu yeyote yule kwenye fikra na akilini mwake. Tukio hilo la kugonga nyoyo ambalo litajiri wakati wa kuanza kusimama kiama na kufufuka tena wanadamu, litamfanya kila mtu ahahe kukimbilia huku na kule kwa hofu na mshtuko, kutafuta pa kupatia hifadhi katika hali ya kuhangaika na kutangatanga katika lahadha hiyo, kila mmoja atakuwa rabi rabi nafsi, akiwaza na kufikiria nafsi yake, huku akihofia hatima yake. Kisha aya tulizosoma zinaashiria hali na mandhari nyingine ya siku hiyo na kueleza kwamba utakapofika mwisho wa dunia hii na kiama kuwadia msururu wa milima mikubwa na mirefu iliyokuwa muda wote imenyoka wima mithili ya misumari mikubwa na imara ili kuipa ardhi utulivu na uthabiti itavunjika vunjika na kuvurugika na kuwa mithili ya pamba au sufi zilizochambuliwa zinazotawanyika na kupeperuka huku na kule angani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba taswira halisi ya namna kiama kitakavyotokea na jinsi matukio yake ya utangulizi yatakavyokuwa ni jambo lililo juu ya uwezo wa uelewa na ufahamu wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa koo na familia na jamii ndogo na kubwa za wanadamu utasambaratika siku ya Kiyama, na kila mtu atahudhuria kwenye uwanja wa Kiyama peke yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba ulimwengu wote uko chini ya mamlaka na irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, na wakati wowote wa atakapotaka yeye mola mfumo uliyopo utaporomoka na mahala pake kuchukuliwa na mfumo mwingine. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya suratu Lqaria ambazo zinasema faama man thaqulat mawazinu, basi yule ambaye mizani yake itakuwa nzito. fahuwa fi ishati radhia huyo atakuwa katika maisha ya kumridhisha. wa amma man khaffat mawazinuhu, na yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi. fa ummuhu hawiya, basi mama yake atakuwa hawiya. wama adraka ma hiya na nini kitakachokujulisha ni nini hiyo hawia? Narun hamia ni moto uwakao kwa ukali kwelikweli. Aya hizi zinazungumzia namna itakavyokuwa hatima rasmi na ya mwisho ya wanadamu wote siku ya Kiyama. Licha ya watu kuwa wako tofauti katika mambo mbalimbali mbali, kama lugha, mbari, umri na elimu, lakini kwa mtazamo wa Qur'an wanadamu wanagawika makundi mawili makuu. Kundi moja ni la watu ambao matendo yao mema na mazuri ni mengi zaidi kuliko mabaya yao, na kundi jingine ni la wale ambao amali na matendo yao mabaya ni mengi zaidi kuliko mema yao. Ni wazi kwamba hatima na mwisho wa makundi hayo mawili utakuwa tofauti tu, na hapana shaka pia kuwa katika dunia hii tunayoishi ndani yake, ukiondoa manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu walio maasumu ambao hawafanyi isipokuwa mambo mema tu na ya kheri wanadamu waliosalia wana, wali wana mchanganyiko wa mambo mema na mabaya, na kwa msingi huo hakuna hali moja mutlaki ya wazuri na wabaya na wema na waovu. Kwa sababu hiyo, Allah subhanahu wa taala ameyafungulia na kuyawekea wazi mlango wa toba makundi yote mawili ya waumini na makafiri, na sababu ni kuwa kila kundi linaweza ama likateleza na kufanya maasi au likarejea na kutubia. Ala kulli hal, lililo muhimu na linalozingatiwa, kama ilivyoashiriwa katika aya tulizosoma, ni mema kuyazidi mabaya au kinyume chake, yaani uzito wa mabaya kuwa mkubwa zaidi kuliko ule wa mema. Kwa kuifananisha mahakama ya uadilifu ya allah na mizani yenye vipimo viwili, aya za Suratul Qari'a zinasema, kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nzito zaidi kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataelekea peponi, na kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nyepesi zaidi kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataishia motoni. Tufahamu pia kuwa amali yoyote ile njema ikiwa itafanywa bila ya kuwa na imani ya Allah na ikafanywa bila ya nia safi ya ikhlasi ya kumkusudia yeye mola tu, haitakuwa na thamani yoyote na wala haitaongeza uzito wowote kwenye mizani ya mema ya mtu. Ni kama alivyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ya kwamba innamal amalu binniyat, yani thamani ya kila amali hutegemea amali yenyewe imefanywa kwa nia gani. Aya za Suratul Qaria zinayaelezea malipo ya amali njema azifanyazo mja duniani kuwa ni maisha ya kumridhisha huko Akhira, na kutilia mkazo nukta hiyo ya furaha na kuridhika kunakompa mtu utulivu wa ndani ya nafsi. Hii ni taabiri yenye kutoa mguso mkubwa, yaani ishatun radhia, kwa maana ya maisha ya neema tupu yaliyotawaliwa na furaha na utulivu watakayokuwa nayo watu wa peponi, ambayo huwezi katu kupata hata mfano wake mmoja katika hii dunia. Na sababu ni kwamba, hata yawe na raha, furaha na starehe za aina yoyote ile, maisha ya hapa ulimwenguni hayakosi kuwa na mambo ya kumtia mtu machungu na maumivu huzuni na majonzi na tabu na shida mbalimbali. Ni maisha ya watu wa peponi tu ndiyo yatakayokuwa ya, ya raha tupu, utulivu na kuridhika na kila kitu. Aya za mwisho za sura hii ambazo zinawazungumzia watu wa motoni zinauelezea moto huo kuwa ni kama mama wa watu hao, zikimaanisha kwamba watu hao ni mithili ya mtoto ambaye anapofikwa na matatizo hukimbilia kwa mama yake kutafuta hifadhi, lakini wao hawatopata kingine chochote zaidi ya moto mkali wenye kuunguza na kuteketeza. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya ya hizi ni kwamba mahakama ya Kiama itafanya kazi kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu mema na mabaya ya mtu yatapimwa huko na yale yatakayokuwa na uzito mkubwa zaidi ndiyo yatakayoamua hatima yake ya mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa pepo ni makazi ya utulivu, raha na furaha, na sababu ni kuwa huko peponi hakuna kitu chochote cha kutia tafrani, wasiwasi unyonge na simanzi, kama vile maumivu, umasikini na maradhi. Wa aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba haiwezekani kuifahamu barabara hakika ya pepo na moto kwa sisi wakazi wa dunia hii ya kimaada. Si neema za peponi wala adhabu ya motoni inayoweza kufanana na raha au mateso yoyote ya hapa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1186 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na moja ya Al-Qari'a. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah na mpenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya mitandao ya magazeti ya Iran. Ana na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran kwa kuangazia mitandao ya magazeti, kwani magazeti ya Iran hayachapishwa kutokana na kuwepo likizo za mwaka mpya wa Hijiria Shamsia. Lakuli hal e, tutaangazia mitandao ya magazeti, na tunaanza na mtandao wa gazeti la Teheran Times ambao umesheheni habari za kila namna baadhi tu ya habari zake zinasomeka hivi: Wairani waadhimisha siku ya kimataifa ya Kuds. Na siku ya kimataifa ya Kuds ambayo inaadhimishwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani iliadhimishwa katika miji na vijiji tofauti nchini Iran jana Ijumaa. Pia katika tovuti ya Tehran Times tunasoma kuwa mkuu wa jeshi la Iran anasema siku ya Kuds ni mstari e, wa kimataifa wa kupambana na dhulma za wazayuni hasa wakati huu ambapo idadi ya mauaji yanayofanywa na, na Israeli huko Gaza yameongezeka. Kamanda wa jeshi la Iran Jenerali eh, Abdurahim Musawi ametumia maandamano ya kila mwaka ya siku ya Kudus Ijumaa kulitaja tukio hilo kuwa ni mwamko wa kimataifa wa kupambana na utawala wa Israeli na Marekani, na amesisitiza kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli unakaribia Uh, kusambaratika na kuanguka. Pia gazeti hilo limemnukuu spika wa bunge la Iran, Mohammad Bagher Ghalibaf akisema Palestina ni mtihani mkubwa kwa walimwengu na kadhia hiyo inaonyesha unafiki wa madola ya magharibi. Alikuwa uh, uh, akizungumza uh, kabla ya hotuba ya sala ya Ijumaa jana. Ghalibaf amesema kuwa Palestina ni kipimo cha unafiki wa magharibi na dhya Palestina inafichua mgongano mkubwa uliopo kati ya maadili yanayotangazwa na madola ya magharibi na matendo ya nchi hizo. Habari nyingine inayodondoa katika tovuti ya gazeti la Tehran Times inasema utawala wa Israeli umeshambulia Beirut kwa mara ya kwanza tangu kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya Hezbollah na utawala wa Kizayuni. Mashambulizi hayo ya kwanza kuikumba Beirut tangu kusitishwa mapigano kati ya Israeli na Hezbollah Novemba 27 yamefanyika kwa kushtukiza, Israel imeshambulia Beirut wakati wa Lebanon walipokuwa wanajiandaa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds kwa ajili ya kutangaza mshikamano na wananchi wa Palestina. Gazeti hilo limeandika kuwa Rais wa Lebanon Joseph Aoun ambaye yuko mjini Paris ameitaka jamii ya kimataifa kuishinikiza Israel ikome kufanya uchokozi na jinai zake. Hali kadhalika, gazeti la Tehran Times limeandika kuwa Waziri Mkuu wa Lebanon Nawaf Salam ameitisha mkutano wa dharura na wa maafisa wa usalama na kijeshi Beirut ili kujadili hatua zinazohitajika za kuepusha kuzuka tena vita. Kwa ujumla ni gazeti lo sheheni habari za kila namna. Ama kwa upande wake e, katika tovuti yake, gazeti la Hamshahari limeandika mjibizo wa haraka Umoja Ulaya barua, Iran, wa Ulaya kuhusu barua zilizoandikwa au zilizoandikiana nchi mbili Iran na Marekani. Msemaji wa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya ame gusia kuwa na taarifa uh, umoja huo kuhusu barua hizi eh, za hivi karibuni ambazo uh, nchi mbili hizi za Iran na Marekani zimeandikiana na amesitiza kuwa njia pekee ya kuitegemea kwa ajili ya kutatua kadhia ya nuclear Iran ni ya kidiplomasia. Alkadhalika gazeti hilo limeandika Anwar Al-Aulaki aliyesema hayo Ijumaa jana eh, naam. E, nikiachana na gazeti hilo la Hamshahari, wapenzi wasikilizaji, e, gazeti lingine ambalo naliangazia ni hilo hilo la uh, Iran Online ambalo limeandika fahari ya mahudhurio makubwa ya kujivunia ya siku ya kimataifa ya Kuds yasema Wairani wameshiriki kwa wingi. Lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini <tune> Nmwape msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia e, e, ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Nahjul Balagha, nahjun ma yunjadu liman yuridu ulwan ma lahu amadu Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 94 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 83: Lirajulin afarata fi lthanai alaihi wa kana lahu mutahiman ana duna ma taqul wa fauqa ma fi nafsik. Mtu ambaye alimsifia Imamu kupita kiasi na akajua kuwa maneno yake hayawakilishi yaliyomo moyoni mwake, Imamu alisema mimi niko chini ya hayo unayoyasema na ni bora kuliko ulionayo nafsini mwako. Hikima hii ya 83 ya Najul Balagha inahusiana na mtu aliyemsifu sana Imamu Ali alaihi ssalamu, lakini hakuwa na nia njema. Imamu alimkosoa na kumwambia, mimi niko chini ya hizo sifa za kupindukia unazonipa lakini pia niko juu ya hayo yaliyojificha ndani ya moyo na nafsi yako. Wengi wetu huwa tunafurahi kumiminiwa sifa na shukrani kutoka kwa wengine, na huwa tunapata nguvu za kujiamini zaidi lakini kinachopaswa kupewa kipaumbele maalumu ni hatari na maafa yanayoweza kusababishwa na sifa hizi nyingi kabisa za kupita kiasi. Wakati pongezi na sifa zinapochupa mipaka na kupita kiasi, harufu ya uongo hugubika sifa na pongezi hizo, kwani haziakisi uhalisia wa mambo kuhusu mtu anayemiminiwa sifa hizo. Mara nyingi tu hutokezea mtu kufanya unafiki katika kumsifia mtu fulani na kuonyesha kuwa anampenda na amemkinai. Mara nyingi dhati ya mtoa sifa hubainika kwenye nyakati ngumu na za matatizo, na unafiki wa maneno yake hujitokeza wazi. Ni kweli kwamba mtu anapopongezwa kwa jambo zuri hupata moyo wa kufanya jambo zuri zaidi, lakini hutokezea mara nyingi tu sifa hizo zikamtia kwenye majivuno, ria na kujiona bora mtu huyo, kutokana na wingi wa sifa alizomiminiwa na hivyo humkwamisha kwenye kufikia daraja za juu za maadili mema ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii ya 83 ya Najul Balagha anatuzindua kwa kututaka tuwe makini sana katika sifa na pongezi tunazopokea kutoka kwa watu wengine. Wafasiri wa Najul Balagha pia wameandika kuwa yumkini mtu huyo alichupa mipaka na kufikia hata kumpa sifa za Mungu Imamu Ali, na ndiyo maana Imamu alitumia hikma ya hali ya juu kuzuia kuenea tabia ya kuongeza chumvi katika mambo. Wachambuzi wengine wa Nahjul Balagha wameongeza kuwa maneno ya Imamu hapa kwamba mimi ni bora zaidi ya hayo yaliyomo nafsini mwako ni ushahidi wa makarama aliyokuwa nayo Imamu Ali alaihi ssalam, ya kuweza kujua siri iliyokuwa imejificha ndani ya nafsi ya mtu huyo aliyemiminia sifa Imamu laisal kias. Aidha, kujipendekeza kupita kiasi kwa watu wengine ni miongoni mwa tabia mbaya ambazo zinazitesa jamii nyingi za wanadamu, na kadiri watu wa jamii hiyo wanapojitumbukiza zaidi kwenye shimo la tabia hiyo mbovu, ndivyo jamii hiyo inavyozidi kuporomoka kimaadili. Nukta nyingine ni kwamba kama ambavyo kutoa sifa kupindukia ni jambo lisilokubalika, ni hivyo hivyo kutoshukuru kwa wema unaotendewa au kutopongezwa mtu kwa jambo zuri alilofanya pia ni kosa. Vile vile, baadhi ya maneno ya Nahjul Balanga yanaonyesha kuwa mtu anapotoa sifa nyingi zisizokuwepo kuhusu mtu fulani kunaitwa ni kujipendekeza kupindukia, lakini pia mtu anapokwepa kwa makusudi kutoa pongezi na sifa anazostahiki mtu kutokana na mafanikio na mambo aliyofanya kunaitwa ni husda na choyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 28 Ramadan mwaka 1446 hijria sawa na tarehe 29 Machi mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1174 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wa kubwa wa elimu ya hadithi wa kirani Alielekea Baghdad mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu katika zama zake. Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalid Alsaghira. Siku kama ya leo miaka 452 iliyopita, yani tarehe 29 Machi mwaka 1573, mfalme Charles wa tisa wa Ufaransa alitoa amri ya kihistoria iliyojulikana kama amri ya uhuru, ambayo ilikuwa kwa maslahi ya Wakristo wa madhehebu ya Protestanti. Kwa mujibu wa amri hiyo, Waprotestanti wa Ufaransa ambao walijipatia ushindi kwenye vita vya nne dhidi ya Wakatoliki wa nchi hiyo walikuwa huru kufanya sherehe ibada na misa zao nchini humo. Vita vya nne vya kidini kati ya wakatoliki na waprotestanti vilianza tarehe 16 Julai mwaka 1572 na na vilikuwa maarufu kwa jina la vita vya La Rochelle. miaka 348 mia iliyopita katika siku kama ya leo vita baina ya Poland na ufalme wa Uthmania vilifikia tamati kwa ushindi wa ufalme huo na kutekwa sehemu ya ardhi ya Ukraine iliyokuwa chini ya utawala wa Poland. Siku kama ya leo miaka 253 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg aliyekuwa mwanafikira mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na baada ya kubobea kwenye taaluma ya hesabati aliweza kuwa mhandisi mahiri nchini humo. Swedenborg hakutosheka na elimu hiyo na badala yake akaongeza juhudi kubwa za kutokea kuwa mtaalamu pia kwenye elimu ya falsafa na irfani. Msingi wa falsafa ya msomi huyo ulikuwa kujitenga na dunia ya kimaada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kimaanawi. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kuwa kadri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa yake. Na siku kama hii ya leo miaka 123 mia iliyopita, sawa na tarehe 29 Machi mwaka 1902 alizaliwa mwandishi wa Kifaransa Marcel Aim. Awali Aim alisomea uhandisi, hata hivyo aliachana na taaluma hiyo kutokana na kupatwa na maradhi. Baadaye alijishughulisha na uandishi wa magazeti na taratibu akaanza kujihusisha na uandishi wa riwaya ambapo alitokea kuwa mashuhuri katika uwanja huo. Marcel Aim ameandika vitabu kadhaa kama beautiful image na the green mile no. Namwapee msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na kabla tujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri mwandamizi wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amethibitisha kwamba Iran itatekeleza operesheni ya tatu ya kijeshi dhidi ya utawala wa Israel katika kujibu vitendo vya uchokozi vya utawala huo dhidi ya Iran. Hayo amesemwa na Meja Jenerali Yahya Rahim Safawi ambaye amesema ikiwa operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu haijatekelezwa bado, ha, kuna hekima katika kucheleweshwa, si kwamba imefutwa. Maandamano ya siku kima ya kimataifa ya Quds yamefanyika maeneo mbalimbali ya nchini Kenya katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Utawala ghasibu wa Israeli umetekeleza uh, uh, au umeelekeza shirika lake la ujasusi la Mossad kutafuta nchi ambazo zitaafiki mpango wa kupokea idadi kubwa ya Palestina watakaohamishwa kwa nguvu kutoka ukanda wa Gaza na serikali ya Sudan kusini imetangaza kwamba naibu rais wa kwanza Riek Machara amekamatwa na atachunguzwa kwa tuhuma za kujaribu kuchochea uasi. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/ sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.