Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lam yalid wa lam yulad wa lam yakun lahu kufuwan ahad. sadaqa Allahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu Sema Yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia, njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran ambapo leo ni mwezi 28 Ramadhani 1446 hijiria sawa na tarehe 29 Machi 2025 miladi. Tunasikia tu katika satelite na pia kwenye internet internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni nip989367 na email yetu ni swahili radio ibi. mimi ni Ahmed Rashid, na Leo tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida, na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na vipindi vya darsa Quran masho wetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Wabunge la Iran yasema utawala wa Kizayuni ni mtambo wa mauaji wa Marekani, mtenda jinai siku ya kimataifa a uts. Mamilioni ya Wayemen washiriki maandamano ya kiunga mkono Palestina. Russia yasema kundi la BRICS kuanzisha mfumo wa malipo wa kidijitali kwa wanachama. tahadhari kuhusu kukamatwa wanafunzi wanayounga mkono Palestina nchini Marekani. Habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge, amesema utawala wa Kizayuni wa Israel ni mashine ya mauaji ya Marekani. Mtendaji mtendajinai Muhamed Bakr Ali Bofo aliyasema hayo jana Ijumaa mjini Teheran katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, na kuongeza kuwa mfumo wa kibeberu unadumisha uhai wake kupitia dhuluma na ukandamizaji dhidi ya ya jamii ya binadamu na kwamba Palestina ni dhamiri iliyoamka ya jamii ya kimataifa dhidi ya mfumo wa kibeberu huku akielezea kuwa uhusiano wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni uhusiano wa ushirikiano, mapatano, uungaji mkono na ushirika. Spika wa bunge la Irani amesema uhusiano kati ya Uingereza na Israel pia ni uhusiano wa baba na mtoto, na kwa maneno mengine, Uingereza inataka kukamilisha mradi ambao haujakamilika iliyoanzisha mwaka 1948 wakati wa vita vya kwanza vya dunia na kuasisi jumuia ya kizayuni. Spika wa bunge la Iran aidha amesisitiza kwamba kambi ya mukawama bado ina nguvu zinazohitajika kukabiliana na utawala wa kizayuni na kuongeza kuwa katika mazungumzo kati ya mukawama na utawala wa kizayuni, kila mtu aliona kwamba baada ya kuachiliwa huru mahabusi wa kipalestina kutoka katika magereza ya Israeli mateka wa kizayuni waliachiliwa huru pia. Na wakati utawala wa Kizayuni ulipokiuka makubaliano ya kusitisha vita kama ilivyokuwa miaka huko nyuma, kambi ya mukawama imejibu mapigo kutokea Ghaza na Yemen. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, Muhamad Bakir Ghalibof ameeleza kwamba kufanya mazungumzo chini ya vitisho kuna maana ya kulazimisha matakwa yako kwa wengine, na akafafanua kuwa wanachokitaka viongozi wa Marekani katika mazungumzo yao na Iran ni kuipokonya silaha Jamhuri ya Kiislamu na hakuna taifa ambalo lingekubali ombi kama hilo. Spika wa bunge la Iran ameionya Marekani na waitifaki wake akisema, iwapo wataitishia Iran ya Kiislamu basi washirika wa Marekani katika eneo hili na kambi za kijeshi za Marekani hazitakuwa salama, sawa kabisa na ghala la baruti. Wananchi wa Yemen jana walijitokeza kwa mamilioni katika maandamano ya kuunga mkono kadhia ya Palestina, ikiwa ni katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo huadhimishwa kila mwaka kwa jina la siku ya kimataifa ya Quds. Wananchi wa Yemen wameonyesha mshikamano wao thabiti na kadhia ya Palestina kupitia kujitokeza kwa mamilioni katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ya kiarabu na Kiislamu kwenye maadhimisho ya siku hiyo ya kimataifa. Mamilioni ya Wayemen wamekusanyika kuunga mkono mapambano ya Palestina licha ya Marekani kuzidisha mashambulizi yake ya kijinai dhidi ya Yemen. Alhamisi usiku, Saida Abdul Malik Badruddin Al Huthi, katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya, ya Yemen, alitoa mwito kwa taifa la Yemen kufanya maandamano makubwa kwa mnasaba siku ya kimataifa ya Kuds na kusema Siku ya kimataifa ya kutse inakumbusha wajibu wa mataifa ya Kiislamu kuhusiana na maeneo matakatifu na dhulma makubwa ambayo wananchi wa Palestina inawatesa kwa makumi ya miaka hadi leo. Maandamano ya siku ya kimataifa kutse, ya kutse yalifanyika pia kwa hamasa kubwa nchini Iran jana Ijumaa Machi 28, 2025 na katika nchi nyingi za Kiislamu na zisizo za Kiislamu duniani. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ili kuhakikisha kadhia ya Palestina inabakia hai na wapigania haki duniani wanaunganisha nguvu zao siku hiyo kutangaza uungaji mkono wao kwa kadhia ya Palestina Waziri wa fedha wa Urusi amesema kuwa nchi wanachama wa kundi la BRICS zinachunguza hatua kadhaa za ubunifu wa kifedha ikiwemo kuanzisha mfumo wa malipo ya kidijitali ili kutoa huduma za kifedha ndani ya kambi hiyo ya kiuchumi. Anton Siluanov amesema kuwa wamejikita katika kuzingatia ubunifu mbalimbali wa kifedha katika karibu ya kundi la BRICS ikiwa ni pamoja na kuanzisha mfumo wa malipo wa kuvuka mipaka utakaoshirikisha ushirikiano wa pande mbili katika sarafu za taifa kwa kuzingatia teknolojia za kidijitali na rasilimali fedha. Wanachama wa sasa wa kundi la BRICS ni Brazil, Russia, India, China, Afrika Kusini, Misri, Iran, Imarati, Saudi Arabia, Indonesia na Ethiopia. Baadhi ya nchi zinazoendelea kama Algeria, Belarus, Bolivia, Cuba, Kazakhistan, Malaysia, Nigeria, Thailand, Uturuki, Uganda, Uzbekistan na Vietnam zimeelezea nia na hamu yao ya kujiunga na kundi hilo lililo kuibukia kustawi kiuchumi. Waziri wa fedha wa Rasia amesema kuanzisha miundo mbinu ya kifedha ni muhimu sana kwa maendeleo ya biashara na uchumi kwa nchi zetu. Katika hatua yake ya kuizuia BRICS kuachana na matumizi ya sarafu ya dola, rais wa Marekani Donald Trump amezitishia nchi wanachama wa kundi hilo dhidi ya hatua yoyote ya kudhoofisha sarafu ya dola. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tovuti ya Axios imeonya kuhusu kuendelea kukamatwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanaoiunga mkono na kuitetea Palestina nchini Marekani. Tovuti hiyo imeandika, Rumeisa Ostruk mwanafunzi Mmarekani mwenye asili ya Uturuki katika chuo kikuu cha Tufts katika jimbo la Massachusetts alikamatwa baada ya kuchapisha makala dhidi ya Israel kwenye gazeti la wanafunzi la chuo hicho akitaka kuheshimiwa hadhi sawa na ubinadamu wa watu wote ikiwa ni pamoja na Wapalestina. Kukamatwa mwanachuo huyo kunakuja huku kamata, kamata ya utawala wa Donald Trump dhidi ya raia wengine halali wa Marekani ikiendelea kwa kasi kubwa baada ya maafisa wa Marekani kutoa vitisho vya kuzitoza faini kampuni za sheria zinazowasaidia wahamiaji. Wakati huo huo, viza za masomo za zaidi ya wanafunzi mia tatu wa kigeni nchini Marekani zimefutwa katika muda wa wiki tatu zilizopita. Kamata kamata hiyo hasa ya Wamarekani na wageni wanaopinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina na kukosekana taratibu za haki na uadilifu vimewatia wasiwasi wataalamu kuhusu mwelekeo wa Marekani kwenye ufashisti na ubabe unaotumika nchini humo katika utawala wa Trump. Kesi inayoendelea kwa miezi kadhaa ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kuhusu madai ya kufadhili kampeni yake ya uraisi mwaka 2007 kinyume cha sheria sasa imeangazia mazungumzo ya siri ya Ufaransa na serikali ya kiongozi wa zamani wa Libya Muamar Gadafi. Wanafamilia wa wahanga wa mashambulizi yanayodaiwa kufanywa kwa amri ya utawala wa Gadafi wameiambia mahakama kwamba wanamshuku Sarkozi kuwa alikuwa tayari kutoa mhanga kumbukumbu za wapendwa wao ili kurejesha uhusiano wa Libya na Ufaransa karibu miaka 20 iliyopita. Waendesha mashtaka wa Ufaransa Alhamisi iliyopita waliomba kifungo cha miaka saba jela kwa kiongozi huyo wa zamani mwenye umri wa miaka sabini. Sarkozi ambaye alikuwa rais wa Ufaransa kuanzia 2007 hadi 2012 amekanusha makosa yote yanayodaiwa anayodaiwa kuyatenda. Kesi hiyo iliyoanza Januari imepangwa kuendelea hadi Aprili nane, huku mawakili wa Sarkozi wakitarajiwa kuwasilisha hoja zao siku ya mwisho. Uamuzi wa kesi hiyo unatarajiwa kutolewa baadaye. Baadhi ya nyakati muhimu katika kesi hiyo zinamulika mazungumzo kati ya Ufaransa na Libya katika miaka elfu mbili, wakati Gaddafi alipotaka kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na nchi za magharibi. Kabla ya hapo, Libya ilitambuliwa kuwa nchi iliyotengwa na nchi za magharibi kwa madai ya kufadhili mashambulizi ya kigaidi. Familia za Wafaransa wahanga wa, wa, wa shambulio la bomu la mwaka 1989 wameieleza mahakama mshuko wao na hisia za kusalitiwa, wakati kesi hiyo ikijadili kama ahadi zilizotolewa kwa serikali ya Gaddafi zilikuwa sehemu ya madai ya mpango wa rushwa au la. na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa ghasia na njaa vinatishia maisha ya watoto wa Sudan, hususan katika mzozo wa jimbo la Darfur Kaskazini. Taarifa iliyotolewa na UNICEF imetangaza kuwa machafuko na njaa vinatishia maisha ya watoto wasiopungua laki nane na ishirini na tano elfu wa Sudan katika mzozo wa jimbo la Darfur Kaskazini. Hatupaswi kufumbia macho jahanamu inayoshuhudiwa hivi sasa huko Sudan, amesema Sheldon Yete, mwakilishi wa UNICEF nchini Sudan, akitoa mwito wa kusitishwa mzozo nchini humo akieleza kuwa zaidi ya watoto sabini wameuawa au kulemazwa mwaka huu pekee. Sheldon Yete ameongeza kwamba takriban watoto laki nane ishirini na tano elfu wamekumbwa na, wame na majanga yanayoongezeka karibu na El Fashir. Idadi hiyo inajumuisha kesi zilizothibitishwa tu na kuna uwezekano kwamba idadi ya watoto hao ikawa kubwa zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kushadidi maandamano na malalamiko ya kisiasa huko Israeli. Huku maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa ajili ya kuunga mkono Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel, mivutano ya kisiasa na hitilafu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel nayo imeongezeka na kupamba moto zaidi. Jana ilikuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na siku ya kimataifa ya Quds. Wananchi wa Iran na nchi mbalimbali duniani walifanya maandamano makubwa ya kueleza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi wa Palestina dinai, na kulaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza ndani ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Mivutano ya kisiasa imeongezeka na maandamano dhidi ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu yanapamba moto siku baada ya siku. Kwa upande wa kisiasa utawala kasibu wa Israeli unashuhudia ongezeko kubwa la mivutano kutokana na mzozo unaongezeka kati ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, mahakama na idara ya usalama wa ndani Shinbete. Itilafu na mizozo imeshadidi zaidi ndani ya utawala kasibu wa Israeli kutokana na uamuzi wa Netanyahu wa kumfukuza kazi Ronen Bar aliyekuwa mkuu wa huduma ya usalama wa ndani Shin Bet, na baadaye zuio la muda na mahakama ya juu ya Israel la kusitisha uamuzi huo. Netanyahu pia alimfukuza kazi mshauri wa masuala ya mahakama wa baraza la mawaziri bahava, Baharav Miara. Kwa hivyo tofauti kati ya baraza la mawaziri vyombo vya usalama na mshauri wa mahakama wa baraza la mawaziri zimepelekea kutokota zaidi mivutano ya kisiasa ndani ya utawala wa kibaguzi wa Israeli. Kambi ya upinzani na wachambuzi wa mambo wanaiona hatua ya Netanyahu ya kumfukuza mshauri wa masuala ya mahakama wa baraza la mawaziri kama sehemu ya jitihada zake na kundi la wanasiasa wenye misimamo mikali ya kidini za kutaka kudhibiti mahakama na taasisi nyingine kadhaa muhimu za Israel. Nia ya kutaka kudhibiti idara ya mahakama ilikuwepo tangu mwanzoni kabisa mwa waziri mkuu wa Benjamin Netanyahu mwezi Januari 2022 suala ambalo lilisababisha maandamano makubwa zaidi ya umma dhidi ya baraza la mawaziri la Netanyahu. Wakosoaji na umma wanaona kuwa sasa Netanyahu ameanza njama mpya za kujaribu kudhibiti idara ya mahakama na kuzidisha nguvu za mamlaka yake. Hitilafu hizo pamoja na kuanza tena vita dhidi ya watu wa Ghaza na kushindwa makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamase vimekuwa chanzo ya duru mpya ya maandamano ya wananchi dhidi ya baraza la mawaziri la Netanyahu. Namapane Teherani, hidhaya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja ya Al-Adiyat. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na moja ya Al-Qari'a. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na moja. Suratul Qari'a inazungumzia baadhi ya matukio yatakayotokea kabla ya kujiri kiama kupimwa amali za waja siku hiyo kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu ya Allah, na vipi zitakuwa hatima tofauti za watu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim Bismillahi Rahmani Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu Al-Qari'a. Msiba ugongao nyoyo Mal-Qari'a. Msiba ugongao nyoyo ni upi huo? Siku ambayo watu watakuwa kama nzige waliotawanyika. Watakunu aljibalu kal'ihni almanfush, na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Aya hizi zinaashiria matukio yatakayojiri wakati wa kumalizika dunia na kuanza kwa tukio la Kiama, na kutumia taabiri ya mgongesho ili kubainisha uzito na hali ya kutisha na ya kushtusha ya tukio hilo. Namna hali itakavyokuwa, utatokea mgongano wa vitu na sehemu tofauti za sayari hii ya dunia kwa kila sehemu moja kugongana na nyingine na kutoa mlio na sauti ya kutisha ambayo itazijaza nyoyo za watu wote uoga na hofu kubwa. Tukio hilo la kugonga nyoyo la kiama ni zito mno kuliko vile akili ya mwanadamu inavyoweza kulitasawiri na adhama na hakika yake haiwezi kumpitikia mtu yeyote yule kwenye fikra na akilini mwake. Tukio hilo la kugonga nyoyo ambalo litajiri wakati wa kuanza kusimama kiama na kufufuka tena wanadamu, litamfanya kila mtu ahahe kukimbilia huku na kule kwa hofu na mshtuko, kutafuta pa kupatia hifadhi, katika hali ya kuhangaika na kutangatanga katika lahadha hiyo, kila mmoja atakuwa rabirabi, rabi nafsi, akiwaza na kufikiria nafsi yake, huku akihofia hatima yake. Kisha aya tulizosoma zinaashiria hali na mandhari nyingine ya siku hiyo na kueleza kwamba utakapofika mwisho wa dunia hii na kiama kuwadia msururu wa milima mikubwa na mirefu iliyokuwa muda wote imenyoka wima mithili ya misumari mikubwa na imara ili kuipa ardhi utulivu na uthabiti, itavunjika vunjika na kuvurugika na kuwa mithili ya pamba au sufi zilizochambuliwa zinazotawanyika na kupeperuka huku na kule angani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba taswira halisi ya namna kiama kitakavyotokea na jinsi matukio yake ya utangulizi yatakavyokuwa ni jambo lililo juu ya uwezo wa uelewa na ufahamu wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa ukoo na familia na jamii ndogo na kubwa za wanadamu utasambaratika siku ya Kiama, na kila mtu atahudhuria kwenye uwanja wa Kiama peke yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba ulimwengu wote uko chini ya mamlaka na irada ya Allah subhanahu wa taala, na wakati wowote wa atakapotaka yeye, mola Mfumo uliopo utaporomoka na mahala pake kuchukuliwa na mfumo mwingine. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya Suratul Qaria, ambazo zinasema: fa amma man thaqulat mawazinuh, basi yule ambaye mizani yake itakuwa nzito. fahuwa fi ishatin radiya huyo atakuwa katika maisha ya kumridhisha. wa amma man khaffat mawazinuhu, na yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi. fa ummuhu hawiya, basi mama yake atakuwa hawiya. wa ma adraka ma hiya na nini kitakachokujulisha ni nini hiyo hawia? Narun hamia ni moto uwakao kwa ukali kweli kweli. Aya hizi zinazungumzia namna itakavyokuwa hatima rasmi na ya mwisho ya wanadamu wote siku ya Kiyama. Licha ya watu kuwa wako tofauti katika mambo mbalimbali mbali, kama lugha, mbari, umri na elimu, lakini kwa mtazamo wa Qur'an wanadamu wanagawika makundi mawili makuu. Kundi moja ni la watu ambao matendo yao mema na mazuri ni mengi zaidi kuliko mabaya yao, na kundi jingine ni la wale ambao amali na matendo yao mabaya ni mengi zaidi kuliko mema yao. Ni wazi kwamba hatima na mwisho wa makundi hayo mawili utakuwa tofauti tu, na hapana shaka pia kuwa katika dunia hii tunayoishi ndani yake, ukiondoa manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu walio maasumu, ambao hawafanyi isipokuwa mambo mema tu na ya kheri wanadamu waliosalia wana, wali wana mchanganyiko wa mambo mema na mabaya, na kwa msingi huo hakuna hali moja mutlaki ya wazuri na wabaya na wema na waovu. Kwa sababu hiyo, Allah subhanahu wa taala ameyafungulia na kuyawekea wazi mlango wa toba makundi yote mawili ya waumini na makafiri, na sababu ni kuwa kila kundi linaweza ama likateleza na kufanya maasi au likarejea na kutubia. Ala kulli hal, lililo muhimu na linalozingatiwa kama ilivyoashiriwa katika aya tulizosoma ni mema kuyazidi mabaya au kinyume chake, yani uzito wa mabaya kuwa mkubwa zaidi kuliko ule wa mema. Kwa kuifananisha mahakama ya uadilifu ya Allah na mizani yenye vipimo viwili, aya za suratul Qari'a zinasema, kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nzito zaidi kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataelekea peponi, na kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nyepesi zaidi kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataishia motoni. Tufahamu pia kuwa amali yoyote ile njema ikiwa itafanywa bila ya kuwa na imani ya Allah na ikafanywa bila ya nia safi ya ikhlasi ya kumkusudia yeye Mola tu, haitakuwa na thamani yoyote na wala haitaongeza uzito wowote kwenye mizani ya mema ya mtu. Ni kama alivyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa walihi wasallam ya kwamba innama lamalu binniyat, yani thamani ya kila amali hutegemea amali yenyewe imefanywa kwa nia gani. Aya za Suratul Qaria zinayaelezea malipo ya amali njema azifanyazo mja duniani kuwa ni maisha ya kumridhisha huko akhira, na kutilia mkazo nukta hiyo ya furaha na kuridhika kuna kumpa mtu utulivu wa ndani ya nafsi. Hii ni taabiri yenye kutoa mguso mkubwa, yaani ishatun radhia, kwa maana ya maisha ya neema tupu yaliyotawaliwa na furaha na utulivu, watakayokuwa nayo watu wa peponi, ambayo huwezi katu kupata hata mfano wake mmoja katika hii dunia. Na sababu ni kwamba, hata yawe na raha, furaha na starehe za aina yoyote ile, maisha ya hapa ulimwenguni hayakosi kuwa na mambo ya kumtia mtu machungu na maumivu huzuni na majonzi na tabu na shida mbalimbali. Ni maisha ya watu wa peponi tu ndiyo yatakayokuwa ya, ya raha tupu, utulivu na kuridhika na kila kitu. Aya za mwisho za sura hii ambazo zinawazungumzia watu wa motoni zinauelezea moto huo kuwa ni kama mama wa watu hao zikimaanisha kwamba watu hao ni mithili ya mtoto ambaye anapofikwa na matatizo hukimbilia kwa mama yake kutafuta hifadhi, lakini wao hawatopata kingine chochote zaidi ya moto mkali wenye kuunguza na kuteketeza. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba mahakama ya Kiama itafanya kazi kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu. Mema na mabaya ya mtu yatapimwa huko na yale yatakayokuwa na uzito mkubwa zaidi ndiyo yatakayoamua hatima yake ya mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa pepo ni makazi ya utulivu, raha na furaha, na sababu ni kuwa huko peponi hakuna kitu chochote cha kutia tafrani, wasiwasi unyonge na simanzi kama vile maumivu, umasikini na maradhi wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba haiwezekani kuifahamu barabara hakika ya pepo na moto kwa sisi wakaazi wa dunia hii ya kimaada. Si neema za peponi wala adhabu ya motoni inayoweza kufanana na raha au mateso yoyote ya hapa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1186 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na moja ya Al-Qari'a. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah Teherani, Idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Machi 29, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika Waislamu wakesha kuomba amani, waiombea nchi ya amani Samia na Mwinyi kuelekea uchaguzi, waonya kuhusu machafuko na chuki. Pia limeandika mafanikio lukuki kampeni ya Samia ya kisheria, na Samia apokea hati za mabalozi wa nane Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema wachumi bila ya hivi hatutoboi. Ni ushauri wao uliotolewa baada ya ripoti ya CAG kuonyesha hasara inayojirudia kwenye mashirika ya umma. Waeleza yaliyoko nyuma ya pazia ya biashara ya ndege, deni nalolamulikwa. Pia limeandika Othman likikusudia makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Mheshimiwa Othman Masud Othman awafunda vijana kutetea ukweli na haki. Ama habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema Wasira, Chadema hawana hoja ya kuzuia uchaguzi. Tarura ya jivunia mtandao wa barabara nchini Tanzania, miaka minne ya Rais Samia na mama Samia legol aid yafanikiwa yawafikia zaidi ya watu milioni 2.19. Mwanahabari limeandika msaada wa kisheria wa mama Samia kuwa endelevu. Waziri Ndumbaro asema tayari serikali imeanzisha madawati ya msaada wa kisheria kwa kila halmashauri, ambapo wataalamu wa sheria watakuwa wakitoa huduma kwa wananchi kila wakati. Nalo gazeti la Taifa Tanzania limeandika Rais Dr. Samia mgeni rasmi baraza la Idi. TPA yazidi kufanya vizuri katika ripoti ya CAG. UWT yashangazwa na bawasha kukaa kimya mbele ya shambulio la katibu mwenezi wao. Na Dkta Mpango azindua matawi mawili ya NMB Chanika na Kinyerezi. Kwa huko nchini Kenya toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika Kalonzo awalalamikia Raila na Ruto kuhusu mchakato wa kuiunda upya IEBC. Kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka amemtaka Rais William Ruto na Waziri Mkuu wa zamani Raila Odinga kujumuisha upinzani katika mchakato wa kuunda upya tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC. Katika barua aliyowaandikia Ruto na Raila na iliyotolewa jana Ijumaa Machi 28, Musyoka amewahimiza washirikisho upinzani katika majadiliano ya namna ya kuimarisha imani ya umma kwa IEBC na kuhakikisha mchakato huo ni wa haki na jumuishi. ninaamini kuwa na kwa dhati kwamba vyama United Democratic Alliance UDA na Orange Democratic Movement ODM ambavyo sasa vimeungana upande mmoja, vinapaswa kushiriki mazungumzo nasi tulioko upande wa upinzani, ili kuhakikisha kuna mchakato wa usawa na ujumuishi, amesema katika barua yake Kalonzo Musyoka. Gazeti hilo lina makala muhimu pia, chini ya kichwa cha maneno miji ya Afrika ingali nyuma katika kupambana na maradhi sugu. Kwa muhtasari, makala hiyo inasema zaidi ya watu bilioni 4.2 wanaishi mijini kote duniani kwa sasa, huku idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka hadi takriban thuluthi tatu ya watu wote ifikapo mwaka elfu mbili hamsini. Miji inapoendelea kustawi, kumeibuka hatari ya ongezeko la maradhi sugu yasiyo ambukiza katika miaka hivi karibuni. Anasema ongezeko la idadi ya watu, ujenzi wa majumba na barabara, pamoja na ongezeko la magari barabarani ni baadhi ya masuala ambayo yamechangia kupanda maradufu maradhi hayo. Hayo amesemwa na mkurugenzi wa idara ya afya ya kijamii katika shirika la afya duniani Bwana Etienne krugem na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika jeshi la Uganda UPDF linatafuta shilingi bilioni 39.1 za Uganda kwa ajili ya kuendeshea operesheni zake Sudan Kusini. Wiki iliyopita bunge la Uganda liliidhinisha kupelekwa wanajeshi wa Uganda UPDF nchini Sudan Kusini kwenda kulinda amani. Pia limeandika Buganda bado imo kwenye ramani ya taifa na kwamba taasisi ya Ubose haina mamlaka ya kuiondoa Buganda kwenye ramani ya nchi hiyo kwani kuanzishwa mikoa hiyo kumefanyika kwa mujibu wa katiba ya Uganda. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahjul Balagati, Nahjul. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 94 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 83 Lirajulin afrata fi thanai alaihi wa kana lahu muttahiman ana duna ma taqul wa fauka ma fi nafsik, mtu ambaye alimsifia imamu kupita kiasi na akajua kuwa maneno yake hayawakilishi yaliyomo moyoni mwake, imamu alisema, mimi niko chini ya hayo unayoyasema na ni bora kuliko ulionayo nafsini mwako. Hikma hii ya 83 ya Najul Balagha inahusiana na mtu aliyemsifu sana Imamu Ali alayhi salam, lakini hakuwa na nia njema. Imamu alimkosoa na kumwambia, mimi niko chini ya hizo sifa za kupindukia unazonipa, lakini pia niko juu ya hayo yaliyojificha ndani ya moyo na nafsi yako. Wengi wetu huwa tunafurahi kumiminiwa sifa na shukrani kutoka kwa wengine na huwa tunapata nguvu za kujiamini zaidi, lakini kinachopaswa kupewa kipaumbele maalumu ni hatari na maafa yanayoweza kusababishwa na sifa hizi nyingi kabisa za kupita kiasi. Wakati pongezi na sifa zinapochupa mipaka na kupita kiasi, harufu ya uongo hugubika sifa na pongezi hizo, kwani haziakisi uhalisia wa mambo kuhusu mtu anayemiminiwa sifa hizo. Mara nyingi tu hutokezea mtu kufanya unafiki katika kumsifia mtu fulani na kuonyesha kuwa anampenda na amemkinai. Mara nyingi dhati ya mtoa sifa hubainika kwenye nyakati ngumu na za matatizo, na unafiki wa maneno yake hujitokeza wazi. Ni kweli kwamba mtu anapopongezwa kwa jambo zuri hupata moyo wa kufanya jambo zuri zaidi, lakini hutokezea mara nyingi tu sifa hizo zikamtia kwenye majivuno, ria na kujiona bora mtu huyo kutokana na wingi wa sifa alizomiminiwa, na hivyo humkwamisha kwenye kufikia daraja za juu za maadili mema. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salam, katika hikma hii ya 83 ya Najul Balagha, anatuzindua kwa kututaka tuwe makini sana katika sifa na pongezi tunazopokea kutoka kwa watu wengine. Wafasiri wa Najul Balagha pia wameandika kuwa yumkini mtu huyo alichupa mipaka na kufikia hata kumpa sifa za Mungu. Imamu Ali, na ndiyo maana Imamu alitumia hikma ya hali ya juu kuzuia kuenea tabia ya kuongeza chumvi katika mambo. Wachambuzi wengine wanahajul Balagha wameongeza kuwa maneno ya Imamu hapa kwamba mimi ni bora zaidi ya hayo yaliyomo nafsini mwako, ni ushahidi wa makarama aliyokuwa nayo Imamu Ali alaihi salam ya kuweza kujua siri iliyokuwa imejificha ndani ya nafsi ya mtu huyo aliyemiminia sifa Imamu laisal kiasi. Aidha, kujipendekeza kupita kiasi kwa watu wengine ni miongoni mwa tabia mbaya ambazo zinazitesa jamii nyingi za wanadamu, na kadiri watu wa jamii hiyo wanapojitumbukiza zaidi kwenye shimo la tabia hiyo mbovu ndivyo jamii hiyo inavyozidi kuporomoka kimaadili. Nukta nyingine ni kwamba kama ambavyo kutoa sifa kupindukia ni jambo lisilokubalika, ni hivyo hivyo kutoshukuru kwa wema unaotendewa au kutopongezwa mtu kwa jambo zuri alilofanya pia ni kosa vile vile baadhi ya maneno ya Nahjul Balanga yanaonyesha kuwa mtu anapotoa sifa nyingi zisizokuwepo kuhusu mtu fulani kunaitwa ni kujipendekeza kupindukia. Lakini pia mtu anapokwepa kwa makusudi kutoa pongezi na sifa anazostahiki mtu kutokana na mafanikio na mambo aliyofanya kunaitwa ni husda na choyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 28 Ramadhan mwaka 1446 hijria sawa March mbili na tarehe 29 Machi mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1174 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya hadithi wa kirani. Alielekea Baghdad mwanzoni mwa karne ya tatu hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu katika zama zake. Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalid Alsaghira. Siku kama ya leo miaka 452 iliyopita yani tarehe 29 Machi mwaka 1573 Mfalme Charles wa tisa wa Ufaransa alitoa amri ya kihistoria iliyojulikana kama amri ya uhuru, ambayo ilikuwa kwa maslahi ya Wakristo wa madhehebu ya Protestanti. Kwa mujibu wa amri hiyo, Waprotestanti wa Ufaransa ambao walijipatia ushindi kwenye vita vya nne dhidi ya Wakatoliki wa nchi hiyo walikuwa huru kufanya sherehe ibada na misa zao nchini humo. Vita vya nne vya kidini kati ya Wakatoliki na Waprotestanti vilianza tarehe 16 Julai mwaka 1572 na, na vilikuwa maarufu kwa jina la vita vya La Rochelle. Miaka 348 iliyopita katika siku kama ya leo, vita baina ya Poland na ufalme wa Uthmania vilifikia tamati kwa ushindi wa ufalme huo na kutekwa sehemu ya ardhi ya Ukraine iliyokuwa chini ya utawala wa Poland. Siku kama ya leo miaka 253 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na baada ya kubobea kwenye taaluma ya hesabati aliweza kuwa mhandisi mahiri nchini humo. Swedenborg hakutosheka na elimu hiyo na badala yake akaongeza juhudi kubwa za kutokea kwa mtaalamu pia kwenye elimu ya falsafa na irfani. Msingi wa falsafa ya msomi huyo uliokuwa kujitenga na dunia ya kimaada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kimaanawi. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kuwa kadri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa yake. Na siku kama hii ya leo miaka 123 mia iliyopita sawa na tarehe 29 Machi mwaka 1902 alizaliwa mwandishi wa Kifaransa Marcel Aim. Awali Aim alisomea uhandisi hata hivyo aliachana na taaluma hiyo kutokana na kupatwa na maradhi. Baadaye alijishughulisha na uandishi wa magazeti na taratibu akaanza kujihusisha na uandishi wa riwaya ambapo alitokea kuwa mashuhuri katika uwanja huo. Marcel Aim ameandika vitabu kadhaa kama Beautiful Image na The Green Mile. Na idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhammad Bahir Ghalibof amesema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel ni mashine ya mauaji ya Marekani mtendaji. Naye alisema hayo jana Ijumaa hapa jijini Teheran, katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudse. Wananchi wa Yemen jana walijitokeza kwa mamilioni katika maandamano ya kuunga mkono kadhi ya Palestina, ikiwa ni katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo huadhimishwa kila mwaka kwa jina la siku ya kimataifa ya Kudse. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds, ili kuhakikisha kadhia ya Palestina inabakia hai na wapigania haki duniani wanaunganisha nguvu zao siku hiyo kutangaza uungaji mkono wao kwa kadhia ya Palestina. Waziri wa fedha wa Russia amesema kuwa nchi wanachama wa kundi la BRICS zinachunguza hatua kadhaa za ubunifu wa kifedha zikiwemo kuanzisha mfumo wa malipo ya kidijitali ili kutoa huduma za kifedha ndani ya kambi hiyo ya kiuchumi. na kesi inayoendelea kwa miezi kadhaa ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kuhusu madai ya kufadhili kampeni zake za urais mwaka elfu mbili na saba kinyume cha sheria kupitia msaada wa kiongozi wa zamani wa Libya Muamar Gadafi imeangazia mazungumzo ya siri ya Ufaransa kati ya Ufaransa na kiongozi huyo wa zamani wa Libya. Na kufikia hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa asubuhi hii. Tunakuambia ni msiache kuyatigia sikio matangazo yetu ya mchana na usiku, tukijaliwa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni siku njema na kwaherini.