Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo yetu ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudsi. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum cha siku ya leo chiku, siku ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudsi, ya kuwatetea na kuwaunga mkono wana mapambano wa Palestina. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla kukamilisha ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Washiriki katika maandamano ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi mjini Teheran wamesisitiza kwamba watakabiliana na uhasama wa Marekani na kuendelea kuiunga mkono na kuitetea Palestina. Imamu wa swali ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesisitiza kwamba maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudsi ni dhihirisho la tauhidi na kumpenda Mwenyezi Mungu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hakuna mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani maadamu nchi hiyo bado inaiwekea Irani mashinikizo ya kiwango cha juu. Na wanafunzi wa chuo kikuu cha Glasgow huko Rangers wamegoma kula, wakieleza kuchukizwa kwao na mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Washiriki katika maandamano ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds wamesisitiza udharura wa kukabiliana vikali na uhasama wa Marekani na kuendelea kuwatetea na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na mapambano yao ya ukombozi. Mwishoni mwa maandamano ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, limesomwa azimio ambalo limesisitiza umuhimu wa maandamano hayo kama uwanja wa kuzalisha nguvu ya wananchi na mtaji wa jamii. Azimio hilo lilitolewa mwishoni mwa maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds mjini Teheran na limetaja maadhimisho ya siku ya Quds kuwa yanabainisha uhakika kwamba siku ya Quds ni siku ya ushindi, nukta ya kukutana pamoja katika mapambano ya dunia dhidi ya uzayuni na kufichua mbinu za mfumo wa ubeberu wa kimataifa. Mamilioni ya washiriki katika maandamano ya siku ya Quds mjini Teheran ambayo imeadhimishwa pia katika maeneo mbalimbali duniani katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani wameitaja Palestina kuwa ni kadhia ya kwanza ya ulimwengu wa Kiislamu. Vilevile wamelaani jinai zinazoendelea kufanywa na Israel na kuzitaka jamii za kimataifa au jumuiya za kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukomesha mauaji yanayofanywa na utawala huo katili huko Palestina. Azimio hilo limeitaja operesheni ya kishujaa ya kimbunga cha Al Aksa na operesheni ahadi ya kweli nambari moja na nambari mbili mbili, mbili kuwa ni mambo yaliyobadili mlingano wa nguvu na kuthabitisha mapambano ya mkawama katika eneo la magharibi mwa Asia. Azimio la siku ya kimataifa ya Kudsi pia limezitaka nchi za eneo la magharibi mwa Asia kujifunza kutokana na uzoefu wa Ukraine ambao umethibitisha kwamba Marekani na washirika wake wa magharibi baada ya kuwanyonya washirika wao wanawaacha kwenye hatima ya maangamizi. Washiriki katika maandamano hayo pia wamelaani kimya cha madola ya kiislamu mbele ya jinai za Israel na hujuma za Marekani na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen na kusisitiza ulazima wa kukomeshwa jinai hizo mara moja. Vilevile wametangaza kwamba hatua yoyote ya kiadui ya Marekani itakabiliwa na jibu madhubuti na kali kutoka kwa taifa la Iran na kwamba maadui wanapaswa kujua kwamba vitisho vyao havitakuwa na tija. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran, ameashiria kushiriki kwa wingi na kwa hamasa kubwa wananchi wa Iran katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu na kusema, maandamano ya siku ya Quds siku zote yamekuwa dhihirisho la tauhidi na kumpenda Mwenyezi Mungu. Ayatullah Sayid Ahmad Khatami amesisitiza katika hutuba ya kwanza ya ibada hiyo ya kiroho na kisiasa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, inayofanyika sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds kwamba matendo yote ya mwanadamu yataulizwa na Mwenyezi Mungu, na tunamshukuru Mungu kuona siku ya Quds mwaka huu imeadhimishwa kwa hamasa kubwa sawa kabisa na miaka iliyopita. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya Quds, wakati mabeberu wa dunia walipokuwa wakijaribu kuisahaulisha kadhia ya mapambano ya ukombozi wa Palestina au kulifanya suala hilo kuwa la Kiarabu tu, lakini hayati Imamu alisambaratisha njama hizo za kibeberu. Imamu wa swali ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema hii leo wananchi katika miji zaidi ya mia tisa ya Iran wameshiriki katika maandamano ya kuwatetea na kuonyesha mshikamano na watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Amesema watu katika nchi 80 za dunia pia wameandamana kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi huku wakipiga nara za mauti kwa Israel. Matabaka mbalimbali mbali ya watu huko Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pia wameandamana leo katika siku ya kimataifa ya Quds, na ikhilasi ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ndiyo chachu iliyotia baraka katika siku hizi. Katika hutuba ya pili ya swala ya Ijumaa ya Tehran, Ayatullah Khatami amezungumzia msingi wa kijamii na kisiasa wa siku ya kimataifa ya Quds na kusema, siku ya kimataifa ya Qudsi pia inaasili katika Qurani. Katika aya ya 120 ya Suratu Tauba inayoeleza kwamba hatua yoyote inayochukuliwa na waumini inawaghadhabisha makafiri, amesema maandamano ya leo ya siku ya kimataifa ya Kudsi kwa hakika yanawakasirisha Natanyahu, wahalifu wa Kizayuni na Marekani, na sisi tunawaambia kufeni kwa hasira zenu. Ayatullah Khatami pia ameashiria vitisho vya mara kwa mara vya Rais wa Marekani Donald Trump na kusema Trump anajeni ya vitisho na ni ajabu kuona kwamba haelewi kwamba vitisho hivyo havina na havitakuwa na tija. Akizungumzia msimamo thabiti wa wananchi wa Iran mbele ya vitisho vya Marekani na washirika wake, Imamu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesoma aya ya 173 ya ya suratu Ali Imran inayosema wale walioambiwa na watu, hakika watu wamekukusanyikieni kwa hivyo waogopeni, lakini hayo hayakuwazidishia isipokuwa imani, wakasema Mwenyezi Mungu anatutosha na yeye ndiye mbora wa kutegemewa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa nchi hii hayana maana maadamu sera ya shinikizo la juu na vitisho vya kijeshi bado vipo. Said Abbas Araghchi amesema kwamba jibu rasmi la Iran kwa barua ya rais Donald Trump wa Marekani limetolewa ipasavyo na limetumwa kupitia Oman. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jibu rasmi la Iran linajumuisha barua ambayo ndani yake Teheran imeeleza misimamo na maoni yake kuhusu hali ya sasa, na barua ya Trump imefafanuliwa kikamilifu na upande wa pili umejulishwa. Araghchi amesisitiza kwamba sera ya Iran ni kutofanya mazungumzo ya moja kwa moja chini ya mashinikizo ya kiwango cha juu na vitisho vya kijeshi, lakini mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yanaweza kuendelea kama ilivyokuwa huko nyuma. Waziri wa mambo ya nje wa Iran jana usiku alizungumza kwa simu na David Lammy, waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Uingereza, na kuashiria kufanyika duru nne za mazungumzo kati ya jumbe zinazoiwakilisha Iran katika taasisi za kimataifa na nchi tatu za Ulaya. Alieleza kusikitishwa kwake na baadhi ya harakati na misimamo hasi ya nchi za Ulaya, uh, iki, ikiwemo kutekelezwa na kuendelezwa vikwazo vya aina mbalimbali vya Umoja wa Ulaya kwa visingizio visivyo na msingi na kuzitaka nchi hizo tatu za Ulaya zitazame upya misimamo yao kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Binti wa shahidi Said Hassan Nasrullah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, amesema kwamba kuuawa viongozi wa mukawama hakutadhofisha mapambano ya ukombozi Zainab Hasan Nasrullah, ambaye alikuwa akizungumza leo kabla ya hotuba za swala ya Ijumaa mjini Tehran, amesema mbele ya umati mkubwa wa waumini walioshiriki wa ibada hiyo sambamba na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds kwamba tunaahidi mbele ya Mwenyezi Mungu, imamu wetu wazama, marehemu Imamu Ruhullah Khomeini na shahidi wetu Said Hasan Nasrullah, kwamba tutaendeleza njia ya mukawama na mapambano na kuikamilisha njia hii hata kama sisi sote tutauawa shahidi. Binti wa katibu mkuu wa zamani wa Hizbullah ameashiria matamshi ya Said Hasan Nasrullah na kusema, shahidi Said Nasrullah mara kadhaa alitilia mkazo nukta kwamba Lebanon haitakuwa katika mikono ya Israel abadani. Kwa hiyo, msidanganywe na kumwagwa damu zetu, kwa sababu damu hizi daima zimekuwa washindi na zitaendelea kushinda na tunaamini ahadi na nusra ya Mwenyezi Mungu itatimia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesisitiza kwamba nchi hiyo ya kiarabu itaendelea na misimamo yake isiyoyumba ya, ya kuwatetea watu wa Palestina na mapambano yao halali ya ukombozi bila ya kujali ukubwa wa mashambulizi ya kijeshi ya Marekani. Yemen imefanya mamia ya operesheni dhidi ya maeneo na vituo mbalimbali vya Israel tangu kuanza kwa mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo haramu dhidi ya watu wa Gaza zaidi ya mwaka mmoja uliopita, ambayo hadi sasa yameua karibu Wapalestina elfu sitini. Abdulmalik Al Houthi amesema katika hotuba kwa wananchi sambamba na maadhimisho ya siku ya Quds kwamba haiwezekani kwa Yemen kutupilia mbali misimamo yake mbele ya hujuma na uvamizi wa Marekani, Haijalishi chokochoko choko hizo zitakuwa kubwa kiasi gani, amesema mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen hayawezi kuhalalishwa. Kiongozi wa harakati ya Ansarul Allah amesema hakuna mantiki nyuma ya mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen na kwa sababu yanajiri kinyume na sheria. Katika hotuba yake hiyo kwa wananchi wa Yemen, Abdul Malik Alhuthi amewatolea wito wa Yemeni wote kushiriki kwa wingi katika kuwatetea watu wa Palestina. Na wanafunzi wa chuo kikuu cha serikali cha Glasgow, Scotland, wamefanya mgomo wa kula, wakilalamikia ushirikiano wa chuo hicho na makampuni yanayotengeneza silaha kwa ajili ya utawala haramu wa Israel. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Glasgow huko Scotland, ambao ni wanachama wa taasisi ya kupigania haki za Palestina, yani Justice for Palestine Palestine Society wamewakosoa wakuu wa chuo hicho na kuwataka wasitisha ushirikiano na makampuni hayo yanayouzia silaha utawala haramu wa Israel. Taasisi hiyo ya kupinga na ku, ya kupigania haki za Wapalestina ambayo imerusha video ya wanachama wake katika mitandao ya kijamii wanaofanya mgomo wa kula kwa ajili ya kuitetea Palestina, imetangaza kwamba chuo kikuu cha Glasgow kimewekeza pauni milioni 6.8 katika makampuni hasa ile ya BAE system ambayo ni kampuni kubwa zaidi ya uundaji wa silaha na zana za kijeshi barani Ulaya. Gazeti la Glasgow Times limeandika kwamba watetezi na wale wote wanaoiunga mkono Palestina wanasema kwamba chuo kikuu cha Glasgow kinashiriki katika uhalifu na jinai za kivita za Israel dhidi ya Palestina kwa hatua yake ya kuwekeza katika kampuni hiyo ya silaha inayounda silaha kwa ajili ya Israel. Maelfu ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza wameuawa na katika kampeni ya mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel huko ukanda wa Gaza. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Mnamo mwaka 1979 mara tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, akiwa amesimama imara katika kupigania haki za watu wote wanaodhulumiwa duniani. Kila mwaka katika siku hii, maandamano na mikutano hufanyika katika nchi tofauti duniani kutangaza mshikamano na watu wanaodhulumiwa hasa wale wa Palestina ambao wamevumilia jinai na mauaji ya kutisha zaidi katika dunia ya sasa kwa kipindi cha zaidi ya miezi 16. Tamko la Imamu Ruhullah Khomeini lililenga kuunganisha sauti za watu wanaodhulumiwa duniani kote dhidi ya madhalimu, watu wa ovu na wavamizi. Ulimwengu umejaa dhuluma, na kubwa kuliko yote ni kukaliwa kwa mabavu Palestina kwa zaidi ya miaka 75 na utawala wa kikoloni unaoendelea kufanya jinai za kutisha. Utawala huo wa Israel unaungwa mkono na kusaidiwa na nchi za Magharibi, hasa Marekani, na unaendelea kuwachinja bila huruma wa Palestina wa ukanda wa Gaza, wengi wao wakiwa watoto na wanawake. Kufikia sasa, zaidi ya wa Wapalestina elfu hamsini wameuawa tangu Oktoba 7 mwaka 2023 kwa mujibu wa takwimu rasmi. Takwimu zisizo rasmi ni kubwa zaidi. Utawala huo mwovu umeharibu karibu hospitali na shule zote za Gaza pamoja na miundombinu ya kiraia katika ukanda huo uliozingirwa na kuwaua watoto wasio na hatia, madaktari, waandishi wa habari, wasomi na wanaharakati katika jitihada zake za kishetani za kuangamiza kizazi kizima cha Palestina. Katika historia ya binadamu hakuna chombo chochote kilichowahi kuua watoto wasio na hatia kama ulivyofanya utawala huu mwovu wa Israel. Licha ya ukatili huo wa kutisha, lakini watawala wengi wa nchi za Kiarabu wamesaliti mapambano ya ukombozi na kadhia Palestina kwa kushikamana na utawala ghasibu wa Israel na waungaji mkono wake wa nchi za Magharibi, hususan Marekani, Uingereza na Ujerumani. Serikali ya Marekani inafadhili mauaji hayo ya halaiki, ya halaiki yanayoendelea hadi sasa kwa mabilioni ya dola na silaha za aina mbalimbali za kisasa kwa ajili ya kuwezesha kuangamiza kabisa kizazi cha Wapalestina, hususan wanawake na watoto. Bunge la Marekani hata lilimpigia makofi katili na nduli Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, ambaye anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa kutenda mauaji ya kimbari Palestina. Onyesho hilo la kusikitisha la unyama wa hali ya juu halijawahi kutokea katika historia ya binadamu; kwa mtu katili muuaji anayesakwa na mahakama ya kimataifa kupigiwa makofi katika bunge la nchi inayodai kutetea uhuru wa binadamu. Mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanyika Gaza, kwa mara nyingine tena, yamefichua sura halisi ya ubeberu wa nchi za magharibi na ukatili wa nchi hizo. Propaganda na madai ya kutetea uhuru, haki za binadamu na demokrasia ni mchezo wa kuigiza tu unaokusudiwa kuhadaa na kupotosha fikra za watu wengi duniani kote. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum cha siku ya kimataifa ya Quds na baadaye kidogo mtasikiliza kipande kifupi cha kasida kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia Le na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja ya Al Adiyat. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na moja ya Al Qaria. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya kumi na moja. Suratul Qaria inazungumzia baadhi ya matukio yatakayotokea kabla ya kujiri kiama kupimwa amali za waja siku hiyo kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu ya Allah, na vipi zitakuwa hatima tofauti za watu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura hiyo, ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim Bismillahir Rahmanir Rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu Al-Qari'a msiba ugongao nyoyo Mal-Qari'a msiba ugongao nyoyo ni upi huo Siku ambayo watu watakuwa kama nzige waliotawanyika. Watakunu aljibalu kal'ihni almanfush, na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Aya hizi zinaashiria matukio yatakayojiri wakati wa kumalizika dunia na kuanza kwa tukio la Kiama, na kutumia taabiri ya mgongesho ili kubainisha uzito na hali ya kutisha na ya kushtusha ya tukio hilo. Namna hali itakavyokuwa, utatokea mgongano wa vitu na sehemu tofauti za sayari hii ya dunia kwa kila sehemu moja kugongana na nyingine na kutoa mlio na sauti ya kutisha ambayo itazijaza nyoyo za watu wote uoga na hofu kubwa. Tukio hilo la kugonga nyoyo la kiama ni zito mno kuliko vile akili ya mwanadamu inavyoweza kulitasawiri na adhama na hakika yake haiwezi kumpitikia mtu yeyote yule kwenye fikra na akilini mwake. Tukio hilo la kugonga nyoyo ambalo litajiri wakati wa kuanza kusimama kiama na kufufuka tena wanadamu, litamfanya kila mtu ahahe kukimbilia huku na kule kwa hofu na mshtuko, kutafuta pa kupatia hifadhi katika hali ya kuhangaika na kutangatanga katika lahadha hiyo, kila mmoja atakuwa rabi rabi nafsi akiwaza na kufikiria nafsi yake, huku akihofia hatima yake. Kisha aya tulizosoma zinaashiria hali na mandhari nyingine ya siku hiyo, na kueleza kwamba utakapofika mwisho wa dunia hii na kiama kuwadia msururu wa milima mikubwa na mirefu iliyokuwa muda wote imenyoka wima mithili ya misumari mikubwa na imara, ili kuipa ardhi utulivu na uthabiti, itavunjika vunjika na kuvurugika na kuwa mithili ya pamba au sufi zilizochambuliwa, zinazotawanyika na kupeperuka huku na kule angani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba taswira halisi ya namna kiama kitakavyotokea na jinsi matukio yake ya utangulizi yatakavyokuwa ni jambo lililo juu ya uwezo wa uelewa na ufahamu wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa ukoo na familia na jamii ndogo na kubwa za wanadamu utasambaratika siku ya Kiyama, na kila mtu atahudhuria kwenye uwanja wa Kiyama peke yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba ulimwengu wote uko chini ya mamlaka na irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, na wakati wowote wa atakapotaka yeye mola mfumo uliopo utaporomoka na mahala pake kuchukuliwa na mfumo mwingine. Saa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya kumi na moja ya suratu Lqaria ambazo zinasema fa amma man thaqulat mawazinuh, basi yule ambaye mizani yake itakuwa nzito. fahuwa fi ishatin radiya huyo atakuwa katika maisha ya kumridhisha. Wa amma man khaffat mawazinuhu, na yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi. Fa ummuhu hawiya, basi mama yake atakuwa hawiya. Wa ma adraka ma hiya na nini kitakachokujulisha ni nini hiyo hawia? Narun hamia ni moto uwakao kwa ukali kweli kweli. Aya hizi zinazungumzia namna itakavyokuwa hatima rasmi na ya mwisho ya wanadamu wote siku ya Kiyama. Licha ya watu kuwa wako tofauti katika mambo mbalimbali mbali, kama lugha, mbari, umri na elimu, lakini kwa mtazamo wa Quran wanadamu wanagawika makundi mawili makuu. Kundi moja ni la watu ambao matendo yao mema na mazuri ni mengi zaidi kuliko mabaya yao, na kundi jingine ni la wale ambao amali na matendo yao mabaya ni mengi zaidi kuliko mema yao. Ni wazi kwamba hatima na mwisho wa makundi hayo mawili utakuwa tofauti tu, na hapana shaka pia kuwa katika dunia hii tunayoishi ndani yake, ukiondoa manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu walio maasumu ambao hawafanyi isipokuwa mambo mema tu na ya kheri wanadamu waliosalia wana, wali wana mchanganyiko wa mambo mema na mabaya, na kwa msingi huo hakuna hali moja mutlaki ya wazuri na wabaya na wema na waovu. Kwa sababu hiyo, Allah subhanahu wa taala ameyafungulia na kuyawekea wazi mlango wa toba makundi yote mawili ya waumini na makafiri, na sababu ni kuwa kila kundi linaweza ama likateleza na kufanya maasi au likarejea na kutubia. Ala kulli hal, lililo muhimu na linalozingatiwa kama ilivyoashiriwa katika aya tulizosoma ni mema kuyazidi mabaya au kinyume chake, yaani uzito wa mabaya kuwa mkubwa zaidi kuliko ule wa mema. Kwa kuifananisha mahakama ya uadilifu ya Allah na mizani yenye vipimo viwili, aya za Suratul Qari'a zinasema kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nzito zaidi kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataelekea peponi, na kila yule ambaye mizani ya amali zake njema itakuwa nyepesi zaidi Kuliko ile ya amali mbaya, huyo ataishia motoni. Tufahamu pia kuwa amali yoyote ile njema ikiwa itafanywa bila ya kuwa na imani ya Allah na ikafanywa bila ya nia safi ya ikhlasi ya kumkusudia yeye Mola tu, haitakuwa na thamani yoyote na wala haitaongeza uzito wowote kwenye mizani ya mema ya mtu. Ni kama alivyosema Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba innama lamalu binniyat, yani thamani ya kila amali hutegemea amali yenyewe imefanywa kwa nia gani. Aya za zinayaelezea malipo ya amali njema azifanyazo mja duniani kuwa ni maisha ya kumridhisha huko akhira, na kutilia mkazo nukta hiyo ya furaha na kuridhika kunakompa mtu utulivu wa ndani ya nafsi. Hii ni taabiri yenye kutoa mguso mkubwa, yani ishatun radhia, kwa maana ya maisha ya neema tupu yaliyotawaliwa na furaha na utulivu watakayokuwa nayo watu wa peponi, ambayo huwezi katu kupata hata mfano wake mmoja katika hii dunia. Na sababu ni kwamba, hata yawe na raha furaha na starehe za aina yoyote ile, maisha ya hapa ulimwenguni hayakosi kuwa na mambo ya kumtia mtu machungu na maumivu huzuni na majonzi na tabu na shida mbalimbali. Ni maisha ya watu wa peponi tu ndiyo yatakayokuwa ya, ya raha tupu, utulivu na kuridhika na kila kitu. Aya za mwisho za sura hii ambazo zinawazungumzia watu wa motoni zinauelezea moto huo kuwa ni kama mama wa watu hao zikimaanisha kwamba watu hao ni mithili ya mtoto ambaye anapofikwa na matatizo hukimbilia kwa mama yake kutafuta hifadhi, lakini wao hawatopata kingine chochote zaidi ya moto mkali wenye kuunguza na kuteketeza. Miongoni mwa tunayojifunza katika ya hizi ni kwamba mahakama ya kiama itafanya kazi kwa kutumia mizani ya haki na uadilifu mema na mabaya ya mtu yatapimwa huko na yale yatakayokuwa na uzito mkubwa zaidi ndiyo yatakayoamua hatima yake ya mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa pepo ni makazi ya utulivu, raha na furaha, na sababu ni kuwa huko peponi hakuna kitu chochote cha kutia tafrani, wasiwasi unyonge na simanzi, kama vile maumivu, umasikini na maradhi wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba haiwezekani kuifahamu barabara hakika ya pepo na moto kwa sisi wakaazi wa dunia hii ya kimaada. Si neema za peponi wala adhabu ya motoni inayoweza kufanana na raha au mateso yoyote ya hapa duniani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1186 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 101 ya Al-Qari'a. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika kutokana na yote tuliyojifunza katika sura hii tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atakabalie mema yetu, na ayifanye pepo yake ya milele yawe makazi yetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, na karibu katika kipindi hiki maalum ambapo leo tutajadili kwa muhtasari kuhusiana na siku ya kimataifa ya Qut, ambapo niko pamoja naye e, bwana Kasim Hassan ambaye ni mchambuzi na mweledi wa masuala ya kisiasa ulimwengu wa Kiislamu na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Karibu sana bwana Kasim Hassan katika Kipindi hiki maalum cha Radio Tehran. Asante sana. Katika suala la kuwasisiwa siku hii, tunaona kwamba Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uh, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndiye aliyetangaza siku hii na kuwataka walimwengu wakutane kila Ijumaa mwisho mwezi mtukufu uh, wa Ramadhan, waadhimishe, wapaze sauti. Tukirejea katika majukwaa ya kimataifa, kwa nini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tu ndio ambayo imekuwa ikionekana iko mstari wa mbele katika suala zima la uh, kuunga mkono haki za wananchi madhulumu wa Palestina? Kwa nini mataifa mengine uh, na, na ambayo ni makubwa ya Kiislamu kama Saudi Arabia au mataifa mengine ya Kiarabu ambayo kimsingi kwa namna moja au nyingine mtu anaweza akasema Wapalestina ni Waarabu, kwa nini haya mataifa ya Kiarabu hayawaungi mkono wananchi madhulumu wa Palestina? Sababu ni nini hasa? Asante. Kwanza ni anze hapo, kwa nini Irani ana, ana ameamua kujitoa kifua mbele kuwaunga mkono Wapalestina. Wa Irani ni miongoni mwa watu ambao wanaamini sana kunako kulinda utamaduni, na utamaduni ni sehemu muhimu sana katika nyenzo ya kulinda historia ya watu. Sasa Palestina, moja ya vitu ambavyo vina, vina i-identify Palestina tofauti na maeneo mengine ni kwa sababu pale Palestina kuna utukufu wa zile dini zote tatu za Kiibrahimia. Kwa maana pale kuna Uislamu, kuna Ukristo, kuna Uyahudi, kuna mitume takribani wanne watano wamezikwa katika ile ardhi ya, ya Palestina. Ukianzia okay, Ibrahimu mwenyewe ukienda kwa Ishaka, ukienda kwa Ismaili, ukienda kwa, kwa Yusuf, wote ni watakatifu ambao katika ile ardhi ya pale, lakini tatu ukienda mbali zaidi, ule msikiti wa Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha, cha Uislamu, ni identity nyingine ambayo inaonyesha kwamba kulinda il culture utamaduni wa lile eneo la pale lilikuwa ni jukumu pia la serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya, ya, ya Iran. Lakini ukienda, ukienda upande wa pili wa shilingi ni kwamba Irani licha kuwa wakazi wake wengi takriban asilimia themanini ni Mashia, madhehebu ma, wa, wa, wa, madhehebu ya Shia ya Kiislamu. E, wamekuwa wanaunga mkono hizi harakati za, za, za Palestina kuwa huru. Sasa sura inakuja. Kwa nini hawa mashia ambao e, wanaonekana wanaunga mkono wa Palestina ambao si mashia wenyewe kwa, kwa mstari wa mbele kulinganisha na ambao ambayo si ya kiya? Ni kwa sababu hawa objective yao ilikuwa si kulinda madhehebu, objective yao ilikuwa ni kulinda ile identity ya eneo. Kwa hata kama utambulisho wa Palestina angekuwa ni Wakristo, kwa namna Iran walivyokuwa wamejitoa kimasomaso, maanake walikuwa eh, kima wanataka kulinda ile ile identity, ule utambulisho wa Palestina, kwa sababu ule uvamizi ni aina nyingine ya ukoloni na hata wakati wa struggle za, za uhuru wa nchi zetu za Afrika, tulikuwa tuwatetei mataifa ya Afrika kwa sababu yalikuwa na mrengo fulani wa kidini au mrengo fulani tu, au tunakutana nayo kiitikadi fulani, tulikuwa tunakutana nayo kitu, tulikuwa tunakutana nayo kwa sababu tulikuwa tuna common identity, tulikuwa tuna kitu ambacho kinatuunganisha, si sote tulikuwa ni wanyonge, na kwa sababu pia wa Irani wakati wa Shah walipitia katika sura za unyonge, wamepata tajiriba hiyo, wamepata hiyo tajiriba, wamepitia makubwa, kwa wakaona ndugu zao wa Palestina wanapata unyonge ambao unaendelea kwa sasa, lazima wasimama nao, ili waweze kuwa hali ambayo tunaishuhudia hata Afrika Kusini, hali ambayo tunaishuhudia mpaka Afrika Wama Kusini ambao wamepitia kwenye utawala wa Kaburu, wamepitia kwa wana wa share the same historical aspect. Afrika Kusini walipata shida wakati wa utawala wa Kaburu, kwa hiyo na Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi za tangu kabisa ambazo Imetokea na yale majaribu ambayo Waisraeli waliyafanya kule, kule Palestina ya kuwaua watu waliamua kupeleka kesi kule, kule ICJ, kwa ajili ya kwenda kuzuia uwezekano wa kutokea jinai ya kuondoa wale, wale, wale wa Palestina kwa maana ya kuwaua watu kwa ujumla wake. Labda sasa, kwa kumalizia, eh, wananchi wa Limwengo kwa ujumla wako katika maadhimisho haya ya siku ya kimataifa ya Kutsi ambayo tunaweza kusema ni miongoni mwa siku muhimu sana duniani na kwa ajili ya kutangaza na kuonyesha kwamba tuko pamoja na wananchi madhulumu wa Palestina ambao katika kipindi cha mwaka mmoja na miezi mitatu minne mitano iliyopita wameshuhudia pengine kipindi kigumu zaidi katika historia yao. Nini wito wako, iwe ni kwa wanaharakati wa masuala ya kijamii na wanaopigania haki au hata kwa mataifa na viongozi wa nchi za Kiislamu ambao kwa upande mmoja au mwingine wamekuwa wakisuasua na kutojitokeza hadharani na moja kwa moja kuunga mkono kadhia Palestina na kupinga wazi wazi jinai za utawala dhalimu wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Asante. Wakati wa utawala wa Joe Biden kule Marekani ilitokea tukio mmoja la kijana mmoja anaitwa George Floyd kuuawa kwa kidhalimu e, mapema kabisa e, na askari wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa polisi nafikiri walikuwa ni askari wa, wa Marekani. Tukio hili liibua li, li, li, li, li, hisia za watu weusi liibua hisia za mataifa mengi wakaja na kauli mbiu moja kwamba e, e, Black Lives Matter. Maisha ya mtu mweusi yana yana lazima yajaliwe ya, ya, ya sasa kauli mbiu ambazo zinatumika mara nyingi kwenye hii kadhia ya Quds, mara nyingi wa free Palestine, yani, amyaka, ni kauli ambayo imedumu kwa muda wa miaka takriban 77 toka toka kadhia hii imeanza au toka e, mwaka 1979 na, na, na, na mpaka leo, baada ya kutangazwa na inaongozwa, maanake, ni miaka 46 takriban. Sasa ukiyatazama uki, uki, uki mataifa haya ya Kiarabu ya ki, ya ki ambayo kimsingi yapo jirani na Palestina yana ya sura mbili, kwanza yakionyesha sura ya kuunga mkono Palestina kwa uhuru, maanake huyu udhalimu hawezi kupitia mipaka yao kwenda kumkandamiza Mpalestina. Kwa hiyo itakuwa ni advantage ya kwanza, kama watapata uungwaji mkono na Jordan, watapata uungwaji mkono na Egypt kwa maana ya, ya Misri, watapata uungwaji mkono na, na, na Syria, ambapo kwa sasa tunaona kuna rijimu kuna, kuna mpya, hali imebadilika, lakini bii yake ni kwamba kama wasipopata uungwaji mkono na haya mataifa e, ya jirani, tafsiri yake ni kwamba watakuwa wamekaa katika kisiwa ambacho wamezungukwa na adui, lakini pia wamezungukwa na adui ambaye anatumiwa na adui kuwakandamiza wao. Kwa hiyo katika kipindi hichi ambacho mataifa mengine yamekuwa aware, yamekuwa macho kuitazama, kupata mwamko, kuitazama kadhia Palestina katika mtazamo chanya, hasa mtazamo wa kibinadamu, ni vyema tusimame na Wapalestina kama Marekani walivyosimama na George Floyd, au watu wote duniani walivyosimama na George Floyd wakati wanadai uhai wake ulikuwa na mata zaidi kuliko kile kifo ambacho alikipata. Ali, kwa upande wa Tanzania, labda na Afrika Mashariki na eh, hususan Tanzania, unalionaje suala la mwamko kuhusiana na siku ya kimataifa ya kutsi au eh, kadhia nzima ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina hapa Tanzania, hali ikoje? Asante. Uh, Tanzania kuna, kuna kuna taswira mbili Taswira ya kwanza e, kuna watu wanaunga mkono hili swala kwa kutoka kila mwaka mitaani, kwa maana kila e, Ijumaa mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kufanya matembezi, lakini huwa wanaonekana kama ni, ni, ni, ni, ni kiasi kidogo. Kuna kundi la watu, watu fulani, fulani, lakini kuna watu wanafanya haya mambo katika platform za misikiti, wanajadili hili swala kama sehemu pia discussion kwamba Wapalestina takiwa uhuru. Sura ya pili ambayo ninaitazama mimi ni kwamba wanaonekana wanaolisemea hili swala ni watu wachache, lakini nataka kukisema hapa ambao tunataka ni cement, kama maelezo yangu yatakuwa ni ya mwisho haya kwamba wakati unaotazama hawa wanaoliunga mkono hili swala ni watu wachache, uungwaji mkono wa jambo huu hautazamwi kwa uchache wa kipimo oh, okay. cha watu ila watume, ya, jaji nani, wakati wa tume ya jaji nani wakati anafanya ana, ana e, utafiti kuhusiana na uanzishwaji wa vyama vya siasa Tanzania, multi party system au monoparty system Asilimia takribani eh, kubwa 80 walisema hawahitaji mfumo, vya mfumo wa vyama vingi, wanahitaji mfumo wa chama kimoja siasa kiendelee, matokeo yake. matokeo yake ilikuja kuchukua minority, wale watu wachache, yakachukua mawazo yao ndio yakaja kupractice mpaka sasa tunaona wakacho. kuna kuna vyama vingi vya siasa na kila mmoja amekuwa huru ku practice anachokiweza yeye cha msingi havuki katika ile mikondo mi ya kisiasa ya kisheria, ni kwa sababu mawazo ya watu wachache yalichukuliwa. Kwa huu uchache wa watu usiwafanye watu wakapata hofu ya kutoka siku ya Quds kwa unga mkono wa Palestina. uchache wao huu Mungu anauona ni mkubwa zaidi kuliko hali ya kawaida. Walatini na maneno wanasema, Vox Populi Vox Dei, sauti ya watu wengi lakini wenye mtazamo wenye vision ndio sauti ya, ya Mungu, na wingi hautazami kwa sura ya moja mbili tatu wingi unatazamwa kwa sura ya ile awareness. Ule mwamko watu wa, kama ambavyo pia haki haitazamwi kwa, kwa kuzingatia au kutaka kulinganisha wingi wa watu na uchache wa watu yes. Asante wa sana Bwana Kasim Hassan kwa kushirikiana nasi katika mahojiano haya maalum ya Radio Tehran ambapo tulikuwa tukijadili kwa mapana na marefu kuhusiana na siku ya kimataifa ya Kursi. Jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka studio za jame jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Washiriki katika maandamano ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds wamesisitiza udharura wa kukabiliana vikali na uhasama wa Marekani na kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Mwishoni mwa maandamano ya mamilioni ya watu ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi ilisomwa uh, limesomwa azimio mjini Teheran ambalo limesisitiza umuhimu wa kuwaunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa kote duniani, hususan watu wa Palestina. Imamu wa swali ya Ijumaa ya leo mjini Teheran ameashiria ushiriki mkubwa wa watu wa Iran katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds na kusema maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ni dhihirisho la tauhidi, na amehimiza kuendelezwa kuwaunga mkono wa Palestina hadi watakapopata ushindi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran hayana maana maadamu sera ya shinikizo la juu na vitisho vya kijeshi vya Marekani bado vipo. Said Arakchi amesema kwa mujibu wa jibu rasmi, amesema kwamba jibu rasmi la Iran kwa barua ya Trump limetumwa kwa serikali ya Washington kupitia Oman. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alizungumza pia na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Uingereza, David Lamy uh, ambapo ameashiria uh, kuendelezwa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran na akasisitiza uh, udharura wa vikwazo hivyo kutazamwa upya na vilevile vile kuhuishwa uhusiano baina ya pande hizo mbili. Binti wa aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah Said Hassan Nasrullah amesema kwamba mauaji ya viongozi wa mukawama hayatasitisha harakati za ukombozi hususan huko Palestina. Na wanafunzi wa chuo kikuu cha Glasgow huko Scotland wamefanya mgomo wakiwatetea watu wanaoendelea kuuawa wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema.