Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. ni ruzuku ndani yake fadhila za Lailatul Qadr na uyatoe mambo yangu ndani ya siku ya leo kutoka kwenye uzito na uyapeleke kwenye wepesi na ukubali udhuru wangu na uniondolee uzito na madhambi ewe uliyempole kwa waja wako wema amin, amin. bismillahirrahmanirrahim Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Juma mubarak, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya hey, juma hey, ya Ijumaa mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia hey, mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi, tumekuandalia mahojiano maalum kuhusiana na siku ya kimataifa ya Quds. Tutakuwa pia na makala ya Iran juma hili, bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba unaweza kutembelea tovuti yetu kwa ajili ya kupata habari na vipindi kupitia anwani ya parstoday.ir mkwaju sw. Inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati, fotayo, ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Milioni ya wairani washiriki maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Kilele cha ukatili wa Israel waliouawa wa shahidi Gaza wapindukia 50,000 na mia mbili. Na Rwanda yapiga marufuku mashirika na asasi za nchi hiyo kushirikiana na Ubelgiji. Habari kamili. Wananchi Waislamu wa Iran kote nchini wamejitokeza kwa mamilioni kushiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kuonyesha mshikamano na Palestina na kulaani ukatili wa utawala wa kizayuno Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina haswa katika ukanda wa Ghaza. Brigedia Jenerali Ramezan Sharif, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran na mkurugenzi mkuu wa kamati ya intifadha hapa mjini Tehran, alitangaza hapo awali kwamba mikusanyiko ya kuiunga mkono wa Palestina nchini Iran itaanza saa nne asubuhi kwa sasa hapa nchini, na yanafanyika katika miji zaidi ya mia tisa kote nchini. Walioandaa maandamano ya hapa Tehran tayari wameainisha barabara kadhaa ambazo zinatumiwa na waandamanaji wa kirani wanaotaka kutuma ujumbe kwa jamii ya kimataifa juu ya hali ngumu ya maisha ya Wapalestina na vilevile kutaka utawala wa kizoni wa Israel ukomeshe jinai na dhulma unazowafanyia wananchi hao madhulumu wa Palestina hususan katika ukanda wa Gaza. Ijumaa ya mwisho ya mwisho mwezi mtukufu wa Ramadhan ilitangazwa na mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Iran hayati Imam Ruhullah Khomeini kuwa siku ya kimataifa ya Quds kwa shabaha ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina na kupigania ukombozi wa Quds tukufu. Jana yani usiku, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisema maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu yanayofanyika leo Ijumaa ya Machi 28 kote duniani yatakuwa ya aina yake na yana umuhimu mkubwa kuliko miaka iliyopita. Mikusanyiko hiyo ya hadhara ya siku ya Quds inafanyika katika nchi nyingi za eneo la Asia Magharibi, zikiwemo Iraq, Yemen na Lebanon. Halikadhalika, maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yanafanyika katika pembe mbalimbali mbali za dunia, zikiwemo nchi za Afrika. Mwandishi wa Redio Teheran Salu Bendera akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania, amesema umati mkubwa umejitokeza kwa hamasa kushiriki matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuds. Huku hayo yakiarifiwa, jeshi katili la Israel ambalo lilianzisha mashambulizi mapya ya anga katika ukanda wa Gaza mnamo Machi 18 limeendelea kupuuza mito ya jamii ya kimataifa ya kukomesha ukatili wake katika ukanda huo ambapo mpaka sasa limeshaua shahidi wa Palestina karibu mia tisa na kujeruhi wengine karibu elfu mbili. Wapalestina saba wameuawa shahidi katika shambulizi jipya zaidi la wazayuni kwenye soko lenye shughuli nyingi katikati mwa Ghaza, huku makumi ya watu wakiuawa katika wimbi la hujuma hizo katika eneo hilo hilo lililo chini ya mzingiro. Katika muda wa saa 24 zilizopita, takriban Wapalestina 40 wameua washahidi katika mashambulizi hayo mapya ya Israel yaliyofanywa kote ukanda wa Ghaza, na hivyo kufanya idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Israel tangu Oktoba mwaka 2023 kupindukia 50,200. Taarifa ya wizara ya afya ya Ghaza ilisema jana Alhamisi kwamba watu 82 zaidi waliojeruhiwa katika saa 24 zilizopita wanatibiwa hospitalini. Hata hivyo ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imesasisha imesa idadi ya waliouawa wa shahidi kuwa zaidi ya sitini na moja elfu na mia saba ikisema maelfu ya wapalestina waliotoweka chini ya vifusi wanakisiwa kuwa wameaga dunia. Katika hatua nyingine, serikali ya Rwanda imeyapiga marufuku mashirika yote ya kimataifa na ya kitaifa yasiyo ya, ya kiserikali na mashirika yanayofanya kazi nchini humo kushirikiana na serikali ya Ubelgiji na mashirika yake tanzu. Taarifa iliyotolewa na bodi ya utawala ya Rwanda jana Alhamisi imesema kwamba kuanza kutekelezwa mara moja, ushirikiano wote, ubia na miamala na serikali ya Ubelgiji na taasisi zake shirikishi, watendaji wa ushirikiano usio wa kiserikali, mashirika na programu ni marufuku. Imeeleza kuwa miradi au mikataba yoyote inayoendelea inayohusisha taasisi hizi na taasisi nyingine zinazofanana lazima ikomeshwe mara moja na kuripotiwa ipasavyo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, hakuna ufadhili wowote ikiwa ni pamoja na misaada na michango itakayopokelewa au kutolewa kwa serikali ya Ubelgiji, taasisi zake, mashirika au wakala wake shirikishi. Serikali ya Rwanda Imesema kizuizi hicho pamoja na vikwazo hivyo vinajumuisha usaidizi wa bajeti, ufadhili wa mradi, ruzuku ya usaidizi wa kiufundi na malipo yanayofanywa kupitia wasuluhishi na wahusika wengine. Taarifa hiyo ya bodi ya utawala ya Rwanda imeonya kuwa kutotekelezwa vikwazo hivyo kutasababisha kufutiwa usajili au hatua nyinginezo za kiutawala. Hatua hiyo imekuja huku uhusiano baina ya nchi hizo mbili ukizidi kuharibika kutokana na mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Chini ya wiki mbili zilizopita, Ubelgiji ilijibu hatua ya Rwanda ya kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi hiyo ya Ulaya, na kusema kuwa wanadiplomasia wa Rwanda wanapaswa kuondoka nchini Ubelgiji. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari ya alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Tukisonga mbele, raia sita wa Russia wamepoteza maisha huku watalii 39 wa kigeni wakiokolewa wakati nyambizi ya kitalii ilipozama kwenye eneo la kitalii la Hurghada kwenye maji ya bahari nyekundu pwani ya Misri. Hayo yamesemwa na ofisi ya gavana wa eneo hilo kwenye taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook na kuongeza kuwa abiria na wafanyakazi wote waliokuwa kwenye chombo hicho wameshapatikana na kutambuliwa. Utawala wa eneo la bahari y Nyekundu umesema nyambizi hiyo yenye jina la Sinbad ilikuwa na watu hamsini ndani yake, watalii 45 wa mataifa tofauti wakiwemo kutoka Rusia, India, Norway na Sweden, na wafanyakazi watano wa Misri. Ubalozi mdogo wa Rusia huko Hurghada umesema wengi wa waliokuwa kwenye chombo hicho waliokolewa na kupelekwa kwenye hoteli na hospitali huko Hurghada. Habari zaidi zinasema kuwa nyambizi hiyo yenye madirisha makubwa ya kuwawezesha abiria kuona matumbawe ya kuvutia ya bahari nyekundu na viumbe vya baharini ilishuka hadi kina cha mita 25 chini ya bahari. Bahari nyekundu ni kitovu kikuu cha tasnia muhimu ya utalia Misri na nguzo ya uchumi wa nchi hiyo ambapo ongezeko la watalii wa Urusi ni sehemu kubwa na muhimu ya sekta hiyo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anasikitishwa sana na kuendelea kushtadi taharuki na hali ya mambo nchini Sudan Kusini. Kupitia msemaji wake Stephane Dujarric, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba nchi hiyo ya kiafrika ipo katika ncha ya kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kauli hiyo imekuja kufuatia ripoti za kuwekwa chini ya kifungo cha nyumbani makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar katika mji mkuu Juba. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini UNMISS unatoa mwito kwa pande zote nchini humo kujizuia na kuzingatia mkataba uliohuishwa wa amani kwa kifupi RPA, amesema Dujarik. Msemaji huyo wa katibu mkuu wa UN ameonya kuwa ujumbe wa kulinda amani unaungana na washirika wengine wa amani wa kikanda na kimataifa katika kuelezea wasiwasi juu ya kuwekwa chini ya kizuizi cha nyumbani kwa Riek Machar. Kadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kupitia msemaji wake amezitaka pande zote kuheshimu makubaliano ya amani ya mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo kufuatia taarifa hiyo ya kukamatwa makamu wa rais wa Sudan Kusini na vyombo vya dola, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Nicholas Haysom amesema kwamba pande zote zinapaswa kujizuia na kudumisha mkataba wa amani uliohuishwa. Aidha, siku ya Jumatatu, UN iliyoonya kwamba nchi hiyo inaelekea kwenye ukingo wa vita vipya vya wenyewe kwa wenyewe kufuatia mapigano yaliyozuka kaskazini mwa nchi kati ya kundi linalobeba silaha linalomuunga mkono Mashar na vikosi vya serikali. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kemkem -kem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwajiu, sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anuani semayo kukiri jamii ya ujasusi ya Marekani kwamba Hamas haijashindwa huko Ghaza. Ripoti kuhusu vitisho ambayo hutolewa kila mwaka na jamii ya maswala ya ujasusi ya Marekani imekiri kwamba kundi la mukawama wa Palestina la Hamas huko Ghaza halijashindwa bado na kwamba linaendelea kudumisha nguvu wapiganaji na miundo msingi yake. Ripoti ya jamii uja ya ujasusi ya Marekani imeeleza kuwa kundi hilo lina maelfu ya wanajeshi na kwamba miundombinu yake mingi ya chini ya ardhi ingali ipo imara na kuna uwezekano limetumia kipindi cha usitishaji vita kuimarisha na kukarabati silaha zake ili liweze kupigana tena. Tathmini hiyo inaongeza kuwa Hamas inaweza kuanzisha tena mapambano ya chini kwa chini na kubakia kuwa kigezo kikuu cha kisiasa huko Gaza katika siku zijazo. Ripoti hiyo inadai kuwa umaarufu wa Hamas umepungua katika ukanda huo lakini umaarufu wake katika ukingo wa Magharibi, haswa ndani ya mamlaka ya utawala wa ndani ya Palestina, bado uko juu. Ripoti ya jamii ya kijasusi ya Marekani kuhusu hali ya Hamas kwa mara nyingine inaonyesha kuwa licha ya madai ya utawala wa kizayuni kuhusu kuharibu sehemu kubwa ya vikosi, zana na hata mahandaki ya Hamas katika ukanda wa Ghaza, lakini kundi hili la mukawama wa Palestina bado lina uwezo mkubwa wa kijeshi na limeweza kulinda nguvu wapiganaji na miundo msingi yake licha ya mashambulizi ya mfululizo ya Israel katika ukanda huo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, alianzisha vita huko Ghaza akiwa na malengo manne makuu na maalum. Aliahidi kwamba angesimamisha tu vita hivyo baada ya kutimiza malengo hayo, lakini mkondo wa vita ulichukua mwelekeo tofauti kabisa kwa uchache kabla ya kuvunjika usitishaji vita wa hivi karibuni. Lengo kuu la Netanyahu lilikuwa ni kufuta kabisa harakati ya Hamas ikiwa ni pamoja na kuharibu miundombinu yake mikuu na mtandao mpana wa njia za chini ya ardhi. Hata hivyo, Hamas imeweza kuimarisha majeshi yake katika muda mfupi sana katika maeneo ambayo jeshi la kizayuni lilijiondoa. Lengo la pili la Netanyahu lilikuwa ni kuwakomboa mateka wa kizayuni kupitia chaguo la kijeshi. Katika uwanja huo, lengo la wazayuni lilikuwa ni kukomboa makumi ya mateka wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza waliokuwa mikononi mwa vikosi vya Hamas na makundi mengine ya mukawama baada ya siku 471 za vita, lakini kivitendo jeshi la kizayuni liliweza kuwakomboa mateka wachache tu wa kizayuni huko Gaza kupitia operesheni za kijeshi. Lengo la tatu la Netanyahu lilikuwa ni kupata udhibiti wa kudumu katika ukanda wa Filadelfia na Nestarim. Lengo la nne la Netanyahu lilikuwa ni kuchukua udhibiti wa ukanda wa Ghaza kwa kuanzisha upya ujenzi wa vitongoji kaskazini mwa Ghaza kwa kuzingatia mpango uliowasilishwa na majenerali wa zamani wa jeshi la utawala wa Kizayuni, lakini malengo hayo yaligonga mwamba. Hii ni Radio Tehran nikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu amesema, "Ruzaqad Ruzi ruza ruza Islam ast. Ruzaqad ruzi ist ki Islam ra bayad ihya kard va ihya bokunim." Siku ya Quds ni siku ya Uislamu. Siku ya Quds ni siku ya kuupa uhai mpya Uislamu. Hujambo, mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, na karibu katika kipindi hiki maalum, ambapo leo tutajadili kwa muhtasari kuhusiana na siku ya kimataifa ya Qut, ambapo niko pamoja naye e, bwana Kasim Hassan ambaye ni mchambuzi na mweledi wa masuala ya kisiasa ulimwengu wa Kiislamu na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Karibu sana bwana Kasim Hassan katika Eh, kipindi hiki maalum cha Radio Tehran. Asante sana. Katika suala la kuwasisiwa siku hii, tunaona kwamba Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uh, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndiye aliyetangaza siku hii na kuwataka walimwengu wakutane kila Ijumaa mwisho mwezi mtukufu wa, mtu wa Ramadhan eh, waadhimishe, wapaze sauti Tukirejea katika majukwaa ya kimataifa, kwa nini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tu ndio ambayo imekuwa ikionekana iko mstari wa mbele katika suala zima la uh, kuunga mkono haki za wananchi madhulumu wa Palestina? Kwa nini mataifa mengine uh, na, na ambayo ni makubwa ya Kiislamu kama Saudi Arabia au mataifa mengine ya Kiarabu ambayo kimsingi kwa namna moja au nyingine, mtu anaweza akasema Wapalestina ni Waarabu. Kwa nini haya mataifa ya Kiarabu hayawaungi mkono wananchi madhulumu wa Palestina? Sababu ni nini hasa? Asante. Kwanza ni anze hapo, kwa nini Irani ana, ana ameamua kujitoa kifua mbele kuwaunga mkono Wapalestina. Wairani ni miongoni mwa watu ambao wanaamini sana kunako kulinda utamaduni, na utamaduni ni sehemu muhimu sana katika nyenzo ya kulinda historia ya watu. Asa Palestina, moja ya vitu ambavyo vina, vina -identify Palestina tofauti na maeneo mengine ni kwa sababu pale Palestina kuna utukufu wa zile dini zote tatu za Kiibrahimia, kwa maana pale kuna Uislamu kuna Ukristo kuna kuna Uyahudi. ha mitume takriban wanne watano wamezikwa katika ile ardhi ya, ya Palestina ukianzia Ibrahimu mwenyewe ukienda kwa Ishaka ukienda kwa Ismaili ukienda kwa, kwa Yusuf, wote ni watakatifu ambao katika ile ardhi, lakini tatu ukienda mbali zaidi, ule msikiti wa Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha, cha Uislamu ni identity nyingine ambayo inaonyesha kwamba kulinda il culture utamaduni wa lile eneo la pale ilikuwa ni jukumu pia la serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya, ya, ya Iran. Lakini ukienda, ukienda upande wa pili wa shilingi ni kwamba Iran lichakuwa wakazi wake wengi takriban asilimia themanini ni, mashia madhehebu ma, wa wa, wa, wa, madhehebu ya, ya Shia ya Kiislamu. E, wamekuwa wanaunga mkono hizi harakati za, za, za Palestina kuwa huru. Sasa sura inakuja. Kwa nini hawa mashia ambao e, wanaonekana wanaunga mkono wa Palestina ambao si mashia wenyewe wa mstari wa mbele kulinganisha na taifa ambayo si ya Kishia ni kwa sababu hawa objective yao ilikuwa si kulinda madhehebu. Objective yao ilikuwa ni kulinda ile identity ya eneo, utambulisho. Kwa hata kama utambulisho wa Palestina ingekuwa ni wa Kristo, kwa namna Iran walivyokuwa wamejitoa kimasomaso, maanake walikuwa eh, kima wanataka kulinda ile ile identity, ule utambulisho wa Palestina, kwa sababu ule uvamizi ni aina nyingine ya ukoloni na hata wakati wa struggle za, za uhuru wa nchi zetu za Afrika tulikuwa tuatetei mataifa ya Afrika kwa sababu yalikuwa na mrengo fulani wa kidini au mrengo fulani tu wa kiyo, au, wa ha, kituka, kwa sababu tulikuwa tuna common identity tuna kitu ambacho kinatuunganisha sote, si ni wanyonge. Na kwa sababu pia wairani wakati washa walipitia katika sura za unyonge, wamepata hiyo tajriba, wamepitia makubwa kwa wakaona ndugu zao wa Palestina wanapata unyonge ambao unaendelea kwa sasa, lazima wasimama nao ili waweze kuwa hali kuhu, ambayo tunaishuhudia hata Afrika Kusini, hali ambayo tunaishuhudia mpaka Afrika Kusini ambao wamepitia yes kwenye utawala wamepitia kwa, kwa wanashare wa the same historical aspect. Afrika Kusini walipata shida wakati wa utawala wa Kaburu, kwa hiyo, na Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi za tangu kabisa ambazo imetokea na yale majaribu ambao Waisraeli waliyafanya kule, kule Palestina ya kuwaua watu, waliamua kupeleka kesi kule, kule ICJ kwa ajili ya kwenda kuzuia uwezekano wa kutokea jinai ya kuondoa wale, wale, wale wa Palestina, kwa maana ya kuwaua wote kwa ujumla wake. Labda sasa kwa kumalizia e, wananchi walimwengu kwa ujumla wako katika maadhimisho haya ya siku ya kimataifa ya Qudsi ambayo tunaweza kusema ni miongoni mwa siku muhimu sana duniani na kwa ajili ya kutangaza na kuonyesha kwamba tuko pamoja na wananchi madhulumu wa Palestina ambao katika kipindi cha mwaka mmoja na miezi mitatu minne, hmm, mitano iliyopita wameshuhudia pengine kipindi kigumu zaidi katika historia yao. Nini wito wako? Iwe ni kwa wanaharakati wa masuala ya kijamii na wanaopigania haki au hata kwa mataifa na viongozi wa nchi za Kiislamu ambao kwa upande mmoja au mwingine wamekuwa wakisuasua na kutojitokeza eh, hadharani na moja kwa moja kuunga mkono eh, kadhia ya Palestina na kupinga eh, wazi wazi jinai za utawala dhalimu wa Israel eh, dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Sante. Wakati wa utawala wa Joe Biden kule Marekani, ilitokea tukio mmoja la kijana mmoja mtu ya George Floyd kuuawa kidhalimu, eh, mapema kabisa e, na askari wa wa wa, wa, wa, wa, wa, wa polisi nafikiri walikuwa ni askari wa, wa Marekani. Tukio hili liibua hisia za watu weusi, liibua hisia za mataifa mengi wakaja na kauli mbiu moja kwamba e, Black Lives Matter. Maisha ya mtu mweusi yana ya, na, ya na lazima yajaliwe. Ya, ya, ya sasa, kauli mbiu ambazo zinatumika mara nyingi kwenye hii kadhia ya Kudz, mara nyingi wa ni Free Palestine yani, kauli ambayo imedumu kwa muda wa miaka takriban 77 toka toka kadhia hii imeanza au toka e, mwaka 1979 mpaka leo baada ya kutangazwa maana yake, na ni miaka 46 takriban. Sasa ukiyatazama uki, uki, uki mataifa haya ki, ya Kiarabu ya ki, ya ki ambayo kimsingi yapo jirani na Palestina Uh, yana sura mbili, kwanza yakionyesha sura ya kuunga mkono Palestina kwa uhuru, manake huyu dhalimu hawezi kupitia mipaka yao kwenda kumkandamiza Palestina. Kwa hiyo itakuwa ni advantage ya kwanza, kama watapata uunguaji mkono na Jordan, watapata uunguaji mkono na Egypt, kwa maana ya ya Misri, watapata uunguaji mkono na, na, na Syria, ambapo kwa sasa tunaona kuna kuna, kuna rijimu mpya. Hali imebadilika, hali imebadilika, lakini bi yake ni kwamba kama wasipopata uungwaji mkono na haya mataifa e, ya jirani, tafsiri yake ni kwamba watakuwa ka wamekaa katika kisiwa ambacho wamezungukwa na adui, lakini pia wamezungukwa na adui ambaye anatumiwa na adui kuwakandamiza wao. Kwa hiyo wow. katika kipindi hichi ambacho mataifa mengine yamekuwa aware, yamekuwa macho kuitazama kadhia ya Palestina, kupata mwamko kuitazama kadhia ya Palestina katika mtazamo chanya, hasa mtazamo wa kibinadamu hmm. ni vyema tusimame na wa Palestina kama Marekani walivyosimama na George Floyd, au watu wote duniani walivyosimama na George Floyd wakati wanadai uhai wake ulikuwa na mata zaidi kuliko kile kifo ambacho alikipata. Ali, kwa upande wa Tanzania labda na Afrika Mashariki na eh, hususan Tanzania unalionaje suala la mwamko kuhusiana na eh, siku kima ya kimataifa eh, ya Quds au kadhia nzima ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina hapa Tanzania hali ikoje? Asante. Uh, Tanzania kuna kuna, kuna taswira mbili Taswira ya kwanza e, kuna watu wanaunga mkono hili swala kwa kutoka kila mwaka mitaani, kwa maana kila e, Ijumaa mwisho wa mwezi mtukufu Ramadhani kufanya matembezi, lakini huwa unaonekana kama ni, ni, ni, ni, ni kiasi kidogo, kuna kundi la watu, watu fulani, lakini kuna watu wanafanya haya mambo katika platform za misikiti, wanajadili hili swala kama sehemu pia discussion kwamba wa Palestina takiwa huru. Sura ya pili ambayo ninaitazama mimi ni kwamba wanaonekana wanaolisemea hili swala ni watu wachache, lakini tunataka kukisema hapa, ambao tunataka ni cement, kama maelezo yangu yatakuwa ni mwisho haya kwamba wakati unaotazama hawa wanaoliunga mkono hili swala ni watu wachache, uungwaji mkono wa jambo huo hautazamwi kwa uchache wa kipimo oh, okay. cha watu ila wa tume ya jaji nani, wakati wa tume ya jaji nani, wakati anafanya ana, ana, e, utafiti kuhusiana na uanzishwaji wa vyama vya siasa Tanzania, multi party system au monoparty system asilimia takribani eh, kubwa 80 walisema hawahitaji mfumo, vya mfumo wa vyama vingi, wanahitaji mfumo wa chama kimoja siasa kiendelea. Lakini matokeo matokeo yake ilikuja kuchukua minority, wale watu wachache, yakachukua mawazo yao, ndio akaja kupractice kwa sasa. Tunaona upat. kuna kuna vyama vingi vya, vya siasa na kila mmoja imekuwa huru kupractice anachokiweza yeye cha msingi yavuki katika ile mikondo mi ya kisiasa ya kisheria, ni kwa sababu mawazo ya watu wachache yalichukuliwa. Huu chache wa watu usiwafanye watu wakapata hofu hmm ya kutoka siku ya Quds kuunga mkono wa Palestina. Uchache wao huu Mungu anauona ni mkubwa zaidi kuliko hali ya kawaida. Walatini na maneno wanasema Vox Populi Vox Dei, sauti ya watu wengi lakini wenye mtazamo wenye vision ndio sauti ya, ya Mungu, na wingi hautazami kwa sura ya moja mbili tatu wingi unatazamwa kwa sura ya ile awareness, ule mwamko watu wa wako, kama ambavyo pia haki haitazamwi kwa, kwa kuzingatia au kutaka kulinganisha wingi wa watu wingi na wa uchache wa. Yes, wa watu. Asante sana Bwana Kasim Hassan kwa kushirikiana nasi katika mahojiano haya maalum ya Radio Tehran ambapo tulikuwa tukijadili kwa mapana na marefu kuhusiana na siku ya kimataifa ya Kursi. Jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania sina la ziada nikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwa herini. Nam mwanahabari mwenza Salom Bendera sasa hivi yupo katika mitaa ya Dar es Salaam akishiriki maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema: ripoti za CAG na Takukuru, shughuli bado nzito. Dondoo ya habari hii katika toleo la intaneti la gazeti hilo inasema ripoti za mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Takukuru kwa mwaka 2023 2024 zimeonyesha mafanikio katika baadhi ya sekta lakini pia zimebaini madudu na changamoto kadhaa zikiwemo kasoro katika usimamizi wa fedha za umma. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka vigogo sita wakutwa na hatia, baraza la maadili yupo hakimu, TMA yatangaza mvua kubwa siku tatu mfululizo, ATCL na TTCL zapata hasara za mabilioni, chadema ya kueleza moto wa no reforms no election, wasira asema waulizeni Chadema, watu uzuiaji uchaguzi, lisu awasikilize wenzake, na michezoni, simba yamaliza kikao yakaa ya kujadili dabi ya Kariako. Gazeti dada la The Citizen pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Kichwa chake kinasema ripoti ya CAG ya ashiria mafanikio lakini kuna alama ya dukuduku hapo. Nalishika sasa gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele na toleo la mtandaoni kwa habari zenye vichwa visemavyo: takukuru ya baini kasoro tano kodi ya zuio, takukuru ya chunguza tuhuma 285 taarifa ya CAG, Samia Apokea ripoti ya CAG 2023-2024 na taarifa ya utendaji kazi ya TAKUKURU. Bomba la mafuta ufadhili mradi ukifika asilimia 55, na ACT yasema kipaumbele ni mageuzi ya kisiasa. Tuelekeze ukurunzia udondozi wetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele ya habari yenye anwani semayo taifa la mitumba. Dondo yake inasema Kenya imeipiku Nigeria na kuwa taifa la kwanza barani Afrika katika kuagiza mitumba au nguo kuukuu, nafasi ya pili ikitwaliwa na Ghana. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wakuu wa jeshi na NIS waonya wanaoendeleza kampeni ya Ruto Must Go. Afisa wa polisi wa Kenya aliyeuawa Haiti alikuwa na miezi minne tangu arejee kutoka nyumbani binti mkimbizi wa miaka kumi na saba auawa kwa kuchomwa moto kwa kukataa kuoa dume au kuolewa kumradhi, na dume la miaka hamsini na mitano huko Ajia. Na ndani ya mpango wa kuidhoofisha PSC na kumpa Koskei mamlaka ya kazi za utumishi wa umma. Habari hii ndio iliyotengewa nafasi ya kwanza la gazeti dada la Taifa Leo chini ya kichwa kinachohoji Koskei kutoa nguvu za kuajiri. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosema: Kahariri na Haji waonya wanaoendeleza uchochezi wa Ruto must go; wabunge wataka miradi iwekwe kwenye bajeti kuzima ahadi hewa; kitendawili MCA akipigwa risasi mjini kaunti ya Isiolo; na Ruto avuna mfuno mpya wa ufadhili wa masomo ukihalalishwa na mahkama. Shimo la jahanamu la walaghai, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Standard, ambalo limeandika kwa kina kuhusu jinamizi la ufisadi katika wizara ya afya. Uh, toban, wizara ambayo hutengewa mabilioni ya fedha. Kwa mujibu wa The Standard, mgogoro wa mabilioni katika wizara ya afya, maslahi binafsi na mabadiliko ya sera ya serikali yameibuka kama sababu kuu za fujo katika wizara hiyo. Pia limeandika mchakato wa kusaka makamishna wa ABC umeanza huku wanaomezea mate ya nyadhifa hizo wakikabiliwa na mtihani wa maadili. Tunatamatishia udondozi zetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la daily Monitor. Limeipa kipaumbele habari ya mgogoro unaolikumba shirika la umeme nchini humo. Kwa ufupi ni kuwa mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini humo amepunguza gharama ya ununuzi wa shirika la umeme kutoka shilingi bilioni mia saba hadi shilingi bilioni mia nne thelathini na mbili ili kuliondoa shirika hilo kwenye kinamasi. Habari zake nyingine zinasema, kwa nini makadirio ya bajeti elfu mbili ishirini na tano ishirini na sita imekwea hadi shilingi trilioni sabini na mbili. Mwanahabari mkongwe Shaka Sali aga dunia, na washukiwa watano wa ugaidi wasukumwa mahakama kuu kwa ajili ya kesi wa zao Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo itaangazia matukio muhimu ambayo yamejiri Iran katika wiki ya kwanza mwaka mpya wa Kiirani wa, wa hijiri ya Shamsia. Kati ya tutakaangazia ni pamoja na kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuhusu umoja wa Kiislamu katika kukabiliana na utawala wa Israeli. Kiongozi mwadhamu wasema iwapo Wamarekani watafanya uhabithi kwa taifa la Iran watazabwa kofi kali na Iran, na Iran yazindua mji mkubwa wa makombora chini ya ardhi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameyataja mashambulizi mapya ya e utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza kama uhalifu mkubwa na wa kikatili. Kiongozi mwadhamu aliyesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa Nouruz, mwanzo wa mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia mnamo Machi 20. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu alisema sahi... mashambulizi mapya ya utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya Gaza ni ukatili mkubwa na wa kinyama. Umma wa Kiislamu unapaswa kusimama kwa umoja dhidi ya swala hili. Waislamu wanapaswa kuweka kando tofauti zao katika masuala mbalimbali. Jambo hili linahusu umma mzima wa Kiislamu. Zaidi ya hayo, ninawaomba watu wote wanaopenda uhuru ulimwenguni, ndani ya Marekani wenyewe katika nchi za magharibi na Ulaya na katika nchi nyingine wakabiliane kwa nguvu na kitendo hiki cha uhaini na cha kutisha. Kwa mara nyingine tena, watoto wanauawa, nyumba zinabomolewa na raia wanahamishwa. Watu wanapaswa kusimamisha janga hili. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu amesema bila shaka Marekani pia inahusika katika jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, kwani wataalamu wa masuala ya kisiasa ulimwenguni wanakubaliana kwamba jinai za Israeli zinatekelezwa chini ya mwongozo wa Marekani au kwa kiwango cha chini kwa idhini na kibali cha Marekani. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameionya Marekani dhidi ya kutumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran. Katika hotuba yake ya mwaka mpya wa hijiria shamsia mapema ya Ijumaa iliyopita Ayatullah Khamenei alisema kuwa maadui watazabwa kofi kali la usoni iwapo watafanya kitendo chochote kiovu dhidi ya Iran. Nukta ya kwanza muhimu ni kwamba Wamarekani wanapaswa kujua kwamba katika kuamiliana na Iran kamwe hawawezi kufika popote kwa kutumia lugha ya vitisho wao na wengine wanapaswa kujua kwamba iwapo watachukua hatua wa yoyote ya uhabithi dhidi ya taifa la Iran watazabwa kofi kali la uso. Kiongozi mwadhamu ameendelea kusema kuwa taifa la Iran linasimama kidete kukabiliana na ukatili na uonevu wa maadui wa nchi yao, na limetangaza wazi msimamo wake wa kuunga mkono wapiganaji wa Palestina na Lebanon ambao wanazilinda nchi zao. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito kwa wananchi wa Iran kuonyesha umoja na mshikamano wao wakati wa Siku ya Kimataifa ya Quds, akisisitiza kwamba kujitokeza wananchi katika siku hii kutaonyesha msaada usiotetereka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Akizungumza Jumaatano katika mkutano wa baraza la mawaziri, Rais pezeshkian ameelezea matumaini yake kuwa wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi katika maandamano ya siku ya Kimataifa ya Kuds Ijumaa hii. Siku ya Kimataifa ya Kuds iliyoanzishwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, wadhimishwa kila mwaka katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Siku hii adhimu ni jukwaa la kimataifa kwa Waislamu na wapenda uhuru kote duniani kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina na kulaani utawala wa kizayuni wa Israel ambao unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kutenda jinai dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo, kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa ikiyahimiza mataifa yote huru, hasa Waislamu, kushiriki kwa nguvu katika matukio ya siku ya kimataifa ya Kuds. Taarifa hiyo imesisitiza umuhimu wa siku hii na kuhitaja kuwa nembo ya mukawama au mapambano dhidi ya dhuluma za kimataifa, ikiwa ni pamoja na ukatili unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Asia Magharibi. Kwa upande wake, Brigedia Jenerali Ismail Kani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya IRGC, pia amesisitiza kwamba Iran inajitolea kikamilifu kwa ajili ya malengo matukufu ya uhuru wa Palestina kutoka kwa uvamizi na ukatili wa Israel akizungumza wakati wa kipindi cha mimbari ya Kuds, ambacho kimejumuisha hotuba za viongozi kadhaa wa mukawama kwa heshima ya siku ya kimataifa ya Kuds, Jenerali Kani amesitiza kuendelea msaada wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa taifa la Palestina kupitia msaada wa moja kwa moja kwa moja kwa vikosi vya mukawama na operesheni za kijeshi kama vile ahadi ya kweli halkadhalika amesisitiza kwamba Iran itaendelea kuunga mkono Palestina hadi lengo la mwisho la kukombolewa Kuds au Jerusalem litakapofikiwa. Naye mkuu wa kamati kuu ya intifadha na siku ya kimataifa ya Kuds hapa Iran amesema kuwa tutaadhimisha siku ya Kuds mwaka huu kwa kauli mbiu ya tuko kwenye ahadi, ewe Kuds, ikiwa ni kumbukumbu ya shahidi Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania na makumi ya mashahidi wa kambi ya mukawama. Jenerali Ramadhan Sharif ameasema hayo mbele ya waandishi wa habari Jumatano hapa Tehran, na kusisitiza kuwa suala la kuunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina ni la wajibu, na kwamba siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu itabebwa na kauli mbiu hiyo ya tuko kwenye ahadi ewe Quds. Amesema katika maadhimisho ya siku hiyo ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya Ramadhani na ambayo mwaka huu itakuwa ni Ijumaa ya wiki hii, tutawakumbuka kwa kheri mashahidi wa njia ya Quds tutawakumbuka mashahidi eh, akiwemo Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania, shahidi Yahya Sinwar na makumi ya mashahidi wengine wa kambi ya Mukawama. Ameongeza kuwa siku ya Quds mwaka huu itaadhimishwa katika hali ambayo tunashuhudia uimara wa wana mapambano wa Palestina katika makabiliano makali sana na utawala wa Kizayuni amesema ulimwengu mzima umeshuhudia jinsi utawala wa Kizayuni ulivyoua kikatili zaidi ya watu hamsini elfu, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto huko katika ukanda wa Ghaza. Aidha amesema utawala wa Kizayuni wa Israeli unaendelea kuharibu makumi ya vituo vya afya na kuweka mzingiro dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Hata alipoingia madarakani rais mpya wa Marekani, naye pia ameupa utawala wa kizayuni himaya kamili na ameupa zawadi ambayo ni kuutumia utawala huo silaha kali zaidi za kuua kwa umati wananchi wa Gaza ili kuwalazimisha wahame kwenye eneo lao hilo. Lakini amesema wanachoshindwa kujua wazayuni ni kwamba fikra za Hamas na mukawama zimekita mizizi na kamwe hazitatoweka hata wakiendelea kufanya unyama wa kuchupa mipaka dhidi ya Wapalestina. Na kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, kimezindua mji mkubwa wa makombora ulioko chini ya ardhi, ukiwa ni moja kati ya vituo vyake vingi vya aina hiyo. Kituo hicho kilizinduliwa siku ya Jumanne na jenerali eh, Mohamad Baghiri, ambaye ni mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, pamoja na jenerali brigedia Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC. Picha zilizochapishwa katika vyombo mbalimbali vya habari vya Iran zimeonyesha makamanda hao wakitembelea kituo hicho kikubwa kinachohifadhi maelfu ya makombora ya kushambulia shabaha kwa usahihi. E, akiwemo makombora kama vile Khaibar Shekan, Shahid Haj Kasim, Qadir, Sijil na Imad. Miongoni mwa makombora hayo Khaibar Shekan e, ni kombora ambalo linasifiwa kuwa na uwezo wenye kukabiliana na mfumo wa kisasa kabisa wa makombora wa Marekani unaojulikana kama THAD. Jenerali Bagri amewahutubia wafanyakazi wa kituo wa hicho na kusema ngumi ya chuma ya Iran ni yenye nguvu zaidi leo kuliko hapo awali. Aidha amesema uwezo wa kijeshi wa Iran ulioonyeshwa katika operesheni ya ahadi ya kweli ya kwanza na ya pili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa kijeshi wa Iran. Mwaka jana, jamhuri ya Kiislamu Iran ilionyesha uwezo wake wa kijeshi kupitia operesheni hizo mbili za mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa kwa ajili ya kujibu uchokozi wa utawala haramu wa Israel. Jenerali Bagheri ameongeza kuwa kasi ambayo jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuza uwezo wake wa kujihami ni ya juu zaidi kuliko kasi ya maadui kujiimarisha kijeshi. Naam wapea msikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya kijeshi Iran ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 27 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 28 Machi mwaka 2025, miaka 886 iliyopita. Katika siku kama hii ya leo, Abubakar Muhiddin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibnul Arabi arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu alizaliwa huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibnul Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Makka na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Atafsiru Lkabir, Alfutuhatu Lmakia na fususul hikama. Siku kama ya leo miaka 336 iliyopita aliaga dunia Allama Muhammad Bakir Majlisi, mmoja kati ya maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alama Majlisi aliandika vitabu vingi wakati wa uhai wake ambavyo hii leo ni marejeo ya wasomi na Waislamu. Katika kipindi cha uhai wake Alama Muhammad Baqir Majlisi alifanya hima kubwa kuhakikisha kwamba swala za Ijumaa na jamaa zinatekelezwa. Vilevile alifanya juhudi za kuasisi shule za masomo ya kidini na kueneza hadithi za mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Idadi ya vitabu vilivyoandikwa na Alama Muhammad Baqir Majlisi imetajwa kuwa zaidi ya mia sita, na umashuhuri wake zaidi unatokana na kuandika kitabu cha Biharu Lanwar. Vitabu vingine mashuhuri vya msomi huyo ni Hayatu Lqulub, Ainu Lhayat na Zadu Lmaad. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita alizaliwa, uh, mwandishi mashuhuri wa Rusia Aleksi Maksimovich Peshkov aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Maksim Gorki. Gorki alilazimika kusoma na wakati huo huo akifanya kazi ili kuweza kukidhi mahitaji yake ya maisha. Kutokana na umaskini mkubwa, alianza kuandika riwaya haraka na kufanikiwa kuchapisha riwaya yake ya kwanza katika gazeti la Tbilisi wakati alipokuwa akifanya kazi katika sekta ya reli. Miaka miwili baadaye, mwandishi Gorki alipata mafanikio makubwa, ambapo alichapisha riwaya yake katika kitabu, na taratibu akaanza kuingia katika safu za waandishi wakubwa na mashuhuri wa riwaya duniani. na katika siku kama hii ya leo miaka themanini na sita iliyopita baada ya kupita karibu miaka miwili na nusu ya vita vya ndani huko Uhispania wapigania usultani chini ya uongozi wa jenerali Francisco Franco waliwashinda wapigania jamhuri na kudhibiti Madrid mji mkuu wa nchi hiyo. Machafuko yalianza huko Uhispania wakati Alfonso wa kumi na tatu mfalme dikteta wa nchi hiyo alipolazimika kujiuzulu kufuatia mashinikizo ya wapigania jamhuri, na baadaye mfumo wa jamhuri ukaasisiwa nchini Uhispania. Hii ni redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Nianze na ubeti wake Dk Yazid Kida Mwehaji, akiwa chumba geni Tanga, Tanzania. Maana ni kiporo hiki, anasema tumesogea sihaba, twaendea ukingoni, ni ishirini na saba ya mwezi wa Ramadhani, nimefunga bila baba na mamangu simuoni na kuomba kwa mahaba Mola watie peponi. Na sisi tunaitikia Ilahi amin. Kwa dua ya Yazid Akida huyo, kwa wenda zake wazazi wake, tuna mwomba Allah subhanahu wataala awape jannatul a'la. Naye Zubeir Kasim wa Mwanza Tanzania anasema nipo Mwanza Tanzania, shukran sana, asante sana kwa kufuatilia Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza Tanzania anasema Allah wape subra na uvumilivu watu wa Ghaza. Shukran kwa taarifa, asante sana pia Shimbi kwa kufuatilia matangazo yetu. Nikusome moja kwa moja habari za dunia kwa kifupi. Wananchi waislamu wa Iran kote nchini wamejitokeza kwa mamilioni kushiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds, kuonyesha mshikamano na Palestina. Jeshi katili la Israel ambalo lilianzisha mashambulizi mapya anga katika ukanda wa Gaza mnamo Machi 18 limeendelea kupuuza mito ya jamii kimataifa ya kukomesha ukatili wake katika ukanda huo, ambapo mpaka sasa limeshawashahidi wa Palestina karibu mia tisa na kujeruhi wengine zaidi ya elfu mbili. Rwanda imepiga marufuku mashirika na asasi za nchi hiyo kushirikiana na Ubelgiji na, Ubel, na raia sita wa Russia wamepoteza maisha baada ya nyambizi kuzama katika bahari nyekundu pwani ya Misri. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia Juma mubarak. Kwa heri.