Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huwa. Leo Alhamisi, Machi ishirini na saba, ambayo ni sawa na Ramadhani 26, 1446 hijiria. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ukielekea kutamatika kwa idhini yake Mola Karima. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalie somu zetu na ibada zetu pamoja na dua, amin. Na tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utahusu kutozwa ushuru wa asilimia ishirini na tano na Marekani kwa nchi zinazonunua mafuta ya Venezuela. Katika safu ya vipindi, tuna vipindi mbalimbali, tutakuwa na Iran juma hili, tutakuwa na mahojiano maalumu ambayo Bendera Salum Bendera amefanya na mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa jijini Dar es Salaam, Tanzania, Kasim Hassan, na tutakuwa na dua ya Ramadhani tukitamanisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Unaweza ukatembelea chaneli yetu ya kwenye telegram ni at radio teheran sw. Tunasikika kupitia maarifa fm redio wa shirika Tanga, Tanzania, na kwenye imeil yetu unaweza kutupata kwa anwani ya swahili radio at irib.ir. Tovuti na mtandao wa idhaa ya kiswahili la radio teheran ni pastoday ir sw vile vile kuna aplikesheni yetu ambayo tunaweza, mnaweza mkaitumia irib word as service. Pamoja na kututumia ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Karibuni saa moja ya dakika 29 kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Teherani ya ihutubu umoja wa Ulaya, shughulikieni jinai za Israel badala ya kutoa madai ya kinafiki. Hamas yataka walimwengu wajitokeze kwa wingi katika kuiunga mkono Palestina katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Irani, Lebanon, Iraqi, Yemen zaanza luteka ya pamoja ya kuwaunga mkono wa palestina wa ukanda wa Gaza. Na pamoja na habari nyingine, ndege ya buruhani yatua Khartoum kwa mara ya kwanza baada ya kuanza vita, atangaza kuwafukuza wanamgambo wa RSF. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Teherani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismaili Bakai, amemkosoa vikali mkuu mpya wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, Kaja Kalas, kutokana na matamshi yake ya karibuni ya kuitaja Irani kama tishio, wakati wa ziara yake ya karibuni katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Akijibu swali la ripota wa IRNA leo Alhamisi, Bakai amesema kauli ya Kalas haina msingi wala mantiki ni kauli ya kinafiki na si ya kuaminika amesema. Umoja wa Ulaya unapaswa kushughulikia mauaji ya halaiki na uchokozi wa utawala wa Israel dhidi ya nchi za eneo hili, baadaye ya kutoa madai ya kinafiki dhidi ya Tehran. Kalas alidai karibuni kuwa Iran ni tishio kwa utulivu wa kieneo na kimataifa, na akasema Tehrani haipaswi kamwe kuruhusiwa kupata silaha za nyuklia. Alitoa madai hayo yasiyo na msingi katika mkutano na waandishi wa habari mjini al-Quds, akiwa na waziri wa mambo ya nje wa Israel Gideon Sar, ambapo pia aliitumu Irani kwa kuunga mkono Russia katika vita na Ukraina. Bakai amesema iwapo mkuu wa sera za kigeni wa EU anajali sana utulivu na usalama wa kikanda, angeshughulikia maswala kama vile mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Gaza, uvamizi wa utawala huo haramu wa mara kwa mara dhidi ya Lebanon na Siria, pamoja na ukaliwaji wa mabavu wa maeneo ya Asia Magharibi unaofanywa na utawala wa Kizayuni. Bikalas, tofauti na watangulizi wake ambao walijaribu kutoa mtazamo wa muda mfupi katika kanuni za sheria za kimataifa wakati wa kutangaza misimamo ya Umoja wa Ulaya, anazungumza kwa ujasiri kwa namna ambayo hata ikiwa inatokana na kutokuwa na uzoefu, anazidi kuharibu sura na uaminifu wa Ulaya mbele ya waangalizi wasio na upendeleo. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mwito wa kuhamasishwa walimwengu kujitokeza kwa wingi katika siku za Ijumaa, Jumamosi na Jumapili ili kuonyesha mshikamano na Gaza na Al-Quds wakati huu ambapo Israel kwa uungaji mkono wa Marekani inaendelea na vita vyake vya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina wa ukanda huo mkabala wa kimya cha dunia. Katika taarifa yake, harakati hiyo ya mukawama imetoa mwito wa kuongezeka na kuendelea kwa aina zote za mikusanyiko na maandamano ya kuonyesha mshikamano na wapalestina katika kila tukio, jiji na miji mikuu duniani kote. Hamas imesema tunatoa wito kwa umati wa watu wetu wa Palestina, mataifa ya kiarabu na kiislamu, pamoja na watu wote waliohuru duniani kote kukusanyika Ijumaa ijayo na pia Jumamosi na Jumapili kuzilinda Gaza, Alquds na Lakswa, kuunga mkono ustahimilivu wa watu wetu kupinga jinai na mipango ya uvamizi dhidi ya ardhi yetu, watu na maeneo matakatifu na kuilaani Marekani kwa uungaji mkono wake wa ukatili unaofanyika huko Gaza. Harakati hiyo Mukawama imesisitiza haja ya njia zote zinazowezekana kutumika kuvunja mzingiro dhidi ya Gaza, kukomesha mauaji na njaa huko Gaza. Aidha, imebainisha kuwa juhudi na nguvu zote zinapaswa kuelekezwa kuisaidia Gaza kuponya makovu yake na kuimarisha uthabiti wake. Aidha, kundi hilo linalopigania ukombozi wa Palestina limetaka kuwepo mshikamano na Al Quds na Lakswa, likihimiza kuwepo mashinikizo mtawalia dhidi ya Israel na kufichuliwa jinai za watawala huo uvamizi ukiwemo uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo hadi uchokozi na mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina yatakapokomeshwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Vikosi vya baharini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC pamoja na vikosi kutoka Lebanon, Iraq na Yemen vinafanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini katika maonyesho ya nguvu dhidi ya Israel na vimetangaza mshikamano na wapalestina huko Gaza mazoezi hayo yaliyoanza leo Alhamisi katika maji ya ghuba ya Uajemi, eneo la pwani la Makrani na bahari ya Kaspian, yanafanyika sambamba na maandalizi ya Irani ya siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa kote duniani Ijumaa ya kesho. Luteka hiyo inajumuisha manoari na meli mbalimbali mbali za Iran, ikiwa ni pamoja na meli ya kubeba ndege zisizo na rubani ya Shahidi Bakiri, manoari ya Shahidi Rais Ali Delvari na boti za mwendo kasi za jeshi la wanamaji la IRGC pamoja na vitengo vya kiraia vya baharini Adimeli Aririza Tangsiri, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema takribani meli elfu tatu nzito na nyepesi zinashiriki katika manuva hayo ya kijeshi. Ameeleza bayana kwamba hatutaelekeza tu vita vyetu katika nchi kavu, enywa zayuni mnaowaua watoto Tuko tayari baharini na hamtakuwa na hamta njia ya kutoroka, amesema. Mazoezi haya ya kijeshi yanalenga haswa kuonyesha uwezo wa baharini wa mrengo wa mukawama na kufikisha ujumbe kwa utawala katili na udhalimu wa Israel. Tanksiri amesema jeshi la wanamaji la IRGC linafuata miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei, na litageuza bahari kuwa jahannam kwa jahanna wa zayuni na kuifuta Israel katika uso wa dunia. Kamanda wa jeshi la Sudani Abdul Fatah al-Burhani amerejea Khartoum jana Jumatano kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa mji huo, ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu uwanja huo ugeuke kuwa uwanja wa vita Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Khartoum, al-Burhani alielekea moja kwa moja katika ikulu ya Republican ambapo alitoa hotuba ya kukombolewa mji mkuu kutoka kwa waasi wa Rapid Support Forces RSF walioudhibiti kwa miaka miwili. Al Burhan alionekana kwenye ikulu ya rais akiwa amezungukwa na makumi ya wanajeshi na akasema, imekwisha Khartoum imekombolewa. Shirika la habari la Reuters limewanukuu wakazi kazi wa mji huo wakisema wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF wanaondoka katika sehemu kubwa ya mji wa Khartoum na kwamba jeshi la taifa limesambaa katika vitongoji vingi vya mji huo. Hapo awali mtandao wa serikali ya jimbo la Khartoum ulisema kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba Khartoum haina tena majambazi mamluki, ukiwa na maana ya wapiganaji wa RSF. Sudani imekuwa katika mgogoro mbaya wa vita vya uchu wa madaraka baina ya makundi mawili, yaani SAF na RSF tangu katikati ya Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na kiongozi kumradhi, kiongozi wa kijeshi wa Niger ameapishwa rasmi kuwa rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Jenerali Chiani jana Jumatano alichukua rasmi wadhifa wa urais chini ya hati mpya ambayo inachukua nafasi ya katiba ya nchi hiyo ya Kiafrika. Kadhalika amepandishwa ngazi hadi cheo cha juu zaidi cha kijeshi cha jenerali, ambapo pia amesaini dikri ya kuamuru vyama vyote vya kisiasa vivunjwe. Wakati wa hafla ya kula kiapo katika mji mkuu Niami, Jenerali Chiani alisema alisema kuhusu cheo chake kipya cha kijeshi kwamba ninapokea nishani hii kwa unyenyekevu mkubwa, nitajitahidi kutekeleza majukumu yangu kwa mujibu wa imani walionayo wanaija kwangu. Kipindi cha mpito kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia kinaenda sambamba na mapendekezo ambayo tume maalumu iliyobuniwa ilitoa kufuatia midahalo ya kitaifa. Kwa mujibu wa katiba hiyo mpya, kipindi hiki cha mpito cha miaka mitano kinaweza kubadilika kulingana na hali ya usalama wa nchi. Tofauti na watawala wa kijeshi nchini Mali na Bukina Faso, maafisa wa Niger walisitisha operesheni ya kijeshi ya Ufaransa ya Barkani na kuvitimua vikosi vya Ufaransa pamoja na vikosi vingine vya Ulaya nchini humo na kuigeukia Rasia kuwasaidia kupambana na ugaidi katika eneo la Sahel barani Afrika. Viongozi wa Niger wanasisitiza kuwa kufuatia mapinduzi ya Julai mwaka 2023 ambayo yalimwondoa madarakani Rais Muhammad Bazoum na kumwingiza uongozini Chiani, Niger ilipata uhuru na kujinyakulia tena mamlaka yake ya kujitawala. Na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa magenge ya kigaidi wamefanya mashambulio yaliyoratibiwa dhidi ya kambi ya jeshi la Kamerun karibu na ziwa Chad na dhidi ya kituo cha kijeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa takriban wanajeshi 16, katika shambulio la hivi punde zaidi. Wapiganaji wa genge la kigaidi la Boko Haram na wale wa ISIS tawi la Afrika Magharibi, ISWAP kwa kifupi, wameshambulia kambi ya jeshi katika eneo wa la Wajiroko katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuteketeza vifaa vya kijeshi mbali na kufanya mauaji. Mmoja wa askari katika kikosi cha Wajiroko amesema takribani wanajeshi wanne wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa akiwemo kamanda wa kikosi hicho katika shambulio la kigaidi. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Kamerun imesema magaidi wenye silaha wakiwa na magari mepesi ya deraya pia walivamia kituo cha Wugo katika kijiji umbali wa kilomita 16 kutoka mji mpakani wa mpakani wa Kamerun wa Fortco karibu na ziwa Chad na kuwa wanajeshi kumi na mbili na kujeruhi wengine zaidi ya kumi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kutozwa ushuru wa asilimia 25 na Marekani kwa nchi zinazonunua mafuta ya Venezuela. <tune> Rais Donald Trump wa Marekani ametangaza kutoza ushuru wa asilimia zipatazo ishirini na tano kwa biashara yoyote na nchi zinazonunua mafuta na gesi kutoka Venezuela. Ameelezea ushuru huo kama jibu la kutumwa Marekani wanachama wa genge la uhalifu la Tren de Aragua. Mnamo Februari, utawala wa Trump uliliweka genge hilo kwenye orodha ya mashirika ya kigaidi na sasa inadai kwamba genge hilo liliingia Marekani kwa msaada wa serikali ya Venezuela. Trump ameandika katika mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba Venezuela imekuwa na wadui mkubwa na Marekani na uhuru ambao tunaunga mkono, kwa hivyo nchi yoyote inayonunua mafuta au gesi ya Venezuela italazimika kulipa ushuru wa asilimia 25 katika biashara yoyote na nchi yetu, akimaanisha Marekani. Kwa mujibu wa tangazo hilo, ushuru huo utaanza kutekelezwa Aprili pili, na nchi zilizoathirika zina wakati mchache wa kuzoea hali hiyo. Kutuza ushuru mkubwa wa kibiashara ni mojawapo ya mbinu ambazo Trump amekuwa akizitumia wakati wa utawala wake ili kutoa mashinikizo dhidi ya nchi tofauti pinzani. Kwa hakika, Trump amegeuza matumizi ya ushuru wa juu wa biashara kuwa nguzo kuu ya sera zake za kiuchumi, kijamii na kidiplomasia ili kuwawekea mashinikizo ya wapinzani wa Washington na kuzifungamanisha nchi mbalimbali na matakwa ya Marekani. Trump ambaye anakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi hivi sasa nchini humo, anadai kwamba anaweza kuyalazimisha makampuni na viwanda vya nchi hiyo kurejea nchini kwa kuweka ushuru wa juu na usio wa kawaida. Pia anadai kwamba hali hiyo itasaidia kupunguza nakisi ya biashara na bajeti itasaidia kuongeza ajira na kuimarisha nafasi ya Marekani katika nyanja za kimataifa na kupanga hali ya kiuchumi. Kuhusiana na hilo, hivi karibuni alitumia ushuru wa forodha kutoa mashinikizo dhidi ya Colombia ili ikubali kupokea wahamiaji haramu wake walioko Marekani. Canada, Mexico na Uchina pia zimetishia kulipiza kisasi kwa kuiwekea Marekani ushuru wa juu wa biashara. Kuhusu Venezuela, kwa upande mmoja Trump anafuatilia ushindi wa kibiashara wa Marekani na kwa upande mwingine bado anajaribu kutoa mashinikizo dhidi ya Venezuela ili kumwondoa madarakani rais halali wa nchi hiyo Nicolas Maduro na kuweka mahala pake serikali tegemezi kibaraka itakayohudumia maslahi ya Washington. <mucho> Sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha Iran juma hili, na baada ya hapo, wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na mahojiano ambayo amefanya Salum Bendera na mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa nchini Tanzania, Kasim Hassan. Elam beinast ke muslimin bepish baray pishraft dar hameye aqtar alam. madola makubwa yes. ya dunia yanapaswa kujua kwamba uislamu hautashindwa. Uislamu na mafundisho ya Quran ni lazima yatawale katika mataifa yote. Dini inapaswa kuwa dini ya Mwenyezi Mungu. Uislamu ni dini ya Mwenyezi Mungu na inapaswa kuenea na kuimarika katika kila pembe siku ya kudz ni siku ya kutangazwa wito na ujumbe kama huu. <totikana> <totikana> Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Iran Juma Hili. Na hiyo ilikuwa ni matamshi ya mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Irani, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusiana na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds. Baada ya Iran Jumahili tutakuwa na mahojiano aliofanya mwenzetu Salum Bendera na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Kasim Hassan. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo itaangazia matukio muhimu ambayo yamejiri Iran katika wiki ya kwanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiri ya shamsia kati atakaangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuhusu umoja wa Kiislamu katika kukabiliana na utawala wa Israeli. Kiongozi mwadhamu asema iwapo wamarekani watafanya uhabithi kwa taifa la Iran watazabwa kofi kali na Iran, na Iran yazindua mji mkubwa wa makombora chini ya ardhi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameataja mashambulizi mapya ya e utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza kama uhalifu mkubwa na wa kikatili. Kiongozi mwadhamu aliyesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa Noruz, mwanzo wa mwaka mpya wa Kiirani wa Hijiria Shamsia, mnamo Machi 20. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu alisema mashambulizi mapya ya utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya Gaza ni ukatili mkubwa na wa kinyama. Umma wa Kiislamu unapaswa kusimama kwa umoja dhidi ya swala hili. Waislamu wanapaswa kuweka kando tofauti zao katika masuala mbalimbali, jambo hili linahusu umma mzima wa Kiislamu. Zaidi ya hayo, ninawaomba watu wote wanaopenda uhuru ulimwenguni, ndani ya Marekani wenyewe katika nchi za Magharibi na Ulaya na katika nchi nyingine, wakabiliane kwa nguvu na kitendo hiki cha uhaini na cha kutisha. Kwa mara nyingine tena, watoto wanauawa, nyumba zinabomolewa na raia wanahamishwa. Watu wanapaswa kusimamisha janga hili. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu amesema bila shaka Marekani pia inahusika katika jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, kwani wataalamu wa maswala ya kisiasa ulimwenguni wanakubaliana kwamba jinai za Israeli zinatekelezwa chini ya mwongozo wa Marekani au kwa kiwango cha chini kwa idhini na kibali cha Marekani. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameionya Marekani dhidi ya kutumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran. Katika hotuba yake ya mwaka mpya wahijiria shamsia mapema ya Ijumaa iliyopita Ayatullah Khamenei alisema kuwa maadui watazabwa kofi kali la usoni iwapo watafanya kitendo chochote kiovu dhidi ya Iran. Nukta ya kwanza muhimu ni kwamba wamarekani wanapaswa kujua kwamba katika kuamiliana na Iran kamwe hawawezi kufika popote kwa kutumia lugha ya vitisho wao na wengine wanapaswa kujua kwamba iwapo watachukua hatua wa yoyote ya uhabithi dhidi ya taifa la Iran watazabwa kofi kali la uso. Kiongozi mwadhamu ameendelea kusema kuwa taifa la Iran linasimama kidete kukabiliana na ukatili na uonevu wa maadui wa nchi yao, na limetangaza wazi msimamo wake wa kuunga mkono wapiganaji wa Palestina na Lebanon ambao wanazilinda nchi zao. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito kwa wananchi wa Iran kuonyesha umoja na mshikamano wao wakati wa siku ya kimataifa ya Quds akisisitiza kwamba kujitokeza wananchi katika siku hii kutaonyesha msaada usiotetereka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Akizungumza Jumaatano katika mkutano wa baraza la mawaziri, Rais Pezishkian ameelezea matumaini yake kuwa wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds ijumaa hii. Siku ya kimataifa ya Kuds, iliyoanzishwa na mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wa wadhimishwa kila mwaka katika ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Siku hii adhimu ni jukwaa la kimataifa kwa Waislamu na wapenda uhuru kote duniani kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina na kulaani utawala wa kizayuni wa Israel ambao unakalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kutenda jinai dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo, kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa ikiyahimiza mataifa yote huru, hasa Waislamu, kushiriki kwa nguvu katika matukio ya siku ya kimataifa ya Kuds. Taarifa hiyo imesisitiza umuhimu wa siku hii na kuitaja kuwa nembo ya mukawama au mapambano dhidi ya dhuluma za kimataifa ikiwa ni pamoja na ukatili unaofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wa Asia Magharibi. Kwa upande wake, Brigedia Jenerali Ismail Qani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya IRGC pia amesisitiza kwamba Iran inajitolea kikamilifu kwa ajili ya malengo matukufu ya uhuru wa Palestina kutoka kwa uvamizi na ukatili wa Israel. Akizungumza wakati wa kipindi cha mimbari ya Kuds ambacho kimejumuisha hotuba za viongozi kadhaa wa mukawama kwa hishma ya siku ya kimataifa ya Kuds, Jenerali Kani amesitiza kuendelea msaada wa jamhuri ya kiislami ya Iran kwa taifa la Palestina kupitia msaada wa moja kwa moja kwa, moja kwa vikosi vya mukawama na operesheni za kijeshi kama vile ahadi ya kweli. Hal kadhalika amesisitiza kwamba Iran itaendelea kuunga mkono Palestina hadi lengo la mwisho la kukombolewa Kuds au Jerusalem litakapofikiwa. Naye mkuu wa kamati kuu ya Intifadha na siku ya kimataifa ya Kuds hapa Iran amesema kuwa tutaadhimisha siku ya Kuds mwaka huu kwa kauli mbiu ya tuko kwenye ahadi, ewe Kuds, ikiwa ni kumbukumbu ya shahidi Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania na makumi ya mashahidi wa kambi ya Mukawama. Jenerali Ramadhan Sharif ameasema hayo mbele ya waandishi wa habari Jumatano hapa Tehran na kusisitiza kuwa suala la kuunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina ni la wajibu na kwamba siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu itabebwa na kauli mbiu hiyo ya tuko kwenye ahadi ewe Quds. Amesema katika maadhimisho ya siku hiyo ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya Ramadhani na ambayo mwaka huu itakuwa ni Ijumaa ya wiki hii, tutawakumbuka kwa kheri mashahidi wa njia ya Quds tutawakumbuka mashahidi eh, akiwemo Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania, shahidi Yahya Sinwar na makumi ya mashahidi wengine wa kambi ya mukawama. Ameongeza kuwa siku ya Quds mwaka huu itaadhimishwa katika hali ambayo tunashuhudia uimara wa, wana mapambano wa Palestina katika makabiliano makali sana na utawala wa kizayuni. Amesema ulimwengu mzima umeshuhudia jinsi utawala wa kizayuni ulivyoua kikatili zaidi ya watu hamsini elfu, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto huko katika ukanda wa Ghaza. Aidha, amesema utawala wa kizayuni wa Israeli unaendelea kuharibu makumi ya vituo vya afya na kuweka mzingiro dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Hata alipoingia madarakani rais mpya wa Marekani, naye pia ameupa utawala wa kizayuni himaya kamili, na ameupa zawadi ambayo ni kuutumia utawala huo silaha kali zaidi za kuua kwa umati wananchi wa Gaza ili kuwalazimisha wahame kwenye eneo lao hilo. Lakini amesema wanachoshindwa kujua wazayuni ni kwamba fikra za Hamas na mukawama zimekita mizizi na kamwe hazitatoweka hata wakiendelea kufanya unyama wa kuchupa mipaka dhidi ya Wapalestina. Na kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran IRGC kimezindua mji mkubwa wa makombora ulioko chini ya ardhi, ukiwa ni moja kati ya vituo vyake vingi vya aina hiyo. Kituo hicho kilizinduliwa siku ya Jumanne na jenerali eh, Mohammad Baghiri, ambaye ni mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, pamoja na jenerali brigedia Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga cha IRGC. Picha zilizochapishwa katika vyombo mbalimbali vya habari vya Iran zimeonyesha makamanda hao wakitembelea kituo hicho kikubwa kinachohifadhi maelfu ya makombora ya kushambulia shabaha kwa usahihi. E, akiwemo makombora kama vile Kheibar Shekan, Shahid Haj Qasem, Qadir, Sijil na Imad. Miongoni mwa makombora hayo, Kheibar Shekan, e, ni kombora ambalo linasifiwa kuwa na uwezo wenye kukabiliana na mfumo wa kisasa kabisa wa makombora wa Marekani unaojulikana kama THAAD. Jenerali Bagheri amewahutubia wafanyakazi wa kituo hicho na kusema ngumi ya chuma ya Iran ni yenye nguvu zaidi leo kuliko hapo awali. Aidha amesema uwezo wa kijeshi wa Iran ulioonyeshwa katika operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kwanza na ya pili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa kijeshi wa Iran. Mwaka jana, jamhuri ya kiislamu Iran ilionyesha uwezo wake wa kijeshi kupitia operesheni hizo mbili za mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa kwa ajili ya kujibu uchokozi wa utawala haramu wa Israel. Jenerali Bageri ameongeza kuwa kasi ambayo jamhuri ya ya kiislamu Iran inakuza uwezo wake wa kujihami ni ya juu zaidi kuliko kasi ya maadui kujiimarisha kijeshi nam wapea usikilizaji. Na kwa mafanikio hayo ya kijeshi Iranjo, ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Jambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, na karibu katika kipindi hiki maalum ambapo leo tutajadili kwa muhtasari kuhusiana na siku ya kimataifa ya Qut, ambapo niko pamoja naye e, Bwana Kasim Hassan ambaye ni mchambuzi na mweledi wa masuala ya kisiasa, ulimwengu wa Kiislamu na Mashariki ya Kati kwa ujumla. Karibu sana Bwana Kasim Hassan katika Eh, kipindi hiki maalum cha Radio Tehran. Asante sana Bwana Kasim, leo ni siku ya kimataifa ya Quds ambapo walimwengu katika maeneo mbalimbali mbali, wanashiriki katika makongamano, maandamano na mikusanyiko mbalimbali mbali kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanaadhimisha siku ya kimataifa hii ya Quds. Kwa kuanzia, nini tathmini yako kuhusiana na eh, asili na chimbuko la siku hii ya kimataifa ya Quds? Asante, kwanza ni kushukuru ndugu yangu kwa kufanya e, mjadala huu, sababu kona uwezo wa kufanya consultation na mtu yoyote yule, lakini kimsingi jicho lako limekuja kwangu. Lakini pili ni waase na niwaeleze wasikilizaji wa Radio Teherani kwamba siku ya kimataifa ya Kudsi ni siku ambayo awali kabisa ilitangazwa na kiongozi mwadhamu wa serikali ya mapinduzi ya Irani Imam Khomeini mwaka 1979 e, miezi miwili au mitatu baada tu ya mapinduzi alitangaza siku ya Quds, na msingi wa matangazo yake ilikuwa ni kwamba wa Palestina kuanzia mwaka 1947 ardhi yao ilichukuliwa, e, kidhalimu na Wazayuni, na kwa msingi huo walikosa watu wa kuweza kuwasemea na kuwatetea, kwa sababu ule ulikuwa ni ukoloni, aina nyingine ya ukoloni. Kwa Imam Khomeini alimwita Yasir Arafat na kumkabidhi majukumu maalum kwamba sisi e, kama taifa lakini sisi e, kama watu ambao tunapenda haki duniani tutapaza sauti zetu na kushawishi watu wengine duniani wapaze sauti zao, kusimama na nyie wanyonge ambao mmedhulumiwa ardhi yenu. Lakini hii pia itakuwa ni ishara kwa watu wengine wote duniani ambao bado wako chini ya makufuri ya, ya ukoloni waweze kuondokana na huu ukoloni ambao unaendelea kwa sasa, aidha ni ukoloni wa zamani au ni ukoloni mamboleo. Kwa sura yote ule utakaokuja ukoloni, lakini kwa, kwa tafsiri ya dhuluma ambayo tulikuwa anafanyiwa, basi wajitahidi kusimama kwa pamoja kupaza sauti zao, e, kwa unyonge wao mbele za Mungu, wanaweza kupata ahueni fulani, na itangazwa kama ni siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa sababu mwezi mtukufu wa Ramadhani ndio mwezi ambao Waislamu duniani wanasimama pamoja na kuna huruma fulani ya kibinadamu ambao wanakuwa nayo, na kwa sababu swala funga aliwahusu tu Waislamu pekee, hata kiafya wasiokuwa Waislamu pia wanashauriwa kufunga. Unapokuwa umefunga, pia kuna vitu vingi katika moyo wako vinakuwa vina, vina vina vina utengeneza mwili wako moja wapo inakuwa ni ina huruma. Kwa hiyo Qudsi Day, haijalishi ni Mkristu, ni Muislamu, ni Mbudha, ni mpagani, ni nani anaweza kusimama na Wapalestina kwa sababu Wapalestina hawatetewi kwa sababu ya dini yao, wanatetewa kwa sababu ile ilikuwa ni ardhi yao. Hizi harakati ni kama harakati nyingine za kudai uhuru wa Afrika, ni kama harakati nyingine za kudai uhuru wa Afrika ya Kusini tulivyofanya, ni kama harakati nyingine za kudai uhuru wa Msumbiji, uhuru wa Malawi, wa Zambia, Tanzania, Kenya, Uganda na nchi nyingine za Sahara ya ya Sub-Saharan Africa. Asante sana. Labda msikilizaji wa Radio Tehran, bwana Kasim Hassan, angependa kujua labda, eh, umuhimu wa siku hii kima ya kimataifa ya kuts ni nini hasa? Ni maandamano tu na kukusanyika na kupaza sauti, eh, kutangaza eh, himaya na ungaji mkono kwa wananchi madhulumu wa Palestina, na eh, kutangaza pia au kulani jinai zinazofanywa na utawala dhalimu wa Israel katika ardhi za Palestina. Siku hii ina umuhimu gani pengine labda kisiasa na hata kwa upande wa kutoa ujumbe pengine kwa walimwengu katika maeneo mbalimbali duniani? Yeah, Dr. Nkwame Kuruma aliyokuzungumza katika moja ya maelezo yake anasema, seek first your political freedom and everything will be added unto you. tafuta kwanza uhuru wako wa kisiasa mambo mengine Mungu atakuongezea. Unapozungumza kadhia ya Palestina, msingi wake mkuu wa kwanza ni siasa. Lakini pili uchumi hauwezi kutengama katika eneo ambalo siasa yake haijakaa vizuri. Kwa hiyo unapozungumza siku ya Quds, e, matembezi ya amani e, kama sehemu ya platform ya kuwasaidia wa Palestina kupaza sauti zao. E, watu wa taaluma wanapofanya midahalo mbalimbali kama sehemu yao ya kutengeneza public awareness, ule mwamko wa jamii juu ya kuelewa kadhia ya Palestina lakini e, wafanya biashara e, kuuza zile flyers e, kwa maana e, zile, zile, zile zile kafia na na, na, na kuwaita watu, kuwapatia sapoti ndogo ndogo, kuambia hapana, hebu tokeni e, nendeni mtaani mkafanya matembezi, sisi tuko nyuma mm. Ninamtangaze na, na, na, na na ni, swala hili ni, ni, ni, ni, ni moja ya ya ya hueni kubwa ambao ndugu zetu wa Palestina wanakuwa wanaipata wa Palestina wanahitaji sana huruma katika kipindi hichi ambacho wamekuwa katika crisis kwa muda takriban miaka 77, na ukiangalia kwa miaka yote hii wamekuwa nakosa sapoti ya uungwaji mkono, kwa sababu media kwa kiasi kikubwa zimekuwa zinaimulika ile swala kwa sura ya kuwatetea wazayuni ambao ndio wamewakandamiza wa Palestina. Vyombo vya habari ambavyo kimsingi vimethibitiwa vimethibitiwa na madola ambayo ni waungaji mkono wa wa wa Israeli. Kwa kimsingi, tuna tunapaswa e, kutumia njia tofauti tofauti, mojawapo ni hiyo ya matembezi ya amani lakini mojawapo ni kuandika, mojawapo ni kama hivi, nyie waandishi wa habari mnatumia vyombo vyenu vya habari kuwa, kuwaeleza watu kulitangaza na kutangaza hili swala na kufikisha ujumbe huu na kueleza tukio ambalo walifanya wa Palestina e, tarehe saba mwezi Oktoba mwaka 2023 liko ni tukio la kuishtua dunia e, kuwa, kuwa, kuwaamsha, kwamba, kwa kuamsha na kuwaeleza kwamba sisi, ardhi yetu kwa sababu imekaliwa kwa muda mrefu, tuna haki ya kuwastua nyie ambao mmekalia ardhi kwamba ondokeni katika ardhi yetu. Kwa hiyo ni kama mtu ameukanyaga katika mguu wako, usikubali kukanyaga kwa muda mrefu, lazima uinue mguu ule, au umweleze aliyokanyaga kwamba hapana, unachokifanya kwa sasa sio sahihi, naomba utoe mguu wako ili niweze ku, ku, kuwa huru. Sasa asipoondoa kwa lugha ya kawaida, maanake utalazimka kutumia mkono wako kuweza kuondoa. Ndio hicho ambacho ndugu zetu walikifanya kule Palestina. Asante sana. Mwaka huu siku ya kimataifa ya Quds inafanyika kukiwa eh, katika kipindi cha mwaka mmoja na miezi kadhaa eh, eh, eneo la Palestina hususan katika ukanda wa Gaza limeshuhudia matukio mbalimbali eh, ikiwemo eh, vita vya kinyama vilivyoanzishwa na utawala dhalimu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza, na matukio mengi yakiwemo ya kuuawa eh, shahidi viongozi wa ngazi za juu wa harakati eh, za mukawama ima Palestina au hata huko Lebanon unadhani maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds yamekuwa na tofauti gani au yana tofauti gani ukilinganisha na maadhimisho yaliyotangulia ya siku ya kimataifa ya Quds ambapo eh, mwaka huu tunaadhimisha pengine ni mara ya arobaini na tangu kulipoasisiwa eh, siku ya kimataifa ya Quds na Imamu Ruhullah Khomeini mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran? ya tofauti wa kuts ya mwaka 2025 na kuts zilizopita ni kwamba mwaka huu tuna experience mwaka mmoja na miezi mitano e, toka e, tukio la tufano la Aqsa limeasisiwa, lime, lime au limefanyika mwezi mwezi Oktoba tarehe saba mwaka 2023. Kwa hiyo mwaka mmoja na miezi mitano, kwa tathmini ya kawaida na kwa nguvu ambayo wako nayo wa Palestina dhidi ya Waisraeli tulikuwa tunategemea yale makusudio ya Waisraeli yangekuwa yameshafikia. Moja wapo ilikuwa ni kuwachukua mateka wote ambao walikuwa wameshikwa na Wapalestina, lakini ilikuwa pia ni kupiga hatua kadhaa ya kuchukua sehemu ya mipaka ya Palestina, lakini tatu ilikuwa ni kutekeleza mauaji ya kimbali ya kuwaua Wapalestina ambao wanapatikana katika eh, katika ukanda wa Gaza pamoja na ukingo wa, wa magharibi, ambao kimsingi yote haya matatu yameshindikana. Kwa naposema Quds ya mwaka huu ni Quds ambayo tunaitangaza eh, kwa, kwa nguvu nyingi kuonyesha eh, wa Palestina mpaka sasa ni kama washindi, tunazkawapa ushindi huu, kwa sababu nguvu wanaopigana nayo ina nguvu maradufu zaidi ya ile nguvu ambayo tunaitazama sisi kwa kawaida aliyokuzungumza kiongozi mmoja wa kisiasa anasema, ukimwona mbwa yuko juu ya mtu usimshushe. kanuni, maumbile, mtu. Kwa sababu kanuni za kimaumbile mbwa hawezi kupanda juu ya mti, kwa hiyo lazima uangalie aliyempandisha ni nani. Sasa nyuma ya hawa wazayuni kuna mataifa mengi sana ambayo yanaunga yanaunga mkono, ambayo yana nguvu za kijeshi, yana nguvu za, ki, za ki siasa, uchumi, kiuchumi. Lakini ki pia na ushawishi mkubwa wa kisiasa kwa mataifa mengine, kwa hiyo tunapoadhimisha hii Quds Day ya mwaka 2025 5 tunakusudia Palestina ameweza kukaunta vikwazo vyote hivi kwao. Tunawapa kongole viongozi wa mkawama ambao wamesimama na Palestina kwa muda wa miaka yote hii, lakini hata wale e, watu mtu mmoja mmoja ambao alikuwa anaonyesha kwa kuwaombea dua, kwa kuwapelekea misaada, kwa zile nchi za karibu kama Misri e, Jordan, Syria na wapi na wale wengine ambao walikuwa wanasema tu bwana, sisi tunaungana na Wapalestina kwa sauti zao, pia tunawapongeza na nawapa kongole, nayo ni hatua kubwa sana. Lakini kubwa zaidi media, mimi media, na na na naisemea sana kwa sababu media ni moja ya nguzo muhimu sana katika kubwa, kuwa kuwashajiisha kuwa watu kuelewa jambo katika mtazamo hasi au mtazamo chanya. Media za magharibi zime zimeplay part kubwa sana kulifanya swala la Palestina kuwa ni swala ambalo linajadilika kwa mrengo mmoja kama alivyofanikiwa kwenye swala la la la Ukraine, kuiona Russia ina makosa. Russia ni taifa kubwa, inaonekana na makosa, lakini hawakuyaona makosa yale yale kwa Israeli ambayo ni taifa lenye nguvu kijeshi ukilinganisha na, na, na Palestina taifa ghasibu, lakini nitumie kwa lugha hiyo kwa sababu e, ukiangalia katika orodha mataifa ambayo mukawama wanayatambua Israeli sio sehemu ya, ya, ya hayo mataifa, na hata kama ikitokea kuna mechi za kimataifa ikapangwa, labda mechi kati ya Iran pamoja na Israel, mechi hiyo iweze kufanyika kwa sababu uh, na tunashuhudia hata wana wanamichezo mbalimbali wa Iran wamekuwa mara nyingi, na hata sasa hivi mwamko umechukua wigo mpana zaidi ambao tunashuhudia hata wanamichezo kutoka Algeria na, na mataifa mengine nao na wamekuwa wakikutana eh, kupambana pengine na mwanamichezo eh, kutoka utawala dhalimu wa Israel, wamekuwa wakisusia kwa sababu kwa namna moja au nyingine hawautambui rasmi au hawaitambui rasmi Israel, na kwa upande mwingine inakuwa ni hatua ya kisiasa ya kutaka kuonyesha kwamba mimi niko pamoja na wananchi madhulumu wa oh, Palestina, wa Palestina. Kwa hamdi yako wa anta musaddid li sawabi bimani nawe ni mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako wa aiqantu annaka anta arhamur rahimin fi mawdhi' al'afw wal rahma ninayakini kuwa hakika wewe ndiye mbora Na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Allahumma adhinta li fi duaika wa masalati, ewe ya Mungu wangu, umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba. Fasma ya samiu midhati hivyo sikiliza utukuzo wangu, ewe msikivu wa ajab. Ya rahimu dawati ni jibu, ombi langu ewe mrehemevu wa aqil. Ya ghafuru asrati. Samehe makosa yangu, ewe msamehevu Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha, matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeafariji. Wa humumin qad kashaftaha wa atharatin qad aqaltaha, makosa mangapi umeondoa. Rehema ngapi umezieneza, na milolongo mingapi ya balaa umeitawanya. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme, hana msaidizi kwa udhalili, hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munaziu lahu fi amrih. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. Alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqihi wa la shabiha lahu fi azamatihi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake, albasiti biljudi yada, mwenye kufumbua wa mkono wake kwa ukarimu wake ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. Hakika hu yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. Sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismaili Bahai amemkosoa vikali mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kallas kutokana na matamshi yake ya karibuni ya kuitaja Irani kama tishio wakati wa ziara yake ya karibuni katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Harakati ya mkwama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imetoa mwito wa, wa kuhamasishwa walimwengu kujitokeza kwa wingi katika siku za Ijumaa, Jumamosi na Jumapili ili kuonyesha mshikamano na Gaza na al Quds wakati huu ambapo Israel kwa uungaji mkono wa Marekani inaendelea na vita vyake vya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza huku dunia ikisalia kimya. Na vikosi vya baharini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC pamoja na vikosi kutoka Lebanon, Iraq na Yemen vinafanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini katika maonyesho ya nguvu dhidi ya Israel na kutangaza mshikamano na wapalestina huko Gaza. Mazoezi hayo yameanza leo Alhamisi katika maji ya ghuba ya Uajemi, eneo la pwani la Makrani na bahari ya Caspian yanafanyika sambamba na maandalizi ya Irani ya siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa kote duniani Ijumaa ya kesho. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <muchilis>