Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, najikinga kwa mola wa asubuhi na nashari ya alivyoviumba na shari ya giza la usiku liingiapo, na shari ya wanaopulizia mafundoni, na shari ya hasidi anapohusudu. zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya hikma za Nahjul Balagha na pia makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi kabisa tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa kikosi cha Quds asema Iran itaendelea kuwa bega kwa bega na Palestina kwa operesheni za kijeshi. Jeshi la Israel lameua msemaji wa Hamas katika mwendelezo wa mauaji ya kimbari Ghaza. Hali yazidi kuwa tete Sudan Kusini, baada ya makamu wa rais kukamatwa. Umoja wa Mataifa watoa indhari na Trump wasaini amri ya kubadilisha mfumo wa uchaguzi na upigaji kura Marekani, huku wakipingwa vikali. habari kamili Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesistiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko thabiti katika msimamo wake wa kuunga mkono kadhia ya Palestina kupitia uungaji mkono wa moja kwa moja kwa vikosi vya mukawama na kwa operesheni za kijeshi kama zile za ahadi ya kweli. Jenerali Ismail Qaani aliyasema hayo jana Jumatano katika kipindi cha Mimbari ya Quds kilichorushwa hewani kwa njia ya intaneti na kujumuisha hotuba za viongozi kadhaa wa mukawama kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa kesho Ijumaa duniani kote. Qaani ameipongeza operesheni ya kimbunga cha Laksa iliyotekelezwa na harakati ya Hamas Oktoba 7, 2023, akielezea kuwa ni mchanganyiko wa mukawama wa kwenye medani ya vita na mukawama wa wananchi. Kamanda wa kikosi cha Quds cha IRGC amebainisha kuwa operesheni hiyo iliibua dhana mpya ya umoja baina ya mirengo ya mukawama na kudhihirisha nguvu na mshikamano wa vikosi vya mukawama. Jenerali Ismail Qaani ametilia mkazo ungaji mkono usioyumba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa vuguvugu vugu la mapambano na mukawama na kusisitiza kwamba uungaji mkono huo utaendelea hadi litakapofikiwa lengo kuu la kuikomboa Quds. Viongozi kadhaa wa muqawama, akiwemo Khalil Al Haya wa Hamas, Ziyad An Nakhla wa Jihadulislami ya Palestina, Shekh Naim Qasim wa Hizbullah ya Lebanon, na Sayid Abdulmalik Al Hauthi wa Ansarullah ya Yemen walihutubia pia programu hiyo ya mimbari ya Quds. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limemuua shahidi msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, Abdul Latif Al Qanu, katika shambulio la usiku wa manani wa kuamkia leo lililolenga eneo la Jabali ya kaskazini katika ukanda wa Ghaza. Ripoti kutoka Ghaza zinaeleza kuwa mbali na kumuua shahidi Al Qanu, shambulio hilo lililolenga hema lime lililolenga hema limejeruhi pia watoto kadhaa katika eneo hilo. Abdulatif al Qanun kiongozi mwingine mwandamizi wa Hamas aliyeuliwa shahidi katika jinai ya karibuni zaidi iliyofanywa na jeshi la Israel tangu lilipoanzisha upya vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Ghaza. Mapema wiki hii, jeshi la kizayuni liliwaua viongozi wawili waandamizi wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Ismail Barhum na Salaha al Bardawil katika mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga hospitali na hema, kwa mujibu wa Hamasi. Kabla ya hapo, utawala wa Kizayuni ulishawaua shahidi viongozi tisa waandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina. Viongozi hao ni Ismail Hania, Yahya Sinwar, Saleh al Aruri, Rahwi Mushtaha, Sameh Assara, Marwan Isa, Zakaria Muammar, Jamila Ashanti na Jawad Abu Shamala. Wakati huo huo, ripoti nyingine kutoka Ghaza zinaeleza kuwa familia nzima ya watu sita imeuawa wa shahidi, wakati wanajeshi wa kizayuni walipoliripua kwa bomu jengo la ghorofa la familia ya al Gharbawi katika eneo la Asaftawi as katika mji wa Ghaza. Sambamba na hayo, katika muda wa siku chache zilizopita, wapalestina kumradhi, sambamba na hayo, katika muda wa saa chache zilizopita, wapalestina wengine tisa wameuawa shahidi. Na makumi ya wengine wamejeruhiwa huko hospitali za Gaza, Gaza zikishindwa kufanya kazi kwa sababu ya kuelemewa na idadi kubwa ya majeruhi na ukosefu wa vifaa vya matibabu unaotokana na hatua ya Israeli ya kuzuia kikamilifu kuingizwa chochote katika eneo hilo kwa zaidi ya wiki tatu sasa. Waislamu wa Palestina wapatao laki moja na elfu thamanini walisali sala ya tarawehi katika msikiti wa Laksa mjini Baitul Muqaddas usiku wa kuamkia leo na kujiandaa kwa mkesha wa mwezi 27 Ramadan unaokadiriwa kwamba unaweza ukawa ni Lailatu lqadri, licha ya vizuizi walivyowekewa na utawala wa kizayuni wa Israel vya kuingia msikitini humo. Katika taarifa fupi, idara ya wakfu za Kiislamu katika mji mtukufu wa Quds imesema waumini wapatao laki moja na elfu themanini walisali isha na tarawih katika usiku wa siku ya 26 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwenye msikiti wa Al aksa kwa ajili ya maandalizi ya Lailatulqadri. Taarifa hiyo imeongeza kuwa waumini hao walifanikiwa kufika msikitini hapo licha ya ukweli kwamba utawala ghasibu wa Israel umegeuza mji wa Beitulmuqadasi kuwa eneo la kijeshi na kuweka vizuizi vikali kwa wale wanaofika kwenye msikiti wa Laksa kuingojea Lailatulqadri. Kituo cha habari cha Wadil Helwa, ambayo ni taasisi ya kutetea haki za binadamu katika mji wa Quds, kimesema idadi kadhaa ya wale waliopigwa marufuku kuingia msikiti wa Laksa walisali sala ya isha na tarawehe nje kidogo ya milango ya msikiti. Hayo yanajiri huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiwa umewazuia wa Palestina kutoka ukingo wa magharibi wenye umri wa chini ya miaka 55 kwa wanaume na miaka 50 kwa wanawake kuingia katika msikiti katika mji wa Beitul Muqaddas ili wasiweze kuswali katika msikiti wa Al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan kimesema kiongozi wake Riek Machar ambaye ni makamu wa rais wa nchi hiyo amekamatwa, huku Umoja wa Mataifa ukizitaka pande zote kuheshimu makubaliano ya mwaka 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Msemaji wa upinzani Palma Ideng amesema kupitia mkanda wa video usiku wa kuamkia leo kuwa Machara amekamatwa na kufungwa na serikali na maisha yake yako hatarini. Kufuatia taarifa hiyo ya kukamatwa makamu wa rais wa Sudan Kusini na vyombo vya dola, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo Nicholas Heisam amesema pande zote zinapaswa kujizuia na kudumisha mkataba wa amani uliohushwa. siku ya Jumatatu, umoja wa Mataifa ulionya kwamba nchi hiyo inaelekea kwenye ukingo wa vita vipya vya wenyewe kwa wenyewe kufuatia mapigano yaliyozuka kaskazini mwa nchi kati ya kundi linalobeba silaha linalomuunga mkono Machar na vikosi vya serikali. Vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vilivyodumu kwa muda wa miaka mitano na kupelekea kuwawa watu laki nne vilimalizika kwa makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na nane yaliyowaleta pamoja Rais Alvakir na hasimu wake Rik Machar katika serikali ya umoja. Mivutano na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kati ya pande mbili za Kir na Machar na ikashtadi mnamo mwezi Februari, wakati kundi litwalo Jeshi Jeupe ambalo ni tifu kwa Machar lilipovamia kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile na kushambulia pia helikopta ya Umoja wa Mataifa. Mapema mwezi huu wa Machi, washirika kadhaa wakuu wa Machar walikamatwa na vikosi vya usalama, hatua ambayo wafuasi wake waliilaani na kuielezea kuwa ni ukiukaji mkubwa wa makubaliano ya amani na rais wa Marekani Donald Trump amesaini amri ya kiutekelezaji ya kubadilisha mfumo wa uchaguzi na upigaji kura wa nchi hiyo inayojumuisha sharti la uthibitisho wa uraia kwa usajili wa wapiga kura. Hati ya amri hiyo iliyotolewa kwa kanuni ya kuhifadhi na kulinda uadilifu wa uchaguzi wa Marekani inatoa wito kwa majimbo kutoa ushirikiano kwa mashirika ya serikali ya shirikisho na kuyapatia orodha ya wapiga kura pamoja na kushtakiwa wanaohusika na makosa ya uhalifu wa uchaguzi. Aidha, inatishia kupunguza ufadhili wa kifedha kwa serikali, wa serikali kuu kwa majimbo ambayo yatashindwa kutekeleza agizo hilo. Pamoja na mambo mengine, amri hiyo ya utekelezaji iliyotolewa na Trump inaagiza kuwepo na uthibitisho wa uraia ili wapiga kura waweze kuandikishwa katika chaguzi za shirikisho hata hivyo mashirika ya kutetea haki ya upigaji kura yamekosoa mabadiliko hayo yanayopendekezwa yakisema wamarekani wengi wenye umri wa kupiga kura hawana uthibitisho wa uraia unaoweza kupatikana kwa urahisi kulingana na ripoti ya mwaka 2023 iliyokusanywa na, na, ili na kituo cha haki cha brennan pamoja na makundi mengine watu wapatao milioni ishirini na moja na laki tatu yaani karibu asilimia tisa ya raia wa Marekani walio katika umri wa kupiga kura hawana hati kama hizo. Chini ya agizo hilo la Trump, ambaye amekuwa kwa muda mrefu akikosoa mfumo wa uchaguzi na upigaji kura wa Marekani, ukiwemo wa kupiga kura kwa njia ya posta, sasa ni lazima kura zipigwe na kupokelewa kabla ya siku ya uchaguzi, huku ufadhili wa kifedha wa serikali kuu ukishurutishwa na hatua ya majimbo ya kutii agizo hilo. Hatua hiyo tayari imekabiliwa na ukosoaji wa vyama mbalimbali mbali ambavyo vimeapa kuipinga mahakamani. Waziri wa mambo ya nje wa jimbo la Oregon, Tobias Red, amesema agizo hilo ni hatua iliyo dhidi ya demokrasia, kutokana na jimbo hilo kutegemea sana mfumo wa upigaji kura kwa njia ya posta. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utatupia jicho ukosoaji wa balozi wa Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa kwa uenezaji chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Ali Bahraini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Jeneva amekosoa kuenea kwa chuki dhidi ya Uislamu kwa kimombo islamofobia katika nchi za Magharibi. Bahraini ambaye alikuwa akizungumza katika kikao kilichofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa kwa mnasaba siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu amesisitiza kwamba chuki dhidi ya Uislamu ni hofu isiyoelezeka na isiyo ya mantiki kuhusu uwepo na kuenea kwa Uislamu katika jamii ambazo kwa kiasi kikubwa si za Waislamu. Akizungumza Jumaane katika kikao hicho kilichoitishwa na nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, Bahreini amesema serikali zina jukumu la kukabiliana na tatizo hilo. Umoja wa Mataifa mnamo mwaka 2022 ulipitisha azimio ukitaja tarehe 15 Machi kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Iran ilikuwa miongoni mwa waanzilishi wa azimio hilo na ilifanya juhudi nyingi katika kuandaa rasimu na kuhakikisha linapitishwa. Tangu wakati huo, kila mwaka, mnamo tarehe 15 Machi, mada ya chuki dhidi ya Uislamu na matokeo ya kukabiliana nao hupigiwa kura na kujadiliwa na viongozi wa nchi mbalimbali mbali. Kwa kweli kuenea kwa sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi kumekuwa moja ya wa wasiwasi mkubwa kwa nchi mbalimbali mbali, hasa zile za Kiislamu na pia Waislamu wanaoishi katika nchi hizo za magharibi. Nchi za magharibi kwa miaka mingi zimekuwa zikitekeleza sera za chuki dhidi ya Uislamu kama moja ya sera zao za kuwashinikiza Waislamu katika miaka hivi karibuni, sera hizo zimepanuka, ambapo viongozi wa nchi za magharibi wanatumia majukwaa mbali mbali kufikia lengo hilo, wakieneza chuki dhidi ya Uislamu na kujaribu kuhamasisha mawazo ya umma dhidi ya Waislamu. Viongozi wa nchi za magharibi mara nyingi wanawatuhumu Waislamu kuwa chanzo cha matatizo kama vile ugaidi, ukosefu wa ajira na ghasia, ambapo wengi wao katika hotuba zao huchochea vurugu na machafuko na ukatili dhidi ya Waislamu katika nchi za Ulaya, hasa Ufaransa, ambazo zinadai kuheshimu haki na uhuru wa binadamu. Wanawake Waislamu mara nyingi hukabiliwa na mashinikizo na hata kukutana na vizuizi na marufuku za kisheria kutokana na uamuzi wao wa kuvaa mavazi yao ya staha ya Kiislamu. Nchini Marekani, Rais Donald Trump wa nchi hiyo ni kinara rasmi wa chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hiyo na ulimwengu wa Magharibi kwa ujumla. Trump mara kwa mara amekuwa akitoa matamshi dhidi ya Waislamu na tayari ametangaza kuendeleza ile sera yake ya awamu ya kwanza ya kupiga marufuku raia wa nchi kadhaa za Kiislamu wasiingie Marekani. Mashambulizi dhidi ya misikiti na kuchoma moto maeneo ya ibada ya Kiislamu, mashambulizi ya kimwili na ya matamshi ya matusi dhidi ya Waislamu, ubaguzi dhidi ya wafuasi wa Uislamu katika masuala mbalimbali mbali ya elimu na kazi, na kukabiliana na wahamiaji Waislamu ni baadhi tu ya mifano ya chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi na jamii za nchi hizo, na hayo yote yamesababisha ongezeko la vurugu zisizo za kawaida dhidi ya Waislamu. Ripoti mpya zinaonyesha kwamba dhana ya chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Ulaya na Amerika Kaskazini imeongezeka sambamba na vita vya Ghaza na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika muktadha huu, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu mwaka huu, bila kutaja nchi au serikali yoyote, alisema tunashuhudia ongezeko la kutia wasiwasi la chuki dhidi ya Uislamu, kuanzia kueneza wasifu wa kimbari na sera za kibaguzi zinazokiuka haki na utu wa mwanadamu hadi unyanyasaji wa moja kwa moja dhidi ya watu binafsi na maeneo ya ibada. Hii ni sehemu ya janga kubwa la kutovumiliana, itikadi kali na mashambulizi dhidi ya makundi ya kidini na watu walio hatarini. Inaonekana kwamba chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Ulaya na Amerika Kaskazini sasa ni silaha ya kisiasa ambayo mbali na kuathiri maisha ya wa Waislamu imeongeza mvutano wa kijamii na kisiasa katika nchi mbalimbali mbali na hata katika kiwango cha kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema Siku ya Kuds ni siku ya uhai kwa Uislamu. Waislamu wanapaswa kuwa macho, wanapaswa kutambua nguvu walio nayo Waislamu, nguvu za kimaada, nguvu za kimaanawi. Waislamu ambao ni bilioni moja na wanaosaidiwa na Mwenyezi Mungu, Uislamu na imani ni kwa nini waogope? Baraza la wasikilizaji, Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, wakati huu tunapoanza kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni masikitiko makubwa, tunauaga mwezi huu wa rehma, huku tukiwa na matarajio kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala hata tutakabalia funga, toba zetu na ibada zetu nyingine mbali mbali katika mwezi huu mtukufu. Naam, tumepokea maoni yako msikilizaji mpendwa, yenye maudhui mbalimbali mbali, zikiwemo na saha za mwezi mtukufu wa Ramadhan na nyingine za kulitetea taifa la Palestina kuelekea siku ya kimataifa ya Kuds itakayoadhimishwa Ijumaa ijayo ya Machi 28. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kupanda jukwani hii leo ni mwanabaraza Saidi Nyonzo wa Tanzania, ambaye anazungumzia fadhila za Lailatul Qadr au usiku wa cheo. Baada ya kupiga bismillahi, anaandika anaandika, napenda kuwaasa Waislamu wenzangu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kudirikiwa na masiku ya Lailatul Qadr, anasema: ndugu zangu Waislamu, tambueni kwamba hii ni fursa adhimu ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameturuzuku. Hivyo watakaojaliwa kuyadiriki masiku haya na haswa nyusiku zake, wamlilie Mola wetu mlezi kwa shida zao zote, malengo na irada zao hapa duniani na kukithirisha kusoma Kurani tukufu, dua na adhkar mbalimbali, ili kustafidi na fursa hii adhimu. Anamalizia kwa kusema, natoa mkono wa pole kwa waislamu wote kwa mnasaba wa kuwawashahidi Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, sambamba na mauaji yanayoendelea dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Nam naye Zimurinda Yusuf wa Uganda anaendeleza maudhui hiyo ya Wapalestina na mukawama maoni haya ya kuonyesha mshikamano na Wapalestina madhulumu yamekuja kwa wakati mwafaka kabisa tunapojongea siku ya kimataifa ya Kuds ambayo huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kila mwaka. Zimurinda anasema dunia nzima, Waislamu halisi ni watatu pekee, wale wa Yemen na Iran na watatu ni Palestina inayoshambuliwa na utawala wa Kizayuni. Anasema kilichoko ni kuwaombea nusra na msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika mkondo huo huo Juma Jafari Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika anaandika, viongozi wa mataifa ya kiarabu na kiislamu wananikera sana kwa kushindwa kuchukua maamuzi magumu dhidi ya Israel. Silaha wanazonunua sijui ni za nini. Hamna haja ya kujiita mataifa huru wala mataifa ya kiarabu na kiislamu. Laana za Allah ziwe juu yao. Mwana baraza hai Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, yeye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia jinai za kuogofya za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, mkabala wa kimya cha nchi za kiarabu na Kiislamu. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wanabaraza wenzangu, natumai nyote hamjambo. Alhamdulillah, tumshukuru Allah Ala kuli hal, madhumuni ya kutuma audio hii kwa hakika ni masikitiko makubwa sana, ambayo tunayaona jinsi dola thakili la kizayuni linavyoua watu, linavyoua watoto, linavyoua wanawake. Hivi tangu majuzi katika mwezi, mwezi mtukufu wa Ramadhani wamekuwa wakipiga, wakiua, wakishambulia, wakiua watoto, wakiua watu wazima. Kwa hakika hili ni jambo la kusikitisha sana vile vile tumeona kwamba ameua mpaka maripota ripota mmoja Aljazira jazira pia ameuliwa. Hakika hii ni aibu kubwa sana kwa, kwa, kwa walimwengu kumwona mtu anafanya mambo kama haya, mtu anaua, anatoa nafsi, anamwaga damu mm-hmm. Walimwengu wamenyamaza kimya kabisa. Dola peke yake lililosimama na nchi ya uh, uh Palestina na wananchi wa Gaza ni dola la Iran peke yake. Ziko wapi zile nchi zingine ambazo zajidaa ni nchi za Kiislamu nchi zenye kudai kutetea maslahi ya Waislamu ziko wapi? Liko wapi Umoja wa Mataifa, uko wapi? Kwa hakika ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo la kutia aibu, ni jambo la kuvunda moyo kabisa. Udhalili na no uthakili kama huu unatokea na dola la Israeli. Saudia so, ziko wapi? Maskati Umani uko wapi? Katara wako wapi? na nchi nyingine za kiarabu na Kiislamu mwezi mtukufu wa Ramadhani watu wamefungwa, watoto wako katika saum, wanapigwa na kuuawa na kufukuzwa katika makazi yao. Benjamin Netanyahu wataka nini? Kwa hakika hii ni aibu kubwa sana. Dola la Marekani ndio ambalo lilipeana silaha kwa, kwa nchi ya Israeli ili kuua watu. Kwa nini nalo pia halitukuliwi likawa accountable kwa, kwa madhila yote haya yanayotokea? Kwa hakika hili ni jambo la kusikitisha, jambo la aibu na ilibaki sisi kuombea dua tu, ndugu zetu. Basi mwenyezi Mungu, insha Allah ataleta heri yake, na mwisho tutasema hasbi Allah wa nimal wakil, shukran wa jazaka Allahu khair. Jumanne Huseini kutoka Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anatoa mwito huu kwa umma mzima wa Kiislam, hasa wakati huu ambapo mwezi mtukufu wa Ramadhani unapotupungia mkono, anasema anasema Allah azidi kuwapa nguvu ndugu zetu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Anasema kila mwislamu akiswali awaombee dua. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina ya Zaharau, kwa upande wake anahoji kwa nini Marekani, kwani Marekani ni nani katika ulimwengu huu kutaka kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu katika nchi yao. Naye Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya salamu anaanza kwa kuandika jamii ya kimataifa, ungwana, tunawapongeza ndugu zetu wa Yemen. Anaendelea kusema hakika, tunashuhudia kusimama kidete kwenu na wenzenu wa Arabu wa Palestina. Anasema inatulazimu umma wote kuwaombea mafanikio hadi uhuru wa Palestina upatikane inshaallah. Tunasema ilahi amin. Na, Ismail Lasaki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, kadhalika anazungumzia ukatili wa wa Magharibi dhidi ya mataifa ya Waislamu. Anaandika, Marekani na Uingereza kushambulia Yemen na kuwa makumi ya raia si jambo zuri hata kidogo, kwa sababu Yemen ni taifa dogo. Inakuwaje lichangiwe kivita na nchi mbili, yaani Marekani na Uingereza. Anaendelea kuandika, anaandika nahisi huu ni uonevu mkubwa sana. Tuombee sana mataifa ya Kiislamu ya ungani na yakemee haswa kitendo hichi ambacho hakilengi kuleta amani katika Ghuba ya Uajemi na Asia kwa ujumla. Katika maoni yake mengine, anasema nchi ya Rwanda kukata uhusiano na Ubelgiji ni sawa kabisa, kwa sababu tangu zamani tunajua Ubelgiji na DRC yani Zaire ya zamani, wamekuwa marafiki sana mpaka sasa. Anamalizia kwa kusema anasema kwa hiyo, naamini kabisa Ubelgiji hawezi kuona kundi la M23 ambalo lina mahusiano na Rwanda linawaua raia nchini DRC halafu ifurahie hilo. Haiwezekani kabisa, na ndiyo maana Ubelgiji yupo tayari kukata uhusiano na Rwanda. Anasema ni vizuri Rwanda ikajitafakari pia. Kabla ya kusoma maoni zaidi ya maandishi, tumpishe mwanabaraza hai Imam Saifu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia nafasi ya Marekani katika jinai za wazayuni dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Tumsikilize kwa pamoja. Bila shaka tunaona mambo mengi sana, tumeona mambo ya ajabu. Tulikuwa hatuyategemei Amerika kuwa hawezi kufanya mambo kama haya, kumbe Amerika ndio yuko nyuma ya mambo haya. Kumbe pale huyo Israeli amewekwa kama vile ni kipandio wa ngazi, lakini mambo yote ni Marekani. Mwisho yoyote ametamka kwamba anataka legaza, anataka kadha kadha, hiyo ndiyo lengo lake, ndio lengo lao hao wa Marekani. Toka siku zote hizi watu wakisubiri, labda Marekani anaweza kuleta sulhu nzuri baina ya na Palestina kumbe, yeye ndio mbaya na yeye ndio mwenye kusimamia vita vyote hivi. Lakini pamoja na yote hayo, alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, ameshindwa imeonekana dhahiri kabisa kushindwa. Kuua raia wasiokuwa na hatia, wasiokuwa na ulinzi, wasiokuwa na silaha kule ni makosa, ni makosa, ni jinai mbaya sana. Na hiyo damu, hizo hazitaishia hivi hivi tu, ni lazima zitamtafuna huyo Trump pamoja wa na Wamarekani wote hao, na hii itarudi kwao. Asante sana Imam Seif ukiwa hapo Kigoma. Mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Tunapenda kutumia fursa hii kukukumbusha kwamba tumeanza kupokea salamu na jumbe zaidi, kwani tutakuwa na vipindi kadhaa vya salamu zaidi kwa kutegemea kiwango cha maoni yako tutakayoyapokea. Usipitwe na fursa hii adhimu ya kuwanyoshea mkono wa kheri na fanaka wale wote wapendao, ndugu jamaa na marafiki. na baraza mwingine hapa, Sulemani Rajabu kutoka Eapoti, Kigoma. Wakati huu tukiwa katika siku za mwisho za mwezi mtukufu wa Ramadhani, anatema nyongo na kutoa dukuduku na fundo alilo nalo moyoni. Anasema anasema hivi: mimi naomba nisaidiwe kueleweshwa vizuri. Sisi Waislamu tumeelezwa, pindi unapofika mwezi huu wa Ramadhani, kwa wale wenye uwezo wawafuturishe wale ambao hawana uwezo. Lakini ajabu na jambo la kusikitisha Utakuta taasisi na mashirika zikiwemo taasisi za serikali zinawafuturisha watu wenye uwezo, huwezi kuwaona maskini wakialikwa. Je, hii inakaje katika dini yetu? Anamalizia kwa kuhoji, na kama ndivyo sivyo, viongozi wa kidini wanachukua hatua wa gani? Nini kinatakiwa kifanyike? Tafadhali na waomba ufafanuzi wa swali hili. Naam. Uh, mwenzangu Asma, wenyewe hapa tupendi kuchombeza sana, kwa kuwa hiki ni kipindi chako msikilizaji mpendwa. Swali au maswali hayo mazito ya Rajabu wa airport, Kigoma Tanzania, tunakurusha wewe msikilizaji, tupate maoni yako ambayo tutayarusha hewani katika vipindi vijav, vijavyo kwa majaliwa ya Mola. Ingawaje ndio Ramadhani imekwisha malizika tena, lakini wenye tabia hizo watajifunza jambo ili wasilikariri katika Ramadhani ya mwakani insha allah. Ni kweli kabisa. Husein e Jacobo Zawadi ni msikilizaji wetu mwingine huyu, kutoka pande za Bunia Ituri, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Yeye anasema anasema, pole Niger, Mungu wapokee waja wako kwa huruma. Taban anatoa mkono wa pole kufuatia shambulio la kigaidi la Ijumaa iliyopita huko nchini Niger wizara ya mambo ya ndani ya Niger ilitangaza katika taarifa kwamba watu 44 wa waliuawa katika shambulio la magaidi wa ISIS yan Daesh kwenye msikiti mmoja ulioko katika kijiji cha Fonbita katika wilaya ya Kokoru kusini magharibi mwa Niger. Naam, na leo tunafunga kipindi kimtindo, na aliyebahatika kutufungia baraza la wasikilizaji hii leo ni mwanabaraza hai na mshairi wetu Dr Yazid Akida Mwehaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, amekuwa akitutumia beti zinazofungamana na mwezi mtukufu wa Ramadhani kila siku akitoa nasaha na ushauri wake. Kutokana na kubanwa na muda, tutasoma tu beti mbili alizotutumia karibuni kabisa. Anaandika: ni Jumanne nyingine kwa mwezi wa Ramadhani, ni ishirini na nne mwezi waenda mwishoni, kwenye sita tuungane, tuifunge kwa makini hata uwe ni mjane fungo lazima jamani. Katika ubeti mwingine Dr. Akida anaandika: siku zenda mbio mno inakwisha Ramadhani, leo hii naona kama utani, ni 25 ya mwezi wa Ramadhani, ni hasara kubwa mno wasiofunga jamani. Naam. Ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpendwa, umemalizika. Kwa mara nyingine tena, tunapenda kutumia fursa hii kukukumbusha kuwa tumeanza kupokea salamu na jumbe za Idul Fitri, kwani tutakuwa na vipindi kadhaa vya salamu zaidi. Usipitwe na fursa hii adhimu ya kuwanyoshea mkono wa kheri na fanaka wale wote huwapendao, awe ni ndugu jamaa au rafiki yako aidha tutumie salamu hizo mpendwa msikilizaji kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 tunakutakia kila la kheri, hapa duniani na kesho akhira Wasikilizaji, upinzi wa hapa ni mjini Teheran, na kabla kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, nitumie fursa hii kumpa uwanja tena msikilizaji wetu Yazid Akida au kama anavyojiita mwenyewe Dakta Yazid Akida, mwehaji wa chumba geni Tanga, na ubeti wake mwingine huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani anasema: ni ishirini na sita, Alhamisi tulivu, Ramadhani yenda gota, kwa wale waso wa vivu tujiandae na sita tena kwa unyenyekevu, mola wetu hato sita kutupa pepo tulivu. Karibuni wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio udondozi wa magazeti <mulia> na likunjua jamvi hili la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya ambayo yameipa umuhimu habari kuhusu mabadiliko katika baraza la mawaziri. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha kubwa ya Rais William Ruto iliyoandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Acheza pata potea. Likifafanua, gazeti hilo limeandika hatua ya rais William Ruto ya kulifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri mara tatu katika muda wa chini ya miaka mitatu, ambapo amempiga kalamu waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi, inamsawiri kama anayebahatisha kufanya serikali yake kufanikiwa. Dr. Ruto amemfuta kazi bwana Muturi saa chache baada ya kumsuta kwa utendakazi mbaya alipohudumu kama mwanasheria mkuu kati ya Oktoba 2022 na Julai 2024. Akiwahutubia viongozi wa dini ya Kiislamu katika dhifa ya iftari katika ikulu ya Nairobi Jumane usiku, Daktari Ruto alidai Muturi alielemewa kushughulikia masuala muhimu ya kisheria ikiwemo kuundwa kwa tume ya Wakfu. Tume hiyo inapaswa kusimamia mali ya kutolewa kama misaada kwa waislamu wasio na uwezo katika jamii gazeti la Nation limeakisi habari hiyo ya mabadiliko katika baraza la mawaziri chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Kivumbi. Gazeti hilo aidha limeandika kuwa hatua ya kumfuta kazi Justin Muturi itapelekea Rais Ruto akabiliwe na hali ngumu kisiasa katika eneo la mlima Kenya. Ruto amempiga kalamu Muturi na kumteua mbunge wa mbere kaskazini Geoffrey Ruku kujaza nafasi yake. Pia amemteua hana wendo Cheptumo kama waziri wa jinsia, utamaduni na sanaa. Wakati huo wa rais Ruto, pia amefanya mabadiliko ya mawaziri wawili, Aden Duale mazingira na Debora Barasa afya. Duale sasa atahudumu kama waziri wa afya. Anaangazia sasa magazeti ya nchini Tanzania, naanza na, na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kilio cha maumivu, wananchi wapingana na mapendekezo ya kamati za RCC, walalamikia kuongezeka gharama, wasema wingi wa wabunge sio maendeleo. Pia katika ukurasa wake wa mbele, Mwananchi linatupasha kuwa jeshi la polisi mkoani Geita linawashikilia watu watatu kwa tuhuma za kukutwa wakisafirisha dhahabu yenye thamani ya zaidi shilingi milioni 749, kwa njia ya magendo. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Dr Samia Suluhu Hassan akipokea ujumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi uliowasilishwa kwake na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Therese Wagner Ikulu jijini Dar es Salaam hapo jana. Naelekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Uganda sasa, na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari mji wa mafuriko. Likifafanua limeandika, mvua kubwa jijini Kampala jana zimesababisha mafuriko ambayo yamepelekea watu saba kupoteza maisha na mali kuharibiwa. Na nchini Rwanda gazeti la The New Times limeandika kuwa kwa miongo kadhaa mataifa ya magharibi yamehubiri kuhusu amani huku matendo yao mara nyingi yakiwa yakiongozwa na maslahi binafsi badala ya hamu ya kweli ya kutatua mgogoro. Hata hivyo, katika mabadiliko ya kushangaza Qatar, taifa dogo la ghuba ya Wajemi ambalo lina historia ya kikoloni — kumradhi, ambalo halina historia ya kikoloni barani Afrika, imefanikisha kile ambacho hivi vinavyoitwa mataifa makubwa ya dunia vimeshindwa kutimiza. Gazeti hilo lilikuwa likiashiria hatua ya Qatar kuwakutanisha pamoja viongozi wa Rwanda na DRC ili kujaribu kutatua mgogoro wa mashariki mwa DRC. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 103 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 92. na yenye thamani ya juu zaidi ni ile inayodhihirishwa na viungo vya mwili katika matendo. Katika hikma hii ya tisini na mbili ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatuonyesha kwa mara nyingine thamani ya ilmu akisema, ilmu bora na yenye thamani ni ile inayoonekana katika matendo ya mwanadamu, na ilmu duni na yenye thamani ya chini ni ile inayoishia kwenye ulimi na isiwe na athari yoyote katika vitendo. Kwa mujibu wa Imamu Ali alaihi salam, hatua ya chini kabisa ya ilmu ni ile inayoishia kwenye ulimi na haingii kwenye vitendo. Elmu inayomwongezea majukumu alimu, kwa sababu alimu huyo huwa anatambua mambo ambayo maamuma hawayajui, ndiyo elmu bora. Mtu anayeshindwa kujiokoa kutokana na neema ya ilmu aliyonayo, bila shaka madhara yake yanakuwa ni makubwa kwake. Alimu na msomi huyu ambaye ilmu yake haionekani kwenye vitendo vyake, mawaidha yake, yake nayo na huwa hayawaathiri wengine. Ni wazi kwamba watu wanakubaliana na maneno ya mtu ambaye yeye mwenyewe anaheshimu anachokisema na anakitendea kazi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Sadik alaihi ssalam, ambaye maana jumla ya hadithi hiyo inasema, alimu asipotendea kazi ya ilmu yake, fikra na mawaidha yake huporomoka katika nyoyo za wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe la so. Hadithi hiyo ya Imam Sadik alaihi salam kwa kiarabu inasema in lalima al idha lam yaamal biilmihi zallat mawidhatuhu an lqulubi kama yazillu lmatar an lswafa. Na kama alimu hatoonyesha ilmu yake katika matendo yake, basi hata mawaidha yake nayo atakayokuwa anayatoa yanakuwa hayana thamani, bali huporomoka kwenye nyoyo za watu wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe gumu la so. Lakini kama atakuwa anatendea kazi maneno yake, huwa ni mithili ya mvua inayoonyesha juu ya nyasi na udongo laini, hutua na kuziathiri vilivyo nyoyo za wengine. Kwa hivyo hatua ya juu na yenye thamani zaidi ya ilmu ni ionekane kwa sura nzuri katika maisha na mlahaka wa mwenye ilmu hiyo. Kuna aya na hadithi nyingi za masum zinazotilia mkazo wajibu wa kuambatanisha ilmu na vitendo. Aya za pili na tatu za sura 61 ya asafu zinasema enyi mliyoamini, kwa nini mnasema msiyoyatenda? Yanachukiza vikubwa mno kwa Mwenyezimungu kuwa mnasema msiyoyatenda. Kwa mujibu wa aya za Quran Usahihi wa kitu unapimwa katika vitendo na si maneno. Mawaidha ambayo hayaonekani kwenye matendo si tu hayana thamani, bali pia husababisha ghadhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu anakuwa mtu huyo aliyetoa mawaidha, mawaidha yake hayana maana, isipokuwa yanakuwa na athari mbaya. Katika hadithi maarufu iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadika alaihi salam, inasema kunu duata nnasi bi aamalikum wala takunu duata bi alsinatikum, kuweni walinganiaji wa watu kwa vitendo vyenu, msiwe walinganiaji wa watu kwa ndimi zenu. Moja ya sababu kubwa zaidi zilizopelekea kufanikiwa mno kazi za mitume, manabii na mawalio wa Mwenyezi Mungu ni kwamba ilmu na mafundisho yao yalijiakisi kwanza kwenye vitendo na milahaka yao bora na viumbe wengine kabla ya hata kufika kwenye ndimi zao. Leo ni Alhamisi mwezi 26 Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na Machi 27 mwaka 2025 Miladia. Siku kama leo miaka 180 iliyopita alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miale ya x. Na mwaka elfu moja mia tisa na moja alitunukiwa tunzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyoigundua, Roentgen aliamua kuipa jina la x. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira na picha ya viungo au picha ya x-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, inayosarifiana na tarehe 27 Machi 1448 miladia, serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa jumuiya ya madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa kikoloni na Uingereza. Kuundwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofon, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. Wanachama wengi wa jumuiya hiyo wanatoka barani Afrika. Miaka hamsini na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani na kuteuliwa kati ya watu ishirini waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe 12 Aprili 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok 1 na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27, alizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani katika ajali ya ndege mwaka 1968. Na siku kama ya leo miaka 528 iliyopita alizaliwa Hans Holbein the Younger, mchoraji wa Ujerumani katika familia ya kisanii dhianga. Alijifundisha sanaa ya uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya hapo, alielekea nchini Uswisi na kuvisaidia vyombo vya usalama katika shughuli za kuonyesha taswira za watu, hususan wahalifu. Baada ya muda, alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake hiyo na kupata umaarufu mkubwa Hans Holbein, the alifariki dunia mwaka 1543 miladi. Hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu utegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Jenerali Ismail Qaani amesistiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko thabiti katika msimamo wake wa kuunga mkono kadhia ya Palestina kupitia ungaji mkono wa moja kwa moja kwa vikosi vya mukawama na kwa operesheni za kijeshi kama zile za ahadi ya kweli. Jeshi la utawala wa kizayuni limemua shahidi msemaji wa harakati ya Hamas Abdul Latif Al Qanu katika shambulio la kigaidi la usiku wa manane wa kuamkia leo lililolenga eneo la Jabali ya kaskazini katika ukanda wa Ghaza na chama kikuu cha upinzani nchini Sudan Kusini kimesema kiongozi wake Rik Machar, ambaye ni makamu wa rais wa nchi hiyo, amekamatwa. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa Laziada, si na ghairi ya kukwageni, ni kikutakieni saumun maqbul. Asanteni na kwaherini.