Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye, mwenye, mwenye kurehemu. Na apa kwa laasiri kwa hakika mwanadamu yumo hasarani, isipokuwa wale walioamini na wakafanya vitendo vizuri na wakahusiana kushikamana na haki na wakahusiana kusubiri. Maqbula, wa aybi fih astura, ya asma'a samiin. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. Bismillahirrahmanirrahim . Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Tangazo ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo, ambayo ni 26 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1446 Hijiria Kamaria, sawa na uh, 27 Machi 2025 Miladia, Alhamisi hii. Wapenzi wasikilizaji, tumewaandalia ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa au tahariri. Baada ya hapo, utakuwa na podkasti ya historia ya dunia, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki na makala ya leo katika historia. Ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho. imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura wa Burundi ya Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Pezeshkian anasema taifa la Iran linapaswa kuonyesha umoja katika siku ya kimataifa ya Quds. Kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu yatangazwa kuwa ni tuko kwenye ahadi ewe Quds. Na umoja wa Afrika wataka kufadhiliwa zaidi juhudi za amani. Somalia, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian ametoa wito kwa wananchi wa Iran kuonyesha umoja na mshikamano wao wakati wa siku kima ya kimataifa ya Kuds, akisisitiza kwamba kujitokeza wananchi katika siku hii kutaonyesha msaada usiotetereka wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa malengo ya ukombozi wa Palestina. Akizungumza Jumatano katika mkutano wa baraza la mawaziri, Rais Pezeshkian ameelezea matumaini yake kuwa wananchi wa Iran watajitokeza kwa wingi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds Jumaa hii. Siku hii ya kimataifa ya Quds iliyoanzishwa na muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wadhimishwa kila mwaka katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Siku hii adhimu ni jukwaa la kimataifa kwa Waislamu na wapenda uhuru kote duniani e, kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina na kulaani utawala wa kizaini wa Israeli ambao Mabavu ardhi za Palestina na kutenda jinai dhidi ya wa Palestina. Wakati huo huo, kamanda wa majeshi au kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imetoa taarifa ikiyahimiza mataifa yote huru hasa Waislamu kushiriki katika uh, matukio ya siku ya kimataifa ya Quds kwa nguvu zaidi. Taarifa hiyo imesitiza umuhimu wa siku hii na kuhitaja kuwa nembo ya mukawama au mapambano dhidi ya dhulma za kimataifa ikiwa ni pamoja na ukatili unaofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wa Asia Magharibi. Kwa upande wake Brigadier General Ismail Qani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la Walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, pia amesisitiza kwamba Iran inajitolea kikamilifu kwa ajili ya malengo matukufu ya uhuru wa Palestina kutoka kwa uvamizi na ukatili wa utawala wa Israel. Akizungumza wakati wa kipindi cha Minbar al-Quds ambacho kimejumuisha hotuba za viongozi kadhaa wa mukawama kwa heshima ya Siku ya Kimataifa ya Kuds, Jenerali Kani amesisitiza kuendelea msaada wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa taifa la Palestina kupitia msaada wa moja kwa moja kwa vikosi vya mukawama na operesheni za kijeshi eh, kama vile ahadi ya kweli. Aidha amesisitiza kwamba Iran itaendelea kuunga mkono Palestina hadi lengo la mwisho la kukombolewa Kuds litakapofikiwa. Kwingineko, mkuu wa kamati ya uh, kimataifa ya siku ya Kuds na pia kamati kuu ya Intifadha hapa Iran amesema kuwa tutaadhimisha siku ya Kuds mwaka huu kwa kauli mbiu ya tuko kwenye ahadi, ewe Kuds, ikiwa ni kumbukumbu kumbu ya shahidi Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania na makumi ya mashahidi wengine wa kambi ya Mukawama, kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamia Iran, IRIB. Brigedia Jenerali Ramadhan Sharif ameasema hayo mbele ya waandishi wa habari jana Jumatano e, na kusisitiza kuwa suala la kuunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina ni la wajibu na kwamba siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu itabebwa na kauli mbiu ya tuko kwenye ahadi ewe Kuds. Amesema katika maadhimisho ya siku hiyo ambayo, e, ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, e, na mwaka huu itakuwa ni Ijumaa ya wiki hii Tutawakumbuka kwa heri mashahidi wa njia ya Quds, tutawakumbuka mashahidi Said Hassan Nasrallah, shahidi Ismail Hania, shahidi Yahya Sinwar na makumi ya mashahidi wengine wa kambi ya mukawama. Ameongeza kuwa siku ya Quds mwaka huu itaadhimishwa katika hali ambayo linashuhudia uimara wa wanamukawama na wana mapambano wa Palestina katika makabiliano makali sana na utawala wa kizayuni wa Israel. Ulimwengu mzima umeshuhudia jinsi utawala wa kizayuni ulivyoua kikatili zaidi ya watu 50,000 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto na wanavyoendelea kuharibu makumi ya vituo vya afya na kuweka mzingiro mkubwa dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Hata alipoingia madarakani mtawala mpya wa Marekani, naye pia ameupa uh, zawadi utawala wa kizayuni, nayo ni zawadi ya kutumia silaha za Uh, kuwaua kwa umati wananchi wa Gaza ili kuwalazimisha wahame kwenye eneo eh, hilo. Lakini amesema wanachoshindwa kujua wazayuni ni kwamba fikra za Hamas na harakati zingine za mukawama zimekita mizizi na kamwe hazitatolewa, uh, hata wakiendelea kufanya unyama na kuchupa mipaka dhidi ya Wapalestina uh, kwingineko. Ziad Al Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, ametoa hotuba kwa mnasaba wa maandalizi ya siku ya kimataifa ya Kuds, akiwapongeza mashahidi wa operesheni ya kimbunga cha Alaksa na kusema, na hapa na mnukulu: malengo yetu ni ya hali ya juu na adhama yetu ni kubwa. Wazayuni wauaji na washirika wao hawawezi kuvunja irada yetu, na tunazidi kuwa na nguvu. Mkawama wetu umeweka historia isiyosahaulika eneo hili. Katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina aidha amesema umoja, e, na mshikamano wa vikosi vya mukawama katika eneo hili bado upo. Amesema taifa letu limethibitisha kuwa licha ya njama zote za kimataifa, lakini bado lina nguvu na haliwezi kushindwa. Kuds ni kubwa kuliko silaha zote duniani. Hayo yamekuja huku harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ikiwa e, imeonya kwamba mashambulizi ya kiholela yanayofanywa na utawala uh, ghasibu wa Israel yanahatarisha maisha ya mateka wa Kizayuni na ni uendelezaji wa hatua zilizoshindwa za Benjamin Netanyahu za kutaka kuwaachilia huru kwa nguvu mateka wa Kizayuni. Hayo yamo kwenye taarifa ya jana Jumatano ya Hamas ambayo imesema kurejea vitani ni uamuzi uliokuwa umeshachukuliwa tangu zamani na Netanyahu ili kuvuruga makubaliano hayo na kusalimu amri mbele ya usaliti wa Itmar Bin Gvir. Hamas imeongeza kuwa Netanyahu anabeba dhima yote ya uh, kuvuruga mapatano ya amani, na jamii ya kimataifa na wapatanishi wanapaswa kumshinikiza akomeshe jinai na mauaji ya kimbari eh, na arejee kwenye mchakato wa mazungumzo. Taarifa ya Hamas imesema mukawama unafanya kile wezalo kulinda maslahi ya mateka wa utawala wa Israeli, lakini mashambulizi ya kiholela ya adui yanahatarisha maisha yao. Hamas imeongeza kuwa Netanyahu anazidanganya familia za mateka wa Kizayuni anapoziambia kwamba mashambulizi ya kijeshi yanaweza kuwarejeshea mateka hao wakiwa hai. Kila wakati wavamizi hao wanapojaribu kuwarudisha mateka wao kwa nguvu za kijeshi, wamekuwa wakipokea tu, wakipokea tu miili ya mateka hao kwenye majeneza. Meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tuelekeeni barani Afrika ambapo msemaji mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa kuendelea mashambulizi dhidi ya raia nchini Sudan, ikiwa ni pamoja na mashambulio baya la anga lililofanywa kwenye soko la Darfur kaskazini kumeutia wasiwasi mkubwa umoja huo. Stephen Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, amesema hayo na kuongeza kuwa umoja huo una wasiwasi mkubwa pia kuhusu kuongezeka mashambulizi kwenye maeneo yenye watu wengi jijini Khartum. Matamshi hayo amekuja baada ya shambulizi la Jumatatu usiku lilotokea Darfur Kaskazini, ambapo lilijeruhi watu kadhaa baada ya kupiga soko lililoko umbali wa kilomita takribani 40 kaskazini magharibi Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba siku ya Jumapili kulikuwa na ripoti za raia waliouawa na kujeruhiwa wakati mizinga ilipopiga msikiti mmoja mashariki mwa Khartum wakati Waislamu wakiwa kwenye sala ya jamaa. Raia wengi pia wameripotiwa kujeruhiwa katika mashambulizi kadhaa ya yali risasi yaliyotokea Mdurman, mji unaopakana na Khartum. Sehemu moja ya matamshi ya Dujari kinasema Umoja wa Mataifa unazikumbusha pande zote katika mzozo huu wa Sudan kuwa zina wajibu wa kuchunga majukumu yao chini ya sheria za kimataifa na za kibinadamu. Aidha amesema kuwa vita visivyoisha vinaendelea kuwasababishia hasara kubwa raia na vimevuruga mfumo wa afya nchini Sudan, ikiwa ni pamoja na katika eneo la Darfur. Mwezi uliopita pekee karibu nusu ya mashambulizi yaliyoripotiwa kupiga vituo vya afya nchini Sudani yalitokea huko Darfur. Na mwenyekiti mpya wa wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Muhammad Ali Yusuf ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuongeza misaada yao ya kufanikisha juhudi za kutafuta amani Somalia. Yusuf ambaye amemaliza ziara yake ya kwanza nchini Somalia tangu wachaguliwe kuwa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amegusia upungufu mkubwa wa fedha unaokuamisha juhudi za Umoja wa Afrika za kurejesha utulivu na amani nchini Sudan, e, nchini Somalia, na kutoa mwito wa kuongezwa ufadhili wa na misaada ya kimataifa kufanikisha jukumu hilo zito. Amesema tayari nimeanza kazi hapa Addis Ababa na kuzungumza na baadhi ya wa washirika wetu, hili Somalia isitelekezwe wala kuachwa uh, peke yake. Somalia, amesema, itaendelea kuwa kitovu cha ushirikiano wa jamii ya kimataifa hali kadhalika ameahidi ah, kushirikiana na wadau kima wa kimataifa wa Somalia na kusema umu, kuna umuhimu wa kuweka msaada endelevu kwa Somalia katika vita vyake, e, na genge la kigaidi la Alshabab. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na mfunzi sikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio eh, tahariri yetu ya leo. Na tahariri yetu ya leo itahusu balozi wa Iran eh, huko Jeneva akosoa kuenea chuki dhidi ya uislamu katika nchi za Magharibi. Ali Bahreini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa huko Geneva, amekosoa kuenea kwa chuki dhidi ya Uislamu au kwa maneno mengine islamofobia, katika nchi za Magharibi. Bahreini ambaye alikuwa akizungumza katika kikao kilichofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu amesisitiza kuwa chuki dhidi ya Uislamu ni hofu isiyoelezeka na isiyo na mantiki kuhusu uwepo na kuenea kwa Uislamu katika jamii ambazo kwa kiasi kikubwa si za Kiislamu. Akizungumza Jumanne katika kikao hicho kilichoitishwa na nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC amesema serikali zina jukumu la kukabiliana na tatizo hilo. Umoja wa Mataifa naamo mwaka 2022 ulitoa azimio ukihitaja tarehe 15 Machi kila mwaka kuwa siku ya kimataifa na kupambana na chuki dhidi ya Uislamu au Uislamofobia. Iran ilikuwa miongoni mwa nchi waanzilishi wa azimio hilo, na ifanya juhudi nyingi katika kuandaa rasimu na kuhakikisha rasimu hiyo imepitishwa. Tangu wakati huo kila mwaka, mnamo tarehe 15 Machi, maada ya chuki dhidi ya Uislamu na matokeo ya kukabiliana nao hupigiwa kura na kujadiliwa na viongozi wa nchi mbalimbali. Kwa kweli, kuenea kwa sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi kumekuwa uh, moja ya wasiwasi wasi mkubwa kwa nchi mbalimbali mbali, hasa zile za Kiislamu na pia Waislamu wanaoishi katika nchi hizo za Magharibi. Nchi za Magharibi kwa miaka mingi zimekuwa zikitekeleza sera za chuki dhidi ya Uislamu kama moja ya sera rasmi za kuwashinikiza Waislamu. Miaka hivi karibuni pia sera hizo zimepanuka, ambapo viongozi wa nchi nyingi za magharibi wanatumia majukwa mbalimbali kufikia hilo, wakieneza chuki dhidi ya Uislamu na kujaribu kuhamasisha mawazo ya umma dhidi ya Uislamu. Viongozi wa nchi za magharibi mara nyingi wanawatuhumu Waislamu kuwa chanzo cha matatizo kama vile ugaidi, ukosefu wa ajira na ghasia, ambapo wengi wao katika hotuba zao huchochea vurugu dhidi ya Waislamu katika nchi za Ulaya, hasa Ufaransa, ambazo zinadai kuheshimu haki na uhuru wa kibinadamu. Wanawake Waislamu mara nyingi hukabiliwa na mashinikizo na hatua za kuwakataza ku, ku, uh, kuvaa mavazi yao ya staha ya Kiislamu. Huko Marekani mare Rais Donald Trump wa nchi hiyo ni kinara rasmi wa chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani na katika ulimwengu wa magharibi kwa ujumla. Trump mara kwa mara amekuwa akitoa matamshi makali dhidi ya Waislamu na tayari ametangaza kuendeleza sera yake ya awamu ya kwanza ya kupiga marufuku raia wa nchi kadhaa kutoka ulimwengu wa Kiislamu kuingia Marekani. Mashambulizi dhidi ya misikiti na kuchoma maeneo ya ibada ya Kiislamu, mashambulizi ya kimwili na ya matamshi dhidi ya Waislamu, ubaguzi dhidi ya wafuasi wa Uislamu katika masuala mbalimbali ya elimu, kazi, na kukabiliana na wahamiaji Waislamu, ni baadhi tu ya mifumo ya mifano ya chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu katika nchi za magharibi, na hayo yote yamesababishwa na ongezeko la vurugu zisizo za kawaida dhidi ya Waislamu. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Allahu Akbar. Allahu Akbar. Allahu Akbar. Hayya alal jihad. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema nguvu zetu zote na kuwatoa Waislamu katika hali ya kutengwa hali ambayo walilazimishwa kuishi ndani yake. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza podcast ya historia ya dunia. Historia ya dunia. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungiwa katika majengo makubwa. Majengo haya kwa kawaida yalijengwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kulaza watumwa mia mbili kila moja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro kabisa ndani ya majengo hayo, huku kukiwa na shimo au kidirisha kidogo tu ukutani kilichoimarishwa kwa vyuma. Siku moja mtu mmoja alikuja kwa Imam Ridha alaihi ssalam, Imamu wa nane wa Waislamu wa Kishia, na akamwona akiwa amekaa kwenye meza pamoja na watumishi wake na watumwa wake. Mtu huyo alishangazwa na tabia hiyo nzuri sana ya Imamu na akasema Ingekuwa vyema sana kama ungetenganisha meza yako na meza ya watumishi. Imamu hakupendezwa na kauli hii na alisema, ni maneno gani haya unayosema? Mungu wetu ni mmoja, na wazazi wetu ni wamoja. Wanadamu wote ni wana wa Adamu na hawa hii ni episodi ya kumi ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Ni kumbukumbu kumbu za mashamba makubwa, majengo marefu, viwanda na nyumba za biashara. Katika mashamba makubwa ya bara la Amerika, watumwa walifungwa kwenye jela zenye majengo makubwa. Majengo hayo kwa kawaida yalitengenezwa kwa mbao na yalikuwa na uwezo wa kuchukua karibu watumwa mia mbili kila mmoja. Baadhi ya majengo hayo yalikuwa na kuta za mawe na dari za udongo. Kulikuwa na giza totoro ndani ya majengo hayo. Majengo hayo yalikuwa na matobo na vidirisha vidogo vidogo tu kutani, tena vikiwa vimetiwa kangriti na kushikiliwa kwa chuma cha pua katika kila chumba kulikuwa na shimo la choo pembeni ambalo lilitumiwa na watumwa hao wa kiafrika kujisaidia. Vyumba hivyo vilijaa nzi na kupe. Hali ya watumwa hao wa Kiafrika mikononi mwa wazungu makatili wa Ulaya ilikuwa ya kutisha. Cha kushangaza zaidi ni kwamba wazungu hao walitumia jina la Ukristo kufanya unyama huo. Watumwa wa Afrika waliwapa kupe waliokuwa wakitafuna sana miili yao na kunyonya damu zao bila ya kinga wala huruma, waliwapa jina la wachawi waovu. Chakula cha watumwa hao wa kiafrika kwa kawaida kilikuwa samli ya mafuta ya nguruwe na molasi, yaani utomvu uliotokana na miwa na wakati mwingine walipewa kahawa kidogo. Walifanyishwa kazi kuliko punda. Walianza kufanya kazi ngumu kabla ya jua kuchomoza na kuendelea hadi baada ya jua kutua. Watumwa waliofanya kazi katika mashamba ya tumbaku walilazimishwa kukusanya majani yenye harufu ya tumbaku na kuondoa minyoo iliyoganda kwenye majani hayo. Ilipotokezea kwamba mtumwa fulani wa Kiafrika ameshindwa kutoa minyoo yote, mzungu mwenye shamba alimlazimisha kuila mibichi mibichi minyoo hiyo. Ilipotokezea mtumwa kuumwa na kuchoka na kuonekana hakufanya vizuri kazi yake siku hiyo, alipata adhabu kali kutoka kwa mzungu huyo. Kila mtumwa alilazimishwa pia kuvuna kiasi kikubwa cha mazao. Kila aliyepeleka mazao kidogo kwa mzungu huyo aliadhibiwa kwa bakora na mijeledi. Viwanda vya Manchester, Uingereza vilihitaji pamba nyingi zaidi kila siku. Serikali ya kifalme ya Uingereza ilihitaji kukusanya ushuru mkubwa zaidi kutoka kwa viwanda hivyo. Sasa balaa lote liliwashukia watumwa wa Kiafrika waliolazimishwa kufanya kazi kuliko punda kwenye mashamba ya pamba katika bara la Amerika. Wazungu waliokuwa na miliki mashamba walimwaga nta wa moto kwenye viganja vya mikono vya watumwa wa Kiafrika ambao hawakufanya kazi yao ipasavyo au walitumbukiza mikono yao kwenye moto wa baruti na uliowashwa kwa viberiti. Watumwa waliofanyishwa kazi nyumbani kwa mzungu badala ya shambani walipata ahueni ya namna fulani ikilinganishwa na watumwa wenzao wa Afrika waliokuwa wakihenyeka mashambani. Watumwa hawa, wao angalau wangeweza kula makombo ya chakula cha mabwana zao na kuvaa nguo zao kuukuu. Watumwa waliokuwa na ujuzi wa kiufundi walikuwa kidogo wana uhuru zaidi, hasa mijini. Angalau baadhi ya wakati waliruhusiwa kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine la mji, au kutoka mji mmoja hadi mwingine. Baadhi ya watumwa hao walikodishwa, kwa hivyo waliishi mbali na mabwana zao na kuwa na maisha ya afadhali kidogo. Watumwa hao walioajiriwa ambao walikuwa na ujuzi katika kazi fulani kama ya ufundi au biashara, mara nyingi walikodishwa kwa wamiliki wa viwanda. Kiwandani bosi aliwatendea vyema watumwa hao kwa sababu walikuwa na no ujuzi ambao ungelimnufaisha mzungu huyo. Si kwa sababu walikuwa wakipendwa na wazungu hao, la, bali ni kwa sababu wazungu hao walikuwa wanaogopa, kama watawakasirisha watumwa hao, wangeliweza kuharibu mashine na vifaa vya kiwanda hicho na kumsababishia hasara kubwa isiyofidika wangeweza pia kuzitia ubovu mashine hizo na kupelekea kufilisika kabisa mzungu huyo. Katika viwanda hivyo watumwa pia walitunzwa, lakini uzalishaji uliongezeka. Watumwa hao hata baadhi ya wakati waliruhusiwa kufungua hisabu za benki na kutumia pesa zao kununua nguo na chakula kizuri. Yote hayo yalifanyika si kwa sababu wazungu waliwapenda watumwa wa Afrika. La hasha, bali ni kwa sababu wamiliki wa viwanda walikuwa na wasiwasi kuhusu zana zao za kazi na uzalishaji. Walikuwa na wasiwasi juu ya maslahi yao wao wenyewe binafsi, na walikuwa tayari kusamehe chochote alimradi maslahi yao binafsi yalindwe. Katika karne ya kumi na saba na kumi na nane, utumwa ulikuwa biashara kubwa na yenye faida sana kwa wazungu wa Ulaya na Amerika. Biashara hiyo haramu ilipelekea kuundwa pembe tatu tofauti za biashara. Meli zilizobeba watumwa hadi Amerika kaskazini na kati zilijaza sukari, pamba, tumbaku, molasi, viungo na vikolezo vya chakula pamoja na dhahabu, wakati zilipokuwa zinarejea Ulaya baada ya kushusha watumwa huko Amerika Kusini na Kaskazini na kuuza mali hizo za wizi katika masoko ya Ulaya. Baada ya hapo zilikuwa zinajaza silaha, pombe, divai na nguo na kuanza safari kuelekea barani afrika walipofika afrika wazungu hao walibadilishana vitu hivyo na machifu wa makabila mbalimbali mbali. mkabala wa kupewa watumwa waliokusanywa na machifu hao na kisha meli hizo zilikuwa zikirejea kwenye bara la amerika likiwa na shehena ya watumwa baadhi ya maharamia hao wa kizungu walifupisha pembe tatu hiyo ya biashara yao haramu kwa kujaza meli zao mapipa ya pombe na kuyapeleka hadi kwenye fukwe za nchi za Afrika. Huko waligawa pombe hizo kwa machifu wa makabila na kupewa watumwa, kisha walifunga safari na kuelekea kwenye eneo la Karibea la Amerika ya Kati ambako kulikuwa na mashamba makubwa sana ya miwa. Huko Karibea watumwa wa Kiafrika walipangwa na kupigwa mnada na kubadilishwa na molasi. Yaani utomvu uliotokana na miwa. Halafu molasi hiyo ilitumiwa ili kuzalisha pombe nyingi zaidi na kupelekewa machifu wa kikabila barani Afrika. Kiujumla, kulikuwa na pembe tatu nyingi za biashara huko Ulaya wakati huo, pembe tatu kati ya mabara tofauti na bidhaa tofauti, lakini pembe tatu hizi zote zilikuwa na kituo kimoja cha pamoja, nalo ni bara la Afrika. Waliopata madhara makubwa zaidi kwenye biashara hizo haramu ni Waafrika. Machifu wao wakipokea pombe na kulewa huku wazungu wakibeba nguvu kazi muhimu sana ya bara la Afrika. Ujinga mkubwa ulioje huo wa machifu hao wa kikabila wa barani Afrika. Bidhaa mbili ndizo zilizotumika zaidi katika mabadilishano ya biashara hiyo haramu, yani watumwa wa Kiafrika mkabala wa pombe. Pombe iliyopelekwa Afrika kutoka Ulaya iliziteka akili na kuchochea moto wa kupita kiasi na ukandamizaji wa machifu wa kikabila waliopombazwa kwa anasa za pombe na vitu vya kipuuzi. Ili kuchochea moto huo, maharamia wa kizungu walimimina silaha barani Afrika na kuchochea vita vya kikabila na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, mbinu chafu ambayo inatumika tangu enzi hizo hadi leo hii barani Afrika. Kwa kutumia machafuko hayo ya silaha kutoka kwa wazungu, bidhaa inayoitwa watumwa nayo ilishamiri. Wazungu walikuwa wako tayari kufanya unyama wowote ili tu bidhaa ya watumwa ipatikane, bidhaa ambayo ilileta faida kubwa na ya kustajabisha, kwani ikinunuliwa kwa bei ya kutupa ya kuwahonga pombe machifu na kuiuza kwa bei kubwa katika bara la Amerika na Ulaya. Faida hizo za ajabu zilitia kasi operesheni za kutekwa watumwa kutoka Afrika na kupelekwa kwenye bara la Amerika. Kasi ilikuwa kubwa kiasi kwamba katika kipindi cha miaka 20, yaani kuanzia 1980 hadi 1700. Kampuni ya Kiingereza ya Afrika iliteka nyara waafrika wapatao laki tatu kutoka kwa familia zao na kwenye mashamba yao na kuwapeleka kwa nguvu na kwa mateso makubwa wahanga hao hadi kwenye bara la Amerika, kuanzia ya mwaka 1700 hadi 1786. Wa waafrika laki sita na elfu kumi walipelekwa nchini Jamaika pekee Yaani, kusini mwa bara la Amerika. Hii ni kwa sababu mazao ya kilimo ya nchi hiyo yalikuwa muhimu sana kwa Uingereza. Katika miaka hiyo hiyo, Waingereza pia walipeleka watumwa milioni mbili laki moja thelathini elfu Amerika kaskazini. kwa ujumla ni kwamba Tangu bara la Amerika lilipotekwa na Christopher Columbus hadi mwishoni mwa karne ya 18 maharamia wa kizungu waliwateka nyara wa Afrika milioni tatu na laki tano na kuwasafirisha kwa meli kuvuka bahari ya Atlantiki hadi kwenye fukwe za bara la Amerika katika hali ya kutisha na kusikitisha mno. Biashara ya watumwa na faida yake isiyo na kifani, kila siku ilikuwa ikizusha ukatili mpya. Kutokana na bei kubwa ya watumwa wa Kiafrika, kila mzungu aliyekuwa akinunua mtumwa alimfanyia ukatili mwingine wa kumpiga muhuri wake kama kondoo na kudai hiyo ni mali yake. Wakati wowote watumwa walipokuwa wanafikiria kutoroka, walikuwa wakikwamishwa na mihuri hiyo kwani popote walipokwenda walijulikana ni watumwa wa nani na walirudishwa walikotoka. Ama zoezi la kuwapiga mihuri watumwa hao nalo na lilikuwa likifanywa na wazungu kwa ukatili mkubwa sana. Kipande cha chuma chenye jina au alama iliyochongwa juu yake kilipigwa ya moto mpaka kikawa chekundu, kisha bila ya hata ganzi wazungu hao makatili waliwashika kwa nguvu watumwa wa Kiafrika na kuwapiga mihuri hiyo ima mkononi, au mguuni au mgongoni. Mateso ya watumwa hao hayakuishia kwenye kuuguza majeraha moja au mawili, kwani kila Waafrika hao walipouzwa kwa mzungu mwingine, mzungu huyo naye alikuwa akiwapiga muhuri kwa mbinu hiyo hiyo ya kikatili kupindukia. Kwa kweli, suala la kuuzwa kwa mzungu mwingine lilikuwa ni jinamizi jingine kubwa kwa watumwa hao wa Kiafrika. Wazungu hao makatili waliwahesabu watumwa kuwa ni wanyama wa miguu miwili walioumbwa kuwatumikia tu wazungu wao, na hawakuwa na haki yoyote ya kuitwa wanadamu. Wala usije ukadhani kwamba fikra kama hizo zimefifia katika ulimwengu wetu wa leo au kwamba hakuna mzungu mwingine yeyote mwenye fikra ya kikatili kama hiyo. Ikiwa unadhani hivyo utakuwa unakosea sana. Dunia haitosahau wakati wa mashambulizi ya kikatili ya Israeli dhidi ya Wapalestina yaliyoanza Oktoba 7, 2023, waziri wa vita wa Israeli alisema mbele ya vyombo vya habari kwamba tumeizingira Ghaza kikamilifu. Tumekata umeme, maji, chakula na mafuta. Barabara zote tumezifunga. Tuko vitani na wanyama wenye sura za binadamu. Bei ya watumwa ilikuwa juu sana katika karne ya 18, hivyo nchi za Ulaya zilielekeza nguvu zao kubwa upande wa kufanya biashara hiyo haramu iwe kubwa zaidi na zaidi. Meli zilipofika kwenye bandari za Ulaya na Marekani, maharamia wa kizungu waliokwenda na watumwa hao walilazimika, kabla ya jambo lolote, kulipa ushuru kwa serikali. Serikali za Ulaya kupitia bandari hizo zilikusanya ushuru mkubwa, na mapato hayo yalikuwa muhimu kwao kuliko kitu kingine chochote. Biashara hiyo haramu zaidi ilikuwa kwenye udhibiti wa serikali ya Uingereza kuliko mtu mwingine yoyote. Viongozi wa utawala wa kifalme wa Uingereza walipambana vilivyo kuhakikisha hawapotezi biashara hiyo ya kikatili. Muda wote walikuwa na kihoro na wasiwasi kwamba huenda wangeipoteza biashara hiyo yenye faida ya kipekee. Kwa hivyo, wazungu Waingereza walihakikisha si tu wanapanua udhibiti wao kwa nchi za Afrika na soko la watumwa huko Amerika Kaskazini na Kusini, lakini pia walibuni mbinu chafu ambazo ziliwalazimisha machifu wa kikabila wa Afrika walazimike daima kuhitaji kufanya biashara ya watumwa kwani hawakupewa fursa ya kufikiria kufanya shughuli nyingine. Mmoja wa makamishna wa biashara wa Uingereza katika karne ya 18 aliwaambia wajumbe wa bunge la nchi hiyo kwamba mtu anaweza kufikiri kuwa ikiwa kilimo cha pamba, miwa na tumbaku kingeenea katika bara la Afrika kingekuwa na manufaa kwetu kwa sababu ya ukaribu wa Afrika na nchi yetu. Lakini sivyo, machifu wa makabila ya Kiafrika kwa sasa wanajikimu kutokana na vita, yaani wanachukua wafungwa vitani na kutuuzia wafungwa hao. Sasa kama tutawageuza kuwa wakulima na kuanza kulima pamba au miwa, watabadilisha misimamo, watawalazimisha mateka wao kufanya kazi kwenye mashamba hayo, nam hawatakuwepo tena watumwa wa kuuza na kutuuzia sisi, hivyo faida kubwa tunayopata kutoka kwenye biashara ya watumwa itatoweka. Pembe tatu za biashara zitavunjika, mashamba yetu ya Amerika kaskazini na kati yataharibiwa, viwanda vyetu vya nguo havitakuwa na pamba, na uchumi wetu wote utaanguka. Kwa hivyo mtu yeyote asifikirie kabisa suala la kustawisha kilimo barani Afrika. Masilahi hayo binafsi na uchu wa pupa wa kupita kiasi wa uroho wa mali waliokuwa nao wazungu na ambao ulikuwa umetamalaki katika nyoyo ngumu na za kikatili za wazungu hao wa Ulaya, huenda hilo ni jambo lililomfanya Thomas Hobbes aseme mtu ni mbwa mwitu kwa mtu mwingine. Hobbes alikuwa mwanafalsafa wa kisiasa wa Kiingereza katika karne ya kumi na saba. Alikuwa anaamini kwamba ndani ya kila mwanadamu kuna nguvu za tamaa isiyoweza kushibishwa na chochote zaidi ya mauti. Tamaa ya kupenda jaha na ukubwa ndani ya mwanadamu inaongezeka siku baada ya siku na kamwe hawezi kutosheka mwanadamu mpaka anapoingia kaburini. Thomas Hobbes alikuwa anaamini kwamba wanadamu si viumbe wa kuishi maisha ya kijamii. Aliamini kwamba kinachowafanya wanadamu waishi maisha ya kijamii ni kitu kimoja tu, nacho ni kuhisi kwamba usalama wake hautopatikana kama hakuishi maisha ya kijamii. Lakini hata katika maisha hayo ya kijamii pia wanadamu hawaachani na tamaa zao na uchu wa kuchupa mipaka. Katika mazingira kama haya Mtu mwenye nguvu zaidi tu ndiye anayestahiki kuishi. Lakini nadharia hiyo haiendani na asili ya kimaumbile ya mwanadamu iliyosimama juu ya msingi wa mpende jirani yako kama unavyoipenda nafsi yako. Hobbes aliamini kwamba kama mtu anataka usalama wake, basi lazima aachane na asili yake. Labda hata na sisi kama tungeishi katika jamii hiyo ya Thomas Hobbes ambaye aliishi katika mazingira hayo tusingekuwa na mtazamo mwingine zaidi ya huo aliyokuwa nao yeye. <silence> karne kumi kabla ya Hobbes kuzuka na nadharia ya kwamba mtu ni mbwa mwitu mbele ya mtu mwingine, na akatangaza kuwa lengo lake pekee la mwanadamu ni kuridhisha matamanio ya nafsi yake isiyotosheka. Katika karne ya saba miladia, katika nyumba ya imamu wa nne wa Kishia, Imamu Sajadi alaihi ssalamu, mtumwa mmoja alimuletea chombo cha maji ili imamu aoshe mikono yake. Chombo hicho cha maji kilianguka kutoka mikononi mwa mtumwa yule na kugonga kichwa cha Imamu Sajjad alaihi salam. Pigola chombo hicho lilikuwa kubwa kiasi kwamba lilijeruhi kichwa cha mtukufu huyo. Imamu aliinua kichwa chake na kumwangalia mtumwa yule. Yule mtumwa ambaye hakuwa na ufahamu sahihi kuhusu akhlaki na maadili ya Imam Sajjad alaihi salam, alifikiri kwamba sasa kiama kimemshukia, kwani hiyo ndiyo iliyokuwa tabia ya mabwana wengine wenye watumwa. Hapo hapo yule mtumwa alianza kusoma aya za Qurani Tukufu ambazo alikuwa amejifunza kutoka kwa Imam Sajadi alaihi ssalamu. Alisoma sehemu ya aya 134 ya ya Surat Al Imran ambayo maana yake inasema, na wanajizuia na ghadhabu. Imam Sajadi alaihi ssalamu akasema, nimejizuia na ghadhabu. Mtumwa akajihisi amepata salama, akaendelea kusoma sehemu nyingine ya aya hiyo inayosema, na wasamehevu kwa watu. Imamu Sajadi alaihi salamu akamwambia, Mwenyezi Mungu akusamehe. Yule mtumwa akavutiwa mno na huruma ya Imamu Sajade, hivyo kwa shauku akasoma sehemu iliyobakia ya aya 134 ya Surat Ali Imran ambayo inasema, na Mwenyezi Mungu wapenda wafanya wema. namsajada alaihi salamu, aleta tabasamu na kumwambia mtumwa huyo kwamba, nenda nimekuachia huru kwa ajili ya kutafuta radhi za Allah. Naam, Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran na sasa tunawaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Namna analikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na naanza na Taifa Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha kubwa ya Rais William Ruto wa nchi hiyo, na picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kinachosomeka hivi acheza pata potea. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa hatua ya rais William Ruto uh, kufanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri mara tatu katika muda wa chini ya miaka mitatu ambapo mara hii amempiga kalamu waziri wa utumishi wa umma Jasin eh, Muturi imemsawiri kama anayebahatisha kufanya serikali yake kufanikiwa Dr. Ruto amemfuta kazi bwana Muturi siku chache baada ya kumsuta au saa chache baada ya kumsuta kwa utendakazi mbaya alipohudumu kama mwanasheria mkuu kati ya Oktoba 2022 na Julai 2025 akiwahutubu na Januari 2025 akiwa akiwahutubu viongozi wa dini ya Kiislamu katika dhifa ya futari katika ikulu ya Nairobi Jumanne usiku Dkt Ruto alisema uh, Muturi alilemewa kushughulikia masuala muhimu ya kisheria uh, ikiwemo kuundwa tume ya wakfu. Tume hiyo uh, inapaswa kusimamia uh, mali ya kutolewa kama misaada kwa Waislamu wasio na uwezo uh, katika jamii. Gazeti la Nation limeakisi habari hiyo ya ya mabadiliko katika baraza la mawaziri chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Kivumbi. Gazeti hilo limeandika kuwa hatua ya kumfuta kazi Justin Muturi itapelekea rais Ruto akabiliwe na hali ngumu kisiasa katika eneo la mlima Kenya. Uh, Ruto amempiga kalamu Justin Muturi na kumteua mbunge wa mbeere Kaskazini Geoffrey Ruku kujaza nafasi yake. Pia amemteua Hana Wendot Cheptumo kama waziri wa jinsia, utamaduni na sanaa. Wakati huo huo, rais Ruto pia amefanya mabadiliko ya mawaziri wawili, Aden Duale wa mazingira na Debora Barasa wa afya. Bwana Duale sasa atahudumu kama waziri wa afya, huku Dr Barasa akihudumu kama waziri wa mazingira. Gazeti la Standard limeakisi mabadiliko hayo na kuandika kuwa Eden Duale anaonekana kuwa mtu anayeaminiwa sana na Rais Ruto baada ya kukabidhiwa wizara muhimu ya afya. Sasa anayeangazia magazeti ya Tanzania na naanza na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, kilio cha maumivu, wananchi wapigana na mapendekezo ya kamati ya RCC, walalamikia kuongezeka gharama, wasema uh, wingi wa wabunge sio maendeleo pia katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi linatupasha kuwa jeshi la polisi mkoani Geita lime au linawashikilia watu watatu kwa tuhuma za uh, kukutwa wakisafirisha dhahabu yenye thamani ya shilingi milioni 749 kwa njia ya magendo. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Dr Samia Suluhu Hasan akipokea ujumbe maalum wa rais wa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi uliowasilishwa kwake na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Teresa Wagner jijini Dar es Salaam jana. Sasa naliangazia gazeti la jamvi la habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho umeme waing'arisha miaka minne ya Dkt. Samia, na limeandika kuwa katika kipindi kifupi cha miaka minne uzalishaji umeme kwenye gridi ya taifa umeongezeka na huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa e, jana kulitokea mafuriko makubwa jijini Kampala ambayo yamesababisha watu saba kupoteza maisha. Naam, lazima sina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti wakati huu. Namna na, sasa ni wakati wa kutega sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Alhamisi mwezi 26 Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na Machi 27 mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama leo miaka 180 iliyopita, alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miale ya x na mwaka elfu moja mia tisa na moja alitunukiwa tunzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyoigundua, Rongen aliamua kuipa jina la x. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira na picha ya viungo au picha ya x-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, inayosarifiana na tarehe 27 Machi 1448 miladia, serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa jumuiya ya madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa kikoloni na Uingereza. Kuundwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofon ambayo iliasisiwa mwaka 1970. Wanachama wengi wa jumuiya hiyo wanatoka barani Afrika. Miaka hamsini na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani na kuteuliwa kati ya watu ishirini waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe 12 Aprili 1961, Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok 1 na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27, alizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani katika ajali ya ndege mwaka 1968. Na siku kama ya leo miaka 528 iliyopita alizaliwa Hans Holbein the Younger mchoraji wa Ujerumani, katika familia ya kisanii. The Younger alijifundisha sanaa ya uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya hapo, alielekea nchini Uswisi na kuvisaidia vyombo vya usalama katika shughuli za kuonyesha taswira za watu, hususan wahalifu. Baada ya muda, alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake hiyo na kupata umaarufu mkubwa. Hans Holbein the Younger alifariki dunia mwaka elfu moja mia tano arobaini na tatu miladi. Naam, wape msikilizaji, na hapa nh, kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa kamati ya, ya siku kima ya kimataifa ya Kuds hapa Iran amesema tutaadhimisha siku ya Kuds mwaka huu kwa kauli mbiu ya tuko kwenye ahadi ya Kuds ikiwa ni kauli mbiu ya shahidi Said Hassan Nasrola, shahidi Ismail Hania na makumi ya mashahidi wengine wa kambi ya mkawama. Kesho ndio siku ya kimataifa ya Kuds. Umoja wa Mataifa umetangazwa kusikitishwa na kuendelea mashambulizi dhidi ya raia nchini Sudan, na Umoja wa Afrika umetaka kufadhiliwa zaidi juhudi za amani huko Somalia. Lazialasina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho.