Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya usiku idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hii za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pas today ir sw na pia katika masafa ya FM kupitia redio Maarifa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania. Mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus na na email yetu ya swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kikifuatiwa na hikma za Najul Balagha pamoja na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Baada ya hapo tutakuleteni dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani pamoja na kipande cha kaswida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Zindua mji mkubwa wa makombora wa chini ya ardhi. Rais wa Kenya asema mwanasheria mkuu aliyefutwa kazi alichelewesha mfuko wa wakfu wa Waislamu. Tunisia laaniwa kwa kumkamata mwanachuo aliyepeperusha bendera ya Palestina. Na Hamas yasema ya Netanyahu anaongopa akidai vita vitawarejesha mateka wote wakiwa hai. Sasa ni habari kamili. Kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa kimezindua mji mkubwa wa makombora ulioko chini ya ardhi, ukiwa ni moja kati ya vituo vyake vingi vya aina hiyo. Kituo hicho kilizinduliwa siku ya Jumanne na jenerali mkuu Muhammad Bagheri ambaye ni mkuu wa komandi ya majeshi ya Iran pamoja na jenerali brigedia jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha anga cha SEPA. Picha zilizochapishwa katika vyombo mbalimbali vya habari vya Iran zimeonyesha makamanda hao wakitembelea kituo hicho kikubwa kinachohifadhi maelfu ya makombora ya kushambulia shabaha kwa usahihi mkubwa kama vile Khaibar Shekan, Shahid Haj Qasem, Ghadri h sijil na imade, miongoni mwa makombora hayo. Khaibar Shekane yanasifiwa kuwa na uwezo wenye kukabiliana na mfumo wa kisasa kabisa wa makombora wa Marekani ujulikanao kwa jina la Tade. Kombora la Shahid Haj Qassem ni miongoni mwa makombora ambayo yamepatiwa jina la kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi wa Jamhuri ya Kiislamu, Shahid Generali Qasim Suleimani ambaye aliuawa shahidi mwanzoni mwa mwaka 2020 katika shambulio la kigaidi, la kigaidi, laki la kigaidi la jeshi la anga la Marekani huko Baghdad, mji mkuu wa uh, Iraq. Wakati jukumu lake muhimu wakati huo lilikuwa ni kuangamiza magaidi wa kufurishaji wa Daesh. Jenerali Bagheri akiwahutubia wa wafanyakazi wa kituo hicho amesema Ngumi ya chuma ya Iran ni yenye nguvu zaidi leo hii kuliko huko nyuma. Amesema uwezo wa kijeshi wa Iran ulioonyeshwa katika operesheni ya Ahadi ya kweli moja na Ahadi ya kweli mbili ni sehemu ndogo sana ya uwezo wa kijeshi wa Iran. Mwaka jana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilionyesha uwezo wake wa kijeshi kupitia operesheni hizo mbili za mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa kwa ajili ya kujibu uchokozi wa utawala haramu wa Israeli. Operesheni hizo zilizofanywa kwa kutumia makombora na droni mia kadhaa zilionyesha uwezo wa Iran wa kuwashambulia malengo ya kijeshi na kijasusi ya Israeli kwa usahihi mkubwa. Maafisa wa Iran wamesisitiza kwamba jeshi lilitumia sehemu ndogo tu ya nguvu zake za makombora na ndege zisizo na rubani wakati wa operesheni hizo. Jenerali Bagheri ameongeza kuwa kasi ambayo Jamhuri ya Kiislamu inakuza uwezo wake wa kujihami ni ya juu zaidi kuliko kasi ya maadui wanaojiimarisha. Rais William Ruto wa Kenya amemkosoa hadharani aliyekuwa mwanasheria mkuu Justin Muturi, akitaja kipindi chake cha uongozi kuwa kisichofaa katika kushughulikia masuala muhimu ya kisheria ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa mfuko wa wakfu wa Waislamu. Kwa muda mrefu, uanzishwaji wa mfuko huo umekuwa kilio cha Waislamu wa Kenya. Akizungumza katika ikulu ya wa Nairobi wakati wa dhifa ya iftari na Waislamu wa matabaka mbalimbali jana Jumanne, Rais Ruto alimlaumu Muturi kwa kuchelewesha kuanzishwa mfuko wa wakfu kwa ajili ya kusimamia mali za Waislamu. Rais Ruto aliwahutubu Waislamu akisema Ninakubaliana nanyi kwamba mfuko wa wakfu wa Waislamu umechukua muda mrefu. Hakuna sababu ya kucheleweshwa. Nilikuwa na tatizo na mwanasheria mkuu ambaye alikuwekwa pale, alikuwa na uwezo mdogo, lakini sasa tuna mwanamke mwenye uwezo, na naweza kukuhakikishieni kwamba suala hili litatatuliwa. Mfuko huo wa wakfu ulilenga kusimamia mapato yanayotokana na mali za wakfu. Mapato hayo yanapaswa kutumika kusaidia malengo ya hisani kama elimu, huduma za afya na huduma za kijamii. Punde baada ya kauli hiyo ya Ruto, Justin Muturi, ambaye leo pia amefutwa kazi katika wadhifa aliyokuwa nao wa waziri wa utumishi wa umma, amemjibu na kukanusha kuhusika katika kuchelewesha utekelezaji wa mfuko wa wakfu, akisisitiza kwamba hakuna mfuko kama huo kwenye sheria. Muturi amemjibu Ruto kupitia ukurasa wa wake wa mtandao wa kijamii wa X ambapo amedai kuwa sheria ya wakfu ya mwaka 2022 haijafiki uwezo wa mfuko kama huo. Mbali na suala la wakfu, Rais Ruto alitumia hafla hiyo ya iftari kusisitizia dhamira ya serikali yake ya kujumuisha jamii zote, akiwahakikishia Waislamu wa Kenya kwamba wana nafasi muhimu katika uongozi wa taifa. Pia ameahidi kutambua rasmi jamii ya Wanubi ambao ni Waislamu kama sehemu ya makabila ya Kenya ifikapo Madaraka Dei au Jamhuri Dei mwaka huu. Aidha, amezungumzia ucheleweshwaji wa ujumuishaji wa elimu ya Kiislamu katika mtalaa wa taifa na ameahidi kushughulikia changamoto hiyo mara moja. Mwanafunzi mmoja wa Tunisia amekamatwa kwa kuingia uwanjani na kupeperusha bendera ya Palestina wakati wa mechi ya kuwania kufuzu kombe la dunia la 2026 katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis. Katika taarifa yake, muungano mkuu wa wanafunzi wa Tunisia UGTE umesema mwanafunzi huyo aliwekwa chini ya ulinzi baada ya kubomoa mabango yanayoiunga mkono Israel katika uwanja wa Reds wakati wa mechi ya Jumatatu kati ya Tunisia na Malawi. Mwanafunzi huyo kisha alipeperusha bendera ya Palestina katika kuonyesha mshikamano na kadhia ya Palestina, imeongeza taarifa hiyo. Muungano huo umelaani hatua ya kukamatwa mwanachuo huyo na kuhitaja kuwa ni ukiukaji wa uhuru wa kujieleza na haki ya kuchukua msimamo thabiti na wawazi kuhusu masuala ya kitaifa na kibinadamu. Hali kadhalika, Muungano Mkuu wa Wanafunzi wa Tunisia umesisitiza uungaji mkono wake kwa mikutano na mikusanyiko yote ya kuunga mkono kadhi ya Palestina. Wananchi wa Tunisia walisambaza video kwenye mitandao ya kijamii siku ya Jumatatu ikionyesha kijana huyo akivamia uwanja wa Retse huku akipeperusha bendera ya Palestina na kuondoa nembo za biashara za Ufaransa zinazounga mkono Israel kwenye uwanja huo. Tunisi imeshuhudia maandamano kadhaa kulaani vita vya mauaji ya umati vinavyofanywa na Israel kwenye ukanda wa Ghaza, ambapo zaidi ya watu elfu hamsini na mia moja wameshaua washahidi katika mashambulizi ya kikatili tangu Oktoba 2023. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imemshutumu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba anazidanganya familia za mateka anapodai kuwa chaguo la kijeshi lina uwezo wa, wa kuwarejesha mateka wote wakiwa hai. Hamas imesema katika taarifa yake kwamba wakati wowote uvamizi huo unapojaribu kuwaokoa mateka wake kwa nguvu, huwarudisha wakiwa huwa wamekufa kwenye majeneza. Imeongeza kuwa kukiukwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kurejea vitani ni uamuzi uliopangwa mapema na Netanyahu ambaye alisalimu amri mbele ya mashinikizo ya waziri wa usalama wa taifa wa mrengo mkali wa kulia Itamar Ben Gvir. Kundi hilo la mukawama la Palestina limesema Netanyahu anabeba dhima kikamilifu kwa kufeli makubaliano hayo, na jamii ya kimataifa na wapatanishi wanapaswa kumshinikiza kusitisha jina ya Isaki na kurejea kwenye mazungumzo. Kabla hapo, Hamas ilitoa taarifa nyingine ikiwataka walimwengu wapinge uhalifu na mipango ya utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Palestina, watu wake na maeneo yake matakatifu, na kulaani uungaji mkono wa Marekani kwa ukatili unaofanywa na utawala huo ghasibu. Haya yanajiri huku Wapalestina 38 wakiuawa washahidi katika mashambulizi mapya ya Israeli huko Ghaza katika muda wa saa 24 zilizopita kwa mujibu wa wizara afya ya afya ya eneo hilo. Kwa mujibu wa wizara hiyo ya afya, idadi ya wa wapalestina walioa washahidi Ghaza imepindukia 800 tangu Israeli ilipoanzisha upya vita vyake dhidi ya eneo lililozingirwa wiki iliyopita. Takriban wapalestina 1663 pia wameshajeruhiwa kwenye jinai hizo. Mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kuachilia huru na kuwakomboa wa wahamiaji 82 waliokuwa wakishikiliwa mateka na kundi la wahalifu likidai kikomboleo. Polisi ya wilaya ya Jufra imesema katika taarifa ya jana Jumanne kwamba wahamiaji hao waliteswa na kubakwa ili kulazimisha familia zao kulipa maelfu ya dola kuweza kuachiliwa huru wanachama wanne wa kundi hilo la uhalifu walikamatwa katika mji wa kati wa Zila, yapata kilomita 750 kusini mashariki mwa mji mkuu Tripoli, ambapo wahamiaji hao walikuwa wamezuiliwa wali wali. Hayo yamesemwa na ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya. Mmoja wa washukiwa waliokamatwa alikiri kwamba wahamiaji kumi waliteswa hadi kufa wakiwa mateka, na kwamba walidai kikomboleo cha hadi dola elfu kumi za Marekani kwa kila mateka. Mwezi uliopita, polisi wa wilaya Jufra waliripoti kukamatwa kundi la wafanya magendo wa wahamiaji huko Jila waliotuhumiwa kuwaua wahajiri na kuzika mili ya ujangwani mbali, uteka na utekaji nyara, kuweka na njaa, ubakaji na kuwauza wahamiaji hao kama bidhaa za sokoni. Kutokana na hali ya ukosefu wa usalama na machafuko nchini Libya tangu kutimuliwa madarakani na kuuawa Muammar Gaddafi mwaka 2011 wahamiaji wengi hasa kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Afrika huchagua kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya kupitia Libya na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda amesema kwamba kauli ya rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kwamba Rwanda inapanga kuishambulia nchi yake ni ya kusikitisha. Olivier Nduhungirehe ameandika kwenye ukurasa wa kijamii wa X kwamba maafisa wa kijeshi na usalama wa nchi hizo mbili wamekuwa katika majadiliano na hata kukubaliana kuhusu umuhimu wa kupunguza mivutano. Amesema Alijadili suala hilo na mwenzake wa Burundi katika mkutano wa pamoja na mawaziri wa mawaziri wiki iliyopita, kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki c na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika Sadek, katika mji mkuu wa Zimbabwe Harare, na kwamba walikuwa wamo katika mawazo sawa kabisa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Na ha, haya ni matangazo yetu ya usiku ufuatao. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mapatano na Lebanon, ndoto ya Wazayuni na upinzani mkali wa wa Lebanon. Nabih Berri, spika wa bunge la Lebanon, amefichua mpango wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kutaka kuiburuza nchi hiyo ya kiarabu katika mtego wa kuanzisha nayo uhusiano wa kawaida na kusisitiza kuwa Lebanon katu haiko tayari kuwa na uhusiano wa aina hiyo na utawala pandikizwa Israel. Le Lebanon ina mpaka wa kijiografia na utawala huo ghasibu unaokalia kwa mabavu kutukufu Utawala huo ghasibu daima umekuwa na tamaa ya kutaka kukalia kwa mabavu ardhi ya Lebanon. Katika miaka ya 1980 utawala wa kizayuni uliteka maeneo ya kusini mwa Lebanon, ambapo hatimaye ulilazimika kuondoka kwenye eneo hilo kwa madhila mwaka elfu mbili kutokana na mukawama wa vikosi vya Hezbullah. Uwepo wa Hizbullah katika auga wa kisiasa na kijeshi wa Lebanon daima umekuwa kikwazo kikubwa katika kufikiwa malengo ya utawala huo wa kibaguzi. Nafasi ya Hizbullah katika medani ya kisiasa ya Lebanon bila shaka ni kikwazo kikubwa mbele ya tamaa za siasa na siasa zozote za utawala wa kizayuni za kutaka kuwa na uhusiano wa kawaida na Lebanon. Kufuatia kuuawa shahidi Sayyid Hasan Nasrullah hayati katibu mkuu wa Hizbullah nchini Lebanon na utawala huo mnamo Septemba 2024 na pia kuingia madarakani huko Marekani Donald Trump, dalili zimeanza kuibuka za njama zinazofanywa na Tel Aviv na Washington za kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya utawala wa kizayuni na Lebanon. Dhana ya utawala wa kizayuni na Marekani ni kwamba kukiwa na rais na waziri mkuu mpya nchini Lebanon, kuna uwezekano wa kuanzishwa uhusiano wa aina hiyo kati ya pande mbili. Kuhusiana na hilo, katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita kumechapishwa ripoti kadhaa kuhusu mienendo ya kutiliwa shaka ya Marekani na utawala wa kizayuni ya kujipenyeza katika medani ya kisiasa Lebanon kwa kutumia vibaya udhaifu wa serikali na rais wa nchi hiyo. Gazeti la Al Akhbar limeonya katika moja ya ripoti zake kwamba Marekani inataka kuwahimiza wanadiplomasia na wanasiasa wa Lebanon washiriki katika mkutano wa moja kwa moja na maafisa wa Israel mbele ya wawakilishi wa Marekani na no Ufaransa. Mjumbe wa Donald Trump katika eneo hilo Stephen Witkoff hivi karibuni alielezea matumaini yake kuhusu uwezekano wa Saudi Arabia kujiunga na mapatano ya maridhiano na Israel akisema kwamba matukio ya kisiasa katika eneo hili yanaweza pia kuijumuisha Lebanon na Siria na kwamba Lebanon hivi karibuni itaingia kwenye mkondo wa makubaliano ya maridhiano na Israel kama ambavyo Siria pia inasemekana kuwa kwenye mkondo huo huo. Hata hivyo, juhudi hizi zinaonekana kutokana na Washington na Tel Aviv kutoelewa vizuri hali ya kisiasa ndani ya Lebanon. Hizbullah inafadhilisha kuwa na subira wakati huo ili kuzuia vita vingine, lakini subira na kimya hiki kamwe hakimaanishi kwamba itaendelea kukaa kimya mbele ya masuala ya kufedhehesha na kutovumilika kama njama za kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu amesema: ruze Quds ruze islam ast ruze Quds ruzist ke islam ra bayad ihya kard wa ihya bokonim, siku ya Quds ni siku ya Uislamu, siku ya Quds ni siku ya kuupa uhai mpya Uislamu, na inabidi tu uhuishe Uislamu ndani ya siku hiyo. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni sehemu ya vipindi vyetu ambapo tutakuwa na baraza la wasikilizaji, hikma za nahjul balagha, leo katika historia, dua pamoja na kipande cha kaswida. Baraza la wasikilizaji. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, wakati huu tunapoanza kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni masikitiko makubwa tunauaga mwezi huu wa rehma, huku tukiwa na matarajio kwamba Allah subhanahu wa Ta'ala hata tutakabalia funga toba zetu na ibada zetu zingine mbalimbali mbali katika mwezi huu mtukufu. Naam, tumepokea maoni yako msikilizaji mpendwa yenye maudhui mbalimbali mbali, zikiwemo nasaha za mwezi mtukufu wa Ramadhan na nyingine za kulitetea taifa la Palestina kuelekea siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa Ijumaa ijayo ya Machi 28. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Wa kwanza kupanda jukwaani hii leo ni mwanabaraza Saidi Nyonzo wa Tanzania ambaye anazungumzia fadhila za Lailatul Qadr au usiku wa cheo. Baada ya kupiga bismillahi, anaandika anaandika Napenda kuwasa waislamu wenzangu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kudirikiwa na masiku ya Lailatul Qadr. Anasema ndugu zangu Waislamu, tambueni kwamba hii ni fursa adhimu ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameturuzuku. Hivyo watakaojaliwa kuyadiriki masiku haya na haswa nyusiku zake, wamlilie Mola wetu mlezi kwa shida zao zote, malengo na irada zao hapa duniani na kukithirisha kusoma Kurani tukufu dua na adhkar mbalimbali ili kustafidi na fursa hii adhimu. Anamalizia kwa kusema natoa mkono wa pole kwa waislamu wote kwa mnasaba wa kuwawashahidi Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam sambamba na mauaji yanayoendelea dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Nam naye Zimurinda Yusuf wa Uganda anaendeleza maudhui hiyo ya Wapalestina na mukawama maoni haya ya kuonyesha mshikamano na wapalestina madhulumu yamekuja kwa wakati mwafaka kabisa tunapojongea siku ya kimataifa ya Kuds ambayo huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kila mwaka. Zimurinda anasema dunia nzima Waislamu halisi ni watatu pekee, wale wa Yemen na Iran, na watatu ni Palestina inayoshambuliwa na utawala wa Kizayuni. Anasema kilichoko ni kuwaombea nusra na msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika mkondo huo huo Juma Jafari Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika anaandika: viongozi wa mataifa ya kiarabu na kiislamu wananikera sana kwa kushindwa kuchukua maamuzi magumu dhidi ya Israel. Silaha wanazonunua sijui ni za nini. Hamna haja ya kujita mataifa huru wala mataifa ya kiarabu na kiislamu laana za Allah ziwe juu yao. Mwana baraza hai Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, yeye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia jinai za kuogofya za Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza, mkabala wa kimya cha nchi za kiarabu na Kiislamu. Tumsikilize kwa pamoja. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wanabaraza wenzangu, natumai nyote hamjambo. Ala kuli hal, madhumuni ya kutuma audio hii kwa hakika ni masikitiko makubwa sana ambayo tunayaona, jinsi dola thakili la kizayuni linavyoua watu, linavyoua watoto, linavyoua wanawake. Hivi tangu majuzi katika mwezi, mwezi mtukufu wa Ramadhani, wamekuwa wakipija, wakiua, wakishambulia, wakiua watoto, wakiua watu wazima. Kwa hakika hili ni jambo la kusikitisha sana vile vile tumeona kwamba ameua mpaka maripota ripota mmoja Al Jazira pia ameuliwa. Hakika hii ni aibu kubwa sana kwa, kwa, kwa walimwengu kumwona mtu anafanya mambo kama haya, mtu anaua, anatoa nafsi, anamwaga damu mm -hmm. Walimwengu wamenyamaza kimya kabisa. Dola peke yake lililosimama na nchi ya uh, uh Palestina na wananchi wa Gaza ni dola la Iran peke yake. Zikwapi zile nchi zingine ambazo zajidai ni nchi za Kiislamu? nchi zenye kudai kutetea maslahi ya Waislamu ziko wapi? Liko wapi umoja wa Mataifa, uko wapi? Kwa hakika ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo la kutia aibu, ni jambo la kuvunja moyo kabisa. Udhalili na no uthakili kama huu naototeka no, na dola la Israeli, Saudia so, ziko wapi? Maskati umane uko wapi? Katara wako wapi na nchi nyingine za Kiarabu na Kiislamu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, watu wamefungwa, watoto huko wako katika saumu, wanapigwa na kuuawa na kufukuzwa katika makazi yao. Benjamin Netanyahu wataka nini kwa hakika? Hii ni aibu kubwa sana. Dola la Marekani ndio ambalo lilipeana silaha kwa kwa nchi ya Israeli ili kuua watu. Kwa nini nalo pia halitukuliwi likawa likuwa accountable kwa, kwa madhila yote haya yanayotokea? Kwa hakika hili ni jambo la kusikitisha, jambo la aibu. Na iliobaki sisi kuombea dua tu ndugu zetu, basi Mwenyezi Mungu, insha Allah ataleta kheri yake, na mwisho tutasema hasbi Allah wa nimal wakil, shukran wa jazakallahu kheir. Jumanne Huseini kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anatoa mwito huu kwa umma mzima wa Kiislamu, hasa wakati huu ambapo mwezi mtukufu wa Ramadhani unapotupungia mkono, anasema anasema Allah azidi kuwapa nguvu ndugu zetu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza, anasema kila mwislamu akiswali awaombee dua. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina ya Zaharau, kwa upande wake anahoji, kwa nini Marekani? Kwani Marekani ni nani katika ulimwengu huu kutaka kuwahamisha Wapalestina kwa nguvu katika nchi yao? Naye Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya salamu Anaanza kwa kuandika, jamii ya kimataifa wa ungwana, tunawapongeza ndugu zetu wa Yemen. Anaendelea kusema hakika, tunashuhudia kusimama kidete kwenu na wenzenu wa arabu wa Palestina. Anasema inatulazimu umma wote kuwaombea mafanikio hadi uhuru wa Palestina upatikane insha Allah, tunasema ilahi amin. Na, Ismail Lasaki wa Mandeo wa Singida Tanzania kadhalika anazungumzia ukatili wa wa Magharibi dhidi ya mataifa ya Waislamu. Anaandika, Marekani na Uingereza kushambulia Yemen na kuwa makumi ya raia si jambo zuri hata kidogo, kwa sababu Yemen ni taifa dogo, inakuwaje lichangiwe kivita na nchi mbili, yaani Marekani na Uingereza. Anaendelea kuandika, anaandika nahisi huu ni uonevu mkubwa sana. Tuombee sana mataifa ya Kiislamu ya ungani na yakemee, hasa kitendo hichi, ambacho hakilengi kuleta amani katika Ghuba ya Uajemi na Asia kwa ujumla. Katika maoni yake mengine, anasema nchi ya Rwanda kukata uhusiano na Ubelgiji ni sawa kabisa, kwa sababu tangu zamani tunajua Ubelgiji na DRC, yani Zaire ya zamani, wamekuwa marafiki sana mpaka sasa. Anamalizia kwa kusema anasema kwa hiyo, naamini kabisa Ubelgiji hawezi kuona kundi la M23 ambalo lina mahusiano na Rwanda linawaua raia nchini DRC halafu ifurahie hilo, haiwezekani kabisa. Na ndio maana Ubelgiji yupo tayari kukata uhusiano na Rwanda. Anasema ni vizuri Rwanda ikajitafakari pia. Kabla ya kusoma maoni zaidi ya maandishi, tumpishe mwanabaraza hai Imam Saifu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia nafasi ya Marekani katika jinai za wazayuni dhidi ya wa Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Tumsikilize kwa pamoja. Bila shaka tunaona mambo mengi sana, tumeona mambo ya ajabu. Tulikuwa tuyategemei Amerika kuwa hawezi kufanya mambo kama haya, kumbe Amerika ndio yuko nyuma ya mambo haya. Kumbe pale huyo Israeli amewekwa kama vile ni kipandia ngazi, lakini mambo yote ni Marekani. Mwisho yote ametamka kwamba anataka legaza, anataka kwamana kadha kadha. Hiyo ndiyo lengo lake, ndio lengo lao hao wa Marekani toka siku zote, hizi watu wakisubiri labda Marekani anaweza kuleta suluhu nzuri, baina baina ya ina Palestina kumbe yeye ndio mbaya na yeye ndio mwenye kusimamia vita vyote. Lakini pamoja na yote hayo, alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, ameshindwa imeonekana dhahiri kabisa kushindwa. Kuua raia wasiokuwa na hatia, wasiokuwa na ulinzi, wasiokuwa na silaha kule, ni makosa ni makosa, ni jinai mbaya sana na hiyo damu hizo hazitaishia hivi hivi tu, ni lazima zitamtafuna huyo Trump pamoja na Wamarekani wote hao, na hii itarudi kwao. Asante sana Imam Seif, ukiwa hapo Kigoma. Mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji tunapenda kutumia fursa hii kukukumbusha kwamba tumeanza kupokea salamu na jumbe zaidi, kwani tutakuwa na vipindi kadhaa vya salamu zaidi kwa kutegemea kiwango cha maoni yako tutakayoyapokea. Usipitwe na fursa hii adhimu ya kuwanyoshea mkono wa kheri na fanaka wale wote wapendao, ndugu jamaa na marafiki. na baraza mwingine hapa, Sulemani Rajabu kutoka eapoti Kigoma, wakati huu tukiwa katika siku za mwisho za mwezi mtukufu wa Ramadhani, anatema nyongo na kutoa dukuduku na fundo alilonalo moyoni. Anasema anasema hivi: mimi naomba nisaidiwe kueleweshwa vizuri. Sisi Waislamu tumeelezwa pindi unapofika mwezi huu wa Ramadhani, kwa wale wenye uwezo wawafuturishe wale ambao hawana uwezo, lakini ajabu na jambo la kusikitisha utakuta taasisi na mashirika zikiwemo taasisi za serikali zinawafuturisha watu wenye uwezo, huwezi kuwaona maskini wakialikwa. Je, hii inakaje katika dini yetu? Anamalizia kwa kuhoji na kama ndivyo sivyo, viongozi wa kidini wanachukua hatua wa gani? Nini kinatakiwa kifanyike? Tafadhali na waomba ufafanuzi wa swali hili. Naam. Uh, mwenzangu Asma wenyewe hapa tupendi kuchombeza sana, kwa kuwa hiki ni kipindi chako msikilizaji mpendwa. Swali au maswali hayo mazito ya Rajabu wa Airport, Kigoma Tanzania, tunakurusha wewe msikilizaji, tupate maoni yako ambayo tutayarusha hewani katika vipindi vijav, vijavyo kwa majaliwa ke Mola. Ingawaje ndio Ramadhani imekwisha malizika tena, lakini wenye tabia hizo watajifunza jambo ili wasilikariri katika Ramadhani ya mwakani insha allah. Ni kweli kabisa Hussein e Jakobo Zawadi ni msikilizaji wetu mwingine huyu, kutoka pande za Bunia Ituri, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye anasema anasema, pole Niger, Mungu wapokee waja wako kwa huruma. Toban anatoa mkono wa pole kufuatia shambulio la kigaidi la ijumaa iliyopita huko nchini Niger. Wizara ya mambo ya ndani ya Niger ilitangaza katika taarifa kwamba watu 44 wa waliuawa katika shambulio la magaidi wa ISIS ya Ndaesh kwenye msikiti mmoja ulioko katika kijiji cha Fonbita katika wilaya ya Kokoru, kusini magharibi mwa Niger. Naam, na leo tunafunga kipindi kimtindo, na aliyebahatika kutufungia Baraza la Wasikilizaji hii leo ni mwanabaraza hai na mshairi wetu Daktari Yazid Akida Mwehaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, amekuwa akitutumia beti zinazofungamana na mwezi mtukufu wa Ramadhani kila siku akitoa nasaha na ushauri wake. Kutokana na kubanwa na muda, tutasoma tu beti mbili alizotutumia karibuni kabisa. Anaandika: ni Jumanne nyingine kwa mwezi wa Ramadhani, ni ishirini na nne, mwezi waenda mwishoni, kwenye sita tuungane, tuifunge kwa makini hata uwe ni mjane fungo lazima jamani. Katika ubeti mwingine Dr. Akida anaandika siku zenda mbio mno, inakwisha Ramadhani leo hii naona kama utani, ni 25 ya mwezi wa Ramadhani, ni hasara kubwa mno wasiofunga jamani nam ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpendwa, umemalizika. Kwa mara nyingine tena, tunapenda kutumia fursa hii kukukumbusha kuwa tumeweza kupokea salamu na jumbe za Idhul Fitri, kwani tutakuwa na vipindi kadhaa vya salamu zaidi. Usipitwe na fursa hii adhimu ya kuwanyoshea mkono wa kheri na fanaka wale wote huwapendao, awe ni ndugu, jamaa au rafiki yako. Aidha, tutumie salamu hizo, mpendwa msikilizaji, kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari yetu ya kawaida inayoanza kwa alama ya kujumlisha, 989035065487. Tunakutakia kila la kheri hapa duniani na kesho akhira. <muchilis> Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 99 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 99 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 88. Kana fi lardhi amanani min adhabi llah wakad rufica ahaduhuma fadunakum lakhar fatamassaku bihi, katika ardhi kulikuwa na kinga mbili za kuepushwa na adhabu. Kinga moja imeondoka, mumebakiwa na kinga moja, shikamaneni nayo. Wasikilizaji wapenzi, marhum Said Razi ambaye ndiye aliyekusanya kitabu cha Nahjulbalagha amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Bakir alaihi ssalam akitoa ufafanuzi kuhusu hikma hii ya 88 ya Nahjulbalagha na kusema kwamba chimbuko la hikma hii ya Imamu Ali alaihi ssalam ni aya 33 ya sura ya nane ya Alanfal ambapo Qurani tukufu inasema na Mwenyezimungu hakuwa wakuwaadhibu nawe umo pamoja nao, wala Mwenyezimungu si wakuwaadhibu na hali ya kuwa wanaomba msamaha. Imamu alaihi salamu akaendelea kusema, na kinga ya kwanza ilikuwa ni Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kinga ya pili ni istighfar. Baada ya kufariki dunia Bwana Mtume, wanadamu wamebakiwa na kinga moja, nayo na ni istighfar, kuomba toba na msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa maelezo hayo, Imamu akanukuu aya hiyo ya 33 ya suratul Anfal kutilia nguvu hakika huo katika sherhi yake Said Razi anasema hayo ni maelezo ya busara mno na ya hikma kubwa, na ni njia bora kabisa ya kuzielewa aya za Quran tukufu. Akasema wakati tunapotumia akili zetu tutagundua kwa uwanze kwamba Bwana Mtume alikuwa ni kinga ya adhabu kwa viumbe wote, si kwa Waislamu pekee, si kwa wanadamu pekee, bali kwa viumbe wote, kama inavyosema aya tukufu kwamba Hatukukutuma ewe Muhammad ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Sasa vipi Mwenyezi Mungu angeshusha adhabu wakati duniani ili kuwepo kinga na ngao kubwa sana kama hiyo? Hii ina maana kwamba uwepo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam miongoni mwa watu ulikuwa ni kinga tosha ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa mujibu wa hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha. Kinga nyingine ni istighfar na kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Hii nayo na ni tafsiri ya aya ya 53 ya sura 39 ya Az-Zumar ambayo inasema: Sema, enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Istighfar, mbali na kuwa kwake ni kinga ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, ni njia bora zaidi pia ya kumiminiwa rehma, riziki, baraka na neema kubwa na Mwenyezi Mungu. Ndiyo maana aya za kumi, kumi na moja na kumi na mbili za sura 71 ya Nuh zikasema: ombeni msamaha kwa mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteani mvua inyeshe mfululizo na atakupeni mali na wana na atakupeni mabustani na atakufanyieni mito. Bila shaka ni kwa sababu hii ya umuhimu mkubwa mno wa istighfar na kuomba toba, ndio maana mwishoni mwa hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam akatuhimiza sana kushikamana na istighfar, kuomba toba na kurejea kwa mula wetu kila tunapofanya makosa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 25 Ramadhan mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 114 iliyopita, alizaliwa mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigizwa Marekani, Tennessee Williams. Alivutiwa sana na fasihi na mvuto huo uliimarika zaidi wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu na hatimaye alifanikiwa kuwa mwandishi mkubwa. Miongoni mwa kazi za mwandishi huyo mashuhuri ni Cat on the Hot Tin Roof, Sweet Bird of Youth na The Glass Menagerie. Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta muasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Uingereza. Wakoloni wa Kiingereza waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya, haswa katika maeneo ya Wakikuyu lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa kuweka usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya Maumau kwa uongozi wa Mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Tarehe 26 Machi mwaka 1971, katika siku kama hii ya leo, Pakistan Mashariki ambayo hivi sasa inajulikana kwa jina la Bangladesh iliamua kujitenga na Pakistan baada ya kuzuka mivutano mikubwa ya kisiasa na uasi nchini humo. Pakistan Mashariki na ile ya magharibi ilikuwa nchi moja iliyoamua kujitenga na India mwaka 1947. Wa Bangladeshi waliokuwa wakiishi Pakistan Mashariki na kuunda jumla ya asilimia 98 ya watu wa eneo hilo hawakuridhishwa na vitendo vya kibaguzi vilivyokuwa vikifanywa na serikali kuu huko Pakistan Magharibi. Na kwa msingi huo, awali walitaka kupewa mamlaka ya kujiendeshea mambo yao wenyewe. Baadaye walianzisha mapambano ya silaha na kufanikiwa kulifukuza jeshi la Pakistan Magharibi wakisaidiwa na jeshi la India. Pakistan Mashariki ilipewa jina la Bangladesh. na miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya kiafrika ya Guinea. Sekoture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Guinea. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana, na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru, na mwaka mmoja baadaye Toure akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Bismillahirrahmanirrahim. Ya ewe uliye juu, ewe mwenye uwezo. Ya ghafur, ya rahim, ewe msamehevu, ewe mrehemevu. Anta rabbul azim, wewe ni mola mlezi uliye na uwezo Alladhi laisa kamithlihi shai, ambaye hakuna yeyote mfano wake. Wa huwa as-samiul basir, na yeye ni msikivu mjuzi. Wa karramtahu shahru wa faddaltahu ala ash-shuhur, huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. hudallin-nasi wa baynatin min al-huda wal-furqan, ili kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi waja'alta fihi laylatal qadr, ndani yake umeweka laylatul qadr Wajaaltaha khairan min alf shahr, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Faya dhal manni wala yumnu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yote mwenye kukufadhili. Munn alayya bifakaki raqabati min nar Nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale fadhila uwafanyiao fadhila. Wa adkhilni aljanna birahmatika ya arhamar rahimin, na niingize peponi kwa rehema zako Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio ribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.