Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima, Lailatul Qadr. Na nini cha kukujulisha ni nini usiku wa heshima? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na roho katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Mustenan mustenan bisonati khatami nabiyak, ya asima kulubi nabiyin, Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawali wako na adui wa maadui zako, mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho, ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii, amin ya rabil alamin. Na hii ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na leo ikiwa ni Ramadhani 25 1446 hijiria ambayo ni sawa na Jumatano ya Machi ishirini na sita elfu mbili na ishirini na tano na tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atukabalie funga zetu, atukabalie swala zetu, dua zetu na amali zetu zote njema katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, awape wenzetu auweni shifaa wanaougua wako majumbani wako mahospitalini, amin. Na nitaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho upinzani wa serikali ya Donald Trump dhidi ya hatua za Ulaya za kuipinga Rasia. Vipindi tuna kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa na kipindi cha Ramadhani kama kawaida. Tunakuwa na kipindi cha mwaka mpya kinachozungumzia kwanza mwaka mpya wa kirani elfu moja kumradhi, na muda wetu unatupa mkono, dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Watu 54 wameuawa katika shambulio la anga linalodaiwa kufanywa na jeshi la Sudan. Muungano wa madaktari wa Sudani Kusini waitaka serikali kushughulikia mlipuko wa kipindupindu. Oxfam yasema Israeli imegeuza njaa kuwa silaha ya vita, na pamoja na habari nyingine. Takribani watu elfu moja mia nne wametiwa mbaroni huku maandamano yakiendelea Uturuki licha ya kupigwa marufuku. Na sasa ni habari kamili. Makundi ya misaada ya kibinadamu yameripoti kuwa watu wasiopungua hamsini na nne wameuawa katika shambulio la anga la jeshi katika soko moja mashariki mwa nchi hiyo. Adam Rijali, msemaji wa kundi la misaada ya kibinadamu kwa jina la General Coordination, amesema shambulio la anga linalodaiwa kutekelezwa na jeshi la Sudani katika kijiji cha Tora limesababisha moto mkubwa. Wakati huo huo, Brigedia Jenerali Nabil Abdallah, msemaji wa jeshi la Sudan, amesema raia hawakulengwa katika shambulio hilo la anga na kwamba madai yanayotolewa juu ya kuhusika jeshi si sahihi. Amesema madai haya hutolewa pale vikosi vyetu vya ulinzi vinapotumia haki yao ya kikatiba na ya kisheria ya kukabiliana na adui. Shambulio la anga linalodaiwa kutekelezwa na jeshi la Sudani jana Jumanne limeharibu pakubwa soko la Tora, umbali wa kilomita 80, kaskazini mwa Alfashar, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Kundi jingine la misaada ya kibinadamu kwa jina la Support Darfur Victims, ambalo linawahudumia wahanga wa mzozo wa jimbo hilo, limeonyesha picha za video zinazoonyesha miundombinu iliyoteketea kwa moto huku miili ya watu iliyoungua ikiwa aridhini. Zaidi ya nusu ya watu waliouawa ni wanawake. Hii ni kwa mujibu wa orodha iliyotolewa na Adam Rijal, msemaji wa kundi la misaada ya kibinadamu kwa jina la General Coordination la huko Darfur. Orodha hiyo aidha imeonyesha kuwa watu wasiopungua 23 wamejeruhiwa na saba hawajulikani walipo. Rijal amesema shambulio la anga ya jeshi la Sudani ni jinai dhidi ya binadamu na ukiukaji wa wazi wa sheria zote za kimataifa kibinadamu na hati ya Umoja wa Mataifa. Muungano wa Madaktari wa Sudani Kusini SSDU umeitaka serikali kushughulikia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoongezeka nchini humo. Ugonjwa wa kipindupindu tayari umeenea katika majimbo kadhaa ya Sudani Kusini, na hivyo kuyaweka hatarini maisha ya maelfu ya watu. Idara za afya za Sudani Kusini zimetangaza kuwa hadi sasa watu mia saba wameaga dunia kwa kipindupindu na wengine zaidi ya elfu arobaini na mia nane wamethibitika kuugua maradhi hayo kote nchini tangu mwezi Oktoba mwaka jana ulipotangazwa mlipuko huo kuiathiri Sudani Kusini. Luka Dut, katibu mkuu wa muungano wa madaktari wa Sudani Kusini, amesema afya ya jamii na afya ya umma ni jukumu la serikali na inapaswa kuchukua hatua zote katika uwanja huo. Dut amesema serikali yoyote ina jukumu la kushughulikia afya ya watu wake, na wizara ya afya inahitaji fedha ili kusambaza vifaa tiba na huduma za matibabu katika maeneo yaliyoathirika. Hali ni mbaya na hatua za dharura zinapaswa kuchukuliwa ili kuzuia maafa zaidi na watu kupoteza maisha, ameongeza katibu mkuu wa muungano wa madaktari wa Sudan Kusini. Muungano huo umetoa taarifa ukisema mlipuko wa kipindupindu ulioikumba Sudan Kusini si tu ni dharura ya afya, bali ni mgogoro wa kibinadamu uliochochewa zaidi na upatikanaji duni wa maji safi, huduma chache za kiafya na mfumo wa afya unaolegalega. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Sambamba na kushtadi mashambulizi ya anga ya na nchi kavu ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza, shirika la kimataifa la Oxfam limetangaza katika ripoti yake kuwa Israel kwa mpangilio maalumu inatumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya raia wasio na hatia wa eneo hilo. Oxfam imesisitiza katika ripoti yake hiyo kwamba jamii ya kimataifa ni mshirika wa jinai za kivita za Israel huko Gaza kwa kusalia kimya na kutochukua hatua yoyote mkabala wa jinai hizo. Oxfam imetahadharisha kwa kusema kuendelea mzingiro dhidi ya Gaza, kuzuiwa njia za kupitisha misaada, kuendelea kushambuliwa miundo mbinu na utoaji wa amri za kuwalazimisha watu kuhama katika eneo hilo, si tu kwamba kumesababisha operesheni za kibinadamu kusitishwa kwa kiasi kikubwa, bali pia kumezidisha pakubwa hatari ya kuenea njaa kwa Wapalestina zaidi ya milioni moja. Oxfam imesema katika ripoti yake hiyo kwamba tangu kuanza mashambulizi ya Israel tarehe 18 mwezi huu wa Machi dhidi ya Gaza yaliyokwenda sambamba na kushambuliwa pakubwa maeneo ya raia huko Jabalia na Khan Yunis, Wapalestina wasiopungua 700 wakiwemo watoto wadogo zaidi ya 200 wameuawa na wengine zaidi ya laki na elfu ishirini wamelazimika kuhama makazi yao kufuatia kutolewa hukumu mpya ya kuhama kwa lazima katika hali ambayo hakuna sehemu yoyote ya Gaza iliyosalama. Ripoti ya shirika la kimataifa la Oxfam imesema viongozi wa utawala wa kizayuni wanaendelea kuzuia kuingizwa Gaza tani elfu sitini na tatu za bidhaa za chakula ambazo zilitazamiwa kutumwa kuwasaidia watu milioni moja na laki moja. Kiasi hiki cha misaada ya chakula kilitosha kukidhi mahitaji ya watu kwa angalau miezi miwili hadi mitatu lakini lori zilizobeba misaada hiyo zimezuiwa mpakani kutokana na mzingiro wa karibuni wa siku 23 uliowekwa na Israeli. Mamlaka husika nchini Uturuki zimewatia mbaroni waandamanaji zaidi ya elfu moja na mia nne huku maandamano ya mitaani yakiendelea kushuhudiwa katika miji mikubwa ya nchi hiyo kupinga marufuku ya kuandamana kufuatia kufungwa jela meya wa mji wa Istanbul Ikram Imamoglu kwa tuhuma za ufisadi, kuongoza genge la uhalifu, utovu wa nidhamu na mengineyo, wananchi wa Uturuki wameandamana kwa usiku wa saba mtawalia hadi kufikia jana usiku, wakipinga kuwekwa kizuizini Imamoglu, hasimu mkuu wa kisiasa wa rais wa Uturuki Rajab Tayyip Erdogani. Ali Yerikaya, waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki, ametuma ujumbe katika mtandao wa X kwamba polisi ya Uturuki imewatia nguvuni watu 1418 kwa kushiriki katika maandamano haramu, na akaonya kuwa hakutakuwa na mjadala kwa wale wote wanaoibua ghasia mitaani. Kwingineko, maelfu ya wananchi wa Uturuki jana usiku wa mtawalia katika usiku wa saba mtawalia waliandamana katika wilaya ya Sarachane makao makuu ya Istanbul City Hall, ambako Ebamoglu aligombea mwaka 2019 katika maandamano yaliyoitishwa na chama cha wananchi wa Republican anachotokea. Wakati huo huo, Ozgul Ozel, mkuu wa chama hicho, ametoa wito wa kufanyika maandamano Jumamosi ijayo katika mji wa Istanbul, akisema maandamano hayo yatakuwa kura ya maoni kubwa zaidi ya wazi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Uturuki na kwamba atashinikiza uchaguzi wa mapema ufanyike. Na mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amewataka viongozi wa mpito wa Siria waandaye mchakato wa kuasisi serikali shirikishi na wachukue hatua wa madhubuti za kupambana na ugaidi nchini humo Ufukongo amesema katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba viongozi wa muda wa Siria wametangaza kuanza uchaguzi huru uchunguzi huru kwa muda wa mwezi mmoja kuhusu mauaji ya kiholela ya raia katika maeneo ya pwani ya nchi hiyo, mauaji ambayo yalikuwa kinyume cha sheria na ya kikatili. Kongo amesema China inafuatilia hatua zote zinazochukuliwa kuhusu swala hilo na inataraji kwamba watawala wa mpito wa Siria watatekeleza majukumu yao kwa uwazi na kuwajibika. Mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amesema China imezingatia hatua za karibuni za viongozi wa muda wa Siria kwa ajili ya kufanikisha kipindi cha mpito cha kisiasa na ameitaka serikali ya muda ya nchi hiyo itekeleze ahadi zake ipasavyo na kufanya mazungumzo na mashauriano na sekta zote za nchini Siria ili kujumuisha pande na makundi yote. Balozi wa China katika Umoja wa Mataifa pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu vitisho vipya vya ugaidi huko Siria na akasisitiza udharura wa kudumishwa mapambano dhidi ya ugaidi. Fu Cong amesisitiza kuwa mamlaka ya kujitawala uhuru na umoja wa ardhi nzima ya Siria vinapaswa kuheshimiwa na amelaani mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni dhidi ya siria na kuutaka utawala huo wa kizayuni uondoke haraka katika ardhi ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Redio Teherani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu ambao una kichwa cha maneno kinachosema upinzani wa serikali ya Trump dhidi ya hatua za Ulaya za kupinga Rusia. <mucho> Baada ya kuchaguliwa tena kwa mara ya pili, Rais Donald Trump wa Marekani sasa amegeukia mazungumzo ya moja kwa moja na Russia nchini Saudi Arabia ili kutimiza ahadi aliyotoa ya, ya kuhitimisha vita huko Ukraine, ambapo jumbe za Marekani na Russia tayari zimefanya duru ya pili ya mazungumzo huko Riyadh, Saudi Arabia, kuhusiana na suala hilo. Wakati huo huo, maafisa utawala wa utawala wa Trump wamekanusha madai na hatua za nchi za Ulaya dhidi ya Russia kwamba nchi hiyo ni tishio kwa, kwa usalama wa Ulaya. Uhusiana na hili, Steven Witkoff mjumbe maalum wa Donald Trump amebainisha matumaini yake ya kurejeshwa amani kati ya Rusia na Ukraini na akasema Rais Vladimir Putin wa Rusia hana lengo la kuidhibiti Ulaya nzima. Witkoff amesema katika mahojiano yaliyorushwa siku ya Jumapili kwamba sioni kama Putin anataka kuitwaa Ulaya nzima. Hali ya mambo ya sasa ni tofauti sana na ile ya wakati wa vita vya pili vya dunia. Wichkof ambaye alifanya mahojiano na televisheni ya Marekani ya Fox News ameongeza, ninakubali kauli yake kwa mtazamo huu na nadhani watu wa Ulaya pia wanaelekea katika kuiamini swala hili. Hakuna shaka kwamba Marekani katika muhula huu wa pili wa urais wa Donald Trump kivitendo imejiweka katika upande wa Rusia, na hasa swala hili lilibainishwa wazi wakati wa upigaji kura katika mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa kuhusu vita vya Ukraine. Baraza hilo Februari 24 mwaka huu lilipasisha azimio dhidi ya Rusia na kumbukumbu ya maadhimisho ya vita vya Ukraine kwa jina la azimio la kuendeleza amani ya pamoja ya kiadirifu na endelevu huko Ukraine. Azimio hilo linataka kupunguzwa mivutano, linataka kusitishwa haraka hatua za uhasama na kuhitimishwa kwa amani vita dhidi ya Ukraine. Kwa mara ya kwanza, Marekani imepinga azimio hilo dhidi ya Rusia. Dorothy Shea, naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amesema maazimio ya huko nyuma ya Baraza Kuu hayakuweza kusimamisha vita na kwamba azimio kwa ajili ya mustakabali wa baadaye linapaswa kuwasilishwa katika baraza hilo. Wakati huo huo, serikali ya Trump imewasilisha mpango wa kusimamisha vita kwa siku 30 kwa ajili ya Ukraine ambapo Kiev imeafiki mpango huo. Putin pia, baada ya kuzungumza kwa simu na Trump kwa muda wa masaa mawili kwa ajili ya kuonyesha nia yake njema ametangaza kuwa Russia imekubali kusimamisha mashambulio dhidi ya miundo mbinu ya nishati ya uko Ukraine. Rais wa Russia amekariri mara kadhaa masharti yake kwa ajili ya kuhitimisha vita dhidi ya Ukraine, ikiwa ni pamoja na kutojiunga Ukraine na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, kuondolewa vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia na kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Ukraine katika maeneo ya Donbas na Novosia. Mtazamo wa wazi wa serikali ya Trump juu ya kwamba Rasia si tishio kwa Ulaya unakinzana na mtazamo mkuu wa bara ya Ulaya kwamba Rasia ni tishio kuu kwa usalama wake. Viongozi wa Umoja wa Ulaya na wa baadhi ya nchi za Ulaya, hasa Ujerumani na Ufaransa pamoja na Poland na nchi za eneo la Baltik, wametilia mkazo mara kadhaa kuhusu vitisho vya usalama vya Rasia dhidi ya Ulaya. Miongoni mwa viongozi hao ni Kaja Kalas, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye alidai mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu kwamba Russia ni tishio kwa usalama wa bara hilo na kwamba njia pekee ya kujibu tishio hilo ni kuongezwa bajeti ya kijeshi. Kallas ni waziri mkuu wa zamani wa Estonia, moja kati ya nchi tatu za eneo la Baltic aliye na misimamo mikali sana dhidi ya Russia. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu ambacho tumeandalia maalum kwa ajili ya kuanza mwaka mpya wa ijiria shamsia 1404. Salamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, hivi sasa Wairani wamo katika kusherehekea moja ya sherehe zao kubwa sana za mwaka mpya, na ni sherehe za jadi ambazo zinajulikana kwa jina la Nouruz au Nairuzi. Asili ya sherehe za mwaka kogwa huko Makunduchi visiwani Zanzibar ni sherehe hizo za Nairuzi za nchini Iran. Mbali na Iran, sherehe za Nairuzi hufanyika pia katika jamhuri ya Azerbaijani, Albania, Kirgizistani, Turkmenistani, Macedonia, India, Uturuki, jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudan na Zanzibar huko Tanzania. Leo tumeamua katika makala yetu ya wiki tuzungumze kwa muhtasari kuhusu historia ya sherehe za mwaka huu mkongwe ambao hivi sasa unafuata hijra ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yake na kizazi chake kutoka Maka kwenda Madina, lakini kwa kutegemea jua na si mwezi, na ndio maana ukaitwa mwaka wa Hijiri. Nairuzi ni sherehe ambayo imedumu toka zama za kale na ingali inaadhimishwa hadi leo hii. Kwa mujibu wa aghlabu ya ngano za kale na riwaya za kihistoria kuhusu Nairuzi, sikukuu hii ilianzishwa na mfalme Jamshid katika silisila ya tawala za Pishdadi. Jamshid alikuwa mfalme wa nne katika silsila ya watawala wa Pishdadi. Alitambuliwa kama mwasisi wa sikukuu ya Nairuzi. Jamshide alikuwa mfalme aliyependwa sana na wananchi. Inasimuliwa kuwa katika siku zake nchi ilifika katika kilele cha utajiri wa mali. Ferdowsi, malenga wa tungo za hamasa wa Iran, katika simulizi yake kuhusu kuibuka Nairuzi, anasema wakati neema zilipokuwa nyingi katika nchi, aliwakusanya maafisa wote wa serikali na kuwashukuru. Jamshid aliwashukuru na kuwaenzi waliofanya kazi vizuri tarehe mosi Farvardin, ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya mwezi wa kwanza wa Hijiria Shamsiam. alitaja siku hiyo kuwa ni siku ya Nairuzi, yaani siku mpya ya sherehe. Pamoja na kuwa hakuna nyaraka kamili kuhusu historia ya Nairuzi, lakini ni jambo lisilo na shaka kwamba Nairuzi ni sherehe ya kale na ilikuwa ikisheherekewa katika ardhi ya Iran hata kabla ya kuwasili kaumu ya Arya. Kwa mujibu wa mtafiti Muirani Mehrdadi Bahar, Nairuzi ni mila na desturi ya kale ambayo ilikuwepo milenia ya tatu kabla ya miladia, yaani kuzaliwa Nabia Isa. Anaandika, sherehe hizo zilikuwa zikiadhimishwa na makabila ya asili ya wenye kuhamahama Iran. Baadhi ya riwaya za kihistoria zinasema Nairuz iliingia Iran mwaka 538 kabla ya kuzaliwa masihi Isa alayhi salam, baada ya Kurush kuliteka eneo la Babel. Riwaya hizo zinasema kuwa katika kukaribisha Nairuz, Kurush wa pili alikuwa na mpango maalum wa kuboresha maisha ya askari wake kusafisha na kudumisha usafi katika maeneo ya umma na nyumba binafsi sambamba na kuwaachilia huru wafungwa. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa katika maandishi yaliyokuwa kwenye majabali katika zama za Wahamanesh kwenye karne ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi ssalam, watu wa zama hizo walikuwa wakifahamu vyema mila na desturi za Nairuzi. Wafalme wa silisila ya Wahamanesh walikuwa wakifanya makaribisho maalum ya kuipokea Nairuzi katika eneo maalum la ibada lililojulikana kama Tahte Jamshid, yani Persepolis, huko Shirazi, Iran. Kwenye sherehe hizo maalumu, wafalme walikuwa wakiwakaribisha watu kutoka kaumu na mataifa mbalimbali mbali. Kila mwaka wawakilishi wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia wakiwa wamevalia nguo zao za kienyeji na kitaifa walikuwa wakifika huko Tahte Jamshid na kusherehekea siku kuu ya Nairuzi. Katika maadhimisho hayo, walikuwa wakimletea mfalme wa Iran zawadi zenye thamani kubwa. Nyaraka za historia zinaonyesha kuwa Mfalme Dariushi wa kwanza katika mwaka wa 416 kabla ya kuzaliwa Masihi Isa alayhi ssalam alitengeneza sarafu za dhahabu kwa mnasaba wa Nairuzi. Sehemu moja ya sarafu hiyo ina taswira ya askari akirusha mshale. Katika zama za watawala wa Wakshani na Wasasani, kuanzia karne ya 247 BC hadi karne ya 650 Miladia, kuliendelea kufanyika sherehe za Nairuzi ambazo ziliadhimishwa kwa siku kadha mfululizo. Katika zama zaa Washkani. Sikukuu hii ilikuwa na duru mbili, yaani Nairuzi ndogo na Nairuzi kubwa. Katika zama za Wasasani, Nairuzi ilikuwa na duru ya Nairuzi ya umma na Nairuzi maalumu. Nairuzi ya umma ilidumu kwa muda wa siku tano kuanzia tarehe mosi Farvardin, na Nairuzi maalum ilikuwa siku ya sita ya Farvardin, ambapo kulifanyika sherehe kubwa. Katika siku tano za kwanza za Nairuzi, kulikuwa na karamu kwa ajili ya umma ambapo pia wananchi walipata fursa ya kutoa maombi yao. Katika siku ya sita ambayo ilikuwa ndio Nairuzi kubwa, kulifanyika sherehe maalumu ya mfalme na watu wa karibu naye. Tunaweza kusema kwamba sherehe hiyo ilikuwa maalum katika kasri la utawala. Baada ya kuingia Uislamu katika ardhi ya Iran, Wairani Waislamu waliendelea kuadhimisha sikukuu ya Nairuzi, lakini kwa kuzingatia mafundisho, mila na desturi za Kiislamu. Katika zama za utawala wa Seljukim, walioanza kutawala Iran katika karne ya kumi miladia, kulifanyika mabadiliko katika kalenda kuhusu mwaka unaofuata jua, yaani mwaka wa Shamsia. Mnamo mwaka 467 Hijiria Kamaria sawa na mwaka 1174 miladia, Jalalu Uddini Malik Shah Seljuki aliwataka wahina isabati na wataalamu wa falaki, yani elimu ya nyota, akiwemo Omar Khayyam Nishaburi, wafanye utafiti juu ya namna ya kuifanyia marekebisho kalenda iliyokuwepo wakati huo. Wataalamu hao waliamua siku ya kwanza ya Nairuzi isadifiane na siku ya kwanza ya msimu wa machipuo, na ndio maana kalenda ya Iran ikapewa pia jina la kalenda ya Jalali au Maliki. Kimsingi ni kuwa kalenda hii ilienda sambamba na kalenda ya kimaumbile kikamilifu. Kwa hivyo si tu kuwa Nairuzi iko katika siku ya awali ya msimu wa machipuo, bali pia kalenda ya Jalali au Hijiria Shamsia inaenda sambamba na misimu yote ya kimaumbile katika eneo hili mwaka wa kalenda ya Jalali haurudi nyuma hata siku moja, na hii ni kinyume na kalenda ya miladia, yani Gregorian, ambayo baada ya kila miaka elfu kumi huwa na hitilafu ya takriban siku tatu. Baada ya kudhihiri Uislamu nchini Iran, haswa katika zama za utawala wa Sasafavi, yani karne za kumi na kumi na moja Hijiria kama ria au karne ya 16 miladia, sherehe za Nairuzi zilichanganywa na mila na desturi za, za Kiislamu na hivyo kupata uhai na ufahamu mpya. Hali kadhalika, kuna riwaya za Kiislamu kuhusu umuhimu wa siku kuu ya Nairuzi, jambo ambalo limefanya sherehe hizo zipate umuhimu zaidi haswa miongoni mwa Waislamu wa madhehebu ya Kishia. Kwa mujibu wa riwaya za maulama wa Kishia nairuzi ni siku tukufu. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam amenukuliwa akisema kuwa nairuzi ni siku ya furaha na iliyobarikiwa na kwamba Nabii Adamu alaihi salam aliumbwa katika siku kama hii. Aidha, kwa mujibu wa riwaya nyingine tunasoma kuwa katika siku inayosarifiana na hii, yaani mwaka wa kumi Hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa katika eneo lilijulikanalo kama Ghadir Huma alimtangaza Imamu Ali alaihissalam kuwa mtu atakayechukua uongozi baada yake kama khalifa wa Waislamu. Kwa msingi huo, Waislamu wa Irani wanaitambua Nairuzi kama siku yenye furaha na baraka na wameiambatanisha na utamaduni wa Kiislamu. Mwaka 2009 shirika la Umoja wa Mataifa la sayansi na utamaduni UNESCO lilitangaza na kuisajili Nairuzi kama turathi ya kimaanawi duniani. Aidha, mwaka 2010 baraza kuu la umoja wa Mataifa lilitangaza rasmi tarehe mosi Farvardin, yaani Machi 21 kuwa ni siku ya kimataifa ya Nairuzi. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Nairuzi kama sikukuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuuishwa tena maumbile. Kwa mujibu wa tovuti ya umoja wa Mataifa, sikukuu ya Nairuzi hueneza thamani za amani na mshikamano wa vizazi katika familia sambamba na kuleta maelewano na ujirani mwema, na hivyo kuwa na mchango mkubwa katika kudumisha urafiki baina ya watu wa jamii mbalimbali mbali. Katika matni ya kuidhinishwa Nairuzi katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa imeandikwa hivi: Sherehe za Nairuzi zina mizizi ya kiirani ya zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita na leo zaidi ya watu milioni mia tatu huadhimisha siku hii. Mpenzi msikilizaji, baada ya kukuleteeni historia hiyo fupi ya sherehe za nairuzi ambapo hata sherehe za mwaka kogwa huko visiwani Zanzibar zinatokana na sherehe hizo hizo za nairuzi na mwaka mpya za Iran. Hapa sasa ni vyema tukasema machache kuhusu ada na desturi za nairuzi nchini Iran. Muda wa makala hii umekaribia kufikia mwisho, hivyo tutagusia kwa muhutasari sana tu ada na desturi hizo. Wakati wa kuingia mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia huenda sambamba na kuadia msimu wa machipuo na mabadiliko katika miti, mimea, maua na majani. Bustani hunawiri kwa mandhari ya kijani kibichi na maua huchanua kwa hakika. Mabadiliko hayo huashiria kumalizika msimu wa baridi kali na kuadia kipindi cha upepo mwanana wenye kuleta utulivu wa moyo. Katika msimu huu ambao ndio kwanza umeingia hapa nchini Iran hivi sasa, mimea huonekana ikiwa imechangamka na kunawiri, ikiwa ni ishara ya kuwa na nishati na uchangamfu wa hali ya juu, ikilinganishwa na vipindi vingine vyote vya misimu ya mwaka. Katika msimu huu bustani hunawiri kwa maua yaliyochanua kwa rangi tofauti yenye harufu nzuri. Kwa hakika historia ya Wairani imejaa mafundisho ya kimaanawi ambayo mengi yake yametokana na mfungamano wa kidini wa jamii ya Irani, ambao umejaa misingi ya maarifa na kutambua vyema maumbile ya mwanadamu. Kila mwaka unapokaribia msimu wa machipuo na utangulizi wa kutokea mabadiliko ya kimsingi ya mimea na maumbile, Wairani hujiandaa kupokea mwaka mpya kwa ada na desturi zao nzuri na za kuvutia kuna ada na mila mbalimbali mbali za Wairani zinazohusiana na sikukuu hii kubwa ya kijadi. Baadhi ya ada na mila hizo zinahusiana na siku za mwisho wa mwaka nyingine, ni za wakati wa kuingia mwaka, na baadhi yake zinahusiana na lahadha za kuingia mwaka mpya na siku za mwanzo za mwaka mpya. Kila mwaka Siku ya kabla ya mwaka mpya, yaani katika mwezi wa mwisho wa mwaka ambao unajulikana kwa jina la Isfand, huo mwezi wa kalenda hijiria shamsia, masoko ya miji hufurika watu ambao huenda kufanya manunuzi ya mahitaji yao ya lazima kwa ajili ya sikukuu ya Neiruzi, kama nguo, vifaa vya nyumbani, vyakula na vitu kama hivyo. Hii ni kwa sababu wanataka kuhakikisha kuwa watu wote wawe na nguo mpya za kuvaa na wawe na vyakula bora kabisa kwa ajili ya kuwakirimu wageni wakati wa sherehe za mwaka mpya. Shukran sana, shukran sana Ahmed Rashid. Na sasa nakaribisha jamvi la macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano ya Machi 26 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo ambalo katika ukurasa wa kipaumbele limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari inek, yapewa ushauri kugawa majimbo. Dondoo ya habari hiyo inasema, leo mwisho kupokea mapendekezo, da yapendekeza Ukonga igawanywe. Habari iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo ni ya kikanda iliyoakisiwa kwa nuani wakuu waeacsd waagiza mpango wa amani DRC uetekelezwe. Naligeukia sasa raia Mwhema ambalo limepa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kauli ya makala msajili ailima barua CCM ataka maelezo kuhusu ununuzi virusi vya Ebola e, Chadema apasua kichwa. Kauli mbiu ya no no yageuka mateso ni kichwa kingine cha habari iliyopewa uzito maalum na gazeti hilo katika gazeti hilo tunakutana na vichwa vingine vya habari vinavyosomeka Mbaroni kwa kukutwa na laini alfu tisa za simu, na dhuluma polisi, mwathirika akimbilia kwa Rais Samia na Bashungwa ni pashe. Nalo pia kama habari leo limechangamkia habari ya mpango wa uanzishaji majimbo mapya ya uchaguzi likiandika majimbo mapya moto gazeti hilo linadokeza kuwa idadi ya majimbo ya uchaguzi kwa sasa ni 264 na idadi ya viti vya wabunge hivi sasa ni 393. Gazeti la The Guardian limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kitiba isemayo Moi upasuaji wa ubongo kwa akili mnemba na roboti wapangwa kuanza majira. Kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani Wasira awaonya wanaotaka ubunge kwa figisu CCM. Kinyume na gazeti hilo, Mwananchi limezungumzia habari inayofanana na hiyo, lakini inayokihusu chama cha upinzani Chadema, likiandika Chadema yawaita wanaotaka ubunge. Dondoo ya habari hiyo inasema wamo pia wanaotaka udiwani na waliogombea mwaka elfu mbili na ishirini. Vikao kufanyika daa, hofu ya makada kutimkia vama vingine ya tanda Mwananchi limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari njema ya kitiba kwa kichwa cha maneno jaribio tiba ya ukimwi Afrika latoa matumaini. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la dada la The Citizen. Katika habari nyingine, gazeti hilo inasema mpango wa kuanzisha majimbo mapya ya uchaguzi waibua hisia mseto. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na Standard ambao limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Mukomen, ikibeba kichwa kikuu cha habari, waziri wa kiwango cha chini ya wastani. Kwa mujibu wa gazeti hilo, waziri huyo anakumbukwa zaidi kwa nguo na vito vya thamani kubwa anavyovaa kuliko kufanya juhudi za kupambana na mvurugiko mkubwa wa hali ya usalama unaoshuhudiwa ndani ya nchi. Standard linaeleza kwamba ongezeko la matukio ya ugaidi na ujambazi linawatia wasiwasi wa Kenya wakati waziri huyo mhusika anaonekana kushughulishwa zaidi na matukio ya siasa za kitaifa badala ya kusimamia jukumu lake la kudhamini usalama wa nchi. Toleo la mtandaoni la gazeti la Star lina habari inayosema: Ruto akutana na viongozi wa dini, aandaa futari Ikulu. yafichuliwa Kashfa ya ada za huduma za sheria katika kaunti ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation. Nalo taifa leo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua ikibeba kichwa cha habari, Gachagua akanyaga breki. Na kwa kumalizia nchini Uganda, anaanza na New Vision ambayo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari serikali yazindua mpango kwa ajili ya ujenzi wa barabara kuu mpya kumi. E, kazi laki tatu za ujuzi ambazo Uganda inazihitaji ni kichwa kingine cha habari iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo. Nalo toleo la mtandaoni la Daily Monitor lina makala yenye kichwa cha maneno biashara ya utumwa ya Waarabu, vifo vya wafanyakazi wa majumbani katika eneo la mashariki ya kati. Shukran sana fundi mitambo na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Ramadhani itakaofuatiwa na leo katika historia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya suratu Tauba. Bismillahi rrahmani rrahim, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu, tuna safari ndefu mbele yetu, katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao, lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma, kutadabar na kutafakari katika aya za Kurani. Katika kitabu hiki adhimu, Mwenyezi Mungu amesema kwamba Kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya ya sura At-Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika mwamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema: Hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na muamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya mwamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema, hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema, na ni nani? atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah Subhanahu wa Ta'ala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya At-Tauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa, ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao wanaomwabudu mola wao, wanaoshukuru neema zake, wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na Jannatul Firdaus. kulli man wala Wapenzi wasikilizaji, wakati makafiri wa kikuraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam nyakati za usiku, akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abitalib alilala kitandani kwake badala ya Mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu, na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia, nimemfanya Ali bin Abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad al Mustafa ili auawe yeye badala yake, na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abi Talib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya 207 ya Suratu lBakara na kueleza fadhila za amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Aya hiyo inasema, na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezimungu na Mwenyezimungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezimungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tunu? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo, wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo? Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa jahannam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwawa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakbali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahaka kwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa taala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake, tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea, na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu, au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah Subhanahu wa taala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu kwa ajili ya Allah Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 25 Ramadhan mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 114 iliyopita, alizaliwa mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigizwa Marekani, Tennessee Williams. Alivutiwa sana na fasihii na mvuto huo uliimarika zaidi wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu na hatimaye alifanikiwa kuwa mwandishi mkubwa. Miongoni mwa kazi za mwandishi huyo mashuhuri ni Cat on the Hot Tin Roof, Sweet Bird of Youth na The Glass Menagerie. Miaka sabini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo, yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya, dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Uingereza. Wakoloni wa Kiingereza waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya, haswa katika maeneo ya Wakikuyu, lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa kuweka usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya Maumau kwa uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa muongo wa 60. Tarehe 26 Machi mwaka 1971, katika siku kama hii ya leo, Pakistan Mashariki ambayo hivi sasa inajulikana kwa jina la Bangladesh iliamua kujitenga na Pakistan baada ya kuzuka mivutano mikubwa ya kisiasa na uasi nchini humo. Pakistan Mashariki na ile ya Magharibi ilikuwa nchi moja iliyoamua kujitenga na India mwaka 1947. Wa Bangladeshi waliokuwa wakiishi Pakistan Mashariki na kuunda jumla ya asilimia 98 ya watu wa eneo hilo hawakuridhishwa na vitendo vya kibaguzi vilivyokuwa vikifanywa na serikali kuu huko Pakistan Magharibi, na kwa msingi huo awali walitaka kupewa mamlaka ya kujiendeshea mambo yao wenyewe. Baadaye walianzisha mapambano ya silaha na kufanikiwa kulifukuza jeshi la Pakistan Magharibi, wakisaidiwa na jeshi la India. Pakistan Mashariki ilipewa jina la Bangladesh. Na miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya kiafrika ya Guinea. Sekoture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Guine. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana, na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Shukran sana Husein Hassan kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Makundi ya misaada ya kibinadamu yameripoti kuwa watu wasiopungua 54 wameuawa katika shambulio la anga la jeshi katika soko moja mashariki mwa nchi hiyo. Muungano wa madaktari wa Sudani Kusini umeitaka serikali kushughulikia mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoongezeka nchini humo. Ugonjwa wa kipindupindu tayari umeenea katika majimbo kadhaa ya Sudani Kusini na hivyo kuyaweka hatarini maisha ya maelfu ya watu nchini humo na sambamba na kushtadi mashambulio ya anga na nchi kavu ya Israel ukanda wa Gaza, shirika la Oxfam limetangaza katika ripoti yake kuwa Israel kwa mpangilio maalumu inatumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya raia wasio na hatia wa eneo hilo.