Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na hivi alivyovieneza katika ardhi vya rangi mbalimbali mbali, hakika katika hayo ipo ishara kwa watu wanaowaidhika. Yeye ndiye aliyeifanya bahari ikutumikieni ili kutokana na humo mpate kula nyama laini na mtoe humo mapambo mnayoyavaa na unaona marekebu zikikata maji humo ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawali wako na adui wa maadui zako mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho. Ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii. Amina ya rabbal alamin. bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh, ni Abdul Fattah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Tehran Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Jumatano tarehe 25 Ramadhan mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Machi 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo, tutakuleteeni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, Kipindi cha Hikaya za Aya na makala kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalaani mauaji makubwa zaidi ya watoto yanayofanywa na Israel na Marekani dhidi ya watoto wa Gaza. Namibia yatangaza kuwa hakuna raia wa Marekani atakayeingia nchini humo bila ya visa, utekelezaji wake kuanza Aprili mosi a wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanaondoka Ghaza huko Israeli ikizidisha mauaji ya kimbari, na kashfa ya usalama ya zuka Marekani baada ya taarifa nyeti za kijeshi kuhusu Yemen kuvuja. Habari kamili Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imelaani vikali mauaji ya halaiki ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watoto wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza na kuyataja kuwa ni sehemu ya sera iliyopangwa ya mauaji ya kimbari yenye lengo la kufuta utambulisho wa Wapalestina. Katika ujumbe wake wa jana Jumane kwenye mtandao wa kijamii wa X, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ismail Bakai amelaani mauaji ya utawala wa kivita wa Israel dhidi ya mamia ya watoto wa Kipalestina katika siku moja na kuyataja kuwa ni mauaji makubwa zaidi ya watoto tangu Nakba ya 1948 wakati wanajeshi wa Israel waliokuwa wakisaidiwa na nchi za Magharibi Walipowafukuza wa Palestina katika nchi yao. Umma wa dunia sasa unatambua wazi kwamba mauaji ya watoto yanayofanywa na utawala ghasibu ni sera ya kimfumo inayotekelezwa kwa nia ya mauaji ya kimbari ya kufuta kizazi na maangamizi ya kikoloni dhidi ya watu wa Palestina, amesema Bakai katika ujumbe huo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Iran pia amelaani ukimya wa mashirika ya kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa kutokana na ukatili huo wa kutisha. Amesema kuuawa na kuteswa watoto wasio na hatia wa Kipalestina kumeacha majeraha makubwa kwenye dhamiri ya ubinadamu na kutojali kwa Umoja wa Mataifa na mashirika husika ya haki za binadamu kunazidisha majeraha hayo. Ismail Bakai ameibebesha Marekani, mshirika mkubwa zaidi wa Tel Aviv, Uingereza na waungaji mkono wengine wa magharibi wa utawala huo, dhima ya kuwezesha umwagaji damu na uharibifu unaofanywa na Israel. Kwa ushirikiano kamili na ungaji mkono endelevu wa Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi nyingine za magharibi, na kwa kutiwa moyo na kutochukua hatua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, utawala wa Israel unahisi kuwa na kinga kamili ya kutoadhibiwa kwa ajili ya kuendelea kutekeleza jinai mbaya zaidi, ikiwa ni pamoja na uhalifu wa kivita, jinai dhidi ya ubinadamu na mauaji ya kimbari, amesema Bakai. Ujumbe huo umetolewa huko kukiwa na ripoti kwamba mashambulizi ya anga ya Israel yameua takriban watoto 200 huko Gaza katika siku za hivi karibuni idadi ambayo imethibitishwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Serikali ya Namibia imetangaza kuwa raia wa Marekani wanaotaka kuitembelea nchi hiyo itawapasa wawe na viza kabla ya kuingia nchini humo. Mpango huo unatarajiwa kuanza kutekelezwa Aprili mosi 2025. Uamuzi huo umetangazwa siku chache baada ya nchi hiyo kumwapisha rais wake mpya na wa kwanza mwanamke Netumbo Nandi Ndaitwa, anayetambulika zaidi kama NNN. Mahitaji hayo ya kuwa na viza ya kuingia nchini Namibia yatawahusu raia kutoka nchi ambazo kwa sasa zinaweka vikwazo vya viza kwa wanaotumia pasi za kusafiria za nchi hiyo. Katika tangazo lake, ubalozi wa Marekani mjini Windhoek umewataka raia wake kuwa tayari kwa mabadiliko hayo na kuanza kufanya michakato ya kuomba kibali hicho cha kuishi nchini Namibia kwa njia ya mtandao. Nchi nyingine ambazo raia wake wanapaswa kuwa na viza kabla ya kuingia Namibia ni pamoja na Canada, Ujerumani na Uingereza na nyingine 29. Serikali ya Windhoek imesema mpango huo unalenga kuleta uwiano kati ya nchi za Afrika kwenye masuala ya usafiri. Namibia ilijaribu kuweka mazingira wezeshi kwa wageni wanaotutembelea. Hata hivyo, nchi hizo zimeshindwa kurudisha fadhila hiyo, alisema waziri wa mambo ya ndani, uhamiaji, ulinzi na usalama, katika taarifa aliyotoa mwezi Mei mwaka uliopita wa 2024. Kutokana na utofauti huu, serikali italazimika kuweka mahitaji ya viza ili kuleta usawa wa kidiplomasia, alisisitiza waziri huyo. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa Sudan Kusini iko kwenye ukingo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe huku ghasia kati ya pande zinazohasimiana zikiongezeka. Hali nchini humo ni mbaya, amesema Nicholas Haysom, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, YUNMIS, huku mvutano kati ya vikosi vinavyomuunga mkono Rais Salva Kiir na vile vya makamu wa rais Riek Machar ukiendelea kutokota. Afisa huyo Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa juhudi za kujadili makubaliano ya amani zingewezekana tu iwapo Kiir na Machar wakaweka masilahi ya kitaifa mbele ya maslahi yao wenyewe, na kuonya kwamba taarifa potofu na matamshi ya chuki yanachochea uhasama wa kikabila na ghasia zinazoongezeka ambazo zimewalazimisha makumi ya maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Yapata wiki moja iliyopita, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA nchini Sudan Kusini ilitangaza kuwa tangu mwishoni mwa mwezi uliopita ghasia hizo zimewakosesha makazi watu elfu hamsini wakiwemo elfu kumi ambao wamevuka mpaka na kuingia Ethiopia. Sudan Kusini, nchi changa zaidi duniani, ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mara tu baada ya kujitenga na Sudan mwaka elfu mbili na kumi na moja huku vikosi vilivyoungana na Kir vya kabila la Dinka vikipigana na askari watifu kwa Machar kutoka kabila la Nuer. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Kufuatia mashambulizi ya Israel dhidi ya kambi za Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kuwa wafanyakazi watano wa shirika hilo la kimataifa Makumi ya wafanyakazi wa kimataifa wa umoja huo katika ukanda wa Ghaza wanaondoka eneo hilo kutokana na wasiwasi wa mashambulizi ya Israel. Umoja wa Mataifa ulitangaza Jumatatu uliopita kwamba unapanga kupunguza idadi ya wafanyakazi wake huko wa Ghaza kufuatia duru mpya ya mashambulio ya Israel. Umoja wa Mataifa una wafanyakazi zaidi ya elfu kumi na tatu katika ukanda Wagaza, wa Ghaza, wengi wao wakiwa Wapalestina wanaofanya kazi muhimu kama vile madaktari, wauguzi, madereva na kazi nyingine. Zaidi ya wafanyakazi mia mbili na hamsini wa Umoja wa Mataifa wameuawa na Israel katika kipindi cha miezi kumi na mitano iliyopita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres anasema hali imekuwa ya hatari kiasi kwamba anapanga kupunguza wafanyakazi wa kimataifa wanaofanya kazi, wana kazi Ghaza kwa takriban theluthi moja. Kwa msingi huo, wafanyakazi karibu thelathini wa Umoja wa Mataifa wataondoka Ghaza kwa kuhofia usalama wao. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujarric amewaambia waandishi wa habari huko New York kwamba wiki iliyopita Israel ilifanya mashambulizi makubwa huko Ghaza na kuua mamia ya raia ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na pia amezuia misaada ya kibinadamu kuingia eneo hilo tangu mapema mwezi huu wa Machi. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa analaani vikali mashambulizi haya na anatoa wito wa kufanyika uchunguzi kamili na huru kuhusu tukio hilo. Kosa kubwa la utawala wa Trump katika kutumia mtandao usio na usalama kabla ya kuishambulia Yemen limezusha wimbi la wasiwasi katika duru za kisiasa na kijasusi za nchi hiyo. Jeffrey Goldberg, mhariri mkuu wa The Atlantic, alitangaza Jumatatu kwamba alijumuishwa kwa sadfa kwenye kundi moja la mtandao wa Signal ambako baadhi ya maafisa wakuu wa serikali ya Marekani walikuwa wakipeana habari kuhusu operesheni za kijeshi za nchi hiyo dhidi ya Yemen. Goldberg amesema alikuwa na habari kamili kuhusu majadiliano yaliyojiri kati ya maafisa wakuu wa serikali ya Marekani juu ya mashambulizi dhidi ya Yemen, masaa mawili kabla ya kuanza mashambulizi hayo. Mshauri wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani, Michael Watts, alianzisha mazungumzo kupitia mawimbi ya programu ya ujumbe uliosimbwa katika mtandao wa Signal. Kundi lililoshiriki mazungumzo hayo lilijumuisha waziri wa ulinzi, mshauri wa usalama wa taifa, waziri wa mambo ya nje, mkurugenzi wa ujasusi wa taifa na maafisa wengine wakuu wa serikali ya Marekani. Washiriki katika mazungumzo hayo walijadili ulazima wa kufanya mashambulizi dhidi ya Yemen na sababu za utawala wa Trump kufanya hivyo. Kuvuja kwa taarifa hizi kumeibua wasiwasi wasi kuhusu kiwango cha usalama wa mawasiliano ya maafisa wa serikali ya Marekani na utumiaji wao wa mitandao isiyo ya usalama na kwa ajili ya kupanga mipango ya kijeshi. Ripoti zinasema waziri wa ulinzi wa Marekani, Peter Brian Hegseth, amefichua maelezo ya operesheni za kijeshi ambayo yanaweza kuweka maisha ya Marekani hatarini. Sasa waziri huyo yuko chini ya uchunguzi mkali na ufuatiliaji wa kosa hilo kubwa na ongezeko kubwa la wakimbizi wanaohitaji msaada limesababisha mashinikizo makubwa kwa operesheni ya usambazaji misaada ya chakula ya shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa wfp Tangu Januari mwaka huu karibu watu elfu sabini hasa wanawake, watoto na wazee wamekimbilia Burundi wakihepa mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo drc aghalabu ya raia hao wakivuka mito hatari na kutembea umbali mrefu kutafuta usalama. Mpango wa chakula duniani WFP umeeleza kuwa idadi zaidi ya wakimbizi inaendelea kuwasili Burundi kila siku. Dajika Pajevik, mkurugenzi mkuu wa WFP katika ukanda wa mashariki mwa Afrika, ameeleza kuwa wakimbizi wanaovuka mpaka na kukimbilia nchi jirani na Congo, zikiwemo Rwanda, Uganda na Tanzania, na pia wanazidi kuongezeka kutokana na kuendelea mzozo mashariki mwa Kongo, jambo ambalo linatishia kuzidisha ukosefu wa chakula katika eneo hilo la maziwa makuu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia upinzani wa serikali ya Trump dhidi ya hatua za Ulaya za kupinga Rusia. Baada ya kuchaguliwa tena kwa mara ya pili, Rais Donald Trump wa Marekani sasa amegeukia mazungumzo ya moja kwa moja na Rusia nchini Saudi Arabia ili kutimiza ahadi aliyotoa ya kuhitimisha vita huko Ukraine, ambapo jumbe za Marekani na Rusia tayari zimefanya duru ya pili ya mazungumzo mjini Riyadh, Saudi Arabia, kuhusiana na suala hilo. Wakati huo huo, maafisa wa utawala wa Trump wamekanusha madai na hatua za nchi za Ulaya dhidi ya Rusia kwamba nchi hiyo ni tishio kwa usalama wa Ulaya. Kuhusiana na hili, Steven Witkoff, mjumbe maalumu wa Trump, amebainisha matumaini yake ya kurejeshwa amani kati ya Rusia na Ukraine na kusema Rais Vladimir Putin wa Rusia hana lengo la kuidhibiti Ulaya nzima. Witkoff amesema katika mahojiano yaliyorushwa siku ya Jumapili kwamba sioni kama Putin anataka kuitwaa Ulaya nzima Hali ya mambo ya sasa ni tofauti sana na ile ya wakati wa vita vya pili vya dunia. Witkof ambaye alifanya mahojiano na televisheni ya Marekani ya Fox News ameongezea kwa kusema, ninakubali kauli yake kwa mtazamo huu, na nadhani watu wa Ulaya pia wanaelekea katika kuamini suala hili. Hakuna shaka kuwa Marekani katika muhula huu wa pili wa urais wa Trump kivitendo haya imejiweka katika upande wa Rasia, na hasa suala hili lilibainishwa wazi wakati wa upigaji kura katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Ukraine. Baraza hilo Februari 24 mwaka huu lilipasisha azimio dhidi ya Rusia na kumbukumbu ya maadhimisho ya vita vya Ukraine, kwa jina la azimio la kuendeleza amani ya pamoja na ya kiadilifu na endelevu huko Ukraine. Azimio hilo linataka kupunguzwa mivutano, kusitishwa haraka hatua za uhasama na kuhitimishwa kwa amani vita dhidi ya Ukraine. Kwa mara ya kwanza, Marekani ilipinga azimio hilo dhidi ya Rusia. Dorothy Shia, naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, alieleza kwamba maazimio ya huko nyuma ya Baraza Kuu hayakuweza kusimamisha vita na kwamba azimio kwa ajili ya mustakabali wa baadaye linapasa kuwasilishwa katika baraza hilo. Wakati huo huo, serikali ya Trump imewasilisha mpango wa kusimamisha vita kwa siku 30 kwa ajili ya Ukraine, ambapo Kiev imeafiki mpango huo. Putin pia, baada ya kuzungumza kwa simu na Trump kwa muda wa masaa mawili, kwa ajili ya kuonyesha nia yake njema, ametangaza kuwa Russia imekubali kusimamisha mashambulizi dhidi ya miundo msingi ya nishati ya Ukraine. Rais wa Russia amekariri mara kadhaa masharti yake kwa ajili ya kuhitimisha vita dhidi ya Ukraine, ikiwa ni pamoja na kutojiunga nchi hiyo na muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi, NATO, kuondolewa vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia na kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Ukraine katika maeneo ya Donbas, Novosia Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni furaha iliyoje kuwa nanyi tena, wapenzi wasikilizaji, katika mfululizo mwingine wa Ramadhan, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Hakika Ramadhan ni mwezi wa kufunguliwa milango ya rehma za Allah, mwezi unao zinawirisha nyoyo zetu kwa mwanga wa aya za Quran na pepo mwanana za dua na munajati na kutukurubisha zaidi kwa mola wetu rahimu na mrehemevu. Mwezi huu ni mithili ya hidaya ya mbinguni, ni fursa ya kutuwezesha kuzitambua vizuri zaidi nafsi zetu, kuzisafisha nyoyo zetu na vumbi la mambo ya mazoea ya kila siku, na kuyangalia kwa jicho jingine jipya maisha na walioko kando yetu. Katika mfululizo wetu wa leo, tumekusudia kuzungumza machache kuhusu kumpenda Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlubeiti zake, na dua za kuziunganisha nyoyo zetu na ulimwengu wa mbinguni. Tuweni pamoja basi katika dhifa hii ya leo ya kuzipamba na kuzinawirisha nyoyo zetu kwa nuru ya Quran. kumpenda mtume wa Allah Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na watu watuharifu wa nyumba yake yani Ahlu Beiti alayhimus salam, si kitu cha hisia nyepesi tu na cha kumalizika haraka. Ni jambo linalojikita ndani kabisa ya nafsi, ambalo ni mithili ya chemchemi safi kabisa inayosafisha na kuyapa maisha yetu maana yake halisi. Mapenzi na mahaba hayo hayaishii ndani ya nyoyo zetu tu, bali yanajiakisi pia katika tabia zetu, maono yetu na katika kila hatua tunayopiga katika maisha yetu. Kurani tukufu, kitabu cha mbinguni kilichoteremshwa kwenye moyo wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kinatukumbusha mara kadhaa wa kadhaa kwamba kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake ndiyo mihimili mikuu ya imani. Katika aya ya 24 ya Suratu Tauba, Mwenyezi Mungu mtukufu anatueleza kwamba mapenzi yetu kwake yeye na kwa mtume wake inapasa yawe makubwa zaidi kuliko chochote kile katika maisha yetu Kuanzia wazazi wetu, watoto wetu, mali zetu na kila tukipendacho. Aya hiyo inatuhutubu kama ifuatavyo: Sema, ikiwa baba zenu na wenenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mlizochuma na biashara mnazoogopa kuharibika na majumba mnayoyapenda ni vipenzi zaidi kwenu kuliko Mwenyezi Mungu na mtume wake na jihadi katika njia yake, basi ngojeni mpaka Mwenyezi Mungu alete amri yake. Na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu wapotovu. Naye Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametuambia katika maneno yake matukufu: Haifiki imani iliyokamilika yeyote yule kati yenu mpaka awe ananipenda mimi zaidi kuliko nafsi yake, ahli zake na kila kilicho chake. Maana halisi ya kumpenda mtume ni nini? Ni kutamka tu kwa ulimi nampenda mtume? La hasha! Mapenzi ya kweli ya kumpenda mtume ni kujitahidi kuwa kama yeye kuishi kwa moyo wa huruma, ukweli na uadilifu, na muda wote kumweka Allah mbele ya macho yetu. Na hivyo ndivyo yanavyopasa kuwapia mapenzi yetu kwa ahlu baiti zake wateule. Hao ndio walioendeleza njia Bwana Mtume, wakatufunza kwa maisha yao vipi tujitolee katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuwa thabiti kiimani hata katika hali ya mitihani na misukosuko mikubwa kabisa. Imam Ali alayhi salam kwa ushujaa na hekima, Bibi Fatima salamullahi alayha kwa utakasifu na istiqama, Imam Hasan alayhi ssalam kwa subira yake na Imamu Husein alayhi salam kwa mapambano yake ni nuru zinazoangazia njia ya haki na uongofu. Ramadhan, wapenzi wasikilizaji, ni mwezi iliyoteremshwa Qur'an ambayo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ameielezea pamoja na ahlubeiti zake kuwa ni vizito viwili vyenye thamani ya kipekee alivyotuachia, ili vitufikishe kwenye saada na fanaka. Mwezi huu ni fursa ya kujikurubisha kwa Allah kwa funga, ibada na kusoma Quran, lakini kujikurubisha huko hakutakamilika bila ya kuambatana na mapenzi yetu kwa Mtume na watu wa nyumba yake Allahu ya Allah, maulana ya Allah, Allah Tuisomeni kwa pamoja dua ya siku hii ili kuzikurubisha nyoyo zetu kwa Allah. Allahumma jaalni fihi muhibban liauliyaik, ewe mola wangu nijaalie ndani ya siku hii niwe mpenzi wa mawali wako, wa muadian liadaik, na adui wa maadui zako, mustanna bisunnati khatami ambiyaik mwenye kujipamba kwa mwenendo wa wa mwisho katika mitume wako, ya asima kulubin nabiyin, ewe mlindaji wa nyoyo za mitume. Dua hii imebeba ndani yake matarajio yote ya muumini, yaani kutaka moyo wake uwe pamoja na wajawema, uwekwe mbali na wabaya, na ufuate njia ya Mtume. Na hiki ndicho kinachoelezwa katika mafundisho ya dini kama tawali na tabari. Tawali maana yake ni kuwapenda anaowapenda Mwenyezi Mungu, wanaomfurahisha Allah kwa amali zao, na tabari ina maana ya kujiweka mbali na maadui wa Mwenyezi Mungu, watu ambao kwa madhambi na dhuluma wanazofanya wameziweka mbali nafsi zao na rehma za Mola misingi miwili hii ni mfano wa mbawa mbili zinazotuwezesha kuruka kwenye anga ya imani. Katika sehemu ya kwanza ya aya 22 ya suratu Lmujadala, Mwenyezimungu mtukufu anatuambia wa huwakuti, watu wanaomwamini Mwenyezimungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga Mwenyezimungu na mtume wake, hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao. Aya hii kwa hakika inachora mstari mwekundu kuhusu imani zetu, kwa maana kwamba kama kweli tunampenda Mwenyezi Mungu, haziwezi nyoyo zetu kuwa na mfungamano na watu wanaomwasi Mola. Tukumbuke pia kuwa mapenzi na uadui wetu inapasa uwe ni kwa ajili ya Allah na si kwa ajili ya nafsi zetu. Ikiwa tunampenda au kumchukia mtu kwa sababu za binafsi au taasubi zisizo na msingi, mapenzi na chuki hizo hazitakuwa ni kwa ajili ya Allah. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu baiti zake wametufunza kuwa yeyote tunayesuhubiana naye tutakuwa pamoja naye huko akhira. Imam Ali alayhi salamu amesema yeyote atupendaye sisi atakuwa pamoja nasi, na kama mtu atalipenda hata jiwe Mwenyezi Mungu atamfufua na jiwe hilo. Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam naye pia ametuambia, kama unataka kuipima nafsi yako uangalie moyo wako, kama utaona unawapenda wanaompenda Mwenyezi Mungu na unawachukia wafanyao madhambi Jua kwamba nafsi yako ni nzuri, na Mwenyezi Mungu pia anakupenda. Hii inamaanisha kuwa kipimo kizuri kwetu ni mapenzi yetu. Na katika dua ya leo tumemwomba Allah mambo mawili makubwa: atufanye tuwapende wanaompenda yeye na atuweke mbali na maadui zake. Maombi mawili haya ni mithili ya nguzo mbili imara za kuyaelekeza maisha yetu katika mkondo sahihi. Ninamuomba Mwenyezi Mungu atutakabalie ibada zetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nabii Arabi wa rasul madani wa akhi asadillah musamma bi Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu yaliyo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za afrika mashariki leo jumatano ya machi 26 linakunjuliwa na magazeti ya tanzania nikianza na habari leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari aineki yapewa ushauri kugawa majimbo dondoo ya habari hiyo inasema leo mwisho kupokea mapendekezo da yapendekeza ukonga igawanywe habari hiyo e, iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo ni ya kikanda iliyoakisiwa kwa anwani wakuu wa eac sadek waagiza mpango wa amani drc utekelezwe na ligeukia sasa raia mwema ambalo limeipa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kauli ya makala msajili aili mabarua ccm ataka maelezo kuhusu ununuzi virusi vya ebola Chadema pasua kichwa, kauli mbiu ya no reforms, no election ya geuka mateso. Ni kichwa kingine hicho cha habari iliyopoa kiuzito maalum na gazeti hilo. Katika gazeti hilo tunakutana na vichwa vingine vya vi habari vinavyosomeka: mbaroni kwa kukutwa na laini elfu tisa za simu na dhuluma polisi, mwathirika akimbilia kwa Rais Samia na Bashungwa. ni pasha inalopia kama Habari Leo limechangamkia habari ya mpango wa uanzishaji majimbo mapya ya uchaguzi likiandika majimbo mapya moto. Gazeti hilo linadokeza kuwa idadi ya majimbo ya uchaguzi kwa sasa ni 264 na idadi ya viti vya wabunge hivi sasa ni 393. Gazeti la The Guardian limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kitiba isemayo Moi upasuaji wa ubongo kwa akili mnemba na roboti wapangwa kwanza. Majira kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anuani, Wasira awaonya wanaotaka ubunge kwa figisu CCM. Kinyume na gazeti hilo, Mwananchi limezungumzia habari inayofanana na hiyo, lakini inayokihusu chama cha upinzani Chadema likiandika, Chadema yawaita wanaotaka ubunge dondoo. Ya habari hiyo inasema, wamo pia wanaotaka udiwani na waliogombea ishirini ishirini. Vikao kufanyika da hofu ya makada kutimkia vyama vingine ya tanda. Mwananchi limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari njema ya kitiba kwa kichwa cha maneno jaribio tiba ya ukimwi Afrika latoa matumaini. Habari hiyo ndio iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti dada la The Citizen. Katika habari nyingine, gazeti hilo linasema mpango wa kuanzisha majimbo mapya ya uchaguzi waibua hisia mseto. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Murkomen ikibeba kichwa kikuu cha habari, waziri wa kiwango cha chini ya wastani. Kwa mujibu wa gazeti hilo, waziri huyo anakumbukwa zaidi kwa nguo na vitu vya thamani kubwa anavyovaa kuliko kufanya juhudi za kupambana na mvurugiko mkubwa wa hali ya usalama unaoshuhudiwa ndani ya nchi. Standard linaeleza kwamba ongezeko la matukio ya ugaidi na ujambazi linawatia wasiwasi Wakenya wakati waziri huyo mhusika anaonekana kushughulishwa zaidi na matukio ya siasa za kitaifa badala ya kusimamia jukumu lake la kudhamini usalama wa nchi. Toleo la mtandaoni la gazeti la Star lina habari semayo: Ruto akutana na viongozi wa dini anda futari Ikulu. Yafichuliwa kashfa ya ada za huduma za sheria katika kaunti ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa Daily Nation. Nalo Taifa Leo limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua, ikibeba kichwa cha habari, Gachagua akanyaga breki. Na kwa kumalizia, nchini Uganda anaanza na New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, serikali yazindua mpango kwa ajili ya ujenzi wa barabara kuu mpya kumi Kazi la kitatu za ujuzi ambazo Uganda inazihitaji ni kichwa kingine hicho cha habari iliyopowa kipaumbele maalumu na gazeti hilo. Nalo toleo la mtandaoni la Daily Monitor lina makala yenye kichwa cha maneno biashara ya utumwa ya wa Waarabu, vifo vya wafanyakazi wa majumbani katika Mashariki ya Kati. Wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyopopo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao. Walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na maswahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake, lakini mtume wa rehma na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu, waliketi nyuma ya Alkaaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Mtume pamoja na baadhi ya masahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaaba. Mara walimuita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam Alijua nia na malengo yao lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo mmoja wa viongozi wa Makuraish kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia mtume, "Kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi. Kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu ili tupande juu yake na tuende Siria tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa, basi mwombe Mungu wako afufue wafu wetu waliokufa Wakati huo kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake, kwa mashaka alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daude. Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka, ili tumwagilie mashamba yetu, tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe Mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha, kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema: Ee Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? huna la kusema? Wapenzi wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara, kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe kwa hivyo Hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza. Zaidi ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Kurani Tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi ssalam kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa, lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masihi aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma lakini bado hawakuamini utume wake. Wakati huu ndipo zilipoteremka aya za thelathini na moja na thelathini na mbili za Suratu Rad zikisema: walau an quranan suyirat bihi ljibal au kutiat bihi lard au kullima bihi lmauta bal lillahi lamru jamia Basi wasingeamini, bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake, na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako na nikawapa muda wali waliokufuru kisha nikawashika, basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake kwamba kama mnaendelea kungangania matakwa yenu nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba Nabii wao Saleh alayhi salam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini walimuomba awatolee ngamia jike kwenye mlima mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo, hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya inasema waakhadha alladhina zalamu as-sayhatu fa asbahu fi diyarihim jathimin, na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 25 Ramadhan mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 114 iliyopita, alizaliwa mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigizwa Marekani, Tennisi Williams. Alivutiwa sana na fasihi, na mvuto huo uliimarika zaidi wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu na hatimaye alifanikiwa kuwa mwandishi mkubwa. Miongoni mwa kazi za mwandishi huyo mashuhuri ni Cat on the Hot Tin Roof, Sweet Bird of Youth na The Glass Menagerie. Miaka 73 iliyopita katika siku kama ya leo, yalianza mapambano ya maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. wa katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Uingereza. wakoloni wa Kiingereza wa waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya, haswa katika maeneo ya Wakikuyu, lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa kuwekwa usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya Maumau kwa uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Tarehe 26 Machi mwaka 1971, katika siku kama hii ya leo, Pakistan Mashariki ambayo hivi sasa inajulikana kwa jina la Bangladesh iliamua kujitenga na Pakistan baada ya kuzuka mivutano mikubwa ya kisiasa na uasi nchini humo. Pakistan Mashariki na ile ya Magharibi ilikuwa nchi moja iliyoamua kujitenga na India mwaka 1947. Wabangladeshi waliokuwa wakiishi Pakistan Mashariki na kuunda jumla ya asilimia 98 ya watu wa eneo hilo hawakuridhishwa na vitendo vya kibaguzi vilivyokuwa vikifanywa na serikali kuu huko Pakistan Magharibi, na kwa msingi huo awali walitaka kupewa mamlaka ya kujiendeshea mambo yao wenyewe. Baadaye walianzisha mapambano ya silaha na kufanikiwa kulifukuza jeshi la Pakistan Magharibi wakisaidiwa na jeshi la India. Pakistan Mashariki ilipewa jina la Bangladesh na miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo aliyeaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya Kiafrika ya Guinea. Sekoture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Guinea. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana, na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru, na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu tigeni siku ya kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mauaji halaiki ya utawala wa kizayuni dhidi ya watoto wa kipalestina katika ukanda wa Ghaza na kuyataja kuwa ni sehemu ya sera iliyopangwa ya mauaji ya kimbari yenye lengo la kufuta utambulisho wa Wapalestina. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni nikisema, asanteni na kwaherini.