Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari wimbi jipya la maandamano dhidi ya uzayuni barani Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza, kipindi maalum cha siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine maalum, kipindi kinachokujeni kwa mnasaba siku hizi, siku za sherehe za mwaka mpya wa hijiria shamsia au Nuruz zinazosherehekewa hapa nchini Iran na katika nchi nyingine zinazozungumza lugha ya Kifarsi. Baada ya hapo tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa ramadhani itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Irani imezionya nchi jirani zijihadhari na fitina na sera za kutenganisha watu za Marekani. Mazungumzo ya kusitisha vita tena ya kwama huko Gaza kwa ukwamishaji wa Israel. Tengeneza filamu mashuhuri wa Palestina iliyoshinda Oscar apigwa na kukamatwa na askari wa Israel. na jumuiya ya Afrika mashariki na ile ya nchi za kusini mwa Afrika SADC zatangaza jopo jipya la marais wastaafu wa kuongoza mchakato wa kurejesha amani Congo DR. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumzia tuhuma zilizotolewa na viongozi Wamarekani kuhusiana na kuiwekea mashinikizo Iran na akasema, inavyotarajiwa nchi jirani na marafiki zitajitahidi na kujihadhari na ufitinishaji na ufarakinishanaji unaofanywa na Marekani. Said Abbas Araqchi ametoa indhari hiyo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Fuad Hussein, ambapo wawili hao wamejadili matukio yanayojiri sasa katika eneo la magharibi mwa Asia. Katika mazungumzo hayo, mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Iraki wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio yanayojiri hivi sasa katika eneo la magharibi mwa Asia, kufuatia kuanza tena mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya watu wa Gaza na Lebanon kwa upande mmoja na hujuma za kijeshi za Marekani dhidi ya Yemen kwa upande mwingine. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani vikali mwendelezo wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza na uchokozi wake wa mara kwa mara dhidi ya Lebanon ambao unafanyika kwa kukiuka waziwazi wazi, wazi makubaliano ya wa kusitisha vita na kwa baraka kamili za Marekani pamoja na mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia, na ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za jamii ya kimataifa hususan nchi za eneo la Asia magharibi na za Kiislamu ili kukomesha jinai na uchokozi huo na kuzuia kuvurugika zaidi amani katika eneo hili, akiashiria hatari kubwa inayoweza kusababishwa na Marekani kwa kuvitumia vibaya vituo vyake vya kijeshi vilivyoko katika nchi za eneo hili na anga za nchi hizo, ili kuanzisha uchokozi na uvamizi dhidi ya mataifa ya eneo hili. Arakchi amesisitiza udharura wa nchi zote za eneo hili kuchukua hatua zinazohitajika ilikulinda mamlaka ya kujitawala ya kitaifa na kuzuia ardhi na suhula zao kutumiwa na vikosi vya majeshi ya kigeni kwa ajili ya kuvuruga usalama wa nchi nyingine. Katika mazungumzo hayo na mwenzake wa Iraki, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria pia vikwazo haramu vya Marekani dhidi ya sekta ya mafuta ya Iran na akaeleza kwamba madui madam, madai na tuhuma zinazotolewa na viongozi wa Marekani kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo Iran hazina msingi wala itibari yoyote na matarajio ni kwamba nchi jirani na marafiki zitajihadhari na ufitinishaji na ufarakanishaji unaofanywa na Marekani ambao hauna nia nyingine isipokuwa kuharibu uhusiano wa kirafiki baina ya nchi za eneo hili sambamba na kufanikisha malengo ya utawala ghasibu wa Israeli. Kwa ushirikiano na ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji wa Guangzhou na ofisi ya mwambata wa utamaduni katika mji wa Beijing, Adnan Momini msomaji mashuhuri wa kimataifa wa Qurani kutoka Iran ameshiriki na kusoma Qurani katika ibada ya mkesha wa Lailatul Qadr mjini Guangzhou. Pars today imeinukuu ISNA na kuripoti kwamba kwa wa ushirikiano wa ubalozi mdogo wa Iran huko Guanzu na ofisi ya mwambato wa utamaduni mjini Beijing, kuanzia tarehe 21 hadi 26 Machi, Adnan Mumini, qari mashuhuri wa kimataifa kutoka Jamhuri ya Kiislamu Iran, amekuwa akihudhuria ibada za mikesha ya Lailatulqadr katika mji huo sambamba na kusoma Qurani katika hafla hizo. Moja ya ratiba na hafla za kisomo zilizoshiriki alizoshiriki qari huyo kutoka Iran ni kusoma Qurani wakati wa swala za Ijumaa mjini Gwanzu, katika msikiti maarufu wa Abi Waqas, hafla ambayo ilihudhuriwa na waumini zaidi ya elfu kumi wa China, ambapo kisomo chenye mahadhi ya kuvutia cha Mominin kiliwasisimua sana waislamu wa China. Ratiba nyingine alizopangiwa kari huyo kutoka Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kusoma kisomo cha Qurani katika msikiti wa Haupen, msikiti wa Guantalo na katika husainia ya Iran ya wapenzi wa Ahlulbait mjini Guanzu. Duru za kuaminika zimefichua kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umekataa mapendekezo yote yaliyotolewa na wapatanishi ya kusitisha mapigano kutokana na uungaji mkono kamili unaopata kwa Marekani na kwa mazungumzo juu ya suala hilo na kwamba mazungumzo juu ya suala hilo yameishia kwenye mkwamo. Duru hizo zimefichua pia kwamba kuna makubaliano yaliyofikiwa kati ya baadhi ya pande za kanda hii na Israel kwa ajili ya kuiwekea mashinikizo harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas Wakati hivi karibuni wapatanishi wamekuwa wakijadili mapendekezo mapya ya kusimamisha mapigano kufuatia kuanza tena mashambulizi ya kikatili na ya kinyama ya Israel katika ukanda wa Gaza, huku shirika la habari la Reuters likiripoti jana pende, kwamba pendekezo jipya la Misri kuhusiana na swala hilo duru za habari za Misri zimetangaza kwamba mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa kusitisha mapigano huko Gaza kabla ya Idul Fitr yamegonga mwamba na wapatanishi wameitaarifu Hamas kwamba kutokana na Israel kupinga mapendekezo yote ya kusitisha mapigano hakuna matarajio ya haraka ya kufikiwa makubaliano kwa sasa. Zikizungumza na tovuti ya habari ya Alarabi Aljadid, duru hizo za kuaminika zimefichua kwamba ujumbe wa usalama wa Israel uliondoka Kairo Jumamosi iliyopita bila y kufikia makubaliano yoyote kuhusu mapendekezo ambayo yametolewa hivi karibuni ili kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano haraka katika ukanda wa Gaza. Duru hizo zimesisitiza kwamba wapatanishi wa Misri na Qatar wamefahamisha viongozi wa Hamas kwamba mazungumzo hayo yamekwama kwa sasa huku kasi ya mashambulio ya kinyama ya Israel dhidi ya watu wa Gaza ikiongezeka, Hamdan Balal, mtengenezaji filamu mwenza wa Kipalestina wa filamu iliyoshinda tuzo ya Oscar itwayo Hakuna Ardhi Nyingine, No Other Land, amekamatwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu baada ya kupigwa na kujeruhiwa vibaya na walowezi wa Kizayuni. Hayo yameripotiwa na Yuval Abraham aliyeshirikiana naye kutengeneza filamu hiyo. Katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, Abraham ameandika, kundi la walowezi limemchinja Hamdan Balal, mtengenezaji mwenza wa filamu yetu na ya Hakuna Ardhi Nyingine. Wamempiga na ana majeraha kichwani na tumboni na anaendelea kuvuja damu. Kwa mujibu wa Abrahamu, askari wa Israel walivamia gari ya ambulensi alioiita alioiita Bilal aende kumchukua, kisha wakamtia nguvuni kijana huyo wa Kipalestina na kuondoka naye. Mkanda wa video uliotolewa na kituo cha Kiyahudi cha kuzuia ukatili umemwonyesha mlowezi wa Kizayuni aliyefunika uso wake akiwapiga ngumi wanaharakati wawili wa, wa, wa kundi hilo kwenye uwanja wenye vumbi wakati wa usiku. Filamu ya Hakuna Ardhi Nyingine imetengenezwa kwa ushirikiano kati ya watengeneza filamu wa Israel na Palestina, ikimwonyesha mwanaharakati Basil Arda akikabiliana na hatari ya kutiwa nguvuni na kushambuliwa kwa sababu ya kurekodi na kuonyesha kumbukumbu za uharibifu uliofanywa na jeshi la Israel dhidi ya mji wake alikozaliwa wa Masafer Yata, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Filamu hiyo ya matukio halisi yani dokumentary imeshinda msururu wa tuzo za kimataifa, ikiwemo ya tamasha la kimataifa la filamu la Berlin mwaka 2024 pamoja na Oscar, japokuwa imechukiza mno Israel na pia nchini Marekani, ikiwemo katika mji wa Miami Beach jimboni Florida, ambako leseni ya jumba la sinema lililoonyesha filamu hiyo ilifutwa ghafla. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa ikilaani mauaji ya kutisha yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel na kuitolea wito jamii ya kimataifa ichukue hatua za kudhibiti utawala huo dhalimu. Katika taarifa yake, Hamas imelaani hujuma na mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na utawala wa kizayuni na mauaji ya kutisha dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza na njama za kichokozi unazoendeleza katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Tunaotolea mwito umma wa mataifa yetu ya Kiarabu na Kiislamu, watetezi wa uhuru duniani, na wale wote wanaopigania haki na uhuru kuzidisha mashinikizo kwa utawala ghasibu ili ukomeshe mashambulizi yake, imeeleza sehemu moja ya taarifa hiyo ya Hamas. Aidha, harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imewataka walimwengu wapinge uhalifu na mipango ya utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Palestina, watu wake na maeneo yake matakatifu, na kulaani uungaji mkono wa Marekani kwa ukatili unaofanywa na utawala huo ghasibu. Hamasi imesema kila njia inayowezekana lazima itumike ili kuvunja mzingiro, kukomesha mauaji na kuhitimisha mateso ya kuwaweka wapalestina na njaa. Taarifa ya Hamas imemalizia kwa kusema tunatoa wito kwa viongozi wa dunia watekeleze jukumu lao la kihistoria katika wakati huu muhimu, ambapo adui mzayuni anaendelea kufanya jinai mbaya zaidi, lazima wachukue hatua madhubuti kusimamisha vita hivi. Na viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki EAC na jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika SADC wamewateua marais wastaafu wengine kuongoza jitihada za kurejesha amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uamuzi huo umechukuliwa katika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya hizo ulioongozwa na rais William Ruto wa Kenya, akiwa mwenyekiti wa EAC na rais Emersoni Mnangagwa wa Zimbabwe ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa SADEK. Kabla ya hapo, EAC na SADEK zilikuwa zimewateua marais wa stafu Uhuru Kenyatta wa Kenya na Olesogon Obasanjo wa Nigeria na vilevile vile, waziri mkuu mstaafu wa Ethiopia Haile Mariam de Silen kusimamia mazungumzo ya kurejesha amani nchini Kongo. Jopo hilo lililoteuliwa na jumuiya hizo za kikanda barani Afrika litawajumuisha marais wa stafu Galema Mothlanthe wa Afrika Kusini, Catherine Samba Panza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sahle Work Zwelde wa Ethiopia. Watatu hao wataungana na Uhuru Kenyatta wa Kenya na Olusegun Obasanjo, ambao awali wa walikuwa wametajwa kuwa wajumbe wa jopo la kuongoza juhudi za kurejesha amani jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wimbi jipya la maandamano dhidi ya wazayuni barani Ulaya. <mulia> Maandamano makubwa yamefanyika huko Paris, mji mkuu wa Ufaransa, na katika miji mingine ya Ulaya kupinga duru mpya ya mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Maandamano hayo yanadhihirisha ghadhabu na upinzani wa walimwengu kwa hatua za Israel na ni radi ya mali ya haraka ya kimataifa kwa ajili ya kuwatetea watu wa Palestina na kulani jinai za wazayuni wa Israel. Wimbi la hasira na kuchukizwa walimwengu na mauaji ya kimbari na mashambulizi mapya ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa ukando wa Gaza limeenea kuanzia Vienna hadi Stockholm na kuanzia Auckland hadi Berlin. Washiriki katika maandamano hayo barani Ulaya wanasisitiza kwamba kile kinachojiri hivi sasa huko Gaza ni maafa ya binadamu na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa kwa ushirikiano wa karibu na wa kinyama kati ya nchi za magharibi. Huko Paris, waandamanaji wamepiga nara na shaari kama Palestina inapaswa kukombolewa na sitisha mauaji dhidi ya watu wa Gaza, na wametaka kusimamishwa haraka iwezekanavyo misaada ya kijeshi na kisiasa ya nchi za magharibi kwa Israel. Polisi wa Ufaransa wameamiliana kwa mabavu na mkono wa chuma na waandamanaji, na kwa mara nyingine kuonyesha misimamo ya kinafiki na kinduma kuili ya nchi za magharibi kuhusiana na uhuru wa kujieleza na haki za binadamu. Huko Ujerumani na Uingereza, pia maelfu ya watu wameandamana kupinga na kulaani sera za serikali za nchi hizo za kuendelea kuiunga mkono na kuisaidia Israel. Nukta ya kuzingatiwa ni ushiriki mkubwa wa vijana wanaharakati wa mrengo wa kushoto na hata baadhi ya makundi ya Kiyahudi yanayopinga Uzayuni katika maandamano hayo ya Ulaya jambo linaloonyesha kwamba mijadala mikuu katika vyombo vya habari vya Magharibi ambayo inataja ukosoaji wowote wa, wa, Israel kuwa ni chuki dhidi ya Mayahudi haiwezi tena kudhibiti maoni ya umma kwa urahisi. Mjini Paris, maandamano dhidi ya ubaguzi yaligeuka na kuwa maandamano dhidi ya Uzayuni na kulani kukiukwa makubaliano ya kusimamisha vita na kuanza mashambulizi mapya ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Maandamano ya Paris yametoa wito kwa wananchi wa, wa Palestina waungwe mkono na wasaidiwe na watendewe haki na vilevile vile katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na viongozi wa kizayuni wahukumiwe katika mahakama za kimataifa. Peter Lari kutoka harakati ya mshikamano wa Palestina nchini Uingereza amesema, kwa muda wa miezi kumi na saba sasa tumesimama na kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina katika nyakati za giza kabisa za historia, wakikabiliwa na mauaji ya kutisha yanayofanywa na Israeli. Kusalia kimya Rais Donald Trump wa Marekani na waziri mkuu Keir Starmer kumepelekea kuuliwa mamia ya watu katika siku kadhaa zilizopita, na kutolewa onyo za kuendelea mauaji hayo. Hata hivyo, anaendelea kusema mwanaharakati huyo, viongozi wa Uingereza hawawezi kuakisi katika vyombo vya habari matamshi yanayokosoa jinai za utawala haramu wa Israeli. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukuleteni kipindi maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sikukuu za mwaka mpya mwaka wa Nuruz, na baadaye mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia Shana. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ni furaha iliyoje kuwa nanyi tena wapenzi wasikilizaji, katika mfululizo mwingine wa Ramadhan, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Hakika Ramadhan ni mwezi wa kufunguliwa milango ya rehma za Allah, mwezi unao zinawirisha nyoyo zetu kwa mwanga wa aya za Quran na pepo mwanana za dua na munajati na kutukurubisha zaidi kwa mola wetu rahimu na mrehemevu. Mwezi huu ni mithili ya hidaya ya mbinguni, ni fursa ya kutuwezesha kuzitambua vizuri zaidi nafsi zetu, kuzisafisha nyoo zetu na vumbi la mambo ya mazoea ya kila siku, na kuyangalia kwa jicho jingine jipya maisha na walioko kando yetu. Katika mfululizo wetu wa leo tumekusudia kuzungumza machache kuhusu kumpenda Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam na ahlu beiti zake na dua za kuziunganisha nyoyo zetu na ulimwengu wa mbinguni. Tuweni pamoja basi katika dhifa hii ya leo ya kuzipamba na kuzinawirisha nyoyo zetu kwa nuru ya Quran. Kumpenda Mtume wa Allah Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na watu watuharifu wa nyumba yake, yani Ahlu Baiti alayhimussalam, si kitu cha hisia nyepesi tu na cha kumalizika haraka. Ni jambo linalojikita ndani kabisa ya nafsi, ambalo ni mithili ya chemchemi safi kabisa inayosafisha na kuyapa maisha yetu maana yake halisi. Mapenzi na mahaba hayo hayaishii ndani ya nyoyo zetu tu, bali yanajiakisi pia katika tabia zetu, maono yetu, na katika kila hatua tunayopiga katika maisha yetu. Kurani Tukufu, kitabu cha mbinguni kilichoteremshwa kwenye moyo wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kinatukumbusha mara kadhaa wa kadhaa kwamba kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake ndiyo mihimili mikuu ya imani. Katika aya ya 24 ya suratu Tauba, Mwenyezi Mungu mtukufu anatueleza kwamba mapenzi yetu kwake yeye na kwa mtume wake inapasa yawe makubwa zaidi kuliko chochote kile katika maisha yetu kuanzia wazazi wetu, watoto wetu, mali zetu na kila tukipendacho. Aya hiyo inatuhutubu kama ifuatavyo: Sema, ikiwa baba zenu na wenenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mlizochuma na biashara mnazoogopa kuharibika na majumba mnayoyapenda ni vipenzi zaidi kwenu kuliko Mwenyezi Mungu na mtume wake na jihadi katika njia yake, basi ngojeni mpaka Mwenyezi Mungu alete amri yake, na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu wapotovu. Naye Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa ametuambia katika maneno yake matukufu haifikii imani iliyokamilika yeyote yule kati yenu mpaka awe ananipenda mimi zaidi kuliko nafsi yake, ahli zake na kila kilicho chake. Maana halisi ya kumpenda mtume ni nini? Ni kutamka tu kwa ulimi nampenda mtume? La hasha! Mapenzi ya kweli ya kumpenda mtume ni kujitahidi kuwa kama yeye kuishi kwa moyo wa huruma, ukweli na uadilifu, na muda wote kumuweka Allah mbele ya macho yetu. Na hivyo ndivyo yanavyopasa kuwapia mapenzi yetu kwa ahlu baiti zake wateule. Hao ndio walioendeleza njia ya Bwana Mtume, wakatufunza kwa maisha yao Vipi tujitolee katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuwathabiti kiimani hata katika hali ya mitihani na misukosuko mikubwa kabisa. Imamu Ali alayhi salam kwa ushujaa na hekima, Bibi Fatima salamullahi alayha kwa utakasifu na istiqama, Imam Hassan alayhi salam kwa subira yake na Imamu Husein alayhi salam kwa mapambano yake ni nuru zinazoangazia njia ya haki na uongofu. Ramadhan, wapenzi wasikilizaji, ni mwezi iliyoteremshwa Quran ambayo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ameielezea pamoja na Ahlu Baiti zake kuwa ni vizito viwili vyenye thamani ya kipekee alivyotuachia ili vitufikishe kwenye saada na fanaka. Mwezi huu ni fursa ya kujikurubisha kwa Allah kwa funga, ibada na kusoma Quran, lakini kujikurubisha huko hakutakamilika bila ya kuambatana na mapenzi yetu kwa mtume na watu wa nyumba yake. Allahu, ya Allah, katika siku ya ishirini na tano ya mwezi mtukufu wa Ramadhan tuisomeni kwa pamoja dua ya siku hii ili kuzikurubisha nyoyo zetu kwa Allah. Allahumma jaalni fihi muhibban liauliyaik, ewe mola wangu nijaalie ndani ya siku hii niwe mpenzi wa mawalii wako, wa muadian liadaik, na adui wa maadui zako, mustanna bisunnati khatami ambiyaik mwenye kujipamba kwa mwenendo wa wa mwisho katika mitume wako. Ya asima qulubin nabiyin, ewe mlindaji wa nyoyo za mitume. Dua hii imebeba ndani yake matarajio yote ya muumini, yani kutaka moyo wake uwe pamoja na wajawema, uwekwe mbali na wabaya, na ufuate njia ya mtume na hiki ndicho kinachoelezwa katika mafundisho ya dini kama tawali na tabari. Tawali maana yake ni kuwapenda anaowapenda Mwenyezi Mungu, wanaomfurahisha Allah kwa amali zao, na tabari ina maana ya kujiweka mbali na maadui wa Mwenyezi Mungu, watu ambao kwa madhambi na dhulma wanazofanya wameziweka mbali nafsi zao na rehma za Mola. Misingi miwili hii ni mfano wa mbawa mbili zinazotuwezesha kuruka kwenye anga ya imani. Katika sehemu ya kwanza ya aya 22 ya Suratul Mujadala, Mwenyezi Mungu Mtukufu anatuambia huwakuti watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga Mwenyezi Mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao. Haya, hii kwa hakika inachora mstari mwekundu kuhusu imani zetu, kwa maana kwamba kama kweli tunampenda Mwenyezi Mungu haziwezi nyoyo zetu kuwa na mfungamano na watu wanaomwasi Mola. Tukumbuke pia kuwa mapenzi na uadui wetu inapasa uwe ni kwa ajili ya Allah na si kwa ajili ya nafsi zetu ikiwa tunampenda au kumchukia mtu kwa sababu za binafsi au taasubi zisizo na msingi, mapenzi na chuki hizo hazitakuwa ni kwa ajili ya Allah. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake wametufunza kuwa yeyote tunayesuhubiana naye tutakuwa pamoja naye huko akhira. Imamu Ali alaihi ssalam amesema: Yeyote atupendaye sisi atakuwa pamoja nasi, na kama mtu atalipenda hata jiwe, Mwenyezi Mungu atamfufua na jiwe hilo. Imamu Muhamad Bakir alaihi ssalam naye pia ametuambia, kama unataka kuipima nafsi yako uangalie moyo wako. Kama utaona unawapenda wanaompenda Mwenyezi Mungu na unawachukia wafanyao madhambi Jua kwamba nafsi yako ni nzuri na Mwenyezi Mungu pia anakupenda. Hii inamaanisha kuwa kipimo kizuri kwetu ni mapenzi yetu. Na katika dua ya leo tumemwomba Allah mambo mawili makubwa: atufanye tuwapende wanaompenda yeye na atuweke mbali na maadui zake. Maombi mawili haya ni mithili ya nguzo mbili imara za kuyaelekeza maisha yetu katika mkondo sahihi. Ninamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalie ibada zetu. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Asalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hivi sasa Wairani wamo katika kusherehekea moja ya sherehe zao kubwa sana za mwaka mpya, na ni sherehe za jadi ambazo zinajulikana kwa jina la Nowruz au Nairuzi. Asili ya sherehe za mwaka kogwa huko Makunduchi visiwani Zanzibar ni sherehe hizo za nairuzi za nchini Iran. Mbali na Iran, sherehe za nairuzi hufanyika pia katika Jamhuri ya Azerbaijani, Albania, Kirgizistani, Turkmenistani, Macedonia, India, Uturuki, Jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudan na Zanzibar huko Tanzania. Leo tumeamua katika makala yetu ya wiki tuzungumze kwa muhtasari kuhusu historia ya sherehe za mwaka huu mkongwe ambao hivi sasa unafuata hijra ya Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kutoka Maka kwenda Madina, lakini kwa kutegemea jua na si mwezi, na ndio maana ukaitwa mwaka wa Hijiri. Nairuzi ni sherehe ambayo imedumu toka zama za kale na ingali inaadhimishwa hadi leo hii. Kwa mujibu wa aghlabu ya ngano za kale na riwaya za kihistoria kuhusu nairuzi, sikukuu hii ilianzishwa na mfalme Jamshid katika silsila ya tawala za Pishdadi. Jamshid alikuwa mfalme wa nne katika silsila ya watawala wa Pishdadi. Alitambuliwa kama mwasisi wa sikukuu ya Nairuzi. Jamshide alikuwa mfalme aliyependwa sana na wananchi. Inasimuliwa kuwa katika siku zake nchi ilifika katika kilele cha utajiri wa mali. Ferdosi, malenga wa tungo za hamasa wa Iran, katika simulizi yake kuhusu kuibuka Nairuzi, anasema wakati neema zilipokuwa nyingi katika nchi, aliwakusanya maafisa wote wa serikali na kuwashukuru. Jamshid aliwashukuru na kuwaenzi waliofanya kazi vizuri. Tarehe mosi Farvardine, ambayo ilikuwa siku ya kwanza ya mwezi wa kwanza wa hijiria shamsiam, alitaja siku hiyo kuwa ni siku ya Nairuzi, yaani siku mpya ya sherehe. Pamoja na kuwa hakuna nyaraka kamili kuhusu historia ya Nairuzi, lakini ni jambo lisilo na shaka kwamba Nairuzi ni sherehe ya kale na ilikuwa ikisheherekewa katika ardhi ya Iran hata kabla ya kuwasili kaumu ya Arya. Kwa mujibu wa mtafiti muirani Mehrdadi Bahar, Nairuzi ni mila na desturi ya kale ambayo ilikuwepo milenia ya tatu kabla ya miladia, yaani kuzaliwa Nabi Isa. Anaandika, sherehe hizo zilikuwa zikiadhimishwa na makabila ya asili ya wenye kuhamahama Iran. Baadhi ya riwaya za kihistoria zinasema Nairuz iliingia Iran mwaka 538 kabla ya kuzaliwa Masihi Isa alayhi ssalaam, baada ya Kurush kuliteka eneo la Babel. Riwaya hizo zinasema kuwa katika kukaribisha Nairuz, Kurush wa pili alikuwa na mpango maalum wa kuboresha maisha ya askari wake, kusafisha na kudumisha usafi katika maeneo ya umma na nyumba binafsi, sambamba na kuwaachilia huru wafungwa. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa katika maandishi yaliyokuwa kwenye majabali katika zama za Wahamanesh kwenye karne ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alaihi ssalam, watu wa zama hizo walikuwa wakifahamu vyema mila na desturi za Nairuzi. Wafalme wa silisila ya Wahamanesh walikuwa wakifanya makaribisho maalum ya kuipokea Nairuzi katika eneo maalumu la ibada lililojulikana kama Tahte Jamshid yani Persepolis huko Shirazi, Iran. Kwenye sherehe hizo maalumu wafalme walikuwa wakiwakaribisha watu kutoka kaumu na mataifa mbalimbali mbali. Kila mwaka wawakilishi wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia wakiwa wamevalia nguo zao za kienyeji na kitaifa walikuwa wakifika huko Tahte Jamshid na kusherehekea siku kuu na ya Nairuzi. Katika maadhimisho hayo, walikuwa wakimletea mfalme wa Iran zawadi zenye thamani kubwa. Nyaraka za historia zinaonyesha kuwa mfalme Dariushi wa kwanza katika mwaka wa 416 kabla ya kuzaliwa Masihi Isa alayhi ssalam alitengeneza sarafu za dhahabu kwa mnasaba wa Nairuzi. Sehemu moja ya sarafu hiyo ina taswira ya askari akirusha mshale katika zama za watawala wa Wakshani na Wasasani, kuanzia karne ya 247 BC hadi karne ya 650 miladia, kuliendelea kufanyika sherehe za Nairuzi ambazo ziliadhimishwa kwa siku kadhaa mfululizo. Katika zama za Washkani Sikukuu hii ilikuwa na duru mbili, yaani Nairuzi ndogo na Nairuzi kubwa. Katika zama za Wasasani, Nairuzi ilikuwa na duru ya Nairuzi ya umma na Nairuzi maalumu. Nairuzi ya umma ilidumu kwa muda wa siku tano, kuanzia tarehe mosi Farvardin, na Nairuzi maalum ilikuwa siku ya sita ya Farvardin, ambapo kulifanyika sherehe kubwa. Katika siku tano za kwanza za Nairuzi, kulikuwa na karamu kwa ajili ya umma ambapo pia wananchi walipata fursa ya kutoa maombi yao. Katika siku ya sita ambayo ilikuwa ndio nairuzi kubwa, kulifanyika sherehe maalumu ya mfalme na watu wa karibu naye. Tunaweza kusema kwamba sherehe hiyo ilikuwa maalum katika kasri la utawala. Baada ya kuingia Uislamu katika ardhi ya Iran, Wairani Waislamu waliendelea kuadhimisha sikukuu ya Nairuzi, lakini kwa kuzingatia mafundisho, mila na desturi za Kiislamu. Katika zama za utawala wa Seljuki walioanza kutawala Iran katika karne ya kumi miladia, kulifanyika mabadiliko katika kalenda kuhusu mwaka unaofuata jua, yaani mwaka wa shamsia. Mnamo mwaka 467 Hijiria Kamaria sawa na mwaka 1074 Miladia, Jalaluddin Malik Shah Seljuki aliwataka wanahisabati na wataalamu wa falaki yaani elimu ya nyota, akiwemo Omar Kayam Nishaburi wafanya utafiti juu ya namna ya kuifanyia marekebisho kalenda iliyokuwepo wakati huo. Wataalamu hao waliamua siku ya kwanza ya Nairuzi isadifiane na siku ya kwanza ya msimu wa machipuo, na ndio maana kalenda ya Iran ikapewa pia jina la kalenda ya Jalali au Maliki. Kimsingi ni kuwa kalenda hii ilienda sambamba na kalenda ya kimaumbile kikamilifu. Kwa hivyo, si tu kuwa Nairuzi iko katika siku ya awali ya msimu wa machipuo, bali pia kalenda ya Jalali au hijiria shamsia inaenda sambamba na misimu yote ya kimaumbile katika eneo hili mwaka wa kalenda ya Jalali haurudi nyuma hata siku moja. Na hii ni kinyume na kalenda ya miladia, yani Gregorian, ambayo baada ya kila miaka elfu kumi huwa na hitilafu ya takriban siku tatu. Baada ya kudhihiri Uislamu nchini Iran, haswa katika zama za utawala wa Sasafavi, yaani karne za kumi na kumi na moja hijiria kama ria au karne ya kumi na sita miladia sherehe za Nairuzi zilichanganywa na mila na desturi za, za Kiislamu na hivyo kupata uhai na ufahamu mpya. Hali kadhalika, kuna riwaya za Kiislamu kuhusu umuhimu wa siku kuu ya Nairuzi, jambo ambalo limefanya sherehe hizo zipate umuhimu zaidi, haswa miongoni mwa Waislamu wa madhehebu ya Kishia. Kwa mujibu wa riwaya za maulama wa Kishia, Nairuzi ni siku tukufu. Imam Jafar Sadik alaihi ssalam amenukuliwa akisema kuwa Nairuzi ni siku ya furaha na iliyobarikiwa, na kwamba Nabii Adamu alaihi ssalam aliumbwa katika siku kama hii. Aidha, kwa mujibu wa riwaya nyingine tunasoma kuwa katika siku inayosarifiana na hii, yani mwaka wa kumi Hijiria, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa katika eneo lijulikanalo kama Ghadir Huma alimtangaza Imamu Ali alaihi ssalam kwa mtu atakayechukua uongozi baada yake kama khalifa wa Waislamu. Kwa msingi huo, Waislamu wa Irani wanaitambua Nairuzi kama siku yenye furaha na baraka na wameiambatanisha na utamaduni wa Kiislamu. Mwaka elfu mbili na tisa shirika la Umoja wa Mataifa la sayansi na utamaduni, UNESCO, lilitangaza na kuisajili Nairuzi kama turathi ya kimaanawi duniani. Aidha mwaka elfu mbili na kumi baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza rasmi tarehe mosi Farvardin, yani Machi 21, kuwa ni siku ya kimataifa ya Nairuzi. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Nairuzi kama siku kuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuuishwa tena maumbile. Kwa mujibu wa tovuti ya Umoja wa Mataifa, siku kuu ya Nairuzi hueneza thamani za amani na mshikamano wa vizazi katika familia sambamba na kuleta maelewano na ujirani mwema na hivyo kuwa na mchango mkubwa katika kudumisha urafiki baina ya watu wa jamii mbalimbali mbali. Katika matni ya kuidhinishwa Nairuzi katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa imeandikwa hivi: sherehe za Nairuzi zina mizizi ya kiirani ya zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita, na leo zaidi ya watu milioni mia tatu huadhimisha siku hii. Mpenzi msikilizaji, baada ya kukuleteeni historia hiyo fupi ya sherehe za Nairuzi, ambapo hata sherehe za mwaka kogwa huko visiwani Zanzibar zinatokana na sherehe hizo hizo hizo za Nairuzi na mwaka mpya za Iran, hapa sasa ni vyema tukasema machache kuhusu ada na desturi za Nairuzi nchini Iran. Muda wa makala hii umekaribia kufikia mwisho, hivyo tutagusia kwa muhutasari sana tu ada na desturi hizo. Wakati wa kuingia mwaka mpya wa kiirani wa hijiria shamsia huenda sambamba na kuadia msimu wa machipuo na mabadiliko katika miti, mimea, maua na majani. Bustani hunawiri kwa mandhari ya kijani kibichi na maua huchanua. Kwa hakika mabadiliko hayo huashiria kumalizika msimu wa baridi kali na kuadia kipindi cha upepo mwanana wenye kuleta utulivu wa moyo katika msimu huu ambao ndio kwanza umeingia hapa nchini Iran. Hivi sasa mimea huonekana ikiwa imechangamka na kunawiri, ikiwa ni ishara ya kuwa na nishati na uchangamfu wa hali ya juu ikilinganishwa na vipindi vingine vyote vya misimu ya mwaka. Katika msimu huu bustani hunawiri kwa maua yaliyochanua kwa rangi tofauti yenye harufu nzuri. Kwa hakika historia ya Wairani imejaa mafundisho ya kimaanawi ambayo mengi yake yametokana na mfungamano wa kidini wa jamii ya Irani ambao umejaa misingi ya maarifa na kutambua vyema maumbile ya mwanadamu. Kila mwaka unapokaribia msimu wa machipuo na utangulizi wa kutokea mabadiliko ya kimsingi ya mimea na maumbile, Wairani hujiandaa kupokea mwaka mpya kwa ada na desturi zao nzuri na za kuvutia. Kuna ada na mila mbalimbali mbali za Wairani zinazohusiana na sikukuu hii kubwa ya kijadi. Baadhi ya ada na mila hizo zinahusiana na siku za mwisho wa mwaka, nyingine ni za wakati wa kuingia mwaka na baadhi yake zinahusiana na lahdha za kuingia mwaka mpya na siku za mwanzo, za mwanzo za mwaka mpya. Kila mwaka siku ya kabla ya mwaka mpya yani, katika mwezi wa mwisho wa mwaka ambao unajulikana kwa jina la Isfandi, huo mwezi wa kalenda Hijiria Shamsia, masoko ya miji hufurika watu ambao huenda kufanya manunuzi ya mahitaji yao ya lazima kwa ajili ya sikukuu ya Neiruzi, kama nguo, vifaa vya nyumbani, vyakula na vitu kama hivyo. Hii ni kwa sababu wanataka kuhakikisha kuwa watu wote wawe na nguo mpya za kuvaa na wawe na vyakula bora kabisa kwa ajili ya kuwakirimu wageni wakati wa sherehe za mwaka mpya. Hii ni redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumzia tuhuma zilizotolewa na viongozi wa Marekani kuhusiana na kuiwekea mashinikizo Iran, na amesema inavyotarajiwa nchi jirani na marafiki zitajitahadhari na ufitinishaji na ufarakanishaji unaofanywa na Marekani. Hamdan Balal, mtengenezaji wa filamu mwenza wa Kipalestina wa filamu iliyoshinda tuzo ya Oscar itwayo hakuna ardhi nyingine, no other land, amekamatwa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu baada ya kupigwa na kujeruhiwa vibaya na walowezi wa kizayuni. Hayo yameripotiwa na Yuval Abraham aliyeshirikiana naye kutengeneza filamu hiyo. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, SADC wamewateua marais wastaafu wengine kuongoza jitihada za kurejesha amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Harakati ya Mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa ikilaani mauaji ya kutisha yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel na kuitolea wito jamii ya kimataifa ichukue hatua za kudhibiti utawala huo haramu. Duru za kuaminika zimefichua kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umekataa mapendekezo yote yaliyotolewa na wapatanishi ya kusitisha mapigano kutokana na uungaji mkono kamili unaoupata kwa Marekani na kwamba mazungumzo juu ya swala hilo yameishia kwenye mkwamo na kwa ushirikiano na ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji wa Guanzu na ofisi ya mwambata wa utamaduni katika mji mkuu Beijing, Adnan Mominin, msomaji mashuhuri wa kimataifa wa Qurani kutoka Iran, ameshiriki na kusoma Qurani katika ibada ya mikesha ya Lailatul Qadre katika mji wa Guanzu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, na kuwageni nikikutakieni usiku mwema.