Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. i kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Amin ya rab alalamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika Parstoday ir sw, pia masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893647, email yetu ni swahili radio, na mimi ni Ahmed Rashid. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na makala ya Ramadhan. Tutakuwa pia na masho yetu magazetini, tutakuletea ni pia makala kuhusiana na nafasi ya mwanamke katika jamii na leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Uwanja wa ndege wa Israeli na manuari ya Marekani zapigwa kwa makombora. Hamasi yasema haitokwama kwa kuuliwa shahidi viongozi wake. Tanzania ripoti kupungua kwa asilimia 40 maambukizi mapya ya TB. Na Irani yasema wakimbizi wa Afghanistan watarejeshwa kwao kwa heshima. Habari kamili. Msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza habari ya kufanyika mashambulizi ya mafanikio dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa Kizayuni na pia dhidi ya manuari ya kubeba ndege ya Harry Truman ya Marekani kwenye Bahari Nyekundu. Kwa mujibu wa televisheni ya Almasira, brigedia jenerali Yahya Sari ametangaza katika taarifa yake kwamba wanajeshi wa Yemen wameupiga kwa makombora uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Jafa huko Tel Aviv kwa makombora mawili ya balestiki ya Dhulfiqar na Palestina mbili. Ameongeza kuwa vikosi vya jeshi la majini vya makombora na ndege zisizo na rubani vya Yemen vimeitwanga pia manuari ya kubebea ndege ya Harry Truman ya Marekani na meli nyingine kadhaa zilizoandamana nayo katika operesheni nyingine ya makombora na ndege zisizo na rubani yani droni. Jenerali Sari amesema hili lilikuwa ni shambulio la pili dhidi ya meli za Marekani katika bahari nyekundu kwenye muda wa saa 24 zilizopita na limeendelea kwa saa kadhaa ameongeza kuwa katika operesheni hii vikosi vya jeshi la Yemen vimefanikiwa kuzima hujuma ya anga ya adui Mmarekani dhidi ya Yemen. Vile vile msemaji huyo wa jeshi la Yemen amesisitiza kuwa taifa imara la Yemen litaendeleza operesheni zake za kuzuia meli zote za Israeli na zinazoelekea Israeli zisipite kwenye bahari nyekundu kama ambavyo mashambulizi dhidi ya maeneo muhimu ya utawala wa kizayuni kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu nayo yataendelea ikiwa ni sehemu ya kuliunga mkono taifa la Palestina, hasa wakazi wa ukando wa Ghaza wanaofanyiwa ukatili wa kuchupa mipaka na Israeli. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa utawala wa kizayuni unajidanganya unapodhani kwamba utaweza kuiangamiza Hamas kwa kuwaua shahidi makamanda wake. Pas Today imemnukuu Sami Abu Zuhuri, mkuu wa idara ya kisiasa ya Hamas nchi ya Palestina akisema Hamas ni harakati ya mukawama ambayo ina mizizi imara huko Palestina, ina makamanda wengi na haiwezi kukwama kwa kuuliwa kigaidi makamanda wake. Ameongeza kuwa utawala wa kizayuni ulitumia fursa ya usitishaji vita kukusanya taarifa za siri kuhusu makamanda na viongozi wa Hamas ili ipate kuwaua kigaidi, lakini amesema damu za viongozi na makamanda wa Hamas hazina rangi nyekundu zaidi kuliko damu za watoto na vijana wa Gaza, na kwamba mauaji hayo hayatatuzuia kuendelea na njia ya mapambano. Mkuu wa idara ya kisiasa ya Hamas nchi ya Palestina pia amesema kinachotokea hivi sasa katika ukanda wa Gaza na cha kutisha zaidi kuliko matukio ya miezi kumi na tano iliyopita, kwani mauaji ya umati ya hadharani yanafanywa kila siku na Israel katika ukanda wa Gaza, lakini hilo halitotuvunja moyo. Tutaendelea na mapambano hadi ukombozi kamili. Hii ni katika hali ambayo wanajeshi wa utawala katili wa kizayuni wa Israeli wameendelea kufanya ukatili kwa mauaji na kuwaua shahidi wa Palestina wengine zaidi ya 20 katika mashambulizi ya alfajiri ya leo Jumanne kwenye ukanda wa Ghaza, ikiwa ni siku moja baada ya kuua shahidi wa Palestina zaidi ya 60 akiwemo ripota wa televisheni ya Aljazira Hosam Shabat katika ukanda wa Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tanzania imeungana na jumuiya ya kimataifa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani TB, ikisema kuwa serikali imefanikiwa kupunguza maambukizi mapya ya kifua kikuu kwa takriban asilimia 40, katika kipindi cha miaka minane Kwenye ujumbe wake wa kuadhimisha siku hiyo, ambayo huo inaadhimishwa kimataifa Machi 24 kila mwaka, ili kuongeza kasi ya kukomesha ugonjwa kifu wa kifua kikuu, naibu waziri wa afya wa Tanzania Godwin Molele amesema kuwa maambukizi mapya ya kifua kikuu yalipungua kutoka wagonjwa 306 kwa kila watu laki moja mwaka 2015 hadi wagonjwa 183 kwa kila watu laki moja mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na tatu. Molele amesema katika taarifa yake iliyotolewa Ikulu ya Dodoma kuwa vifo vinavyotokea na ambavyo vinatokana na TB vimepungua nchini Tanzania kutoka 56000 mwaka 2015 hadi 18400 mwaka, mwaka jana 2023, upunguaji ambao ni takriban asilimia 67. Ameongeza kuwa juhudi hizo zimeifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi 13 duniani zinazofanya vizuri katika jitihada za kupunguza vifo vinavyotokana na ugonjwa wa TB kwa asilimia 75 ifikapo mwaka 2025, kama yanavyosema makadirio ya shirika la afya duniani WHO. Amesema mafanikio ya kupambana na TB Tanzania yanatokana na juhudi za serikali za kuboresha vifaa vya uchunguzi na dawa maalum kwa wagonjwa. Kauli mbiu ya kampeni ya mwaka huu Tanzania ni ndiyo tunaweza kukomesha kifua kikuu, jitume, wekeza, toa. WHO imependekeza kwamba serikali za dunia ziwekeze katika kuimarisha mifumo yao ya afya ili kuboresha upatikanaji wa huduma za kutibu TB hasa katika maeneo ya vijijini na kuweka kipaumbele katika kuongeza uchunguzi, utambuzi, matibabu, msaada wa kisaikolojia na lishe kwa kuzingatia idadi ya watu walioko hatarini. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamia Iran amesema kuwa viongozi wa Iran na Afghanistan wameandaa utaratibu mzuri moja wa pamoja wa kuwawezesha wakimbizi wa Afghanistan eh, walioko nchini Iran warejee nchini kwao kwa heshima. Sayyid Abbas Arakchi alisema hayo jana Jumatatu na kuongeza kuwa nchi mbili za Iran na Afghanistan zimejadiliana kwa kina pia suala la raia wa Afghanistan wanaohamia Iran kinyume cha sheria wakati wa ziara yake ya hivi karibuni mjini Kabul, ambapo alikutana na maafisa wa ngazi za juu wa Afghanistan, waziri Arakshi amesisitiza kwamba jambo muhimu zaidi katika mchakato wa kuwarejesha wahajiri nchini kwao ni suala la usimamiaji wa zoezi hilo. Amesema, tunafanya mashauriano na serikali ya Afghanistan ili kuendesha zoezi hili kwa mujibu wa sheria na utaratibu uliowekwa. jambo hilo limejadiliwa kikamilifu na upande wa Afghanistan na kuamua kuwa mchakato huo ufanyike kwa ushirikiano wa pamoja kwa ajili ya kuwaondoa hatua kwa hatua wahamiaji hao na kwa heshima kutoka Iran na kuwapeleka Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha amesema ni muhimu sana kuhimiza kwamba upande wa pili, yaani Afghanistan, nao uwe na uwezo wa kuwafanya wahajiri hao wavutike kurejea nchini kwao. Amesema hatutaki kulifanya suala la kurejea nchini kwao raia wa Afghanistan kuwa mgogoro wa kijamii kwa nchi zote mbili za Iran na Afghanistan. na kuanzia jana Jumatatu, Somalia imekuwa rasmi mwanachama wa 53 wa Benki ya Mauzo ya Nje ya Afrika, Afrexim Bank, wakati huu ambapo nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika imo kwenye jitihada za kukuza biashara ya ndani ya Afrika na uchumi wake. Taasisi hiyo ya fedha ya kimataifa ya barani Afrika imesema kwenye taarifa yake kwamba Somalia imekubaliwa rasmi kuwa mwanachama wa benki hiyo ili kuwezesha upatikanaji wa rasilimali za kifedha na fursa za uwekezaji zinazolenga kuimarisha miundombinu, kustawisha biashara na kujenga uwezo wake wa kiuchumi. Hersey Jama Gani, waziri katika ofisi ya waziri mkuu wa Somalia anayehusika na mambo ya nje, amesema kuwa makubaliano hayo muhimu yanaashiria dhamira yao na kwamba wahusika wakuu katika maendeleo ya kikanda na ya bara zima, hasa kupitia biashara inayoendeshwa chini ya mfumo wa eneo huru la biashara la Afrika. Waziri Jama amesema ushirikiano huo ni muhimu kwa ajili ya juhudi zinazoendelea za ujenzi mpya wa uchumi wa Somalia na kufungua milango ya kufikishwa Somalia misaada ya kifedha na kiufundi. Kwa upande wake, Benedict Orama, mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya Afreximbank amesema tuna furaha kuikaribisha Somalia katika familia ya Afreximbank. Hii ni hatua muhimu, kwani itapanua fursa za sekta za umma na binafsi za Somalia na kuiwezesha kupata ufadhili na afua nyingine ambazo zitashughulikia mahitaji halisi ya Wasomali. Afreximbank imeongeza imeongeza kwamba imeanzisha majadiliano na sekta ya biashara na fedha ya Somalia kwa ajili ya kuisaidia kukuza uchumi wake wa ndani ya nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema umuhimu wa msimamo wa kamati ya mawaziri wa nchi za kiarabu na kiislamu dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni huko Ghaza. Kamati ya mawaziri wa nchi za Kiarabu na Kiislamu imeelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi mapya ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kutaka kutekelezwa mara moja na kikamilifu usitishaji vita kwa mujibu wa azimio nambari 2735 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ombi hilo lilichapishwa katika taarifa ya mwisho ya kikao cha kamati hiyo kilichofanyika mjini Cairo ambapo Hali ya Gaza na mpango wa nchi za Kiarabu na Kiislamu kwa ajili ya ujenzi mpya wa Gaza ulijadiliwa. Taarifa ya kamati hiyo imetaja ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano kuwa ya kutia wasiwasi wasi sana na kusikitishwa na idadi ya wahanga wa mashambulio ya anga ya Israeli. Pia imelaani mashambulizi dhidi ya raia na miundo mbinu ya Gaza. Kamati hiyo maalumu ya nchi za Kiarabu na Kiislamu imeutaka utawala wa Kizayuni kuondoa vizuizi vyote ulivyoweka katika kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza na urejeshe haraka huduma za kimsingi ikiwemo usambazaji wa umeme katika ukanda huo. Imetangaza kuunga mkono kikamilifu mpango wa ujenzi wa Ghaza. Mpango huu uliwashirikisha katika mkutano wa Kairo mnamo machi 4 katika mkutano wa wakuu wa nchi za Kiarabu, na uliidhinishwa na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu na Baraza la Ulaya katika kikao cha kamati maalumu ya mawaziri wa nchi za Kiarabu na Kiislamu huko Cairo, mbali na Akaya Kalase mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya, mawaziri wa mambo ya nje wa Qatar, Palestina, Jordan, Saudi Arabia, Misri, Uturuki, Bahrain, waziri wa mambo ya nje wa Imarati, katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, katibu mkuu wa jumuiya na ya ushirikiano wa Kiislamu na Nigeria pia walishiriki kwenye kikao hicho. Kikao hicho cha kamati maalum kimefanyika ikiwa ni katika mwendelezo wa ushirikiano wa nchi za ulimwengu wa Kiislamu na msimamo wao wa pamoja wa kuunga mkono Palestina na kulaani jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizayuni huko Ghaza. Awali wakuu wa nchi za Kiarabu walifanya mkutano mjini Cairo na kupinga fikra hatari za Donald Trump, rais wa Marekani kuhusiana na Ghaza. Mpango wa rais wa Marekani wa kuitwaa Ghaza na kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina hadi Jordan na Misri umekumbwa na wimbi la upinzani miongoni mwa nchi za Kiarabu na Kiislamu. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake ndio bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, kwamba amesema milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghlabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo, dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu, na utamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya, kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa, ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa, na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri, wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu. Au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda, lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao, kama ilivyonukuliwa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima na tamu ya kumwabudu yeye. Wapenzi wasikilizaji, nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba, na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba mola wangu, ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo, kwa vile swala ni haki. Hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa Mola wetu Karima? Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo tunatazama, kusema, kula na kufanya kila jambo japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki, naendelea kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana, nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia bwana wangu, nina haja tatu muhimu, na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anikidhie haja hizo zote nikiwa katika rika la ujana, na kuomba unifunzi amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia Unataka vitu gani kutoka kwa mwenyezi Mungu? Alisema, kwanza nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake makhususi. Shekh Hasani alisema, tekeleza swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba mwenyezi Mungu subhanahu wataala aniruzuku mke mzuri na mwema. Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wataala aniruzuku kazi na kipato kizuri. Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Makka kuhiji. Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa Mola Karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa Muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallama, amesema shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake na anapoacha swala shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Kana... Wapenzi wasikilizaji wakati wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, na kuwageni nikiwatakieni kila la heri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Tunaanza na gazeti la Kaihan International kwa matoleo ya leo ya mtandaoni ya hapa nchini Iran, ambalo limeandika katika moja ya habari zake chini ya kichwa cha maneno, jeshi la kizayuni katika hali mbaya zaidi kukabiliana na Hamas, kwamba Jeshi la utawala wa kizayuni liko katika hali mbaya zaidi kukabiliana na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, katika hali ambayo kundi hilo la mukawama lilitumia fursa ya utekelezaji wa mapatano ya kusitisha vita Gaza kujijenga upya, chanzo cha kijeshi cha Israel kilisema Jumatatu. Linaendelea kuandika kuwa Israeli imekanyaga makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka yaliyo tekelezwa huko Gaza tangu Januari 19 na kuanzisha kampeni mpya ya kikatili ambayo imeua zaidi ya watu hamsini elfu na mia tano wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, na, wa na kuzidi kuliacha eneo hilo kuwa magofu. Kwa upande wake, gazeti la Iran Daily toleo la intaneti ambalo pamoja na mambo mengine limeandika tahariri kwenye E, ukurasa wake ambayo inasema, dunia haiwezi kuvumilia mbinu za kibeberu za Marekani. Mwandishi anaeleza kuwa takriban mwaka mmoja na nusu umepita tangu kuanza mauaji ya kikatili ya kupindukia Israel kwenye ukanda wa Gaza. Mwandishi wa tahariri hiyo anasema wakati huu Tel Aviv imefanya kila iwezalo kuwakandamiza watu wanaodhulumiwa Palestina na kutumia kila mbinu ya kikatili iliyoko duniani. Katika kitabu chake cha michezo, wale waliofumbia macho wa jinai hizi au walioweka vichwa vyao chini mbele ya uvamizi wa Israel, mwandishi anaendelea kuandika, ni washiriki wa uhalifu huo, hasa nchi za Waislamu na nchi jirani ambazo zimeshindwa kujitokeza pale zilipohitajika zaidi, amesema kutochukua hatua kwao kutaingia katika historia kama doa la kudumu kwenye urithi wao. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo toleo lake la mtandaoni limesheheni habari ya chungu nzima. Moja habari zilizopewa usito na gazeti hilo linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza imebeba anwani semayo kukataa Iran ne kufanya mazungumzo na Marekani kunatokana na uzoefu na wala si ukaidi, asema Arakshi. Lina mnukuu waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran, Said Abas Arakshi, akisisitiza kwamba kujitolea Teheran katika masuala ya diplomasia kuna historia ndefu. Amesema Iran inaendesha mambo kwa kuzingatia maslahi yake bila kujali rais wa Marekani Donald Trump anatarajia nini. Rachie alisema hayo katika mahojiano na tovuti ya habari ya Habar Online iliyochapishwa jumapili usiku, Jumapili siku chache baada ya Iran kupokea barua iliyotumwa na Trump kupitia mjumbe wa Muungano wa Falme za Kiarabu alipoulizwa kuhusu barua ya Trump na kama atapata ajibu la maandishi, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema, hatuna uhusiano wowote na matarajio yake. Tunafanya mambo kwa maslahi yetu sisi wenyewe. Kilichobora kwetu tutakifanya, amesema waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, gazeti hilo limemnukua Rakshi akisema kwamba hakuna nchi yoyote yenye uthubutu na ubavu wa kuishambulia Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza jana Jumatatu kwamba ana uhakika kabisa kuwa hakuna nchi itakayothubutu kuishambulia Iran kwa sababu taifa hili liko tayari kabisa. Matamshi ya mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran yamekuja wakati Donald Trump wa Marekani ambaye alibatilisha makubaliano ya nyuklia ya 2015 mwezi Mei 2018 wakati wa muhula wake wa kwanza wa uraisi ametishia kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, kwa mujibu wa Tehran Times. Arakchi amesisitiza kuwa, nina imani kwamba hakuna hata mtu mmoja anayeweza kufikiria kuishambulia Iran kwa sababu wanafahamu madhara na wanajua kwamba sekta mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na vikosi vya ulinzi viko vya vikosi vya uokoaji vikos serikali na uwezo wa watu wote wako tayari kabisa. Utayari huu unatujengea kinga imara, amesema. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo toleo la intaneti inahusiana na kuingiwa na kiwewe wa Zayuni kutokana na mashambulizi ya wanamkawama Ansarullah wa Yemen, limeandika ving'ora vya tahadhari kutokana na na mashambulizi ya anga vilisiwika katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ikiwa ni pamoja na Tel Aviv. Kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari vya Palestina, makombora yameendelea kuvurumishwa kutoka Yemen kuelekea katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. nam apende Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutajadili majukumu ya jamii katika kulinda heshima na utu wa mwanamke, kumpa moyo wa kujiamini, na vilevile nafasi yake katika kujenga utu wa jamii. Kuweni nami hadi tamati. Mfumo wa Kiislamu unaotilia mkazo wa mafundisho ya dini ya Kiislamu unawaonya wanawake dhidi ya umagharibi na kuwataka wajitegemee na kusisitiza thamani za maadili mema. Jamii za Kiislamu daima zimekuwa zikikabiliwa na matatizo mawili makuu ya ukisasa na fikra mgando. Baadhi ya watu huvutiwa na kisha kuzama kabisa kwenye ukisasa na upya unaoshuhudiwa kwenye nchi zinazodaiwa kuwa zimeendelea hivi kwamba upuuza na kughafilika na thamani zao za kimaadili. Kwa upande mwingine, baadhi ya watu wakiwa na nia ya kuhifadhi maadili na utamaduni wao wa jadi hutetea kwa nguvu zao zote utamaduni huo kiasi kwamba hupinga aina yoyote ya mabadiliko na ustawi chanya kwenye jamii. Katika jamii nyingi, swala la haki za wanawake pia limekuwa yakikabiliwa na matatizo hayo mawili yani, matatizo ya ukisasa na fikra mgando. Kwa hiyo, yakiwa na madhumuni ya kuisha na kuendeleza mtindo wa maisha ya Kiislamu, mapinduzi ya Kiislamu yanawasihi watu wajiepushe na ukisasa na fikra mgando na kuwaomba wanawake ambao ndio haswa wanahusika moja kwa moja na uundaji wa jamii bora za binadamu waepukane na madhara haya mawili. Mapinduzi ya Kiislamu yameleta uhai mpya wa kidini katika zama zetu hizi ambapo yamekabiliana vilivyo na changamoto mbili hizi ambazo zinahatarisha usalama wa jamii za Kiislamu. Kwa upande mmoja, maamrisho ya Kiislamu yanawaonya wanawake dhidi ya wa wake, thide, utamaduni potofu wa kimagharibi na uigaji wa tamaduni za kigeni na wakati huo huo kupambana na fikra mgando zinazotenga na kuwanyima wanawake haki zao za msingi, ambapo yamewashajiisha kushiriki katika nyanja mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Uislamu umempa mwanamke thamani kubwa na kutilia mkazo utu wake wa kibinadamu. Umempa nafasi kubwa na kusisitiza kuwa furaha na ustawi wa mtu binafsi na jamii duniani na akhera unategemea wanawake wa jamii hiyo. Maendeleo ya jamii hutegemea maendeleo ya wanawake na wanaume wa jamii hiyo, kwa sababu kila mmoja wao ni nusu ya mwili wa jamii nzima. Mwanamke wa Kiislamu huuisha utambulisho wake kwa kutambua thamani za kimaadili zinazopatikana katika mfumo wa Kiislamu kwa maslahi ya maendeleo ya wanawake. Utambulisho wa Kiislamu unamaanisha kwamba mwanamke aweze kuhifadhi na kulinda tabia yake ya kike ambayo inategemea asili na tabia zilizoumbwa kwenye dhati yake na Mwenyezi Mungu, dhati ambayo ndio msingi wa hisia na huruma yake ya kike. Wanawake wa Kiislamu, wakati huo huo, wanapaswa kujiimarisha katika uwanja wa maadili ya kiroho kama vile ibada, ukuruba kwa Mwenyezi Mungu na maarifa yake, na vile vile kufikia maendeleo ya kisayansi na kijamii kwa msingi wa juhudi zao, pamoja na kulea, na na kuwasilisha watu wanaofaa katika jamii. Ulazima wa kujifunza elimu ya dini na elimu nyinginezo kwa wanawake ni moja ya mambo ambayo yamesisitizwa sana katika Uislamu. Misingi ya kujifunza taaluma na kupata elimu katika nyanja mbalimbali ni jambo lililo kwenye kitovu cha mafundisho ya dini, na udharura wa kupata elimu umekuwepo tangu mwanzo wa Uislamu. Kwa mujibu wa ushahidi wa kihistoria, wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia nyoofu na ya saada, sehemu ya walengwa wa ujumbe na mafundisho yake ya kidini walikuwa wanawake. Kwa hiyo wanawake wanapaswa kufanya juhudi katika nyanja za kujifunza elimu ya dini na kuifahamu vizuri Qur'an tukufu na kuelewa maamrisho ya kidini kwa sababu historia imethibitisha wazi kuwa wanawake wamewashinda wanaume katika swala zima la kulea binadamu na kuunda jamii imara na bora. Uislamu umesimama kwenye msingi kwamba wanawake hawapasi kujitenga na jamii, na licha ya kujishughulisha na masuala ya mtu binafsi na familia, pia wanapaswa kujishughulisha na mambo ya kijamii. Wanawake ambao wananufaika na vipawa vya kimaumbile ambavyo walipewa na Mwenyezi Mungu wanaweza kuwa na nafasi muhimu na kuwa mfano mzuri wa kuigwa na watoto wao na jamii nzima kwa ujumla. Jambo la kuvutia hapa ni kwamba jamii za kimagharibi pia zinakiri kuhusu uwezo wa wanawake katika kulea na kuathiri binadamu na jamii. Hii ndio maana maadui wa Uislamu wamelenga kiungo nyeti cha jamii, yaani wanawake, na kwa kuchafua hadhi yao katika jamii za Kiislamu wanajaribu kuwafanya wapoteze sifa yao muhimu ya kujiamini. Wakati wanawake wanapopoteza thamani na sifa hii ya kujiamini na kujitegemea, wao wenyewe huathirika na kuamua kufuata maadili potofu na malengo matupu ya Wamagharibi. Kuimarisha moyo wa kujiamini, uhuru wa kifikra na kujenga hali ya kujiamini ni kiashiria muhimu ambacho kinachukuliwa kuwa msingi wa utu wa mwanamke. Hisia ya unyonge wa ndani humfanya mtu ajisikie mtupu na kujidharau. Mtu anapojiona duni na mtupu, hadhi na tabia yake ya juu ya kibinadamu hushambuliwa, na hii ni moja ya hila hatari zinazotumiwa na maadui wa Waislamu kushambulia thamani zake tukufu. Ni wazi kwamba njia ya kufikia kujiamini huku ni kuongeza imani na kumkurubia zaidi Mwenyezi Mungu, ambapo daima mwanadamu anawajibika kuishi katika kivuli cha ucha Mungu na utakasaji nafsi. Kuhusiana na hilo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi na mwanzilishi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, alisema kuwa uchamungu na usafi wa nafsi ndio chanzo cha uokovu wa kimaanawi na saada ya humu duniani na huko akhera. Alisisitiza kuwa jambo hilo pia lina nafasi muhimu katika kukomesha kuwategemea wageni na kukomboa wa nchi kutokana na uingiliaji wa madola ya kibeberu, huku akibainisha kuwa siri ya kujiamini hupatikana katika kivuli cha imani na utakasaji wa nafsi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema imani humfanya mtu asimwogope yeyote isipokuwa chanzo cha umbaji. Matokeo yake huwa ni kwamba hupata kujiamini na hivyo kusonga mbele akiwa imara zaidi. Nukta muhimu katika kauli hii ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kwamba anayachukulia mageuzi ya ndani kuwa chanzo cha kuinusuru nchi na kwa kuzingatia hilo alisisitiza sana juu ya marekebisho ya kifikra ya vijana na wanafunzi na kukombolewa kwao kutokana na utegemezi na umagharibi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, swala la kujitakasa na athari zake haliwezi kubanwa katika duara la maisha ya mtu binafsi na maadili yake pekee. Anasema kutojiamini hutokana na sababu nyingi, na kwamba utegemezi wa kifikra na wandani husababisha utegemezi wa mataifa yanayodhulumiwa kwa madola makubwa yenye kiburi, na kuwa hayo ndio maafa makubwa zaidi ambayo yanakumba mataifa mengi duniani hii leo. Kwa hakika utegemezi wa kifikra na kiutamaduni ni mojawapo ya vikwazo vya uhuru na kujitawala, na suluhisho la msingi na la pekee ni kurejea familia, jamii kwenye utamaduni halisi wa Kiislamu. Mabeberu wa kimataifa bila shaka wanataka kufuta utamaduni wa jamii za Kiislamu kutokana na nafasi muhimu ya wanawake katika malezi ya kizazi kijacho cha jamii. Mabeberu daima hufanya mashambulizi ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake kwa kutumia kauli mbiu za hadaa eti za kuwafanya wawe huru. Hufanya hujuma hiyo ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake ili kuwafanya wawe tegemezi kifikra kwa nchi za Magharibi. Kuhusu hili, wanawake wa Kiislamu wenye utambuzi wanapaswa kuwa macho na kuimarisha kujiamini kwao kwa msingi wa imani yao ya kidini ili wasije wakadanganyika na propaganda pamoja na ahadi tupu za Wamagharibi. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 ya Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na tarehe 25 Machi 2025. Siku kama ya leo miaka 736 iliyopita alifariki dunia ya Kutubuddin Shirazi, tabibu, mwanahisabati, mwanafizikia na mwana falsafa wa Kiirani katika mji wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran. Kutubudini Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, Haja Nasrudini Tusi. Alibobea pia katika elimu za mantiki na irfani. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz, kusini mwa Iran. Kutubudini Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu swala hilo. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali mbali. Siku kama leo miaka 68 iliyopita mkataba wa kuasisi jumuiya ya kiuchumi ya Ulaya au kwa jina jingine soko la pamoja la Ulaya ulisainiwa huko Roma, mji mkuu wa Italia, kati ya wawakilishi wa nchi mbalimbali mbali za bara hilo. Jumuiya hiyo iliundwa kwa lengo la kuasisi umoja wa forodha kati ya nchi wanachama ili kufuta ushuru wa bidhaa, na baada ya hapo ubadilishanaji wa bidhaa, nguvu kazi, vitega uchumi na huduma nyinginezo pia ukawa huru kati ya nchi wanachama. Jumuiya hiyo ilikuwa utangulizi wa kuundwa Umoja wa Ulaya EU mwaka 1992. Siku kama leo miaka 50 iliyopita, mfalme wa wakati huo wa Saudi Arabia, Faisal bin Abdulaziz, aliuawa na mwana wa ndugu yake mwenyewe, Faisal bin Saad bin Abdulaziz. Faisal bin Saad alifanya mauaji hayo akilalamikia kupunguzwa kwa mshahara wake japokuwa hitilafu katika kizazi cha ufalme wa Saudi Arabia zimekuwepo siku zote na zimekuwa zikipamba moto mara kwa mara, lakini mauaji ya mfalme Faisal yalikuwa ya kwanza ya mfalme wa nchi hiyo kutokana na hitilafu kama hizo. Muuaji wa mfalme Faisal pia alikatwa kichwa mbele ya umati wa watu tarehe 18 Juni mwaka 1975. Baada ya Faisal, Khalid, mwana mwingine wa Abdulaziz, alishika kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, vikosi vamizi vya Marekani ambavyo mwezi Disemba mwaka 1992 viliwasili Somalia kwa kisingizio cha kukomesha uasi nchini humo, hatimaye vililazimika kuondoka katika nchi hiyo baada ya kushindwa vibaya na bila ya kutarajia. Mwaka 1991, makundi mbalimbali ya Somalia yalimpindua dikteta wa nchi hiyo Mohamed Siad Barre. Hata hivyo makundi hayo yalishindwa kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto, na mkwamo huo wa kisiasa ukapelekea kuzuka vita vya ndani nchini humo. Naam, hapa ni Teherani, Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigedia Jenerali Yahya Sari ametangaza habari ya kufanyika mashambulizi ya mafanikio dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, na pia dhidi ya manuari ya kubeba ndege ya Harry Truman ya Marekani kwenye bahari nyekundu. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa utawala wa kizayuni unajidanganya unapodhani kwamba utaweza kuiangamiza Hamas kwa kuwaua shahidi makamanda wake. Tanzania imeungana na jumuiya ya kimataifa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani ikisema kwamba serikali imefanikiwa kupunguza maambukizi mapya ya kifua kikuu kwa takriban asilimia 40 katika kipindi cha miaka minane. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kisemi Iran amesema kuwa viongozi wa Iran na Afghanistan wameandaa utaratibu mzuri wa pamoja wa kuwezesha kurejea wakimbizi nchini kwao huko kwa Afghanistan kwa heshima na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.