Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Ilahi, amin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu sabah so alkhair, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya jumanne asubuhi ya ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Machi 25 inaosadifiana na tarehe ishirini na nne, lakini kwa baadhi tarehe ishirini na tano Ramadhani mwaka elfu moja mia nne 46 hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa wa Ramadhan. Tutakuwa na makala ya nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Wavuti wetu mpenzi msikilizaji, ni parstoday ir mkwaju sw. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Taheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote ni kupe vidokezo Iran yasema hakuna mazungumzo chini ya mashinikizo, lazima Marekani ibadilishe sera. <mulia> jeshi katili la Israel laendelea kumwaga damu za Wapalestina katika ukanda wa Gaza, na Angola yajiondoa kama mpatanishi wa mgogoro wa Congo DR, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Wanajeshi wa utawala wa kizawini wa Israel wamewaua shahidi wa Palestina wengine 17 katika mashambulizi ya alfajiri ya leo katika ukanda wa Ghaza, siku moja baada ya kuua shahidi wa Palestina zaidi ya 60 akiwemo ripota wa Aljazira Hosam Shabat katika ukanda huo. Mashambulizi hayo mapya ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israel yanajiri siku moja baada ya wizara ya afya huko Ghaza kusema kwamba mashambulizi ya Israel kwenye ukanda huo yamesababisha vifo vya Wapalestina 61 katika muda wa saa 24 zilizopita. Press TV imeripoti kuwa Ismail Barhum, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ameuawa katika moja ya mashambulio hayo alipokuwa akipokea matibabu hospitalini pamoja na mvulana wa miaka 16 katika taarifa yake jana Jumatatu, wizara ya afya huko Ghaza ilisema miili minne iliyopolewa kutoka chini ya vifusi na kwamba watu 134 waliojeruhiwa kwenye hujuma hizo wamelazwa hospitalini. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vifo vya hivi karibuni vimefikisha idadi ya wa wapalestina waliopoteza maisha tangu kuanza kwa vita vya mauaji halaiki ya Israel dhidi ya Ghaza mnamo Oktoba mwaka 2023 kupindukia 50,000. Kadhalika, hujuma za wazayuni zimepelekea kujeruhiwa wa Palestina wengine laki moja na kumi na tatu elfu. Wizara hiyo imeongeza, na hapa nanukuu, idadi kubwa ya waathiriwa wamesalia chini ya vifusi na mitaani, hawawezi kufikiwa na ambulensi na wafanyakazi wa ulinzi wa raia. Habari zaidi zinasema kuwa mbali na mauaji lakini pia vikosi vya Israel vimewakamata Wapalestina kadhaa akiwemo mtayarishaji filamu mashuhuri aliyeshinda tuzo ya Oscar Hamdan Balal baada ya walowezi kushambulia na kuwajeruhi katika ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Tangu Machi 18 utawala huo unaendeleza hujuma mpya za kinyama huko Gaza na kuvunja makubaliano ya usitishaji vita na kubadilishana wafungwa na mateka yaliyodumu kwa karibu miezi miwili. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Palestina, UNRWA ametahadharisha kwamba hatua ya utawala wa Israel kuweka mzingiro na kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Ghaza inapelekea eneo hilo la pwani kukaribia baa kubwa la njaa. Filipe Lazarini amesema hayo katika chapisho kupitia mitandao ya kijamii ambapo amesisitiza kwamba mzingiro huo ambao unazuia chakula, dawa, maji na mafuta kuingia katika eneo hilo umeendelea kwa muda mrefu. Israel imezuia kuingia kwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza tangu Machi 4 kufuatia kumalizika kwa awamu ya kwanza ya mapatano ya kusitisha mapigano na makubaliano ya harakati ya muqawama ya Hamas kuhusu kubadilishana mateka wa Israel kwa wafungwa wa Kipalestina. Lazarini amesema kila siku inayopita bila ya kuingia kwa msaada ina maana watoto wengi wanakwenda kulala wakiwa na njaa, magonjwa yanaenea na ukosefu wa vitu unazidi kuwa mbaya. Afisa huyo mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema na hapa na nukuu, kila siku bila chakula ina maana ghaza inakaribia na kujongea baa kubwa la njaa. Mshoko mkuu Lazarini amesema kuzuia msaada ni adhabu ya pamoja kwa watu wa Ghaza ambao aghalabu yao ni watoto, wanawake na wanaume wa kawaida chini ya himaya kamili ya Marekani na washirika wake wa magharibi. Utawala haramu wa Israel ulianza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 baada ya harakati ya mukawama ya Hamas kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa dhidi ya utawala wa Israel kama jibu kwa kampeni yake ya muda mrefu ya jinai dhidi ya Wapalestina. Huku hayo yakiarifiwa, maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu yamefanyika mapema jijini London jumapili ya Machi 23, na kuvutia maelfu ya washirika kutoka matabaka mbalimbali ili kutetea haki za Wapalestina na kulaani jinai za utawala wa haramu wa Israel. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudsi ya London yamelenga kuhamasisha ufahamu kuhusu janga la kibinadamu kwa Palestina, haswa katika ukanda wa Ghaza. Aidha, maandamano hayo yametumika kama jukwaa kwa sauti za wanaopinga dhulma na ubaguzi unao wakabili wa Palestina. Tukio hilo limeakisi harakati inayokuwa duniani ambayo inawaunganisha watu kutoka dini na mataifa mbalimbali katika mshikamano na watu wa Palestina. Washirika katika tukio hilo walionyesha hasira zao wakisema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umeua zaidi ya Wapalestina 50,000 ghalabi yao wakiwa ni wanawake na watoto katika ukanda wa Ghaza katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita. washirika au washiriki wa, wa maandamano hayo wamekemea nchi za Ulaya na Marekani kwa kushirikiana na utawala katili wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Tume ya Kiislamu ya Haki za Binadamu London, ambayo imekuwa ikiandaa maandamano ya siku ya Kudus nchini Uingereza kwa zaidi ya miaka arobaini, imefanikiwa kuwaleta pamoja wafuasi wa dini zote ili kusimama dhidi ya jinai za Israel mkabala wa Wapalestina. Tukio hilo lilimalizikia nje ya makao makuu ya shirika la utangazaji la BBC ambapo wazungumzaji walikemea msaada wa silaha wa serikali ya Uingereza kwa Israel. Licha ya kuongezeka kwa ukandamizaji nchini Uingereza, maandamano hayo ya siku ya kimataifa ya Quds yanasalia kuwa jukwaa la mjumuiko wa familia na wanaharakati wanaotetea haki na uhuru kwa Palestina. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudus mwaka huu London yamefanyika Jumapili, ambayo ni siku ya mapumziko nchini, badala ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu Ramadhan, ambayo ni siku ya kwanza nchini humo, kumradhi, siku ya kazi nchini humo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Turejee hapa nchini ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza kuwa haitoshiriki katika mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani chini ya mashinikizo ya vikwazo vya juu zaidi na vitisho. Hayo yamesemwa na Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Sayyid Abbas Arakchi ambaye ameongeza kuwa maadamu hakuna mabadiliko makubwa yanayoonekana katika mtazamo wa upande wa pili kuhusu watu wa Iran na sera yetu itakuwa wazi na isiyobadilika. Arakchi ametoa kauli hiyo wakati akizungumza na waandishi wa habari mjini Tehran jana Jumatatu, alipoelezea msimamo wa Iran kuhusu kushiriki katika mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Ameongeza kwamba kwa sasa hakuna mazungumzo ya moja kwa moja kati, au katika ajenda ya Iran kwani Marekani inaituhumu jamhuri ya, ya Kiislamu kila siku. Pamoja na hayo, Harakchi amesistiza kuwa hata hivyo njia ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja inabaki wazi. Harakchi amebainisha kwamba Iran haitopoteza fursa yoyote kulinda maslahi ya kitaifa. Rais wa Marekani Donald Trump alisema katika mahojiano na Fox News mapema mwezi Machi kwamba alimtumia barua kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ambapo alisema ameionya Iran kwamba ama ianze mazungumzo kuhusu makubaliano ya nyuklia au ikabiliwe na hujuma ya kijeshi. Kauli hiyo ilifuatiwa na vikozo vipya dhidi ya Iran ya ikiwa ni katika kutekeleza sera ya Trump inayofahamika kama mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Iran imesema haitoshiriki katika mazungumzo na Marekani iwapo mazungumzo kama hayo yataandamana na mashinikizo na vitisho. Katika hutuba yake ya mwaka mpya wa Hijria Shamsia mnamo Machi 21 Ayatullah Khamenei alitahadharisha Marekani kuhusu kutumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran. Kiongozi mwadhamu alisema Marekani inapaswa kujua kwamba katika katika kuamiliana na Iran hawawezi kufika popote kwa kutumia vitisho. Tukisalia hapa nchini, mkurugenzi mtendaji wa shirika la viwanda za kielektroniki hapa Iran, IEI kwa kifupi, amesema kuwa uwezo wa kijeshi na kiulinzi wa Iran unategemea wataalam wa ndani ya nchi. Akizungumza na IRNA siku ya Jumapili, Brigedia Jenerali Amir Rastegari amesema Iran kwa sasa ina uwezo wa kutengeneza vifaa vya kujihami katika nyanja mbalimbali mbali. Afisa huyo wa kijeshi amesema katika sekta za ulinzi zaidi ya asilimia tisini ya vifaa na mifumo iliyopo ya jeshi letu lenye nguvu imeundwa na kutengenezwa kabisa na mashirika ya viwanda vya wizara ya ulinzi na mashirika mengine tanzu. Amebainisha kuwa shirika la viwanda vya kielektroniki Iran imeunda zana za kijeshi katika sekta ya anga, nchi kavu na baharini, ikiwa ni pamoja na meli za kivita. Ameendelea kusema kuwa hadi sasa zaidi ya mifumo elfu saba ya ulinzi imeundwa katika nyanja mbalimbali mbali na kukabidhiwa jeshi. Aidha amesema leo hii Iran inamiliki meli za kivita za kisasa kabisa ambazo zimeundwa kikamilifu na wataalamu wa ndani ya nchi. Brigedia Generali Rastegari amebainisha kwamba wataalamu wa Iran wamefanikiwa katika kubuni vifaa ikiwa ni pamoja na vifaa vya kisasa vya mawasiliano, rada, vita vya kielektroniki na mifumo ya sona. Ameongeza kuwa meli ya kivita ya Iran inayojulikana kama Dena imeundwa kikamilifu ndani ya nchi na ilikabidhiwa jeshi la wanamaji la Iran mwaka 2022 na hadi sasa imesafiri duniani kote ikiwa imesafiri katika masafa ya zaidi ya kilomita 55,000 katika bahari tano za dunia. Maafisa wa Iran mara kwa mara wamesisitiza kuwa nchi hii haitosita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi ikiwa ni pamoja na nguvu zake za makombora ambazo zinakusudiwa kabisa kwa ajili ya ulinzi na kwamba haitofanya mazungumzo yoyote kuhusu kupunguza uwezo wake wa kiulinzi. Na Angola imejiondoa kama mpatanishi wa Umoja wa Afrika katika mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ofisi ya Rais wa Angola ilitoa tangazo hilo jana Jumatatu huku kukiwa na hasira baada ya mazungumzo ya moja kwa moja kati ya waasi wa M23 na serikali ya Kinshasa kusambaratika hivi karibuni. Ofisi ya Rais wa Angola imeongeza kuwa jukumu la Rais Jao Lorenko kama mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambalo alikabidhiwa mwezi Februari ndilo litakalokuwa kipaumbele chake katika siku zijazo. Tangazo hili linakuja baada ya kushindwa jaribio la hivi karibuni la kuandaa mazungumzo ya moja kwa moja kati ya waasi wa M23 na serikali ya Congo yaliyopangwa kufanyika Machi 18 katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Waasi walitangaza ghafla kujiondoa katika mazungumzo hayo. Kupitia juhudi zake za upatanishi, Rais Lorenco alifanikiwa kuishawishi serikali ya DRC na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuhusika katika mazungumzo ya moja kwa moja. Mnamo Julai 30 mwaka jana, mkutano wa mawaziri kuhusu hali ya usalama na amani katika mashariki mwa DRC ulisababisha kusitishwa kwa mapigano katika mji mkuu ulisababisha kusitishwa kwa mapigano katika mji mkuu wa Angola, Luanda, kuanzia Agosti 4 mwaka huo. Wiki iliyopita rais wa Kongo Felix Chisekedi na rais wa Rwanda Paul Kagame walifanya mazungumzo ya ghafla huko Doha, Qatar. Huo ulikuwa mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao tangu M23 ilipotoa na kuteka miji mikuu ya mikoa ya Goma na Bukavu mwaka huu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487 karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho umuhimu wa msimamo wa kamati ya mawaziri wa nchi za kiarabu na kiislamu dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni huko gaza Kamati ya mawaziri ya nchi za Kiarabu na Kiislamu imeelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi mapya ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kutaka kutekelezwa mara moja na kikamilifu usitishaji vita kwa mujibu wa azimio nambari 2735 la baraza la usalama la umoja wa mataifa. Ombi hilo lilichapishwa katika taarifa ya mwisho ya kikao cha kamati hiyo kilichofanyika mjini Cairo, ambapo hali ya Gaza na mpango wa nchi za kiarabu na kiislamu kwa ajili Gaza, ya ujenzi mpya wa Gaza ulijadiliwa. Taarifa ya kamati hiyo imetaja ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano kuwa ni kutia wasiwasi sana, au kuwa ya kutia wasiwasi sana, na kusitishwa au na kusikitishwa na idadi ya wahanga wa mashambulio ya anga ya Israel pia imelaani mashambulizi dhidi ya raia na miundombinu huko Ghaza. Kamati hiyo maalum ya nchi za kiarabu na kiislamu imeutaka utawala wa kizayuni kuondoa vizuizi vyote ulivyoweka katika kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza na urejeshe haraka huduma za kimsingi ikiwemo usambazaji wa umeme katika ukanda huo. Imetangaza kuunga mkono kikamilifu mpango wa ujenzi mpya wa Ghaza. Mpango huu uliwasilishwa katika mkutano wa Cairo mnamo Machi nne katika mkutano wa wakuu wa nchi za Kiarabu na uliidhinishwa na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu na Baraza la Ulaya katika kikao cha kamati maalum ya mawaziri wa nchi za Kiarabu na Kiislamu huko Cairo mbali na Kaya Kalas, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, mawaziri wa mambo ya nje wa Qatar, Palestina, Jordan, Saudi Arabia, Misri, Uturuki, Bahrain, waziri mshauri katika masuala ya kigeni wa Imarati, katibu mkuu wa Jumuiya ya Kiarabu, katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC na Nigeria pia walishiriki katika kikao hicho. Kikao hicho cha kamati maalum kimefanyika ikiwa ni katika mwendelezo wa ushirikiano wa nchi za ulimwengu wa Kiislamu na msimamo wao wa pamoja wa kuunga mkono wa Palestina na kulaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni huko Ghaza. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala Tukabani, jibnai. wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake ndio bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema, milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghlabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo, dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu, na utamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya, kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa, ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa, na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri, wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu. Au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaupenda, lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo, tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima na tamu ya kumwabudu yeye. Wapenzi wasikilizaji, nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba, na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba, mola wangu ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo. Kwa vile swala ni haki, hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili, kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi. La sivyo, swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani, au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa Mola wetu Karima? Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo, tunatazama, kusema, kula na kufanya kila jambo japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu vugu na athari zake, anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki, naendelea kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana, nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia bwana wangu, nina haja tatu muhimu na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anikidhie haja hizo zote, nikiwa katika rika la ujana na kuomba unifunzi amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hassan alino khodakia alimwambia unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema, kwanza, nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake mahususi. Shekh Hasani alisema, tekeleza swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mzuri na mwema Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wa ta'ala aniruzuku kazi na kipato kizuri. Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji. Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu, na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake na anapoacha swala, shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Kana... wapenzi wasikilizaji, wakati, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema vita vipya juu ya ununuzi wa hisa za shirika la umeme. Kwa ufupi, mzozo huo unatazamiwa kuathiri zaidi usambazaji wa umeme nchini Uganda. Toleo la mtandaoni la Monitor limetanguliza mbele habari ya uchaguzi mdogo wa Kawempe Kaskazini, ambapo tume ya uchaguzi imemtangaza Elias Luimbazi na Lukola kuwa mshindi wa uchaguzi wa Machi 13 na kumbwaga Frida Nambi aliyekuwa mgombea wa chama tawala NRM. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: usitishaji vita DRC mashakani, huku waasi wa M23 wakisalia kwenye mji wa kistrategia; kwa nini wanariadha wa kigeni wanapenda kuishi Uganda; wabunge wa Tanzania wataka kumalizwa barabara kuu ya pwani ya Afrika Mashariki; saratani ya utotoni Uganda, janga la kuogofya; na mahakama yaambiwa kwamba wanamtuhumu Mubaje hawana haja na wadhifa wake. Mukhtasar wa habari hiyo ni kwamba kundi lililolishtaki Baraza Kuu la Waislamu Uganda UMSA na wengine 40 linadai kwamba Mufti Mkuu wa Uganda Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje amekuwa usukani wa afisi hiyo ya juu zaidi ya jamii ya Waislamu nchini Uganda kwa miaka 24 tangu kuchaguliwa kwake kuiongoza mnamo Desemba 11 mwaka 2000 na hivyo kuvuka muda wa miaka kumi ambayo katiba ya baraza hilo iliweka kwa yeyote anaeshikilia ofisi ya mufti. Mufti ananikumbusha hapo Mzee Moi hayati kaongoza Kenya kwa miaka ishirini na minne. Pia haya, tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno Bomoa bomoa makazi duni kutikisa mikoa 24 kwa ufupi mwandishi anatupasha kwamba maeneo 111 katika mikoa 24 yenye makazi duni yanayoendelezwa kiholela nchini Tanzania yanaanza kufanyiwa maboresho kupitia upangaji mpya wa miji huku serikali ikiahidi kushirikiana na wananchi Dr. Sla afumua mapya ya kina Mdee Chadema ndivyo kinavyosema kichwa cha habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo Habari hii inaonekana pia katika toleo la intaneti lakini kwa mwelekeo tofauti. Anwani yake inasema wasomi waibua mpya, Dkt Slaa kurejea Chadema. Peli imeandika sura mbili, Mdee na wenzake kusamehewa Chadema. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na Mwananchi zina vichwa vinavyosomeka haya hapa: majina ya walioitwa usaili ajira za TRA, dhana potofu inavotesa wanawake kusomea ubaharia, shilingi bilioni moja nukta tano kukwamua mradi wa maji Hanang, na msajili aipa wiki moja Chadema kujibu barua ya Mchome. Gazeti la serikali la Habari Leo limepa uzito wa kwanza habari inayosema mwendo kasi ya daa kuanza Aprili, yapo mabasi mia moja kuanza kwa majaribio. Tunatamatishia udunduzi wetu. Kuna habari moja hapa uh kuna habari moja hapa mwandishi, uh, kichwa chake kinasema mufti asema tuepuke fitna na uzushi uchaguzi mkuu. Mwandishi wa habari hiyo anatupasha zaidi kwamba shekhe mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar Zuberi amehimiza wananchi wajiepushe na uzushi kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka huu. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Kenya ambapo gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno naishi jahanamu. Anwani hiyo imebebwa na picha ya gavana wa zamani wa Kiambu, Ferdinand Waitito, ambaye aliswekwa jela baada ya kupatikana na hatia katika kesi ya ufisadi. Habari hii imepewa uzito na gazeti dada la Daily Nation ambalo limeandika simulizi ya wa Waitito maarufu kama baba yao, akieleza mazito anayoyapitia gerezani baada ya kufungwa jela miaka kumi na miwili kwa kosa la rushwa. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Mwanamke katika Familia na Jamii, ambapo kwa leo tutajadili majukumu ya jamii katika kulinda heshima na utu wa mwanamke, kumpa moyo wa kujiamini na vilevile nafasi yake katika kujenga utu wa jamii. Kuweni nami hadi tamati. Mfumo wa Kiislamu unaotilia mkazo wa mafundisho ya dini ya Kiislamu unawaonya wanawake dhidi ya umagharibi na kuwataka wajitegemee na kusisitiza thamani za maadili mema. Jamii za Kiislamu daima zimekuwa zikikabiliwa na matatizo mawili makuu ya ukisasa na fikra mgando. Baadhi ya watu huvutiwa na kisha kuzama kabisa kwenye ukisasa na upya unaoshuhudiwa kwenye nchi zinazodaiwa kuwa zimeendelea hivi kwamba upuuza na kughafilika na thamani zao za kimaadili. Kwa upande mwingine, baadhi ya watu wakiwa na nia ya kuhifadhi maadili na utamaduni wao wa jadi hutetea kwa nguvu zao zote utamaduni huo, kiasi kwamba hupinga aina yoyote ya mabadiliko na ustawi chanya kwenye jamii. Katika jamii nyingi, swala la haki za wanawake pia limekuwa yakikabiliwa na matatizo hayo mawili, yaani matatizo ya ukisasa na fikra mgando, kwa hiyo yakiwa na madhumuni ya kuisha na kuendeleza mtindo wa maisha ya Kiislamu, mapinduzi ya Kiislamu yanawasihi watu wajiepushe na ukisasa na fikra mgando, na kuwaomba wanawake ambao ndio haswa wanahusika moja kwa moja na uundaji wa jamii bora za binadamu waepukane na madhara haya mawili. Mapinduzi ya Kiislamu yameleta uhai mpya wa kidini katika zama zetu hizi, ambapo yamekabiliana vilivyo na changamoto mbili hizi ambazo zinahatarisha usalama wa jamii za Kiislamu. Kwa upande mmoja, maamrisho ya Kiislamu yanawaonya wanawake dhidi ya utamaduni potofu wa kimagharibi na uigaji wa tamaduni za kigeni, na wakati huo huo kupambana na fikra mgando zinazotenga na kuwanyima wanawake haki zao za msingi, ambapo yamewashajiisha kushiriki katika nyanja mbalimbali za kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Uislamu umempa mwanamke thamani kubwa na kutilia mkazo utu wake wa kibinadamu. Umempa nafasi kubwa na kusisitiza kuwa furaha na ustawi wa mtu binafsi na jamii duniani na akhera unategemea wanawake wa jamii hiyo. Maendeleo ya jamii hutegemea maendeleo ya wanawake na wanaume wa jamii hiyo, kwa sababu kila mmoja wao ni nusu ya mwili wa jamii nzima. Mwanamke wa Kiislamu huisha utambulisho wake kwa kutambua thamani za kimaadili zinazopatikana katika mfumo wa Kiislamu kwa maslahi ya maendeleo ya wanawake. Utambulisho wa Kiislamu unamaanisha kwamba mwanamke aweze kuhifadhi na kulinda tabia yake ya kike ambayo inategemea asili na tabia zilizoumbwa kwenye dhati yake na Mwenyezi Mungu. Dhati ambayo ndiyo msingi wa hisia na huruma yake ya kike. Wanawake wa Kiislamu wakati huo huo wanapaswa kujiimarisha katika uwanja wa maadili ya kiroho kama vile ibada, ukuruba kwa Mwenyezi Mungu na maarifa yake, na vilevile vile kufikia maendeleo ya kisayansi na kijamii kwa msingi wa juhudi zao pamoja inakulea, na kulea na kuwasilisha watu wanaofaa katika jamii. Ulazima wa kujifunza elimu ya dini na elimu nyinginezo kwa wanawake ni moja ya mambo ambayo yamesisitizwa sana katika Uislamu. Misingi ya kujifunza taaluma na kupata elimu katika nyanja mbalimbali ni jambo lililo kwenye kitovu cha mafundisho ya dini, na udharura wa kupata elimu umekuwepo tangu mwanzo wa Uislamu. Kwa mujibu wa ushahidi wa kihistoria, wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu alipotumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuongoza wanaadamu kwenye njia nyoofu na ya saada, sehemu ya walengwa wa ujumbe na mafundisho yake ya kidini walikuwa wanawake. Kwa hiyo wanawake wanapaswa kufanya juhudi katika nyanja za kujifunza elimu ya dini na kuifahamu vizuri Quran tukufu na kuelewa maamrisho ya kidini, kwa sababu historia imethibitisha wazi kuwa wanawake wamewashinda wanaume katika swala zima la kulea binadamu na kuunda jamii imara na bora. Uislamu umesimama kwenye msingi kwamba wanawake hawapasi kujitenga na jamii, na licha ya kujishughulisha na masuala ya mtu binafsi na familia, pia wanapaswa kujishughulisha na mambo ya kijamii wanawake ambao wananufaika na vipawa vya kimaumbile ambavyo walipewa na Mwenyezi Mungu wanaweza kuwa na nafasi muhimu na kuwa mfano mzuri wa kuigwa na watoto wao na jamii nzima kwa ujumla. Jambo la kuvutia hapa ni kwamba jamii za kimagharibi pia zinakiri kuhusu uwezo wa wanawake katika kulea na kuathiri binadamu na jamii. Hii ndiyo maana maadui wa Uislamu wamelenga kiungo nyeti cha jamii yaani wanawake, na kwa kuchafua hadhi yao katika jamii za Kiislamu wanajaribu kuwafanya wapoteze sifa yao muhimu ya kujiamini. Wakati wanawake wanapopoteza thamani na sifa hii ya kujiamini na kujitegemea, wao wenyewe huathirika na kuamua kufuata maadili potofu na malengo matupu ya Wamagharibi kuimarisha moyo wa kujiamini, uhuru wa kifikra na kujenga hali ya kujiamini ni kiashiria muhimu ambacho kinachukuliwa kuwa msingi wa utu wa mwanamke. Hisia ya unyonge wa ndani humfanya mtu ajisikie mtupu na kujidharau. Mtu anapojiona duni na mtupu, hadhi na tabia yake ya juu ya kibinadamu hushambuliwa, na hii ni moja ya hila hatari zinazotumiwa na maduu ya Waislamu kushambulia thamani zake tukufu. Ni wazi kwamba njia ya kufikia kujiamini huku ni kuongeza imani na kumkurubia zaidi Mwenyezi Mungu, ambapo daima mwanadamu anawajibika kuishi katika kivuli cha ucha Mungu na utakasaji nafsi. Kuhusiana na hilo, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa uchamungu na usafi wa nafsi ndio chanzo cha uokovu wa kimaanawi na saada ya humu duniani na huko akhira. Alisisitiza kuwa jambo hilo pia lina nafasi muhimu katika kukomesha kuwategemea wageni na kukomboa wa nchi kutokana na uingiliaji wa madola ya kibeberu, huku akibainisha kuwa siri ya kujiamini hupatikana katika kivuli cha imani na utakasaji wa nafsi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema imani humfanya mtu asimwogope yeyote isipokuwa chanzo cha uumbaji. Matokeo yake huwa ni kwamba hupata kujiamini na hivyo kusonga mbele akiwa imara zaidi. Nukta muhimu katika kauli hii ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni kwamba anayachukulia mageuzi ya ndani kuwa chanzo cha kuinusuru nchi na kwa kuzingatia hilo, alisisitiza sana juu ya marekebisho ya kifikra ya vijana na wanafunzi na kukombolewa kwao kutokana na utegemezi na umagharibi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, swala la kujitakasa na athari zake haliwezi kubanwa katika duara la maisha ya mtu binafsi na maadili yake pekee. Anasema kutojiamini hutokana na sababu nyingi, na kwamba utegemezi wa kifikra na wandani husababisha utegemezi wa mataifa yanayodhulumiwa kwa madola makubwa yenye kiburi na kuwa hayo ndio maafa makubwa zaidi ambayo yanakumba mataifa mengi duniani hii leo. Kwa hakika utegemezi wa kifikra na kiutamaduni ni mojawapo ya wa vikwazo vya uhuru na kujitawala, na suluhisho la msingi na la pekee ni kurejea familia, jamii kwenye utamaduni halisi wa Kiislamu. Mabeberu wa kimataifa bila shaka wanataka kufuta utamaduni wa jamii za Kiislamu. Kutokana na nafasi muhimu ya wanawake katika malezi ya kizazi kijacho cha jamii, mabeberu daima hufanya mashambulizi ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake kwa kutumia kauli mbiu za hadaa eti za kuwafanya wawe huru. Hufanya hujuma hiyo ya kifikra na kiutamaduni dhidi ya wanawake ili kuwafanya wawe tegemezi kifikra kwa nchi za Magharibi. Kuhusu hili, wanawake wa Kiislamu wenye utambuzi wanapaswa kuwa macho na kuimarisha kujiamini kwao kwa msingi wa imani yao ya kidini ili wasije wakadanganyika na propaganda pamoja na ahadi tupu za Wamagharibi. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 ya Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na tarehe na 25 Machi 2025. Siku kama ya leo miaka 736 iliyopita, alifariki dunia Kotbuddin Shirazi, tabibu, mwanahisabati, mwanafizikia na mwana wa falsafa wa Kiirani katika mji wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran. Kotubudini Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu haja Nasrudini Tusi. Alibobea pia katika elimu za mantiki na irfani. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz kusini mwa Iran. Kutubudini Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu swala hilo. Mwanazoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita mkataba wa kuasisi jumuiya ya kiuchumi ya Ulaya au kwa jina jingine soko la pamoja la Ulaya ulisainiwa huko Roma, mji mkuu wa Italia, kati ya wawakilishi wa nchi mbalimbali mbali za bara hilo. Jumuiya hiyo iliundwa kwa lengo la kuasisi umoja wa forodha kati ya nchi wanachama ili kufuta ushuru wa bidhaa, na baada ya hapo ubadilishanaji wa bidhaa, nguvu kazi, vitega uchumi na huduma nyinginezo pia ukawa huru kati ya nchi wanachama. Jumuiya hiyo ilikuwa utangulizi wa kuundwa umoja wa Ulaya EU mwaka 1992. Siku kama leo miaka 50 iliyopita mfalme wa wakati huo wa Saudi Arabia Faisal bin Abdul Aziz aliuawa na mwana wa ndugu yake mwenyewe Faisal bin Saad bin Abdul Aziz. Faisal bin Saad alifanya mauaji hayo akilalamikia kupunguzwa kwa mshahara wake. Japokuwa hitilafu katika kizazi cha ufalme wa Saudi Arabia zimekuwepo siku zote na zimekuwa zikipamba moto mara kwa mara, lakini mauaji ya mfalme Faisal yalikuwa ya kwanza ya mfalme wa nchi hiyo kutokana na hitilafu kama hizo. Muuaji wa mfalme Faisal pia alikatwa kichwa mbele ya umati wa watu tarehe 18 Juni mwaka 1975 baada ya Faisal, Khalid mwana mwingine wa Abdulaziz alishika kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Na siku kama ya leo miaka thelathini na moja iliyopita vikosi vamizi vya Marekani ambavyo mwezi Disemba mwaka 1992 viliwasili Somalia kwa kisingizio cha kukomesha uasi nchini humo, hatimaye vililazimika kuondoka katika nchi hiyo baada ya kushindwa vibaya na bila ya kutarajia. Mwaka 1991 makundi mbalimbali ya Somalia yalimpindua dikteta wa nchi hiyo Muhammad Siad Barre. Hata hivyo, makundi hayo yalishindwa kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto, na mkwamo huo wa kisiasa ukapelekea kuzuka vita vya ndani nchini humo. Haya, Wamarekani hao walichezea kipigo huko Somalia. Usipotoshwe na propaganda za filamu ya Black Hawk Down. <laughs> Haya, nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi. Omari Athman uh, Mkwenya na nadhani nimelipatia jina lake hilo, yupo Mwanza Tanzania, anasema baada ya salamu, samahani ndugu zangu, mimi naitwa Omari Athman Mkwenya, naishi Igelegele Bugarika, anasema kata ya Mahina Nyamagana, Mwanza, Tanzania. Anasema siku hizi mbona sipati matangazo yenu yakiwemo ya, ya redio kwa njia ya WhatsApp? Haya, ah, tulikuwa na tatizo hilo, lakini taratibu taratibu tuna waunga upya wasikilizaji, nawe pia, inshallah muda si muda nitakuunga upya. Asante sana ukiwa hapo Mwanza. Muhamad Saleh Muhamad yupo Singida, Tanzania pia anafuatilia matangazo, anatuandikia shukran. Toban, kwa kumtumia habari, asante sana pia. Said Nyonzo yupo huko huko Tanzania, anasema napenda kuwaasa Waislamu wenzangu ulimwenguni kote kwa mnasaba wa kudirikiwa na masiku ya Leilatul Qadr. Ujumbe wake uh, mrefu kidogo, lakini kutokana na kubanwa na muda nitaukatia hapo, asante sana pia. Amran Khamis Kasulu yupo Kigoma Tanzania, anafuatilia matangazo mwenzake Uthman Abdallah huko, huko Kigoma pia anafuatilia matangazo. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Jeshi katili la Israel laendelea kumwaga damu za Wapalestina Gaza. Umoja wa Mataifa wasema mzingiro wa Israel utasababisha baa kubwa la njaa huko Gaza. Maelfu wakusanyika London katika siku ya kimataifa ya Quds kutetea Palestina. Iran yasema mazungumzo chini ya mashinikizo lazima, ama Irani yasema hakuna mazungumzo chini ya mashinikizo, lazima Marekani ibadilishe sera. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.