Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Enyi makafiri, si abudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi, na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi, na utahini moyo kwa takwa ya roho, na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Amin ya Rabbil Alamin. Na ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na leo ikiwa ni Ramadhani 23 1446 hijiria sawa na Machi 24 2025, siku ya Jumatatu. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai. Amin ya Rabil Alamin. Kwa mara nyingine tena mimi Asmahani Ghanima Muhammed nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia kujiunga nami kwa mara nyingine tena katika matangazo ya mchana huu, na nina ya rusha live mubashar kutoka katika studio zetu za jome jam hapa mjini Teheran, na natumai kuwa muboheri wa afya kabisa kwa idhini yake Mwenyezimungu mola karima na nawakumbusha nitakuwa nikipokea jumbe zenu tuma ujumbe wako mfupi mpendwa msikilizaji nambari yetu ya WhatsApp ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane saba na studioni tuna udondozi wa magazeti tuna kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya tuna kipindi cha Ramadhani na makala ya leo katika historia na saa hii tunaonyesha dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Iran yatahadharisha kuhusu athari za vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanoni kwa usalama wa dunia. Harakati ya mukawama Palestina Hamas yasema kuwawa shahidi Barhum jinai nyingine katika rekodi nyeusi ya utawala wa kizayuni Rwanda yakaribisha uamuzi wa waasi wa M23 kuondoka katika mji wa Walikale na serikali ya Bukina Faso yakadhibisha kuhusu video bandia za mauaji zilizorushwa mtandaoni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Irani ametahadharisha kuhusu taathira za vita vipya vya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon kwa usalama na amani ya kimataifa. Israeli kwa mara kadhaa sasa umeyashambulia maeneo ya kusini mwa Lebanon na kuwaua shahidi na kuwajeruhi raia wa nchi hiyo. Utawala huo umekiuka makubaliano ya kusitisha vita na kuwazuia kurejea wakimbizi wa Lebanon katika baadhi ya miji na vijiji vya kusini mwa Lebanon. Tangu kutekelezwa makubaliano ya kusimamisha mapigano kati ya harakati ya Hezbollah ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni Novemba 27 mwaka jana, mashambulio ya Israel dhidi ya Lebanon yameshtadi tangu siku tatu zilizopita. Ismaili Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, jana usiku walilaani hujuma kubwa za kijeshi za utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo mbalimbali ya Lebanon zilizopelekea kuuawa shahidi na kujeruhiwa makumi ya raia wa nchi hiyo. Bakai ameyataja mashambulizi ya mara kwa mara ya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon na Siria sambamba na kushtadi mauaji ya kimbari huko Gaza na katika ukingo wa magharibi kuwa ni tishio kuu dhidi ya amani na usalama wa dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani ameashiria hatua ya Israel ya kukiuka usitishaji vita kwa mara mia kadhaa miezi miwili iliyopita. Na akasema kushtadi mashambulizi ya kijeshi dhidi ya maeneo mbalimbali ya Lebanon siku tatu zilizopita ni ishara nyingine ya wazi ya ukengeukaji na upuuzaji wa utawala huo ghasibu wa kanuni na sheria zote za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesisitiza jukumu na wajibu wa jamii ya kimataifa hasa Baraza la Usalama na nchi zilizosimamia makubaliano ya kusitisha vita kuchukua hatua haraka na zenye taathira ili kusitisha mara moja mashambulizi ya Israel. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa na kutoa mkono wa pole kufuatia kuwa washahidi Ismaili Barhum, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo. Taarifa ya Hamas imesema kuwa washahidi Ismaili Barhum ni jinai nyingine katika rekodi nyeusi ya utawala wa kizayuni inayoonyesha kuendeleza kutekelezwa sera za mauaji ya kigaidi dhidi ya raia na viongozi wa Palestina. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa shambulio hilo limekiuka wazi sheria na kanuni za kimataifa na harakati hiyo inaihesabu jinai hiyo kuwa ya hatari sambamba na jinai za kivita zingine zinazofanywa na utawala wa Kizayuni. Hamas imeashiria nafasi kuu ya shahidi Barhum katika harakati za Kiislamu na za maukawama na kumtaja kuwa miongoni mwa shaksia mashuhuri wa harakati hiyo huko Gaza na kusisitiza kuwa shahidi Barhum alitumia maisha yake yote kutetea na kuihami Palestina, matukufu yake na taifa lake. Ismail Barhum, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, aliuawa shahidi jana Jumapili katika shambulio la utawala wa kizayuni kwenye hospitali Alnasri huko ukanda wa Gaza. Kufuatia mauaji hayo, harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina pia imesema wana mapambano katika ukanda wa Gaza wanajivunia viongozi wao wanaouliwa shahidi kwa kuendesha mapambano na kusimama kidete kuitetea Palestina. Usiku wa kuamkia jana pia jeshi la Israel lilifanya mashambulizi mapya ya kutisha ya anga katika ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi watu wasiopungua 40, akiwemo Salah Al Badawil, mbunge wa Palestina na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Viongozi wa Rwanda wamekaribisha hatua ya waasi wa M23 ya kuondoka katika mji wa kistratejia na wenye utajiri wa madini wa Walikale na kukaribisha pia juhudi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za kusitisha uhasama katika mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa kutoka ofisi ya msemaji wa serikali ya Rwanda imesema Rwanda inaunga mkono ubunifu kwa ajili ya kupatikana ufumbuzi wa kudumu wa kisiasa na kiusalama kwa mgogoro wa mashariki mwa Congo. Taarifa hiyo imesema, Rwanda inakaribisha tangazo la waasi wa Machi 23 la kuondoa wapiganaji wake katika mji wa Walikale, mashariki mwa Congo, ili kuunga mkono jitihada za kusaka amani zinazoendelea kutekelezwa na pia inakaribisha tangazo la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwamba Operesheni zote za mashambulizi za vikosi vya serikali na za kundi la wazalendo yaani wanamgambo wanaoiunga mkono serikali ya Kinshasa zitasitishwa baada ya waasi wa Machi 23 kutangaza kuondoka katika mji wa kistratejia waliokuwa wameuteka wa Walikale. Jeshi la Kongo pia kwa upande wake limesema limevitaka vikosi vyake vya ulinzi kupunguza kasi ya mashambulizi ili kutoa kipaumbele kwa mazungumzo ya amani na kuendelea mchakato wa mazungumzo ya Luanda na Nairobi. Waasi wa Machi 23 wameateka maeneo mengi ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini tangu washadidishe hujuma zao dhidi ya maeneo mbalimbali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka uliopita. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na baadhi ya nchi zinaituhumu Rwanda kuwa inawaunga mkono waasi wa Machi ishirini na tatu. Hata hivyo Kigali inakanusha madai hayo. E, serikali ya Burkina Faso imelaani kuenea kwa video za upotoshaji kuhusu kujiri mauaji ya umati ya kikabila nchini humo. Serikali ya nchi hiyo imesema video hizo zilizosambaa mitandaoni ni kampeni kubwa ya vyombo vya habari ya kisiasa yenye lengo la kuchafua taswira ya nchi hiyo. Video mpya zimekuwa zikisambaa mitandaoni zikiwaonyesha wanajeshi wa Burkina Faso wakiwasindikiza raia kusikojulikana. Video hizo zinawaonyesha wazee na watoto wasiojiweza wakitishiwa na visu. Aidha, video nyingine inaonyesha miili ya raia wanaodaiwa kuwawa kwa umati katika mji wa Gayeri mashariki mwa Burkina Faso. Pingi Wende Gilbert, msemaji wa serikali ya Bukina Faso, amesema video hizo zina lengo la kuibua mivutano miongoni mwa jamii na migogoro baina ya makabila nchini Bukina Faso. Amewahakikishia watu wa nchi hiyo kwamba Bukina Faso imekusudia kudumisha amani na kuona raia wote wanapata haki zao, wanaishi kwa uhuru na heshima katika ardhi ya mababu zao. Kuhusu swala hili, mwendesha mashtaka wa Burkina Faso Blaise Bazie amethibitisha kuwa wameanza kuchunguza taarifa zinazochochea mauaji ya umati dhidi ya kabila moja, hususan yale ambayo mara nyingi yanawalenga watu wa kabila la fulani. Wito umetolewa pia ukiwataka wananchi kumripoti yeyote anayeeneza matamshi ya chuki mtandaoni. Na msemaji wa ikulu ya Russia Kremlin ametangaza kuwa Ulaya inachagiza mzozo wa Ukraine kwa kuzidisha misaada ya kijeshi kwa nchi hiyo badala ya kutatua vyanzo vya mzozo huo. Dmitri Peskov amesema Ulaya badala ya kutatua vyanzo vya vyanzo mzozo wa Ukraine inataka kushadidisha chimbuko la mzozo huo kwa kuzidisha misaada yake ya kijeshi huku ikichunguza swala la kutuma wanajeshi katika nchi hiyo. Peskov amesema Ulaya inapaswa kuwa na nia ya dhati ya amani, hata hivyo sasa inazungumzia kuhusu vita na mashambulizi ya kijeshi. Msemaji wa Kremlin amesema haiwezekani kusitisha vita bila ya kupatia ufumbuzi chimbuko la mzozo wa Ukraine. Hii ni katika hali ambayo Ulaya inaendelea kujadiliana kuhusu swala la kutuma wanajeshi kuisaidia Ukraine. Dimitri Peskov amesema nchi za Ulaya zinafanya kila ziwezalo ili kukusanya yuro bilioni mia nane. Hata hivyo fedha hizo anasema zinakusanywa si kwa ajili ya kuendeleza miundo mbinu na huduma za afya, bali ni kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa kijeshi. Msemaji wa ikulu ya Rasha pia amelitaja pendekezo la Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa la kuiweka Ulaya chini ya mwavuli wa nyuklia wa nchi hiyo kuwa ni hatari kubwa. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Ni saa sita dakika kumi sekundi hamsini na saba kwa wakati wa Tehrani. Inawakaribisha kutegea sikiwa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema diplomasia hai ya Iran katika kukabiliana na migogoro inayoibuliwa na utawala wa kizayuni katika eneo Said Abasi Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kisamirani, amezungumzia ya matukio ya kieneo yakiwemo ya Palestina na Yemen katika mazungumzo yake ya simu na mawaziri wenzake wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia na Misri, na akabadilishana nao mawazo jinsi ya kukabiliana na migogoro inayoibuliwa mara kwa mara na utawala wa kizayuni katika eneo. Katika mazungumzo yake na Faisal bin Farhan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia, pande mbili zimesisitiza ulazima wa kuwepo uratibu na maingiliano ya karibu kati ya nchi za eneo ili kuzuia kushadidi migogoro katika eneo hili la kistratejia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amelaani vikali jinai utawa za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina huko Gaza, na akasisitiza udharura wa kuchukuliwa hatua za pamoja na nchi za kiislamu ili kukomesha jinai hizo. Arakchi pia amelaani vikali hujuma za kijeshi za Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen na mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia na uharibifu wa miundombinu ya nchi hiyo na akaukumbusha ulimwengu wa kiislamu wajibu wake wapamoja, wa pamoja wa kuwaunga mkono waislamu wa Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia naye katika mazungumzo hayo ya simu ameelezea msimamo wa nchi yake wa kulaani vikali hujuma ya Israeli na akasisitiza ulazima wa kuwepo uratibu na maingiliano ya karibu kati ya nchi za eneo ili kuzuia kushadidi mgogoro huo. Raksi katika mazungumzo yake na Badru Abdulati, waziri wa mambo ya nje wa Misri, amelaani kuanzishwa tena mashambulio ya Israeli dhidi ya Gaza, mauaji ya raia na kuzuiwa misaada ya kimataifa ya kibinadamu kuingia Gaza, kinyume na makubaliano ya usitishaji vita, na ametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka na jamii ya kimataifa ili kukomesha uchochezi wa vita wa utawala wa kizayuni katika eneo. Katika mazungumzo hayo ya simu, Badru Abdulati amesema kushadidi vita huko Gaza, Yemen na Lebanon ni jambo linalotia wasiwasi mkubwa, na akasisitiza umuhimu wa kufanyika mashauriano na juhudi za kidiplomasia ili kuzuia kuharibika zaidi mambo katika eneo zima. Pande hizo pia zimesisitiza juu ya kuendelea mawasiliano na mashauriano kuhusu matukio ya eneo. Jamhuri ya Kiislamu Irani inafuatilia malengo kadhaa katika mashauriano yake ya kikanda na kidiplomasia na nchi za ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni na mshirika wake mkuu Marekani. Kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kujaribu kukomboa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ni moja ya malengo muhimu ya kidiplomasia ya Iran katika kukabiliana na utawala wa ghasibu wa Israeli. Kupitia ushirikiano wa kieneo, Iran inataka kutimiza lengo hilo na inajaribu kuimarisha harakati za mukawama wa Palestina na kupambana na vitendo vya unyakuzi wa ardhi na uvamizi wa Wazayuni. Iran daima imekuwa ikisisitiza juu ya kuimarishwa mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni. Unaendelea kuchagea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri, ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Jukwaa la kwanza la kitaifa la akili mnemba au artificial intelligence lilizinduliwa katikati ya mwezi Machi jijini Teheran, hatua kubwa katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba nchini Iran. Mfumo wa chanzo huria au open source umetumika kubuni na kuendeleza jukwaa hili la kitaifa. Hali kadhalika, chanzo cha kimataifa kilichotumika katika mradi huu kimeboreshwa na mizunguko ya kielektroniki ya ndani au moduli zimejumuishwa. Aidha, msingi wake wa Kiirani na masuala ya kukabiliana na hujuma za kimtandao pia ni masuala mengine ambayo wamezingatiwa. Takribani wanachama 16 wa kitivo na watafiti zaidi ya sabini wamechangia kujenga jukwaa hili. Hakuna interfaces za programu au API za kigeni zilizotumika kwenye jukwaa hili. Mara litakapozinduliwa rasmi, huduma za jukwaa hili li hazitakatizwa hata kama mtandao utakatika. Kasi ya juu, gharama ya chini, uwezo wa kupanuka na usalama ni sifa kuu za jukwaa la kitaifa la akili mnemba ambalo limeundwa na wanasayansi na watafiti wa Irani. Mradi huu wa kitaifa ulianza Oktoba 2024 na unapangwa kukamilika baada ya miezi minne. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya kiashiria cha Oxford Insights, kinachopima utayari wa serikali kutumia akili mnemba au artificial intelligence katika huduma za umma Iran inashikilia nafasi ya tisini na moja duniani kati ya nchi 188 zilizoorodheshwa ikipanda nafasi tatu ikilinganishwa na 94 mwaka 2023 akili mnemba ina jukumu muhimu si tu katika kusimamia teknolojia lakini pia katika kusaidia serikali kufanya kazi vizuri zaidi kiashiria cha uwezo wa serikali katika akili mnemba kimekuwa rasilimali ya kuaminika kwa watunga sera na kimekubaliwa kama kipimo rasmi na serikali za kitaifa katika toleo la mwaka huu Uwezo wa kilimnemba wa nchi 188 umechunguzwa wakati wa wakatu, changamoto zinazoongezeka ambapo serikali zinakutana na mahitaji yanayobadilika ya raia na changamoto kama ukosefu wa uhakika wa kiuchumi na hatari za hali ya hewa au mabadiliko ya tabia nchi. Kiashiria cha 2024 kinachunguza viashiria 40 katika nguzo tatu: serikali, sekta ya teknolojia na data na miundombinu. Kiashiria kinasisitiza maendeleo kinatambua mapungufu na kinatoa maarifa yanayoweza kutekelezeka kwa watunga sera wanaofanya kazi kuunganisha akili mnemba katika utoaji wa huduma za umma. Kiashiria hiki kinahoji: je, serikali ziko tayari kutekeleza akili mnemba au artificial intelligence katika utoaji wa huduma za umma? Kwa kujibu swali hili, kiashiria kinatarajia kutoa zana ya vitendo inayosaidia maamuzi ya msingi wa ushahidi na kusaidia watunga sera kufungua uwezo wa akili mnemba wa kuhudumia raia uh, kote duniani. Kulingana na kiashiria, nafasi bora zaidi ya Iran ni kwenye nguzo ya deta miundombinu, ambayo ni 66.29 na ambayo imeimarika ikilinganishwa na asilimia 55.88 mwaka jana inajumuisha viashiria vya miundombinu, upatikanaji wa data na uwakilishi wa data. Alama ya nchi katika nguzo ya teknolojia ni thelathini na nane nukta nane mbili na ilikuwa thelathini na nane nukta sabasaba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na inajumuisha mtaji wa binadamu, uwezo wa uvumbuzi na ukomavu Alkadhalika, alama ya chini zaidi ya Iran kwa kwenye nguzo ya serikali ambayo ni 2654 ambayo imepungua ikilinganishwa na 3156 mwaka 2023, inajumuisha maono, utawala na maadili na uwezo wa kidijitali. Kulingana na ripoti ya mwaka huu, nafasi jumla ya Iran katika eneo hili imeimarika kwa nafasi moja ikipanda kutoka 17 mwaka 2023 hadi 16 mwaka 2024. Nchi kumi bora zaidi katika uga huo wa kilimnemba Uh, duniani zimetajwa kuwa ni Marekani, Singapore, Korea Kusini, Ufaransa, Uingereza, Canada, Uholanzi, Ujerumani, Finland na Australia. Kampuni ya kiteknolojia nchini Iran imetengeneza bendeji ya kuvunjika kiekolojia ambayo inaweza kusaidia kuponza majeraha kwa haraka. Kwa kuzalisha bidhaa yake ya kisasa ya FiberDen, kampuni hii yenye ujuzi wa hali ya juu wa kiteknolojia inaahidi kupunguza muda wa uponaji wa majeraha, kuharakisha mchakato wa matibabu ya jeraha na kuzuia makovu. Bidhaa hii imeanza kuuzwa kwenye soko la ndani ya Iran kwa bei ya ushindani mwezi Machi. Ikiwa imeanzishwa mwaka 2015, kampuni hiyo imejitahidi kuzalisha dawa za nanokemikali na za mimea kwa kiwango cha juu kulingana na viwango vya kimataifa. Zaidi ya hayo, kampuni hiyo ya kiteknolojia imepata faida kutoka kwa wataalamu na uh, profesa mashuhuri kutoka vyuo vikuu vya kitaifa. Katika kuzingatia utengenezaji wa bidhaa mpya na zenye ufanisi, kampuni hiyo inalenga kuwa na jukumu la kufanikiwa katika kuendeleza tasnia ya dawa nchini Iran na kuunda suluhisho mpya katika sekta ya afya ya umma. Fiberden ni kizazi kipya cha bendeji ya uponaji wa majeraha ambayo inatarajiwa kuwa karibu vipande nusu milioni za bidhaa hiyo mpya ya Fiberden itazalishwa uh, nchini uh, kila mwaka. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo amesema bendeji ya Fiberden ina polima zinazoweza kuvunjika kiikolojia na nano curcumin ambayo ni chaguo bora kwa uponaji wa haraka wa majeraha ya juu kwa sababu Fiberden ina vipengele vya kuzuia bakteria na kuzuia uvimbe ambavyo vinaweza kusaidia kurekebisha tishu kwa haraka. Fiberden imeundwa na muundo wa polima zinazoweza kuvunjika kiekolojia zilizo na nano kurkumin zenye sifa ya kutolewa taratibu, kuzuia bakteria, kuzuia uvimbe, na athari za nguvu za kurekebisha tishu kwa ajili ya uponaji wa haraka wa majeraha ya juu na ya kuchomeka kwa kiwango cha kwanza na cha pili. Kwa uwezo wake wa kuvunjika kiikolojia, bandeji hii hutoa muundo wa kiunga kama ule wa seli zinazozalishwa kwa tishu mpya, ambayo kwa kasi au kwa kiasi kikubwa uh, huzuia malezi ya makovu na kufyonzwa, wakati huo huo jeraha linapopona njo ya virusi vya papiloma uh, binadamu HPV ambayo kwa kawaida husababisha kansa au saratani ya mlango wa kizazi kwa wanawake na chanjo ya mafua ya recombinant ambazo zimetengenezwa na makampuni ya Iran sasa zitazalishwa nchini Indonesia, ikiwa ni hatua ya ushirikiano wa kitiba baina ya nchi hizi mbili. Hayo amedokezwa na ofisi ya makamu wa rais wa Irani inayoshughulikia sayansi, teknolojia na uchumi wa dijitali. Biofarma mtengenezaji wa chanjo nchini Indonesia huzalisha chanjo mbalimbali kwa gharama ya serikali. Hata hivyo, hawajatengeneza chanjo hizi mbili ambazo sasa zitaagizwa kutoka Iran. Chanjo hizi zitazalishwa nchini Indonesia na, na hivyo Iran itaweza kupata sehemu ya soko la mauzo katika nchi hiyo. Mustafa Kanai, afisa mwandamizi wa ofisi hiyo, amesema kuwa kwa kuzingatia idadi ya watu wa Indonesia takribani milioni mia tatu, mashirika husika ya Iran yatapata faida kubwa ikiwa chanjo hizi mbili zitaongezwa kwenye mpango wa chanjo wa Indonesia. Afisa huyo ameendelea kusema kwamba Iran pia inaweza kuhamisha teknolojia ya usafishaji wa plasma hadi Indonesia kwani kuna kampuni kubwa mbili za usafishaji wa plasma nchini humo. Kutoa huduma za kimatibabu kwa wagonjwa wa magonjwa ya moyo na mishipa huchukua takribani miezi miwili hadi mitatu huko Jakarta, Indonesia. Hii ni katika hali ambayo Iran inayo teknolojia ya kutoa huduma hizi nchini kwa muda mfupi. Kwa msingi huo, Iran inatarajia pia kusambaza vifaa vya hospitali nchini Indonesia na kutoa huduma kwa bei nafuu. Baada ya ufunguaji wa mifumo miwili ya upasuaji wa kiroboti ya Iran katika hospitali za Indonesia mnamo Novemba 2024, mifumo ya tatu na ya nne imezinduliwa. Mifumo hiyo imekaribishwa sana na wanataaluma uh, wa Indonesia kwa sababu ya ubora wake uh, wa juu na usahihi. Mifumo hiyo iliwekwa katika hospitali ya jumuiya ya Wahidin Sudiro Husodo huko Makassar na hospitali ya jumuiya ya Haj Adam Malik huko Medan. Miongoni mwa faida za mifumo hiyo ni bei nafuu. Mifumo miwili ya kwanza ya upasuaji wa kiroboti ya Iran iliyowekwa katika hospitali za Bandung na Yogyakarta mnamo Disemba 2023. Makamu wa rais wa zamani wa Iran wa sayansi, teknolojia na uchumi wa kidijitali Rohula Dehakani Firuzabadi na waziri wa afya wa Indonesia Budi Gunadi Sadikin walijisaini makubaliano ambayo Iran ita anzisha kituo cha upasuaji wa kiroboti katika hospitali moja huko Makasari, Indonesia. Kulingana mkuu shaji, na mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa vifaa vya matibabu nchini Iran Abduriza Yaqubzade, vifaa vya matibabu vya thamani ya takribani dola milioni ishirini vya Iran huuzwa katika zaidi ya nchi sitini kila mwaka. Wazalishaji wa vifaa vya matibabu nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu moja za vifaa vya matibabu katika masoko ya ndani na ya nje ya nchi. Sasa vifaa mbalimbali mbali vya maabara vinatengenezwa kwa bei nafuu zaidi ikilinganishwa na bidhaa sawa za kigeni. na wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika kuuza bidhaa zake za tiba huko nchini Indonesia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakti mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Shukran sana Mubaraka Hinia, kwa kipindi chako hicho cha sayansi na teknolojia mpya, na tunatumai kuwa kimewanufaisha wasikilizaji wetu. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini. Mchana huu katika darubini yetu ya macho yetu magazetini, tunaanza kulitupia jicho gazeti la Taifa Leo la Kenya, ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa herufi kubwa katika ukurasa wake wa mbele, kwa anwani Alala Kazini. Mwandishi anaandika, miezi minne tangu Murkomen achukue wizara ya usalama, mauaji ya kigaidi na ujangili vimerejea kwa kishindo kikuu. Chini ya kichwa kidogo mauaji, mwandishi wa Taifa Leo anaandika, jana Alshababu walitajwa kuhusika katika shambulizi lililowaua maafisa sita na kujeruhi kumi katika eneo la Garisa. Mauaji hayo yanafikisha vifo vinavyotokana na ugaidi na ujangili kuwa 24 katika muda wa miezi miwili pekee. Anauliza, je, waziri Kipchumba Mukomen analemewa na kazi? Vichwa vingine vya habari navyovidondoa kutoka gazeti ya Taifa Leo Vinasema Magharibi wanaetaka nafasi ya Kindiki wanataka Uparanya ateuliwe mgombea mwenza wa Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba na papa arejea Vatican. Katika gazeti la The Star leo Jumatatu kuna habari inayosema simulizi ya wafanyakazi hewa kujipatia mabilioni ya pesa huku wakenya wengi wakiteseka, na hii imebainika kufuatia ripoti iliyotolewa na kamisheni ya huduma za serikali katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa The Star la Kenya tunasoma Ruto atoa ahadi nyingi kwa Mandera. Je, yeah, ataweza kuzitekeleza kweli? Rais wa Kenya amesema ataendelea kuzisaidia taasisi za dini na ujenzi wa makanisa. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali ya Kenya ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ishirini na nne inaonyesha kupotea mabilioni ya pesa kutokana na usimamizi mbaya na ufisadi. Hata hivyo, hadi sasa inaelezwa kuwa hakuna hatua kali zilizochukuliwa dhidi ya wale wote waliohusika na ubadhirifu huo. Na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka Wakenya kuendelea kuiombea nchi yao na viongozi wao, ili wafungue masikio yao na kusikia vilio vya wananchi. Gazeti la Mwananchi lenyewe kwa leo lina habari kuu iliyopewa anwani wa meliamsha Chadema yaanza safari ya no reforms, no election. Dr Sla atambulishwa rasmi, aomba radhi, wadau washangaa. Lisu na Heche warusha makombora CCM. Gazeti la Mwananchi pia lina habari nyingine: Tanzania itakavyovuna kuiuzia umeme Zambia, uzalishaji hewa tiba ya oksijeni kuwapa ahueni wagonjwa nchini, makala azusha tafrani, wadau wa mkalea kooni na ufanisi bandari da wa wavutia wageni. Gazeti la serikali la habari leo linameandika Raila awaambia Chadema zingatieni r aitabiria Tanzania uchaguzi wa amani na huru. Msajili hazina anza kuchambua bajeti za taasisi. Na kuna hii inayosema Mufti asema tuepuke fitna na uzushi uchaguzi mkuu. Majaliwa yeye asema changamoto za kodi zitakwisha. TRA nayo yaita walioomba kazi bila kuitwa kwenye usajili na bandari da yazivutia kampuni tatu za chuma kutoka New Times la Rwanda tunasoma Meja Gilbert Ndayavaje mwenye miaka 49, mmoja wa wanachama wa kundi la FDLR lenye makao yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliyekabidhiwa kwa mamlaka za Rwanda na muungano wa AFC na waasi wa M 23 tarehe mosi mwezi huu, amedai kuwa alilazimishwa kujiunga na kundi hilo la wanamgambo mwaka 1990 na kwa haraka haraka, nawakumbusha mpendwa msikilizaji, chaneli yetu ya kwenye Telegram mnaweza kuitembelea, ni ati radio Tehran uh, sw t.me slash radio tehran sw Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia kutoka hapa mjini Teheran. Tuna furaha kukukaribisha kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa mnasaba ni usiku tukufu na takatifu za Leilatul Qadri, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao Mwenyezi Mungu ameufanya kuwa meza ya chakula kwa ajili ya waja ambao amewataja kuwa ni wageni wake, ili wapate kunufaika na wingi wa rehma na maghfira yake. Kuna usiku mmoja mtukufu ambao ni mithili ya rubi zenye thamani kubwa zinazong'ara kwenye usiku wenye kiza kikuu, usiku wa Lailatul Qadr kama yanavyosema maandiko matakatifu ya Qurani ni usiku uliobora kuliko miaka elfu moja. Huu ni usiku ambao kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na riwaya za Kiislamu ni moyo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan ambapo malaika pia huwa na hamu kubwa ya kunufaika na utukufu wake. Katika usiku huu na kwenye karamu kubwa ambayo Mwenyezi Mungu huwa amewaandalia waja wake, malaika pia huteremka ardhini kwa makundi kutoka mbinguni ili nao wapate kunufaika na minong'ono na dua za dhati za waja ambao huwa wanamwomba muumba wao katika usiku huo mtukufu awasamehe madhambi, awatimizie haja zao na kuwakinga na mabalaa. Kisha malaika hao hurejea kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumwasilishia machozi na toba ambazo waja huwa wamemwomba katika usiku mtukufu wa Lailatul Qadr. Katika usiku huu sauti husikika ikisema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, ziondoeni nyoyo zenu kutoka kwenye minyororo ya matamanio ya shetani na kuzielekeza kwa Mwenyezi Mungu mwenye huruma na ambaye anasubiri kupokea toba zenu. Ni kana kwamba katika usiku wa Lailatul Qadr njia huwa ni rahisi kwa ajili ya waja kuelekea kwenye pepo, njia ambayo hurahisika zaidi kupitia dua, kesha na toba ya dhati ya waumini. Usiku wa Lailatul Qadr, kama tulivyotangulia kusema, umetajwa kuwa ni moyo wa Ramadhani. Imam Sadiq alaihi salam anasema, inafahamika kutokana na kitabu cha Mwenyezi Mungu yani Qurani kwamba idadi ya miezi katika mwaka mbele ya Mwenyezi Mungu ni 12 na mwezi bora zaidi kati ya miezi hiyo ni mwezi wa Ramadhan, ambao moyo wake ni Lailatul Qadr. Kwa mujibu wa riwaya za Kiislamu, Lailatul Qadr inaangukia katika moja ya nyusiku tukufu za tarehe 19, ishirini na moja na sana sana katika usiku wa wa kuamkia tarehe ishirini na tatu za mwezi wa Ramadhani. Inatosha kutambua kuwa moja ya utukufu wa usiku huu ni kwamba kitabu kitakatifu cha Kurani, na ambacho ni kitabu jumuishi zaidi kilichokamilika zaidi na chenye kudumu zaidi kati ya vitabu vyote vya mbinguni kiliteremka mara moja kwenye moyo wa mtukufu Mtume saww katika usiku huu mtukufu. Ukweli huu unabainishwa wazi na Kurani yenyewe ambayo inasema mwezi wa Ramadhan ambao imeteremshwa humo Qurani. Inasema katika aya nyingine ambayo ni ya tatu ya Suratu Dukhan, hakika tumekiteremsha kitabu usiku uliobarikiwa. Kusudio la usiku huo uliojaa baraka ni Leilatu lQadr. Inaonekana kuwa kuna siri kubwa kati ya Ramadhan na Qurani na Leilatu lqadr na Qurani. Kitabu kitakatifu cha Qurani ni kitabu chenye thamani kubwa zaidi na kilicho na mpangilio bora na madhubuti zaidi wa kumdhaminia mwanadamu saada na ukamilifu wa kibinadamu. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa iwapo mwanadamu hata kuwa na mawasiliano mazuri na sahihi na kitabu hiki kitakatifu, hawezi kunufaika nacho vizuri. Katika sifa na fadhila za usiku wa Lailatul Qadri ni kwamba thamani yake ni bora kuliko miezi elfu moja. Swala hilo limeashiriwa wazi katika Qurani yenyewe ambayo inasema katika Suratul Qadr, Lailatul Qadri ni bora kuliko miezi elfu. Hii ina maana kwamba thamani kubwa ya ibada amali na dua inapatikana katika usiku wa Lailatul Qadr. Kwa msingi huo mja anapaswa kufahamu na kufanya juhudi za kunufaika kwa njia bora zaidi na fursa inayojitokeza katika usiku huu mtukufu na wenye thamani kubwa kwa ajili ya kupata radhi za Mola Muumba, fursa ambayo hutokea mara moja tu kwa mwaka. Je, wako wapi waja wenye majuto? Wako wapi wanaotafuta toba? Wako wapi wanaomtafuta Mwenyezi Mungu na ambao wamefika ukingoni na wala hawana njia nyingine ya kujinusuru? Huu ni usiku wa Lailatul Qadr, ambamo ndani yake milango yote ya rahma ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa kwa ajili ya waja wake wakosefu na watenda dhambi walio na nia njema ya kutubia madhambi zao na kurejea kwenye njia sahihi ya kutii amri na makatazo ya Muumba wao. Katika usiku huu, Mwenyezi Mungu amefungua wazi mikono yake kuliko wakati mwingine wowote kwa ajili ya kuwapokea na anasubiri wafike mbele yake ili wapate kunufaika na chemichemi za usiku wa Lailatul Qadr katika kusafishia kutu za madhambi yaliyonasa kwenye nyoyo zao na vilevile vile kufungua minyororo ya dhambi kutoka kwenye miguu ya nyoyo zao na hivyo kuweza kutembea kwenye mabustani safi na ya kuvutia ya maghfira ya Mwenyezi Mungu. Kuomba toba, kumwaga machozi, kukumbuka madhambi na kumwomba Mwenyezi Mungu akusamehe madhambi yako katika usiku huu mtukufu ndio njia ya uongofu. Riwaya pia zinasisitiza kwamba kuna fursa nzuri ya kusamehewa madhambi katika usiku huu kuliko nyusiku na siku nyingine zote za mwaka. Mtume mtukufu sallallahu alihi wa sallam anasema kila mja anayekesha akifanya ibada usiku wa Lailatul Qadri huku akiwa na imani ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu, madhambi yake yaliyopita husamehewa. Inasemekana kuwa Nabii Musa alayhi salam alimwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kuwa karibu nawe. Mwenyezi Mungu akamjibu, hunikaribia yule anayekuwa macho usiku wa Lailatul Qadri. Akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata rehma zako. Akamjibu, Rehma zangu huzipata yule anayewarehemu maskini katika usiku wa lailatul qadr. Akasema, ewe Mwenyezi Mungu, ninakuomba kibali au idhini cha kupita kwa mafanikio kwenye njia nyembamba ya sirat. Akamjibu, atakipata kibali hicho yule anayetoa sadaka katika usiku wa qadr. Nabii Musa alaihi salam akasema, ewe Mwenyezi Mungu, ninakuomba miti ya peponi na matunda yake Akamjibu Mwenyezi Mungu, ataipata mja ambaye anafanya tasbihi katika usiku wa kadri. Akasema Nabi Musa alaihi salam, ee Mwenyezi Mungu, niepushe na Jahannam. Mwenyezi Mungu akamjibu, hilo atalipata yule anayefanya istighfar katika usiku wa kadri. Nabi Musa alaihi salam akasema tena, ee Mwenyezi Mungu, ninataka kupata radhi zako. Mwenyezi Mungu akamjibu, radhi zangu atazipata yule mja anayeswali raka mbili katika usiku wa kadri. Usiku wa Lailatul Qadr umearifishwa kwa namna ambayo mbali na utukufu wake usio na mwisho unahesabiwa pia kuwa ni usiku ambao ndani yake Mwenyezi Mungu huainisha na kuwakadiria wanadamu, wawe ni Waislamu au wasiokuwa Waislamu, masuala yao katika kipindi cha mwaka mzima. Swala hilo linabainishwa wazi katika aya za tatu na nne za Suratu Duhan ambazo zinasema, hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa Hakika sisi ni waonyaji. Katika usiku huu hubainishwa kila jambo la hekima, yaani, katika usiku huu uliojaa utukufu masuala yote ya shari na kheri yanayowahusu wanadamu ikiwa ni pamoja na kuzaliwa, kifo, riziki, hija, ibada, dhambi, na kwa ufupi, kila tukio linalotokea katika kipindi chote cha mwaka kuhusiana na matendo ya mja huainishwa na Mwenyezi Mungu. Katika usiku huu mtukufu, takdiri ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake pia hutimia kwa mujibu wa ustahiki, uwezo, imani, takwa na usafi wa nia zao, kwa maana kwamba humkadiria mambo kwa mujibu wa uwezo na ustahiki wake na juhudi anazofanya katika kuandaa mazingira ya kukadiriwa mambo na muumba wake fi tanazzalul malaika watakhshaul anam. Kuna ibada na amali nyingi zilizojaa nuru na fadhila ambazo zinapaswa kutekelezwa kwenye usiku huu mtukufu na ambazo zimepokelewa na kuhusiwa na maimamu watoharifu alaihimus salam. Baadhi ya amali zinazohusiana na nyusiku zote tatu za kadr, ila hali nyingine ni maalum kwa kila moja ya nyusiku hizo. Amali za pamoja zinazopaswa kutekelezwa katika nyusiku hizo ni pamoja na kuoga, kukesha, yani kuwa macho hadi wakati wa adhani alfajiri, rakaa mbili za swala, ambapo katika kila rakaa baada ya kusoma suratu lhamd au suratu lfatiha utasoma suratu tawhida mara saba, na baada ya kukamilisha swala unasoma astaghfirullah wa atubu ilayhi, mara sabini. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam amepokelewa akisema kuwa mtu anayeswali swala hii huwa hanyanyuki kutoka sehemu aliyotekelezea swala hiyo ila Mwenyezi Mungu humsamehe yeye, baba na mama yake dhambi zao. Kusoma dua ya Joshan Kabir, iftitah kuomba toba, kusoma Qurani, ziara ya Imamu Husein alaihi ssalam, na dua ya Faraj ya Imamu Wazama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na kuweka Qurani kichwani ni baadhi ya amali nyingine ambazo zimehusiwa kutekelezwa katika usiku huu wa Leilatul Qadr uliojaa nuru na utukufu. Alama Majlisi anaandika katika kitabu cha Bihar kwamba amali bora zaidi za kutekelezwa katika nyusiku hizi ni kuomba toba na dua kwa ajili ya kukidhiwa haja zako za humu duniani na akhera, na vilevile vile za baba na mama yako, jamaa, ndugu na dada zako katika imani, wawe wangali wako hai au wameaga dunia, na kusoma dhikri pamoja na kumswalia mtume mtukufu sallallahu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 23 ramadhan mwaka 1446 hijria mwafaka na Machi 24 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika, sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kwa sheria kuwa, kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. Kunukuu kauli za wasomi wakubwa wa, wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta zinazopatikana katika kitabu hicho. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahiru lKalam akiwa na umri wa miaka 25 na alitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kupewa lakabu ya Sheikhu lFuqaha. Leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na maradhi ya kifua kikuu au tuberculosis kwa kimombo. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, daktari Robert Koch, daktari na mtafiti wa Kijerumani, alieleza uvumbuzi wake wa ugonjwa wa kifua kikuu katika mkutano uliofanyika Berlin, Ujerumani, na kwa mnasaba huo siku hii ya tarehe 24 Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na maradhi ya kifua kikuu. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, yaani tarehe 23 Ramadhan mwaka 1392 Hijria Kamaria Allama Muhammad Husein Tabatabai, mwana falsafa arif na fakihi mkubwa wa Kirani, alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na ya aina yake ya Qurani ya Almizan. Tafsiri hiyo ya Qurani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini sana za Qurani Tukufu, na iliandikwa kwa kipindi cha karibu miaka 20. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qurani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Alama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu, na hadi sasa imetarjumiwa kwa lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, msikiti mkuu wa mji wa Ganja ambao ni wa pili kwa ukubwa katika Jamhuri ya Azerbaijan ulikarabatiwa na kufunguliwa upya baada ya kufungwa kwa miaka 70. Msikiti huo ulikuwa umefungwa tangu mwaka 1920 na kufunguliwa tena katika muongo wa 80, katika hafla iliyofanyika sambamba na kuswaliwa swala ya jamaa. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni yake. Jacobo Zawadi Muhumuza ameandika, pole Niger, Mungu wapokee waja wako kwa huruma. Sherali Fadhel kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anameandika, jamii ya kimataifa waungwana, tunawapongeza ndugu zetu wa Yemen. Hakika tunashuhudia kusimama kidete kwenu kwa wenzenu wa Arabu wa Palestina. Anasema, tunawaombea mafanikio yenu hadi uhuru wa Palestina hupatikane, inshallah. Shukran sana, na muda wetu hauturuhusu kusoma maoni mengi zaidi. Nasoma maoni yake ya mwisho hapa, ni Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania ni ishirini na tatu funga Ramadhani ni siku ni Jumatatu, anasema tulivu hilo makini, swala tano sio tatu, tuswali misikitini, tatulipa mola wetu thawabu tele. Jamani, naitwa Dakta Yazida Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Tunakushukuru sana Dakta Yazida Akida Mwihaji kwa ushairi wako kutoka Chumbageni pande za Tanga, Tanzania. na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ametahadharisha kuhusu taathira za vita vipya vya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon kwa usalama na amani ya kimataifa. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa na kutoa mkono wa pole kufuatia kuuawa shahidi Ismaili Barhum, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo. Taarifa ya Hamas imesema kuwa washahidi Ismail Barhum ni jinai nyingine katika rekodi nyeusi ya utawala kizayuni, wa kizayuni inayoonyesha kuendelea kutekelezwa sera za mauaji ya kigaidi dhidi ya raia na viongozi wa Palestina. na viongozi wa Rwanda wamekaribisha hatua ya waasi wa Machi 23 ya kuondoka katika mji wa kistratejia na wenye utajiri wa madini wa Walikale mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wamekaribisha pia juhudi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za kusitisha uhasama katika mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.