Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu Mola wa viumbe vyote. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu ndiye tunaye kuabudu na wewe tu ndiye tunaye kuomba msaada. Tuongoze njia iliyonyooka, njia ya wale uliowaneemesha, sio ya wale walioghadhibikiwa, wala ya wale waliopotea. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi, na utahini moyo kwa takwa ya roho, na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Amin ya Rabbil Alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na leo ni Jumatatu Machi 24 mwaka 2025 ambayo ni sawa na 23 Ramadhan 1446 hijiria. Bismillahi rahmani rahim, tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Mwenyezimungu tunamwomba tutakabalie dua somo zetu na amali zetu zote njema amin. Na asubuhi nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema diplomasia hai ya Iran katika kukabiliana na migogoro inayoibuliwa na utawala wa Kizayuni katika eneo. Tutakuwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutawaletea udondozi wa magazeti tukidondoa habari muhimu, na ni baadhi tu ya magazeti ambayo tutayapitia tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya. Makala yetu ya leo katika historia tutaileta tukikaribia kutamatisha matangazo. Na tuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji, nambari yetu ya kawaida, tunayopokea ujumbe wako mfupi, SMS, alama kujumlisha, 989035065487, na ukiweza kutuma email ama barua pepe kwa Radio Tehran ni swahili radio at irib.ir Unaweza ukatembelea chaneli yetu ya Telegram tunaopatikana at radio teheran sw tm radio teheran sw na mtandao wetu wa internet pass today ir sw. Tunasikika pia kupitia maarifa fm Tanga, Tanzania. Hiyo ni radio wa shirika. Unaweza vilevile kutumia aplikesheni yetu ya irib wad service. Karibuni. da sa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran, na sasa nawasomea vichwa vya habari. Namibia ya wa nchi ya kwanza Afrika kuwa na rais na makamu wa rais mwanamke. Kundi la Shababu limeua askari polisi sita Kenya, wajeruhiwa wanne katika shambulio la alfajiri huko Garisa. Huko Tunisia, nchi hiyo imejitoa kwenye mahakama ya haki za binadamu na watu ya Umoja wa Afrika. Na pamoja na habari nyingine, mawakili 77 wa Ujerumani waitaka serikali iheshimu hukumu ya ICC ya kumkamata Netanyahu. Habari kamili. Rais mpya wa Namibia, Netumbo Nandi Ndaitwa, ametangaza baraza lake la mawaziri la kwanza na kumteua Lusia Witboy kuwa makamu wa rais wa kwanza mwanamke wa taifa hilo. Kwa hatua yake hiyo, Rais Nandi Ndaitwa ameifanya Namibia kuwa nchi ya kwanza na pekee barani Afrika yenye rais na makamu wa rais pia mwanamke. Nandi Ndaitwa amewaapisha mawaziri kumi na nne, wanane kati yao wakiwa wanawake pamoja na manaibu saba, katika hafla iliyofanyika kwenye ikulu ya mji mkuu Windhoek. E, sina shaka kwamba tutatekeleza kile ambacho watu wa Namibia wameagiza kifanywe, amesema rais huyo mpya katika hafla hiyo. Rais Nandi Ndaitwa amesema wizara za serikali yake mpya zinatakiwa zipange programu zinazolenga kutokomeza umasikini nchini humo. Kazi za watu waliotengwa kwa kutoshughulikiwa na kwa kushughulikiwa masuala ya ulemavu zitawekwa katika ofisi ya makamu wa rais ili kupata uangalizi wanaohitaji. Ameeleza rais mpya wa Namibia huku akiwaomba wananchi walipatia baraza lake la mawaziri fursa ya kutosha ya kutekeleza majukumu yake. Wateule wengine wakuu katika serikali mpya ya Namibia ni Elija Ngurare aliyeteuliwa kuwa waziri mkuu na Selma Ashipala Musavi aliyekabidhiwa wizara ya uhusiano wa kimataifa na biashara. Ikumbukwe kuwa rais mpya wa Namibia ambaye awali alikuwa makamu wa rais kwa muda wa mwaka mmoja ni mwanachama mkongwe pia wa chama tawala cha SWAPO ambacho kimeiongoza nchi hiyo yenye idadi ndogo ya watu lakini yenye utajiri wa madini ya urani tangu ilipopata uhuru wake mwaka 1990. Askari sita wa jeshi la polisi la Kenya wameuawa na wengine wanne wamejeruhiwa katika shambulio lililoaminika kufanywa na kundi la kigaidi la Shababu la Somalia katika kambi ya polisi iliyoko kwenye kaunti ya Garisa mashariki mwa nchi hiyo kwenye mpaka wa pamoja na Somalia. Taarifa iliyotolewa na polisi kwa vyombo vya habari imesema shambulio hilo lilitokea alfajiri ya kuamkia jana ya Jumapili, lilifanywa na wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kundi la shababu la Somalia linaloshirikiana na mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Alshababu mara nyingi hufanya mashambulizi ya kuvuka mpaka katika eneo hilo, kulenga maeneo ya kijeshi na ya kiraia. Taarifa ya polisi imesema wanamgambo wa kundi hilo la kigaidi walishambulia kambi ya askari wa akiba wakati wa alfajiri na walitumia silaha za aina mbalimbali kuvamia kambi hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kwa kusema waliofariki sita wamethibitishwa na wanne na wanne wamejeruhiwa na, na wamelazwa hospitalini. Kundi la kigaidi la Shababu limekuwa likifanya mashambulio kwa miaka mingi kwa lengo la kuipindua serikali kuu ya Somalia ili kuanzisha utawala wake katika nchi hiyo ya pembe Afrika kulingana na tafsiri na ufahamu usio sahihi wa sheria za Kiislamu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunisia imetangaza kujitoa katika mahakama ya haki za binadamu na ya watu ya Umoja wa Afrika, Jambo linaloashiria kupuuza serikali ya Tunis masuala ya haki na kesi zinazoendeshwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Tamko lililotolewa na serikali limesema Tunisia inatangaza kufuta uamuzi wa kutambua uwezo wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu kupokea kesi kutoka kwa watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali. Sababu ya serikali ya Tunisia kujiondoa katika mahakama hiyo yenye makao yake makuu nchini Tanzania haijatangazwa, lakini hatua hiyo imechukuliwa wakati nchi inazidi kutumbukia kwenye lindi la utawala wa kiimla tangu Rais K Said alipohodhi madaraka mwaka 2019 kwa kujitoa kwenye mahakama ya AfCHPR ambayo ina jukumu la kutekeleza katiba ya haki za binadamu ya Umoja wa Afrika. Kimsingi, kuna wanyima watu binafsi na makundi ya haki za binadamu kupeleka kwenye mahakama hiyo kesi dhidi ya mamlaka za utawala Tunisia. wa Tunisia, hatua hiyo inajiri huku kukiwepo na msururu wa kesi zilizowasilishwa katika miaka ya hivi karibuni mbele ya mahakama ya haki za binadamu na watu ya AU dhidi ya serikali ya Tunis, ikiwemo ya Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambapo jamaa wa viongozi wanne wa upinzani walioko kizuizini akiwemo kiongozi wa chama cha Anahdha Rashidi Ghanushi walifungua kesi wakitaka viongozi hao waachiliwe. Mnamo mwezi Agosti mwaka jana mahakama hiyo ya EU ilitoa uamuzi dhidi ya Tunisia na kuitaka serikali iache kuwazuia mahabusu hao kuonana na madaktari na mawakili wao kufuatia tangazo la serikali la kujiondoa katika mahakama hiyo. Umoja wa Haki za Kibinadamu wa Tunisia umelaani hatua hiyo ambayo umeielezea kuwa ni uamuzi uliochukuliwa kwa siri, hatua hatari ya kurudi nyuma na ni jaribio la kujiondoa katika taasisi huru za kimahakama zenye uwezo wa kupambana na ukwepaji wa sheria na zinazohakikisha haki inatendeka. Mawakili 77 mashuhuri wa Ujerumani wametoa tamko la kuunga mkono uamuzi wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wa kuagiza waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu akamatwe na kuitaka serikali ya shirikisho ya Ujerumani iheshimu uamuzi huo. Katika taarifa yao ya pamoja, mawakili hao wameitaka serikali ya shirikisho ya Ujerumani iheshimu sheria za kimataifa kuhusiana na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai wa kuagiza waziri mkuu wa Israel akamatwe na kufikishwa mbele ya mahakama hiyo, wanasheria hao wameeleza pia kwamba endapo Netanyahu ataruhusiwa kuingia Ujerumani, hatua hiyo itakuwa ni ukiukaji wa haki na sheria zinazotawala nchi hiyo. Aidha, taarifa ya wanasheria hao imekosoa hatua ya baadhi ya vyuo vikuu vya Ujerumani ya kufuta muhadhara uliopangwa kutolewa na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa b Francisca Albanese. Afisa maalumu wa serikali ya shirikisho ya Ujerumani anayehusika na kupambana na chuki dhidi ya Uyahudi alidai hivi karibuni kuwa hotuba za ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa zina maelezo ya chuki dhidi ya Uyahudi na Elija Magnia mchambuzi mashuhuri wa masuala ya kijeshi amesema waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamini Netanyahu anafanya juu chini ili aweze kusalia madarakani kwa angalau miaka miwili mingine, na hiyo ndiyo sababu ya kurukia vita baada ya vita. Magnia ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Aljazira na akabainisha kuwa Netanyahu anafanya hivyo na Siria bila ya kuchokozwa na Siria. Anafanya hivyo pia na Lebanon, kwa mujibu wa mchambuzi huyo wa masuala ya kijeshi wa Brussels, Ubelgiji. Madai ya utawala wa kizayuni kwamba siku ya Jumamosi ulishambuliwa kwa makombora matano yaliyotokea Lebanon yanatia shaka, akisema si jambo lenye thamani kwa Hezbullah au makundi mengine yanayobeba silaha kutekeleza shambulio kama hilo, jambo ambalo limethibitishwa na mashambulio ya kujibu ya patao mia mbili yaliyofanywa na jeshi la Israel ambayo yameua watu saba na kujeruhi wengine kadhaa huko Lebanon. Magnia amesema ni muhimu kwa utawala wa kizayuni wa Israel kuendeleza mashinikizo hayo ya kijeshi kwa sababu za kisiasa na kumnufaisha pia kisiasa Netanyahu na baraza lake la mawaziri la mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutu mpaka Siku ya Jumamosi, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, Hezbollah, ilitoa taarifa ya kukanusha kuhusika kwa namna yoyote na shambulio la maroketi lililodaiwa na utawala wa kizayuni kwamba limefanywa kutokea Lebanon na kulenga maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, na sasa nawakaribisha. Wasikilizaji wapendwa, popote pale matangazo yanapowafikia na mnapotegea sikio, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii ambao kichwa chake cha maneno kinasema diplomasia hai ya Iran katika kukabiliana na migogoro inayoibuliwa na utawala wa Kizayuni katika eneo. Saida Abasi Arakchii, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Irani, amezungumzia matukio ya eneo yakiwemo ya Palestina na Yemen katika mazungumzo yake ya simu aliyofanya na mawaziri wenzake wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia na Misri, na kubadilishana nao mawazo jinsi ya kukabiliana na migogoro inayoibuliwa mara kwa mara na utawala wa Kizayuni katika eneo. Katika mazungumzo yake na Faisal bin Farhan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia, pande mbili zimesisitiza ulazima wa kuwepo uratibu na maingiliano ya karibu kati ya nchi za eneo ili kuzuia kushadidi migogoro katika eneo hili la kistratejia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina huko Gaza, na akasisitiza udharura wa kuchukuliwa hatua za pamoja na nchi za kiislamu ili kukomesha jinai hizo. Arakchi pia amelaani vikali hujuma za kijeshi za Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen na mauaji ya wanawake na watoto wasio na hatia na uharibifu wa miundombinu ya nchi hiyo na akakumbusha ulimwengu wa Kiislamu wajibu wake wapamoja, wa pamoja wa kuwaunga mkono Waislamu wa Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia naye katika mazungumzo hayo ya simu ameelezea msimamo wa nchi yake wa kulaani vikali hujuma ya Israel na kusisitiza ulazima wa kuwepo uratibu na maingiliano ya ya karibu kati ya nchi za eneo ili kuzuia kushadidi mgogoro huo. Arakshi katika mazungumzo yake na Badru Abdul Alati ati waziri wa mambo ya nje wa Misri amelaani kuanzishwa tena mashambulio ya Israel dhidi ya Gaza, mauaji ya raia na kuzuiwa misaada ya kimataifa ya kibinadamu kuingia Gaza kinyume na makubaliano ya usitishaji vita na akatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka na jamii ya kimataifa ili kukomesha uchochezi wa vita unaofanywa na utawala wa kizayuni katika eneo. Katika mazungumzo hayo ya simu, Badru Abduati amesema kushadidi vita huko Gaza, Yemen na Lebanon ni jambo linaloatia wasiwasi mkubwa, na akasisitiza umuhimu wa kufanyika mashauriano na juhudi za kidiplomasia ili kuzuia kuharibika zaidi mambo katika eneo zima. Pande hizo pia zimesisitiza juu ya kuendelea mawasiliano na mashauriano kuhusu matukio ya eneo. Jamhuri ya Kiislamu Irani inafuatilia malengo kadhaa katika mashauriano yake ya kikanda na kidiplomasia na nchi za ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya utawala wa kizayuni na mshirika wake mkuu Marekani. Kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kujaribu kukomboa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ni moja ya malengo muhimu ya kidiplomasia ya Iran katika kukabiliana na utawala wa ghasibu wa Israel. Kupitia ushirikiano wa kieneo, Iran inataka kutimiza lengo hilo na inajaribu kuimarisha harakati za mukawama wa Palestina na kupambana na vitendo vya unyakuzi wa ardhi na uvamizi wa Wazayuni. Iran daima imekuwa ikisisitiza juu ya kuimarishwa mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni. Katika hali ya sasa ya eneo na kwa kuzingatia siasa za wazayuni za kuibua ghasia na vita katika eneo, jambo ambalo linaweza kuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha safu ya mukawama na kuunga mkono wa wananchi wa Palestina na Lebanon ni umoja na mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu. Naendelea kutegea sikio ya matangazo moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Oh. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa mjini Teheran. Tuna furaha kukukaribisha kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia 17 ni usiku tukufu na takatifu za Lailatul Qadri, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambao Mwenyezimgu ameufanya kuwa meza ya chakula kwa ajili ya wajambao amewataja kuwa ni wageni wake ili wapate kunufaika na wingi wa rehma na maghfira yake kuna siku mmoja mtukufu ambao ni mithili ya rubi zenye thamani kubwa zinazong'ara kwenye usiku wenye kiza kikuu, usiku wa Leilatul Qadr kama yanavyosema maandiko matakatifu ya Kurani ni usiku uliobora kuliko miaka elfu moja. Huu ni usiku ambao kwa mujibu wa aya za Kurani tukufu na riwaya za Kiislamu ni moyo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambapo malaika pia huwa na hamu kubwa ya kunufaika na utukufu wake. Katika usiku huu na kwenye karamu kubwa ambayo Mwenyezi Mungu huwa amewaandalia waja wake, malaika pia huteremka ardhini kwa makundi kutoka mbinguni ili nao wapate kunufaika na minong'ono na dua za dhati za waja ambao huwa wanamwomba muumba wao katika usiku huo mtukufu awasamehe madhambi, awatimizie haja zao na kuwakinga na mabalaa. Kisha malaika hao hurejea kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumwasilishia machozi na toba ambazo waja huwa wamemwomba katika usiku mtukufu wa Lailatul Qadr. Katika usiku huu sauti husikika ikisema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, ziondoeni nyoyo zenu kutoka kwenye minyororo ya matamanio ya shetani na kuzielekeza kwa Mwenyezi Mungu mwenye huruma na ambaye anasubiri kupokea toba zenu. Ni kana kwamba katika usiku wa Lailatul Qadri, njia huwa ni rahisi kwa ajili ya waja kuelekea kwenye wenye pepo, njia ambayo hurahisika zaidi kupitia dua, kesha na toba ya dhati ya waumini. Usiku wa Lailatul Qadri, kama tulivyotangulia kusema, umetajwa kuwa ni moyo wa Ramadhani. Imam Swadiq alaihi salama anasema Inafahamika kutokana na kitabu cha Mwenyezi Mungu, yani Qurani, kwamba idadi ya miezi katika mwaka mbele ya Mwenyezi Mungu ni 12 na mwezi bora zaidi kati ya miezi hiyo ni mwezi wa Ramadhan ambao moyo wake ni Lailatul Qadr. Kwa mujibu wa riwaya za Kiislamu, Lailatul Qadr inaangukia katika moja ya nyusiku tukufu za tarehe 19, ishirini na moja na sana sana katika usiku wa wa kuamkia tarehe ishirini na tatu za mwezi wa Ramadhan. Inatosha kutambua kuwa moja ya utukufu wa usiku huu ni kwamba kitabu kitakatifu cha Kurani na ambacho ni kitabu jumuishi zaidi kilichokamilika zaidi na chenye kudumu zaidi kati ya vitabu vyote vya mbinguni kiliteremka mara moja kwenye moyo wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa wa sallam, katika usiku huu mtukufu. Ukweli huu unabainishwa wazi na Kurani yenyewe ambayo inasema mwezi wa Ramadhan ambao imeteremshwa humo Qurani. Inasema katika aya nyingine ambayo ni ya tatu ya Suratu Duhan, hakika tumekiteremsha kitabu usiku uliobarikiwa. Kusudio la usiku huo uliojaa baraka ni Leilatul Qadr. Inaonekana kuwa kuna siri kubwa kati ya Ramadhan na Qurani na Leilatul Qadr na Qurani, kitabu kitakatifu cha Qurani ni kitabu chenye thamani kubwa zaidi na kilicho na mpangilio bora na madhubuti zaidi wa kumdhaminia mwanadamu saada na ukamilifu wa kibinadamu. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa iwapo mwanadamu hata kuwa na mawasiliano mazuri na sahihi na kitabu hiki kitakatifu, hawezi kunufaika nacho vizuri. Katika sifa na fadhila za usiku wa Leilatu Lqadr ni kwamba thamani yake ni bora kuliko miezi elfu moja. Swala hilo limeashiriwa wazi katika Qurani yenyewe ambayo inasema katika Surat Lqadr, Leilatu Lqadri ni bora kuliko miezi elfu. Hii ina maana kwamba thamani kubwa ya ibada, amali na dua inapatikana katika usiku wa Lailatul Qadr. Kwa msingi huo, mja anapaswa kufahamu na kufanya juhudi za kunufaika kwa njia bora zaidi na fursa inayojitokeza katika usiku huu mtukufu na wenye thamani kubwa kwa ajili ya kupata radhi za Mola Mumba, fursa ambayo hutokea mara moja tu kwa mwaka. Je, wako wapi waja wenye majuto? Wako wapi wanaotafuta toba Wako wapi wanaomtafuta Mwenyezi Mungu na ambao wamefika ukingoni na wala hawana njia nyingine ya kujinusuru? Huu ni usiku wa Lailatul Qadr ambamo ndani yake milango yote ya rahma ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa kwa ajili ya waja wake wakosefu na watenda dhambi walio na nia njema ya kutubia madhambi zao na kurejea kwenye njia sahihi ya kutii amri na makatazo ya muumba wao. Katika usiku huu, Mwenyezi Mungu amefungua wazi mikono yake kuliko wakati mwingine wowote kwa ajili ya kuwapokea na anasubiri wafike mbele yake ili wapate kunufaika na chemichemi chemi za usiku wa Lailatul Qadr katika kusafishia kutu za madhambi yaliyonasa kwenye nyoyo zao na vilevile vile kufungua minyororo ya dhambi kutoka kwenye miguu ya nyoyo zao na hivyo kuweza kutembea kwenye mabustani safi na ya kuvutia ya maghfira ya Mwenyezi Mungu. Kuomba toba, kumwaga machozi, kukumbuka madhambi na kumwomba Mwenyezi Mungu akusamehe madhambi yako katika usiku huu mtukufu, ndio njia ya uongofu. Riwaya pia zinasisitiza kwamba kuna fursa nzuri ya kusamehewa madhambi katika usiku huu kuliko nyusiku na siku nyingine zote za mwaka. Mtume mtukufu sallallahu alihi wa anayekesha akifanya ibada usiku wa Lailatul Qadr huku akiwa na imani ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu, madhambi yake yaliyopita husamehewa. Inasemekana kuwa nabii Musa alaihi salam alimwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kuwa karibu nawe. Mwenyezi Mungu akamjibu, hunikaribia yule anayekuwa macho usiku wa Lailatul Qadr. Akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata rehma zako. Akamjibu, rehma zangu huzipata yule anayewarehemu maskini katika usiku wa Lailatul Qadr. Akasema, ewe Mwenyezi Mungu ninakuomba kibali au idhini cha kupita kwa mafanikio kwenye njia nyembamba ya Sirat. Akamjibu, atakipata kibali hicho yule anayetoa sadaka katika usiku wa Qadr. Nabi Musa alayhi salam akasema ewe Mwenyezi Mungu ninakuomba miti ya peponi na matunda yake Akamjibu Mwenyezi Mungu, ataipata mja ambaye anafanya tasbihi katika usiku wa kadri. Akasema Nabii Musa alaihi salam, ewe Mwenyezi Mungu niepushe na Jahannam. Mwenyezi Mungu akamjibu, hilo atalipata yule anayefanya istighfar katika usiku wa kadri. Nabii Musa alaihi salam akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu ninataka kupata radhi zako. Mwenyezi Mungu akamjibu, radhi zangu atazipata yule mja anayeswali raka mbili katika usiku wa kadri. Usiku wa Lailatul Qadr umearifishwa kwa namna ambayo mbali na utukufu wake usio na mwisho unahesabiwa pia kuwa ni usiku ambao ndani yake Mwenyezi Mungu huwainisha na kuwakadiria wanadamu wawe ni Waislamu au wasiokuwa Waislamu maswala yayo katika kipindi cha mwaka mzima. Swala hilo linabainishwa wazi katika aya za tatu na nne za suratu Duhan ambazo zinasema, hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa hakika sisi ni waonyaji. Katika usiku huu hubainishwa kila jambo la hekima, yaani katika usiku huu uliojaa utukufu masuala yote ya shari na heri yanayowahusu wanadamu ikiwa ni pamoja na kuzaliwa, kifo, riziki, hija, ibada, dhambi na kwa ufupi, kila tukio linalotokea katika kipindi chote cha mwaka kuhusiana na matendo ya mja huainishwa na Mwenyezi Mungu. Katika usiku huu mtukufu takdiri ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake pia hutimia kwa mujibu wa ustahiki, uwezo, imani, takwa na usafi wa nia zao, kwa maana kwamba humkadiria mambo kwa mujibu wa uwezo na ustahiki wake na juhudi anazofanya katika kuandaa mazingira ya kukadiriwa mambo na muumba wake. fi lailatil mubaraka fi lailatis salam kuna ibada na amali nyingi zilizojaa nuru na fadhila ambazo zinapaswa kutekelezwa kwenye usiku huu mtukufu na ambazo zimepokelewa na kuhusiwa na maimamu watoharifu alaihimus salam. Baadhi ya amali zinazohusiana na nyusiku zote tatu za Kadr, ila hali nyingine ni maalum kwa kila moja ya nyusiku hizo. Amali za pamoja zinazopaswa kutekelezwa katika nyusiku hizo ni pamoja na kuoga, kukesha, yani kuwa macho hadi wakati wa adhana alfajiri, rakaa mbili za swala ambapo katika kila rakaa baada ya kusoma suratul Hamd au suratul Fatiha utasoma suratul Tauhid mara saba, na baada ya kukamilisha swala unasoma astaghfirullah wa atubu ilaihi, mara sabini. Mtume mtukufu, sallallahu alaihi wa sallam amepokelewa akisema kuwa mtu anayeswali swala hii huwa hanyanyuki kutoka sehemu aliyotekelezea swala hiyo ila Mwenyezi Mungu humsamehe yeye baba na mama yake dhambi zao. Kusoma dua ya Joshan Kabir, iftitah kuomba toba kusoma Qurani ziara ya Imamu Husein alaihi ssalam, na dua ya faraj ya Imamu Wazama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na kuweka Qurani kichwani ni baadhi ya amali nyingine ambazo zimehusiwa kutekelezwa katika usiku huu wa Leilatul Qadr uliojaa nuru na utukufu. Alama Majlisi anaandika katika kitabu cha Bihar kwamba amali bora zaidi za kutekelezwa katika nyusiku hizi ni kuomba toba na dua kwa ajili ya kukidhiwa haja zako za humu duniani na akhera, na vilevile vile za baba na mama yako, jamaa, ndugu na dada zako katika imani, wawe wangali wako hai au wameaga dunia, na kusoma dhikri pamoja na kumswalia mtume mtukufu sallallahu alhwaali wasalam na ali zake watoharifu alihimsalam, kadri utakavyoweza. wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Shukran sana Husein Hassan na kipindi hicho cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami kutegea sikio, macho yetu magazetini barabara bara kabisa. Katika darubini yetu ya macho yetu magazetini asubuhi hii, tunaanza kuliangazia kwa kifupi gazeti la Taifa Leo linachapishwa nchini Kenya, ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa herufi kubwa katika ukurasa wake wa mwanzo inayosomeka kama ifuatavyo Alala kazini. Mwandishi wa gazeti hili anaandika, miezi minne tangu Mukomen achukue wizara ya usalama, mauaji ya kigaidi na ujangili yamerejea kwa kishindo kikuu. Chini ya kichwa kidogo mauaji, mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kwa kuandika, jana Al-Shabaab alitajwa kuhusika katika shambulizi lililowaua maafisa sita na kujeruhi kumi katika eneo la Garissa mauaji hayo yanafikisha vifo vinavyotokana na ugaidi na ujangili kuwa ishirini na nne katika muda wa miezi miwili pekee. Je, waziri Kipchumba Mukomen analemewa na kazi? Vichwa vingine vya habari vinavyovidondoa kutoka gazeti ya Taifa Leo vinasema, magharibi wanaitaka nafasi ya Kindiki, wanamtaka Uparanya ateuliwe mgombea mwenza wa Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Na papa arejea Vatican. Gazeti la Star la nchini Kenya pia leo Jumatatu limepambwa na habari mbalimbali mbali, huku likitoa uzito kwa habari chini ya anwani likitoa uzito kwa habari chini ya anwani simulizi ya wafanyakazi hewa kujipatia mamilioni ya pesa huku Wakenya wengi wakiteseka hii ni kufuatia ripoti iliyotolewa na Kamisheni ya Huduma za Serikali. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la The Star la Kenya tunasoma habari, Ruto ametoa ahadi nyingi kwa Mandera, je, ataweza kuzitekeleza? Rais wa Kenya amesema ataendelea kuzisaidia taasisi za dini na ujenzi wa makanisa. Aidha, tunasoma ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali ya Kenya ya mwaka 2023 2024, na imeonyesha kupotea mabilioni ya pesa kutokana na usimamizi mbovu na ubadhirifu. Hata hivyo, hakuna hatua kali zilizochukuliwa dhidi ya wa wahusika. Na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka Wakenya kuendelea kuiombea nchi yao na viongozi wao ili wafungue masikio yao na kusikia vilio vya wananchi. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu chini ya anwani, wameliamsha Chadema yaanza safari ya no reforms no election. Dr Sla atambulishwa rasmi, aomba radhi, wadau washangaa. Lisu, Heche warusha makombora CCM. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi pia limeandika: Tanzania itakavyovuna kuiuzia umeme Zambia. Uzalishaji hewa tiba ya oksijeni kuwapa ahueni wagonjwa nchini. Makala azusha tafrani, wadau wamkalia kooni. Na ufanisi bandari Da wawavutia wageni. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa upande wake limeandika: Raila awaambia Chadema zingatieni 4R Aitabiria Tanzania uchaguzi wa amani na huru. Msajili hazina aanza kuchambua bajeti za taasisi. Mufti asema tuepuke fitina na uzushi uchaguzi mkuu. Na New Times la Rwanda limeandika Meja uh, Gilbert Ndayambaje mwenye miaka 49 mmoja wa wanachama wa kundi la FDLR lenye makao yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Aliyekabidhiwa kwa mamlaka za Rwanda na muungano wa AFC na waasi wa, wa M23 tarehe mosi mwezi huu amedai kuwa alilazimishwa kujiunga na kundi hilo la wanamgambo mwaka 1998. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti, mpendwa msikilizaji, unaweza ukatembelea katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw. Na sasa nakaribisha vipindi vyetu vya sayansi na teknolojia mpya na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Jukwaa la kwanza la kitaifa la akili mnemba au artificial intelligence lilizinduliwa katikati ya mwezi Machi jijini Tehran, hatua kubwa katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba nchini Iran. Mfumo wa chanzo huria au open source umetumika kubuni na kuendeleza jukwaa hili la kitaifa. Hali kadhalika, chanzo cha kimataifa kilichotumika katika mradi huu kimeboreshwa na mizunguko ya kielektroniki ya ndani au moduli zimejumuishwa Aidha, msingi wake wa Kiirani na masuala ya kukabiliana na hujuma za kimtandao pia ni masuala mengine ambayo wamezingatiwa. Takribani wanachama 16 wa kitivo na watafiti zaidi ya sabini wamechangia kujenga jukwaa hili. Hakuna interfaces za programu au APIs za kigeni zilizotumika kwenye jukwaa hili. Mara litakapozinduliwa rasmi, huduma za jukwaa hili hata kama mtandao utakatika. Kasi ya juu, gharama ya chini, uwezo wa kupanuka na usalama ni sifa kuu za jukwaa la kitaifa la akili mnemba ambalo limeundwa na wanasayansi na watafiti wa Irani. Mradi huu wa kitaifa ulianza Oktoba 2024 na unapangwa kukamilika baada ya miezi minne, kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya kiashiria cha Oxford Insights, kinachopima utayari wa serikali kutumia akili mnemba au artificial intelligence katika huduma za umma. Iran inashikilia nafasi ya 91 ya duniani kati ya nchi 188 zilizoorodheshwa, ikipana nafasi tatu ikilinganishwa na ya 94 mwaka 2023. Akili mnemba ina jukumu muhimu si tu katika kusimamia teknolojia, lakini pia katika kusaidia serikali kufanya kazi vizuri zaidi. Kiashiria cha uwezo wa serikali katika akili mnemba kimekuwa rasilimali ya kuaminika kwa watunga sera na kimekubaliwa kama kipimo rasmi na serikali za kitaifa. Katika toleo la mwaka huu, uwezo wa kilimnemba wa nchi 188 umechunguzwa wakati wa changamoto zinazoongezeka, ambapo serikali zinakutana na mahitaji yanayobadilika ya raia na changamoto kama ukosefu wa uhakika wa kiuchumi na hatari za hali ya hewa au mabadiliko ya tabia nchi. Kiashiria cha 2024 kinachunguza viashiria 40 katika nguzo tatu: serikali, sekta ya teknolojia na data na miundombinu. Kiashiria kinasisitiza maendeleo, kinatambua mapungufu na kinatoa maarifa yanayoweza kutekelezeka kwa watunga sera wanaofanya kazi kuunganisha akili mnemba katika utoaji wa huduma za umma. Kiashiria hiki kinahoji: je, serikali ziko tayari kutekeleza akili mnemba au artificial intelligence katika utoaji wa huduma za umma? Kwa kujibu swali hili, kiashiria kinatarajia kutoa zana ya vitendo inayosaidia maamuzi ya msingi wa ushahidi na kusaidia watunga sera kufungua uwezo wa akili mnemba wa kuhudumia raia uh, kote duniani. Kulingana na kiashiria, nafasi bora zaidi ya Iran ni kwenye nguzo ya deta miundombinu, ambayo ni 66.29 na ambayo imeimarika ikilinganishwa na asilimia 55.88 mwaka jana. Inajumuisha viashiria vya miundombinu, upatikanaji wa data na uwakilishi wa data. Alama ya nchi katika nguzo ya teknolojia ni thelathini na nane nukta nane mbili na ilikuwa thelathini na nane nukta sabasaba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na inajumuisha mtaji wa binadamu, uwezo wa uvumbuzi na ukomavu Alkadhalika, alama ya chini zaidi ya Iran kwa kwenye nguzo ya serikali ambayo ni 26.54, ambayo imepungua ikilinganishwa na 31.56 mwaka 2023, inajumuisha maono, utawala na maadili na uwezo wa kidijitali. Kulingana na ripoti ya mwaka huu, nafasi jumla ya Iran katika eneo hili imeimarika kwa nafasi moja, ikipanda kutoka 17 mwaka 2023 hadi 16 mwaka 2024. Nchi kumi bora zaidi katika uga huo wa kilimnemba Uh, duniani zimetajwa kuwa ni Marekani, Singapore, Korea Kusini, Ufaransa, Uingereza, Kanada, Uholanzi, Ujerumani, Finland na Australia. Kampuni ya kiteknolojia nchini Iran imetengeneza bendeji ya kuvunjika kiekolojia ambayo inaweza kusaidia kuponza majeraha kwa haraka kwa kuzalisha bidhaa yake ya kisasa ya fiber den, kampuni hii yenye ujuzi wa hali ya juu wa kiteknolojia inaahidi kupunguza mda wa uponaji wa majeraha, kuharakisha mchakato wa matibabu ya jeraha na kuzuia makovu. Bidhaa hii imeanza kuuzwa kwenye soko la ndani ya Iran kwa bei ya ushindani mwezi Machi. Ikiwa imeanzishwa mwaka elfu mbili kumi na tano, kampuni hiyo imejitahidi kuzalisha dawa za nano, kemikali na za mimea kwa kiwango cha juu kulingana na viwango vya kimataifa. Zaidi ya hayo, kampuni hiyo ya kiteknolojia imepata faida kutoka kwa wataalamu na uh, profesa mashuhuri kutoka vyuo vikuu vya kitaifa. Katika kuzingatia utengenezaji wa bidhaa mpya na zenye ufanisi, kampuni hiyo inalenga kuwa na jukumu la kufanikiwa katika kuendeleza tasnia ya dawa nchini Iran na kuunda suluhisho mpya katika sekta ya afya ya umma. fiber deni, kizazi kipya cha bendeji ya uponaji wa majeraha ambayo inatarajiwa kuwa, karibu vipande nusu milioni za bidhaa hiyo mpya ya Fiberden vitazalishwa uh, nchini uh, kila mwaka. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo amesema bendeji ya Fiberden ina polima zinazoweza kuvunjika kiikolojia na nano curcumin ambayo ni chaguo bora kwa uponaji wa haraka wa majeraha ya juu, kwa sababu Fiberden ina vipengele vya kuzuia bakteria na kuzuia uvimbe ambavyo vinaweza kusaidia kurekebisha tishu kwa haraka. Faiba Deni imeundwa na muundo wa polima zinazoweza kuvunjika kiekolojia zilizo na nano kurkumin zenye sifa ya kutolewa taratibu, kuzuia bakteria, kuzuia uvimbe, na athari za nguvu za kurekebisha tishu kwa ajili ya uponaji wa haraka wa majeraha ya juu, uh, na ya kuchomeka kwa kiwango cha kwanza na cha pili. Kwa uwezo wake wa kuvunjika kiekolojia, bandeji hii hutoa muundo wa kiunga kama ule wa seli zinazozalishwa kwa tishu mpya, ambayo kwa kasi au kwa kiasi kikubwa uh, huzuia malezi ya makovu na kufyonzwa, wakati huo huo jeraha linapopona. Chanjo ya virusi vya papiloma uh, binadamu HPV ambayo kwa kawaida husababisha kensa au saratani ya mlango wa kizazi kwa wanawake na chanjo ya mafua ya recombinant ambazo zimetengenezwa na makampuni ya Iran sasa zitazalishwa nchini Indonesia, ikiwa ni hatua ya ushirikiano wa kitiba baina ya nchi hizi mbili. Hayo imedokezwa na ofisi ya makamu wa rais wa Iran inayeshughulikia sayansi, teknolojia na uchumi wa dijitali. Biofarma, mtengenezaji wa chanjo nchini Indonesia, huzalisha chanjo mbalimbali kwa gharama ya serikali. Hata hivyo hawajatengeneza chanjo hizi mbili ambazo sasa zitaagizwa kutoka Iran. Chanjo hizi zitazalishwa nchini Indonesia na, na hivyo Iran itaweza kupata sehemu ya soko la mauzo katika nchi hiyo. Mustafa Kanai, afisa mwandamizi wa ofisi hiyo, amesema kuwa kwa kuzingatia idadi ya watu wa Indonesia y takribani milioni mia tatu, mashirika husika ya Iran yatapata faida kubwa ikiwa chanjo hizi mbili zitaongezwa kwenye mpango wa chanjo wa Indonesia. Afisa huyo ameendelea kusema kwamba Iran pia inaweza kuhamisha teknolojia ya usafishaji wa plasma hadi Indonesia, kwani kuna kampuni kubwa mbili za usafishaji wa plasma nchini humo. Kutoa huduma za kimatibabu kwa wagonjwa wa magonjwa ya moyo na mishipa huchukua takribani miezi miwili hadi mitatu huko Jakarta, Indonesia. Hii ni katika hali ambayo Iran inayo teknolojia ya kutoa huduma hizi nchini kwa muda mfupi. Kwa msingi huo, Iran inatarajia pia kusambaza vifaa vya hospitali nchini Indonesia na kutoa huduma kwa bei nafuu. Baada ya ufunguaji wa mifumo miwili ya upasuaji wa kiroboti ya Iran katika hospitali za Indonesia mnamo Novemba 2024 mifumo ya tatu na ya nne imezinduliwa. Mifumo hiyo imekaribishwa sana na wanataaluma wa Indonesia kwa sababu ya ubora wake e, wa juu na usahihi. Mifumo hiyo iliwekwa katika hospitali ya jumuiya ya Wahidin Sudiro Husodo huko Makassar na hospitali ya jumuiya ya Haji Adam Malik huko Medan. Miongoni mwa faida Kuuza za mifumo hiyo ni bei nafuu. Mifumo miwili ya kwanza ya upasuaji wa kiroboti ya Iran iliyowekwa katika hospitali za Bandung na Yogyakarta mnamo Desemba 2023. Makamu wa rais wa zamani wa Iran wa sayansi, teknolojia na uchumi wa kidijitali Rohula Dehakani Firuzabadi na waziri wa afya wa Indonesia Budi Gunadi Sadikin walijisaini makubaliano ambayo Iran ita anzisha kituo cha upasuaji wa kiroboti katika hospitali moja huko Makasari, Indonesia. Kulingana na mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa vifaa vya matibabu nchini Iran, abduriza yaqub zade vifaa vya matibabu 8, 8, 8, 000, 000, 000, 000, 000, 000. vya thamani ya takribani dola milioni 20 vya Iran huuzwa katika zaidi ya nchi 60 kila mwaka. Wazalishaji wa vifaa vya matibabu nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu moja za vifaa vya matibabu katika masoko ya ndani na ya nje ya nchi. Sasa vifaa mbalimbali mbali vya maabara vinatengenezwa kwa bei nafuu zaidi ikilinganishwa na bidhaa sawa za kigeni na. wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika kuuza bidhaa zake za tiba huko nchini Indonesia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Ramadhan mwaka 1446 Hijria mwafaka na Machi 24, mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kuashiria kuwa kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. Kunukuu kauli za wasomi wakubwa wa, wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta zinazopatikana katika kitabu hicho. Ayatullah Muhamad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahiru Lkalam akiwa na umri wa miaka 25 na alitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kupewa lakabu ya Sheikhu Lfuqaha. Leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na maradhi ya kifua kikuu au tuberculosis kwa kimombo. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, daktari Robert Koch, daktari na mtafiti wa Kijerumani, alieleza uvumbuzi wake wa ugonjwa wa kifua kikuu katika mkutano uliofanyika Berlin, Ujerumani. Na kwa mnasaba huo, siku hii ya tarehe 24 Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na maradhi ya kifua kikuu. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita ni yani tarehe 23 Ramadhan mwaka 1392 hijria kamaria, Allama Muhammad Husein Tabatabai, mwana falsafa arif na faqihi mkubwa wa Kirani alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na ya aina yake ya Qurani ya Almizan. Tafsiri hiyo ya Qurani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini sana za Qur'ani tukufu na iliandikwa kwa kipindi cha karibu miaka 20. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qur'ani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Allama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu na hadi sasa imetarjumiwa kwa lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, msikiti mkuu wa mji wa Ganja ambao ni wa pili kwa ukubwa katika jamhuri ya Azerbaijan ulikarabatiwa na kufunguliwa upya baada ya kufungwa kwa miaka 70. Msikiti huo ulikuwa umefungwa tangu mwaka 1920 na kufunguliwa tena katika muongo wa 80, katika hafla iliyofanyika sambamba na kuswaliwa swala ya jamaa. Asante sana Husein Hasan kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais mpya wa Namibia, Netumbo Nandi Ndaitwa, ametangaza baraza lake la mawaziri la kwanza na kumteua Lusia Witboi kuwa makamu wa rais wa kwanza mwanamke wa taifa hilo. Kwa hatua yake hiyo, rais Nandi Ndaitwa ameifanya Namibia kuwa nchi ya kwanza na pekee barani Afrika yenye rais na makamu wa rais pia mwanamke. Askari sita wa jeshi la polisi la Kenya wameuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika shambulio lililoaminika kufanywa na kundi la kigaidi la shababu la Somalia katika kambi ya polisi kwenye kaunti ya Garissa mashariki mwa Kenya kwenye mpaka wa pamoja na Somalia. Tunisia imetangaza kujitoa katika Mahakama ya Haki za Binadamu na ya Watu ya Umoja wa Afrika, jambo linaloashiria kupuuza serikali ya Tunis masuala ya haki na kesi zinazoendeshwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na mawakili 77 mashuhuri wa Ujerumani wametoa tamko la kuunga mkono uamuzi wa, wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wa kuagiza waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamini Netanyahu akamatwe na wameitaka serikali ya shirikisho ya ujerumani iheshimu uamuzi huo. Katika taarifa yao ya pamoja, mawakili hao wameitaka serikali ya shirikisho ya Ujerumani iheshimu sheria za kimataifa kuhusiana na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai wa kuagiza waziri mkuu wa Israel akamatwe na kufikishwa mbele ya mahakama hiyo. Na mutasari wetu unakomea hapa asubuhi hii. Nawashukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa manzo, matangazo na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Tukutane tena katika matangazo yetu ya leo mchana na watakia asubuhi njema.