Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ni nakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM, ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo tumekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na dua ya mikesha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni hayo tuliyokuandaliani kwa usiku wa leo, na baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. inakaribia kutumia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu wasema jeshi la Iran litawaponda maadui wakifanya kosa lolote. <muchilis> Hamas yatangaza kuwa mauaji ya Wapalestina akiwemo mbunge wake yanaimarisha mukawama. <muchilis> Israeli yapigwa na makombora kutoka Yemen, huku ving'ora vya hali ya hatari vikehanikiza RSF ya ua raia 45 Al Malha, huku jeshi la Sudan likiendelea kusonga mbele. Habari kamili. Kamanda mkuu wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, Brigedia Jenerali Kiumarse Haidari amesema kikosi chake kiko macho na tayari kabisa kuangamiza maadui endapo atathubutu kufanya makosa yoyote dhidi ya taifa hili. Kikosi cha ardhini cha jeshi la Iran daima kiko macho ange na tayari kusambaratisha maisha ya fedheha ya maadui, iwapo kutatokea makosa yoyote. Haidari aliyasema hayo jana Jumamosi. Brigadia Jenerali Haidari amebainisha kuwa ni muhimu kwa vikosi vya kijeshi vya Iran daima kuimarisha utaarifu wao wa vita na uwezo wa kuzuia hujuma ili kudhamini usalama endelevu wa jamhuri ya Kiislamu. Kamanda huyo mwandamizi wa Iran amebainisha kuwa vikosi vya nchi kavu vinajaribu kudumisha umakini wao kamili na kutegemea mafanikio ya hali ya juu ya ulinzi na usalama ili kudumisha usalama wa mpaka. Matamshi ya Heidaria yanakuja wakati huu Rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kupiga ngoma ya vita dhidi ya Iran huku akidai kuwa Tehran inaweza kukabiliwa na chaguo la kijeshi iwapo hakutafikiwa makubaliano kuhusu mpango wake wa nyuklia. Kamanda Idaria ameeleza kuwa kinachowatia kiwewe maadui wa Jamhuri ya Kiislamu hata zaidi ya silaha za kijeshi ni taifa kubwa la Iran na uungaji mkono wake kwa mfumo. Aidha, kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusu uungaji mkono wa Iran kwa mataifa yanayodhulumiwa. Jeshi la Israel limefanya mashambulizi mapya ya kutisha ya anga katika ukanda wa Ghaza na kuua shahidi watu wasiopungua 40 akiwemo Salaha Al Bardawil, mbunge wa Palestina na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas. Katika taarifa iliyotolewa leo Jumapili, Hamas imesema Bardawil alilengwa katika operesheni ya mauaji ya kihaini ya Wazayuni alipokuwa akiswali usiku wa kuamkia tarehe 23 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Taarifa hiyo imeeleza kuwa Bardawil aliuawa shahidi pamoja na mke wake katika shambulio hilo la anga la Israel lililolenga hema lake katika eneo la Almawasi magharibi mwa mji wa Khan Yunis kusini mwa Gaza. Kundi hilo la mukawama pia limemsifu Bardawil na kumtaja kama nembo ya kisiasa, vyombo vya habari na kazi ya kitaifa, na kubainisha kwamba hakuwahi kushindwa kutekeleza majukumu yake au jihadi kwa lengo la kukuza kadhia ya Palestina. Hamasi imesisitiza kuwa utawala huo wa kihalifu hautadhoofisha azimio na uthabiti wa Wapalestina, kwani kila kwa kila anayeuawa shahidi, moto wa mukawama unazidi kuwa na nguvu hadi pale ukaliaji wa mabavu wa ardhi ya Palestina utakapomalizika. Wakati huo huo, duru za hospitali zimetangaza kuwa wapalestina wasiopungua 40 wameuawa wa shahidi na makumi ya wengine wamejeruhiwa. Katika shambulizi katika mashambulizi ya Israel katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza katika muda wa saa 24 zilizopita. Maandamano yanaendelea kushuhudiwa katika mbali mbali miji mbalimbali duniani kote, ikiwemo miji ya Rabat na Marakesh nchini Moroko kulaani mauaji ya Wapalestina karibu mia sita wakiwemo watoto zaidi ya mia mbili bali na wengine wapatao elfu moja waliojeruhiwa huko Gaza tangu jeshi la Kizayuni lilipovunja makubaliano ya usitishaji mapigano siku ya Jumane na kuanzisha hujuma mpya katika eneo hilo la ardhi ya Palestina. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimevurumisha makombora kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel na kuatia kiwewe na hofu wa Zayuni, huku safari za ndege zikisimamishwa Tel Aviv. Shambulizi hilo la wanajeshi wa Yemen limepelekea kusikika mara kadhaa ving'ora vya tahadhari mjini Tel Aviv na kwenye viunga vyake na kuwalazimisha maelfu ya walowezi wa Kizayuni kukimbilia kwenye mahandaki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, ving'ora vimesikika pia katika majiji na miji zaidi ya 20 inayokaliwa kwa mabavu, ikiwa ni pamoja na Al Quds na kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi. Televisheni Almasira pia imetangaza kuwa sauti za ving'ora zimerindima huko Yafa, uwanja wa ndege wa kijeshi wa Palmachim kusini mwa Yafa inayokaliwa kwa mabavu, na maeneo mengine ya Palestina yaliyoghusubiwa. Jeshi la Israeli linadai kwamba makombora yaliyorushwa kutoka Yemen yametunguliwa na jeshi lake la anga kabla ya kutua ardhini. Shambulio hilo lilizusha tahadhari za mashambulizi ya anga katika maeneo kadhaa ya wapalestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Kadhalika, safari za ndege zimesitishwa katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion kufuatia shambulio hilo la makombora kutoka Yemen. Haya yanajiri baada ya vikosi vya ulinzi vya Yemen yaf kutangaza kuwa uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa Israel sasa hauko salama kwa usafiri wa anga na utaendelea kuwa hivyo hadi uchokozi wa utawala huo wa kizayuni dhidi ya Ghaza utakapokomeshwa na vizuizi vya misaada lilivyowekewa eneo hilo la Palestina vitakapoondolewa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakei, amelaani vikali shambulio la kigaidi la karibuni dhidi ya msikiti mmoja kusini magharibi mwa Nijer. Bakei amesema kitendo hicho cha kigaidi kilichofanywa katika sehemu takatifu na wakati wa sala ya Ijumaa ni kinyume na misingi ya Uislamu na kinakanyaga sheria zote za kimataifa na haki za binadamu. Msemaji huyo wa Iran amekariri msimamo wa tangu enzi wa Jamhuri ya Kiislamu wa kulaani aina zote za ugaidi na misimamo mikali ya kufurutu ada. Amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa zaidi ushirikiano na uratibu katika ngazi mbalimbali mbali za kikanda na kimataifa ili kuzuia na kupambana na zimwi la ugaidi. Takriban watu 44 waliuawa huku 13 wakijeruhiwa katika shambulio hilo lililolenga kijiji cha Fonbita katika wilaya ya kijijini ya Kokorou wakati wanamgambo waliotambuliwa kuwa wanachama wa Daesh katika Sahara kubwa ISGS walipovamia msikiti huo wakiwalenga waumini siku ya Ijumaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuna haja ya kuwafungulia mashtaka na kuwaadhibu wahusika na wachochezi wa mashambulizi ya kigaidi. Kadhalika, ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa ukatili huo, serikali na taifa la Niger kutokana na shambulio hilo la kigaidi la siku ya Ijumaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Zaidi ya raia 45 wameuawa katika shambulio la kikosi cha usaidizi wa haraka RSF katika eneo la Al Malha yapata kilomita 210 kaskazini mwa Elfasher, magharibi mwa Sudan. Jana Jumamosi, wapiganaji wa RSF walianza tena vitendo vyao vya hujuma katika masoko na vitongoji vya makazi katika eneo la Almalha, na ufyatuaji risasi kiholela kutoka kwa RSF umesababisha mauaji ya zaia, zaidi ya raia 45. Chanzo kutoka kamati za uratibu wa upinzani huko Alfasher kiliambia Shinhua kwa sharti la kutotajwa jina. Wakati huo huo mtandao wa madaktari wa Sudan umesema kwenye mtandao wa X kwamba RSF imefanya mauaji makubwa ya watu 48 katika eneo la al Malha, huku wengine 63 wakijeruhiwa wakati wa shambulio hilo. Jumuiya hiyo imeonya kwamba mauaji ya halaiki na ya kikabila yanayofanywa na RSF dhidi ya wakazi wa Darfur yatapelekea hali kuwa ngumu zaidi katika eneo hilo kikosi cha usaidizi wa haraka RSF hakijatoa taarifa yoyote hadi sasa kuhusiana na shambulio hilo la jana juma mosi lililoua makumi ya raia al ya huku Almalha, magharibi mwa Sudan. Haya yanajiri huku jeshi la Sudan jana na juma mosi likiendeleza ushindi wake kwa kuitwa tena benki kuu na maeneo kadhaa ya kimkakati pamoja na majengo ya serikali katikati mwa Khartum, yakiwemo pia makao makuu ya ya mkuu wa ujasusi. Juzi Jumaa y jeshi la Sudan lilidhibiti tena ikulu ya rais katika mji mkuu Khartum, ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu vita vilipoanza kati ya jeshi la serikali SAF na RSF karibu miaka miwili iliyopita. na naibu waziri mkuu wa Serbia, Alexander Vulin, amesema nchi hiyo ya eneo la Balkan inawajihiwa na tishio la mapinduzi ya rangi kutoka nchi za magharibi. Putin ameshutumu idara za usalama za nchi za magharibi kwa kupanga machafuko ili kuchochea, ku, ili kuchochea kupinduliwa serikali ya nchi hiyo sawa na mapinduzi ya Maidani ya Ukraine ya 2014. Maandamano yanayoongozwa na wanafunzi kulalamikia madai ya ufisadi na uzembe wa serikali yamekuwa yakiendelea nchini Serbia kwa miezi kadhaa sasa. Maandamano hayo yaliyoanza Novemba 2024 yalipamba moto huko Belgrade mnamo Machi 15 na kupelekea kuibuka makabiliano makali kati ya makumi ya waandamanaji na askari polisi. Mapinduzi ya rangi yanafanyika Belgrade, Vulin alisema jana Jumaa mosi wakati wa mkutano wake huko Moscow na katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rusia Sergey Shoigu. Amemeeleza bayana kuwa huduma za usalama za nchi za Magharibi ziko nyuma ya mapinduzi ya rangi, kwani zinataka kuweka serikali mpya madarakani, akiongeza kuwa mamlaka za Serbia hazitaruhusu hilo kufanyika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia jibu la Iran kwa propaganda za Marekani na utawala wa Kizayuni. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amekanusha tuhuma zisizo na msingi za Marekani dhidi ya Iran na kusema tuhuma hizi zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinabainisha siasa za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha tuhuma hizo zisizo na msingi za Marekani na Israel dhidi ya Tehran katika barua aliyomwandikia rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katibu mkuu wa umoja huo na kusema katika kikao cha baraza hilo kwamba tuhuma hizi si lolote ila ni juhudi zilizopangwa kwa ajili ya kupotosha fikra za walio wengi kimataifa kuhusiana na mauaji ya halaiki, jinai za kivita na maafa makubwa yanayofanywa na utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Ghaza, akiashiria propaganda zinazoenezwa na Marekani na utawala wa ubaguzi wa rangi wa Israel kwamba Iran inaunga mkono wa ghasia na ugaidi. Iravani amesema tuhuma hizi zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinabainisha wazi siasa za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na zinathibitisha kwamba mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa chini ya mwongozo wa moja kwa moja wa Washington anapuuza hali halisi ya mambo katika medani na kuendelea kutoa tuhuma za kukaririwa na zisizo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iravani amesisitiza kuwa kila mara anapopata fursa ya mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa kuligeuza Baraza la Usalama kuwa chombo cha kuendeleza ajenda ya kisiasa ya Washington na kutoa taswira isiyo sahihi kuhusu Iran kwa kudai kwamba ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Dorothy Shea, kaimu mkuu wa ujumbe wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amekariri tuhuma za hapo awali za maafisa wa Washington dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema hatuwezi kuivumilia Iran yenye silaha za nyuklia ambayo inatenga bajeti kwa ajili ya kufadhili uharibifu na ugaidi katika eneo na kwengineko. Ingawa ustawi wa nyuklia wa Iran unawiana na malengo ya amani, lakini Marekani, washirika wake wa Magharibi na utawala wa kizayuni wanatumia suala hilo kama kisingizio cha kuituhumu Tehran kwamba inafuatilia malengo ya kijeshi ya nyuklia. Kinyume na, kinyume na tuhuma hizo zisizo na msingi za wa Magharibi, Iran imefanikiwa pakubwa kutumia teknolojia ya nyuklia katika nyanja mbalimbali mbali za amani zikiwemo za uzalishaji umeme, dawa na kilimo. Licha ya vikwazo vikubwa na visivyo na mfano wake vya Marekani, Teheran imesisitiza kuwa haiko tayari kufanya tena mazungumzo na nchi ambayo inakiuka hadharani makubaliano ya kimataifa. Iran imesisitiza mara kwa mara msimamo wake wa kimsingi wa kupinga utengenezaji na usambazaji wa silaha za maangamizi ya umati kwa kuzingatia fatwa ya wazi iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika uwanja huo. Kwa msingi huo, Iran imeidhinisha mikataba kadhaa ya kimataifa inayopiga marufuku silaha za maangamizi ya umati ukiwemo mkataba wa marufuku ya majaribio ya silaha za nyuklia. Pia inasisitiza kupigwa marufuku matumizi ya silaha za nyuklia kote duniani. Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba haitasalimu amri mbele ya mashinikizo ya Marekani ambako kuna maana ya kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambacho kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya na dua za mikesha ya mwezi huu mtukufu, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Assalamu alaikum mpenzi msikilizaji wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa mjini Teheran. Tuna furaha kukukaribisha kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa mnasaba ni usiku tukufu na takatifu za Leilatu Lqadri, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao Mwenyezi Mungu ameufanya kuwa meza ya chakula kwa ajili ya waja ambao amewataja kuwa ni wageni wake, ili wapate kunufaika na wingi wa rehma na maghfira yake. Kuna usiku mmoja mtukufu ambao ni mithili ya rubi zenye thamani kubwa zinazong'ara kwenye usiku wenye kiza kikuu, usiku wa lailatul qadr kama yanavyosema maandiko matakatifu ya Kurani ni usiku uliobora kuliko miaka elfu moja. Huu ni usiku ambao kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu na riwaya za Kiislamu ni moyo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan ambapo malaika pia huwa na hamu kubwa ya kunufaika na utukufu wake. Katika usiku huu na kwenye karamu kubwa ambayo Mwenyezi Mungu huwa amewaandalia waja wake malaika pia huteremka ardhini kwa makundi kutoka mbinguni ili nao wapate kunufaika na minong'ono na dua za dhati za waja ambao huwa wanamwomba muumba wao katika usiku huo mtukufu awasamehe madhambi, awatimizie haja zao na kuwakinga na mabalaa. Kisha malaika hao hurejea kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumwasilishia machozi na toba ambazo waja huwa wamemwomba katika usiku mtukufu wa Lailatul Qadr. Katika usiku huu sauti husikika ikisema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, ziondoeni nyoyo zenu kutoka kwenye minyororo ya matamanio ya shetani na kuzielekeza kwa Mwenyezi Mungu mwenye huruma na ambaye anasubiri kupokea toba zenu. Nikana kwamba katika usiku wa Lailatul Qadr njia huwa ni rahisi kwa ajili ya waja kuelekea kwenye pepo, njia ambayo hurahisika zaidi kupitia dua, kesha na toba ya dhati ya waumini. Usiku wa Lailatul Qadr kama tulivyotangulia kusema, umetajwa kuwa ni moyo wa Ramadhani. Imam Sadiq alaihi salam anasema, inafahamika kutokana na kitabu cha Mwenyezi Mungu yani Qurani kwamba idadi ya miezi katika mwaka mbele ya Mwenyezi Mungu ni 12 na mwezi bora zaidi kati ya miezi hiyo ni mwezi wa Ramadhan ambao moyo wake ni Leilatul Qadr. Kwa mujibu wa riwaya za Kiislamu, Leilatul Qadr inaangukia katika moja ya nyusiku tukufu za tarehe 19, ishirini na moja na sana sana katika usiku wa wa kuamkia tarehe ishirini na tatu za mwezi wa Ramadhani. Inatosha kutambua kuwa moja ya utukufu wa usiku huu ni kwamba kitabu kitakatifu cha Kurani, na ambacho ni kitabu jumuishi zaidi kilichokamilika zaidi na chenye kudumu zaidi kati ya vitabu vyote vya mbinguni kiliteremka mara moja kwenye moyo wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam katika usiku huu mtukufu. Ukweli huu unabainishwa wazi na Kurani yenyewe ambayo inasema Mwezi wa Ramadhan ambao imeteremshwa humo Qurani. Inasema katika aya nyingine ambayo ni ya tatu ya Suratu Dukhan, hakika tumekiteremsha kitabu usiku uliobarikiwa. Kusudio la usiku huo uliojaa baraka ni leilatul lqadr. Inaonekana kuwa kuna siri kubwa kati ya Ramadhan na Qurani na leilatul lqadr na Qurani. Kitabu kitakatifu cha Qurani ni kitabu chenye thamani kubwa zaidi na kilicho na mpangilio bora na madhubuti zaidi wa kumdhaminia mwanadamu saada na ukamilifu wa kibinadamu. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa iwapo mwanadamu hata kuwa na mawasiliano mazuri na sahihi na kitabu hiki kitakatifu, hawezi kunufaika nacho vizuri katika sifa na fadhila za usiku wa Lailatul Qadri ni kwamba thamani yake ni bora kuliko ya miezi elfu moja. Swala hilo limeashiriwa wazi katika Qurani yenyewe ambayo inasema katika Suratul Qadri, Lailatul Qadri ni bora kuliko miezi elfu. Hii ina maana kwamba thamani kubwa ya ibada, amali na dua inapatikana katika usiku wa Lailatul Qadri. Kwa msingi huo, mja anapaswa kufahamu na kufanya juhudi za kunufaika kwa njia bora zaidi na fursa inayojitokeza katika usiku huu mtukufu na wenye thamani kubwa kwa ajili ya kupata radhi za Mola Muumba, fursa ambayo hutokea mara moja tu kwa mwaka. Je, wako wapi waja wenye majuto? Wako wapi wanaotafuta toba? Wako wapi wanaomtafuta Mwenyezi Mungu na ambao wamefika ukingoni na wala hawana njia nyingine ya kujinusuru? Huu ni usiku wa Lailatul Qadr ambamo ndani yake Milango yote ya rahma ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa kwa ajili ya waja wake wakosefu na watenda dhambi walio na nia njema ya kutubia madhambi zao na kurejea kwenye njia sahihi ya kutii amri na makatazo ya Muumba wao. Katika usiku huu, Mwenyezi Mungu amefungua wazi mikono yake kuliko wakati mwingine wowote kwa ajili ya kuwapokea na anasubiri wafike mbele yake ili wapate kunufaika na chemichemi za usiku wa Lailatul Qadr katika kusafishia kutu za madhambi yaliyonasa kwenye nyoyo zao na vile vile kufungua minyororo ya dhambi kutoka kwenye miguu ya nyoyo zao na hivyo kuweza kutembea kwenye mabustani safi na ya kuvutia ya maghfira ya Mwenyezi Mungu. Kuomba toba, kumwaga machozi, kukumbuka madhambi na kumuomba Mwenyezi Mungu akusamehe madhambi yako katika usiku huu mtukufu, ndiyo njia ya uongofu. Riwaya pia zinasisitiza kwamba kuna fursa nzuri ya kusamehewa madhambi katika usiku huu kuliko nyusiku na siku nyingine zote za mwaka. Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, kila mja anayekesha akifanya ibada usiku wa Lailatul Qadri huku akiwa na imani ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu, madhambi yake yaliyopita husamehewa. Inasemekana kuwa Nabii Musa alaihi salam alimwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kuwa karibu nawe. Mwenyezi Mungu akamjibu, hunikaribia yule anayekuwa macho usiku wa Lailatul Qadr. Akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata rehma zako. Akamjibu, rehma zangu huzipata yule anayewarehemu maskini katika usiku wa Lailatul Qadr. Akasema ewe Mwenyezi Mungu, ninakuomba kibali au idhini cha kupita kwa mafanikio kwenye njia nyembamba ya Sirat. Akamjibu, atakipata kibali hicho yule anayetoa sadaka katika usiku wa Kadri. Nabi Musa alaihi salam akasema ewe Mwenyezi Mungu ninakuomba miti ya peponi na matunda yake. Akamjibu Mwenyezi Mungu ataipata mji ambaye anafanya tasbihi katika usiku wa Kadri. Akasema Nabi Musa alaihi salam, ewe Mwenyezi Mungu niepushe na Jahannam. Mwenyezi Mungu akamjibu hilo atalipata yule anayefanya istighfar katika usiku wa Kadri. Nabii Musa alaihi salam akasema tena ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata radhi zako. Mwenyezi Mungu akamjibu, radhi zangu atazipata yule mja anayeswali raka mbili katika usiku wa Qadri. Usiku wa lailatul qadri umearifishwa kwa namna ambayo mbali na utukufu wake usio na mwisho unahesabiwa pia kuwa ni usiku ambao ndani yake Mwenyezi Mungu huwainisha na kuwakadiria wanadamu wawe ni Waislamu au wasiokuwa Waislamu, maswala yao wa katika kipindi cha mwaka mzima. Swala hilo linabainishwa wazi katika aya za tatu na nne za suratu Duhan, ambazo zinasema hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa, hakika sisi ni waonyaji. Katika usiku huu hubainishwa kila jambo la hekima, yaani katika usiku huu uliojaa utukufu, masuala yote ya shari na kheri yanayowahusu wanadamu, ikiwa ni pamoja na kuzaliwa, kifo, riziki, hija, ibada, dhambi na kwa ufupi kila tukio linalotokea katika kipindi chote cha mwaka kuhusiana na matendo ya mja huainishwa na Mwenyezi Mungu katika usiku huu mtukufu. Takdiri ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake pia hutimia kwa mujibu wa ustahiki, uwezo, imani, takwa na usafi wa nia zao, kwa maana kwamba humkadiria mambo kwa mujibu wa uwezo na ustahiki wake na juhudi anazofanya katika kuandaa mazingira ya kukadiriwa mambo na muumba wake fi lailatil mubaraka, fi lailati salam, tanazzalul malaika, wa takhashu al-anam, kuna ibada na amali nyingi zilizojaa nuru na fadhila ambazo zinapaswa kutekelezwa kwenye usiku huu mtukufu na ambazo zimepokelewa na kuhusiwa na maimamu toharifu alaihimsalam. Baadhi ya amali zinazohusiana na nyusiku zote tatu za kadr, ila hali nyingine ni maalum kwa kila moja ya nyusiku hizo. Amali za pamoja zinazopaswa kutekelezwa katika nyusiku hizo ni pamoja na kuoga, kukesha yani kuwa macho hadi wakati wa adhani alfajiri, rakaa mbili za swala ambapo katika kila rakaa baada ya kusoma suratu lhamd au suratu lfatiha utasoma suratu tawhida mara saba na baada ya kukamilisha swala unasoma Astaghfirullah wa atubu ilayh mara sabini. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, amepokelewa akisema kuwa mtu anayeswali swala hii huwa hanyanyuki kutoka sehemu aliyotekelezea swala hiyo ila Mwenyezi Mungu humsamehe yeye baba na mama yake dhambi zao. Kusoma dua ya Joshan Kabir, iftitah, kuomba toba kusoma Qurani, ziara ya Imam Husein alaihi ssalam, na dua ya faraj ya Imamu Wazama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake na kuweka Qurani kichwani ni baadhi ya amali nyingine ambazo zimehusiwa kutekelezwa katika usiku huu wa Leilatul Qadr uliojaa nuru na utukufu. Alama Majlisi anaandika katika kitabu cha Bihar kwamba amali bora zaidi za kutekelezwa katika nyusiku hizi ni kuomba toba na dua kwa ajili ya kukidhiwa haja zako za humu duniani na akhera, na vilevile vile, za baba na mama yako, jamaa, ndugu na dada zako katika imani, wawe wangali wako hai au wameaga dunia, na kusoma dhikri pamoja na kumswalia Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam, na ali zake watoharifu alaihimu salam kadri utakavyoweza. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Jukwaa la kwanza la kitaifa la akili mnemba au artificial intelligence lilizinduliwa katikati ya mwezi Machi jijini Teheran, hatua kubwa katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba nchini Iran. Mfumo wa chanzo huria au open source umetumika kubuni na kuendeleza jukwaa hili la kitaifa. Halikadhalika, chanzo cha kimataifa kilichotumika katika mradi huu kimeboreshwa na mizunguko ya kielektroniki ya ndani au moduli zimejumuishwa. Aidha, msingi wake wa Kiirani na masuala ya kukabiliana na hujuma za kimtandao pia ni masuala mengine ambayo wamezingatiwa. Takribani wanachama 16 wa kitivo na watafiti zaidi ya sabini wamechangia kujenga jukwaa hili. Hakuna interfaces za programu au API za kigeni zilizotumika kwenye jukwaa hili. Mara litakapozinduliwa rasmi, huduma za jukwaa hili hazitakatizwa hata kama mtandao utakatika. Kasi ya juu, gharama ya chini, uwezo wa kupanuka na usalama ni sifa kuu za jukwaa la kitaifa la akili mnemba, ambalo limeundwa na wanasayansi na watafiti wa Irani. Mradi huu wa kitaifa ulianza Oktoba 20, 2024, na unapangwa kukamilika baada ya miezi minne. Kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya kiashiria cha Oxford Insights, kinachopima utayari wa serikali kutumia akili mnemba au artificial intelligence katika huduma za umma Iran inashikilia nafasi ya tisini na moja duniani kati ya nchi 188 zilizoorodheshwa, ikipanda nafasi tatu ikilinganishwa na 94 mwaka 2023. Akili mnemba ina jukumu muhimu si tu katika kusimamia teknolojia, lakini pia katika kusaidia serikali kufanya kazi vizuri zaidi. Kiashiria cha uwezo wa serikali katika akili mnemba kimekuwa rasilimali ya kuaminika kwa watunga sera na kimekubaliwa kama kipimo rasmi na serikali za kitaifa. Katika toleo la mwaka huu uwezo wa akili mnemba wa nchi 188 umechunguzwa wakati wa wakatu, changamoto zinazoongezeka ambapo serikali zinakutana na mahitaji yanayobadilika ya raia na changamoto kama ukosefu wa uhakika wa kiuchumi na hatari za hali ya hewa au mabadiliko ya tabia nchi. Kiashiria cha 2024 kinachunguza viashiria 40 katika nguzo tatu: serikali, sekta ya teknolojia na data na miundombinu. Kiashiria kinasisitiza maendeleo Kinatambua mapungufu na kinatoa maarifa yanayoweza kutekelezeka kwa watunga sera wanaofanya kazi kuunganisha akili mnemba katika utoaji wa huduma za umma. Kiashiria hiki kinahoji: je, serikali ziko tayari kutekeleza akili mnemba au artificial intelligence katika utoaji wa huduma za umma? Kwa kujibu swali hili, kiashiria kinatarajia kutoa zana ya vitendo inayosaidia maamuzi ya msingi wa ushahidi na kusaidia watunga sera kufungua uwezo wa akili mnemba kuhudumia raia uh, kote duniani. Kulingana na kiashiria, nafasi bora zaidi ya Iran ni kwenye nguzo ya deta miundombinu, ambayo ni 66.29 na ambayo imeimarika ikilinganishwa na asilimia 55.88 mwaka jana inajumuisha viashiria vya miundombinu, upatikanaji wa data na uwakilishi wa data. Alama ya nchi katika nguzo ya teknolojia ni thelathini na nane nukta nane mbili na ilikuwa thelathini na nane nukta saba saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na inajumuisha mtaji wa binadamu, uwezo wa uvumbuzi na ukomavu Halkadhalika, alama ya chini zaidi ya Irani kwa kwenye nguzo ya serikali ambayo ni 2654 ambayo imepungua ikilinganishwa na 3156 mwaka 15623 inajumuisha maono, utawala na maadili na uwezo wa kidijitali. Kulingana na ripoti ya mwaka huu, nafasi jumla ya Iran katika eneo hili imeimarika kwa nafasi moja, ikipanda kutoka 17 mwaka hadi 16 mwaka 162 nchi kumi bora zaidi katika uga huo wa kilimnemba Uh, duniani zimetajwa kuwa ni Marekani, Singapore, Korea Kusini, Ufaransa, Uingereza, Kanada, Uholanzi, Ujerumani, Finland na Australia. Kampuni ya kiteknolojia nchini Iran imetengeneza bendeji ya kuvunjika kiekolojia ambayo inaweza kusaidia kuponza majeraha kwa haraka kwa kuzalisha bidhaa yake ya kisasa ya Fiber Den. Kampuni hii yenye ujuzi wa hali ya juu wa kiteknolojia inaahidi kupunguza muda wa uponaji wa majeraha, kuharakisha mchakato wa matibabu ya jeraha na kuzuia makovu. Bidhaa hii imeanza kuuzwa kwenye soko la ndani ya Iran kwa bei ya ushindani mwezi Machi. Ikiwa imeanzishwa mwaka 2015, kampuni hiyo imejitahidi kuzalisha dawa za nanokemikali na za mimea kwa kiwango cha juu kulingana na viwango vya kimataifa. Zaidi ya hayo, kampuni hiyo ya kiteknolojia imepata faida kutoka kwa wataalamu na uh, profesa mashuhuri kutoka vyuo vikuu vya kitaifa. Katika kuzingatia utengenezaji wa bidhaa mpya na zenye ufanisi, kampuni hiyo inalenga kuwa na jukumu la kufanikiwa katika kuendeleza tasnia ya dawa nchini Iran na kuunda suluhisho mpya katika sekta ya afya ya umma. Fibe ni kizazi kipya cha bendeji ya uponaji wa majeraha ambayo inatarajiwa kuwa karibu vipande nusu milioni za bidhaa hiyo mpya ya Fiberden itazalishwa, uh, nchini uh, kila mwaka. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo amesema bendeji ya Fiberden ina polima zinazoweza kuvunjika kiikolojia na nano curcumin, ambayo ni chaguo bora kwa uponaji wa haraka wa majeraha ya juu, kwa sababu Fiberden ina vipengele vya kuzuia bakteria na kuzuia uvimbe ambavyo vinaweza kusaidia kurekebisha tishu kwa haraka. Faiba deni imeundwa na muundo wa polima zinazoweza kuvunjika kiekolojia zilizo na nano kurkumin zenye sifa ya kutolewa taratibu, kuzuia bakteria, kuzuia uvimbe na athari za nguvu za kurekebisha tishu kwa ajili ya uponaji wa haraka wa majeraha ya juu uh, na ya kuchomeka kwa kiwango cha kwanza na cha pili. Kwa uwezo wake wa kuvunjika kiekolojia bandiji hii hutoa muundo wa kiunga kama ule wa seli zinazozalishwa kwa tishu mpya, ambayo kwa kasi au kwa kiasi kikubwa uh, huzuia malezi ya makovu na kufyonzwa wakati huo huo jeraha linapopona. Chanjo ya virusi vya papiloma uh, binadamu HPV ambayo kwa kawaida husababisha kensa au saratani ya mlango wa kizazi kwa wanawake, na chanjo ya mafua ya recombinant, ambazo zimetengenezwa na makampuni ya Iran sasa zitazalishwa nchini Indonesia, ikiwa ni hatua ya ushirikiano wa kitiba baina ya nchi hizi mbili. Hayo imedokezwa na ofisi ya makamu wa rais wa Iran inayoshughulikia sayansi, teknolojia na uchumi wa dijitali Biofarma. Mtengenezaji wa chanjo nchini Indonesia huzalisha chanjo mbalimbali kwa gharama ya serikali. Hata hivyo Hawajatengeneza chanjo hizi mbili ambazo sasa zitaagizwa kutoka Iran. Chanjo hizi zitazalishwa nchini Indonesia na, na hivyo Iran itaweza kupata sehemu ya soko la mauzo katika nchi hiyo. Mustafa Kanai, afisa mwandamizi wa ofisi hiyo, amesema kuwa kwa kuzingatia idadi ya watu wa Indonesia takribani milioni mia tatu, mashirika husika ya Iran yatapata faida kubwa ikiwa chanjo hizi mbili zitaongezwa kwenye mpango wa chanjo wa Indonesia. Afisa huyo ameendelea kusema kwamba Iran pia inaweza kuhamisha teknolojia ya usafishaji wa plasma hadi Indonesia kwani kuna kampuni kubwa mbili za usafishaji wa plasma nchini humo. Kutoa huduma za kimatibabu kwa wagonjwa wa magonjwa ya moyo na mishipa huchukua takriban miezi miwili hadi mitatu huko Jakarta, Indonesia. Hii ni katika hali ambayo Iran inayo teknolojia ya kutoa huduma hizi nchini kwa muda mfupi. Kwa msingi huo, Iran inatarajia pia kusambaza vifaa vya hospitali nchini Indonesia na kutoa huduma kwa bei nafuu. Baada ya ufunguaji wa mifumo miwili ya upasuaji wa kiroboti ya Iran katika hospitali za Indonesia mnamo Novemba 2024, mifumo ya tatu na nne imezinduliwa. Mifumo hiyo imekaribishwa sana na wana uh, taaluma wa Indonesia kwa sababu ya ubora wake uh, wa juu na usahihi. Mifumo hiyo iliwekwa katika hospitali ya jumuiya ya Wahidin Sudiro Husodo huko Makassar na hospitali ya jumuiya ya Haj Adam Malik huko Medan. miongoni mwa faida Kuu za mifumo hiyo ni bei nafuu. Mifumo miwili ya kwanza ya upasuaji wa kiroboti ya Iran iliyowekwa katika hospitali za Bandung na Yogyakarta mnamo Desemba 2023. Makamu wa rais wa zamani wa Iran wa sayansi, teknolojia na uchumi wa kidijitali Ruhula Dehkani Firuzabadi na waziri wa afya wa Indonesia Budi Gunadi Sadikin walijisaini makubaliano ambayo Iran ita anzisha kituo cha upasuaji wa kiroboti katika hospitali moja huko Makasar, Indonesia. Kulingana na mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa, wa vifaa vya matibabu nchini Iran Abduriza Yaqub Zade, vifaa vya matibabu vya thamani ya takribani dola milioni ishirini vya Iran huuzwa katika zaidi ya nchi sitini kila mwaka. Wazalishaji wa, wa vifaa vya matibabu nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu moja za vifaa vya matibabu katika masoko ya ndani na ya nje ya nchi. Sasa vifaa mbalimbali vya maabara vinatengenezwa kwa bei nafuu zaidi ikilinganishwa na bidhaa sawa za kigeni na. wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika kuuza bidhaa zake za tiba huko nchini Indonesia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya sayansi, teknolojia na tiba. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa wake Mola, kwaherini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio @irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.