Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada, tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako na unishushie ndani yake baraka zako na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo amin ya rabbil alamin. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday rsw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na Watsapp yetu ni plus 98 903 5065487 na email yetu ni swahiliradio@irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia um, vipindi mbalimbali mbali kama makala kuhusiana na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Tutakuwa naye pia Shekh Salim Wega wa Qumu hapa Iran na mawedha kuhusiana na shakhsia ya Imamu Ali alaihi ssalam, pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Siku ya kimataifa ya Quds: Talibani yasema Imam Khomeini alifikisha kilio cha wapalestina kwa walimwengu. Hamas yasema mukawama ni chaguo kim la kimkakati la ukombozi wa Palestina. Baada ya ikulu, jeshi la Sudan lateka benki kuu na maeneo muhimu mengine ya mji mkuu Khartoum. Na maharamia wa Kisomali watelekeza meli baada ya siku kadhaa za kuiteka. Habari kamili. Naibu kaimu wa Wizara Mambo ya mambo ya nje ya serikali ya Taliban mjini Herat, Afghanistan amesema kuwa Kubuniwa siku ya kimataifa ya Quds na Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu kumepelekea kufika kwa walimwengu kilio cha Wapalestina wanaodhulumiwa kila upande na kudhihirisha umoja wa umma wa Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Naibu kaimu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya serikali ya Taliban huko mjini Herat amesema kuwa kubuniwa siku hiyo ya kimataifa na Imam Khomeini kumepelekea kufika kwa walimwengu kilio cha Wapalestina wanaodhulumiwa kila upande na kudhihirisha umoja wa umma wa Kiislamu. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Rahmatullah Faizani, naibu kaimu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya serikali ya Taliban huko Herat, amesema hayo na kusisitizia ulazima wa kuchukuliwa hatua dhidi ya jinai za utawala wa Kizayuni. Amesema tuko katika mkesha wa wiki ya kimataifa ya Quds, wiki ambayo iliasisiwa miaka 45 iliyopita na kiongozi wa Kiislamu Ayatullah Khomeini ili kufikisha kilio cha Wapalestina kwa walimwengu na kuonyesha umoja wa umma wa Kiislamu dhidi ya utawala dhalimu wa Kisayuni. Mwisho wa kunukuu. Ameongeza kwamba hatua ya Ayatullah Khomeini imekuwa na nafasi muhimu katika kuamsha umma wa Kiislamu na kuimarisha moyo wa mukawama, lakini ushindi wa haki katika vita hivyo vya kutisha hautapatikana isipokuwa kwa kujitolea mhanga na kuchukua hatua za kivitendo. Lakini inasikitisha, Waislamu wengi wanakataa kujitolea mhanga katika nchi ya hiyo ya hakim Faizan aliendelea kusema leo, ukombozi wa Kudsi tukufu si tu ni wajibu wa kidini, bali pia ni ujumbe wa kihistoria na wa kibinadamu ambao hautafikiwa bila ya kugharamika na bila ya kujitoa mhanga ikumbukwe kwamba ili kuifanya kadhia ya palestina iwe hai daima na milele imam khomeini mwenyezi mungu amrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislami ya iran alitangaza ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds ambapo maandamano hufanyika dunia nzima kutangaza uungaji mkono wa Quds na kadhia nzima palestina katika kumbukumbu ya mwaka wa 21 wa kuuawa washahidi Shekh Ahmad Yasin, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kwa kusema, tunashikamana na njia ya Shekh Ahmad Yasin, tunalinda ardhi na matukufu yetu na tuna imani thabiti kwamba mukawama ni chaguo la kistratijia la kujikomboa na kupata uhuru wetu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamase imesisitiza hayo katika taarifa yake ya jana Jumaa Mosi kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuua washahidi Shekh Ahmad Yasin na kusema leo ni mwaka wa ishirini na moja wa kuua washahidi wa Shekh Ahmad Yasin, mwasisi wa harakati ya Hamase, mauaji ya kikatili ambayo yalifanywa na utawala wa kizayuni. Kumbukumbu hizi zinawakumbusha wananchi wa Palestina maisha na njia yake ambayo ilikuwa kama chuo na mwalimu aliyeshikamana na mafundisho ya Mwenyezi Mungu kwao na kuwapa msukumo wa kushikamana na haki, kusimama kidete juu ya ardhi, uvumilivu, nsubira, kujitolea mhanga, na kuihami kiume ardhi na maeneo matakatifu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mauaji ya Sheikh Ahmad Yasin na viongozi wetu wengine wa kitaifa ambao ni nembo kwa taifa, leo hayajawahi kutuvunja moyo na kamwe hayatatuvunja nia ya taifa letu ya kusimama imara katika mukawama. Jeshi la Sudan jana Jumamosi liliendeleza ushindi wake kwa kuiteka tena benki kuu na maeneo kadhaa ya kimkakati na majengo ya serikali katikati mwa Khartoum, yakiwemo pia makao makuu ya mkuu wa ujasusi. Duru moja ya kijeshi imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa vikosi vya Sudani vimeadhibiti tena makao makuu ya ofisi za intelijensia yaliyoko katika kitongoji cha uwanja wa ndege kusini mwa Khatum, mnara wa Alfatih unaotazamana na mtaa wa Nail, benki kuu iliyoko katika eneo la Almarkan. Wanajeshi wa Sudan wamesambaza picha kwenye mitandao ya kijamii wakionyesha wamo ndani ya mnara wa Alfatih, benki kuu na sehemu ya kaskazini ya kuelekea upande wa daraja la Tuti kuonyesha ushindi waliopata mbele ya vikosi vya msaada wa haraka RSF juzi Jumaa, jeshi la Sudan lilidhibiti tena ikulu ya rais katika mji mkuu Khartoum, ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu vita vilipoanza kati ya makundi mawili ya kijeshi yaani SAF na RSF karibu miaka miwili iliyopita. Katika kipindi cha wiki za hivi karibuni, RSF wamekuwa wakipoteza kwa kasi maeneo waliokuwa wakiadhibiti, wakiruhusu SAF kuteka majimbo kadhaa, ikiwa ni pamoja na Khartoum, Aljazira, Mto wa Nile Mweupe, North Kordofan, Senar na Blue Nile. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani Swahili, sauti, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunisia imeshuhudia mabadiliko ya mfululizo ya mara kwa mara na ya ghafla katika nafasi ya waziri mkuu tangu Kais Saied aingia madarakani na kushika wadhifa wa urais. Kwa mujibu wa mwandishi wa televisheni Al-Alam, rais wa Tunisia juzi Jumaa alimfukuza kazini waziri mkuu wa nchi hiyo Kamal Madouri katika hatua iliyochukuliwa ghafla bila ya kutarajiwa. Huyo ni waziri mkuu wa nne ambaye amemfuta kazi tangu ashike kiti cha uraisi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Rais wa Tunisia Kais Saide amemfukuza kazi waziri mkuu Kamani Maduri na kumteua Sara Zafarani kuunda baraza jipya la mawaziri. Rais huyo wa Tunisia ambaye tarehe 8 Agosti iliyopita alichukua hatua ya ghafla ya kumfuta kazi waziri mkuu Ahmed Al-Hashani na kumteua waziri wa masuala ya kijamii Kamal Maduri kuwa waziri mkuu mpya wa Tunisia. Sasa amemfukuza kazi Kamal Maduri baada ya kushikilia wadhifa huo kwa miezi minane tu. Kais Saidi amelishitumu baraza la mawaziri la Al-Maduri kuwa ni maficho ya wabadhirifu na sasa amemteua waziri wa maendeleo ya miji Sara Zafarani kuwa waziri mkuu. Wataalamu wanaamini kwamba kukosekana njia za kutatua changamoto za kiuchumi na kijamii kumemfanya Kais Saidi kuendelea kuwafuta kazi mfululizo viongozi wa utawala wake. Wachambuzi hao wa mambo aidha, wanasema kwamba mabadiliko ya mfululizo katika wadhifa wa waziri mkuu wa Tunisia katika kipindi cha miaka minne iliyopita ni mbinu ya kisiasa Kais Saidi ya kuficha matatizo ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo yanayotokana na hatua zake za moja kwa moja. Kais Saidi aliingia madarakani kidemokrasia mwaka 2019. Alihodhi madaraka yote ya nchi Julai 25 2021, na na kuwaweka kando wapinzani wake. Katika uchaguzi wa rais wa mwaka jana, alitaka kuunganisha mamlaka yake na kauli mbiu kama vile vita vya ukombozi vita vya kujitawala na kuanzishwa jamhuri mpya. Na maharamia Somali, wa Kisomali wameachilia huru meli iliyokuwa inapeperusha bendera ya Yemen ambayo aliiteka nyara tarehe kumi na sita mwezi huu wa Machi katika pwani ya Somalia. Taarifa zinasema kuwa meli hiyo yenye jina la Al Hidaya na ambayo ilitekwa nyara kwenye eneo la Durdura karibu na ile kwenye pwani ya kaskazini mwa Somalia imetelekezwa na maharamia hao katika eneo la Dhinouda la kusini mwa eneo lilipokuwa imetekwa nyara. Taarifa hiyo imeongeza kwamba wafanyakazi wanane wa Kisomali wa meli hiyo walikuwa salama. Hili ni tukio la tatu la uharamia linalohusisha meli ya uvuvi ya Yemen imesema taarifa hiyo, na kuongeza kwamba kuibuka upya vitendo vya uharamia kumeathiri sekta ya usafirishaji, hivyo kuongeza gharama za bima, huku tayari wasafirishaji wakichukua bima ya ziada kwa hatari ya vita, utekaji nyara na fidia, mbali na bima ya kawaida ya kila shehena. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema jibu la Iran kwa propaganda za Marekani na utawala wa Kizayuni. Amir Saidi Ravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amekanusha tuhuma zisizo na msingi za Marekani dhidi ya Iran na kusema tuhuma hizo zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zimebainisha siasa za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha tuhuma hizo zisizo na msingi za Marekani na Israeli dhidi ya Teheran katika barua aliyoliandikia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kusema katika kikao cha baraza hilo, tuhuma hizi si lolote, si chochote, ila ni njama zilizopangwa kwa ajili ya kupotosha fikra za walio wengi kimataifa kuhusiana na mauwaji ya halaiki, jinai za kivita na maafa makubwa yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina huko Ghaza, akiashiria propaganda zinazoenezwa na Marekani na utawala wa kibaguzi wa Israel kwamba Iran inaunga mkono ghasia na ugaidi. Iravani amesema tuhuma hizo zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinabainisha wazi siasa za kiuadui za serikali ya Marekani dhidi ya ya Kiislamu ya Iran na zinathibitisha kwamba mwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa chini ya uongozi wa moja kwa moja wa Washington anapuuza hali halisi ya mambo katika medani na kuendelea kutoa tuhuma za kukaririwa na zisizo na msingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iravani amesisitiza kuwa kila mara anapopata fursa mwakilishi wa kudumu wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa huligeuza Baraza la Usalama kuwa chombo cha kuendeleza ajenda ya kisiasa ya Washington ya kutoa taswira isiyo sahihi kuhusu Iran kwa kudai kuwa itini tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Dorothy Shea, kaimu mkuu wa ujumbe wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amekaridi tuhuma za huko nyuma za maafisa wa Marekani dhidi ya jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amedai kwamba hatuwezi kulivumilia taifa la Irani lenye silaha za nyuklia, wakati ambapo Iran mara kwa mara imekuwa ikitangaza wazi kwamba haina nia kabisa kumiliki silaha za nyuklia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi Imama Ali bin Abi Talib alaihi salam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni katika usiku ule ulioahidiwa, amiri wa mema na matukufu ali bin Abitalib alayhi ssalam alikuwa akitoka nje ya nyumba mara kwa mara na kuangalia mbinguni. Alionekana akifanya istighfari na kusoma suratu Yasin usiku ule. Swala dua na maombi ya Ali yalitofautiana na siku nyingine, na daima alikuwa akisema ewe Mwenyezi Mungu, nibarikie mimi mauti Baadhi ya wa waumini walikuwa wameanza kuelekea msikitini kwa ajili ya swala ya asubuhi. Ali alaihi ssalam, kama kawaida yake, alitoka haraka na kuelekea msikitini. Baada ya kuingia msikiti wa Kufa nchini Iraq katika hali ya giza, aliswali rakaa kadhaa na kisha akapanda juu ya mnara wa msikiti na kuanza kutoa adhana. Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Muda mfupi baadaye Imamu Ali alaihi ssalam alisimama kwa ajili ya swala ambayo ilitawaliwa na hali isiyokuwa ya kawaida. Hakika siku iliyoahidiwa ilikuwa imewadia. Ibni Muljim, mwanadamu muovu zaidi kuliko wote alikuwa amezama katika fikra za giza na upotofu. Alijongea kwa imamu aliyekuwa katika swala na kumpiga kichwani panga lililokuwa na sumu kali. Upanga huo wenye sumu ulizama katika kichwa cha imamu Ali alaihi ssalam hadi sehemu ya mbele ya kusujudia. Upanga huo ulitayarisha mazingira ya kutenganisha umma na kiongozi wake kipenzi na kuatia simanzi na majonzi yasiyokuwa na kifani. Waumini waliokuwa wakizunguka kando kando ya imamu na kiongozi wao, katika kipindi hicho ambapo imamu alikuwa amelala katika damu juu ya mswala wa mahaba na kumtaradhia Mwenyezi Mungu, alionja ladha ya uhuru wa kuondoka katika dunia hii finyu na ya kupita na kuwasiliana na Mola Mlezi. Hakika alikuwa amevuka kipindi cha maumivu ya kimwili na kuona ahadi aliyokuwa amepewa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam ikitimia. Aliinua kichwa na kuangalia mbinguni akisema, nina apa kwa jina la Mola wa Alkaba kwamba hakika nimefuzu, wa lam tasqut miaka bali karne nyingi sasa, ambapo wasomi, wanazuoni na wahakiki wamekuwa wakizungumza na kuandika mengi kuhusu shahsia ya Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Vitabu vingi vya nathari na mashairi vimeandika katika kutaja wasifu wa mtukufu huyo ambaye ndiye wa kwanza kuzaliwa ndani ya Alkaba tukufu, kwamba hakuwa na mithili baada ya mtume wetu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Ali bin Abi Talib alikuwa mwanaume wa kwanza kukubali wito wa Nabii Muhammad na wa kwanza kumfuata mtume katika swala ya jamaa. Tangu alipokuwa na umri wa miaka kumi, alikuwa akienda pamoja na mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam katika jangwa la kando kando ya Maka na kunong'ona na Mola muumba na mwenendo huo wa kumtaradhia na kumwomba Allah subhanahu wataala kwa siri aliuendeleza hadi alipopigwa upanga kichwani akiwa katika swala msikitini. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifupisha sifa na matukufu ya Ali bin Abi Talib katika sentensi fupi pale aliposema, Ali amevutwa na kuzama katika upendo wa dhati ya Mwenyezi Mungu. Katika sehemu nyingine Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama anasema, lau kama mbingu na ardhi zote zitawekwa katika upande mmoja wa mizani na imani ya Ali bin Abitalib ikawekwa katika upande wa pili, basi upande wa imani ya Ali utakuwa mzito zaidi. Mwanahistoria na alimu mashuhuri wa madhehebu ya Suni Ibni Abilhadid Hadid ameandika yafuatayo kuhusu ibada na dua za amirulmuminin Ali alaihi ssalam, anasema alikuwa akifanya ibada zaidi ya watu wote na kuswali swala za usiku na kufunga swaumu nyingi kuliko wengine. Aliwafunza watu jinsi ya kuswali swala za usiku na jinsi ya kuswali swala za suna. Kipaji chake cha uso kiliota nundu kutokana na kusujudu sana. Ibni Abil Hadid anaendelea kusema unapotafakari, katika dua na minong'ono yake na mola Muumba na kutazama katika maana za kina zilizomo katika dua hizo kuhusu jinsi anavyomwadhimisha Mwenyezi Mungu na kunyenyekea mbele ya haiba yake, ndipo utakapoelewa kiwango cha ikhlasi ya mtukufu huyo. Hapa utapata kuelewa, dua na maombi hayo yalikuwa yakitoka katika roho kubwa kiasi gani. Mwisho wa kunukuu. Maarifa na elimu kubwa ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib kuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha upendo na hisi yake ya kupigania uadilifu na haki. Aliitambua vyema nafsi yake, na huu ulikuwa msingi wa maarifa aali, yani kumjua mola muumba na mkamilifu mutlaki. Ali alaihi salam alikuwa akisema Dunia na vilivyomo haiwezi kufikia nafasi aali ya mwanadamu, na hadhi ya mwanadamu iko juu kiasi kwamba haiwezi kuuzwa kwa thamani ya dunia, kwani dunia ni wenzo na chombo cha kutumia kwa ajili ya kufikia makazi halisi ya mwanadamu. Vilevile vile amesema, sikuona kitu chochote ila nilimwona Mwenyezi Mungu kabla yake, baada yake na pamoja nacho. Ni maarifa haya ya kina ndiyo siri ya dua na minong'ono ya Ali alaihi ssalam na mola wake mlezi. Pamoja na hayo, dua na ibada hizo za Amirulmuminin hazikumzuia kufanya kazi na bidii katika kustawisha nchi, kupigana jihadi katika njia ya Allah, kupambana na dhulma na kupigania haki na uadilifu. Si hayo tu, bali Imamu alaihi ssalam alitambua hayo kuwa ni ibada kubwa zaidi. Alimkumbuka Mwenyezi Mungu katika hali zote na hakughafilika na mola wake hata lahadha moja. Katika moja ya hotuba zake ndani ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anataja sifa za wachamungu ambao yeye mwenyewe ni kinara wao, Imamul Muttaqin, akisema wameonja tamu ya maarifa ya Mwenyezi Mungu na kukata kiu yao kwa birauli ya upendo na mahaba ya mola wao. Matokeo yake wamejielekeza katika twaa na uja, kiasi kwamba migongo yao imepinda kutokana na wingi wa ibada. Wapenzi wa wasikilizaji, imepokewa kwamba Imamu Ali alaihi salam alijeruhiwa vitani kiasi kwamba mshale ulizama ndani ya mfupa wake na kusababisha maumivu makali. Waganga na matabibu walijitahidi kadiri ya uwezo kuondoa mshale ule katika mguu wa Imamu, lakini hawakuweza. Tabibu mmoja alisema, mshale huu hauwezi kutoka bila ya kupasua nyama ya eneo hili. Jamaa wa Imama Ali alayhi salam na watu wa karibu yake walisema, kama hapana budi ya kupasua sehemu mshale ulipoingia, basi subiri hadi atakapoingia katika ibada ya swala na kuanza kunong'ona na mola wake, wakati huo utaweza kutoa mshale huo. Walisisitiza kwamba Imama Ali alayhi salam anapokuwa katika ibada ya swala hughiriki katika ibada na kuondoka kabisa katika dunia hii. Waganga na matabibu walisubiri hadi Imamu alipoanza kuswali na kuhiriki katika ibada. Wakati huo ndipo alipoweza kuondoa mshale ule bila hata Imamu kuhisi uchungu wa aina yoyote. Wapenzi wa wasikilizaji, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuati wa Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Hapa ni Tehran za Kiswahili sote, jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini vilamachoetu magazetini kwa pili ya leo Machi 23225. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika mashindano ya Qurani yawe ya kimataifa, asema Dk Mwinyi. D Samia ahimiza kulindwa miundo mbinu ya maji. Ufaransa yapinga Israeli kuinyakua Ghaza na mwanadada mahututi baada ya kujiripua moto kwa wivu. Kwa upande wa gazeti jingine la Tanzania la Mwananchi limeandika presha kwa watoto ilivyotishia Tanzania. Utafiti wa chuo kikuu Muhimbili wabaini tatizo kubwa kwa watoto wa miaka miwili hadi mitano, sababu zabainishwa, wataalamu waeleza namna ya kuiepuka. Pia limeandika Samia simulia kisa cha kupewa jukumu la kumtua mama ndoo. Siku ya mwisho ya uandikishaji wa wapiga kura, watu bado kibao na naibu waziri ashangaa kamati ya maadili CCM kumlima barua. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe inanukuu ripoti maalum ambayo inasema sababu za wanaume kuugua zaidi vidonda vya tumbo. Lina pia makala maalumu chini ya kichwa cha maneno umuhimu wa dini na maadili katika dunia ya mitandao. Aidha limeandika Samia aonya wanaoharibu miundo mbinu ya vyanzo vya maji shule kinara kidato cha nne inavyotumia vyo vibovu na TRC ya jivuni yajivunia mafanikio ya SGR yabeba abiria milioni mbili. Habari Leo limeandika Rais Samia guswa na mageuzi katika sekta ya maji, asisitiza kuwa ni nguzo ya uchumi na uhai kwa taifa. Barabara 66 da kuboreshwa, kupunguza foleni. Majaliwa msifu Samia, uwekezaji shule za wasichana na treni ya mizigo SGR kuanza Juni 2025. behewa moja kubeba uh, tani 120 sawa na malori manne limeandika abiria milioni 2 na laki moja wa ingizia RC, shilingi bilioni 59 katika kipindi cha miezi minane iliyopita kwa huko nchini Kenya toleo la mtandaoni la taifa leo limeandika Uhuru amalizana na Raila amkumbatia Matiangi uchaguzi wa 2027 Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta sasa anaonekana kumtema kabisa Raila Odinga kisiasa kwa kuamua kuendeleza kampeni za kumpigia debe mgombea urais, waziri wa zamani Fred Matiangi. Juzi Ijumaa, katibu mkuu wa chama cha Jubilii Jeremia Kioni, kinachoongozwa na Uhuru Kenyatta, alianza rasmi kampeni hizo katika kaunti ya Nyamira, huku akiahidi kuelekea pia katika kaunti nyingine za Kenya. Habari yake nyingine inasema tume ya polisi ilivyopokonywa majukumu na maafisa wa kuu. Aidha limeandika majangili waua machifu wawili ndani ya saa 48 huko bonde la Ufam na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika mwalimu wa shule ya upili ya Seeta auawa, watano watiwa mbaroni. Mfanyakazi wa kawaida mwenye umri wa miaka 16 ni miongoni mwa washukiwa waliowekwa chini ya ulinzi wa polisi. Pia limeandika hivi ndivyo kamanda wa jeshi la Uganda alivyouawa wakati wanajeshi wa nchi hiyo walipoua wanamgambo 242. Katika vita vya DRC na waasi wa M23 wasema wataondoka katika mji walioteka ili kusaidia juhudi za amani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ya Kinshasa yataka tangazo hilo lifasiriwe kwa vitendo. <mucho> Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Salim Mwega wa kum hapa Iran na mawedha kuhusiana na shakhsia ya Imamu Ali alaihi ssalam. Baada ya mawedha hayo, tutakuleteni leo katika historia Eh, katika siku hizi za kumkumbuka imamu wetu imamu wa kwanza kipenzi chetu kipenzi cha Mwenyezi Mungu kipenzi cha mtume, vipi taweza kumtambua au kumjua na kuweza kujua cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu na tuweze kujua utukufu wake na kuweza kufaidi na daraja zake zile alizopata kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Eh, mojawapo ya mambo ambayo taweza kufaidika nayo ni jambo linalohusu ilmu kwa kupitia Ilmu utaweza kujua yeye kafikia wapi na uhusiano wetu na yeye waweza kupatikana vipi. Kuna hii aya ambayo tuliyoisoma sasa hivi inayosema, hal yastawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna ni swali ambalo tunauliza sisi, na kwa kutumia akili yetu ni wazi ya kwamba akili yenyewe ina hukumu ya kwamba mwenye ilmu hawi sawa na asiyekuwa na ilmu. Na ndio sababu anasikiliza Mwenyezi Mungu Je, wako sawa wenye kujua na wasiojua? Kama vile aya hiyo imesema, na ni aya ya Surat Zumar aya ya tisa. Mwenyezi Mungu katika kuwatukuza wenye ilmu amewapatia jukumu la utume, yani mitume wote kwa kuwa na ilmu wakapewa jukumu hili. Mtume wa Mwenyezimungu anasema ya kwamba akrabunnasi min darajati nubua ahlulilmi waljihadi Yani watu walio karibu kabisa na daraja ya utume ni watu wenye ilmu na wenye jihadi, yani kuonyesha ya kwamba daraja juu. Kama tujuavyo, ni wazi, kila mtu anafahamu ya kwamba hakuna daraja kubwa kama daraja ya utume. alafu nani anayefikia baada yao? Daraja ya pili inayofata katika utukufu ni daraja ya watu wenye ilmu na watu wa jihadi. Pia anasema ya kwamba aktharu nnasi qimatan aktharuhum ilman wa aqallu nnasi qimatan aqalluhum ilman, yaani kwamba mtu au watu wenye thamani zaidi ni wetu wenye ilmu zaidi, na wasiokuwa na thamani, bali thamani yao ni duni zaidi, ni wenye ilmu chache zaidi. Kwa hivyo tunaona pia e, ni wazi ya kwamba wenye cheo cha ilmu ndio wenye daraja ya juu zaidi na wenye thamani zaidi, pia vilevile zile, Anasema, inna alulama warathatu alambiya ya, yani maana yake ni kwamba nani anayefaa baada ya kuwa mtume hayupo kuchukua cheo cha ukhalifa baada ya mtume? Ni wenye ilmu. Ilmu ndio inawapatia sababu ya kuweza kupata urithi huu wa kubeba jukumu la mitume, na ndio sababu tunaona hata mtu wa kwanza aliyekuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika ardhi alipewa ilmu ndio akastahiki kuwa ni khalifa wa kwanza Mwenyezi Mungu katika uh, siku zile za mwanzo, alipozungumza na malaika, aliwaambia katika Suratul Baqara aya ya 30, akasema ya kwamba inni jailun fil ardhi khalifa, yani hakika mimi nitajaalia katika ardhi khalifa. O, wale wakalalamika malaika wakasema ya kwamba atajalu fiha man yufsidu fiha wa ya siku dima ni kwamba e, utamjaalia katika ardhi mtu ambaye atakuwa ni mwenye kumwaga damu na kufanya ufisadi, na hali ya kuwa sisi sisi tunatosha, sisi tunafanya takdifi, yani tunakutakasa, wanusabihu laka na tunakusabihi, inatosha mwenye kusabihi. Mwenyezi Mungu akawambia hapana, la, mimi simtaki mtu wa ibada, mimi nataka mtu mwenye ilmu, na ndio sababu Mta, mta, mtaje majina ya hawa ikiwa mnajua. Wao wakasema la ilma lana illa ma allamtana, hatuna ilmu ila kile ulichotupatia. Alafu akataja majina yao Nabi Adam akaambiwa na Mwenyezi Mungu awataje majina jina, alafu kisha wale wakajua ya kwamba huyu kweli anastahili cheo hiki kwa sababu ya ilmu. Yani kitu cha kwanza alichopewa ni ilmu, na ndicho ambacho kimesababisha kuwa khalifa yaani kwamba kwa, kwa ufupi Mwenyezi Mungu alisema ya kwamba mimi sitaki mwenye kumsabihi tu Mwenyezi Mungu, bali mimi nataka mwenye ilmu. Sasa hii ilmu tunaona ya kwamba pia mitume wengine wote wamekuwa miongoni mwa wakuchaguliwa mwenye na Mwenyezi Mungu na kuchukua jukumu hili kwa sababu ya daraja hii ya ilmu. Na mtume kwa kauli yake mwenyewe anasema ya kwamba ana madinatul ilmi wa Aliyun babuha Yani, kwa msingi huu ni kwamba sisi tunapotaka kupata elimu inabidi turudi kwenye jiji hili la elimu ambalo ni Mtume, ambaye yeye mwenyewe anasema katika hiyo hadithi ya kwamba mimi ni jiji la elimu, alafu kwamba hiyo elimu ya Mtume hatuwezi kuipata ila kwa kupitia mlango, na ndiyo kasema ya kwamba aliyum babuha, na Alii ni mlango wa jiji la elimu, faman arada la ilma faliyatihi min babihi yaani mwenye kutaka elimu basi aijie elimu hii kwa kupitia mlango wake wa mlango wa elimu ya Ali. Sasa tunaona ya kwamba baada ya kuwa elimu ndiyo daraja kuu kabisa na inayotukuza mtu mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala na kumfanya kuwa khalifa, baada ya kuwa yeye khalifa wa Mwenyezimungu subhanahu wataala na mtume pia kufikia daraja ya utume, tunaona ya kwamba baada ya mtume hakuna ambaye anastahiki na anayefaa kuwa ni imamu na khalifa baada ya mtume ila ni mmoja tu ambaye aliyekuwa amefikia daraja ya elimu kuliko wote, ambapo kila mtu hadithi hii katika madhehebu yote tunapata wanahitaja katika fadhila na utukufu wa imamu Ali kwa kusema kwamba yeye ni mlango wa elimu ya mtume bali kuna hadithi nyinginezo pia zinatuonyesha ya kwamba yeye alikuwa na daraja ya elimu ya juu kuliko wote, na vitabu vyote vinataja na kukubali na kumsifia kwa sifa hii. Mtume anasema pia katika baadhi ya vitabu pia amepokea akisema ya kwamba akoba ummati wa alamu ummati badi ali, ya kwamba aliye mwenye ujuzi wa kadha, yani ukadhi na kuhukumu baina ya watu ni Ali katika umma wangu, na aliye wa alamu ummati, na aliye na ilmu zaidi katika umma wangu baadi baada yangu Ali ni Ali. Sasa tunapata ya kwamba yeye ndio kama walivyo wote masahaba na wengine wote walikuwa wanatambua kwamba huyu ndiye Ali na ndiye mwenye elimu zaidi, na bali walipokipata katika matatizo waliyokuwa nayo kiasi kwamba walikuwa wakisema ya kwamba lau kama mahala kutakuwa na tatizo, Mwenyezi Mungu asinijaalie ikawa huyu Imam Ali hayupo katika sehemu hiyo, ili nisipate shida katika makhulafa. Walikuwa wakitamka maneno kama hayo. Bi Aisha pia anasema ya kwamba na ametaja katika, imetajwa katika vitabu ambazo ni maarufu vya madhehebu yote ni kwamba anasema kwamba Aisha anasema inna aliyan a'lamu an-nasi bisunna, yani aliyekuwa anajua anajiwa sunna baada ya mtume zaidi kuliko watu wote ni Ali. Hata bi Aisha anakubali jambo hili, ambaye ni ummulmuminin. Anasema mtume, aliyun ma al-haqq wal-qur'an wal-haqq wal-qur'an ma Ali walan yastarika hata yarida aliyi lhaud. Hii hadithi tunaipata katika kitabu kinachoitwa Tarikhu Dimishk na ni wazi ya kwamba hadithi hiyo inatuelezea na kutufafanulia wazi ya kwamba anayefaa kushikamana naye ni Alii, kwani Alii yuko pamoja na haki na Qurani, Alii maa alhaki walqurani, na pia walhaqu walquran maa Ali, na pia vilevile haki na Qurani iko pamoja na Ali. Alafu kisha ni kwamba lan yaftarika hata yarida alia alhaud Ali hata hata tingana na vitu hivi, hatatenganana Qurani wala hatatengana na haki mpaka watakapokuja kwangu huko kwenye hodhi ya Kauthar. Kwa hivyo ni wazi ya kwamba huyu ndiye anaifaa kushikamana naye na ndiye anayestahiki kuwa ni kiongozi baada ya Mtume, kwa kuwa ana daraja ya ilmu zaidi kuliko watu wote. Na pia vilevile, yeye ndiye ameshikamana na Qurani zaidi kwa sababu yeye ndiyo mwenye ilmu ya Qurani zaidi, na haki pia haiachani naye, kwa sababu yeye ndiyo kipimo na mizani ya haki. Kwa hivyo, ikiwa yeye yupo na, na watu wengine wapo basi, yeye ndio tunayefaa kushikamana naye. Na kwa kumalizia ni kwamba ima Mtume alizungumza katika kumnasihi na kumpatia usia, Amar, alizungumza naye maneno mengi, lakini miongoni mwa mambo ambayo yalikuwa muhimu ni jambo hili, alisema ya kwamba ya Amar inraaita aliyan sala kawadi takapomwona Ali anapita njia fulani wasalaka nnasi wadian na watu wengine, watu wengine wote wakawa wamepita njia nyingine tofauti. fasluk ma Ali, basi wewe usiwafate watu, basi mfate Ali. Ikiwa wote watapita njia tofauti na wengine, basi waache wale na mfate Ali. fa innahu lam yudlika ila fi rada, kwani Ali huyu hata kutumbukiza katika maangamizo walan yukhrijaka min huda, na wala hata kutoa katika uongofu. Yani maana yake atakuweka kwenye uongofu, kwa sababu yeye mwenyewe ni mwenye kuongoza. wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyina Muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin wa hum Leo katika historia. leo ni tarehe ishirini na mbili ramadhani 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 machi 2025 siku kama leo miaka 1173 iliyopita alifariki dunia ibni maja mpokezi wa hadithi na mfasiri mashuhuri wa qurani wa kiislamu ibni maja alizaliwa mwaka 209 hijiria katika mji wa Kazvin nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza elimu ya hadithi. Aliandika kitabu chake mashuhuri kwa jina la Sunan Ibne Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu sita vya hadithi venye itibari vya Waislamu wa madhehebu ya Sunni. Vitabu vingine vya Ibne Maja ni Tafsirul Quran na Tarikh Kazvin. Miaka mia tatu sabini na tatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani sawa na tarehe 23 Machi mwaka 1652 ilianza shambulio la manoali za kijeshi za Uingereza dhidi ya majeshi ya Uholanzi. Amri ya shambulizi hilo ilitolewa na Oliver Cromwell aliyekuwa diktata wa wakati huo wa Uingereza akipata uungaji mkono wa bunge la Uingereza. Cromwell alimpindua mfalme wa nchi hiyo na kisha kulivunja bunge. Inasemekana kuwa lengo la kutekeleza shambulio hilo lilikuwa ni kulimaliza nguvu jeshi la Uholanzi ambalo lilikuwa na nguvu kubwa ya majini. Siku kama ya leo miaka mia na sita iliyopita ilianzishwa harakati ya ufashisti nchini Italia kwa uongozi wa Benito Mussolini. Ufashisti kwa ujumla ni utawala wa kidikteta wenye kufuata idiolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani, kukandamiza uhuru na kuzipotosha itikadi na fikra za wananchi. Hayo yalijiri baada ya Musolini kunyakuwa wadhifa wa waziri mkuu nchini Italia mwaka elfu moja mia tisa ishirini na mbili na kuanza utawala wa kidikteta nchini humo. Muda mfupi baadaye, Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanzishwa vita vya pili vya dunia. Na katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita liliasisiwa shirika la hali ya hewa duniani WMO, shirika hilo linafungamana na umoja mataifa, na taasisi zote za hali ya hewa ulimwenguni hushirikiana na shirika hilo. Miongoni mwa malengo ya kuanzishwa shirika hilo ni kutoa msaada wa elimu ya hali ya hewa kwa wataalamu wa anga, mabaharia, wakulima na shughuli nyingine za kibinadamu. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana siku ya leo, yaani tarehe 23 mwezi Machi, ikajulikana kuwa siku ya hali ya hewa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, bwana Yazidi Akida kwa ubeti wako mzuri vya, pia tunakushukuruni bwana Abdallah Ali Makajura. Nyote tunakushukuruni, lakini muda umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Naibu kaimu wa wizara ya mambo ya nje ya serikali ya Talibani mjini Herati huko Afghanistan amesema kwamba kubuniwa siku ya kimataifa ya Kudus na Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu kumepelekea kufika kwa walimwengu kilio cha Wapalestina wanaodhulumiwa wa kila upande na kudhihirisha umoja wa umma wa Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Kumbuke kwamba Ijumaa ya mwisho na kwa mwaka huu inaangukia katika Ijumaa inayokuja kila mwaka ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni siku ya kimataifa ya Quds. Katika kumbukumbu ya mwaka wa 21 kwa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwasisi wa harakati ya Hamasi, harakati hiyo imesitiza kwamba itaendelea kushikamana na njia tukufu ya Sheikh Ahmadi ya Sine. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 mkwaju 6767 67, tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.