Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako, na unishushie ndani yake baraka zako, na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha, na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo Amin ya rabbil alamin. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid, na tunaweza kupatikana kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio atairibtaiar. Ama leo ni Jumapili, mwezi ishirini na mbili Ramadhani 1446 hijiria sawa na tarehe 23 Machi 2025 miladi. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa baadaye, tutakuwa na makala ya Ramadhani, macho yetu magazetini, tutakuwa pia na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na leo katika historia. Karibuni kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yasema ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kukomesha jinai za Israel huko Ghaza. Hizbullah yapinga madai ya kuhusika na shambulio la maroketi. Jeshi la Uganda lasema tumeua waasi zaidi ya 200 DRC. Na raisi wa Mexico ampokea rasmi balozi mpya wa Palestina. Na sasa mm -hmm. ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali ukatili wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kusisitizia udharura wa kuchukuliwa hatua za haraka na za moja kwa moja za nchi za Kiislamu za kukomesha jinai hizo. Said Abbas Araghchi ametoa mwito huo katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa Saudia, Faisal bin Farhan jana Jumamosi na kuzitaka nchi za Kiislamu duniani kote kufanya juhudi kubwa na za pamoja kukabiliana na uvamizi wa Israeli. Arakchi ametoa mwito huo baada ya utawala wa Kizayuni kuanzisha wimbi jipya la jinai na mauaji ya umati huko Ghaza tangu siku ya Jumanne, ikiwa ni kukanyaga moja kwa moja makubaliano ya Hamas na Israeli ya kusitisha mapigano kwenye ukanda huo. Wimbi jipya la mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa Kizayuni limeshapelekea zaidi ya wa Wapalestina elfu moja kuuwa washahidi, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Idadi hiyo inaingia kwenye takriban Wapalestina 48,000 waliouliwa shahidi kikatili na Israel katika kipindi cha zaidi ya miezi 15 ya mashambulizi yake ya kinyama huko Gaza jinai hizo zinaendelea huku waziri wa vita wa Israel anayeitwa Israel Katz akitishia kuendelea na jinai zao hizo na kupora baadhi ya maeneo ya Ghaza kama Hamas haito achilia huru mateka wa kizayuni waliobakia katika ardhi ya Palestina, suala ambalo ni kinyume kabisa na mapatano ya kusimamisha vita. Hamas wamesema wataendelea kusimama imara katika mukawama wao wa haki na wameitaka dunia kutoiacha peke yake katika ukabiliano ukatili huo wa kuchupa mipaka wa Israel baada ya utawala wa kizayunu wa Israel kudai kwamba maroketi matano yalirushwa kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina jana Jumamosi, harakati ya mukawama ya Hezbollah Lebanon imekanusha kuhusika kivyovyote na shambulio hilo. Katika taarifa yake Jumamosi la siri, Hezbollah imekanusha kuhusika kwa namna yoyote na kuvurumishwa maroketi kutoka kusini mwa Lebanon hadi maeneo ya Palestina nayokaliwa kwa mabavu, tovuti ya televisheni ya Al-Manar imeripoti. Harakati hiyo ya mukawama ya Lebanon imeendelea kusema kuwa inaheshimu ahadi yake ya kusimamisha vita na inasimama nyuma ya taifa ya Lebanon katika kukabiliana na hatua za wasayuni za kushadidisha taharuki dhidi ya Lebanon. Madai ya adui Israel yanalenga kuhalalisha mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Lebanon ambayo hayajasimama tangu kutangazwa usitishaji vita, taarifa Hizbullah imebainisha zaidi. Utawala wa kizayuni wa Israeli ulianzisha mashambulizi kadhaa kusini mwa Lebanon baada ya kuibua madai ya kurushwa maroketi matano ambayo ulisema yalinaswa. Mwandishi wa Almanar wa Lebanon ameripoti kwamba raia wawili wameua washahidi na wengine watatu kujeruhiwa katika shambulio la Israeli kwenye mji wa kusini wa Tuline. Amesema kuwa adui mzayuni amefanya mashambulizi ishirini katika miji ya kusini mwa Lebanon. Jeshi la Uganda limetangaza habari ya kuwaua mamia wapiganaji wa kundi la waasi la Kodeko baada ya kushambulia kambi ya jeshi la Uganda katika mpaka wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la Uganda, Chris Magezi, amesema mamia wapiganaji wa Kodeko walishambulia kituo cha jeshi la ulinzi la Uganda, UPDF, katika Ka eneo la Fataki kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa DRC Jumatano na Alhamisi. Hata hivyo, kundi hilo la wanamgambo wanaobeba silaha mashariki mwa DRC limepinga vikali madai hayo ya kuvamia kambi ya jeshi la Uganda. Msemaji wa jeshi la Uganda amebainisha kuwa askari wa Uganda wamefanikiwa kuangamiza wapiganaji 242 wa kundi la waswa Kodeko katika operesheni ya ulipizaji kisasi. Kodeko ni muungano wa makundi kadhaa ya wasi na ni miongoni mwa makundi mengi ya wanamgambo wanaopigania ardhi na rasilimali katika eneo lenye utajiri wa madini la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa unasema baadhi ya mashambulizi yanayofanywa na Kodeko yanaweza kujumuisha uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu haya yanajiri huku aswa M23 wakiendeleza mashambulizi makubwa mashariki mwa DRC tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2025, na kudhibiti maeneo na miji mingi ikiwa ni pamoja na Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu Kusini, na pia Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Inakadiriwa kuwa watu milioni moja wamekimbia makazi yao na wengine elfu saba wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na mapigano hayo ya waasi wa M23. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Mexico Claudia Sheinbaum amepokea rasmi hati za utambulisho za balozi wa Palestina Nadia Rh Rashid katika ikulu ya Mexico City. Watu wawili walipiga picha ambayo imetumwa kwenye akaunti ya ubalozi wa Palestina ya mtandao wa X ikiwa na ujumbe wa shukrani za Rashid, ambaye amesifu na kupongeza msimamo wa Mexico juu ya vita vya Israel dhidi ya Ghaza. Ni heshima na fursa iliyoje kukutana na kiongozi ambaye anawakilisha kiini cha kweli cha ubinadamu, anayetetea haki za binadamu kwa wote bila kujali dini au turathi, kama ambavyo ulimwengu unapaswa kujitahidi kufanya, ameandika Sheinbaum. Rais wa kwanza mwanamke wa Mexico ambaye ni Myahudi ametoa mwito wa kutambuliwa taifa huru la Palestina mwezi Oktoba mwaka jana. Kiongozi huyo wa Mexico alilaani vikali uchokozi dhidi ya watu wa Palestina. Upokeaji wa hati za utambulisho wa balozi wa Palestina unafanyika sambamba na kuendelea mashambulizi mapya ya Israel huko Gaza ambayo yamesababisha mauaji ya Wapalestina wa zaidi ya mia saba, karibu nusu yao wakiwa watoto katika siku chache zilizopita. Rais wa zamani wa Mexico Andre Manuel Lopez Obrador alitambua rasmi taifa la Palestina mwezi Juni 2023 na kupandisha uwakilishi wa Palestina nchini Mexico kutoka kwa ujumbe maalumu hadi hadhi kamili ya ubalozi. Mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati, yaani Asia Magharibi, Steve Witkoff amepuuzilia mbali madai kwamba Rasia ina nia ya kuzivamia nchi nyingine za Ulaya, akisisitiza kwamba hofu hizo ni za kipuuzi. Witkof amesema hayo katika mahojiano na mwandishi wa habari wa Marekani Tucker Carlson eh, kwama ilivyoripotiwa na shirika la habari la Russia Today jana Jumamosi. Alipoulizwa juu ya tamko la Uingereza kwamba iko tayari kutuma wanajeshi Ukrain kusaidia kuhakikisha makubaliano ya amani yanayoweza kusainiwa kati ya Moscow na Kieva, Witkof amependekeza kwamba wabunge wa Uingereza wanataka kuwa kama Winston Churchill ambaye alionya kwamba Warusi wataenda kuandamana kote Ulaya. Alipoulizwa na Carson kama anadhani Russia inataka kuvamia na kushambulia nchi nyingine za Ulaya, Witkoff amejibu kwa kusema, asilimia mia moja hapana. Nadhani huo ni ujinga. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani ameendelea kusema tuna kitu kinachoitwa NATO ambacho hatukuwa nacho katika vita vya pili vya dunia. Witkof ameeleza kuwa Rasia tayari imefikia malengo yake katika mzozo huo wa Ukraine, na kwa msingi huo hadhani kama ina azma ya kushambulia nchi nyingine ya Ulaya. Wamerejesha mikononi mwao mikoa hii mitano wana Kremia na wamepata wanachotaka. Kwa nini wanahitaji zaidi? amehoji balozi huyo wa Marekani. Na wanajeshi wa Ethiopia wamewaua zaidi ya wapiganaji mia tatu wa kundi lenye silaha la Fano, washirika wao wa zamani dhidi ya waasi katika eneo la Tigre, katika siku mbili za mapigano mapya kwenye eneo la kaskazini la Amhara. Jeshi la Ethiopia limesema katika taarifa kwamba wapiganaji hao wafano walifanya mashambulizi katika maeneo mbalimbali mbali ya eneo la Amhara kabla ya kuangamizwa na jeshi katika operesheni ya kuwakabili na kuwarejesha nyuma. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba wapiganaji 317 wa kundi la waasi wafano waliuawa huko, wengine 125 wakijeruhiwa katika operesheni hiyo. Hata hivyo, Abebe Fantahum, msemaji wa wafano huko Walo Bete Mhara, amepinga idadi hiyo na kuliambia shirika la habari la Reuters kuwa wapiganaji wao waliouawa hawafiki hata thalathini, na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran. Na sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema ujumbe unaogongana wa Marekani kwa Iran, salamu za Nouruzi zilizowekwa viungo vya kushadidisha vikwazo Katika siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Kiirani wa elfu moja mia nne na nne Hijiria Shamsia, wizara ya fedha ya Marekani imewekea Irani vikwazo vipya ambavyo vinalenga idara kadhaa, meli na watu binafsi, huku rais wa Marekani Donald Trump akidai kuwatakia Wairani kheri ya mwaka mpya. Kwa maneno mengine ni kwamba salamu za Neiruzi za Wamarekani kwa Wairani zimewekwa viungo vya kushadidisha vikwazo na mashinikizo dhidi yao. Idara ya fedha ya Marekani ilitangaza siku ya Alhamisi kwamba ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni, ofake imekiwekea vikwazo kiwanda cha kusafisha mafuta cha Teapot cha nchini China na mkurugenzi wake mtendaji kutokana na kununua na kusafisha mafuta ghafi ya Iran yenye thamani ya mamia ya mamilioni ya dola. Wizara hiyo imesema OFAK pia imeyawekea vikwazo makampuni na meli 19 zinazodaiwa kuhusika kusafirisha mamilioni ya mapipa ya mafuta ya Iran ambazo ni sehemu ya meli za kivuli za Iran zinazosambaza mafuta yake. Haya yanajiri katika hali ambayo kwenye mkesha wa Nairuzi wa mwaka huu wa elfu moja mia nne na nne hijiria shamsia, rais wa Marekani Donald Trump aliwapongeza wale wote wanaosherehekea sikukuu hiyo kongwe nchini Marekani na kote duniani. Alisisitiza katika ujumbe aliotoa siku ya Alhamisi kwa mnasaba huo kwamba kwa niaba ya Marekani, ninawatakia kwa dhati idi njema na yenye furaha. Alihitimisha ujumbe wake kwa kusema nairose piruze yani, norusi yenye mafanikio. Trump hakuashiria popote kwenye ujumbe huo mvutano uliopo hivi sasa kati ya Iran na Marekani. Trump ambaye awali katika muhula wake wa pili wa urais alisema kuwa ana matumaini ya kufikia makubaliano na Iran tarehe 4 Februari 2025. Baada ya kutia saini hati ya kuendeleza siasa za mashinikizo ya juu dhidi ya Teheran, alidai kuwa yuko tayari kuzungumza na rais wa Iran. Akidai kwamba alisitasita kidogo katika kutia saini hati hiyo, amesema suala hilo ni gumu sana kwa Iran, natumai hatutalazimika kuitumia. Inatubidi tusubiri tuone ikiwa tunaweza kufikia makubaliano na Iran au Lam. Katika hatua iliyofuata, Trump alituma barua kwa Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu wa ya nchini Iran. Ismail Baghai, msemaji wa Wizara ya mambo ya nchi ya Iran, alitangaza Jumatano Machi 12 kwamba barua ya Trump iliwasilishwa Teheran na Anwar Gargash, mshauri wa kidiplomasia wa rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati. Kwa mujibu wa tovuti ya Axios, katika barua yake kwa kiongozi wa Iran, Trump ametoa makataa ya miezi miwili kwa ajili ya kufanyika makubaliano mapya ya nyuklia. Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa, wa, wa penzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi imama ali bin abitalib alaihi ssalam ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni katika usiku ule ulioahidiwa amiri wa mema na matukufu ali bin abitalib alaihi ssalam alikuwa akitoka nje ya nyumba mara kwa mara na kuangalia mbinguni Alionekana akifanya istighfari na kusoma sura tu Yasin. Usiku ule, swala dua na maombi ya Ali yalitofautiana na siku nyingine, na daima alikuwa akisema, ewe Mwenyezi Mungu nibarikie mimi mauti. Baadhi ya waumini walikuwa wameanza kuelekea msikitini kwa ajili ya swala ya asubuhi. Ali alaihi ssalam kama kawaida yake alitoka haraka na kuelekea msikitini. Baada ya kuingia msikiti wa Kufa nchini Iraq, katika hali ya giza, aliswali rakaa kadhaa na kisha akapanda juu ya mnara wa msikiti na kuanza kutoa adhana: Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Muda mfupi baadaye, Imamu Ali alaihi salam alisimama kwa ajili ya swala ambayo ilitawaliwa na hali isiyokuwa ya kawaida. Hakika siku iliyoahidiwa ilikuwa imewadia. Ibni Muljim, mwanadamu mwovu zaidi kuliko wote, alikuwa amezama katika fikra za giza na upotofu. Alijongea kwa imamu aliyekuwa katika swala na kumpiga kichwani panga lililokuwa na sumu kali. Upanga huo wenye sumu ulizama katika kichwa cha Imama Ali alaihissalam hadi sehemu ya mbele ya kusujudia. Upanga huo ulitayarisha mazingira ya kutenganisha umma na kiongozi wake kipenzi, na kuwatia simanzi na majonzi yasiyokuwa na kifani. Waumini waliokuwa wakizunguka kando kando ya Imamu na kiongozi wao katika kipindi hicho, ambapo Imamu alikuwa amelala katika damu juu ya mswala wa mahaba na kumtaradhia Mwenyezi Mungu, alionja ladha ya uhuru wa kuondoka katika dunia hii finyu na ya kupita na kuwasiliana na Mola Mlezi. Hakika alikuwa amevuka kipindi cha maumivu ya kimwili na kuona ahadi aliyokuwa amepewa na Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ikitimia, aliinua kichwa na kuangalia mbinguni akisema, nina apa kwa jina la Mola wa Alkaaba kwamba hakika nimefuzu. Wa imepita miaka bali karne nyingi sasa, ambapo wasomi, wanazuoni na wahakiki wamekuwa wakizungumza na kuandika mengi kuhusu shakhsia ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Vitabu vingi vya nathari na mashairi vimeandika katika kutaja wasifu wa mtukufu huyo ambaye ndiye wa kwanza kuzaliwa ndani ya Alkaba tukufu, kwamba hakuwa na mithili baada ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ali bin Abi Talib alikuwa mwanaume wa kwanza kukubali wito wa Nabii Muhammad na wa kwanza kumfuata mtume katika swala ya jamaa. Tangu alipokuwa na umri wa miaka kumi alikuwa akienda pamoja na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika jangwa la kando kando ya Maka na kunong'ona na Mola Muumba, na mwenendo huo wa kumtaradhia na kumwomba Allah subhanahu wataala kwa siri aliuendeleza hadi alipopigwa upanga kichwani akiwa katika swala msikitini. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifupisha sifa na matukufu ya Ali bin Abitalib katika sentensi fupi pale aliposema, Ali amevutwa na kuzama katika upendo wa dhati ya Mwenyezi Mungu. Katika sehemu nyingine, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama anasema, laukama mbingu na ardhi zote zitawekwa katika upande mmoja wa mizani na imani ya Ali bin Abitalib ikawekwa katika upande wa pili basi upande wa imani ya Ali utakuwa mzito zaidi. Mwanahistoria na alimu mashuhuri wa madhehebu ya Sunni Ibni Abil Hadid ameandika yafuatayo kuhusu ibada na dua za Amirul Mu'minin Ali alayhi ssalam, anasema alikuwa akifanya ibada zaidi ya watu wote na kuswali swala za usiku na kufunga swaumu nyingi kuliko wengine aliwafunza watu jinsi ya kuswali swala za usiku na jinsi ya kuswali swala za suna. Kipaji chake cha uso kiliota nundu kutokana na kusujudu sana. Ibni Abil Hadid anaendelea kusema, unapotafakari katika dua na minong'ono yake na mola muumba na kutazama katika maana za kina zilizomo katika dua hizo kuhusu jinsi anavyomwadhimisha Mwenyezi Mungu na kunyenyekea mbele ya haiba yake, ndipo utakapoelewa kiwango cha ikhlasi ya mtukufu huyo. Hapa utapata kuelewa dua na maombi hayo yalikuwa yakitoka katika roho kubwa kiasi gani. Mwisho wa kunukuu. Maarifa na elimu kubwa ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib kuhusu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ndiyo chanzo cha upendo na hisi yake ya kupigania uadilifu na haki. Aliitambua vyema nafsi yake, na huu ulikuwa msingi wa maarifa aali, yaani kumjua Mola muumba na mkamilifu mutlaki. Ali Alaihi Ssalam alikuwa akisema, dunia na vilivyomo haiwezi kufikia nafasi aali ya mwanadamu, na hadhi ya mwanadamu iko juu kiasi kwamba haiwezi kuuzwa kwa thamani ya dunia, kwani dunia ni wenzo na chombo cha kutumia kwa ajili ya kufikia makazi halisi ya mwanadamu. Vilevile vile amesema: sikuona kitu chochote ila nilimwona Mwenyezi Mungu kabla yake, baada yake na pamoja nacho. Ni maarifa haya ya kina ndiyo siri ya dua na minong'ono ya Ali alaihi salam na mola wake mlezi pamoja na hayo dua na ibada hizo za amirulmuminin hazikumzuia kufanya kazi na bidii katika kustawisha nchi kupigana jihadi katika njia ya allah kupambana na dhulma na kupigania haki na uadilifu si hayo tu bali imamu alaihi ssalam alitambua hayo kuwa ni ibada kubwa zaidi alimkumbuka mwenyezi mungu katika hali zote na hakughafilika na mola wake hata lahadha moja. Katika moja ya hotuba zake ndani ya Nahju lBalagha, Imamu Ali alaihi ssalam, anataja sifa za wachamungu ambao yeye mwenyewe ni kinara wao, Imamu lMuttakina, akisema: wameonja tamu ya maarifa ya Mwenyezimungu na kukata kiu yao kwa birauli ya upendo na mahaba ya mola wao Matokeo yake wamejielekeza katika twaa na uja, kiasi kwamba migongo yao imepinda kutokana na wingi wa ibada. Wapenzi wasikilizaji, imepokewa kwamba Imamu Ali alaihi salam alijeruhiwa vitani kiasi kwamba mshale ulizama ndani ya mfupa wake na kusababisha maumivu makali. Waganga na matabibu walijitahidi kadiri ya uwezo kuondoa mshale ule katika mguu wa Imamu, lakini hawakuweza. Tabibu mmoja alisema, mshale huu hauwezi kutoka bila ya kupasua nyama ya eneo hili. Jamaa wa Imama Ali alayhi salam na watu wa karibu yake walisema, kama hapana budi ya kupasua sehemu mshale ulipoingia basi subiri hadi atakapoingia katika ibada ya swala na kuanza kunong'ona na mola wake, wakati huo utaweza kutoa mshale huo. Walisisitiza kwamba Imama Ali alayhi salam anapokuwa katika ibada ya swala hughiriki katika ibada na kuondoka kabisa katika dunia hii. Waganga na matabibu walisubiri hadi imamu alipoanza kuswali na kughiriki katika ibada. Wakati huo ndipo alipoweza kuondoa mshale ule bila hata imamu kuhisi uchungu wa aina yoyote. Wapenzi wa wasikilizaji, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuati wa Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Irani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili Machi i kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo limeandika mashindano ya Qur'ani yao ya kimataifa asema Dkta Mwinyi; Dkta Samia ahimiza kulindwa miundo mbinu ya maji; Ufaransa yapinga Israeli kuinyakua Gaza; na mwanadada mahututi baada ya kujiripua moto kwa uivu. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika presha kwa watoto ilivyotishio Tanzania, utafiti wa chuo kikuu Muhimbili wabaini tatizo kubwa kwa watoto wa miaka miwili hadi mitano, sababu zabainishwa, wataalamu hueleza namna ya kuiepuka. Pia limeandika Samia, simulia kisa cha kupewa jukumu la kumtua mama, ndo siku ya mwisho ya uandikishaji wapiga kura watu bado kibao na naibu waziri ashangaa kamati ya maadili cm kumlima barua. Habari kuu kwenye gazeti la Nipashe Jumapili, Mwanga wa Jamii, inanukuu ripoti maalumu ambayo inasema sababu za wanaume kuugua zaidi vidonda vya tumbo. Lina pia makala maalumu chini ya kichwa cha maneno umuhimu wa dini na maadili katika dunia ya mitandao. Aidha limeandika Samia aonya wanaoharibu miundo mbinu na vyanzo vya maji. Shule kinara kidato cha nne inavyotumia vyoo vibovu. na TRC yajivunia mafanikio ya SGR yabeba abiria milioni mbili. Habari leo limeandika rais Samia aguso na mageuzi katika sekta ya maji, asisitiza kuwa ni nguzo ya uchumi na uhai wa taifa. Barabara 66 da kuboreshwa kupunguza foleni Majaliwa wa msifu Samia uwekezaji shule za wasichana na treni ya mizigo SGR kuanza Juni 2025 behewa moja kubeba tani mia moja na ishirini sawa na malori manne. Abiria milioni mbili na laki moja waingizia TRC shilingi bilioni 59 za Tanzania katika kipindi cha miezi minane iliyopita. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika: Uhuru amalizana na Raila, amkumbatia Matiangi, uchaguzi wa 2027. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta sasa anaonekana kumtema kabisa Raila Odinga kisiasa, kwa kuamua kuendeleza kampeni ya kumpigia debe mgombea urais, waziri wa zamani Fred Matiangi. Juzi Ijumaa, katibu mkuu wa chama cha Jubilii Jeremia Kioni kinachoongozwa na Uhuru Kenyatta alianza rasmi kampeni hizo katika kaunti ya Nyamira, huko akiahidi kuelekea pia katika kaunti nyingine za Kenya. Habari yake nyingine inasema, tume ya polisi ilivyopokonywa majukumu na maafisa wakuu, limeandika iwapo ripoti ya jopo kazi lililoongozwa na jaji mkuu mstaafu David Maraga kuhusu mageuzi ya polisi ingetekelezwa kikamilifu basi mahakama wa, makamishna wa tume ya taifa ya huduma a polisi NPSC wangeondoka ofisini miezi sita kabla ya kumaliza muhula wao. Hata hivyo, kutochukuliwa hatua yoyote kwa mapendekezo ya jopo hilo kumewafanya makamishna wa NPSC wakiongozwa na Eliud Kinuthia kumaliza muhula wao wa miaka sita. Pia limeandika majangili wa uwa machifu wawili ndani ya saa 48 bonde la ufa. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika mwalimu wa shule ya upili ya seta au wawa Uh, watano watiwa mbaroni. Mfanyakazi wa kawaida mwenye umri wa miaka 16 ni miongoni mwa washukiwa waliowekwa chini ya ulinzi wa polisi. Pia limeandika hivi ndivyo kamanda wa jeshi la Uganda alivyouawa. Wakati wanajeshi wa Uganda walipoua wanamgambo 242 katika vita vya DRC, na waasi wa M23 wasema wataondoka katika mji walioteka ili kusaidia juhudi za amani DRC. Serikali yataka tangazo hilo litafsiriwe kwa vitendo. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Salim Mwega wa Kum hapa Iran na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mada itakuwa ni shakhsia ya Imamu Ali alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia. uh-huh. E, katika siku hizi za kumkumbuka imamu wetu, imamu wa kwanza kipenzi chetu, kipenzi cha Mwenyezi Mungu, kipenzi cha mtume, vipi twaweza kumtambua au kumjua na kuweza kujua cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu, na tuweze kujua utukufu wake na kuweza kufaidi na daraja zake zile alizopata kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala? E, moja wapo ya mambo ambayo twaweza kufaidika nayo ni jambo linalohusu ilmu kwa kupitia utaweza kujua yeye kafikia wapi na uhusiano wetu na yeye waweza kupatikana vipi kuna hii aya ambayo tuliyoisoma sasa hivi inayosema hali yastawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna ni swali ambalo tunauliza sisi na kwa kutumia akili yetu ni wazi ya kwamba akili yenyewe ina hukumu ya kwamba mwenye ilmu hawi sawa na asiyekuwa na ilmu na ndio sababu anasikiliza Mwenyezi Mungu je wako sawa wenye kujua na wasiojua? Kama vile aya hiyo imesema, na ni aya ya Surat Zumar aya ya tisa. Mwenyezi Mungu katika kuwatukuza wenye ilmu amewapatia jukumu la utume, yani mitume wote, kwa kuwa na ilmu wakapewa jukumu hili. Mtume wa Mwenyezimungu anasema ya kwamba akrabu nasi min darajati nubua ahlulilmi waljihadi yani watu walio karibu kabisa na daraja ya utume ni watu wenye ilmu na wenye jihadi, yani kuonyesha ya kwamba daraja ya juu kama tujuavyo, ni wazi, kila mtu anafahamu ya kwamba hakuna daraja kubwa kama daraja ya utume. Alafu nani anayefikia ya baada yao? Daraja ya pili inayofata katika utukufu ni daraja ya watu wenye ilmu na watu wa jihadi. Pia anasema ya kwamba aktharu nnasi qimatan aktharuhum ilman waaqalu nnasi qimatan aqalluhum ilman, yani kwamba mtu au watu wenye thamani zaidi ni wetu wenye ilmu zaidi, na wasiokuwa na thamani, bali thamani yao ni duni zaidi, ni wenye ilmu chache zaidi. Kwa hivyo tunaona pia e, ni wazi ya kwamba wenye cheo cha ilmu ndio wenye daraja ya juu zaidi na wenye thamani zaidi. Pia vilevile Anasema inna lulama warathatu lambia ya, yani maana yake ni kwamba nani anayefaa baada ya kuwa mtume hayupo kuchukua cheo cha ukhalifa baada ya mtume, ni wenye ilmu. Ilmu ndio inawapatia sababu ya kuweza kupata urithi huu wa kubeba jukumu la mitume, na ndio sababu tunaona hata mtu wa kwanza aliyekuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika ardhi alipewa ilmu ndio akastahiki kuwa ni khalifa wa kwanza Mwenyezi Mungu katika uh, siku zile za mwanzo, alipozungumza na malaika aliwaambia, katika Suratul Bakara aya ya thalathini, akasema ya kwamba inni jailun fil ardi khalifa, yani hakika mimi nitajaalia katika ardhi khalifa. O, wale wakalalamika malaika, wakasema ya kwamba atajalu fiha man yufsidu fiha wa yafsiku dima, ni kwamba e, utamjaalia katika ardhi mtu ambaye atakuwa ni mwenye kumwaga damu na kufanya ufisadi, na hali ya kuwa sisi sisi tunatosha, sisi tunafanya takdisi, yani tunakutakasa, wanusabihu laka na tunakusabihi, inatosha mwenye kusabihi Mwenyezi Mungu. Akawambia hapana, la, mimi simtaki mtu wa ibada, mimi nataka mtu mwenye ilmu, na ndio sababu akamfundisha Adam, allama adama asma alasmaa kullaha thumma aradhahum ala almalaika. Mwenyezi Mungu akamfundisha majina matukufu Adam, yani kampa ilmu, kisha a majina yale yale ambayo yalikuwa ni watu hasa, aradhahum, akayaweka mbele ya al malaika, ala almalaika, akawambia: ambiuni biasmai haula in kuntum ta'lamun, akawambia Mpatie mtaje majina ya hawa ikiwa mnajua. Wao wakasema la ilma lana illa ma alamtana, hatuna ilmu ila kile ulichotupatia. Alafu akataja ya majina yao. Nabi Adam akaambiwa na Mwenyezi Mungu awataje majina jina, alafu kisha wale wakajua ya kwamba huyu kweli anastahiki cheo hiki kwa sababu ya ilmu. Yani kitu cha kwanza alichopewa ni ilmu, na ndicho ambacho kimesababisha kuwa khalifa Yaani kwamba kwa ufupi, Mwenyezi Mungu alisema ya kwamba mimi sitaki mwenye kumsabihi tu Mwenyezi Mungu, bali mimi nataka mwenye ilmu. Sasa hii ilmu tunaona ya kwamba pia mitume wengine wote wamekuwa wo miongoni mwa wakuchaguliwa na Mwenyezi Mungu na kuchukua jukumu hili kwa sababu ya daraja hii ya ilmu. Na mtume kwa kauli yake mwenyewe anasema ya kwamba ana madinatu ilmi wa aliyun babuha Yani, kwa msingi huu ni kwamba sisi tunapotaka kupata elimu inabidi turudi kwenye jiji hili la elimu ambalo ni mtume, ambaye yeye mwenyewe anasema katika hiyo hadithi ya kwamba mimi ni jiji la elimu, alafu kwamba hiyo elimu ya mtume hatuwezi kuipata ila kwa kupitia mlango, na ndiyo kasema ya kwamba aliyun babuha, na aliye ni mlango wa jiji la elimu, faman arada la ilma faliyatihi min babihi Yaani, mwenye kutaka elimu basi aijie elimu hii kwa kupitia yeah, mlango wake wa mlango wa elimu ya Ali. Sasa tunaona ya kwamba baada ya kuwa elimu ndiyo daraja ya kuu, kuu kabisa na inayotukuza mtu mbele ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumfanya kuwa khalifa, baada ya kuwa yeye khalifa wa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, baada na mtume pia kufikia daraja ya utume tunaona ya kwamba baada ya mtume hakuna ambaye anastahiki na anayefaa kuwa ni imamu na khalifa baada ya mtume ila ni mmoja tu ambaye aliyekuwa amefikia daraja ya elimu kuliko wote ambapo kila mtu hadithi hii katika madhehebu yote tunapata wanahitaja katika fadhila na utukufu wa imamu ali kwa kusema kwamba yeye ni mlango wa elimu ya mtume bali kuna hadithi nyinginezo pia zinatuonyesha ya kwamba yeye alikuwa na daraja ya elimu ya juu kuliko wote, na vitabu vyote vinataja na kukubali na kumsifia kwa sifa hii. Mtume anasema pia, katika baadhi ya vitabu pia amepokea, akisema ya kwamba akoba ummati wa alamu ummati badi ali, ya kwamba aliye mwenye ujuzi wa kadha, yani ukadhi na kuhukumu baina ya watu ni Ali katika umma wangu, na aliye wa alamu ummati, na aliye na ilmu zaidi katika umma wangu baadi baada yangu ali ni Ali. Sasa tunapata ya kwamba yeye ndio kama walivyo wote masahaba na, na wengine wote walikuwa wanatambua kwamba huyu ndiye Ali na ndiye mwenye elimu zaidi na bali walikuwa wakimfuata katika matatizo waliokuwa nayo kiasi kwamba walikuwa wakisema ya kwamba lau kama mahala kutakuwa na tatizo, Mwenyezi Mungu asinijaalie ikawa huyu Imam Ali hayupo katika sehemu hiyo, ili nisipate shida katika makhulafa. Walikuwa wakitamka maneno kama hayo. Bi Aisha pia anasema ya kwamba, na ametaja katika, imetajwa katika vitabu uh, ambazo ni maarufu vya madhehebu yote, na kwamba anasema ya kwamba, Aisha anasema inna aliyan aalamu nnasi bisunna, yani aliyekuwa anajua anajiwa sunna baada ya mtume zaidi kuliko watu wote ni Ali. Hata bi Aisha anakubali jambo hili ambaye ni umu lmuminin, anasema mtume aliyun maa alhaqi walquran walhaqu walquran maa Ali walan yaftarika hatta yarida aliya haud hii hadithi tunaipata katika kitabu kinachoitwa tarekhu Dimishk, na ni wazi ya kwamba hadithi hiyo inatuelezea na kutufafanulia wazi ya kwamba anayefaa kushikamana naye ni Ali, kwani Alii yuko pamoja na haki na Qurani, aliyu ma alhaqi walquran, na pia walhaqu walquran ma Ali, na pia vilevile haki na Qurani iko pamoja na Ali. Alafu kisha ni kwamba laiya tarika hata yarida aliahau ya Ali, hata hatatengana na vitu hivi, hatatengana na Qurani wala hatatengana na haki, mpaka watakapokuja kwangu huko kwenye hodhi ya Kauthar. Kwa hivyo ni wazi ya kwamba huyu ndiye anayefaa kushikamana naye na ndiye anayestahiki kuwa ni kiongozi baada ya mtume kwa kuwa ana daraja ya ilmu zaidi kuliko watu wote, na pia vile vile yeye ndiye ameshikamana na Qurani zaidi, kwa sababu yeye ndio mwenye ilmu ya Qurani zaidi, na haki pia haiachani naye, kwa sababu yeye ndiyo kipimo na mizani ya haki. Kwa hivyo ikiwa yeye yupo na, na watu wengine wapo, basi yeye ndio tunayefaa kushikamana naye na kwa kumalizia ni kwamba imaa Mtume alizungumza katika kumnasihi na kumpatia usia Ammar, alizungumza naye maneno mengi, lakini miongoni mwa mambo ambayo alikuwa muhimu ni jambo hili, alisema ya kwamba, ya Ammar inraaita Aliyan salaka waadian, takapomwona Alii anapita njia fulani, wasalaka nnasi waadian, na watu wengine, watu wengine wote wakawa wamepita njia nyingine tofauti First look ma Ali, basi wewe usiwafate watu, basi mfate Ali. Ikiwa wote watapita njia tofauti na wengine, basi uwaache wale na mfate Ali. fa innahu lam yudhlika ila firada, kwani Ali huyu hatakutumbukiza katika maangamizo, wala yukhrijaka min huda, na wala hatakutoa katika uongofu, yaani maana yake Leo katika historia Leo ni tarehe ishirini na mbili Ramadhani 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Machi 2025. Siku kama leo miaka 1173 iliyopita alifariki dunia Ibn Maja, mpokezi wa hadithi na mfasiri mashuhuri wa Qurani wa Kiislamu. Ibn Maja alizaliwa mwaka 229 Hijiria katika mji wa Kazvin nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza elimu ya hadithi. Aliandika kitabu chake mashuhuri kwa jina la Sunan Ibn Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu sita vya hadithi venye itibari vya Waislamu wa, wa madhehebu ya Suni. Vitabu vingine vya Ibn Maja ni Tafsirul Quran na Tarikh Hazvin. Miaka 373 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani sawa na tarehe 23 Machi mwaka 1652, ilianza shambulio la manoali za kijeshi za Uingereza dhidi ya majeshi ya Uholanzi. Amri ya shambulizi hilo ilitolewa na Oliver Cromwell, aliyekuwa dikteta wa wakati huo wa Uingereza. Akipata uungaji mkono wa bunge la Uingereza, Cromwell alimpindua mfalme wa nchi hiyo na kisha kulivunja bunge. Inasemekana kuwa lengo la kutekeleza shambulio hilo lilikuwa ni kulimaliza nguvu jeshi la Uholanzi ambalo lilikuwa na nguvu kubwa ya majini. Siku kama ya leo miaka mia na sita iliyopita ilianzishwa harakati ya ufashisti nchini Italia kwa uongozi wa Benito Mussolini. Ufashisti kwa ujumla ni utawala wa kidikteta wenye kufuata ideolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani, kukandamiza uhuru na kuzipotosha itikadi na fikra za wananchi. Hayo yalijiri baada ya Musolini kunyakuwa wadhifa wa waziri mkuu nchini Italia mwaka 1922 na kuanza utawala wa kidikteta nchini humo. Muda mfupi baadaye Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanzishwa vita vya pili vya dunia. Na katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita liliasisiwa shirika la hali ya hewa duniani WMO, shirika hilo linafungamana na Umoja Mataifa na taasisi zote za hali ya hewa ulimwenguni hushirikiana na shirika hilo. Miongoni mwa malengo ya kuanzishwa shirika hilo ni kutoa msaada wa elimu ya hali ya hewa kwa wataalamu wa anga, mabaharia, wakulima na shughuli nyingine za kibinadamu. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana siku ya leo, yaani tarehe 23 mwezi Machi, ikajulikana kuwa siku ya hali ya hewa dunianinamapeneterani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali ukatili wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wa wasio na ulinzi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kusisitizia udharura wa kuchukuliwa hatua za haraka na za moja kwa moja za nchi za Kiislamu na kukomesha jinai hizo. Amesema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kudai kwamba maroketi matano yalirushwa kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina jana Jumamosi. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah Lebanon imekanusha kuhusika kivivyoti na mashambulizi hayo. Jeshi la Uganda limetangaza habari ya kuua mamia wapiganaji wa, wa kundi la waasi wa Kodeko baada ya kushambulia kambi ya jeshi la Uganda katika mpaka wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na rais wa Mexico amepokea rasmi hati ya utambulisho wa balozi wa Palestina huko Mexico City.