Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezimngu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezimngu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhusuni juu yao na vipepoza vifuva vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Wabarakatu. Masaa alkhair, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako ya Jumamosi na kuendea vyema. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Usiku huu kama ada tumekuandalia taarifa ya, ya, ya, ya habari za dunia tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Hali kadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Sheikh Salim Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran. Atakuwa anazungumzia zungumzia shakhsia ya Imam Ali alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na endapo wasaa utaruhusu tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile interneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir Mkwaju sw navuta pumzi, na muda si muda anarejea na taarifa ya habari za dunia. Inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe muhtasari Teheran yasema tuhuma zisizo na msingi za Marekani zinazidi kudhihirisha sera zake za kiuadui dhidi ya Iran. Vikosi Yemen, vya Yemen vyasema uwanja wa ndege wa Bengarion hautokuwa salama mpaka utakapokoma uchokozi dhidi ya Ghaza. Na waziri mkuu wa Kanada asema hatimaye Trump ataonyesha heshima tu na kutaka mazungumzo na nchi hiyo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, amekanusha tuhuma zisizo na msingi za Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na kusema kwamba tuhuma hizi zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinazidi kudhihirisha sera za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iravani amekanusha shutma zisizo na msingi katika barua yake kwa rais wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kwa katibu mkuu wa umoja huo iliyozungumzia shutma zilizotolewa na Marekani na Israel dhidi ya Teheran katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na akabainisha kwa kusema Shutuma hizi si chochote zaidi ya jaribio linalofanywa kwa mahesabu kamili ili kupotosha maoni ya umma kimataifa, kwa kuiondoa kwenye vita vya mauaji ya kimbari, jinai za kivita na ukatili mkubwa unaofanywa na utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa tuhuma hizo zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinazidi kudhihirisha sera za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na zinathibitisha kwamba ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa chini ya mwongozo wa moja kwa moja wa Washington inapuuza ukweli wa mambo na inaendelea kila mara kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu . Iravani amebainisha kuwa katika kila fursa inayopata, ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa inaligeuza Baraza la Usalama kuwa chombo cha kuendeleza ajenda ya kisiasa ya Washington na kutoa taswira isiyo sahihi ya Iran kuwa tishio kwa amani na usalama wa kimataifa, kwa mujibu wa madai yasiyo na msingi yaliyotolewa na mwakilishi wa Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Barua ya Iravani imesisitiza kuwa shughuli za nyuklia za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni za amani kabisa na zinatekelezwa kikamilifu ndani ya fremu ya majukumu ya Iran kumradhi, fremu ya majukumu ya Iran chini ya mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia. Kwingineko, kitendo cha jeshi la utawala wa Kizaino Israel cha kulipua na kuibomoa kikamilifu hospitali pekee ya matibabu ya maradhi ya saratani katika ukanda wa Gaza kimelaaniwa vikali kimataifa na kuelezewa kuwa ni kielelezo cha wazi cha ugaidi wa kimfumo wa kiserikali wa utawala huo haramu. Shambulio hilo la jana Ijumaa, ambalo limepigwa marufuku chini ya sheria kima za kimataifa za masuala ya kibinadamu, lililenga hospitali ya urafiki ya Uturuki na Palestina iliyoko Ghaza, ambayo tayari ilikuwa imeharibiwa vibaya na mashambulio ya anga ya jeshi la utawala wa Kizayuni yaliyoanza tangu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mikanda ya video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii imeonyesha rundo kubwa la moto na moshi likipanda angani kutoka kwenye eneo hilo baada ya jeshi la Israel kuliteketeza kikamilifu jengo la hospitali hiyo. Duru za habari za Palestina katika eneo la Deirul Bala huko ukanda wa Gaza zimeeleza kuwa jina hiyo iliyofanywa na jeshi la Israel imewaacha maelfu ya wagonjwa katika eneo hilo lililowekewa mzingiro wakiwa hawana pakwenda kwa ajili ya kupatiwa matibabu ya saratani. Sambamba na kuanza tena mashambulio makali zaidi ya kinyama ya jeshi la Kizayuni, imeelezwa kuwa hospitali hiyo ilijengwa mwaka 2017 na iligharimu dola milioni 34 zilizotolewa na serikali ya Uturuki. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imelaani uharibifu huo wa makusudi ikiwaelezea kuwa ni sehemu ya sera ya Israel inayolenga kuifanya Ghaza isiwezi kukalika na kuwahamisha kwa nguvu watu wa Palestina. Huku hayo yakiharifiwa, vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetangaza kuwa uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa no Israel sasa hauko salama kwa usafiri wa anga na utaendelea kuwa hivyo hadi uchokozi wa utawala huo wa kizayuni dhidi ya Ghaza utakapokomeshwa na vizuizi vya misaada lilivyowekewa eneo hilo la Palestina vitakapoondolewa. Katika taarifa iliyotolewa leo Jumamosi, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, ametangaza kwamba vikosi hivyo vimeulenga uwanja wa ndege wa Bengarion katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Yafa kwa kombora la balistiki la Palestina mbili. Kwa mujibu wa Sarih, operesheni hiyo imetekelezwa kuunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Palestina na mukawama wao wa kijasiri. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amebainisha kuwa hiyo ni operesheni ya tatu ya shambulio la kombora la aina hiyo kutekelezwa katika muda wa saa 48 zilizopita, na akathibitisha kwamba operesheni hiyo imefikia lengo lililokusudiwa. Mbali na hayo, Sarih ameripoti kuwa kwa siku ya sita mfululizo kikosi cha UAV cha ndege zisizo na rubani cha Yemen kimefanya operesheni dhidi ya vyombo vya jeshi la majini la Marekani katika bahari Nyekundu kwa kulenga manuari zenye mfungamano na manuari ya kubebea ndege za kivita ya USS Harry S Truman. Brigedia Jenerali Yahya Sari amebainisha kuwa mashambulizi hayo ni jibu kwa uchokozi unaoendelea kufanywa na Marekani dhidi ya Yemen. Msemaji wa vikosi vya Yemen ametoa pongezi pia kwa wananchi wa Palestina na mukawama wao huko Ghaza na kusifu uthabiti wao wa kuhimili hujuma za kikatili za utawala wa Kizayuni. Mbali na hayo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameionya Marekani kwa kuitaka iache kuingilia ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya China na Iran. Wizara ya mambo ya nje ya China imetangaza katika taarifa iliyotolewa siku ya Ijumaa kwamba Marekani inapaswa iache kuingilia ushirikiano wa kibiashara kati ya China na Iran. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, Mao Ning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema Marekani inapaswa yache kuingilia ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya China na Iran. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya China ameongeza kwa kusema, Beijing itachukua hatua zote zinazohitajika kwa ajili ya kulinda kwa uthabiti haki za kisheria na masilahi halali ya kampuni za China. Hayo yanajiri baada ya wizara ya fedha Marekani kutangaza kuwa imewawekea vikwazo vipya baadhi ya watu taasisi na meli kadhaa za Iran pasina kuashiria namna viongozi wenyewe wa Marekani walivyokiri kuhusu kufeli kwa kampeni ya vikwazo vya juu kabisa dhidi ya Iran iliyotekelezwa katika muhula wa kwanza wa rais wa Trump. Wizara ya fedha ya nchi hiyo ilitangaza siku ya Alhamisi kwamba Marekani imetekeleza awamu ya nne ya vikwazo dhidi ya Teheran kwa kuzingatia hati ya usalama wa taifa ya rais na kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa ya rais Trump dhidi ya Iran ili kulenga mauzo ya mafuta ya Iran kama ilivyoelezwa katika taarifa ya wizara ya fedha Marekani siku ya Alhamisi, Washington iliongeza raia mmoja wa China, kampuni kumi na tatu na kampuni nyingine nane zenye uhusiano na Iran katika orodha ya vikwazo dhidi ya Tehran. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, Ted Galen Carpenter, mchambuzi mashuhuri wa maswala ya kijeshi wa Marekani, amemtahadharisha rais wa nchi hiyo Donald Trump na matokeo hatari ya kuanzisha vita dhidi ya Iran. Carpenter ametoa indhari hiyo kwa rais wa Marekani katika makala iliyochapishwa kwenye jarida analo lihariri la The American Conservative. Mchambuzi huyo wa maswala ya ulinzi na sera za nje amemhutubu Trump kwa kumwambia vita na Iran havitokuwa kama wana mitindo wanaotembea katika maonyesho ya mitindo, akiashiria chokochoko zinazofanywa na maseneto wa Marekani wenye misimamo mikali wanaomchochea Trump juu ya swala hilo. Carpenter ameeleza kwenye makala yake hiyo kwamba watu wenye msimamo mkali wamejaribu kupuza maonyo yanayotolewa kwamba uingiliaji wa kijeshi unaweza kusababisha hatari ya kuanza vita vingine visivyo na mwisho katika eneo la Asia Magharibi. Carpenter ambaye pia ni profesa na mhadhiri wa taaluma za ulinzi na sera za nje katika taasisi ya Cato, ameashiria madai ya Trump kwamba vita hivyo havitadumu kwa muda mrefu na vitamaanisha kuangamizwa Iran, na akasema Majigambo ya aina hii yanakumbusha kauli za Kenneth Edelman, aliyekuwa naibu wa waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani Donald Rumsfeld kabla ya vita vya Iraq mwaka elfu mbili na tatu. Na waziri mkuu wa Canada Mark Carney amesema mazungumzo mapana ya kibiashara baina ya nchi yake na Marekani hayatofanyika mpaka pale Donald Trump atakapoonyesha heshima kwa uhuru na mamlaka ya kujitawala ya Kanada. Kani amebainisha kuwa rais wa Marekani Donald Trump hatimaye ataheshimu mamlaka ya Kanada na kuwa tayari kwa mazungumzo ya kina ya kibiashara, kwa sababu Wamarekani wanaumizwa na vita vya kibiashara vya Trump. Waziri mkuu wa Kanada alitangaza siku ya Ijumaa kwamba mazungumzo na Trump hayatofanyika mpaka tupate heshima tunayostahili kama taifa huru, na haya si matarajio makubwa. Trump aliendeleza mashambulizi yake ya kila siku dhidi ya Kanada siku ya Ijumaa aliporudia kauli yake kwamba nchi hiyo inapaswa iwe jimbo la hamsini na moja la Marekani na kwamba Marekani inaifanya Kanada iendelee. Ninaposema wanapaswa wawe ni jimbo, ninakusudia hivyo kwa dhati, alisisitiza rais huyo wa Marekani. Kwa upande wake, waziri mkuu mpya wa Kanada amesema anataka majadiliano ya kina kuhusu biashara na usalama wa Marekani na si mazungumzo ya mara moja tu ya ushuru, Kani amesisitiza kwa kusema mwishowe wa Marekani watashindwa kutokana na hatua ya kibiashara ya Marekani. Na hiyo ndio sababu mojawapo inayonifanya niamini kwamba kutakuwa na mjadala huo utakaofanyika kwa heshima na upana ufaao. Na akaongezea kwa kusema niko tayari kwa hilo wakati wowote wakiwa tayari. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Shabash, haya ni matangazo ya Jumamosi usiku ya redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Kofi kali jibu la taifa la Iran kwa uhabithi wa Marekani. Akizungumza jana ya Ijumaa katika kikao na maelfu ya watu wa matabaka tofauti, katika siku ya kwanza ya mwaka wa kirani wa 1404 Hijria Shamsia, Ayatullah ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haiogopi vitisho vya Marekani na kwamba iwapo italisababishia madhara yoyote taifa la Iran itapata kipigo na kofi kali. Matamshi hayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yana umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali za ndani na nje ya Iran. Katika upande wa nje, tunaweza kutaja sehemu tatu muhimu zilizoashiriwa katika hotuba ya Imam Khamenei. Sehemu ya kwanza ni mwamko na utambuzi wa mataifa ya dunia kuhusu dhulma na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina kwa kuunga mkono au kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa nchi za Magharibi na haswa Marekani. Utawala wa kizayuni uliendesha vita vilivyodumu kwa muda wa miezi kumi na mitano dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Ghaza na kufanya mauaji ya halaiki ya wazi ya makusudi na yaliyopangwa mapema dhidi ya watu hao madhulumu. Ijapokuwa viongozi wa Kizayuni wanadai kuwa wameshindwa au wameshinda vita kwa sababu ya ugaidi na mauaji ya halaiki waliyoyafanya dhidi ya wakazi wa Ghaza, lakini moja ya matokeo muhimu na ya wazi ya vita hivyo ni kuongezeka mwamko, hasira na kuchukizwa mataifa ya dunia na jinai zinazofanywa zinazoendelea kufanywa na utawala habithi wa Israel unaokalia kwa mabavu Kudsi tukufu dhidi ya Wapalestina. Swala hili lilitiliwa mkazo katika hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, akiashiria hasira hiyo au akiashiria hasira hiyo ya kimataifa kuhusu jinai za utawala katili wa Israel. Ayatullah Ali Khamenei amesema hii leo, uhabithi wa utawala katili wa Kizayuni umeumiza nyoyo za mataifa mengi hata yale yasiyokuwa ya Kiislamu. Sehemu ya pili ya hotuba hiyo ilihusu kuwakumbusha Wamarekani na watu wa Ulaya kuhusu makosa wanayoyafanya kuhusiana na makundi ya mukawama. Wamarekani na wazungu, yaani watu wa Ulaya, wamedai mara kwa mara kwamba makundi ya mukawama ni makundi yanayopigana na kuendesha mapambano kwa niaba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Licha ya Iran kuyaunga mkono kikamilifu makundi hayo ya mukawama, lakini imetangaza wazi kuwa haina makundi yoyote ya niaba yanayopigana kwa ajili yake. Katika hotuba yake ya siku ya kwanza ya mwaka wa 1404 hijria shamsia, Ayatullah Khamenei ameitaja tafsiri ya wanasiasa wa Marekani na Ulaya kuhusu makundi ya mukawama kwa kuyatuhumu kuwa ni makundi ya niaba na kusisitiza kuwa hilo ni kosa kubwa na hatua ya kuyavunjia heshima. Amehoji, niaba ni kitu gani? Wananchi wa Yemen na vituo vya mukawama katika eneo hili wana msukumu wa ndani wa kusimama dhidi wa ya Wazayuni, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haihitaji naibu wala mwakilishi, na mtazamo wetu na mtazamo wao unajulikana wazi. Sehemu ya tatu ya kimataifa katika hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni jibu lake kwa vitisho vya hivi karibuni vya watawala wa Marekani, haswa Rais Donald Trump wa nchi hiyo. Trump ambaye ameingia Ikulu ya White House kwa mara ya pili, anazungumza kuhusu kufanya mazungumzo na Iran kwa upande mmoja na kuitishia kwa upande mwingine, akidai kwamba Iran hai, uh, akidai kwamba ikiwa Iran haitakuwa tayari kufanya mazungumzo italazimika kubeba matokeo ya uamuzi wake huo. Hii ni Redio Tehran. Tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya, mpenzi msikilizaji, ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, na baada ya hapo nitarejea hapa kusoma maoni mawili matatu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Katika usiku ule ulioahidiwa, amiri wa mema na matukufu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alikuwa akitoka nje ya nyumba mara kwa mara na kuangalia mbinguni Alionekana akifanya istighfari na kusoma sura tu Yasin. Usiku ule, swala dua na maombi ya Ali yalitofautiana na siku nyingine, na daima alikuwa akisema, ewe mwenyezi Mungu, nibarikie mimi mauti. Baadhi ya waumini walikuwa wameanza kuelekea msikitini kwa ajili ya swala ya asubuhi. Ali alaihi ssalam kama kawaida yake alitoka haraka na kuelekea msikitini. Baada ya kuingia msikiti wa Kufa nchini Iraq katika hali ya giza, aliswali rakaa kadhaa na kisha akapanda juu ya mnara wa msikiti na kuanza kutoa adhana: Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Muda mfupi baadaye, Imamu Ali alaihi salam alisimama kwa ajili ya swala ambayo ilitawaliwa na hali isiyokuwa ya kawaida. Hakika siku iliyoahidiwa ilikuwa imewadia. Ibni Muljim, mwanadamu mwovu zaidi kuliko wote, alikuwa amezama katika fikra za giza na upotofu. Alijongea kwa imamu aliyekuwa katika swala na kumpiga kichwani panga lililokuwa na sumu kali. Upanga huo wenye sumu ulizama katika kichwa cha Imamu Ali alaihissalam hadi sehemu ya mbele ya kusujudia. Upanga huo ulitayarisha mazingira ya kutenganisha umma na kiongozi wake kipenzi, na kuwatia simanzi na majonzi yasiyokuwa na kifani. Waumini waliokuwa wakizunguka kando kando ya imamu na kiongozi wao katika kipindi hicho, ambapo imamu alikuwa amelala katika damu juu ya mswala wa mahaba na kumtaradhia Mwenyezi Mungu, alionja ladha ya uhuru wa kuondoka katika dunia hii finyu na ya kupita na kuwasiliana na Mola mlezi. Hakika alikuwa amevuka kipindi cha maumivu ya kimwili na kuona ahadi aliyokuwa amepewa na Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam ikitimia Aliinua kichwa na kuangalia mbinguni akisema ninaapa kwa jina la Mola wa Al-Kaaba kwamba hakika nimefuzu Walam tasqut wa rabbika za ta yawmin wa Imepita miaka bali karne nyingi sasa ambapo wasomi, wanazuoni na wahakiki wamekuwa wakizungumza na kuandika mengi kuhusu shakhsia ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Vitabu vingi vya nathari na mashairi vimeandika katika kutaja wasifu wa mtukufu huyo ambaye ndiye wa kwanza kuzaliwa ndani ya Alkaba tukufu, kwamba hakuwa na mithili baada ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ali bin Abi Talib alikuwa mwanaume wa kwanza kukubali wito wa Nabii Muhammad na wa kwanza kumfuata mtume katika swala ya jamaa Tangu alipokuwa na umri wa miaka kumi alikuwa akienda pamoja na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika jangwa la kando kando ya Maka na kunong'ona na Mola Muumba. Na mwenendo huo wa kumtaradhia na kumwomba Allah subhanahu wataala kwa siri aliuendeleza hadi alipopigwa upanga kichwani akiwa katika swala msikitini. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alifupisha sifa na matukufu ya Ali bin Abitalib katika sentensi fupi pale aliposema, Ali amevutwa na kuzama katika upendo wa dhati ya Mwenyezi Mungu. Katika sehemu nyingine, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, anasema lau kama mbingu na ardhi zote zitawekwa katika upande mmoja wa mizani na imani ya Ali bin Abitalib ikawekwa katika upande wa pili basi upande wa imani ya Ali utakuwa mzito zaidi. Mwanahistoria na alimu mashuhuri wa madhehebu ya Sunni Ibni Abil Hadid ameandika yafuatayo kuhusu ibada na dua za Amirul Mu'minin Ali alayhi ssalam, anasema alikuwa akifanya ibada zaidi ya watu wote na kuswali swala za usiku na kufunga swaumu nyingi kuliko wengine. Aliwafunza watu jinsi ya kuswali swala za usiku na jinsi ya kuswali swala za suna. Kipaji chake cha uso kiliota nundu kutokana na kusujudu sana. Ibni Abil Hadid anaendelea kusema, unapotafakari katika dua na minong'ono yake na mola muumba na kutazama katika maana za kina zilizomo katika dua hizo kuhusu jinsi anavyomwadhimisha Mwenyezi Mungu na kunyenyekea mbele ya haiba yake ndipo utakapoelewa kiwango cha ikhlasi ya mtukufu huyo. Hapa utapata kuelewa dua na maombi hayo yalikuwa yakitoka katika roho kubwa kiasi gani. mwisho wa kunukuu. Maarifa na elimu kubwa ya Amirul Muminin Ali bin Abi Talib kuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ndiyo chanzo cha upendo na hisi yake ya kupigania uadilifu na haki. Aliitambua vyema nafsi yake, na huu ulikuwa msingi wa maarifa aali, yaani kumjua mola muumba na mkamilifu mutlaki. Ali alayhi salam alikuwa akisema, dunia na vilivyomo haiwezi kufikia nafasi aali ya mwanadamu, na hadhi ya mwanadamu iko juu kiasi kwamba haiwezi kuuzwa kwa thamani ya dunia, kwani dunia ni wenzo na chombo cha kutumia kwa ajili ya kufikia makazi halisi ya mwanadamu. Vilevile vile amesema: sikuona kitu chochote ila nilimwona Mwenyezi Mungu kabla yake, baada yake, na pamoja nacho ni maarifa haya ya kina ndiyo siri ya dua na minong'ono ya ali alayhi ssalam na mola wake mlezi pamoja na hayo dua na ibada hizo za amiru lmuminin hazikumzuia kufanya kazi na bidii katika kustawisha nchi kupigana jihadi katika njia ya allah kupambana na dhulma na kupigania haki na uadilifu si hayo tu bali imamu alaihi ssalam alitambua hayo kuwa ni ibada kubwa zaidi. Alimkumbuka Mwenyezi Mungu katika hali zote na hakughafilika na mola wake hata lahadha moja. Katika moja ya hutuba zake ndani ya Nahju lBalagha, Imamu Ali alayhi ssalam anataja sifa za wachamungu ambao yeye mwenyewe ni kinara wao, Imamu lMuttaqina, akisema: wameonja tamu ya maarifa ya Mwenyezi Mungu na kukata kiu yao kwa birauli ya upendo na mahaba ya mola wao. Matokeo yake wamejielekeza katika twaa na uja, kiasi kwamba migongo yao imepinda kutokana na wingi wa ibada. Wapenzi ali, wasikilizaji, imepokewa kwamba Imamu Ali alaihi salam alijeruhiwa vitani kiasi kwamba mshale ulizama ndani ya mfupa wake na kusababisha maumivu makali. Waganga na matabibu walijitahidi kadiri ya uwezo kuondoa mshale ule katika mguu wa Imamu, lakini hawakuweza. Tabibu mmoja alisema, mshale huu hauwezi kutoka bila ya kupasua nyama ya eneo hili. Jamaa wa Imama Ali alayhi salam na watu wa karibu yake walisema kama hapana budi ya kupasua sehemu mshale ulipoingia, basi subiri hadi atakapoingia katika ibada ya swala na kuanza kunong'ona na mola wake, wakati huo utaweza kutoa mshale huo. Walisisitiza kwamba Imama Ali alayhi salam anapokuwa katika ibada ya swala hughiriki katika ibada na kuondoka kabisa katika dunia hii. Waganga na matabibu walisubiri hadi imamu alipoanza kuswali na kughiriki katika ibada. Wakati huo ndipo alipoweza kuondoa mshale ule bila hata imamu kuhisi uchungu wa aina yoyote. Wapenzi wa wasikilizaji, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuati wa Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa za kumkumbuka imamu wetu imamu wa kwanza kipenzi chetu kipenzi cha Mwenyezi Mungu kipenzi cha Mtume. Vipi tutaweza kumtambua au kumjua na kuweza kujua cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu na tuweze kujua utukufu wake na kuweza kufaidi na daraja zake zile alizopata kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? E, mojawapo ya mambo ambayo taweza kufaidika nayo ni jambo linalohusu ilmu. Kwa kupitia ilmu taweza kujua ikafikia wapi na uhusiano wetu na yeye waweza kupatikana vipi? Kuna hii aya ambayo tuliyoisoma sasa hivi inayosema hal yastawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna, ni swali ambalo tunaulizwa sisi. Na kwa kutumia akili yetu, ni wazi ya kwamba akili yenyewe ina hukumu ya kwamba mwenye ilmu hawi sawa na asiyekuwa na ilmu, na ndio sababu anasikiliza Mwenyezi Mungu: Je, wako sawa wenye kujua na wasiojua? Kama vile aya hiyo imesema. Aa, na ni aya ya Surat Zumar aya ya tisa. Mwenyezi Mungu katika kuwatukuza wenye ilmu amewapatia jukumu la utume yani mitume wote kwa kuwa na ilmu wakapewa jukumu hili. Mtume wa Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba akrabunnasi min darajati nubua ahlulilmi waljihad, yani watu walio karibu kabisa na daraja ya utume ni watu wenye ilmu na wenye jihadi, yaani kuonyesha ya kwamba daraja ya juu kama tujuavyo ni wazi, kila mtu anafahamu ya kwamba hakuna daraja kubwa kama daraja ya utuma, ya utuma. Alafu nani anayefikia baada yao? Daraja ya pili inayofata katika utukufu ni daraja ya watu wenye ilmu na watu wa jihadi. Pia anasema ya kwamba aktharu nnasi qimatan aktharuhum ilman wa aqalu nasi qimatan aqaluhum ilman, yaani kwamba mtu au watu wenye thamani zaidi ni wetu wenye ilmu zaidi, na wasiokuwa na thamani, bali thamani yao ni duni zaidi, ni wenye ilmu chache zaidi. Kwa hivyo tunaona pia e, ni wazi ya kwamba wenye cheo cha ilmu ndio wenye daraja ya juu zaidi na wenye thamani zaidi, pia vilevile zile, Anasema ina lulamaa warasatu lamdia ya. Yani maana yake ni kwamba nani anayefaa baada ya kuwa mtume hayupo kuchukua cheo cha ukhalifa baada ya mtume? Ni wenye ilmu. Ilmu ndio inawapatia sababu ya kuweza kupata urithi huu wa kubeba jukumu la mitume, na ndio sababu tunaona hata mtu wa kwanza aliyekuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika ardhi alipewa elimu ndio akastahiki kuwa ni khalifa wa kwanza mwenyezi mungu katika... Uh, siku zile za mwanzo alipozungumza na malaika, aliwaambia katika Suratul Bakara aya ya thalathini, akasema ya kwamba inni jailun fil ardhi khalifa, yani hakika mimi nitajaalia katika ardhi khalifa. O, wale wakalalamika malaika, wakasema ya kwamba atajalu fiha man yufsidu fiha wayasiku dima ni kwamba e, utamjalia katika ardhi mtu ambaye atakuwa ni mwenye kumwaga damu na kufanya ufisadi, na hali ya kuwa sisi sisi tunatosha sisi tunafanya takdisi, yani tunakutakasa, wanusabihu laka na tunakusabihi, inatosha mwenye kusabihi mwenyezi Mungu. Akawambia hapana, la, mimi simtaki mtu wa ibada, mimi nataka mtu mwenye ilmu, na ndio sababu akamfundisha Adam, allama adama alasmaa kulaha thumma aradhahum ala lmalaika al. Mwenyezi Mungu akamfundisha majina matukufu Adam, yani kampa ilmu, kisha ha majina yale yale ambayo yalikuwa ni ni watu hasa, aradhahum, akayaweka mbele ya al malaika, ala lmalaika al, akawambia ambiuni biasmai haulai inkuntum talamun, akawambia Mpatie, mta, mta, mtaje majina ya hawa ikiwa mnajua. Wao wakasema la ilma lana illa ma allamtana, hakuna ilmu ila kile ulichotupatia. Alafu wakataja majina yao. Nabi Adam akaambiwa na Mwenyezi Mungu awataje, wakitaja jina. Alafu kisha wale wakajua ya kwamba huyu kweli anastahiki cheo hiki kwa sababu ya ilmu, yani kitu cha kwanza alichopewa ni ilmu, na ndicho ambacho kimesababisha kuwa khalifa Yaani kwamba kwa, kwa ufupi Mwenyezi Mungu alisema ya kwamba mimi sitaki mwenye kumsabihi tu Mwenyezi Mungu, bali mimi nataka mwenye ilmu. Sasa hii ilmu tunaona ya kwamba pia mitume wengine wote wamekuwa miongoni mwa wakuchaguliwa na Mwenyezi Mungu na kuchukua jukumu hili kwa sababu ya daraja hii ya ilmu. Na Mtume kwa kauli yake mwenyewe anasema ya kwamba ana madinatlilmi wa aliyun babuha Yani, kwa msingi huu ni kwamba sisi tunapotaka kupata elimu inabidi turudi kwenye jiji hili la elimu ambalo ni Mtume, ambaye yeye mwenyewe anasema katika hiyo hadithi ya kwamba mimi ni jiji la elimu, alafu kwamba hiyo elimu ya Mtume hatuwezi kuipata ila kwa kupitia mlango, na ndiyo kasema ya kwamba aliyum babuha, na aliye ni mlango wa jiji la elimu, faman arada la ilma, faliyatihi min babihi. Yani, mwenye kutaka ilmu basi aijie elimu hii kwa kupitia mlango wake wa mlango wa ilmu ya Ali. Sasa tunaona ya kwamba baada ya kuwa elimu ndiyo daraja kuu kabisa na inayotukuza mtu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumfanya kuwa khalifa, baada ya kuwa yeye khalifa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na Mtume pia kufikia daraja ya utume tunaona ya kwamba baada ya mtume hakuna ambaye anastahiki na anayefaa kuwa ni imamu na khalifa baada ya mtume ila ni mmoja tu ambaye aliyekuwa amefikia daraja ya elimu kuliko wote, ambapo kila mtu hadithi hii katika madhehebu yote tunapata wanahitaja katika fadhila na utukufu wa Imamu Ali kwa kusema ya kwamba yeye ni mlango wa elimu ya mtume bali kuna hadithi nyinginezo pia zinatuonyesha ya kwamba yeye alikuwa na daraja ya elimu ya juu kuliko wote, na vitabu vyote vinataja na kukubali na kumsifia kwa sifa hii. Mtume anasema pia katika baadhi ya vitabu pia amepokea akisema ya kwamba aktoba ummati wa alamu ummati badi ali, ya kwamba aliye mwenye ujuzi wa kadha, yani ukadhi na kuhukumu baina ya watu ni Ali katika umma wangu, na aliye wa alamu ummati, na aliye na ilmu zaidi katika umma wangu baadi baada yangu ali ni Ali. Sasa tunapata ya kwamba yeye ndio kama walivyo wote masahaba na, na wengine wote walikuwa wanatambua kwamba huyu ndiye Ali na ndiye mwenye elimu zaidi na, bali walikuwa wakifuata katika matatizo waliokuwa nayo kiasi kwamba walikuwa wakisema ya kwamba lau kama mahala kutakuwa na tatizo, Mwenyezi Mungu asinijaalie ikawa huyu Imam Ali hayupo katika sehemu hiyo, ili nisipate shida katika makhulafaa. Walikuwa wakitamka maneno kama hayo. Bi Aisha pia anasema ya kwamba, na ametaja katika imetajwa katika vitabu ambazo ni maarufu vya madhehebu yote, na kwamba anasema ya kwamba, Aisha anasema inna aliyan aalamu nnasi bisunna, yani aliyekuwa anajua sunna baada ya Mtume zaidi kuliko watu wote ni Ali. Hata bi Aisha anakubali jambo hili, ambaye ni ummu lmuminin. Anasema Mtume, aliyun maa alhaqi walquran walhaqu walquran maa ali walan yastarika hatta yarida aliyan hau hii hadithi tunaipata katika kitabu kinachoitwa Taarekhu Dimish, na ni wazi ya kwamba hadithi hiyo inatuelezea na kutufafanulia wazi ya kwamba anayefaa kushikamana naye ni Alii, kwani Alii yuko pamoja na haki na Qurani, alii maa lhaqi walquran, na pia walhaqu walquran maa Ali, na pia vilevile haki na Qurani iko pamoja na Ali. Alafu kisha ni kwamba layastarika hata yarija ya haud Ali hata hatatengana na vitu hivi, hatatengana na Qurani wala hatatengana na haki, mpaka watakapokuja kwangu huko kwenye hodhi ya kauthar wa kwa hivyo, ni wazi ya kwamba huyu ndiye anayefaa kushikamana naye na ndiye anayestahiki kuwa ni kiongozi baada ya Mtume, kwa kuwa ana daraja ya ilmu zaidi kuliko watu wote, na pia vilevile yeye ndiyo ameshikamana na qurani zaidi, kwa sababu yeye ndiyo mwenye ilmu ya qurani zaidi. Na haki pia haiachani naye, kwa sababu yeye ndiyo kipimo na mizani ya haki. Kwa hivyo, ikiwa yeye yupo na, na watu wengine wapo, basi yeye ndio tunayefaa kushikamana naye. Na kwa kumalizia ni kwamba ima Mtume alizungumza katika kumnasihi na kumpatia usia. Amar alizungumza naye maneno mengi, lakini miongoni mwa mambo ambayo alikuwa muhimu ni jambo hili, alisema ya kwamba ya Ammar inraaita aliyan salaka wadian, atakapomwona Alii anapita njia fulani, wasalaka nnasi waadian, na watu wengine watu wengine wote wakawa wamepita njia nyingine tofauti Fasluk ma ali, basi wewe usiwafate watu basi mfate Ali. Ikiwa wote watapita njia tofauti na wengine, basi uwaache wale na mfate Ali. fa innahu lam yudlika ila fi rada, kwani Ali huyu hatakutumbukiza katika maangamizo walan yukhurijaka min huda, na wala hatakutoa katika uongofu, yani maana yake Hii ni redio Tehran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi wa msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Husein Jumanne wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema asanteni redio Tehran kwa taarifa nzuri na Allah awape ushindi ndugu zetu wa Palestina. Asante sana ukiwa hapo da. Jacob Zawadi Muhumuza. Aha, Zawadi huyu anajiita yupo Buni ya Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema mwezi mtukufu mwema wa Ramadhan kwa Waislamu wote kote duniani na kwako pia. Asante sana ukiwa hapo Ituri, huko DRC. d Dr. Yazid akida mwehaji wa Chumbageni Tanga Tanzania katutumia hapa ubeti wa kila siku, anasema: tulipo sasa si haba, twamshukuru Manani. Naona hii ni ya nyuma kidogo ya mwezi kumi na saba nadhani, nilikuwa nimeona kuna nyingine hapa, ndio kuna hii, anaandika ni ishirini na moja mwezi umeshangia, totoka kujikongoja mwishoni twaelekea, najua kila mmoja darasa kajipatia, wasofunga japo moja hasara wamejipatia. Asante sana, asante sana pia Mbarak Mtila ukiwa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, nafuatilia matangazo. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo akiwa tabora huko huko Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha tuhuma zisizo na msingi za Marekani dhidi ya Iran na akasema, tuhuma hizi zisizo na msingi kwa mara nyingine tena zinazidi kudhihirisha sera za uadui za serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu Kitendo cha jeshi la utawala wa kizoeni wa Israel cha kulipua na kuibomua kikamilifu hospitali pekee ya matibabu ya maradhi ya saratani katika ukanda wa Ghaza kimelaaniwa vikali kimataifa. Na vikosi vya ulinzi vya Yemen vyasema uwanja wa ndege wa Bengarion hautokuwa salama mpaka utakapokoma uchokozi dhidi ya Ghaza. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwanana. Kwaheri.