Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana Allahu ghafuran rahima, sadaqallahu al-Aliyyul-Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika mazungumzo matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari, kofi kali, jibu la taifa la Iran kwa uhabithi wa Marekani. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha siku ya leo tarehe 21 Ramadhani, siku inayokumbusha tukio chungu la kuwa wa shahidi Amiru lmuminin wa a, Sayidu lmuttaqin Imam Ali bin Abi Talib alaihi afdhalu salati wassalam. Kipindi hicho ni mawaidha ya Sheikh Idris Kwezi wa Kigoma nchini Tanzania. Baada ya hapo tutakuwa na Uh, dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku na mwishoni, uh, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza Taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Duru za habari zimeripoti kwamba Google inatumia majasusi wa Israeli waliohusika katika mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Magaidi wa ISIS wamesemekana kushambulia msikiti kusini magharibi mwa Niger na kuwa makumi ya watu. Hamas imewataka Wapalestina na wataalamu wa masuala ya habari kupambana na propaganda chafu za Israeli za kuwavunja moyo wa Palestina. Umoja moja wa Mataifa wametangaza kwamba zaidi ya wakimbizi laki moja wamekimbia nchi ya Kongo na kwenda katika nchi jirani, na gazeti la New York Times limeripoti kwamba Marekani kamwe haitaweza washinda wapiganaji wa Yemen. na sasa ni habari kamili kampuni ya google ya marekani mapema wiki hii ililipa dola bilioni 32 ili kununua kampuni ya israeli ya usalama wa mtandao wiz ambayo inaendeshwa na wafanyakazi wa zamani wa unit 8200 kitengo maalumu cha upelelezi wa mtandao cha jeshi la israeli ununuzi huo unaashiria uhamisho mkubwa zaidi wa majasusi wa Israel kwenda katika kampuni ya Marekani. Unit 8200 ya Israel ni timu ya siri ya vita vya mtandaoni ambayo inasemekana kujenga mfumo wa akili mnemba AI ambao ulisaidia utawala huo katili kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina eneo la ukanda wa Gaza. Unit 8200 ilitayarisha programu na kuunda algoriti ambazo zilisimamia mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza na pia ilihusika na shambulio la vifaa vya peja huko Lebanon. Sasa wanaume na wanawake waliosaidia kubuni utawala wa ubaguzi wa rangi, wa rangi wamemezwa na kampuni kubwa ya teknolojia ya Marekani Google. Makundi ya utetezi yanasema akili mnemba na kujifunza kwa mashine ndio msingi wa usanifu wa uvamizi na ubaguzi wa rangi Ulioanzishwa kabla ya kampeni ya mauaji ya kimbari ya Gaza kutokana na matumizi ya teknolojia ya utambuzi wa uso na bunduki zinazoelekezwa na AI kwenye vituo vya ukaguzi hadi kwenye programu za ujasusi za Israel zilizopewa majina kama vile Blue Wolf na Red Wolf. Makubaliano ya Google na Wiz yanawakilisha mapinduzi makubwa ya kikodi kwa utawala haramu wa Israel. Makubaliano hayo yataingizia yataingiza karibu dola bilioni tano ya mapato kwa uchumi wa vita au karibu asilimia sifuri nukta sita ya pato la taifa la utawala bandia wa Israel. Kampuni ya Google imewekeza sana katika utawala wa Israel, ilifungua ofisi huko karibu miaka 20 iliyopita, imenunua zaidi ya makampuni ya teknolojia ya Israel katika miaka ya karibuni na mkurugenzi mtendaji wa zamani wa kampuni hiyo Eric Schmidt ametangaza uaminifu wake kwa nduli Benjamin Netanyahu mara nyingi katika miaka ya karibuni. Maafisa wote muhimu na wakuu katika kampuni ya Google na kampuni mama Alphabet ni watu wanaojifaharisha kuwa Wazayuni. Hivi sasa ambapo uchumi wa Israeli unayumba, watu wengi wakikimbia nje kutoka Israel jeshi lake haliwezi kushinda vita huku Gaza, na Netanyahu akikabiliwa na matatizo makubwa ya kisiasa na kimahakama, biashara ya Google na Wiz inaupa utawala huo katili msukumo mpya unaouhitaji kwa sasa. Makumi ya watu wameuawa wa shahidi katika shambulio la kigaidi la ISIS kwenye msikiti mmoja kusini magharibi mwa nchi ya Niger. Wizara ya mambo ya ndani ya Niger imetangaza katika taarifa iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa kwamba watu 44 wameuawa katika shambulio la magaidi wa ISIS kwenye msikiti wa kijiji cha Fombita katika wilaya ya Kokuru, kusini magharibi mwa Niger. Habari hiyo imethibitishwa na waziri wa mambo ya ndani wa Niger Muhammad Tumba, na kwamba mauaji hayo yametokea wakati wa wanamgambo waliotambuliwa kuwa wanachama wa isis katika sahara kubwa isgc walipovamia msikiti na kuwalenga waumini waziri tumba amesema majeruhi wanne kati ya 13 ambao walijeruhiwa katika shambulizi hilo wako katika hali mbaya wizara ya mambo ya ndani ya niger imelaani shambulizi hilo na kusema ni kitendo cha woga na kisicho cha kibinadamu na imeahidi kuzidisha juhudi za kupambana na ugaidi katika eneo hilo. Serikali ya Niger imetangaza saa sabini na mbili za maombolezo ya kitaifa kuanzia leo Jumamosi ili kuwaenzi wahanga wa shambulizi hilo la kigaidi. Eneo la kusini magharibi mwa Niger, hasa maeneo ya karibu na mipaka ya Mali na Burkina Faso, limeshuhudia ongezeko la ghasia katika miaka ya karibuni, huku makundi kama ISGS yakitumia hali ya ukosefu wa amani kufanya mashambulizi dhidi ya vijiji na askari usalama. Shambulio hilo linadhihirisha changamoto za kiusalama zinazolikabili taifa hilo la eneo la Sahel barani Afrika licha ya juhudi zinazofanywa na serikali ya Niami na washirika wake wa kimataifa kukabiliana na hali hiyo. Hadi sasa hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo, ingawa wizara ya mambo ya ndani ya Niger inalituhumu kundi la ISGS linaloendesha shughuli zake katika eneo hilo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa wito kwa Waarabu na Wapalestina kushiriki katika mapambano ya vyombo vya habari ili kukabiliana na propaganda na vita vya kisaikolojia vya Israel vyenye lengo la kuvunja irada na azma thabiti ya watu wa Palestina. Hamasi imesema katika taarifa yake kwamba utawala ghasibu wa Israel unaendesha vita vya kipropaganda na kisaikolojia kwa lengo la kuvunja irada na kusimama kidete watu wa Palestina kupitia njia ya kueneza uvumi na habari za uongo. Hamasi imesema mashambulizi hayo ya kipropaganda ya Israel yanaenda sambamba na taarifa na matamshi ya washirika wake yanayoshambulia chaguo la mukawama na mapambano ya ukombozi na kudhoofisha kusimama kidete kwa watu wa Palestina. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba vita vya kipropaganda vya utawala vamizi vinalenga watu wetu wenye misimamo thabiti na sauti huru zinazowatetea na kutetea chaguo la mukawama. Harakati hiyo imetangaza tena kwamba ina imani watu wa Palestina wataendelea kuwa imara na kupigania haki zao hasa chaguo la mapambano ya pande zote ya ukombozi kama njia bora zaidi ya kurejesha ardhi yao na maeneo matakatifu. Hamas imetoa wito kwa wataalamu wa vyombo vya habari na wanaharakati kushiriki katika kampeni kubwa zaidi ya vyombo vya habari ya kulitetea taifa la Palestina na mapambano yake ya ukombozi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba zaidi ya watu laki moja wamekimbia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwenda nchi jirani kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya vikosi vya usalama na kundi la waasi la M23. Msemaji wa kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa Eugen bun amesema kwamba kupunguzwa kwa fedha za misaada kumezidisha athari mbaya kwenye juhudi muhimu za kutoa misaada ya kibinadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Biumu ameongeza kwamba katika muda wa chini ya miezi mitatu idadi ya wakongo waliokimbia na kuenda nchi jirani imeongezeka hadi zaidi ya watu laki moja. Ameeleza kwamba makazi yote ambayo hapo awali yalikuwa yakiwapa hifadhi watu elfu nne waliokimbia makazi yao ndani na karibu ya mji wa Goma huko Kivu Kaskazini yameharibiwa. Washirika wa misaada ya kibinadamu wanapata tabu kujenga upya makazi ya wakimbizi na hivyo kuacha watu waliokimbia makazi yao na machaguo machache sana kwa ajili ya kubakia hai. Waasi wa M23 walianzisha mashambulizi makubwa huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwanzoni mwa mwaka huu na kudhibiti miji na maeneo mengi ikiwa ni pamoja na Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Inakadiriwa kwamba watu milioni moja wamekimbia makazi yao na wengine elfu saba wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na mapigano hayo na, mapigeno, na New York Times imeandika kwamba Marekani haitaweza kutoa pigo kwa Yemen katika mashambulizi yake ya kichokozi dhidi ya nchi hiyo ya Kiislamu. New York Times limetathmini kwamba operesheni za kijeshi za Marekani dhidi ya harakati Ansarullah nchini Yemen haziwezi kusambaratisha harakati hiyo au kutoa pigo kwa yemen na hivyo kuondoa tishio kwa meli zenye mfungamano na utawala wa kizayuni wa Israel katika maji ya bahari Nyekundu. Gazeti la New York Times limeandika kwamba wachambuzi wa masuala ya Asia magharibi waliohojiwa na gazeti hilo wanaamini kwamba wana mapambano wa harakati Ansarullah, ambao gazeti hilo limewataja kuwa ni wana mapambano wa Yemen, wamedhihirisha uwezo wao wa kuendesha mapambano mkabala wa nguvu ya kijeshi inayoonekana kuwa bora zaidi, yani Marekani na kama wanavyodai wanasiasa wa Kimagharibi, wana mapambano hao hawaitegemei Iran. New York Times limeandika kwamba Jack Kennedy, mkuu wa kitengo cha masuala ya dharura cha mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika katika kampuni ya S&P Global Market Intelligence amesema, operesheni moja ya kijeshi hasa operesheni ya mashambulizi ya anga haitoshi kutoa pigo la kudumu kwa wapiganaji wa Ansarullah nchini Yemen au kusimamisha kabisa mashambulizi yao. Gazeti la New York Times limeandika kwamba makampuni makubwa zaidi ya meli duniani yameepuka kupitisha meli zao katika bahari nyekundu, na sasa yamelazimika kutumia njia ndefu ya kuzunguka bara la Afrika, yakihofia mashambulizi ya harakati ya Ansarullah kufuatia kuongezeka kwa kwa mivutano eneo la Magharibi mwa Asia kulikosababishwa na mashambulizi na vita vya mauaji ya kimbari ya Israel eneo la ukanda wa Gaza. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kofi kali, jibu la taifa la Iran kwa ukhabithi wa Marekani. <mulikana> Akizungumza jana Ijumaa katika kikao na maelfu ya watu wa matabaka mbalimbali katika siku ya kwanza ya mwaka wa kiirani wa 1444 hijiria shamsia, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu haiogopi vitisho vya Marekani na kwamba iwapo italisababishia madhara yoyote taifa la Iran itapata kipigo na kofi kali. Matamshi hayo ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu yana umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali za ndani na nje ya Iran. Katika upande wa ndani wa nje, tunaweza kutaja sehemu tatu muhimu zilizoashiriwa katika hotuba ya Imamu Khamenei. Sehemu ya kwanza ni mwamko na utambuzi wa mataifa ya dunia kuhusu dhulma na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa nchi za Magharibi, hasa Marekani, utawala wa kizayuni uliendesha vita vilivyoendelea kwa muda wa miezi 15 dhidi ya watu wasio na hatia wa Gaza na kufanya mauaji ya kimbari ya wazi na ya makusudi, ambayo yalipangwa mapema dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Ijapokuwa viongozi wa utawala wa kizayuni wanadai kwamba wameshinda vita kwa sababu ya kwa sababu ya ugaidi na mauaji ya halaiki waliofanya dhidi ya raia wa kawaida wa Gaza, lakini moja ya matokeo muhimu na ya wazi kabisa ya vita hivyo ni kuongezeka mwamko, hasira na chuki ya mataifa ya dunia dhidi ya jinai zinazofanywa na zinazoendelea kufanywa na Israel na washirika wake, utawala ambao unakalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Suala hili lilitiliwa mkazo katika hotuba ya jana ya Imamu Khamenei, akiashiria hasira hiyo ya kimataifa dhidi ya jinai za utawala wa Israel. Ayatullah Ali Khamenei alisema hii leo uhabithi wa utawala katili wa kizayuni umeumiza nyoyo za mataifa mengi, hata yale yasiyo ya Waislamu. Sehemu ya wa pili ya hotuba hiyo ilihusu kuwakumbusha Wamarekani na watu wa Ulaya kuhusu makosa wanayoyafanya kuhusiana na makundi ya mapambano ya ukombozi. Wamarekani na wazungu, yaani watu wa Ulaya, wamedai mara kwa mara kwamba makundi ya mapambano na mukawama ni makundi yanayopigana na kuendesha mapambano kwa niaba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Licha ya Irani kuyaunga mkono kikamilifu makundi hayo ya mukawama na mapambano ya ukombozi, lakini imetangaza wazi wazi kwamba haina makundi yoyote ya niaba yanayopigana kwa jina lake. Katika hotuba yake ya siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Hijiria Shamsia Ayatollah Khamenei ameitaja tafsiri ya wanasiasa wa Marekani na Ulaya kuhusu makundi ya mukawama kwa kuyatuhumu kuwa ni makundi ya niaba na kusisitiza kwamba hilo ni kosa kubwa na hatua ya kuyavunjia heshima. Amehoji niaba ni kitu gani? Wananchi wa Yemen na vituo vya mukawama katika eneo hili wana msukumo wa ndani wa kusimama dhidi ya wazayuni, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haihitaji naibu wala mwakilishi, na mtazamo wetu na mtazamo wao unajulikana wazi. Sehemu ya tatu ambayo inahusu uwanja wa kimataifa katika hotuba ya jana ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni jibu lake kwa vitisho vya hivi karibuni vya watawala wa Marekani, hasa Donald Trump. Trump ambaye ameingia ikulu ya, ya White House kwa mara ya pili anazungumza kuhusu kufanya mazungumzo na Iran kwa upande mmoja na kuitishia kwa upande mwingine, akidai kwamba iwapo Iran haitakuwa tayari kufanya mazungumzo italazimika kubeba a, matokeo ya uamuzi wake. Kwa maneno mengine ni kwamba Trump anaitishia Iran kuwa atatumia nguvu za jeshi dhidi yake iwapo haitakubali kufanya mazungumzo chini ya mashinikizo na vikwazo. Mtazamo wa Trump ni kwamba anaweza kufikia malengo yake kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia lugha ya mabavu na vitisho. Kuhusiana na hilo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake ya jana aliitaja lugha ya vitisho dhidi ya taifa kubwa na shupavu la Iran kuwa ni lugha isiyo na tija na iliyofeli, huku akisisitiza kwamba Wamarekani wanapaswa kutambua vizuri kwamba hawatafika popote kwa kutumia vitisho dhidi ya Iran. Ayatollah Ali Khamenei ametilia mkazo suala hilo kwa kusema, wao na wengine wanapaswa kufahamu kwamba wakilifanyia ukhabithi taifa la Iran, watazabwa kofi na kibao kikali. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, kinachokujia sasa ni kipindi maalum ambacho ni mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Idris Ramadhani Kwezi wa Kigoma, Tanzania, akizungumzia tukio la kuuawa shahidi Imam Ali bin abi Talib ni sura ya pili aya mia mbili na saba. Ndugu zangu, leo ni mwezi ishirini na moja Ramadhan. Waislamu wote katika ulimwengu mzima tumo ndani ya soumu adhim, ndani ya mfungo mtukufu wa Ramadhan, mfungo ambao waislamu wote katika pande zote ambako tunapatikana tumeupokea kwa furaha kubwa, tumeupokea kwa heshima na taadhima, na alhamdulillahi rabbil alamin, tunaendelea na soumu yetu, na sasa tunamaliza kumi la pili na tumeingia katika kumi la mwisho ambalo ni kumi kwa muislamu la kufa na kupona Waislam. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi ambao tunauita shaharu lhalibi wal asal, ni mwezi wa maziwa na asali, ni mwezi ambao Waislam tunajisikia tuna furaha. Na kwa hakika heshima hii na taadhima aliyotupa Allah subhanahu wa taala ya kutupa soum ili tuweze kuwa watu safi, tuweze kupata uchamungu, ni jambo ambalo linatupa li, li, li, li, li nguvu kwamba Allah muumba ametupenda sana na sisi ametufadhilisha kikweli kweli, na tumekuwa ni umma bora kabisa kuliko nyumati zingine zote zilizotangulia kwa kupewa ibada hii adhimu, ambayo hakika haikamiliki ibada hii na mtu akabakia na mizigo yake imemwelemea kama alivyokuwa katika miezi kumi na moja iliyopita, isipokuwa mtu huyo ni shaqii akajitakia mwenyewe matatizo. kwa hii Hivyo tunamshukuru Allah Subhanahu wa Ta'ala kutu, kutupa nafasi hii adhimu na ya pekee kabisa kuweza kutekeleza ibada hii adhimu kabisa. Ndugu zangu Waislam, tarehe kama leo ulimwengu wa Kiislamu na ulimwengu wote wa wapenda haki umo ndani ya huzuni kubwa kabisa. Tena huzuni ambayo ndani yake yamo masikitiko makubwa kweli kweli, kutokana na shahadati ya Imamu Ali alayhi ssalam, kutokana na kifo cha Sayyidina Ali karamallahu wajhahu. Ndugu zangu mnaotusikiliza katika idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani, katika usiku kama wa leo, kwa hakika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini ndio siku ambayo ilitokea shahadatu ya eh, Amiri lmuminin alimamu Ali alaihi ssalam na tunaambiwa ya kwamba annahu ma rufia haj an hajar fi tilka laila illa wa kana tahtahu daman adhima abitwa. Kwa hakika usiku huu wa mwezi ishirini na moja ni usiku ambao kila nafasi ambayo ilipokuwa inapatikana ili hajar jiwe chombo fulani kizito kimewekwa mahala fulani kikinyanyuliwa, basi mahala pale ilikuwa ikitokea damu yenye uvundo, damu kama ilivyokuwa usiku ule ambao ilipatikana shahadati ya limamu Alhusein. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika sura ya pili Albakara aya mia mbili na saba ametuambia wazi wazi wa minan nasi man yashiri, nafsahu ibtighaa mardhatillah, wallahu raufu bil ibad na yuko miongoni mwa watu aiuzae nafsi yake kwa kutaka radhi za Allah, na hakika Allah yuwaif yuraufu muhuruma mpole kweli kweli kwa waja wake waaminifu. Al-Imamu Ali alayhi ssalam, sayyiduna Ali karamallahu wajhahu, ni ambaye kwa hakika waislamu wote hatuna shaka naye kwa sababu mwenyewe mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katuambia waziwazi kabisa nafasi yake aliyokuwa nayo tangu mwanzo wa risala Wakati ule ilivyokuja aya ya kumwambia mtume kwamba sasa afikishe ujumbe kwa ashira alaqrabina, kwa jamaa zake wa karibu, basi mtu ambaye alioshirikiana na mtukufu mtume katika kazi ile ya kuandaa matayarisho yote kwa ajili ya kuwapokea wale ashirat familia ya mtukufu mtume wale watu wale, ashiratul aqrabina wale, basi ni alimamu Ali ibn Abi Talib, ambaye yeye alisimama na mtume tangu mwanzo wa risala katika kutetea la ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah, na hakuna shaka na ndiyo maana kuanzisha chuki zao walitokea watu kutunga hasira zao na bugdha kwa alimamu Ali, zikatengenezwa njama za kutukosesha ummati Muhammad fadhila na ilmu na maarifa na ujuzi na uchamungu aliokuwa alimamu Ali, ambao kwa hakika watu wote ibadillahi salihina walikuwa kwa hakika tu wakipata wakipata kwa alimamu Ali. Yakatengenezwa makundi kwa ajili ya kutengeneza fitna adhim kubwa kabisa kwa ajili ya kuharibu umoja na mshikamano wa ummati Muhammad. Kwa hivyo, ndugu zangu Waislam, Zilitengenezwa fitina nyingi kabisa za kuhatarisha maisha ya imamu Ali, mpaka ilivyofika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini, alimamu Ali alayhi ssalamu anaamka kwa ajili ya swala ya asubuhi. Mbingu zinalia, nyota pia zalia, ardhi yalia, hata anga lenyewe na hali ya jumla ya tabia inalia Alimamu Alii kwamba sasa ndio usiku ambao yeye anapata shahada daraja kubwa kabisa ambayo haipati illa mutaqi illa mu'min. Imamu Alii kama dasturi yake yeye ni mtu wa Allah maana yake ni mtu ambaye muda wote anahakikisha kwamba yeye yupo pamoja na Qur'an. Qur'an ni pamoja na imamu Ali na imamu Ali yupo pamoja na Quran kwa hivyo alikuwa anaishi kulingana na Qur'an. Kwa hivyo swala ya subuh anakwenda kuswali msikitini Al-Kufa, Waislam, Waislamu adhana imeadhiniwa na swala imekimiwa, waislamu wamejumuika ndani ya msikiti kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya swala ya subuhi, kwa ajili ya kutii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Anatokea mtu mmoja ambaye yeye tayari alikwisha jazwa fitna alikwisha jazwa bughd alikwisha jazwa roho chafu kabisa za kikatili, alikwisha kuwa yeye amejaa ukafiri ndani ya kifua chake. Ibn Muljimu yule alimpiga upanga alimamu Alii alaihi ssalam. Alimamu Alii, imemchukua siku mbili hivi, mwezi ishirini na moja alimamu Alii anafariki, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Jambo la kufariki Imamu Ali ya muuminun si jambo ambalo Waislamu tunasema kwamba kwani yeye si kama binadamu wenginewe. La, tunasema hivi, shahadatu ya Imamu Alii kutokana na, na mazingira ambayo yalikuwa yametayarishwa na maadui wa Uislamu, fitina ambazo zilikuwa zimeta, zi, zimetawanywa ndani ya ummati Muhammad. Ana uawa msikitini, Imamu Ali alaihi ssalam na mtu ambaye alokuwa amejivika joho la Uislamu, amevaa kilemba cha Uislamu na ameingia msikitini kwa ajili ya swala, anamuua alimamu ali Imamu Ali alayhi ssalam. Neno lake adhimu kabisa alilotuambia siku ile, aliapa akasema, kwa hakika huyu mtu amekuisha fanya shughuli zake wa Rabi na nahapa Mungu wa Kaba, mahali ambapo ye ni mauludu Lkaba. Hapa Kaba, na Waislamu wote tunaposwali tuaelekea Alkaaba, mahala adim madhimu kabisa kwa Waislamu. Kanipiga upanga huu, ninamwapa Rabi Kaaba, basi asikuponyokeni Ibn Muljim, kwa kufuata maagizo ya watu waliokuwa wamemuhonga wamemshawishi kwa ajili ya kutekeleza uchafu huo ametuonyesha kwamba Waislamu miongoni mwetu ni lazima tuhakikishe kwamba tunakuwa na hadhari kubwa sana, kwa sababu wamo baadhi ya watu ambao wanaingia ndani ya Uislamu na huku wakiwa wametawaliwa, wame na tamaa za dunia, na huku wakiwa wanayo mahitaji yao wa fulani fulani. Sisi tuna, tunajua kwamba yeyote anayekwenda katika la ilaha illa Allah basi anafanya mambo yale kwa ajili ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini sasa, Ibn Muljim hapa anakuthibitishia kwamba wako baadhi ya munafiqun ambao wao wanakuwa pamoja na muminun na Waislamu katika mambo yao, wanakuwa pamoja katika kula jambo, lakini ndani ya mioyo yao kuna taabu, kuna matatizo. Alimamu Ali alayhi salam ndiye imamu ambaye imamu al-mashariki wal-magharibi, jua linakochomoza mpaka linakosama, yeye ni imamu na hakuna shaka wala taabu yoyote, lakini tizama, hawa maadui wameweza kupenyeza siasa zao chafu za kuleta mparaganyiko ndani ya umma wa Kiislamu kwa kumuua kiongozi huyu, kiongozi huyu ambaye kwetu sisi ni uswa, kwa sababu ni lazima uongozi, ili Waislamu tuweze kupata mshikamano, tuweze kupata umoja, tuweze kupata lengo hasa la kuitekeleza sawasawa, sawa risalatu muhammadiya, ni lazima tuwe na uongozi. Sasa maadui wale walichukua nafasi kwa kutuvuruga Waislamu, wanamuua imamu wetu ndani ya msikiti hapa wanachafua albia atabia mazingira ya Kiislamu, mioyo ya Waislamu tayari inachafuliwa kwa kuona kwamba, yani, maana yake ni dharau chafu kabisa, mbaya kabisa, inamfano, ambayo haina mfano ambayo waliitekeleza hawa maadui wa Uislamu, na baadaye wakatengeneza mambo mbalimbali mbali ambayo yaliweza kuhalalisha uchafu wao huo na mwingine kama huo ambapo waliweza kuendeleza mauaji machafu kabisa kwa viongozi wa Kiislamu kwa ajili ya kutaka kutekeleza matakwa yao ya kishaitani, matakwa yao ya, ya hawanafsi, matamanio yao ya nafsi zao. Ndugu zangu wa Uislamu, Al-Imamu Ali alayhi ssalam ni imamu ambaye katika vita vilivyopiganwa katika kuunusuru Uislamu alikuwa mstari wa mbele kabisa kabisa katika Ni nani ambaye hamfahamu alimamu Ali juhudi kubwa aliyozifanya katika kuhakikisha kuweka umoja wa Kiislamu baada ya Mtume kufariki na tayari yakatokea mambo mbalimbali, ambayo yalileta mzozo, yalileta mkorogo ndani ya umma wa Kiislamu. Alisimama kabisa kuweza kuweka mshikamano wa Waislamu, pamoja na kwamba baadhi ya watu walileta chokochoko choko ili kuweza kugawa safu za Waislamu, lakini alipokea mitihadi ile kwa kifua cha subira kabisa. Ndugu zangu Waislamu, Waislam, ni mtihani, ni msiba na ni balaa kubwa sana ambayo Waislamu kwa hakika haitatutoka, kwa sababu kifo au shahada ya Imamu Ali kwa hakika sisi Waislam ni lazima tuipokee katika hali ya subira na uzingativu. Tizameni ndugu zangu Waislam, nikukumbusheni hali ya Waislamu tulivyo leo hii, kila mahala tulipo Waislamu tumekuwa ndani ya vurugu na zogo kubwa. Ndani ya misikiti yetu ni vurugu, ndani ya jumuiya zetu ni vurugu, ndani ya kula jambo linalomhusu muislam ni vurugu. Jamii za kiislam ni vurugu tupu. Mila ya kiislamu tumeitupa na tumepoteza na mahala pake tumeingiza mambo ya dunia. Qur'ani inatuambia kwamba mayahudi na manaswara ni maadui wakubwa sana isipokuwa mpaka siku ile ambayo wamekwisha kugeuzeni nyinyi Waislamu, wamekuvurugeni nyinyi Waislamu na kukutoweni kwenye mila yenu ya Uislamu na mahala pake sasa nyinyi mkaingia kwao, mkafata mila zao. Hapa ha hawana maneno . Sasa ndio hali ambayo tunayo Waislamu. Kila muislamu ajitizame mahala alipo, ajitizame kwamba kweli kama alivyosimama kidete alimamu Ali kwa ajili ya kunusuru Uislamu, je, ndivyo ambavyo muislamu na yeye alivyo? Leo hii tuna matatizo makubwa sana kutokana na historia ya Uislamu. Nitakwambieni kitu kimoja, ndugu zangu Waislamu, Quran ni kitabu chetu kikubwa sana na adhim, ni katiba yetu, ni kila kitu. Hakina shaka ndani yake, ni kitabu kilichokamilika, kina sharia zote ambazo sisi tunatakikana tuishi hivyo, ili katika ulimwengu huu tuweze kuishi vizuri kwa salama na amani. Lakini kwa bahati mbaya tunavurugwa na Qurani sasa, kila mmoja anabeba kwa namna ambayo anayoitaka yeye. Yaani, kila mmoja amekuwa yeye ndio mfasiri adhimu wa Qurani na ametengeneza taratibu ambazo zinamuunga mkono kwa hadithi ambazo zi-, yani ameziunda kwa ajili ya kutekeleza, yani kuhalalisha yale, yani matokeo yake ambayo anayoyataka yeye hata baadhi ya muumini kutokea na wakasimama wakasahau kwamba Qurani ndio kitu kikubwa ambacho lazima tukitizame, na ni lazima wawepo wale watu ambao arrasikhuna, waliozama, wenye utaalamu wa kweli kuweza kuzivumbua na kuzigundua tafsiri na maana halisi ya Qurani kila mtu tu anaweza kuipitia aya ya Qur'ani akaisoma na kuijua makusudio yake leo hii. Sasa zinakuja taratibu za kwamba kila mtu anaweza kuwa ni mfasiri madhali Qur'ani nyingi tunazo, misahafu mingi tunayo, maana yake kwamba imetafsiriwa tafsiri mbalimbali mbali na wafasiri mbalimbali, basi yeye anaweza kununua sokoni au katika duka la vitabu, na yeye tayari akajitangaza ni shekhe. Ni hatari kubwa kabisa hili, ni jambo ambalo linavunja mshikamano wetu, linavunja uongozi, kwa sababu bila uongozi hatuwezi sisi, kila mmoja akaamua kuwa yeye ni kiongozi, anakwenda vile anavyotaka, na mpaka wengine wakaamua kusema la hadithi fulani, bwana, hii ni ya watu wa kundi fulani na hadithi ile ni ya watu wa upa. kwa sababu tu ya mambo ya dunia. Ndugu zangu Waislamu, nakuambieni hivi vitabu vikubwa vya hadithi ambazo ni sahihi sita katika ulimwengu wetu huu wa Kiislamu vimekuja baadaye sana baada ya mtukufu mtume, na wamepata tabu sana watu wale kuvikusanya vitabu vile. Kwa mfano tunaambiwa sahihi Bukhari ya Muhammad bin Ismail Al-Bukhari, ambaye yeye amezaliwa mwaka mia moja na tisini na nne na kufariki mwaka mia mbili na hamsini na nne amepata matatizo makubwa sana katika kuzitengeneza zile hadithi yani, katika kuzikusanya kuzi na kuzipa kuzi, na kuzi usahihi. Hadithi zile tunaambiwa takriban hadithi laki sita alizikusanya, lakini katika hizo akaweza kuzichambua akapata alfu nane. Vile vile mwenzake huyu Muslim naye ni hivyo hivyo, sahihi Muslim ya Bwana Muslim bin Hajaji Kushairi ambaye amezaliwa mia mbili na sita na kufariki mia mbili sitini na moja vilevile, vile amekusanya hadithi takriban laki tatu akafanya jitihada na yeye, baadaye akachagua akazipata, eh, elfu nane. Kwa hiyo kwa maana hiyo, ndugu zangu Waislamu, utakuta kwamba yametokea mambo mengi sana ambayo yaliingizwa na hawa maadui wa Uislamu. Hadithi za uongo zikatengenezwa, tafsiri za uongo za Qurani zikatengenezwa kwa ajili ya kuvunja umoja wa Kiislamu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wamekusudia kukata kichwa cha Uislamu, kuua viongozi. Sasa unapokuwa kiongozi ameuawa, kiongozi tayari hayupo, Waislamu tunabaki ni mayatima. Sasa hili jambo Waislamu tulitazame. Ninamaliza kwa kusema kwamba shahada tu ya Imamu Ali alayhi salam ni shahada ambayo tunatakikana Waislamu tufumbue macho tutazame namna gani tunaishi. Anauawa Imamu Ali msikitini na mtu ambaye anaojiita kwamba ni Muislamu. Wewe na mimi tunachukua ibra gani katika shahada hii ya Imamu Ali alayhi ssalam, mtu ambaye alijitolelea kwa hali na mali kwa ajili ya kuunusuru Uislamu. Tushikamane na Qurani, tushikamane na Uislamu wetu na hususwa katika hili kumi la mwisho la mwezi wa Ramadhani. Tulie, tuombe dua zetu, tukeshe, tusome Quran, tumuombe Allah subhanahu wa taala aondoe ndani ya vifua vyetu hiqid na hasad Tushikamane sawasawa. Wale wote ambao wanania kama Ibn Muljim kuvuruga Uislamu, kutuvuruga Waislamu, waweze kujirudi na kurudia kwenye njia iliyonyoka. Kila mmoja wetu aitizame nafsi yake, kila mmoja wetu aiulize nafsi yake, ni kwa namna gani anaishika Quran, ni kwa namna gani yeye anakuwa ni, ni mtu ambaye anashik, ana, ana, anawaita watu washikamane, tuepukane na mifarakano ambayo inayo, na tuwe na vifuo vya kustahamiliana Waislamu tuache lugha ya kukufurishana. Yeye ukijua kwa kupitia mujtahidi fulani au shekhe fulani au alim fulani jambo fulani, uwe na subira pia kuwasikiliza wenzako wa upande wa pili, ili tuweze kujenga umoja. Umoja ni kitu kikubwa kabisa kuliko waislamu kusimama na mifarakano yetu hii midogo midogo, ambayo kwa hakika haina nafasi, kwa sababu ummate Muhammad, tunachokitaka sisi ni la ilaha illa Allah, na maadui wa Uislamu wa kazi walionayo ni kuhakikisha kila mahali naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alikuwa uh, Shekh Idris Ramadhani Kwezi wa Kigoma, Tanzania, akizungumzia uh, shahada ya Imamu Ali alaihi ssalam. Uh, karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <tune> Tunaanza kwa kutupia jicho gazeti la Taifa Tanzania lililoweka mbele picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na rais mpya wa Namibia Netumbo Nandi Ndatwa katika sherehe ya kuapishwa kiongozi huyo jana mjini Windhoek. Rais Samia awafunda viongozi wa Afrika, kinasema kichwa hicho cha habari. Uh, baadhi ya vichwa vya habari nyingine muhimu za taifa Tanzania vinasema Majaliwa, sekta ya elimu ni wakala wa mabadiliko; serikali ya ukoa bilioni 58.4 kuunganisha Kigoma grid ya taifa na Fadlu Davids ajipanga kupata magoli ugenini. Katika gazeti la Mwananchi uh, habari kuu ni ile iliyopewa kichwa cha maneno Mufti, mikopo umiza na upatu, janga zito aeleza alivyowaokoa waliotaka kuangamizana, ahimiza elimu ya fedha na uadilifu. Mwananchi pia limeandika kwamba licha ya kurahisisha usafiri hasa maeneo ya mjini, lakini watumiaji wa bodaboda wamekuwa wakiugulia maumivu kutokana na siri za maisha binafsi kuvuja kwa wasiostahiki. Limeongeza kwamba baadhi ya madereva wa bodaboda wako lawamani kwa kuwa kiini cha kuvunjika mahusiano kutokana na tabia zao. Habari hii imeandikwa kwa anwani bodaboda watajwa vinara wa kuvunjisha siri na, na umbea lisu eh, nilikomaa saa tisa uwanja wa ndege Angola mfanyabiashara alivyopotea siku kumi na tisa katoro mume aeleza eh, ilivyokuwa. Ni baadhi ya habari za leo za gazeti Mwananchi na Zanzibar leo limetanguliza mbele habari ya matamshi ya rais Huseini Mwinyi akizungumza na Waislamu katika msikiti wa Wales kikwa Juni baada ya kumalizika swale Ijumaa jana, amesema tuhimizane kudumisha amani nchini Rwanda. Gazeti la Kigali Today ambalo limemulika zaidi mkuu wa ziara ya mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba nchini Rwanda. Kichwa cha habari hiyo kinasema Jenerali Muhozi asema ushirikiano kati ya RDF na jeshi la watu wa Uganda, UPDF, daima uh, hutoa uh, matunda. Vilevile limeandika kwamba kufuatia kuka, kukatwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Ubelgiji, wizara ya mambo ya nje na ushirikiano ya Rwanda imewafahamisha watu kwamba ubalozi wa nchi hiyo mjini Brussels umefunga milango yake. Miongoni mwa habari za Kigali today ni ile inayomwonyesha rais Paul Kagame na familia yake wakitazama mechi ya kandanda iliyochezwa jana kati ya timu za taifa za Rwanda na Nigeria katika uwanja wa Amahoro jijini Kigali. Rwanda ilibamizwa magoli mawili kwa nunge, na gazeti la New Times limeandika kwamba rais Paul Kagame jana Ijumaa alipokea ujumbe kutoka taasisi ya Afrika ya sayansi ya hisabati ukiongozwa na mwanzilishi na mwenyekiti wa bodi ya uongozi kimataifa Profesa Neil Turok katika kijiji cha Ulugwiro nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo, e, natosheka kusoma baadhi ya vichwa vyake vya habari muhimu ambavyo ni pamoja na wabunge wa kinga minofu yao, siri vikao vya mawaziri na Raila na Iran kwa US, tuko tayari kwa ajili ya vita. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya Leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 21 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 22 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita ali bin Abitalib alaihi ssalam wasi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mmoja wa Ahlu Baiti wa Mtume aliuwawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imam Ali bin Abitalib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa Khawarij wakati alipokuwa katika sijda akimwabudu Mwenyezimungu msikitini katika swala ya Alfajiri siku kama yaleo, Amirulmuminin Ali alaihi salam aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyopata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuwawa shahidi Imama Ali alaihi salam kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa umma wa Kiislamu. Imama Ali alaihi salam aliwahusia wanawe na Waislamu kwa ujumla akisema: Nawahusia kumcha Mungu na kuwa na taratibu nzuri katika mambo yenu. Wajalini mayatima na mwafanyie mema majirani zenu, kwani nilimsikia Mtume wa Allah sallallahu alaihi wa alihi wasallam akihusia kuwafanyia we majirani hadi nikadhani atawarithisha. Shikamaneni na Qurani na msiache watu wengine wawatangulie mbele katika kutekeleza mafundisho yake. Itukuzeni swala kwani ndiyo nguzo ya dini yenu. Sala na salamu za Allah ziwe juu ya amiru lmuminin Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam na ali zake watoharifu. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita ulianzishwa muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa muundo usio rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la shirikisho la soka duniani, FIFA kwa ufupi, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kimataifa mwaka elfu moja mia tisa na moja kati ya timu za taifa za Ujerumani na Uingereza. Katika siku kama hii ya leo miaka 80 iliyopita, yaani tarehe 22 Machi mwaka 1945, iliundwa jumuiya ya nchi za Kiarabu kutokana na mapendekezo ya Faruk aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Misri. Hati ya kuanzishwa jumuiya hiyo ilitiwa saini na serikali za Siria, Iraki, Saudi Arabia, Misri na Yemen katika mji wa Kairo. Lengo la kuanzishwa jumuiya hiyo lilikuwa kulinda ardhi na kujitawala kwa nchi wanachama na kuwepo ushirikiano wa karibu wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kati ya nchi hizo na siku kama ya leo miaka ishirini na mmoja iliyopita aliuwawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwanachuoni na mwasisi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, akiwa pamoja na wanachama wengine kumi wa harakati hiyo. Sheikh Ahmad Yasin aliwawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja ulioko ukanda wa Gaza wakati aliposhambuliwa na helikopta za utawala wa kizayuni wa Israel. Sheikh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka 1987 akishirikiana na wana mapambano wengine wa Kipalestina, na miaka miwili baadaye alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israeli. Mauaji ya mpigania uhuru huyo wa Palestina ambaye alikuwa kiwete na kipofu wakati alipouawa, yalidhihirisha tena ugaidi wa kiserikali wa utawala haramu wa Israeli. hii ni redio teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia kampuni ya google mapema wiki hii ililipa dola bilioni 32 ili kununua kampuni ya israel ya usalama wa mtandaoni wiz ambayo inaendeshwa na wafanyakazi wa zamani wa unit 8200 kitengo maalum cha upelelezi wa mtandaoni cha jeshi la israel kilichohusika na mauaji ya kimbari eneo la ukanda wa gaza makumi ya watu wameuawa washahidi katika shambulio la kigaidi la isis kwenye msikiti mmoja kusini magharibi mwa Niger na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa wito kwa watu wote hususan wataalamu wa vyombo vya habari kukabiliana na propaganda chafu za utawala haramu wa Israel. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu na tukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni santeni na kwaherini.