Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyul Azim kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu sema najikinga kwa Mola wa asubuhi na shari ya alivyoviumba na shari ya giza la usiku liingiapo na shari ya wanaopulizia mafundoni na shari ya hasidi anapohusudu. Ewe Mola wangu nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijalie pepo kuwa makazi yangu, ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba. bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi unaotupia jicho moto mpya wa vita uliowashwa na utawala wa kizayuni wa Israel eneo la ukanda wa Gaza kwa msaada wa Rais Donald Trump wa Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujini kwa mnasaba wa siku ya leo tarehe 21 Ramadhani, siku ya tukio chungu linalokumbusha kuwawa shahidi Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu kote duniani kutokana na kufashahidi, uh, imamulmutaqin wasii wa mtume wetu Muhammad na khalifa wake Imamu Ali alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na uh, uchambuzi wa magazeti yaliyo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu vitisho vya Marekani yameakisiwa kwa mapana na marefu kwenye vyombo vya habari duniani. Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa zimetaka kusitishwa mashambulizi mapya Israel dhidi ya watu wa Gaza. na Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba vifo vya wahanga uh, wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuvuka mipaka vimevunja rekodi mwaka jana 2024. Na sasa ni habari kamili. Matamshi yaliyotolewa jana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ali Khamenei, katika siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Hijiria y shamsia Akijibu vitisho vya rais Donald Trump wa Marekani, yameakisiwa kwa mapana na marefu katika vyombo vya habari vya kimataifa. Katika hotuba yake mbele ya umati mkubwa wa wananchi, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, aliionya Marekani dhidi ya kutumia lugha ya vitisho kwa Iran na kusisitiza kwamba maadui watazabwa kofi kali la usoni iwapo watafanya kitendo chochote kiovu Dhidi ya taifa la Iran. Shirika la habari la Ufaransa limeiweka kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu kabisa ya habari zake na kuandika, Ayatullah Khamenei ametangaza kwamba Marekani haitafika popote kwa kuitisha Iran. Chombo hicho cha habari cha Magharibi kimetathmini matamshi ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni jibu kwa vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Teheran. Shirika la habari la Reuters limehusisha kichwa cha ripoti yake na kauli ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu kujitegemea kwa harakati za mukawama na mapambano na kuandika kwamba kiongozi wa Iran ametangaza kuwa Wahuthi wa Yemen wanafanya kazi kwa kujitegemea. Shirika la habari la Reuters limeashiria matamshi ya Trump kuhusu uwajibikaji wa Iran katika operesheni za Ansarullah nchini Yemen na kuongeza kwamba uongozi wa Iran umesema Wahuthi wa Yemen wanafanya kazi kwa msukumo na maoni yao binafsi na teheran haihitaji nguvu ya niaba katika eneo hili. Gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post pia limechagua kichwa cha habari kofi kali kwa ajili ya kuakisi matamshi ya Ayatollah Khamenei na kuandika, kiongozi wa Iran ametishia Marekani. Shirika la habari la kimataifa la Bloomberg limeakisi kauli ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuandika, wakati Iran inatayarisha jibu la barua ya Trump imepinga vitisho vya Marekani. Bloomberg imeandika, kiongozi wa Iran ameapa kujibu uchokozi wowote wa, wa Marekani kwa kofi kali, lakini ametangaza kwamba Iran haitaanzisha vita. Tovuti ya Palestina Online pia imeakisi sehemu ya matamshi ya Imamu Ali Khamenei na kusisitiza kwamba taifa la Iran limemshinda adui katika njama zake kadhaa. Hapana shaka kwamba matokeo ya mwisho ya misimamo hii itakuwa kushindwa kwa adui, utawala mbovu fasidi na mbaya wa Kizayuni. Na tovuti ya Alwasat ya Libya pia imeandika kwamba baada ya vitisho vya Donald Trump vya uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi dhidi ya Iran, kiongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba vitisho vya Marekani kamwe havitafika popote. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimetoa wito wa kusitishwa mara moja mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza, huku Israel ikianzisha tena vita vya mauaji ya kimbari kwenye eneo hilo la Palestina. Akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Khalid Khiari, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya siasa, ametoa ripoti kuhusu hali mbaya ya Gaza baada ya Israel kukiuka makubaliano ya kusimamisha mapigano na kubadilishana mateka yanayoendelea kwa karibu miezi miwili. Kadiri siku zinavyopita, ndivyo tunavyojiweka mbali na lengo la kuwarejesha salama majumbani mwao mateka waliosalia, amesema Khalid al Khiari. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuanza tena mazungumzo ya kusitisha mapigano na utoaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza bila ya kizuizi chochote. Khiari ameashiria matamshi ya Tom Fletcher afisa wa Umoja wa Mataifa anayehusika na misaada, mapema wiki hii katika kikao cha baraza la usalama kwamba usitishaji mapigano ndiyo njia bora zaidi ya kuwalinda raia wa eneo la Gaza linalokaliwa kwa mabavu na Israel, kuwaachilia mateka na wafungwa na kuruhusu misaada ya kibinadamu na vifaa vya biashara kuingia katika eneo hilo la Palestina. Msemaji wa tawi la kijeshi la harakati ya Hamas amesema kwamba wananchi wa Yemen wamegharamika pakubwa kwa ajili ya kuihami Gaza. Hata hivyo bado wanaendelea kuwaunga mkono na kuwatetea watu wa eneo hilo. Abu Obaida, ambaye ni msemaji wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, amesisitiza kwamba kuvurumishwa makombora kutoka Yemen na ukanda wa Gaza kuelekea Tel Aviv kunaonyesha kwamba Gaza haiko kwa peke yake. Abu Obaida ameashiria namna watu wanavyoiunga mkono Gaza na hawasalimu amri mbele ya adui na vitisho vyake na kutoa wito kwa Waislamu na wapigania ukombozi kote duniani kushiriki katika vita vya kuihami na kupigania Al Aqsa inayokaliwa kwa mabavu. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimevurumisha makombora kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yani Israel, na hivyo kutatiza maisha ya wazayuni na kuwalazimisha karibu raia milioni mbili wa Israel kukimbilia mafichoni baada ya kuahirishwa safari za ndege. Mapema jana idara ya masuala ya dharura ya Israel ilitangaza kwamba wazayuni 13 walijeruhiwa wakikimbilia mafichoni kutokana na mashambulizi ya makombora kutoka Yemen. Abu Obaida amesisitiza kwamba waislamu wanapaswa kukamilisha mchakato wa kuiunga mkono na kuitetea Gaza ili kusambaratisha hatua za utawala wa kizayuni na kulazimisha usimamishe vita. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Takwimu mpya zilizotolewa na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM zinaonyesha kwamba karibu watu elfu tisa walikufa mwaka jana wakijaribu kuvuka mipaka. Shirika la kimataifa la uhamiaji limerekodi vifo vya wahamiaji wasiopungua 8938 mwaka uliopita wa 2025 ambao umeweka rekodi mpya kwa mwaka wa tano mfululizo. Hata hivyo, shirika hilo linasema idadi halisi ya vifo vya wahamiaji huenda ikawa kubwa zaidi ikizingatiwa kwamba vifo vingi havikuripotiwa au kuthibitishwa. taarifa iliyotolewa na mratibu wa mradi wa miradi ya wahamiaji waliopotea wa IOM Julian Black imesema ongezeko la vifo ni la kuogofya, lakini ukweli kwamba maelfu ya watu wanaendelea kutotambuliwa kila mwaka ni maafa makubwa zaidi. Bara la Asia limeongoza kwa kuwa na watu waliopoteza maisha wakijaribu kuvuka mipaka likifuatiwa na Afrika na baadaye ya Ulaya. Watu 2452 waliripotiwa kupoteza maisha baada ya boti walizokuwa wakisafiria kuelekea barani Ulaya kuzama katika bahari ya Mediterania. Ukanda wa bahari ya Atlantic kati ya Afrika magharibi na visiwa vya Kanari huko Uhispania pia ni mojawapo ya njia mbaya zaidi za uhamiaji duniani. Karibu watu 47,000 ambao walivuka mwaka jana walifika salama visiwani humo na kuvunja rekodi ya hapo awali kwa mara ya pili. Wengi wao walikuwa raia wa nchi za Mali, Senegal na Moroco na wengi walipanda boti kuelekea Uhispania kutoka pwani ya Mauritania. Serikali ya Uturuki imeonya dhidi ya wito iliyosema ni haramu wa kambi ya upinzani kufanya maandamano mitaani ili kupinga kukamatwa meya wa Istanbul Ekrem Imamoglu, kufuatia maandamano ya maelfu ya watu kote nchini. Katika muda wa siku chache zilizopita, waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki Ali Yerlikaya amesema watu 53 wamekamatwa na maafisa 16 wa polisi wamejeruhiwa katika maandamano hayo yaliyoanzia kwenye vyuo vikuu, makao makuu ya manispaa ya Istanbul na maeneo mengine siku ya Alhamisi, huku kukishuhudiwa mapigano na makabiliano makali kati ya waandamanaji na askari usalama. Maandamano hayo yameibuka katika miji yote ya Uturuki baada ya mpinzani wa Rais Rajab Tayyib Erdogan Ekrem Imamoglu kukamatwa na vyombo vya dola kwa madai ya kuhusika na ufisadi. Meya wa Istanbul alizuiliwa siku ya Jumatano iliyopita, alitiwa nguvuni katika uvamizi uliofanyika alfajiri katika nyumba yake akihusishwa na ufisadi, hongo na kuwa na uhusiano na ugaidi. Wanasiasa wengi wafanya biashara na maafisa wa manispaa wanaohusishwa na meya Emamoglu pia wamekamatwa. Kukamatwa kwa meya huyo kunatazamwa kama jaribio la kisiasa la kumwondoa mpinzani mkuu wa Erdogan katika uchaguzi ujao wa rais nchini Uturuki. Imamoglu ambaye anatoka chama cha Republican People's Party CHP, alisema muda mfupi kabla ya kukamatwa kwamba irada ya watu haiwezi kunyamazishwa. Na waziri mkuu wa Poland amesema kwamba nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zimekubaliana hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini ziwe zimeongeza uwezo wao wa kijeshi ili kukabiliana na mashambulizi yoyote ya Rusia Donald Tusk ametangaza kwamba viongozi wa umoja wa Ulaya wamefikia mapatano kwamba umoja huo unapaswa hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini kuwa na uwezo kamili wa kukabiliana na mashambulizi yote yanayoweza kufanywa na Rasia dhidi ya wanachama wa umoja huo. Shirika la habari la Reuters limeandika, Ulaya ina wasiwasi wa kupungua himaya ya kijeshi ya Marekani, na ndiyo maana imezidisha bajeti yake ya masuala ya ulinzi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari moto mpya wa vita wawashwa na utawala wa kizayuni ukanda wa Gaza ukisaidiwa na Marekani Kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza yaliyoanza kutekelezwa tarehe 19 Januari, utawala wa kizayuni wa Israel umeanzisha tena vita vya umwagaji damu dhidi ya watu wa eneo hilo lililoharibiwa kwa vita, kwa kufanya mashambulizi makubwa na ya kinyama ambayo yamesababisha mauaji ya mamia ya mashahidi wa Kipalestina na kujeruhi wengine wengi katika eneo hilo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu nduli wa utawala wa Kizayuni, amesisitiza kwamba vikosi vya jeshi la utawala huo wa kibaguzi vitashambulia wakazi wa ukanda huo kwa nguvu maradufu na kwamba kuanzia sasa hakuna mazungumzo yatakayofanyika isipokuwa chini ya moto. Israel imefanya mashambulizi zaidi ya mia mbili ya anga huko Gaza tangu Jumanne asubuhi na kuua watu mia nne kumi na sita, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wakiwemo watoto mia moja sabini. Baada ya gharama kubwa ya binadamu ambayo Gaza ililipa siku ya Jumanne, jeshi la Israel lilianzisha tena mashambulizi kwenye eneo hilo siku ya Jumatano kwa kulenga maeneo ishirini tofauti ya Gaza na pia kuonya tena kuhusu uhamishaji wa lazima dhidi ya wakazi wa maeneo kadhaa mashariki mwa gaza vilevile jeshi la wanamaji la israel limeshambulia boti kadhaa za chama cha jihadi islami katika pwani ya gaza wakati huo huo shirika la habari la kuds lenye mfungamano na hamas limesema kwamba idadi ya mashahidi wa mashambulizi ya karibuni ya israel imefikia watu 429 katika mashambulizi mapya ya israel dhidi ya watu wa gaza hakuna eneo lolote lililosalimika kwa mashambulizi hayo ambapo utawala wa kizayuni umekuwa ukilenga kwa makusudi nyumba za makazi ya raia, shule, vituo na kambi za wakimbizi na mahema wanakoishi. Israel inadai kwamba imeanzisha mashambulizi hayo mapya baada ya Hamas kukataa kuongeza muda wa kusitisha mapigano na kuachilia huru mateka. Tangu kumalizika hatua ya kwanza ya usitishaji vita wiki mbili zilizopita, pande mbili hazijaweza kufikia makubaliano kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo hayo ambayo ni pamoja na kuachiliwa mateka waliosalia wa kizayuni kumalizika vita na kuondolewa kikamilifu majeshi ya Israel katika eneo lote la ukanda wa Gaza. Katika upande mwingine, utawala wa kizayuni unasisitiza kwamba utaendeleza vita hadi kuangamizwa kabisa uwezo wa kijeshi wa serikali ya Hamas na kuachiliwa huru mateka wote wa kizayuni wanaoshikiliwa na wapigania uhuru wa Palestina. katika siku za karibuni Benjamin Netanyahu amekutana na viongozi wengine wa utawala wa kizayuni na akachagua moja ya machaguo yaliyopendekezwa na jeshi la utawala huo. Chaguo hilo linajumuisha kufanya mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya makumi ya maeneo ya Gaza, ikiwa ni pamoja na kuwaua makamanda wa kati na waandamizi wa Hamas ambao wamekuwa wakifanya harakati za kuhuisha nguvu za kundi hilo, lakini si viongozi wake wa ngazi za juu kama ripoti zinaonyesha kwamba maafisa watano wa Hamas tayari wameuawa washahidi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo yetu ya leo, leo tarehe 21 Ramadhani ni siku chungu, siku ya kukumbusha kuuawa shahidi Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alaihi afdhalu salati wassalam. Idha Kiswahili Redio Tehran kwa mara nyingine inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi wa ahlubeiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kwa mnasaba wa mnasaba wa siku hii chungu, na kwa mnasaba huo Redio Tehran imekuandalieni kipindi maalum wallahu raufun bilibad sadakallahu laliyu lazim. Albaqara ni sura ya pili aya mia mbili na saba. Ndugu zangu, leo ni mwezi ishirini na moja Ramadhan. Waislamu wote katika ulimwengu mzima, tumo ndani ya soumu adhim, ndani ya mfungo mtukufu wa Ramadhan, mfungo ambao waislamu wote katika pande zote ambako tunapatikana tumeupokea kwa furaha kubwa, tumeupokea kwa heshima na taadhima, na alhamdulillahi rabbil alamin, tunaendelea na soumu yetu, na sasa tunamaliza kumi la pili na tumeingia katika kumi la mwisho ambalo ni kumi kwa muislamu la kufa na kupona. ni mwezi ambao Waislamu tunajisikia tunafuraha na kwa hakika heshima hii na taadhima aliyotupa Allah subhanahu wa taala ya kutupa soum ili tuweze kuwa watu safi tuweze kupata ucha Mungu ni jambo ambalo linatupa lina, li, li, li, li, li nguvu kwamba Allah muumba ametupenda sana na sisi ametufadhilisha kikweli kweli na tumekuwa ni umma bora kabisa kuliko nyumati zingine zote zilizotangulia kwa kupewa ibada hii adhimu, ambayo hakika haikamiliki ibada hii na mtu akabakia na mizigo yake imemwelemea, kama alivyokuwa katika miezi kumi na moja iliyopita, isipokuwa mtu huyo ni shakiji, akajitakia mwenyewe matatizo. Kwa hivyo tunamshukuru Allah subhanahu wa ta'ala kutu, kutupa nafasi hii adhimu na ya pekee kabisa kuweza kutekeleza ibada hii ya adhimu kabisa. Ndugu zangu Waislamu, tarehe kama leo leo ulimwengu wa Kiislamu na ulimwengu wote wa wapenda haki umo ndani ya huzuni kubwa kabisa, tena huzuni ambayo ndani yake yamo masikitiko makubwa kweli kweli, kutokana na shahadati ya imamu Ali alayhi salam, kutokana na kifo cha Sayyidina Ali karramallahu wajhahu. Ndugu zangu mnaotusikiliza katika idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani, katika usiku kama wa leo, kwa hakika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini ndio siku ambayo ilitokea shahadati ya Amir al-Mu'minin eh, al-Imam Ali alayhi salam na tunaambiwa ya kwamba annahu ma rufia an hajar fi tilka llaila ila wa kana tahta daman aima abita, kwa hakika usiku huu wa mwezi ishirina moja ni usiku ambao kila nafasi ambayo ilipokuwa inapatikana hajar, jiwe chombo fulani kizito kimewekwa mahala fulani, kikinyanyuliwa basi mahala pale ilikuwa ikitokea damu yenye uvundo, damu kama ilivyokuwa usiku ule ambao ilipatikana shahadati ya Imamu Al-Hussein. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ka katika sura ya pili, Al-Baqara, aya mia mbili na saba, ametuambia wazi wazi, Wa minan nas man yashri nafsahu bi tagha amrubatillah wallahu raufu bil ibad na yuko miongoni mwa watu aiuzae nafsi yake kwa kutaka radhi za Allah, na hakika Allah yuraif yuraufu mhuruma mpole kweli, kweli kwa waja wake waaminifu. Al-Imamu Ali Ali alayhi ssalam, sayyiduna Ali karamallahu wajhahu ni ambaye kwa hakika Waislamu wote hatuna shaka naye kwa sababu mwenyewe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katuambia waziwazi kabisa nafasi yake aliyokuwa nayo tangu mwanzo wa risala wakati ule ilivyokuja aya ya kumwambia mtume kwamba sasa afikishe ujumbe kwa ashira alakrabina, kwa jamaa zake wa karibu, basi mtu ambaye aloshirikiana na mtukufu mtume katika kazi ile ya kuandaa matayarisho yote kwa ajili ya kuopokea wale ashirat familia ya Mtukufu Mtume, wale watu wale ashirati lakrabina wale, basi ni alimamu Ali Ibn Abi Tali, ambaye yeye alisimama na mtume tangu mwanzo wa risala katika kutetea la ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah. Na hakuna shaka na ndiyo maana kuanzisha chuki zao, walitokea watu kutunga hasira zao na bugdha kwa Imamu Ali, zikatengenezwa njama za kutukosesha ummati Muhammad fadhila na ilmu na maarifa na ujuzi na uchamungu waliokuwa Imam Ali, ambao kwa hakika watu wote ibadillahi salihina walikuwa kwa hakika tu, wakipata, wakipata kwa Imam Ali, yakatengenezwa makundi kwa ajili ya kutengeneza fitna adhim kubwa kabisa kwa ajili ya kuharibu umoja na mshikamano wa ummati Muhammad. Kwa hivyo ndugu zangu Waislamu, zilitengenezwa fitina nyingi kabisa za kuhatarisha maisha ya Imamu Ali mpaka ilivyofika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini, Alimamu Aliyi Ali alayhi ssalamu anaamka kwa ajili ya swala ya asubuhi. Mbingu zinalia, nyota pia zalia, ardhi yalia, hata anga lenyewe na hali ya jumla ya tabia inalia Alimamu Alii kwamba sasa ndio usiku ambao yeye anapata shahada daraja kubwa kabisa ambayo haipati illa mutaki illa mumin. Imamu Alii, kama dasturi yake, yeye ni mtu wa Allah, maana yake ni mtu ambaye muda wote anahakikisha kwamba yeye yupo pamoja na Quran. Quran ni pamoja na Imamu Ali na Imamu Ali yu pamoja na Quran kwa hivyo alikuwa anaishi kulingana na Qur'an. Kwa hivyo swalati subh anakwenda kuswali msikitini Al-Kufa. Waislam, Waislamu, adhana imeadhiniwa na swala imeqimiwa, waislamu wamejumuika ndani ya msikiti kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya swala ya subhi, kwa ajili ya kutii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Anatokea mtu mmoja ambaye yeye tayari alikwisha jazwa fitna alikwisha jazwa bughd, alikwisha jazwa roho chafu kabisa za kikatili, alikwisha kuwa yeye amejaa ukafiri ndani ya kifua chake. Ibni Muljimu yule alimpiga upanga alimamu Aliyi alaihi ssalam. Alimamu Alii, imemchukua siku mbili hivi, mwezi ishirini na moja alimamu Aliyi anafariki. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Jambo la kufariki Imamu Ali ya mu'minun, si jambo ambalo Waislamu tunasema kwamba kwani yeye si kama binadamu wenginewe. La, tunasema hivi: shahadatu ya Imamu Alii kutokana na, na mazingira ambayo yalikuwa yametayarishwa na maadui wa Uislamu, fitina ambazo zilikuwa zimeta zi, zimetawanywa ndani ya ummati Muhammad ana uawa msikitini, Imamu Ali alaihi ssalam na mtu ambaye alokuwa amejivika joho la Uislamu, amevaa kilemba cha Uislamu na ameingia msikitini kwa ajili ya swala anamuua al-Imamu Ali. Imamu Ali alayhi ssalam, neno lake azimu kabisa alilotuambia siku ile, aliapa akasema, kwa hakika huyu mtu amekwisha fanya shughuli zake, wa rabbil Kaaba. Na hapa Mungu wa Kaaba, mahali ambapo yeye ni mauludul Kaaba, hapa Kaaba. Na Waislamu wote tunaposwali tunaelekea al Kaaba, mahali adhim madhimu kabisa kwa Waislamu. Kanipiga upanga huu, ninamuapa rabbil Kaaba, basi asikuponyokeni Ibn Muljim. Kwa kufuata maagizo ya watu waliokuwa wamemuhonga, wamemshawishi kwa ajili ya kutekeleza uchafu huo ametuonyesha kwamba Waislamu miongoni mwetu ni lazima tuhakikishe kwamba tunakuwa na hadhari kubwa sana, kwa sababu wamo baadhi ya watu ambao wanaingia ndani ya Uislamu na huku wakiwa wametawaliwa, wame na tamaa za dunia, na huku wakiwa wanayo mahitaji yao fulani fulani sisi tuna tunajua kwamba yeyote anayekwenda katika la ilaha illa Allah basi anafanya mambo yale kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala, lakini sasa, Ibn Muljim hapa anakuthibitishia kwamba wako baadhi ya munafiqun ambao wao wanakuwa pamoja na wamuminun na Waislamu katika mambo yao wanakuwa pamoja katika kula jambo, lakini ndani ya mioyo yao kuna taabu, kuna matatizo. Alimamu Ali alayhi ssalam ndiye imamu ambaye imamu almashariki walmagharibi, jua linakochomoza mpaka linakosama. Yeye ni imam, na hakuna shaka wala taabu yoyote. Lakini tizama hawa maadui wameweza kupenyeza siasa zao chafu za kuleta mparaganyiko ndani ya umma wa Kiislamu kwa kumuua kiongozi huyu, kiongozi huyu ambaye kwetu sisi ni uswa, kwa sababu ni lazima uongozi, ili Waislamu tuweze kupata mshikamano, tuweze kupata umoja, tuweze kupata lengo hasa la kuitekeleza sawasawa risalatu Muhammadiya. Ni lazima tuwe na uongozi. Sasa maadui wale walichukua nafasi kwa kutuvuruga Waislamu, wanamuua imamu wetu ndani ya msikiti hapa wanachafua albia atabia mazingira ya Kiislamu, mioyo ya Waislamu tayari inachafuliwa kwa kuona kwamba yaani, maana yake ni dharau chafu kabisa mbaya kabisa inamfano, ambayo haina mfano ambayo waliitekeleza hawa maadui wa Uislamu, na baadaye wakatengeneza mambo mbalimbali mbali ambayo yaliweza kuhalalisha uchafu wao huo na mwingine kama huo ambapo waliweza kuendeleza mauaji machafu kabisa kwa viongozi wa Kiislamu kwa ajili ya kutaka kutekeleza matakwa yao ya kishaitani, matakwa yao ya, ya hawanafsi, matamanio yao ya nafsi zao. Ndugu zangu Waislamu, Al-Imamu Ali alaihi ssalam ni imamu ambaye katika vita vilivyopiganwa katika kuunusuru Uislamu alikuwa mstari wa mbele kabisa kabisa katika Alimamu Ali ni nani ambaye hamfahamu? Alimamu Ali, juhudi kubwa aliyozifanya katika kuhakikisha kuweka umoja wa Kiislamu baada ya Mtume kufariki, na tayari yakatokea mambo mbalimbali ambayo yalileta mzozo, yalileta mkorogo ndani ya umma wa Kiislamu. Alisimama kabisa kuweza kuweka mshikamano wa Waislam, pamoja na kwamba baadhi ya watu walileta chokochoko choko, ili kuweza kugawa safu za Waislam, lakini alipokea mitihadi ile kwa kifua cha subira kabisa. Ndugu zangu Waislam, Waislamu ni mtihani, ni msiba na ni balaa kubwa sana, ambayo waislamu kwa hakika haitatutoka kwa sababu kifo au shahada ya imamu Ali, kwa hakika sisi Waislam ni lazima tuipokee katika hali ya subira na uzingativu. Tizameni ndugu zangu Waislam, nikukumbusheni hali ya waislamu tulivyo leo hii, kila mahala tulipo Waislamu tumekuwa ndani ya vurugu na zogo kubwa. Ndani ya misikiti yetu ni vurugu, ndani ya jumuiya zetu ni vurugu, ndani ya kila jambo linalomhusu muislamu ni vurugu. Jamii za kiislam ni vurugu tupu. Mila ya kiislamu tumeitupa na tumepoteza, na mahala pake tumeingiza mambo ya dunia Isipokuwa mpaka siku ile ambayo wamekwisha kugeuzeni nyinyi Waislamu, wamekuvurugeni nyinyi Waislamu na kukutoweni kwenye mila yenu ya Uislamu na mahala pake sasa nyinyi mkaingia kwao mkafata mila zao. Hapa ha hawana maneno. Sasa ndio hali ambayo tunayo Waislamu. Kila muislamu ajitizame mahala alipo, ajitizame kwamba kweli kama alivyosimama kidete al-Imamu Ali kwa ajili ya kunusuru Uislamu, je, ndivyo ambavyo muislamu na yeye alivyo? Leo hii tuna matatizo makubwa sana kutokana na historia ya Uislamu. Nitakwambieni kitu kimoja ndugu zangu Waislamu, Quran ni kitabu chetu kikubwa sana na adhim, ni katiba yetu, ni kila kitu. Hakina shaka ndani yake, ni kitabu kilichokamilika, kina sharia zote ambazo sisi tunatakikana tuishi hivyo, ili katika ulimwengu huu tuweze kuishi vizuri kwa salama na amani, lakini kwa bahati mbaya tunavurugwa na Qur'ani. Sasa kila mmoja anabeba kwa namna ambayo anayoitaka yeye, yani kila mmoja amekuwa yeye ndio mfasiri adhimu wa Qur'ani na ametengeneza taratibu ambazo zinamuunga mkono kwa hadithi ambazo zi-, yani ameziunda kwa ajili ya kutekeleza, yani kuhalalisha yale, yani matakwa yake ambayo anayoyataka yeye. Hata baadhi ya muumin hutokea na wakasimama wakasahau kwamba Qur'ani ndio kitu kikubwa ambacho lazima tukitizame, na ni lazima wawepo wale watu ambao arrasikhuna, waliozama, wenye utaalamu wa kweli kuweza kuzivumbua na kuzigundua tafsiri na maana halisi ya Qurani. Si kila mtu tu anaweza kuipitia aya ya Qurani akaisoma na kuijua makusudio yake. Leo hii sasa zinakuja taratibu za kwamba kila mtu anaweza kuwa ni mfasiri madhali Qurani nyingi tunazo, misahafu mingi tunayo, maana yake kwamba imetafsiriwa tafsiri mbalimbali mbali na wafasiri mbalimbali, basi yeye anaweza kununua sokoni au katika duka la vitabu, na yeye tayari akajitangaza ni shekhe ni hatari kubwa kabisa. Hili ni jambo ambalo linavunja mshikamano wetu, linavunja uongozi, kwa sababu bila uongozi hatuwezi sisi, kila mmoja akaamua kuwa yeye ni kiongozi, anakwenda vile anavyotaka, na mpaka wengine wakaamua kusema la hadithi fulani bwana, hii ni ya watu wa kundi fulani, na hadithi ile ni ya watu wa upa. kwa sababu tu ya mambo ya dunia. Ndugu zangu wa Islam, nakuambieni hivi vitabu vikubwa vya hadithi ambazo ni sahihi sita katika ulimwengu wetu huu wa Kiislamu vimekuja baadaye sana baada ya mtukufu Mtume, na wamepata tabu sana watu wale kuvikusanya vitabu vile. Kwa mfano, tunaambiwa Sahihi Bukhari ya Muhammad bin Ismail Al-Bukhari, ambaye yeye amezaliwa mwaka mia moja na tisini na nne na kufariki mwaka mia mbili na hamsini na nne amepata matatizo makubwa sana katika kuzitengeneza zile hadithi yani, katika kuzikusanya kuzi na kuzipa kuzi na kuzi usahihi. Hadithi zile tunaambiwa takriban hadithi laki sita alizikusanya, lakini katika hizo akaweza kuzichambua akapata alfu nane vile vile. Mwenzake huyu Muslim naye ni hivyo hivyo sahihi Muslim ya Bwana Muslim bin Hajjaji kushairi ambaye amezaliwa mia mbili na sita na kufariki mia mbili sitini na moja vilevile vile amekusanya hadithi takriban laki tatu akafanya jitihada na yeye, baadaye akachagua akazipata, eh, elfu nane. Kwa hiyo kwa maana hiyo, ndugu zangu Waislamu, utakuta kwamba yametokea mambo mengi sana ambayo yaliingizwa na hawa maadui wa Uislamu. Hadithi za uongo zikatengenezwa, tafsiri za uongo za Qurani zikatengenezwa kwa ajili ya kuvunja umoja wa Kiislamu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wamekusudia kukata kichwa cha Uislamu, kuua viongozi. Sasa unapokuwa kiongozi ameuawa, kiongozi tayari hayupo, Waislamu tunabaki ni mayatima. Sasa hili jambo Waislamu tulitazame. Ninamaliza kwa kusema kwamba shahadatu ya Imamu Ali alaihi ssalam ni shahada ambayo tunatakikana Waislam tufumbue macho, tutazame namna gani tunaishi. Anauawa Imamu Ali msikitini na mtu ambaye anaojiita kwamba ni Muislam. Wewe na mimi tunachukua ibra gani katika shahada hii ya Imamu Ali alaihi salam, mtu ambaye alijitolelea kwa hali na mali kwa ajili ya kuunusuru Uislamu. Tushikamane na Qurani, tushikamane na Uislamu wetu, na hususwa katika hili kumi la mwisho la mwezi wa Ramadhani tulie, tuombe dua zetu, tukeshe, tusome Quran, tumwombe Allah subhanahu wa ta'ala aondoe ndani ya vifua vyetu hiqid na hasad. Tushikamane sawa sawa. Wale wote ambao wanania kama Ibn Muljim kuvuruga Uislamu kutuvuruga Waislamu waweze kujirudi na kurudia kwenye njia iliyonyoka. Kila mmoja wetu aitizame nafsi yake, kila mmoja wetu aiulize nafsi yake, ni kwa namna gani anaishika Qur'an, ni kwa namna gani yeye anakuwa ni, ni mtu ambaye anashika ana anawaita watu washikamane, tuepukane na mifarakano ambayo inayo, na tuwe na vifuo vya kustahamiliana. Waislamu, tuwache lugha ya kukufurishana. Yeye ukijua kwa kupitia mujtahidi fulani au shekhe fulani au alim fulani jambo fulani, uwe na subira, pia kuwasikiliza wenzako wa upande wa pili ili tuweze kujenga umoja. Umoja ni kitu kikubwa kabisa kuliko waislamu kusimama na mifarakano yetu hii midogo midogo, ambayo kwa hakika haina nafasi, kwa sababu ummate Muhammad, tunachokitaka sisi ni la ilaha illa Allah. Na maadui wa Uislamu kazi walionayo ni kuhakikisha kila mahala alipo Muislamu, kila jambo la waislamu ni kulivuruga, kila jambo la waislamu ni kulitupa mbali kabisa. Allahumma salli ala Muhammad wa ala Muhammad shajarat an-nubuwwah ala nam huyo alikuwa sheikh idris kwezi uh, idris ramadhani kwezi wa Kigoma nchini Tanzania akizungumzia tukio la kuwawa shahidi imamul muttaqin ali bin abitalib alaihi ssalam. Hii ni idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya leo kwa kumulika gazeti la Taifa Tanzania lilo uh, Kilipa kipaumbele picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akikumbatiana na Rais mpya wa Namibia, Netumbo Nandi Ndaitwa, katika sherehe za kuapishwa kiongozi huyo hapo jana jijini Windhoek nchini Namibia. Rais Samia awafunda viongozi wa Afrika, kinasema kichwa cha habari kinachoandamana na picha hiyo, na kudokeza awa mgeni rasmi Namibia, uapishi wa rais mwanamke wa pili Afrika waliopo madarakani. Vichwa vya habari nyingine muhimu za taifa Tanzania vinasema: Majaliwa, sekta ya elimu ni wakala wa mabadiliko; serikali yaokoa bilioni 58.4 kuunganisha Kigoma gridi ya taifa; na Fadlu Davids ajipanga kupata magoli ugenini. Katika gazeti la Mwananchi, habari kuu ni ile iliyopewa kichwa cha maneno, mufti mikopo uumiza na upatu janga zito, aeleza alivyookoa waliotaka kuangamizana, ahimiza elimu ya fedha na uadilifu, gavana benki kuu ameunga mkono. Mwananchi pia limeandika kwamba licha ya kurahisisha usafiri hasa maeneo ya mjini, lakini watumiaji wa bodaboda wamekuwa wakiugulia maumivu kutokana na siri za maisha binafsi kuvuja kwa wasiostahili. Limeongeza kwamba baadhi ya madereva wa bodaboda wako lawamani kwa kuwa kiini cha kuvunjika kwa uhusiano kutokana na tabia zao. Habari hii imeandikwa kwa anwani, bodaboda watajwa vinara wa kuvujisha siri na umbea. Lisu nilikomaa saa tisa uwanja wa ndege Angola, mfanya biashara alivyopotea siku kumi na tisa Katoro, mume aeleza ilivyokuwa, na Samia amuuma sikio na tumbo usalama Afrika ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu katika gazeti la Mwananchi. Na gazeti la Zanzibar Leo limetanguliza mbele habari ya matamshi ya Rais Huseini Mwinyi akizungumza na Waislamu katika msikiti wa Wallace, kikwa juni baada ya kumalizika swala ya Ijumaa hiyo jana. Dk Mwinyi tuhimizani kudumisha amani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Habari nyingine muhimu ya Zanzibar leo zina anwani: nani atashinda vita vya biashara kati ya Ulaya na Marekani; jeshi la Sudan la dhibiti ikulu ya rais; na zek yavuka lengo uandikishaji wapigaji kura. Nchini Rwanda anaanza na gazeti la Kigali today ambalo limemulika ziara ya mkuu wa majeshi ya ulinzi ya jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, jenerali Muhozi Kainerugaba nchini Rwanda. Jenerali uh, kichwa cha habari hiyo kinasema Jenerali Muhozi asema ushirikiano kati ya RDF na UPDF daima hutoa matokeo mazuri. Vilevile limeandika kwamba kufuatia kukatwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Ubelgiji Machi 17 mwaka huu wizara ya mambo ya nje na ushirikiano uh, wa ki, ma, na ushirikiano ya Rwanda Minafete imewaha imewataarifu watu kwamba ubalozi wa nchi hiyo mjini Brussels umefungwa milango yake na hautatoa tena huduma za kidiplomasia katika ardhi ya Ubelgiji. Miongoni mwa habari za Kigali today ni ile inayomwonyesha rais Paul Kagame na familia yake wakitazama mechi ya mpira wa miguu iliyochezwa jana kati ya timu za taifa za Rwanda na Nigeria katika uwanja wa Amahoro jijini Kigali katika mechi ya za kuwania tiketi ya kucheza kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita, timu ya taifa ya Rwanda Amavubi imetandikwa mabao mawili kwa nunge na. Uh, gazeti la New Times, uh, limeandika kwamba Rais Paul Kagame jana Ijumaa alipokea ujumbe kutoka taasisi ya Afrika ya sayansi na hisabati AIMS. Uh, ukiongozwa na mwanzilishi na mwenyekiti wa bodi ya uongozi wa kimataifa ya kimataifa profesa Neil Turok katika kijiji cha Urugwiro. Kwa mujibu wa ofisi ya rais, majadiliano yalilenga fursa za kukuza mafunzo, utafiti na ushirikiano wa na sayansi na hisabati nchini Rwanda na nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba Kenya ni miongoni mwa nchi sita za Afrika zilizo katika hatari ya kukosa dawa za kufubaza virusi vya ukimwi kufuatia uamuzi wa hivi karibuni wa serikali ya Marekani kusitisha msaada wa nje ya nchi. Limedokeza kwamba nchi nyingine zilizoathiriwa ni Nigeria, Lesotho, Sudani Kusini, Burkina Faso na nchi ya Mali. Nam, hii ni redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe 21 Ramadhani mwaka 1446 hijiria, mwafaka na tarehe 22 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wasi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa na mmoja wa Ahlubaiti wa Mtume aliuawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imam Ali bin Abi Talib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa Khawarij wakati alipokuwa katika sijida akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini katika swala ya alfajiri. Siku kama ya leo Amirul Muminin Ali alayhi ssalam aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyopata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuwawa shahidi Imamu Ali alaihi salam kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa umma wa Kiislamu. Imama Ali alaihi salam aliwahusia wanawe na Waislamu kwa ujumla akisema: Nawahusia kumcha Mungu na kuwa na taratibu nzuri katika mambo yenu. Wajalini mayatima na mwafanyie mema majirani zenu, kwani nilimsikia mtume wa Allah sallallahu alaihi wa alihi wasallam akihusia kuwafanyia wema majirani hadi ni kadhani atawarithisha. Shikamaneni na Qurani na msiache watu wengine wawatangulie mbele katika kutekeleza mafundisho yake. Itukuzeni swala kwani ndiyo nguzo ya dini yenu. Sala na salamu za Allah ziwe juu ya Amiru lmuminin Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam na ali zake watoharifu. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita ulianzishwa muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa muundo usio rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la Shirikisho la Soka Duniani, FIFA kwa ufupi, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kwanza kimataifa mwaka 1901 kati ya timu za taifa za Ujerumani na Uingereza. Katika siku kama hii ya leo miaka 80 iliyopita, yani tarehe 22 Machi mwaka 1945, iliundwa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kutokana na mapendekezo ya Faruk aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Misri. Hati ya kuanzishwa jumuiya hiyo ilitiwa saini na serikali za Siria, Iraki, Saudi Arabia, Misri na Yemen katika mji wa Kairo. Lengo la kuanzishwa jumuiya hiyo lilikuwa kulinda ardhi na kujitawala kwa nchi wanachama na kuwepo ushirikiano wa karibu wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kati ya nchi hizo na siku kama ya leo miaka ishirini na mmoja iliyopita aliuwawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwanachuoni na mwasisi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, akiwa pamoja na wanachama wengine kumi wa harakati hiyo. Sheikh Ahmad Yasin aliwawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja ulioko ukanda wa Gaza, wakati aliposhambuliwa na helikopta za utawala wa kizayuni wa Israel. Sheikh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka 1987 akishirikiana na wana mapambano wengine wa Kipalestina, na miaka miwili baadaye alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya mpigania uhuru huyo wa Palestina ambaye alikuwa kiwete na kipofu wakati alipouawa, yalidhihirisha tena ugaidi wa kiserikali wa utawala haramu wa Israel. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Matamshi yaliyotolewa jana na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ali Khamenei katika siku ya kwanza ya mwaka wa Hijiria Shamsia akijibu vitisho vya Donald Trump, rais wa Marekani, yameakisiwa kwa mapana na marefu katika vyombo vya habari vya kimataifa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya zimetoa wito wa kusitishwa mara moja mauaji ya kimbari yaliyoanza kufanywa tena na utawala wa kizayoni wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Na takwimu zinaonyesha kwamba vifo vya wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuvuka mipaka mwaka jana vimeweka rekodi mpya.