Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilicho mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye. Naye akhera atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo utatupia jicho uh, taathira za kisaikolojia zinazotokana na usomaji wa Qurani tukufu. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum ya Shekh Hemedi Jalala wa Tanzania akizungumzia umuhimu wa Lailatulqadri. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida, na mwishoni mwa matangazo yetu siku huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni kukusomeeni taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wetu wa leo. nam ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Imam Ali Khamenei amesema iwapo Wamarekani watafanya uhabithi kwa taifa la Iran watazabwa kofi kali. Maelfu ya Wapalestina wametekeleza swala ya Ijumaa leo katika Msikiti wa Al-Aqsa chini ya vizuizi vikali vya utawala haramu wa Israel. Netumbo Nandi aapishwa kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini Namibia. Na jeshi la Sudan limekomboa ikulu ya rais wa nchi hiyo mjini Khartoum. Habari kamili. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ameionya Marekani dhidi ya kutumia lugha ya vitisho dhidi ya taifa la Iran. Katika hotuba yake ya mwaka mpya wa Hijiria shamsia mapema leo Ijumaa, Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba maadui watazabwa kofi kali la usoni iwapo watafanya kitendo chochote kiovu dhidi ya Iran. Wamarekani wanapaswa kujua kwamba katika kukabiliana na Iran kamwe hawawezi kufika popote kwa kutumia vitisho, amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kwamba wao na wengine wanapaswa kujua kwamba ikiwa watachukua hatua wa yoyote mbaya dhidi ya taifa la Iran watazabwa kofi kali la usoni. Ayatollah Khamenei aidha ameashiria chuki ya mataifa mbalimbali dhidi ya jinai zinazofanywa na utawala dhalimu wa Israel na kuitaja lugha ya vitisho dhidi ya taifa kubwa la Iran kuwa haina tija. Amesema mataifa na vituo vya kambi ya mukawama na mapambano, wakiwemo watu wa Palestina, Lebanon na Yemen, vinakabiliana na utawala mbovu na fasiki wa kizayuni kutokana na misukumo ya ndani na ya kidini. Ayatullah Khamenei amesema taifa la Iran linasimama kidete kukabiliana na ukatili na uonevu wa maadui wa nchi yao, na limetangaza wazi msimamo wake wa kuwaunga mkono wa wapiganaji wa Palestina na Lebanon ambao wanazilinda nchi zao. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake, Ayatollah Ali Khamenei ameponda matamshi yanayotolewa na wanasiasa wa Marekani na nchi za Ulaya uh, wakivitaja vituo vya mukawama kwamba ni vikosi vinavyopigana kwa niaba ya Iran. Vilevile ameyataja kuwa ni makosa makubwa na ni matusi kwa makundi hayo. Amehoji kwa nini nini maana ya wapiganaji wa niaba wa wananchi wa yemen na vituo vya mukawama katika eneo hili vina msukumo wa ndani wa kusimama dhidi ya wazayuni na jamhuri ya kiislamu ya iran haihitaji wakala na maoni yetu na yao yako wazi kabisa akizungumzia kushamiri maandamano ya kupinga jinai za utawala wa kizayuni wa israel katika mataifa yasiyo ya, ya kiislamu na maandamano ya wananchi na wanafunzi wa vyuo vikuu huko Marekani na katika nchi za Ulaya, Ayatullah Ali Khamenei amesema viongozi wa nchi za Magharibi hawataki kuona ukweli huo wala kuelewa misimamo ya mataifa yao, kwa hivyo wanakimbilia kwenye vitendo kama vile kukata bajeti ya chuo kikuu ambacho wanafunzi wake wamefanya maandamano kuitetea Palestina, jambo ambalo amesema bila shaka ni dhihirisho la madai yao kuhusu mtiririko huru wa habari uliberali na haki za binadamu, akisisitiza upinzani wa mataifa dhidi ya maovu yanayofanywa na Israel na mukawama wao dhidi ya utawala huo kwa njia zote zinazowezekana. Ameongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imesimama kidete kukabiliana na maovu hayo na imetangaza waziwazi misimamo na mbinu zake za daima kwamba itawaunga mkono wapiganaji wa Palestina na Lebanon wanaolinda nchi zao. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mara nyingine tena amesisitiza katika kujibu vitisho vya maadui wa Iran kwamba hatujawahi kuanzisha vita na mapigano, lakini iwapo mtu yoyote ataanzisha mapigano kwa chuki, ajue kwamba atazabwa makofi makali. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran ameeleza kwamba uzalishaji ni mhimili wa ustawi wa maisha ya watu na ni chachu ya maendeleo na ajira, na kusema kwamba serikali lazima irahisishe njia za kuvutia vitega uchumi na rasilimali za wananchi kwa kutumia wataalamu mahiri. Katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran, Ayatullah Kazem Sediqi ameashiria hatua ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ya kuuita mwaka mpya wa 1404 hijiria shamsia kuwa ni mwaka wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji hapa nchini na kusema kiongozi mwadhamu amechagua jina hilo si kama kauli mbiu tu, kwa sababu kiongozi huyo mwenye hekima hatoi maneno ya kauli mbiu, bali ni hakika na kweli. Amesema kiongozi mwadhamu anatoa mwongozo wa wajibu wa serikali na taifa mwanzoni mwa mwaka kama mpango wa ustawi, na yeye ni baba mwenye upendo kwa umma mzima, anayeliombea mema taifa usiku na mchana. Katika sehemu nyingine ya hotuba za swala ya ijumaa ya leo Ayatullah Kazim Sidiki amewahimiza Waislamu kuthamini usiku wa Lailatul Qadri na kusema Lailatul Qadri ni usiku ambao Qurani iliteremshwa ndani yake na usiku wa kutakabaliwa dua na maombi. Katika usiku huu lazima tusafishe nyoyo zetu na kujua thamani yake kubwa. Imamu wa swale ya Ijumaa ya Teherani pia amelaani mauaji yanayoendelea katika maeneo mbalimbali ya dunia hususan huko Palestina na kusema kwamba leo tunajikinga kwa Mwenyezi Mungu kutokana na mauaji haya yote ya watoto wachanga na umwagaji damu na tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie hifadhi na kinga. Takriban Wapalestina elfu themanini wameswali swala ya ijumaa ya tatu ya mwezi wa Ramadhani hii leo katika msikiti wa Al-Aksa huko Kudsi tukufu inayokaliwa kwa mabavu licha ya vikwazo vya Israel na vituo vya ukaguzi kuwazuia maelfu ya waumini wengine kufika eneo hilo tukufu. Mkurugenzi mkuu wa idara ya wakfu wa Kiislamu mjini Quds, Sheikh Azam Al Khatib, ameliambia shirika la Anadolu kwamba waumini elfu themanini leo wameshiriki swala ya Ijumaa katika msikiti wa Al Aksa. Maelfu ya Waislamu walianza kuwasili katika msikiti wa Al Aksa jana Alhamisi, licha ya mvua kubwa kunyesha na vizuizi vya Israel. Mamia ya waumini walifanya itikafu msikitini nyakati za usiku, sambamba na kuanza kumi la mwisho la mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Ijumaa ya tatu sasa tangu kuanza mwezi wa Ramadhani. Polisi wa Israel wametumwa kwa wingi kwenye lango la mji mkongwe wa Kudsi unaojumuisha msikiti huo na katika mitaa na maeneo yanayozunguka msikiti huo, baada ya kuhitimishwa swala ya Ijumaa ya leo, waumini walitapakaa katika viwanja vya msikiti na kumbi za ibada kwa ajili ya kusoma Qurani na kushiriki katika dua na vikao vya kupata maarifa na elimu. Kwa kawaida maelfu ya waumini huswali msikitini hapo kwa ajili ya kufuturu na kuswali swala za tarawih tangu kuanza kwa mwezi wa Ramadhani polisi wa Israel walitangaza kupelekwa maafisa elfu tatu wa polisi katika mji huo katika siku ya Ijumaa, huku utawala huo ghasibu ukiweka vizuizi kwa waumini kuingia msikiti wa Al Aqsa kutoka ukingwa wa Magharibi. Israeli pia imewazuia wanaume wa Kipalestina wenye umri wa chini ya miaka 55 na wanawake walio chini ya umri wa miaka 50 kutoka ukingwa wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu kuingia Kuds na kushiriki ibada ya swala ya Ijumaa tangu kuanza vita vya Israeli ukanda wa Gaza, jeshi la utawala huo haramu na walowezi wa kizayuni wamezidisha mashambulizi katika ukingo wa magharibi ikiwa ni pamoja na Quds mashariki na kuua wapalestina zaidi ya 937. Wapalestina wengine 1700 wamejeruhiwa na 10157 wametiwa nguvuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Netumbo nandi Ndaitwa ameapishwa leo Ijumaa kuwa rais wa kwanza mwanamke wa Namibia baada ya kushinda uchaguzi mwaka jana. Nandi Ndaitwa mwenye umri wa miaka sabini na mbili amekuwa mmoja wa viongozi wachache wanawake barani Afrika kufuatia sherehe ya kuapishwa iliyofanyika leo na kuhudhuriwa na wakuu wa nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Angola, Afrika kusini na Tanzania. Rais anayeondoka madarakani wa Namibia, Nangolo Mbumba, mwenye umri wa miaka 83, amemkabidhi madaraka rais mpya Nandi Ndaitwa katika sherehe zilizokwenda sambamba na maadhimio ya mwaka wa 35 wa uhuru wa Namibia. Mvua kubwa zilizoonyesha leo zilipelekea kuhamishwa shamra shamra za hafla hiyo kutoka uwanja wa uhuru hadi katika ikulu ya rais. Makofi na vifijo vilisikika wakati wa kula kiapo rais mpya wa Namibia. Nandi na Ndaitwa akihutubia katika hafla hiyo, Ndaitwa amesema kwamba ameweka historia kufuatia kuchaguliwa kwake kuiongoza Namibia na kwamba wananchi walimchagua kutokana na umahiri na sifa zake. Vikosi vya jeshi la Sudan vimedhibiti ikulu ya rais wa nchi hiyo mjini Khartoum leo Ijumaa na hivi sasa vinawaandama wapiganaji wa Rapid Support Forces RSF ndani ya suku la Arabi katikati mwa jiji la Khartum. Chanzo kimoja cha jeshi la Sudan kimeeleza kwamba awali jeshi hilo lilidhibiti lango la mashariki mwa ikulu ya rais na kuwa makumi ya askari wa Rapid Support Forces waliokuwa ndani ya ikulu, huku wengine wakifanikiwa kutorokea suku la Arabi na mtaa wa Ghaba katikati mwa Khartum. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudan imesema "Tumewaangamiza wanamgambo wa kigaidi wa Dagalo katikati mwa jiji la Khatum, Sukul Arabi, ikulu ya rais na wizara za serikali." Msemaji wa jeshi la Sudan brigedia jenerali Nabil Abdullah ameongeza kwamba vikosi vya jeshi vimeua askari na kuharibu zana za adui na vilevile kukamata kiasi kikubwa cha vifaa na silaha zao. Kwa upande wake kamanda wa operesheni za jeshi la sudani mjini Khatum, meja jenerali Muhamed Abdurahman al Bilawi, ameviambia vyombo vya habari kwamba vikosi vya jeshi vitasonga mbele kuelekea uwanja wa ndege wa Khatum ili kukomboa na kuwatimua waasi maeneo ya mashariki mwa mji mkuu. RSF imesema katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kwamba mapambano ya ikulu ya rais bado yanaendelea na ya na kwamba wapiganaji wake bado wako katika au karibu na eneo hilo wakipigana kwa ushujaa na wale iliyowataja kwamba ni wanachama wa kundi la Daesh. Na rais wa Tunisia, Kais Saied, amemfukuza kazi waziri mkuu Kamel Maduri na kumteua waziri wa vifaa na ujenzi Sara Zaafarani kushika nafasi yake. Hayo yametangazwa na ofisi ya rais wa Tunisia mapema leo bila kutoa maelezo yoyote kuhusu hatua hiyo. Katika hotuba yake aliyoitoa kwenye mkutano wa baraza la usalama la taifa ambayo imechapishwa na ofisi ya rais wa Tunisia, Kai Saidi amesema tunaendeleza mapambano ya ukombozi hadi raia wote wapate haki. tutaendeleza kuzuia njama zote zinazofanywa dhidi ya serikali. Sara Zaafarani, mhandisi ambaye amehudumu kama waziri wa vifaa na nyumba tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja, anakuwa waziri mkuu wa tatu wa Tunisia katika kipindi cha chini ya miaka miwili. Katika miezi ya karibuni, Said amekuwa akikosoa utendaji wa mawaziri wa serikali yake mara kwa mara, akisema utendaji wao haukidhi viwango vinavyotakiwa wala matarajio ya wa wananchi wa Tunisia. Mwezi uliopita pia alimfukuza kazi waziri wa fedha Sihema Bourdir. Kais Said ambaye alichaguliwa Oktoba mwaka 2019 alihodhi mamlaka yote ya nchi miaka mitatu iliyopita, akamfukuza kazi waziri mkuu wakati huo na akasimamisha bunge ambalo baadaye alilitimulia mbali. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, ndi wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehrana. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao leo uh, unakwenda tofauti kabisa na siasa na unazungumzia taathira za kisaikolojia zinazotokana na usomaji wa Qur'an. Mtaalamu wa masuala ya familia anasema kuhusu taathira za kusoma Qurani kwa mtazamo wa kisaikolojia kwamba kusoma maandishi ya aya za Qurani na kuyazingatia kwa kina hutuliza moyo wa msomaji, na hivyo kumpa somo la kujifahamu kwa njia ambayo humfanya apate kutambua vizuri uwezo na udhaifu wake katika mazingira tofauti. Hussein Alizade Kazekanana Mtaalamu wa masuala ya familia anasema kuhusu taathira za kisaikolojia za kusoma kitabu kitakatifu cha Quran kwa nafsi na dhati ya mwanadamu kwamba Quran inaashiria kwa njia maalumu suala la tiba ya kudhikiri na kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kwamba tunaweza kulifahamu vizuri suala hili kwa kusoma aya zake tukufu. Anasema kwa mfano, tunapaswa kufanya shughuli na mambo yetu kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, na kwamba kwa kufanya hivyo tutakuwa tumefanikiwa katika hali zote mbili za kushinda au kutofaulu kufanya jambo fulani. Alizade ameongeza kwamba tunaposoma aya za Qur'ani kwa mazingatio, nyoyo hupata utulivu na miili pamoja na roho zetu huwezeshwa kufuata njia ya mafundisho ya aya hizo. Hapo ndipo sisi hupata uwezo wa kudhibiti ndimi zetu, macho kutazama mambo yanayofaa, mikono kuwa safi, na miguu kutembea kwenye njia nyofu na ya haki. Na matokeo ya mchakato huo ni malezi ya watu wema na wenye imani safi. Mtaalamu huyu wa masuala ya familia anasema kwamba kwa kutilia maanani kwamba aya za Qur'ani tukufu ni maneno ya Mwenyezi Mungu ambazo ziliteremshwa kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu na kuimarisha nyoyo zao, maudhui ya aya hizo ya yanawiana kikamilifu na sifa za kisaikolojia za dhati za binadamu. Hata hivyo, wasiokuwa waislamu wanaposikiliza aya hizi za Mwenyezi Mungu huzitafakari hukiri kwamba maneno haya huwapa aina fulani ya matumaini, furaha na uchangamfu na kwamba ni kana yanaashiria mambo yao ya thamani yaliyopotea. Alizadia anaendelea kusema kwamba imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad swws wa wa na maimamu watoharifu wa nyumba yake kwamba hata kuzitazama tu aya za Qurani hutuliza nyoyo na kuleta usafi wa dhati. Kwa hivyo kila anayeipenda Qurani Tukufu, Qurani nayo humpenda kwa hakika. Kuwa na uhusiano mzuri na kitabu cha Mwenyezi Mungu ni kuwa na uhusiano na mambo mazuri na ya kheri, na kuwa na uhusiano na Mwenyezi Mungu mwenyewe, kwa sababu Mungu ametaja mambo mazuri na yanayompa mwanadamu furaha ndani ya Quran. Na bila shaka anayeshikamana na mambo mema na ya kheri atabakia kuwa mtu mwema. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Ramadhani ambayo leo yanaletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania akizungumzia thamani na utukufu wa Lailatul Qadri. Baada ya hapo tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1185. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 99 ya Azilzala, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 100 ya, ya Aladiyat. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 11 kama zilivyo baadhi ya sura nyingine za Maka. Suratul adiyat nayo pia imeanza kwa viapo na kisha kuzungumzia namna watu watakavyohudhurishwa kwenye mahkama ya Kiama. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya nane ya sura yetu hiyo ambazo zinasema audhu Watoao moto wapigapo kwato zao chini. Subha b, wanaoshambulia adui wakati wa asubuhi. Na naqa, wakati wakatimua mavumbi makubwa, wakati huo jamaa na wakajituma kati ya kundi la maadui. innal insana li rabbihi lakanud. Na hapa kwa haya nasema kuwa hakika mwanadamu ni mtovu wa shukurani kwa Mola wake mlezi. wa innahu ala dhalika la shahid na hakika yeye mwenyewe bila shaka ni shahidi wa hayo. Wa innahu li hubbil khair la shadid, na hakika bila ya shaka ana mapenzi makubwa sana ya kupenda mali. Katika mafundisho na utamaduni wa Kiislamu jambo lolote linalofanywa kwa ajili ya Allah na katika njia ya Allah subhanahu wa ta'ala huwa na aina fulani ya utakatifu na kuheshimika. Na utakatifu na kuheshimika huko si kwa wale watu tu wanaofanya jambo hilo, lakini hata wanyama wanaotumika kwa ajili ya kutekelezea jukumu hilo, nao pia wanaweza kupewa hadhi ya kuwapiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Katika amali tukufu ya jihadi ya kukabiliana na maadui na kulinda ardhi ya Kiislamu, mujahidina katika zama hizo walikuwa wakitumia vipando vya wanyama wakiwemo farasi. Wakati wa kumshambulia adui, farasi hao walikuwa wakienda mbio huku wakipuma na kuhema, na wakati kwato zao zilipokuwa zikikwaa mawe zikitoa cheche za moto. Kupigana jihadi katika njia ya Allah ni jambo tukufu, muhimu sana na lenye thamani kubwa kiasi kwamba Allah subhanahu wa taala amewapia upumaji na uhemaji wa farasi wa wanajihadi, cheche za moto zinazotoka kwenye kwato zao na vumbi na tifutifu linalotokana na mwendo wao wa kasi wakati wanapotimua mbio. Aya hizi zimejikita pia kuzungumzia uchukuaji hatua kwa kasi unaofanywa na wanajihadi walio kwenye vipando na mbinu ya kushtukiza, ambayo ni moja ya sababu muhimu zaidi za kupatikana ushindi vitani. Wakati wa msimu wa Hija, ngamia wa mahujaji ambao walikuwa wakikata masafa kutoka Maka kuelekea Arafa au kutoka Arafa kuelekea Mashar na Mina walikuwa nao pia wakipuma na kuhema na chini ya kwata zao zikitoka cheche za moto. Katika aya hizi tulizosoma, Allah Subhanahu wa Ta'ala amewapia ngamia hao pia. Baada ya viapo kadhaa, aya za Suratul Adiyat zinasema Mwanadamu ambaye ana mapenzi ya kupita kiasi na ya kufurutu mpaka ya mali, ni kiumbe bahili na mtovu wa shukurani. Mwanadamu aliyekosa malezi, ambaye nafsi yake ni mateka wa ghariza na ufanyaji maasi, huishia kuwa kiumbe bahili na mtovu wa shukurani kwa mola wake Japokuwa kila alichonacho huwa kwa hakika amejaaliwa bali amepewa na Allah, lakini hutumia mali na utajiri alionao kwa uchu na ubinafsi, na huwa hayuko tayari kutenga sehemu ya mali hiyo kuwagaia wahitaji katika jamii, ambao nao pia ni waja wa Mwenyezi Mungu na binadamu kama yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jihadi na kujihami katika njia ya Mwenyezi Mungu ni jambo takatifu na lenye thamani kubwa kiasi kwamba yeye Mola ameziapia pia pumzi za farasi wanaohema wa kipando kinachotumiwa na wanajihadi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si ajabu kuwaona hata wanyama wanaadhimishwa na kuwapiwa na Allah na si hasha pia ukawaona wanadamu wanaghadhibikiwa kwa sababu ya ubakhili wao na utovu wa shukrani na hivyo kuwe kwa mbali na rehma zake Mola. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kuwa na mapenzi ya kupindukia ya mali humtoa mtu kwenye mkondo wa ubinadamu na kumfanya duni zaidi kuliko wanyama wa. Aidha, inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa hata kama mtu atatumia nyudhuru na visingizio vya kila aina ili kutetea na kuhalalisha maovu anayofanya, lakini dhamiri ya ndani ya nafsi yake inao ufahamu na uelewa wa hilo, na kwa hivyo yeye mwenyewe binafsi anajijua hakika yake ni nani na amefanya jambo gani. Na aya hizi zinatuonyesha pia kwamba kupenda mali na utajiri ni jambo la kimaumbile, kwa sababu hiyo Qur'ani tukufu imeielezea mali kuwa ni kheri. Lakini kama mapenzi ya mtu kwa mali yatakuwa ya kufurutu mpaka na kumtia ubakhili na utovu wa shukrani, hapo mali itakuwa kitu cha kuchukiza. Na kisichopendeza. Yeah. saita leo inahitimishwa na aya ya tisa hadi ya kumi na moja ya Suratu Ladiyat, ambazo zinasema afala yalamu idha buthira ma fi lqubur, kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini. Wahusila ma fi lsudur, na yakadhihirishwa yaliyomo vifuani inna rabbakum bihim yawma idhin lakhabir, kwa hakika Mola wako Mlezi siku hiyo bila shaka atakuwa na habari zao wote. Aya zilizotangulia zimewazungumzia mujahidina wanaojitolea mhanga roho na nafsi zao na kutoa mali na utajiri wao katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa namna fulani kuwalinganisha na watu ambao hawako tayari hata kujitolea na kusamehe mali zao. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, siku ya Kiyama watu wa makundi yote hayo mawili watafufuliwa na kutoka makaburini mwao na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya haki na uadilifu ya Allah Subhanahu wa Taala. Siku hiyo yale ya, ya batini yaliyokuwa yamefichika ndani ya nafsi za watu na kutojulikana na wengine yatadhihirika: nia njema au mbaya na imani safi na sahihi au zilizochafu na potofu ikiwemo imani ya kweli, ukafiri na unafiki na vile vile hulka njema na mbaya, kama ikhlasi na unyenyekevu au kiburi na ghururi. Yote hayo yatadhihirika na kubainika. Mwenyezi Mungu Mtukufu, ambaye tokea hapa duniani alikuwa na uelewa kamili wa tabia, amali na matendo yote ya waja wake, siku ya Kiama atawakabidhi waja wake madaftari ya amali zao na kuwajuulisha yale yote waliyofanya katika muda wote wa umri na uhai wao. Yeye Mola Mlezi na mjuzi wa kila kitu atamlipa kila mtu kulingana na matendo na amali zake, na kwa kuzingatia nia na dhamira yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata katika aya hizi ni kwamba roho ya mwanadamu inabaki na inaendelea kuwa hai mpaka siku ya Kiama, lakini kiwiliwili chake ambacho hugeuka mchanga kitafufuliwa tena siku hiyo na kuungana na roho yake. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa yale ambayo tunayaficha kwa watu leo hapa duniani yatafichuka na kudhihirika siku ya Kiama. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba Allah subhanahu wa taala ana uelewa kamili wa amali zetu, yaliyomo nyoyoni mwetu, bali hata fikra na yanayotupitikia akilini mwetu. Ujuzi huo mutlaki wa Mwenyezimungu mtukufu utawabainikia na kuwadhihirikia viumbe wake wote siku ya kiama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1085 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja, ya Aladiyat. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah aziepushe nyoyo zetu na mapenzi ya kupindukia ya dunia na mapambo yake, atuwezeshe kutumia kila neema aliyotupa katika njia yake na dini yake. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Usiku huo uliosifiwa mno, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidhabti hasa usiku huo ni usiku, na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr. Usiku wa Lailatul Qadr ni usiku mkubwa, ni usiku mzito, lakini usiku huo umezidi uzito zaidi pale ilipoteremshwa Qur'an Tumeiteremsha Quran kutoka pale ilipokuwa imehafidhiwa lauhi lmahfudh, kwenye ubao unaoandikwa kila kitu. Tumeishusha Qurani kutoka pale, tukaileta moja kwa moja kwenye kifua cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo, Mtume akawa ana maarifa, Mtume akawa ana ufahamu wa Qurani yote kwa ujumla. Baadaye ikaendelea kushuka kwa matukio, kwa muda usiopungua miaka ishirini na tatu ikawa inashuka kidogo kidogo, kwa tafswili, kwa upana zaidi. Kwa hivyo tunapozungumza kushuka Quran ndani ya usiku wa lailatu lqadri, tunakusudia kwamba ilishuka yote kwenye kifua cha Mtume Muhammad. Lailatu lqadri khairun min alfi shahr, Mungu anaisifu lailatu lqadri, Anaitukuza Lailatul Qadr, anasema ni bora kuliko miezi elfu moja. Kufanya ibada, kusoma dua, kuleta swala za sunna, kufanya dhikri ndani ya Lailatul Qadr, ni bora usiku ule mmoja kuliko kufanya ibada miezi elfu moja. Khairu min alfi shahr, uzito wa Lailatul Qadr, ukubwa wa Lailatul Qadr au awe, awe ruhu ni mmoja katika malaika wakubwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ushuka katika usiku huo kuonyesha uzito wa Lailatul Qadr na umuhimu wa Lailatul Qadr. Lakini si hivyo tu, ndugu zangu, Lailatul Qadr ni usiku wa baraka. Mungu mwenyewe anautamka kwamba ni usiku wenye baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, tumeiteremsha Qurani katika usiku wenye baraka, tumeiteremsha Qurani katika usiku mzito. fi lailatin mubaraka inna kunna mundhirin. Kwa hivyo usiku wa kumi na tisa na usiku wa ishirini na moja usiku wa ishirini na tatu Mungu anasema ni usiku zenye baraka. Nini baraka? Tunaposema hili jambo lina baraka, huyu mtu ana baraka huu usiku una baraka, maana yake ni nini? Maana nzuri, naomba uibebe hii maana yake. Jambo likiwa na baraka, maana yake Mungu anapeleka malaika wake kuwa na wewe katika hilo jambo. Ndio jambo lenye baraka. Tunaposema jambo hili na baraka, ina maana kuna malaika wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wako na wewe katika hilo jambo. Kwa hivyo, usiku wa Lailatul Qadri ni usiku ambao malaika wanakuwa wako na sisi kwa sababu ni usiku wa baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, usiku wa Lailatul Qadr. Tanazzalul malaika waruhu fiha, malaika wanashuka, ruhu na yeye vile vile hushuka katika usiku huo. Katika tunaposoma adhiya dua zilizopokelewa kutoka kwa maimamu wa Ahlul Bait na tabaan, bila shaka ni ulimi wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akiwemo Alimamu Sajjad kwenye dua ya arobaini na nne kwenye kitabu chake maarufu Sahifatu Sajjadia, Zaburi Ali Muhammad, dua ya arobaini na nne. Alimamu Sajjad alikuwa akimuomba Mungu dua ndefu. Ndani ya dua hiyo anaomba, anasema hivi Alimamu Sajjad: Allahumma salli ala Muhammadin wa alihi wa alhimna ma'rifata fadlihi wa ma wa ijlal hurmatihi. Imamu Sajjad anasema kesha, Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Ramadhani, akaufanya usiku mmoja ni usiku maalum kuliko ni usiku elfu moja akauita usiku huo usiku wa Lailatul Qadr, ambao malaika ushuka katika usiku huo wa Lailatul Qadr, uzito wa malaika na ruhu wanashuka, wanakwenda wapi? Kipindi cha mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, malaika hawa walikuwa wakishuka, msafara huo moja kwa moja unakwenda kwa mtume Muhammad. Ukifika unampa salamu mtume Muhammad, lakini si hivyo tu, unamwonyesha mipango na taratibu za mwaka mzima zilizopangwa kwa wanadamu wote duniani. Sayiduna Muhammad anatasharafu kwa kuonyeshwa watu wako wamepangiwa kitu gani na wamewekewa taratibu gani. Walikuwa wanaelekea kwake, wanamwonyesha makadirio. Kwa hivyo, Mtume sallallahu alaihi wa ale alikuwa anajua mambo yetu, taratibu zetu, tulichopangiwa, alikuwa anatambua, na akitaka kujua anajua. Na hili halikubakia hapo tu, limeendelea mpaka sasa. Hivi tukizungumza kila wiki matendo yetu sisi tuliokuwa hai huonyeshwa kwa Mtume Muhammad. Mwenyewe anasema hayati khairun lakum wa mamati khairun lakum, uhai wangu ni bora kwenu, lakini hata kufa kwangu ni bora kwenu. Kwa nini? Kwa sababu matendo yenu nikifa yanaonyeshwa kwangu, nikiyaona mazuri na mshukuru Mungu, nikiyaona mabaya Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullahi Said Ali Khamenei ameionya Marekani dhidi ya kutumia lugha ya vitisho dhidi ya Iran. Katika hotuba yake ya mwaka mpya wa Ijiria Shamsia mapema leo Ijumaa, Ayatullahi Khamenei amesema maadui watazabwa kofi kali la usoni wapo watafanya kitendo chochote kiovu dhidi ya nchi hii Khatibu wa swala ya Ijumaa leo hapa Teherani amesema uzalishaji ni muhimili wa ustawi wa maisha ya watu na ni chachu wa maendeleo na ajira, na akasema serikali lazima irahisishe njia za kuvutia vitega uchumi na rasili mali za wananchi kwa kutumia wataalamu mahiri. Na takribani wapalestina elfu themanini wameswali swala ya Ijumaa ya tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani hii leo katika msikiti wa Lakswa huko Kutsi inayokaliwa kwa mabavu licha ya vikwazo vya Israel na vituo vya ukaguzi kuwazuia maelfu ya waumini wengine kufika katika eneo hilo takatifu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza