Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Badaka, Badaka Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kiama, ni nini kiama? Na nini kitakujulisha ni nini kiama? Siku ambayo watu watakuwa kama panzi waliotawanywa na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Basi ama yule mizani yake itakayokuwa mizito, basi yeye atakuwa katika maisha yanayopendeza. Na ama yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi, basi makazi yake yatakuwa motoni. Na ni nini kitakujulisha hawiya ni nini? Ni moto mkali mno. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni, na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Kurani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum warahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha e, katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, e, katika siku hii ya leo ya Ijumaa tarehe ishirini ya mwezi mtukufu wa Ramadhani e, katika mwaka huu wa 1446 hijria ya kamaria ambayo inasadifiana na 21 Machi 2025 miladia, tulioandalia na wapenzi wasikilizaji Eh, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutakuwa na makala au mawaidha eh, kuhusiana na usiku wa Lailatul Qadri. Wapenzi wasikilizaji, makala hiyo itafuatiwa na makala nyingine ya macho yetu magazetini, ambapo utaangazia magazeti ya Afrika Mashariki na kumalizia kwa makala ya leo katika historia. Ni matumaini kwa kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Nam, imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kwa, kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Iran anasema Iran itajibu barua ya Rais Trump wa Marekani. Harakati Hamas ya Hamasi ya Palestina anasema msiache Gaza inayovuja damu ya kabili mauaji ya halaiki peke yake. Na waasi wa M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wateka mji wa uh, teka Walikale mashariki mwa nchi hiyo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu itajibu barua ya rais wa Marekani Donald Trump katika siku zijazo kupitia njia zinazofaa. Arakchi ametoa maelezo hayo alipokuwa akizungumza kwenye kipindi cha moja kwa moja katika kanali ya pili ya shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Irib, siku ya Alhamisi. Pia Arakchi amebainisha kuwa hatua za kidiplomasia kutoka kwa Marekani zinajumuisha barua ambayo ina ombi la mazungumzo. Amesisitiza kuwa sera ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ni wazi: hatushiriki mazungumzo ya moja kwa moja chini ya mashinikizo, vitisho au vikwazo vilivyoongezeka. Kwa mujibu wa Arakchi, mazungumzo lazima yafanyike kwa usawa na chini ya hali za haki. Waziri wa mambo ya nje pia amesema kuwa barua ya Trump inatisha zaidi, lakini pia inadai kuwa kuna fursa. Kuhusu barua hiyo, amesema jamhuri ya Kiislami ya Iran itazingatia vipengele vyote vya barua hiyo. Amesema, tunashughulikia kila kipengele cha barua kwa kina, tunazingatia kila kitu kuwa um, kinapaswa kuzingatiwa kwa undani na kwa umakini. Amesema tunachunguza vipengele vya vitisho na pia fursa. Arakci amesema uh, hayo wakinukuu kamanda wa kupambana na ugaidi wa Iran shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyesema ndani ya kila tishio pia kuna fursa. Mnamo mwanzoni mwa Machi, rais Donald Trump wa Marekani alisema kwamba alikuwa amemwandikia barua kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei mwezi Februari. Ayatollah Khamenei, katika mkutano na maafisa wa jeshi la anga jijini Teheran, alisema kuwa uzoefu umeonyesha kuwa mazungumzo na Marekani hayasaidii kutatua matatizo ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa ombi la kuchukuliwa hatua za haraka kukomesha uangamizaji kizazi wa kimpangilio unaofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli na kuwatesa kwa njama makusudi wa Palestina wa ukanda wa Gaza, jina hii ambazo imesema, imesema harakati hiyo zinafanywa kwa usaidizi wa kuaibisha wa kimataifa usoweza kuhalalishwa. Harakati ya mukawama ya Hamas imeeleza katika taarifa hiyo kwamba Gaza inavuja damu, Gaza inalia ikiomba msaada, msiiache ikabidiane na mauaji haya ya kimbari na halaiki peke yake. Taarifa ya harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imeendelea kusema kinachohitajika haraka ni hatua za haraka na mashinikizo kwa kutumia njia zote zinazowezekana, kisiasa na za umma, kukomesha uchokozi huu wa uhalifu. Hamas imeulaumu utawala wa kizayuni kwa kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano ikisema utawala huo ghasibu hauwezi kuaminiwa katika kutekeleza makubaliano yoyote yale. Aidha, ya harakati ya Hamasi imesema unachotaka badala yake utawala wa kizayuni ni kuendeleza vita, kuua watoto na wasio na hatia na kuwafanya vilema wanawake na wazee kwa matukio yasiyoelezeka. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Gaza imetangaza kuwa Wapalestina wasopungua 156 wakiwemo watoto 200 wameua washahidi na wengine wapatao 199 wamejeruhiwa katika eneo hilo tangu jeshi la kizayuni lilipovunja makubaliano ya usitishaji mapigano siku ya Jumanne. Kwa mujibu wa wizara hiyo, jana Jumatano pekee watu yani siku ya Jumatano pekee, wasopungua 85 waliuawa na 133 walijeruhiwa katika mashambulio ya kinyama ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza. Kingineko, Muhammad Hadid, mfanyabiashara tajiri ambaye ni Marekani mwenye asili ya Palestina, amehoji na kushangaa kwa nini mataifa ya Kiarabu na Kiislamu hayaingilii kati kukomesha mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Hadid, ambaye ana uhusiano wa binafsi na Gaza, aliyezaliwa eneo la Nazareth mwaka 1948, na kuwa mkimbizi kutokana na uvamizi wa utawala ghasibu wa Israeli amezisuta na kuzishangaa nchi za Kiarabu na Kiislamu baada ya utawala wa Kizaini kuanzisha wimbi jipya la mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa Gaza, kuvunja mapatano na kuua mamia ya watu katika mashambulio ya kinyama yanayoendelea. Katika mkanda wa video alioweka kwenye mitandao ya kijamii, tajiri huyo wa Kimarekani mwenye asili ya Palestina amesema yanayoendelea yanaungulisha nyoyo moyo wangu. Tumieni ushawishi wenu, mna ushawishi wa kushangaza Ulaya kote, Marekani kote, katika ulimwengu wote wa Kiarabu na ulimwengu wote wa Kiislamu. Mko wapi kuwasaidia Wapalestina hawa wanaokufa kila siku? Halida ameendelea kuhoji. Hamwezi kula chakula cha usiku bila kujua kwamba watu hawa wanakufa, wanateseka, wananjaa, wanaishi katika mahema. Ni kwa msingi gani? Mnathubutu vipi kuhimili hali hii? Aidha, mfanya biashara huyo tajiri wa Kimarekani mwenye asili ya Palestina ameupambanua na kutofautisha utawala wa kizayuni wa Israeli na Uyahudi, akisema Israeli si taifa la kidini na akaueleza Uyahudi kuwa ni dini iliyo salama na yenye usawa. Amesema huu ni uzayuni, hawa ni wahalifu, akimaanisha utawala haramu wa Israeli na wazayuni. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano mfanya biashara huyo tajiri Mpalestina alisimulia kumbukumbu za masaibu yaliyoipata familia yake iliyohamishwa Palestina kwa nguvu na kusema tulikuwa wakimbizi Siria, tukapoteza makazi yetu huko Safad, sasa iko kaskazini mwa Israel, kwa familia ya kiyahudi ambayo tuliipa hifadhi walipokuwa wakimbizi kutoka Poland kwenye meli iliyokuwa ikisafiri kutoka nchi hadi nchi, na hakuna mtu ambaye aliwachukua. Walikuwa wageni wetu kwa miaka miwili hadi walipotufanya wakimbizi na wakatufukuza katika nyumba yetu wenyewe. Katika mkanda wa video aliosambaza mitandaoni, Hadid amesitiza kwa kusema, utawala wa kizayuni ukomeshe mauaji ya familia yangu na watu wangu huko Palestina. Ulimwengu wa kiarabu komesheni! Fanyeni kitu! Nchi za Ulaya fanyeni kitu! Ulimwengu unapaswa ushikamane dhidi ya ukandamizaji huu, uvamizi huu, na mauaji haya ya kimbari. Mauaji haya ya kimbari lazima yasimamishwe. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina, ni kuwa waziri wa zamani wa vita utawala haramu wa Israeli Moshe Yaalon ametoa wito kwa waandamanaji kuendeleza maandamano yao ya kuiangusha serikali ya Benjamin Netanyahu na kuhitimisha alichokiita mgogoro mkubwa zaidi katika historia ya Israeli. Yalon ya amehoji na kutilia shaka dai la ulazima wa kuanzishwa upya vita dhidi ya ukanda wa Gaza na akawahimiza Waisraeli wafanye maandamano makubwa zaidi ili kuing'ua madarakani serikali ya waziri mkuu Netanyahu. Waziri huyo wa zamani wa vita utawala haramu wa Israeli ameliambia gazeti la Maarifu kwamba kuanzisha tena mashambulizi huko Gaza hakutawarudisha mateka, na akaongeza kwa kusema, tumekuwepo vitani kwa mwaka moja na nusu, tungepaswa tujikite katika kuwakomboa mateka kwa kuokoa maisha yao. Yalona, ambaye aliwahi kuwa pia mkuu wa majeshi, ametoa wito kwa umma kujiunga na maandamano dhidi ya serikali kwa ajili ya kile alichokiita kuiokoa nchi. Kwanza kabisa, serikali inahitaji kubadilishwa na ninaamini maandamano ndiyo yanaweza kusababisha mabadiliko hayo, ameeleza waziri huyu wa zamani wa vita wa utawala haramu wa Israeli, na ametahadharisha kwa kusema la msingi ni kufikia jinsi ya kumaliza mgogoro mkubwa zaidi katika historia ya utawala huo ambao amesema mgogoro huo unaisukuma us, Israeli ukingoni. Wakati huo huo, familia za mateka wa kizawini wanaoshikiliwa na wanamukawa Palestina, katika ukanda wa Gaza zimesisitiza hakuna jambo lenye udharura mkubwa zaidi kwa sasa kama mateka hao kurejeshwa nyumbani salama. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika. Kundi la waasi la M 23 linaloendesha mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeuteka mji wa Walikale unaopatikana katika eneo lenye utajiri mkubwa wa madini huko Kivu Kaskazini. Eh, Radio Okapi ya nchi hiyo imetangaza kuwa waasi wa M 23 wanaodaiwa kuungwa mkono na jeshi la Rwanda wameuteka mji huo bila kujiri mapigano. Hatua hii imejiri baada ya rais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kutoa wito wa kusitishwa mapigano na uhasama mara moja na bila masharti wakati wa mazungumzo yao mjini Doha, Qatar. Duru za habari ndani ya Kongo zimeeleza kuwa mji wa Walikale ambao una akiba kubwa ya madini ya bati, siku kadhaa zilizopita ulikuwa ukitishiwa na waasi ambao walikabiliana vikali na vikosi vya serikali ya Kinshasa huku jeshi la Kongo likisaidiwa na kundi la wanamgambo lenye mfungamano na, na jeshi la Kongo kwa jina la Wazalendo. Mapigano haya yalijiri e, katika vitongoji vya mji wa Walikale na kuelekea e, katika maeneo mengine huku raia wakikimbia katika maeneo salama. Waasi wa M23 wameshadidisha mashambulizi na hujuma zao mashariki mwa DRC tangu Disemba mwaka jana na kufanikiwa kuteka mji wa Goma na makao makuu ya jimbo la Bukavu. Na waziri wa mambo ya nje wa Ghana Samuel Okudezeto Ablakwa amesema matumizi ya kupindukia masuala yanakengeusha rasilimali muhimu za ulimwengu ambazo ingepasa zitumike katika mahitaji ya binadamu. Akizungumzia kando ya mkutano wa Raisina Dialogue unaofanyika katika mji mkuu wa India New Delhi, Ablakwa amesitiza kuwa wakati mabilioni ya dola yanamwagwa katika mgogoro, mamilioni ya watu wanaendelea kuteseka kwa njaa, huduma duni za afya na uh, kwa kukosa huduma muhimu. Amesema pesa nyingi zinaingizwa kwenye vita, wakati watu wanateseka kwa njaa, watu wanakufa, watoto wanakufa, wanawake wajawazito wanakufa wakati hawapasi kufa, ameeleza waziri huyo wa mambo ya nje wa Ghana, akiashiria kuwa zaidi ya dola bilioni mia tatu thamanini tayari zimeingizwa katika mgogoro uh, wa Ukrain na pia migogoro ya Mashariki ya Kati. Amehoji ulimwengu unavyoshughulishwa na upanuzi wa masuala ya kijeshi, akisema fedha zinazofujwa kwa masuala hayo zinaweza kutumika kukabiliana na ukosefu wa makazi na kusambaza umeme, kujenga hospitali na kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na kufadhili programu za chanjo ya yeah, watoto. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapea msikilizaji. Hapa ni Tehran. Na sasa umewadia wakati wa kudiga sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu moto mpya wa vita wawashwa na utawala wa kizayuni kwa Gaza kwa msaada wa Marekani, Kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji vita huko Gaza yaliyoanza kutekelezwa tarehe 19 Januari, utawala wa kizayuni wa Israeli umeanzisha tena vita vya umwagaji damu dhidi ya yani eneo hilo lililoharibiwa na vita kwa kufanya mashambulizi makubwa ya kinyama ambayo yamesababisha mauaji ya mamia ya mashahidi wa kipalestina na kujeruhi wengine wengi katika ukanda huo. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, amesisitiza kuwa vikosi vya utawala huo wa kibaguzi vitashambulia wakazi wa ukanda huo kwa nguvu maradufu na uh, kuwa kuanzia sasa hakuna mazungumzo yatakayofanyika isipokuwa chini ya moto kama alivyosema. Israeli imefanya mashambulizi zaidi ya mia mbili ya anga huko Gaza tangu Jumanne asubuhi na kusababisha vifo vya Wapalestina wasiopungua mia tano wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto o, ambao watoto wametajwa kuwa ni eh, takribani mia mbili. Baada ya gharama kubwa ya kibinadamu ambayo Gaza ililipa siku ya Jumanne, na jeshi la Israeli lilianzisha tena mashambulizi yake kwenye eneo hilo siku ya Jumatano, kwa kulenga maeneo tofauti ya Gaza na pia kuonya tena kuhusu uhamishaji wa lazima dhidi ya wakazi wa maeneo kadhaa mashariki mwa Gaza. Aidha, jeshi la wanamaji la Israeli limeshambulia boti kadhaa za chama cha Jihadi Islami katika pwani ya Gaza. Wakati huo huo, shirika la habari la Quds lenye mafungamano na Hamas limesema kuwa idadi ya mashahidi wa mashambulizi ya hivi karibuni ya Israeli imefikia takribani 500. Katika mashambulizi mapya ya Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza hakuna eneo lolote lililosalimika na, na mashambulizi ambapo utawala wa kizayuni umekuwa ukilenga kwa makusudi nyumba za makazi, shule, vituo vya wakimbizi na mahema wanamoishi. Israeli inadai kuwa imeanzisha mashambulizi hayo mapya baada ya Hamas kukataa kuongeza muda wa usitishaji mapigano na kuachilia mateka zaidi. Tangu kumalizika hatua ya kwanza ya usitishaji vita kamili e, wiki mbili zilizopita, pali mbili hazijaweza kufikia mapatano kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo hayo ambayo ni pamoja na kuachiliwa mateka waliosalia wa Kizayuni, kumalizika vita na kuondolewa kikamilifu majeshi ya Israeli kwa Gaza. Katika upande mwingine, utawala wa Kizayuni unasisitiza kuwa utaendeleza vita hadi kuangamizwa kabisa uwezo wa kijeshi na kiserikali wa harakati ya Hamas na kuachiliwa huru mateka watu wa Kizayuni. Katika siku za hivi karibuni Netanyahu amekutana na viongozi wengine wa utawala wa Kizayuni na akachagua moja kwa moja machaguo yaliyopendekezwa na jeshi la utawala huo wa Kizayuni. Nukta muhimu ni kwamba mashambulizi makubwa ya anga la makombora ya utawala wa kizayuni yanafanyika kwa uelewa kamili na ruhusa ya Marekani. Ikulu ya White House imetangaza kuwa Israeli inashauriana na utawala wa rais Donald Trump eh, kabla ya kushambulia Gaza. Ni muhimu kukumbuka kwamba Trump, ambaye ana historia ndefu ya uungaji mkono wa pande zote kwa Israeli, alitoa maamri mara mbili ya kuachiliwa huru mateka wote wa kizayuni na kuitishia Hamas kuwa itaangamizwa kabisa iwapo amri hiyo haitatekelezwa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, hasa kuhusiana na usiku wa lelatul kadri. Yataletwa kwenu na Shekh Musa Shali wa Mombasa nchini Kenya. Karibuni kusikiliza. Ikhwatal iman, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutupa uzima na afya ya kuudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhan, tukiamini kwamba sote tumeweza kufaidika na michana yake na usiku wake. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala yeye ndiye anayejua zaidi maslaha ya binadamu na yeye ndiye anayefahamu zaidi kinachomfaa na kinachomdhuru. Na alipokusudia kumleta mwanadamu katika ulimwengu huu, basi alimpangia njia na taratibu, ili ziweze kumwezesha yeye kujikita katika dunia hii, aweze kuwa mwendeshaji na khalifa na balozi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na akaweza kumletea mitume wengi ambao kazi yao kubwa ilikuwa ni kumwelekeza njia na kumwongoza mwanadamu ili asiweze kushawishika na vitu vingi ambavyo vimeuzunguka huu ulimwengu na vikawa havina maslaha ya kudumu. Akaleta vitabu na maandiko na watu ambao wataitekeleza katiba ile kivitendo, ili mwanadamu asiweze kuona uzito kwamba kitu hiki hakiwezi kufanyika. Na watu wale wakawa ni wanadamu kama sisi wakaishi katika safu za watu na wakacheza dauri kubwa sana ya kuweza kumtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na vilevile kumtumikia mwanadamu. Kwa hivyo hata sisi tunapowepo katika ulimwengu, lazima tuitambue dauri yetu na mchango wetu ni upi. Na kipi ambacho twakifanya kikawa ni chenye kumridhisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na sisi tukastahiki kuweza kupata malipo makubwa kesho siku ya akhira. Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala katika Surat Lqadr kuanzia aya ya kwanza ayabanza hadi aya ya tano, kwanza anatuthibitishia kwamba yeye ndiye aliyeteremsha Qurani, inna anzalnahu fi lailatil qadr, sisi tumeiteremsha Qurani katika usiku wa lailatil qadri, usiku wenye cheo, usiku wenye fungwa kubwa Min kulli amrin salam, na wanapoteremka, wanateremka na amri, ukiwa na amani, amani hiyo inadumu hadi ifajili. Kwa hivyo, sura hii nzima imeshuka kwa ajili ya usiku huu wa Lailatul Qadr, ukituonyesha umuhimu na uzito na utukufu wa usiku huu na kuonyesha ni jinsi gani malaika na Jibril wanahudhuria katika usiku huu. Hii ni kumaanisha kwamba kila mmoja wetu apaswa kuzingatia vizuri na kuwa makini sana, kwa sababu lolote unalolifanya likiwa zuri, basi lina thawabu nyingi za kupindukia, na lolote unalolifanya baya katika usiku huu, basi ni sawa na kwamba umeweza kuiharibu dunia yako na wameweza kuiharibu ahera yako. Kwanza Unaangalia kwa nini usiku huu umeitwa lailatul qadri? Kuna wanaosema kwamba usiku huu umeitwa kwa jina hilo kwa sababu bi maana al-qadha, yani ni usiku wa kupitishwa kila kitu kilichopangwa, kilichoratibiwa. Ni siku wa kupitisha, kutekeleza yale maazimio ambayo yamepangwa ndani ya mwaka mzima. Ma. Basi usiku huu ndiyo usiku wa kupitisha yale maziia. Kivipi? Kwa sababu usiku huu ndiyo usiku ambao yahkumu llahu fiha, Mwenyezi Mungu hupitisha hukumu yake, wayakdhi ma yakunu fissana, na Mwenyezi Mungu huwa akiyatekeleza yale yote yatakayotokea ndani ya mwaka mzima bi ajma'iha Hakuna kitu kinaachwa. Kwa hivyo ni usiku wa kupitishwa bajeti za mwaka mzima, baina ya kupata na kukosa, baina ya faida, baina ya hasara, basi zinapitishwa katika usiku huu. Kwa hiyo ndio maana ya Al-Qadr. Wengine wakasema Lailatul Qadr, yani maana yake kwamba ni usiku ambao ni musawiyan, yani, ni usiku ambao kila kitu kiko sawa sawa, hakuna ziada wala nuksan, hakuna kitu kinachozidi kuongezeka wala kinachopungua, kila kitu kinakwenda sawa. Ni usiku wa kuweka mambo sawa, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anakikadhiria kila kitu kiende kwa mizani ambayo haitakeuka hikma na mipangilio yake Mwenyezi Mungu an iaidimepokelewa kuo wa Imam Ridha fi qawlihi ta'ala, katika kuitafsiri kauli yake Mwenyezi Mungu, fiha yufraqu kullu amrin hakim, ndani ya usiku huo Mwenyezi Mungu huwa akipanganuwa kila kitu chenye hikima, katika sura ad-Dukhan aya 4, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala asema ndani ya usiku wa Lailatul Qadri wakipambanua na kubainisha na kuweka wazi kila kitu chenye hekima na hukadiria, ndani ya usiku huu, mayakunu fisan, yale yatakayojiri na kutokea ndani ya mwaka mzima, min khairin, kuanzia jambo la kheri au sharrin, au jambo la shari au madharatin au jambo litakuleta madhara au manfaa au jambo litakuleta manfaa, au rizqi au riziki ya mtu, au ajalin au kifo cha mtu kinapama ndani ya usiku. Kwa hivyo ni usiku hi muhimu sana, kila mmoja anatakiwa kuwa macho, kwa sababu mipangilio yanayomhusu kila mmoja, basi yanakuepa wakati huu. Sasa waonaje wewe, Mwenyezi Mungu ikiwa iko katika taratibu za kupitisha mabai ukuto, wewe umelala, umegafilika, hujui, hutambui kinachoendelea. Wewe unafikiria kweli kwamba utajua wewe mwenyewe utajiendesha vipi ndani ya? Kwa hivyo ni usiku muhimu sana, kwa sababu ndio maana ukaitwa Lailatul Qadr. Ni kwa sababu mambo yote na mipangilio yote inapangwa na, na kupitishwa ndani ya usiku huu. Wengine wakasema kwamba Lailatul Qadr imepewa jina hilo kwa sababu bimaana sharaf walhadhi washani azim, ni kumaanisha kwamba siku hii ni siku tukufu, ni siku yenye hadhi kubwa sana, na ni siku yenye habari kubwa sana, yaani ina mambo mazito sana. Siku hii imepewa jina hilo kumaanisha kwamba ni siku yenye utukufu siokuwa na mipaka, ni siku ambayo ina hadhi heshima kubwa sana na ni siku ambayo ina habari kubwa sana na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndani ya usiku huu huwa akikadiria kitu kwa haki ya kukikadiria. Ni mipangilio ya Mwenyezi Mungu inakuwa sio ya kawaida, ni mipangilio muhakam ya kisawasawa hakuna kitu kitakwenda kombo wala hakuna kitu kitakiuka zile taratibu na nidhamu alizozipanga. Kwa hivyo, kwa maana hiyo ni kwamba kila mmoja wetu ahakikishe kwamba yuko hadhir na ahakikishe kwamba ana matarajio na matakwa ambayo atayafikisha kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezimungu subhanahu, ni upi utukufu wa siku hii? Kwa sababu ataati kumtii Mwenyezi Mungu ndani ya usiku huu umepewa nafasi kubwa sana wa thawaba jazila, na tumepewa thawabu nyingi sana. Twaa yoyote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, kuswali, kufunga, kutoa sadaka, kunafanya kicho kile ulichokifanya kikaokwa na makadirio makubwa sana, kikapewa uzito na thamani, na vile vile malipo yake yatakuwa ni malipo ambayo si ya kawaida. Pili ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala katika utukufu wa siku hii unzila fia. Qurani imeteremshwa katika usiku. Qurani yenyewe ina thamani kubwa sana, ni kitabu muhimu na ni kitabu chenye thamani, kisha kimemteremkia Mtume ambaye yeye mwenyewe pia ni mtukufu. Siku yenyewe mtukufu, kimeteremshwa kitabu kitukufu kwa Mtume ambaye ni mtukufu. Kwa hiyo, ni upi utukufu wa siku hii na ni nani anayeweza kuipa haki kikamilifu siku ubora wake? Yatosha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiteremsha sura kamili ambayo inazungumzia siku hii na inasomwa na Waislamu na waumini. Kwa hivyo fadhila zake ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwanza, anzala fil Qur'an inna anzalnahu fi laylatil qadr, hakika sisi tumeteremsha Qur'an katika usiku wa hiya lailatul mubaraka ni usiku wenye baraka, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anateremsha ndani yake kheri, baraka na maghfira. Vyote vitu vitatu ambavyo mwanadamu anavihitajia na hawezi kuvikosa, basi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameviteremsha ndani ya usiku pale aliposema, inna anzalnahu fi lailatin mubarakah, hakika sisi tumeteremsha Qurani ndani ya usiku uliobarikiwa. Kwa hivyo kuna baraka ndani yake, kuna kheri ndani yake, kuna maghfira ndani yake, na hii ndio inaonyesha fadla na utukufu wa siku nyingine. Ni kuonyesha kwamba ndani ya usiku huu, kwa pangwa kila kitakachojitokeza ndani ya mwaka mzima kwa makadirio ambayo tadu'u ilaihi lhikma, hekima yenyewe yataka iwe hivyo. Ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala katika aya tuliosoma katika Suratu Dukhan, kasema yufrahu fiha kullu amrin hakimi, kuonyesha ubora wa siku hii ni kwamba kwa na usiku ambao watenganishwa na kupambanuliwa na kuwekwa wazi kila kitu chenye hekima. Lingine linaloonyesha ubora wa siku hii ni mahimizo yaliyokuja kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ikionyesha hatari, heshima, ubora, utukufu na habari nzito zilizoko ndani usiku, pale iliposema wa ma adraka ma lailatul qadr, ni kipi kinachokujulisha we ni nini hiyo lailatul qadr? Kwa hivyo hapo kuna utukufu una na hatari utukufu huu ataupata mtu ambaye ataenda sambamba na siku hii, na kuna hatari kubwa ya mtu ambaye hatoitambua na kuithamini siku hii, ajue kwamba atakuwa ameingia kwenye madhara na matatizo makubwa sana. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kahimiza watu kufanya ibada Lailatul Qadr khairun min alfi shahri, yani ukiudiriki usiku huu na ukafanya ibada ni sawa na miaka themanini na tatu yani, umefanya ibada ya umri wa miaka themanini na tatu. Na ni nani katika sisi mwenye uhakika wa kwamba yeye ataufikia umri huo? Lakini kuna shortcut ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameweka kwamba ukijitokeza na kweli ukawa roho yako ni safi na Mwenyezi Mungu akaridhika na utendakazi wako, basi siku hii moja inaweza kuwa ni dhamana ya miaka yako themanini. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam asema inna Allaha tara yawm min alayami, Mwenyezi Mungu katika haya masiku amechagua siku ya Ijumaa kwamba ndio siku takatifu. wa min ashuhuri shahra Ramadhan, na katika miezi hii kumi na mbili Mwenyezi Mungu amechagua mwezi wa Ramadhani kuwa ni mwezi special wake. wa min alayali ila lailat alqadr -kati. Na katika mausiku haya ni siku Mwenyezi Mungu amechagua usiku wa Lailatul Qadr kuwa ni usiku maalum. Kwa hivyo, tunapoishi tujue kwamba siku ya Ijumaa ni siku ambayo ina nafasi yake kubwa sana katika maisha yetu, na mwezi mtukufu wa Ramadhani ni msimu muhimu sana wa harakati zetu, na hasa Lailatul Qadri ni siku ambayo tutakiwa tuiweke kwenye mabano tuweze kuiangalia kwa undani sana, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala haitazami usiku huo kama na usiku mwingine. Kisha Al-Imam Ridha alayhi salam asema, idha kanat laylatul qadr, unapofika huo usiku wa laylatul qadr, ghafara Allahu, Mwenyezi Mungu huwa akitoa msamaha, kamithli ma ghafara fi rajaba wa sha'ban wa ramadan, yani wale watu anaowasamehe katika mwezi wa Rajab, wale watu anaowasamehe katika mwezi wa Sha'ban, ile idadi ya watu waliowasamehe katika mwezi wa Ramadhani ikichanganywa ikifika kwenye usiku huu, basi Mwenyezi Mungu, idadi ya watu wa miezi hiyo mitatu ndiyo idadi ya watu ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo ni usiku ambao mtu anatakiwa kuwa macho na kujitayarisha kisawasawa na kujitokeza kusajili jina lake, kwa sababu kutofanya hivyo unaweza kusababishia uzito wa harakati zako zote za ndani ya mwakauo. Kisha Imamu Sadi katika kuizungumzia ile siku yenyewe asema: fi anna yaumaha, ile siku yenyewe, yani mchana wake, ubora wake ni sawa na ule usiku wake Lailatul Qadri. Fi kulli sana, Lailatul Qadri iko kila mwaka wayaumuha na ile siku yake mithlu lailatiha, kama usiku wake, yani hakuna tofauti. Usifikirie kwamba lailatul qadr ni ule usiku ao mchana ishakwisha. Hapana, ubora wake, fadhila zake zipo usiku na zipo na mchana. Kwa hivyo ni kujipanga katika siku zote mbili. Usiku wake tujue tumefanya nini na mchana wake pia tujue tutaweza kubeba hakima gani. Kisha kuna maelekezo kutoka kwa Mtume na kwa ni jinsi gani tutaweza kuipata hii lailatul qadri? Ni siku gani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani? Tujitahidi kuweza kuupata. Mtume amesema, iltamisuha fil ashri al akhiri, itafuteni hii lailatul qadri katika kumi la mwisho. Tena waltamisuha fi witri, na mwitafute katika siku za witiri, siku ambazo hazigawanyiki: kumi na tisa, ishirini na moja, ishirini na tatu ishirini na tano ishirini na saba ishirini na tisa hizo ndio siku za witiri, kumi la mwisho lile. Kuna kumi la kwanza awaluha rahma, kumi la pili maghfira, na lile kumi la mwisho ndilo hilo la Idi kumi na nane. Kwa hivyo tukishapita kumi la kwanza la rahma, tukishaingia kumi la pili la maghfira, ile kumi la tatu sasa siku kumi zile za mwisho Mtume asema tutafute tena katika witri 21, 23, 25, 27, 29. Na Mtume mwenyewe akaweza kuifanyia kazi hili. Imamu adi asema: kana nabiyu idha dakhala lashru lakhiri al, Mtume alipokuwa il alikiingia ili kumi la mwisho, shadda lmiza al, alikuwa akijifunga kibweme ya kisawasawa, wajtanaba nisaa na alikuwa akikaa mbali na wanawake wa ahya leila, na alikuwa akiuhuyi usiku huu akikesha usiku mzima watafaraga lilibada, alikuwa akijitenga special kwa ajili ya kufanya ibada. Kwa hiyo mtume katika kuyafanyia kazi haya yeye mwenyewe katika maisha yake, kumi hili la mwisho alikuwa akionekana kwamba ni mtu ambaye amebadilika, amba na ana mikakati ya kutosha na ana malengo ambayo anataka kuyatekeleza. Kwa hiyo kila mtu anatakiwa kuwa na mipangilio kama alivyokuwa na mipangilio ya mato bali. Katika kuweka wazi hilo kumi la mwisho, al-Imam Sadiq alayhi salam aliulizwa kuhusu Lailatu l-Qadr, akasema lubu itafuteni fi 19 h katika mwezi 19, waihda wa 21 na siku ya 21, wa 23 na siku ya 23. Kwa hivyo hizi tatu Kumi na tisa, ishirini na moja, na ishirini na tatu. Imamu Jaafar Sadiq ameweza kutuwekea mipaka kuweza kutafuta, na maimamu wawili al-Imamu al-Baqir na Imamu Sadiq wakasema kwamba ule usiku wa 19 yuktabu fiha waqtu lhaji, ndio usiku ambao hupangiliwa misafara kwenda Hija, wa fiha yufraqu kullu amrin hakim na vile vile kunapangwa kila jambo lenye hekima. Kwa hivyo, tayari ndugu zangu Waislamu, twaona kwamba katika mipangilio ya Kiislamu ni kututaka sisi tuhakikishe kwamba tumekuwa na mipango maalum katika usiku huu, na hasa kwa upande wa madhhabi ya Al-Bay umesisitiza sana usiku wa ishirini na tatu, na kwa upande wa wenzetu Wasuni wao wamesisitiza ni upande kwa siku ya 27 kwa hali yoyote, ni kwamba kumi hili lote twatarajia kuweza kufanya kitu ambacho kitaweza kutuweka katika mazingira ya kwamba sisi tumeweza kuthamini. Sheikh Saduq asema itafaka mashaikhuna, mashaikhi wetu wote wameafikiana ala annaha laylatu thalatha wa ishirini, kwamba ule usiku wa 23 ndiyo usiku wa laylatul qadri na ndiyo kauli yenye nguvu. Kwa hivyo katika kumi lote hili, kama hatutoweza kuinuka kukesha kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha, basi tunekusu katika usiku huu wa ishirini na tatu tumeweza kufanya kitu ambacho kitamridhisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa haya machache Mwenyezi Mungu atufanyie taufiki kuweza kuyatekeleza yote. Am, barabara kabisa, wapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki kwa uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na naanza na magazeti dada ya Daily Nation la Kiingereza na Taifa Leo la lugha ya Kiswahili ambayo katika kurasa zao za mbele yana picha ya waziri mkuu wa zamani na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila aanza kuvuna. Kwa kifupi, ni kuwa mkataba wa ushirikiano ambao kiongozi wa ODM Raila Odinga alitia saini na serikali ya Kenya kwanza inayoongozwa na rais William Ruto unaendelea kuzaa matunda huku washirika wake wakinufaika na nyadhifa za makatibu wa wizara. Katika mabadiliko hayo ambayo uh, rais Ruto alifanyia makatibu wa wizara Alhamisi Machi ishirini, washirika wa bwana Odinga wameteuliwa kuhudumu katika idara za wizara muhimu. Katika mabadiliko hayo Rais Ruto aliteua makatibu kumi na wanne wapya, zaidi ya kumi wakiwa washirika wa bwana wa Odinga, na kuwahamisha sita kupisha wale wa waziri mkuu huyo wa zamani. Magazeti hayo yamedokeza kuwa makatibu wapya kumi na wanne wanaohusishwa na Raila ni pamoja na Dkt. Jen Kare Imbunya, idara ya utumishi wa umma Birojina Akoth Ombam, idara ya biashara; Serelwagunda Odele, idara ya uwekezaji katika hazina ya kitaifa na mpango wa kiuchumi na wengine wengi. Gazeti la Standard nalo linatupasha kuwa waziri mkuu wa zamani Raila Odinga amesisitiza kwamba hatarudi nyuma katika makubaliano yake na rais William Ruto, akisema kuwa yanalenga kuboresha Kenya eh, ili wananchi waweze kunufaika. Katika uh, shambulio lilofichika dhidi ya naibu rais wa zamani Rigathi Gashagwa, Raila amesisitiza kwamba alifanya uamuzi wa kujitegemea kushirikiana na Ruto na kukataa wito wa kushirikiana na Gashagwa. Gazeti la Standard pia lina makala maalum kuhusu fadhila za usiku wa Lailatul Qadri katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nam, nikiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya na siasa za nchi hiyo, sasa anaelekeza direkto dondozi wa magazeti nchini Uganda na anaanza kwa kuliangazia gazeti la Daily Monita ambalo lina ripoti maalum kuhusu eh, vijana waliotoweka katika kipindi cha wiki za hivi karibuni baada ya kuondoka wanakoishi. Eh, katika ukurasa wake wa mbele Daily Monita linadokeza kuwa mmoja wa vijana hao amepatikana amefariki. Alikadhalika, gazeti hilo lina ripoti isemayo kuwa saratani imeongezeka miongoni mwa wanawake zaidi ya wanaume nchini Uganda. Sasa nalitupia jicho gazeti la New Vision ambalo ni la serikali ya Uganda. Gazeti hilo linatupasha kuwa serikali ya Uganda imetangaza kutenga pesa kwa ajili ya kuwaajiri waalimu wapatao elfu mbili mia nane. E, nikiachana na magazeti ya Uganda sasa naelekeza diretu donduzi wa magazeti huko nchini Rwanda na naliangazia gazeti la The New Times, ambalo linatupasha kua mkuu wa majeshi ya ulinzi ya wananchi wa Uganda UPDF, Jenerali Muhozi Kainerugaba aliwasili Kigali siku ya Alhamisi. Jenerali Kainerugaba alikaribishwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali na jenerali Mubarak Muganga mkuu wa majeshi e, katika jeshi la ulinzi la Rwanda RDF. New Times pia linatupasha kuwa licha ya vikwazo vya nchi za magharibi, waasi wa Alliance flover Congo FCM 23 wameendelea kushinikiza mashambulizi yao mashariki mwa DRC, wakiteka mji wa Walikale katika mkoa wa Kivu Kaskazini mwishoni mwa Jumatano na sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Tanzania na naanza na Mwananchi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Joto kusaka urais laanza kupanda. Likifafanua, limeandika kuwa mchakato ndani ya vyama au michakato ndani ya vyama yashika kasi kwa kutangazania kuchukua fomu uh, kumvaa Rais Samia na Dkta Mwinyi. Baadhi ya watiania wametangaza vipaumbele vyao wa. Nalo gazeti la Habari Leo linatupashwa kuwa waziri mkuu Kassim Majaliwa ameziagiza uh, uh, uh, kuwa ameziagiza taasisi za kudhibiti viwango nchini Tanzania kuhakikisha bidhaa zote zinazozalishwa zikiwemo za afya zinakidhi ubora unaotakiwa ili ziweze kushindana katika masoko ya kimataifa. Lazi zina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 Ramadhan mwaka 1446 hijria inaosadifiana na tarehe 21 Machi mwaka 2025 miladia Leo ni tarehe mosi Farvardin mwaka mpya wa elfu moja mia nne na nne Hijiri ya Shamsia ambayo inasadifiana na siku ya kwanza ya mwaka wa Kiirani maarufu kwa jina la sikukuu ya Noruz. Noruz au Nairuzi ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherekewa zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita. Mbali na Iran, nchi ambazo husherehekea Noruz ni pamoja na Afghanistan, jamhuri ya, ya Azerbaijan, Albania, Kirgizistan, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudan na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi, Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi Machi 21 yaani tarehe mosi Farvardin, kuwa ni siku ya kimataifa ya Noruz. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Noruz kama sikukuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuhuishwa tena mazingira. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita, sawa na tarehe 20 Ramadhan mwaka wa 8 Hijria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam liliokomboa mji wa wa Makka. Mtume Mtukufu alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudeibia ya ambayo yalisainiwa mwaka wa sita hijria kati yake na wakuu wa Makureshi. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Maka baada ya kukombolewa mji huo, katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kupiga vita Uislamu na pia walimuudhi mno Mtume mtukufu, na kuwatesa Waislamu. Mwenendo huo wa huruma na upendo wa Mtume mtukufu uliwavutia watu wa kabila la Quraish na kuwafanya waingie kwa wingi katika dini tukufu ya Uislamu. Kwa msingi huo mji wa Maka ulikombolewa pasi na kuwepo umwagaji damu. Katika siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita barua rasmi za serikali ya Iran zilianza kuandikwa kwa kutumia tarehe ya mwaka wa Hijria shamsia kufuatia azimio lililopasishwa na bunge la taifa. Kwa utaratibu huo kalenda ya Iran ilibadilika kutoka mwaka wa Hijria khamaria na kuwa Hijria shamsia. Miaka 59 iliyopita katika siku kama ya leo shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa kwa kifupi UNESCO lilitangaza siku ya mauaji ya umati dhidi ya wazalendo weusi huko nchini Afrika Kusini yaliyotokea mwaka 1960 kuwa siku ya kimataifa ya kufuta ubaguzi wa rangi, wa rangi Waafrika weusi wapatao 69 waliuawa na wengine 180 kujeruhiwa katika siku kama ya leo baada ya askari makaburu kuwafyatulia risasi watu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani huko Shafville nchini Afrika Kusini kupinga siasa za ubaguzi wa rangi. Japokuwa sera za ubaguzi wa rangi zimefutwa nchini Afrika Kusini, lakini ubaguzi na ukosefu wa usawa vingali vinashuhudiwa katika sura mbalimbali mbali, kwenye maeneo mbalimbali ya dunia hususan katika nchi za Magharibi. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi amesema kwamba jamhuri ya kiislamu itajibu barua ya rais wa marekani Donald Trump katika siku zijazo. Harakati ya mapambano ya Palestina Hamas imetoa wito kwa dunia isiiache Gaza inayovuja damu ikabili mauaji ya kimbari peke yake na uh, waziri wa mambo ya nje wa Ghana amesema dunia inamwaga damu uh, ama dunia inamwaga mabilioni ya dola kwenye vita wakati mamilioni wanateseka kwa njaa. Naam lazir hatuna kutoka hapa Tehran, ila kwa shukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu.