Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima uwako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku. Radio ya usiku ya Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa kwa saa nzima kuanzia saa 1 kasoro dakika 10 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, tumekuandalia ni taarifa habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini pia tumekuandalia ni dua ya mwezi huo mtukufu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza kuwa mwaka elfu moja mia nne na nne ni mwaka wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji. <mimu> katika salamu za Nuruzi kwa wananchi wa Iran, Rais Pezeshkiani asema tutaifanya kadari yetu iwe bora na tukufu zaidi. Israeli yaua watu wengine 71 katika mashambulizi dhidi ya Ghaza na kuikalia tena Netzarim, na mapigano makali yazuka katika mji mkuu wa Sudan na karibu na ikulu ya rais. Habari kamili Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ametuma ujumbe kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa 1444 hijria shamsia, na kutaja mwaka huu mpya kuwa ni mwaka wa uwekezaji kwa ajili ya uzalishaji. Ayatullah Khamenei leo Alhamisi ametuma ujumbe kwa mnasaba wa kuanza mwaka 1444 hijiria shamsia na kuashiria kwenda sambamba kuanza mwaka mpya na mikesha ya Lailatu lqadri na kuwa wa shahidi Imam Amiru lmuminin Ali bin Abitaliba alaihi salam, na kueleza matarajio yake kwamba baraka za Lailatu lqadri na mazingatio ya Bwana wa wachamungu zitawajumuisha wananchi azizi wa Iran na wale wote ambao mwaka wao mpya unaanza na Nuruzi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwaka 1403 hijria shamsia ulikuwa mwaka uliojaa matukio mbalimbali sawa kabisa na yale ya mwongo wa 60 ulioambatana pia na masaibu na matatizo kwa wananchi, na akasema kuwawa shahidi idadi kadhaa ya washauri wa kijeshi wa Irani huko Siria, kufa shahidi rais aliyependwa na wananchi Sayid Ibrahim Raisi. Na baada ya hapo matukio machungu ya hapa mjini Teheran na huko Lebanon yalilipelekea taifa la Iran na umma wa Kiislamu kupoteza shakhsia wa thamani kubwa mwaka huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja ugumu wa matatizo ya kiuchumi na masaibu mengine ya maisha hususan katika nusu ya pili ya mwaka huu, kwani matukio mengine yaliyoikumba nchi mwaka huu na akasema katika kukabiliana na matatizo haya kulijitokeza jambo kubwa na la kushangaza, yaani irada thabiti na nguvu ya kimaanawi ya taifa la Iran na utayarifu wa hali ya juu wa nchi hii, ambapo dhihirisho lake la kwanza lilihusiana na kumpoteza rais wa nchi nara na moyo wa hali ya juu ulioonyeshwa na wananchi katika mazishi makubwa, jambo lililothibitisha kuwa msiba huo mzito haukuweza kuibua hali ya unyonge na udhaifu miongoni mwa wananchi. Ayatullah Khamenei ametaja kufanyika uchaguzi wa rais haraka katika muda ulioainishwa kwa mujibu wa sheria na kuiondoa nchi katika ombwe la kusalia bila ya uongozi kwa kumchagua rais na kuunda serikali mpya kuwa ni dhihirisho jingine la ari na uwezo wa juu wa kimaanawi wa Wairani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja sababu nyingine iliyolipelekea taifa la Iran kuwa na nguvu ya kimaanawi kwa kusema, taifa la Iran lilituma misaada mikubwa ya wananchi kwa ndugu zao wa kidini huko Lebanon na Palestina ili kutatua matatizo ya pande mbili hizo. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake wa Nuruzi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kupewa jina la mwaka wa uzalishaji mkubwa kwa kuwashirikisha wananchi mwaka wa elfu moja mia nne na tatu hijiria shamsia, na akasema matukio ya mwaka uliopita yamekwamisha kutimia kauli mbiu hii licha ya juhudi za serikali, wananchi na sekta binafsi. Kwa msingi huo, kauli mbiu na kadhia kuu ya mwaka huu bado ni suala la uchumi na kuzingatia uwekezaji. Hii ni kwa sababu suala la kuimarisha uzalishaji na kutatua matatizo ya wananchi linategemea uwekezaji na uzalishaji. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza katika ujumbe na salamu zake za Nuruzi kwa wananchi wa Iran kwamba Nuruzi na usiku wa Qadar, yani Lailatulqadri, ni miale miwili ya nuru moja na madhihirisho mawili ya hakika na ukweli mmoja. Akafafanua kwa kusema, katika mzunguko mpya wa masiku tutaifanya kadari yetu iwe bora na tukufu zaidi kuliko ilivyo sasa. Katika ujumbe wake huo aliotoa leo Alhamisi kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya na nuruzi ya 1444 hijiria. Pezeshkian amesema, katika kuanza mzunguko mpya wa masiku, tutaifanya kadari yetu iwe bora zaidi ya juu zaidi na ya heshima zaidi kuliko tuliokuwa nayo, na tumeazimia kwa mshikamano wetu na kwa kuwa kwetu kitu kimoja na kwa imani na itikadi tuliyo nayo na kwa irada na azma yenu nyinyi wananchi, tuisafishe Iran na kila machafu maovu, na utovu wa haki na uadilifu na hatutaacha kufanya kila juhudi ili kufikia lengo hilo. Rais Pezeshkiani ametoa mkono wa baraka kwa kuadia mwaka mpya na Nuruzi na kusadifiana na Lailatul Qadri kwa Wairani wote ndani na nje ya nchi kila mahali ulimwenguni kwa majirani wote na kwa watu wa eneo lote linalosherehekea Nuruzi na kuwatakia waishi kwa amani, urafiki na furaha. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu daima amekuwa akishajiisha na kuunga mkono uwekezaji na ushiriki mkubwa zaidi wa wananchi na sekta halisi binafsi katika uchumi na ametilia mkazo suala hilo muhimu katika utoaji jina la mwaka mpya. Dkt. Pezeshkiane ameongeza kuwa ili kufikia malengo matukufu na dira adhimu iliyoainishwa na kiongozi wa mapinduzi taifa la Iran linahitaji kubadilika kimtazamo kuwa na umoja na mshikamano wa ndani, kujiepusha na migawanyiko ya kuwa mirengo kadhaa. Na bila shaka, suala la kuwa na uhusiano mzuri katika nyanja zote na nchi jirani ndiyo kipaumbele chetu cha kwanza, na kisha na nchi zote za dunia. Na tunalopigania ni kujenga ulimwengu uliojaa amani, udugu na utu, na uliojiweka mbali na vitisho, mauaji ya halaiki na mauaji ya kinyama yanayofanywa na watenda jinai na madhalimu, na ili kufikia lengo hili katika muda wote wa siku za mwaka mpya tutafanya juhudi ili daima tubaki kuwa katika upya. Msemaji wa wizara mambu ya mambo ya nje ya Iran amelaani kuendelea mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya Yemen na mauaji ya utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Ismail Baqai leo Alhamisi ametaja kuendelea mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya Yemen na kuuliwa kikatili raia wa Palestina wa ukanda wa Ghaza kuwa ni jinai za kichokozi na kivita, na kusisitiza kuwa kutochukua hatua Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa mkabala wa jinai za Israel ni fedheha na haikubaliki. IRNA imeripoti kuwa Bakai ameeleza masikitiko yake makubwa kufuatia kuuliwa shahidi raia wakiwemo wanawake na watoto wasio na hatia na kubomolewa miundo msingi muhimu huku Yemen kufuatia mashambulizi ya kijeshi ya Marekani, na akasema hujuma zote hizi ni jinai za kivamizi na pia za kivita. Amekosoa kimya cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa mbele ya jinai za Israel na Marekani, na akasema kuwa hilo ni jambo la aibu na lisilokubalika. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ameashiria kuuliwa kwa umati mamia ya wanawake na watoto wa Kipalestina kufuatia mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza siku chache zilizopita, na akasema wale wote wanaouhami na kuunga mkono utawala wa kizayuni kwa silaha, fedha na kisiasa ni washirika wa jinai za utawala huo. Ripoti zinaonyesha kuwa ndani ya saa 24 zilizopita wanajeshi wa Israel wamewaua shahidi wa Palestina zaidi ya 71 katika miji ya Beit Lahia, Rafah na Khan Yunis, huku wengine wengi wakijeruhiwa. Mauaji hayo yamejiri wakati wanajeshi wa, wa, wa Israeli wameukalia tena ukanda wa Netzarim leo Alhamisi, na hivyo kwa mara nyingine tena kulitenganisha eneo la kaskazini la Ghaza na sehemu nyingine za ukanda huo. Takwimu mpya za wizara ya afya ya Palestina zinaonyesha kuwa Wapalestina 49547 wameuliwa shahidi na laki moja na 112719 wamejeruhiwa tangu Israel ianzishe vita na mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza. Jumane wiki hii, Israel ilianzisha tena mauaji ya kimbari na mashambulizi ya kinyama dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza baada ya utawala huo kutupilia mbali kwa upande mmoja makubaliano ya kusitisha mapigano iliyoyafikia na harakati ya Hamas. Katika muda wa siku tatu zilizopita, wanajeshi wa Israel wamewaua shahidi wa Palestina zaidi ya mia tano, theluthi mbili wakiwa ni wanawake na watoto. Picha zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha watu wa familia mbalimbali wakiuliwa kinyama, huku video nyingi zikiwaonyesha pia watoto wachanga waliouawa na wanajeshi wa Israeli. Kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya kuwahame watoto wa Palestina, watoto wa Kipalestina wapatao mia na themanini na tatu waliuliwa shahidi na jeshi la kizayuni tarehe 18 mwezi huu wa Machi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, PFLP, zimesisitiza juu ya haja ya kuunganisha juhudi makundi ya mukawama ya Palestina na nchi za Kiarabu ili kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa Kizayuni na kuunga mkono mapambano ya ukombozi katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza na kupinga mipango ya Marekani na utawala wa Kizayuni ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. Ali Baraka mkuu wa idara ya mahusiano ya kitaifa harakati ya Hamas nje ya Palestina Amekutana na kuzungumza na ujumbe wa harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina na kamandi kuu ya harakati hiyo ya PFLP chini ya uongozi wa Abu Imad Ramiz, naibu katibu mkuu wa harakati hiyo. Katika mazungumzo hayo ambayo yalihudhuriwa pia na Abu Kifa Ghazi, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya PFLP huko Lebanon, pande mbili zimeitaka jamii ya kimataifa kulaani mashambulizi ya utawala wa Kizayuni na kuchukua hatua ili kustawisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina. Na duru za habari zimetangaza kuwa mapigano makali yamejiri kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum na karibu na ikulu ya rais. Mapigano makali yameshuhudiwa Khartoum kufuatia mashambulizi ya jana usiku ya jeshi la Sudan dhidi ya wanamgambo wa RSF, RSF katika mji huo mkuu na karibu na ikulu ya rais. Chombo kimoja ndani ya jeshi la Sudan kimeeleza kuwa jeshi hilo sasa linadhibiti mitaa yote muhimu inayoelekea moja kwa moja katika ikulu ya rais na kuangamiza wanamgambo wengi wa kikosi cha RSF pamoja na magari yao jana Jumatano. Pia baadhi ya duru za kijeshi zilitangaza kujiri mapigano kusini magharibi mwa mji wa Omdurman na kwamba jeshi limetuma wanajeshi katika eneo hilo ili kudhamini usalama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia moto mpya wa vita uliowashwa na utawala wa Kizayuni Ghaza kwa msaada wa Marekani. <mulia> Kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji vita huko Ghaza yaliyoanza kutekelezwa tarehe 19 Januari, utawala wa kizayuni umeanzisha tena vita vya umwagaji damu dhidi ya eneo hilo lililoharibiwa na vita kwa kufanya mashambulizi makubwa ya kinyama ambayo yamesababisha mauaji ya mamia ya Wapalestina na kujeruhi wengine wengi katika ukanda huo benjamin netanyahu waziri mkuu wa utawala wa kizayuni amesisitiza kuwa vikosi vya utawala huo wa kibaguzi vitawashambulia wakazi wa ukanda huo kwa nguvu maradufu na kwamba kuanzia sasa hakuna mazungumzo yatakayofanyika isipokuwa chini ya kile alichokiita chini ya moto israeli imefanya mashambulizi zaidi ya 200 ya anga huko ghaza tangu jumani asubuhi na kusababisha zaidi ya watu 416 kuwa washahidi, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wakiwemo watoto wapatao 200. Baada ya gharama kubwa ya kibinadamu ambayo Ghaza ililipa siku ya Jumane, jeshi la Israeli lilianzisha tena mashambulizi yake kwenye eneo hilo siku ya Jumatano kwa kulenga maeneo ishirini tofauti Ghaza, na pia kuonya eti kwamba na kuonya tena kuhusu uhamishaji wa lazima dhidi ya wakazi wa maeneo kadhaa mashariki mwa Ghaza. Aidha, jeshi la wanyamaji la Israel limeshambulia boti kadhaa za harakati ya Jihad ul Islami katika pwani ya Ghaza. Wakati huo huo, shirika la habari la Quds lenye mfungamano na Hamas limesema idadi ya mashahidi wa mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel imefikia watu 429 katika mashambulizi mapya ya Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza, hakuna eneo lolote lililosalimika na mashambulizi, ambapo utawala wa kizayuni umekuwa ukilenga kwa makusudi nyumba za makazi, skuli, vituo vya wakimbizi na mahema wanamoishi. Israel inadai kuwa imeanzisha mashambulizi hayo mapya baada ya Hamas kukataa kuongeza muda wa usitishaji mapigano na kuachilia mateka zaidi. Tangu kumalizika hatua ya kwanza ya usitishaji vita wiki mbili zilizopita, pande mbili hazijaweza kufikia makubaliano kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo hayo ambayo ni pamoja na kuachiliwa mateka waliosalia wa kizayuni kumalizika vita na kuondolewa kikamilifu majeshi ya Israel huko Gaza. Katika upande mwingine, utawala wa kizayuni unasisitiza kuwa utaendeleza vita hadi kuangamizwa kabisa uwezo wa kijeshi na kiserikali wa Hamas na kuachiliwa huru mateka wote wa kizayuni. Katika siku za hivi karibuni Netanyahu amekutana na viongozi wengine wa utawala wa kizayuni na akachagua moja ya machaguo yaliyopendekezwa na jeshi la utawala huo. Chaguo hilo linajumuisha kufanya mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya makumi ya maeneo ya Ghaza, ikiwa ni pamoja na kuwaua makamanda wa kati na waandamizi wa Hamas ambao wamekuwa wakifanya harakati za kuhuisha nguvu ya kundi hilo, lakini si viongozi wake wa ngazi za juu, kama ripoti zinavyoonyesha kuwa maafisa watano wa Hamas tayari wameuawa washahidi. Nukta muhimu ni kwamba mashambulizi makubwa ya anga na makombora ya utawala wa kizayuni yanafanyika kwa kuelewa, kwa uelewa kamili na ruhusa ya Marekani. Ikulu ya White House imetangaza kuwa Israel ilishauriana na utawala wa rais Donald Trump wa nchi hiyo kabla ya kushambulia Ghaza. Ni muhimu kukumbuka kuwa Trump, ambaye ana historia ndefu ya uungaji mkono wa pande zote kwa Israel, alitoa mara mbili amri ya kuachiliwa huru mateka wote wa Kizayuni na kuitisha Hamas kuwa itaangamizwa kabisa iwapo amri hiyo haitatekelezwa. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Lailatul Qadri yatakayoletwa kwenu na Sheikh Musa Shali wa Mombasa nchini Kenya, ambayo itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa kutupa uzima na afya ya kuudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhan, tukiamini kwamba sote tumeweza kufaidika na michana yake na usiku wake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala yeye ndiye anayejua zaidi maslaha ya binadamu na yeye ndiye anayefahamu zaidi kinachomfaa na kinachomdhuru, na alipokusudia kumleta mwanadamu katika ulimwengu huu, basi alimpangia njia na taratibu, ili ziweze kumwezesha yeye kujikita katika dunia hii, aweze kuwa mwendeshaji na khalifa na balozi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na akaweza kumletea mitume wengi ambao kazi yao kubwa ilikuwa ni kumwelekeza njia na kumwongoza mwanadamu ili asiweze kushawishika na vitu vingi ambavyo vimeuzunguka huu ulimwengu na vikawa havina maslaha ya kudumu. Akaleta vitabu na maandiko na watu ambao wataitekeleza katiba ile kivitendo, ili mwanadamu asiweze kuona uzito kwamba kitu hiki hakiwezi kufanyika, na watu wale wakawa ni wanadamu kama sisi, wakaishi katika safu za watu na wakacheza dauri kubwa sana ya kuweza kumtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na vile vile kumtumikia mwanadamu. Kwa hivyo hata sisi tunapowepo katika ulimwengu lazima tuitambue dauri yetu na mchango wetu ni upi, na kipi ambacho twakifanya kikawa ni chenye kumridhisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na sisi tukastahiki kuweza kupata malipo makubwa kesho siku ya akhira. Mwenyezimungu Subhanahu wataala katika suratu Lqadr, kuanzia aya ya kwanza hadi aya ya tano kwanza anatuthibitishia kwamba yeye ndiye aliyeteremsha Qurani. Inna anzalnahu fi lailatul qadr, sisi tumeiteremsha Qorani katika usiku wa lailatu lqadri, usiku wenye cheo, usiku wenye fungwa kubwa. Wa ma adraka ma lailatu lqadri, ni kipi cha kukujulisha wewe ukiwa na amani, amani hiyo inadumu hadi ifanyike. Kwa hivyo, sura hii nzima imeshuka kwa ajili ya usiku huu wa Lailatul Qadr, ukituonyesha umuhimu na uzito na utukufu wa usiku huu na kuonyesha ni jinsi gani malaika na Jibril wanahudhuria katika usiku huu. Hii ni kumaanisha kwamba kila mmoja wetu apaswa kuzingatia vizuri na kuwa makini sana, kwa sababu lolote unalolifanya likiwa zuri, basi lina thawabu nyingi za kupindukia, na lolote unalolifanya baya katika usiku huu, basi ni sawa na kwamba umeweza kuiharibu dunia yako na umeweza kuiharibu ahera yako. Kwanza tunaangalia kwa nini usiku huu umeitwa lal kuna wanaosema kwamba usiku huu umeitwa kwa jina hilo kwa sababu bimana alqada, yani ni usiku wa kupitishwa kila kitu kilichopangwa kilichoratibiwa, ni siku wa kupitisha kutekeleza yale maazimio ambayo yamepangwa ndani ya mwaka mzima. Basi usiku huu ndio usiku wa kupitisha yale maazimio Kivipi? Kwa sababu usiku huu ndiyo usiku ambao yahkumu llahu fiha, Mwenyezi Mungu hupitisha hukumu yake. Wayaqdhii ma yakunu fissana, na Mwenyezi Mungu huwa akiyatekeleza yale yote yatakayotokea ndani ya mwaka mzima. Biajmaiha, hakuna kitu kinaachwa. kwa hivyo ni usiku wa kupitishwa bajeti za mwaka mzima, baina ya kupata na kukosa, baina ya faida, baina ya hasara, basi zimepitishwa katika usiku huu. Kwa hiyo ndio maana ya Alqadr. Wengine wakasema lailatul qadr, yani maana yake kwamba ni usiku ambao ni musawi n, yani ni usiku ambao kila kitu kiko sawa sawa, hakuna ziada wala nuksani kuna kitu kinachozidi kuongezeka wala kinachopungua, kila kitu kinakwenda sawa. Ni usiku wa kuweka mambo sawa, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anakikadhiria kila kitu kiende kwa mizani ambayo haitakiuka hikma na mipangilio yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa waruiya an limamu Ridha alaihi ala salam, imepokelewa kutoka kwa Imam Ridha fi qawlihi ta'ala, katika kuitafsiri kauli yake Mwenyezi Mungu fiha yufrau kullu amrin hakim, ndani ya usiku huo Mwenyezi Mungu huwa akipambanua kila, kila kitu chenye hikima. Katika Surat Dukhan aya ya nne, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala sema ndani ya usiku huo wa Lailatul Qadr, yufrau kullu amrin hakim, huwa akipambanua na kubainisha na kuweka wazi kila kitu chenye hikima na hukadiria ndani ya usiku huu maya kunu fisad, yale yatakayojiri na kutokea ndani ya mwaka mzima. Min khairin, kuanzia jambo la kheiri, au sharin, au jambo la shari, au madharatin, au jambo litakuleta madhara, au manfaa, au jambo litakuleta manfaa, au rizqin, au riziki ya mtu, au ajalin, au kifo cha mtu, kinapama ndani ya usiku huu. Kwa hivyo ni usiku muhimu sana. Kila mmoja anatakiwa kuwa macho, kwa sababu mipangilio yanayomhusu kila mmoja, basi anakuepa wakati huo. Sasa waonaje, we Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ikiwa yuko katika taratibu za kupitisha mambo, ukuto wewe umelala umeghafilika, hujui hutambui kinachoendelea. Wewe unafikiria kweli kwamba utajua wewe mwenyewe utajiendesha vipi ndani ya mambo? Kwa hivyo ni usiku muhimu sana kwa sababu ndio maana ukaitwa Lailatul Qadr ni kwa sababu mambo yote, yote na mipangilio yote inapangwa na kupitishwa ndani ya usiku huo. Wengine wakasema kwamba Lailatul Qadr imepewa jina hilo kwa sababu bimaana sharaf wal hadhi washani al adhim, ni kumaanisha kwamba siku hii ni siku tukufu ni siku yenye hadhi kubwa sana, na ni siku yenye habari kubwa sana, yaani ina mambo mazito sana. Siku hii imepewa jina hilo kumaanisha kwamba ni siku yenye utukufu usiokuwa na mipaka, ni siku ambayo ina hadhi, heshima kubwa sana, na ni siku ambayo ina habari kubwa sana, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndani ya usiku huu kuwa akikadiria kitu kwa haki ya kukikajiria, ni mipangilio ya Mwenyezi Mungu, inakuwa sio ya kawaida, ni mipangilio muhakam ya kisawasawa. Hakuna kitu kitakwenda kombo, wala hakuna kitu kitakiuka zile taratibu na nidhamu alizozipanga. Kwa hivyo, kwa maana hiyo, ni kwamba kila mmoja wetu ahakikishe kwamba yuko hadir na hakikishe kwamba ana matarajio na matakwa ambayo atayafikisha kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni upi utukufu wa siku hili? Kwa sababu ataat umtii Mwenyezi Mungu ndani ya usiku huu umepewa nafasi kubwa sana wa thawaban jazila, na tumepewa thawabu nyingi sana. Toa yoyote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa kuswali, kufunga, kutoa sadaka, kunafanya kisha kile ulichokifanya kikawekwa na makadirio makubwa kikapewa uzito na thamani, na vile vile malipo yake yatakuwa ni malipo ambayo si ya kawaida. Pili ni kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika utukufu wa siku hii, unzila fiha, Qurani imeteremshwa katika usiku huu. Qurani yenyewe ina thamani kubwa sana, ni kitabu muhimu na ni kitabu chenye thamani, kisha kimemteremkia mtume ambaye yeye mwenyewe pia ni mtu siku yenyewe tukufu kimeteremshwa kitabu kitukufu kwa mtume ambaye ni mtukufu. Kwao ni upi utukufu wa siku hii? Na ni nani anayeweza kuipa haki kikamilifu siku ubora wake? Yatosha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala ameiteremsha sura kamili ambayo inazungumzia siku hii na inasomwa na Waislamu. Kwa hivyo, fadhila zake ni kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwanza, anala fi al-Qur'an. Inna anzalnahu fi laylat al-Qadr. Hakika sisi tumeteremsha Qur'an katika usiku wa laylat al-Qadr. Pili, hiya laylat al-mubaraka, ni usiku wenye baraka, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anateremsha ndani yake heri, baraka na mahfira Vyote vitu vitatu ambavyo mwanadamu anavihitajia na hawezi kuvikosa, basi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameviteremsha ndani ya usiku huu, pale aliposema, inna anzalnahu fi laylatin mubarakah, hakika sisi tumeteremsha Qur'ani ndani ya usiku uliobarikiwa. Kwa hivyo kuna baraka ndani yake, kuna kheri ndani yake, kuna maghfira ndani yake, na hii ndio inaonyesha fadla na utukufu wa usiku. Nyingine ni kuonyesha kwamba ndani ya usiku huu kwa pangwa kila kitakachojitokeza ndani ya mwaka mzima, kwa makadirio ambayo tadru ilaihi lhikma, hekima yenyewe yataka iwe hivyo. Ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika aya tulisoma katika surat ad-Dukhan akasema, yufrahu fiha kullu amrin hakim, kuonyesha ubora wa siku hii ni kwa maana usiku ambao watenganishwa na kupambanuliwa na kuwekwa wazi kila kitu chenye haki. Lingine linaloonyesha ubora wa siku hii ni mahimizo yaliyokuja kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ikionyesha hatari, heshima, ubora, utukufu na habari nzito zilizoko ndani usiku huu, pale iliposema wama adraka ma Lailatul Qadr, ni kipi kinachokujulisha wewe, ni nini hiyo Lailatul Qadr? Kwa hivyo, hapo kuna utukufu una na hatari. Utukufu huo ataupata mtu ambaye ataenda sambamba na siku hiyo, na kuna hatari kubwa ya mtu ambaye hatoitambua na kuithamini siku hii. Ajue kwamba atakuwa ameingia kwenye madhara na matatizo makubwa sana. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala kahimiza watu kufanya ibada Lailatul Qadri khairun min alf shahr, yani ukiudiriki usiku huu na ukafanya ibada ni sawa na miaka themanini na tatu. Yani umefanya ibada ya umri wa miaka themanini na tatu, na ni nani katika sisi mwenye uhakika wa kwamba yeye ataufikia umri huo? Lakini kuna shortcut ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameweka kwamba ukijitokeza na kweli ukawa roho yako ni safi na Mwenyezi Mungu akaridhika na utendakazi wako basi siku hii moja inaweza kuwa ni dhamana ya miaka yako themanini. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam asema inna Allahu ta'ala min al-ayami yawmul jumaa, Mwenyezi Mungu katika haya masiku amechagua siku ya Ijumaa kwamba ndio siku takatifu. wa mina shuhuri, shahra Ramadhani, na katika miezi hii kumi na mbili Mwenyezi Mungu ameuchagua mwezi wa Ramadhani kuwa ni bo, mwezi special wake wa minalayali lailatu lqadiri. Na katika mausiku haya ni usiku, Mwenyezi Mungu ameuchagua usiku wa lailatu lqadri kuwa ni usiku maalum. Kwa hivyo tunapoishi kujua kwamba siku ya Ijumaa ni siku ambayo ina nafasi yake kubwa sana katika maisha yetu, na mwezi mtukufu wa Ramadhani ni msimu muhimu sana wa harakati zetu, na hasa Lailatul Qadri ni siku ambayo tutakiwa tuiweke kwenye mabano, tuweze kuiangalia kwa undani sana, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haitazami usiku huo kama usiku mwingine. kisha kanat laylatul unapofika huwa usiku wa leo ghafara llahu, Mwenyezi Mungu huwa akitoa msamaha kamithli ma ghafara fi rajaba wa shaabani wa shahri ramadhani, wale watu anaowasamehe katika mwezi wa Rajab wa yani, wale watu anawasamehe katika mwezi wa Shaaban ile idadi ya watu waliowasamehe katika mwezi wa Ramadhani ikichanganywa ikifika kwenye usiku huu, basi Mwenyezi Mungu idadi ya watu wa miezi hiyo mitatu ndiyo idadi ya watu wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ni usiku ambao mtu anatakiwa kuwa macho na kujitayarisha kisawasawa na kujitokeza kusajili jina lake, kwa sababu kutofanya hivyo unaweza kusababishia uzito wa harakati zako zote za ndani ya mwaka huu. Kisha Alimamu Sadi katika kuizungumzia ile siku yenyewe asema, fi anna yawmaha ile siku yenyewe, yani mchana wake, ubora wake ni sawa na ule usiku wake. Lailatul Qadri fi kulli sana, Lailatul Qadri iko kila mwaka. wa yaumu ha, na ile siku yake, mithlu lailatiha, kama usiku wake, yani hakuna tofauti. Usifikirie kwamba Lailatul Qadri ni ule usiku wee, mchana ishakuisha. Hapana, ubora wake, fadhila zake zipo usiku na zipo na mchana. Kwa hivyo ni kujipanga katika siku zote mbili. Usiku wake tujue tumefanya nini na mchana wake pia tujue tutaweza kubeba akiba gani. Kisha kuna maelekezo kutoka kwa Mtume na kwa maimamu, ni jinsi gani tutaweza kuipata hii Lailatul Qadri, ni siku gani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tujitahidi kuweza kuupata. Mtume amesema, iltamisuha fil ashri lakhiri, itafuteni hii Lailatul Qadri katika kumi la mwisho tena walitamisuha fi witiri, na mwitafute katika siku za witiri, siku ambazo hazijawanyiki kumi na tisa, ishirini na moja, ishirini na tatu, ishirini na tano, ishirini na saba, ishirini na tisa. Hizo ndio siku za witiri, kumi la mwisho li kumi na kumi la kwanza au walu rahma, kumi la pili maghfira, ausotuhame lile kumi la mwisho dilo hilo la ret kumi na nane. Kwa hivyo tukishapita kumi la kwanza la rahma, tukishaingia kumi la pili la maghfira, lile kumi la tatu sasa siku kumi zile za mwisho Mtume asema tutafute tena katika witri 21, 23, 25, 27, 29 na Mtume mwenyewe akaweza kuifanyia kazi hili Kwa hivyo Mtume katika kuyafanyia kazi haya, yeye mwenyewe katika maisha yake, kumi hili la mwisho alikuwa akionekana kwamba ni mtu ambaye amebadilika na ana mikakati ya kutosha na ana malengo ambayo anataka kuyatekeleza. Kwa hivyo kila mtu anatakiwa kuwa na mipangilio kama alivyokuwa na mipangilio bali. Katika kuweka wazi hilo kumi la mwisho, Alimamu Sadiq alayhi salam aliulizwa kuhusu lailatul qadr akasema utlubuha itafuteni fi tisata ashar katika mwezi kumi na tisa wa ihda wa ishirini na siku ya ishirini na moja wa thalatha wa ishirini na siku ya ishirini na tatu kwa hivyo hizi tatu kumi na tisa na, ishirini na moja, na ishirini na tatu imamu Jafar sadi ameweza kutuwekea mipaka kuweza kutafuta imam wawili, al-Imamu al-Baqir, na maimamu wawili al-Imamu al-Baqir na imamu sadi Wakasema kwamba ule usiku wa kumi na tisa yuktabu fiha wafdu lhaji, ndio usiku ambao hupangiliwa misafara kwenda hija. Wa fiha yufrahu kullu amrin hakim, na vilevile kunapangwa kila jambo kwenye hekima. Kwa hivyo tayari, ndugu zangu Waislamu, twaona kwamba katika mipangilio ya kiislamu ni kututaka sisi tuhakikishe kwamba tumekuwa na mipango maalum katika usiku huu. Na hasa kwa upande wa madhhabi ya Ahlul Bayt umesisitiza sana usiku wa, wa 23, na kwa upande wa wenzetu wasuri, wao wamesisitiza ni upande wa siku ya 27. Kwa hali yoyote, ni kwamba kumi hili lote tutarajia kuweza kufanya kitu ambacho kitaweza kutuweka katika mazingira ya kwamba sisi tumeweza kuthamini. Sheikh Saduk sema itafaka mashaikhuna Mashekhi wetu wote wameafikiana, ala anaha lailat thalatha wa ishirini, kwamba ule usiku wa ishirini na tatu ndiyo usiku wa lailat lqadri, na ndiyo kauli yenye nguvu. Kwa hivyo katika kumi lote hili, kama hatutoweza kuinuka kukesha kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha, basi tunekusa katika usiku huu wa ishirini na tatu tumeweza kufanya kitu ambacho kitamridhisha Mwenyezi Mungu subhana kwa haya machache, Mwenyezi Mungu atufanyie taufiki kuweza kuyatekeleza kwe yote ambayo tumeaazimia, na Mwenyezi Mungu aweze kutuangalia kwa jicho la huruma. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatuh. Hey,