Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Kiama. Ni nini kiama? Na nini kitakujulisha ni nini kiama? Siku ambayo watu watakuwa kama panzi waliotawanywa na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Basi ama yule mizani yake itakayokuwa mizito, basi yeye atakuwa katika maisha yanayopendeza. Na ama yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi, basi makazi yake yatakuwa motoni. Na ni nini kitakujulisha hawi ya ni nini? Ni moto mkali mno. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake, na usininyime mema yake yenye kukubaliwa, ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi, amin ya rab. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satellite na pia kwenye intanet katika Pars Today irsw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni swahili radio at ya kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha ya Ramadhan kutoka kwa shekhe Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe Singira Tanzania, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni bwana Zahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mkesha wa kwanza wa Lailatul Qadr waadhimishwa Iran na maeneo mengine duniani. Sanaa yasema Irani haiingilii hata chembe maamuzi ya Yemen. Mashambulizi ya Marekani Yemen yavuruga uuzaji wa chai ya Kenya na Saudia. Yasema Israeli inahatarisha usalama na utulivu wa eneo hili zima. Usiku wa kuamkia leo Alhamisi, yaani mwezi 19 Ramadhani, ulikuwa ni mkesha wa kwanza wa Lailatul Qadr na umeadhimishwa katika kona zote za Iran na maeneo mengine duniani. Alfajiri ya mwezi 19 ya Ramadhan, Abdurrahman bin Mulcim Almuradi, mwanachama wa kundi la Khawarij, alimshambulia kwa upanga wenye sumu Imam Ali alayhi ssalam ndani ya mihrabu wakati mtukufu huyo alipokuwa anaswalisha swala alfajiri, Imam Ali alayhi salamu alilazwa nyumbani kwake baada ya kupigwa upanga huo wa sumu na aliuawa shahidi siku mbili baadaye, yani mwezi 21 Ramadhani. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salamu ni shakhsia wa wapili baada ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambaye anaelezwa na historia ya Uislamu kwamba alikuwa shujaa, simba wa Mungu aliyekuwa akishinda kwenye vita vyote mtu aliyekuwa na imani thabiti halisi, akhlaki njema, ilmu na uadilifu wa kupigiwa mfano. Alipata ilmu na malezi bora kabisa kutoka kwa Mtume Muhammadi mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa bado mtoto mdogo. Nyusiku za 19, 21 na, na 23 za Ramadhani ni mikesha ya Lailatul Qadri hasa kwa Waislamu wa, wa madhehebu ya Kishia na ndani yake Waislamu hukesha usiku kucha misikitini kusoma Quran, kuswali, kuomba dua na kufanya ibada nyinginezo. Lailatul Qadri ni usiku wenye cheo ambao Qurani tukufu inasema ni bora kuliko miezi elfu moja. Mbali na waislamu wa Iran, mkeshe wa, wa jana usiku wa Lailatul Qadri uliadhimishwa pia katika nchi nyingine za Afrika, Ulaya, Asia na Amerika ambapo maashiki wa Ahlul Bait wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam walijumuika pamoja kwa ibada na kukumbuka siku Imamu Ali alayhi salam alipopigwa upanga wenye sumu. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen amesisitiza kuwa Iran haingilii hata chembe maamuzi ya serikali ya Sanaa na kwamba operesheni za Yemen dhidi ya wazayuni ni uamuzi huru na utaendelea kutekelezwa kivitendo hadi mzingiro wa Ghaza utakapovunjwa kikamilifu. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wakati Yemen inashikilia msimamo wake wa kuiunga mkono Ghaza na kuendelea kuzuia vyombo vya majini vya Israel visitumie bahari nyekundu bila ya kujali vitisho, uchokozi na mashinikizo yote ya Marekani, Uingereza na wazayuni wengine Waziri wa mambo ya nje wa Yemen, Jamal Amir, amebainisha wazi kwamba jeshi la nchi yake halitopunguza wala kusimamisha operesheni zake dhidi ya meli za Israel katika bahari nyekundu mpaka utawala wa kizayuni utakapokomesha jinai zake dhidi ya wapalestina wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, na huku akijibu madai ya Marekani kwamba Iran inaathiri maamuzi ya Yemen, amesema kwamba hakutakuwa na mazungumzo ya kupunguza operesheni za Yemen dhidi ya utawala wa Kizayuni. Kitu pekee kitakachopunguza mashinikizo hayo ni kuacha Israel kuizingira Gaza. Iran haiingilii hata chembe maamuzi ya Yemen. Baadhi ya wakati Teheran inapatanisha baadhi ya masuala, lakini haitwishi misimamo na mapendekezo yake. Yemen yenyewe ndiyo yenye maamuzi ya mwisho kuhusu mambo yake ya. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, waziri wa mambo ya nje wa Yemen amesema kuna ujumbe kutoka kwa baadhi ya madola wa kututaka tupunguze mashinikizo yetu kwa Israeli, lakini hivi sasa Yemen iko katika hali ya vita na Marekani, jambo ambalo lina maana kwamba tuna haki ya kujihami kwa njia zote zinazowezekana, hata kama kujihami kwetu kutapelekea kuongezeka mivutano. Amesema tutajibu mashambulizi ya Marekani kutokea sehemu yanapofanyika. Kwa mfano, ikiwa Wamarekani watashambulia Yemen kutoka kwenye manuari yake ya kubebea ndege ya Harry S Truman, nasi tutaipiga manuari hiyo. Kuhusiana na nafasi ya nchi za Kiarabu katika uvamizi wa Marekani dhidi ya Yemen, waziri wa mambo ya nje wa Yemen amesema kuwa Saudi Arabia au nchi nyingine za Kiarabu bado hazijaingia kijeshi katika suala hilo. Na Wayemen wanapongeza msimamo huo, lakini tunazionya nchi za Kiarabu kwamba iwapo zitatumbukia katika mtego wa Marekani na kuingilia kijeshi Yemen, nazo zote zitakuwa ndani ya shabaha za majibu yetu ya kijeshi. Biashara ya chai ya Kenya imeingia matatani baada ya Marekani na Uingereza kuanzisha mashambulizi mapya dhidi ya Yemen na kupelekea jeshi la Yemen kujihami na kujibu uvamizi wa madola hayo ya kibeberu. Marekani imeanzisha mashambulizi mapya dhidi ya Yemen na kufanya jinai nyingine za kivita nchini humo ili kusaidia utawala wa kizayuni wa Israel ambao umeanzisha jinai mpya dhidi ya raia huko Ghaza na kukanyaga makubaliano yote yaliyofikiwa ya kukomesha jinai zake hizo. Jeshi la Yemen nalo limeamua kulipiza kisasi kwa kushambulia meli za kivita za Marekani kwenye bahari nyekundu. Suala ambalo limepelekea vyombo vingine vya baharini kuogopa kupita kwenye eneo hilo la vita na kutatiza biashara zao. Miongoni mwa walioathiriwa na uchokozi huo wa Marekani na Uingereza nchini Yemen ni sekta ya chai ya Kenya ambayo inasafirisha bidhaa zake kuelekea kwenye masoko muhimu ya barani Ulaya na Afrika Kaskazini kwa kutumia Bahari Nyekundu. Hayo yamethibitishwa pia na bodi ya chai ya Kenya TBK. TBK imesema katika ripoti yake iliyotolewa mjini Nairobi kwamba mashambulizi hayo yamezuia yamezua changamoto za upatikanaji wa soko kwa mauzo ya chai ya Kenya na kulazimisha meli kuchukua njia ndefu kufika zinakokusudia. Jeshi la Yemen limesema limeshambulia tu linashambulia tu vyombo vya Israeli na Marekani na kila chombo kinachopeleka bidhaa kwa utawala wa Kizayuni, halishambulii vyombo vingine, lakini wafanyabiashara wana wasiwasi na mali zao kupita kwenye eneo hilo la vita. Mauzo ya chai ya Kenya mwaka jana elfu mbili ishirini na nne yalifikia shilingi bilioni mia moja themanini na moja nukta sita 1.4 za Kimarekani. Mwaka wa kabla yake, yaani 2023, mauzo hayo yalikuwa ya dola bilioni 1.39. Pakistan, Sudan, Misri, Uingereza na Yemen ni baadhi ya masoko ambayo yalirekodi kupungua uuzaji wa chai ya Kenya mwaka 2024. Bodi ya chai ya Kenya TBK imesema kuwa ina mikakati ya kupanua soko la chai ya Kenya kupitia shughuli maalumu za biashara kwa nchi kama vile muungano wa falme za Kiarabu, Imarati, Iran, Uturuki, Ghana, Ujerumani na China. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unatishia usalama na utulivu wa eneo hili zima na kwamba jamii ya kimataifa na baraza la usalama zina wajibu wa kutekeleza majukumu yao ipasavyo na kusimama kidete kukabiliana na hujuma za Israeli huko Palestina na Siria. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imetolewa kutokana na kushadidi mashambulizi ya kijeshi ya Israel dhidi ya Siria na Ghaza. Wizara hiyo ya Saudia imesema Riyadh inalaani vikali njama za Israeli za kuyumbisha usalama na utulivu nchini Siria na katika eneo hili zima kwa kukiuka mara kwa mara mikataba na sheria za kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Saudia imesisitiza kuwa jamii ya kimataifa lazima isimame imara kukabiliana na hujuma hizo za israel na kwamba nchi wanachama wa nachama, baraza la usalama la umoja wa mataifa nazo na zinapaswa kutekeleza jukumu lao na kusimama kidete kukabiliana na hujuma hizo za israel e, ili kuzuia kuenea migogoro vilevile taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya saudia imesisitizia haja ya kuamsha mifumo ya mashtaka ya kimataifa dhidi ya Israel katika kukabiliana na jinai zake hizo. Taarifa hiyo imetolewa baada ya vyombo vya habari vya Syria kuripoti kwamba ndege za kivita za Israel zimeshambulia viunga vya mji wa Homs huko Syria, mashambulizi ambayo yamesababisha milipuko kadhaa kwenye viunga hivyo. Baadhi ya duru za habari za Syria zimeripoti kuwa katika uvamizi wake mpya dhidi ya Syria, Israeli imeshambulia kambi za kijeshi katika maeneo ya Shinshare na Shamsine ya kusini magharibi mwa Homs. Na wizara ya mambo ya nje ya Angola imesema kuwa mazungumzo ya amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Kongo, DRC, na kundi la waasi la M 23 ambayo yalipangwa kufanyika juzi Jumanne yalisitishwa kutokana na ushawishi wa nguvu za nje. Katika taarifa hiyo, Angola pia imeahidi kuendeleza mbele juhudi zake za kuhakikisha mazungumzo hayo yanafanyika, ikisisitiza tena kwamba mazungumzo ndiyo njia pekee ya kupatikana amani na ama usalama wa kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ofisi ya rais wa Angola ilisisitiza Jumatatu wiki hii kwamba mazungumzo yataendelea kama ilivyopangwa licha ya waasi wa M23 kujitoa kundi hilo la waasi lilishutumu taasisi fulani za kimataifa kwa kukwamisha kwa makusudi juhudi hizo za kutafuta amani na kudhoofisha mazungumzo. Siku ya Jumatatu, Umoja wa Ulaya uliowawekea vikwazo baadhi ya viongozi wa waasi wa M 23 na makamando wa kijeshi wa Rwanda, akiwemo kiongozi wa waasi wa kisiasa wa M 23 Bertrand Bisimwa. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema onyo la Iran kwa Marekani kuhusu matokeo mabaya ya uchokozi wa aina yoyote. Amir Saidi Ravani, mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, alitahadharisha katika barua yake kwa Baraza la Usalama la umoja huo siku ya Jumatatu kwamba hatua zozote za kichokozi zitakazofanywa na Marekani zitakuwa na matokeo mabaya na hatari mno. Barua hiyo iliwasilishwa kwa Baraza la Usalama kufuatia vitisho vya mara kwa mara vya hivi karibuni vya rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wengine wakuu wa usalama na kijeshi wa nchi hiyo dhidi ya Iran. Baada ya kushambulia maeneo ya Ansarullah ya Yemen, Trump alionya kwamba Iran ndiyo itakayohesabiwa na kubebeshwa lawama la ya hatua yoyote ya kulipiza kisasi ya mashambulio hayo. Caroline Levitt, msemaji wa ikulu ya Whitehouse, baada ya kusoma taarifa rasmi kutoka kwa Donald Trump iliyosema kuwa mashambulizi yote ya Lhuthi yanahusiana moja kwa moja na Iran na kwamba ufyatuaji wowote wa risasi wa kundi hilo unachukuliwa kama ni hatua ya Teherani. Amesisitiza kuwa ni bora kumchukulia Trump kwa uzito, kwa sababu yeye si kama rais alimtangulia. Maafisa wengine wakuu wa usalama na kijeshi wa utawala wa Trump wamekuwa na misimamo sawa na huo kuhusu Iran ambapo wametishia kushambulia kijeshi. Katika taarifa yake ya kwanza baada ya shambulio la anga la Marekani dhidi ya Yemen ambalo lilipelekea makumi ya raia kuuawa bure bilashi, Pete Hegseth, waziri wa ulinzi wa Marekani, alisema enzi za kufikia amani kupitia nguvu zimerejea. Katika utawala wake wa kwanza, Trump alilazimika kukabiliana na udhaifu wa utawala wa Obama na, na Daesh. Sasa anashughulikia udhaifu wa Baiden. Mashambulizi haya yanatuma ujumbe wa wazi, ujumbe wetu kwa Iran pia ni uungaji mkono wenu kwa wahuthi lazima ukome, la sivyo tutakubebesheni lawama za vitendo vya wahuthi na wala hatutakuwa na huruma. huu si utawala wa Baiden, amesema Mike Waltz, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani. Kwa upande wake ametoa kauli kama hizo lakini Iran imelitaka Baraza la Usalama kuchukua msimamo wa wazi na wa kisheria katika kulaani matamshi hayo ya kichochezi yanayochochea mivutano na huitaka Marekani itekeleze jukumu lake chini ya hati ya Umoja wa Mataifa. Ni wazi kwamba matamshi ya vitisho vya Trump na maafisa wa serikali yake dhidi ya Iran yanazidisha tu mivutano katika eneo la Asia Magharibi, na Iran imekuwa ikitangaza mara kwa mara kwamba iko imara na itasimama kidete kukabiliana na vitisho vyovyote vile. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kwa neema na baraka zake za kutufanya tukawa ni miongoni mwa walioidiriki saumu yetu ya huu mwezi ni mtukufu wa Ramadhani. Mbele yetu ni siku adhimu, ni siku ya maombolezo, ni siku ya kilio, ni siku ya msiba, ni siku ya machozi, ni siku ya simanzi kwa Ahlul Bait alayhim assalam na wafuasi wa, wa Ahlul Bait alayhim assalam na Waislamu wote kwa ujumla, ambao wana imani ya dhati mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, wenye kuitambua wa haki wakaifuata, na wenye kuichambua wa batili wakaitupa. Siku ya leo ni siku ambayo nimepewa fursa ya kutoa darsa. Ndugu zangu wasikilizaji, naomba muwe makini sana na darasa hili insha Allah, kwa sababu katika darasa hili kuna uhai wa duniani na akhira. Nikianza na Allah subhanahu wa ta'ala alivyotueleza ni kwamba tusichanganye Baina ya haki Baqara, haki na batil katika Suratul Baqara ni aya ya 42 wala wala talbisul haqqa bil batili wa taktumul haqqa wa antum ta'lamun, msiichanganye haki na haki na batili na mkaikana haki hali ya kuwa ninyi ni wenye kujua haki. Hapa ndugu zangu ni kila yote ambayo ametueleza mtume katika darasa lake la hutuba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ametueleza mengi ambayo ndo roho na msingi wa maisha ya wanadamu. Maisha yote yanategemea haki ya Allah subhanahu wa ta'ala, kinyume chake tutaingizwa katika moto wa Jahannam. Tumsikilize Imamu Ali alayhi salam kwa hadithi yake nzuri anayozungumzia ya juu ya msiba, anasema: a'dhamul masaibi al washaqai alwalahu biddunya -bid Imamu Ali alayhi ssalam anasemaje? a'dhamul masaibi, misiba iliyokuwa ni mikubwa eh. washaqail walahu bidunia, misiba iliyokuwa mikubwa na iliyokuwa ni miovu ni kudanganyika na dunia. Tunapoisema dunia, tunatizama wale ambao walivutiwa sana na madaraka, walivutiwa sana na umiliki wa vitu na wakasahau ya kwamba akhira inawasogelea kwa kasi. Katika mambo ya msingi ya leo katika hotuba yetu ni kwamba ndiyo siku Imamu Ali alayhi ssalam alipigwa dhurba na mal'un ambaye kwa majina maarufu ni Abdurrahmani ibni Murjam. Huyu alikuwa ni Muislamu, yani Waislamu kwa Waislamu wakafikani wakati kwa sababu ya kugombania madaraka wakawatiyari kumnunua wa mtu ambaye anaswali ili kwenda kumuua anayeswali. Haya ndiyo yaliyojiri katika ulimwengu mchafu, katika tarehe nyeusi za watu wa ovu ambao walikana shahada zao na wakakana imani yao na kuukana utukufu wa Qur'ani ambayo ni haki ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo masiku haya ni masiku ya kueleza namna gani watu walibadilisha tarehe na kubadilisha historia na maana nzima ya Uislamu, na kugeuza ya kwamba anayeua wenzake ni sehemu ya ijtihadi iz. Yaani, sikiliza ndugu zangu, watu waovu, madhambi kama ya kuuana ambayo ni madhambi makubwa yasiyosema, ni madhambi ya ufisadi ambayo Qur'an al-Karim imeyaweka ni sehemu ya uharibifu, ati mtu akiyatenda anapewa stashahada ya ijtihadi, kwamba naye alikuwa anajitahidi katika dini dini hiyo hiyo ambayo imekataza maovu, ikupatie ijtihadi na daraja kwamba wewe umetenda maovu kwa sababu ya kuitetea dini. Ilo ni jambo la maajabu sana. Turejee katika hutuba ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maneno yake ya mwisho katika hutuba yake, alisema ayuhannasu, enyi watu, inna abwaabal jinani fi hadha lshahri Yani, watu ndani ya Ramadhani kwenda kufanya maasi na kuua ndugu zao ati ni sehemu ya ijtihadi, hakika ni ishara ya kufungiwa milango baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Milango ipi? Ni milango ya pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha wa abwaba nirani mughallaqatun, na milango ya Jahannam imefungwa. Fasalu rabbakum alla yufattihaha alaykum Mwombeni Allah subhana, asifungue ikawa ni kwa ajili yenu baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bimaana ni kwamba kufunga kwako kwa Ramadhani, kuswali kwako tarawehe, kuimba kila aina ya istighfari, isiwe ni natija kubwa sana wewe ya kukufanya ati hautoingia Jahannam. La, natija ni ipi? Tunaeleza katika nukta inayokuja, wasayatin maghlulata maglulatun na mashaitani wametezwa nguvu juu yenu. fasalu rabbakum anla yusallitaha alaikum, mwombeni Allah subhana asiwapatie asiwafungulie nguvu yao baada ya mwezi mtukufu Ramadhani zikawa ni zenye kuangamiza na kudidimiza amali zenu. Baada ya maneno haya, ndugu zangu, Imamu Ali alaihi salam amesikia khutba ya Mtume akasimama akauliza, ya Rasulullah, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ma afdalu al a'mali fi hadha al shahr, ni ipi a'amali sasa iliyo bora zaidi ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani? Ni ipi natija ya aliyefunga mwezi mtukufu wa Ramadhani? Mtume akasema: ya, ya abul hasani, ewe Abul Hasan, ewe Ali, afdalu al a'mali fi hadha al shahri hitimisho lililokuwa ni bora ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, bali chumo bora lililopatikana ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani alwarau, ni kuwa ni ucha Mungu, an maharimillah, ni kupata ngao itakayokuzuieni na kuyatenda yaliyokuwa ni haramu. Ndugu zangu, kuwa ni katika mambo ambayo ni dhambi kubwa ni katika mambo ambayo Allah subhanahu wa taala anayegadhibikia sana, katika mambo hayo ni mambo ya kuua, kuidhuru nafsi. Haya tuliyaona katika vita ya Jamal, tuliyaona katika vita ya Sifin, tuliyaona katika vita ya Naharawani na vita ya Karbala alipokuwa akiuliwa Aba Abdillahi lHusein ibn Ali, bali watu wakasema haya mauaji ni sehemu ya ijtihadi katika dini ya Mwenyezi Mungu yani mauaji ya kimbali kama haya, wakapewa wale waliowatenda, kuchukua silaha zao, kubeba silaha zao nzito, kuua na kuchinja watoto wadogo, wakapewa sifa yati ya kwamba wamepata stashahada za ijtihadi kwa kuipambania dini. Ndugu zangu, Allah atuokoe na moto wa Jahannam kwa fikra ya namna hii. Kisha Mtume, baada ya kusema hiyo ya kwamba, alwarau an maharimillahi azza wa jalla thumma baka Mtume akalia machozi yakamtiririka. Imamu Ali akasema, ya Rasulullah ma yubkik, ewe Mtume wa Allah, kitu gani kinakuliza? Faqala ya Ali akasema, ewe Ali, abki lima yustahallu minka fi hadha ash-shahri ka'anni bika wa anta tusalli li rabbik mimi naona utakayofanywa ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho wa uhai wako itakuwa ni ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, masiku ya mwishoni ya Ramadhani. Kana kwamba mimi nakuona unaswali kumwabudu Allah subhanahu wa taala, kana kwamba na mimi niko pembeni naona damu zinavyotiririka umepasuliwa ubongo wako zinapita kwenye kidevo chako zinamiminika. Ndugu zangu, haya ni masiku ya masikitiko ni masiku ya huzuni. wa qad in ba'atha ashqal awwalina wal akhirina shaqiqu akiri naqati thamude, kana kwamba namuona muovu wa mwanzo na muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwanzo na uovu wake ukazidi yule aliyemchinja ngamia wa Nabii Salih katika kaumu ya Samude, namuona akija mbele yako kwa kunyenyekea, akiwa umeshika upanga wake kwa mikono miwili, akiwa hana huruma ya watu wanaoswali akakuona wewe unaswali, atakupasua uso wako, ewe Ali, na paji lako la kusujudia hili litapasuliwa na damu zitamiminika kupita kwenye kidevu chako zikienda kwenye kanzo yako, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Kisha mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema: ya amiral mu'minin, Ewe amira almu'minin hakika hayo ndiyo utakayokukuta. Faqala amiru lmuminin alayhi salam ya rasul llah wa dhalika fi salamati min dini, na itakuwa ni katika usalama wa dini yangu. Qala sallallahu alayhi wa alihi wa sallama fi salamati min dinik, nitakuwa ni katika usalama wa diniyako, wa dini yako. Wa utauliwa lakini, dini ya Allah subhanahu wa taala itabakia salama na haitodhurika milele. Watu watapewa ijtihadi, wale waliokuwa Ali watapewa masifa na kila aina ya, ya ujemedari na kupewa tuzo ya kwamba umefanya jitihadi kwa kukuua ewe kiumbe bora. Hakika dini licha ya kukuua wewe haitopasuka, haito, haito dini ya Allah subhanahu wa ta'ala itadumu katika uhai wake. thumma qala ya Ali, kisha Mtume akasema: man qatalaka faqad qatalani, atakaye kuwa ewe Ali ameniua wa mimi wa man abghadaka faqad abghadani na anayekuchukiwa kuchukia Ali ni sawa ananchukia mimi ameshanchukia. wa man sabbaka faqad sabbani, anayekutukana ewe Ali, atakayekutukana ni sawa amenitukana mimi. Na Muawiya, Allah amlaani, mtu huyu aliyekuwa na tumbo lisiloshiba Alieneza propaganda ya dini, sio kwa ya Mwenyezi Mungu, kumtukana kiumbe mtukufu Ali, bali kumtukana mpaka Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, liannaka minni ka nafsi wa ruhaka min ruhi, mimi na wewe ni nafsi moja na roho zetu ni moja, wa tinatuka min tinati na udongo ulioumbiwa ni udongo nilioumbiwa mimi, Inna allah llaha tabaraka wa taala khalaqani wa iyaka wastafani wa iyaka wahtarani linubuwa, hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameniumba na akaniteua kutokana na wewe na akanichagua kuwa ni nabii wa Allah subhanahu wa taala kutokana na Nakisha, wewe na kisha akakuchagua wewe amira almuminini alaihi ssalam ya kwamba wewe ndiwe khalifa wangu na wanao ni katika kizazi changu Allah subhanahu wa taala awalaani wote waliofanya mambo kama haya kisha, subhanallah subhana malikil quddus, haya ndiyo katika mambo yaliyojiri. man, man ankara imamataka faqad ankara nubuwati, ewe Ali, atakayekataa uimamu wako ni sawa ameikataa, ameukana unabi wangu. ya Ali anta wasiyi wa abu wuldi wa zawju bunnati, wewe ndiwe Ali alayhi salamu. wewe Wewe Ali ndiye wasi wangu, wewe ndiye baba wa kizazi changu na ni mume wa binti yangu. wa khalifati ala ummati fi hayati wa ba'da mauti, wewe ndiwe khalifa wa umma wangu nikiwa hai na baada ya mauti yangu. amruka amri, amri yako ni amri yangu. wa nahyuka nahayi wa aminihi ala sirrihi, na nawe ni mwaminiwa juu ya Quran Alkarim, ni mwaminiwa juu ya wahyi wa Allah subhanahu wa taala. Wa khalifatihi ala ibadihi, nawe ni khalifa wa Allah subhanahu wa taala kwa viumbe vyake vyote. Ndugu zangu wapendwa, haya ndiyo masiku ya huzuni. Hakika waliomuua Imamu Ali alaihi salam wamelaniwa katika vitabu vyote, ikianza ni Quran al-Karim wamelaniwa na Injili, Zaburi na Furqan na, na, na, na Taurat na wamelaniwa na mitume wote wa Allah subhanahu wa taala na wamelaniwa na malaika wote na wamelaniwa na waja wote wa Allah subhanahu wataala ambao ni wakweli katika saumu zao za kila mwaka. Allah atupe kila la kheri, aturehemu, na atupe afya njema ya kutokana na Ramadhani na atupe subira kwa misiba hizi na tuendelee kuwa na mapenzi ya dhati. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini Jambi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Alhamisi, Machi 20, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakuchuliwa na gazeti la Nipashe la Tanzania, limeandika matumaini mapya kwa wagonjwa wa figo, gharama ya usafishaji damu kushuka, foleni kupungua, kisa ongezeko la mashine. Pia limeandika uwekezaji katika mashirika ya umma wapaa kwenye miaka minne ya Rais Samia, wasakwa na polisi kwa tuhuma za wizi wa mafuta na kuchoma gari. Mchungaji wa kanisa afungwa jela kwa uvamizi na Kagame na Chisekedi wa kutana uso kwa uso Qatar. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika mshike mshike, siku 48 za moto baada ya kuwekwa kiti moto na ofisi ya msajili. Sasa Chadema yatangaza mkakati wa kampeni bila ya mabadiliko Hakuna uchaguzi ndiyo kampeni yao. Mambo manne, Profesa Janabi akishinda WHO na mapya ujenzi wa kituo cha Magufuli. Habari Leo limeandika Samia himiza utu na weledi, awashukuru wa Tanzania na Majaliwa asema katimiza, hadi mwanasheria mkuu ampongeza kutokana na marekebisho ya sheria. Habari zake nyingine zinasema, MSD yaimarisha usafirishaji damu, gharama kupungua, viwanda 17 vya mbolea vyaongezeka Tanzania kwenye kipindi cha miaka minne, na thamani ya miundo mbinu ya barabara yafikia shilingi trilioni 40. Tanzania. Ah, habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema ni mafanikio makubwa ya serikali kupitia MSD, ni katika kipindi cha uongozi wa Rais Samia yafanya uwekezaji mkubwa, ni pamoja na kuimarisha upatikanaji wa bidhaa za afya. Katika habari zake nyingine limeandika, Profesa Mapesa aanika mafanikio ya Rais Samia chuo cha MN ma kamati ya Bunge yaridhishwa na utekelezaji miradi ya taza na NACTVET yaja na mfumo wa ukusanyaji takwimu kielektroniki. kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la taifa leo limeandika sasa ni afueni kwa Gen Zs baada ya serikali kuondoa rasmi ada ya vitambulisho Wakenya sasa wamepata afueni baada ya serikali kufutilia mbali ada ya shilingi mia tatu wanayotozwa wanaowasilisha maombi ya vitambulisho vya taifa Ada hiyo imeondolewa kwa agizo la rais William Ruto. Kwa mujibu wa toleo la jana Jumatano, Machi 19, 2025 la gazeti rasmi la serikali, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kipchumba Murkomen amefanyia mabadiliko sheria ya usajili wa watu na kuondoa ada waliokuwa wanalipa waliokuwa wanaomba vitambulisho vya taifa. Vile vile lina makala ambayo kwa muhtasari inasema zaidi ya asilimia themanini ya ardhi ya Kenya inahesabiwa kuwa ni jangwa na nusu jangwa, na hayo ni maeneo ambayo kwa kiasifu kikubwa yanamilikiwa na jamii za wafugaji wa, wa kuhamahama. Licha ya wakazi kutegemea ufugaji kujiendeshea maisha lakini jamii hizo zinakodolewa macho na changamoto za kukosa soko. Hata hivyo, hali hiyo huenda ikawa historia kufuatia mpango mpya wa kuwaboreshea miundo mbinu ya soko la mifugo yao. Hii ni kufuatia kuzinduliwa jukwaa la African Pastoral Markets Development, APMD mpango ambao unaendeshwa na African Union Inter-African Bureau for Animal Resources au IBAREM. Aidha, katika makala yake nyingine ya masuala ya kijamii gazeti la kijami, Taifa Leo toleo la mtandaoni lina makala yenye kichwa cha maneno ripoti yafichua kuwa uharibifu wa udongo unaiweka sekta ya kilimo katika hatari, licha ya kwamba kilimo ndiyo uti wa mgongo wa maisha ya watu. Na kwa huko nchini Uganda gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika siku ya afya ya kinywa duniani, shida ya utunzaji wa meno nchini Uganda. Kwa mujibu wa maelezo ya chama cha madaktari wa kinywa cha Uganda Uda, takwimu za afya ya kinywa za Uganda zinatisha. Asilimia 32.5 ya watoto na asilimia 66.7 ya watu wazima wana matatizo ya meno nchini Uganda. pia lina makala kadhaa, moja ni hii yenye kichwa cha maneno, hizi ndizo sababu za mgogoro wa Tigra ya Ethiopia kuwa na safari ndefu ya kutatuliwa. Makala yake nyingine inasema, ndani ni nani anayeipenda zaidi Uganda? Je, ni wakosoaji au ni watetezi wake? Makala hiyo inasema ili kuifanya Uganda kuvutia wawekezaji na watalii ni lazima kwanza kuifanya iwe ya kuvutia na kupendwa na wananchi wenyewe wa Uganda. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 106 ya mfululizo wa, wa makala hizi fupi, fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tano La yaqilu amalu ma taqwa wa kaifa yaqilu ma yutaqabalu, hakuna kitendo kinachofanywa kwa uchamungu kikawa kidogo Vipi kitendo kinachotakabaliwa na mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Katika hikima hii ya 95 ya Nahjul Balagha, ingawa ina maneno machache, lakini ina maana pana na maneno ya busara kubwa. Hapa Imamu Ali alaihi ssalam anatuzindua kuhusu umuhimu wa takwa na ucha mungu. Anatufundisha kwamba kitendo chochote kinachoambatana na ucha mungu si kidogo, hata kama baadhi ya wakati mbele ya macho yetu kinaweza kuonekana ni kidogo. Ucha mungu ndiyo msingi wa kutakabaliwa amali na matendo ya waja. Lililo muhimu ni ubora wa matendo yako, si wingi wa matendo hayo. Ndiyo maana hapa Imam anazungumza kwa kusisitiza kwamba hakuna kitendo kinachofanywa kwa ucha mungu kikawa kidogo. Vipi kitendo kinachotakabaliwa na Mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Kwa maneno mengine ni kwamba atakwa na ucha mungu unavifanya vitu vyote kuwa vikubwa, hata kama tutaviona ni vidogo sana. Sasa kama kitendo unachofanya kwa atakwa na ucha mungu si kidogo, vipi kitendo ambacho kimekubaliwa na kutakabaliwa na Allah kinaweza kuwa kidogo? Hikima hii imetokana kikamilifu na, kika na mafundisho ya Qurani Tukufu. Kwa mfano, katika kisa cha wana wawili wa Adam yani Qabil na Habil, Qurani Tukufu inasema amali zinazokubaliwa na Allah ni za wachamungu tu. Aya inasema innama yataqabbalu Allahu min almuttaqin, hakika Mwenyezimungu anawatakabalia wachamungu. Aidha, wanachuoni wengi wakubwa wametaja katika vitabu vyao vya fiqhi kwamba kuna tofauti baina ya kutekelezwa kikamilifu amali fulani na kutakabaliwa kwake. Kitendo sahihi na kamili ni kile ambacho kinatimiza masharti na vipengee vyote vinavyotakiwa, lakini kufanya jambo kwa ukamilifu wake si lazima muda wote kuwa sababu ya kutakabaliwa amali hiyo. Baadhi ya wakati kitendo na amali ya mtu huambatana na matendo mengine ya kabla au ya baada yake na kupelekea amali hiyo isitakabaliwe na Allah hata kama imetekelezwa kwa njia sahihi na kwa ukamilifu. Kwa mfano imeelezwa katika hadithi kwamba matendo ya mtu anayekunywa pombe hayatakubaliwa na Allah kwa muda wa siku 40. Hadithi inasema man shariba lhamra lam yaqbalillahu lahu salatan 40 yauma, aliyekunywa pombe Allah hatokubali sala yake kwa muda wa siku 40. Hadithi nyingine ni ile inayosema Mwenyezi Mungu hakubali dua ya mtu anayewatazama wazazi wake kwa hasiram. Kuna hadithi pia kama hiyo kuhusu watu wanaokula chakula cha haramu au chenye shubha. Kwa hivyo matendo yanayokubaliwa na Mwenyezi Mungu ni yale yanayoambatana na uchamungu. Wale wasio na uchamungu wanaweza kufanya kitendo cha haki na kwa njia sahihi, lakini Mwenyezi Mungu anaweza kwenda kuwaadhibu kutokana na kukosekana takwa kwenye matendo hayo. Matendo ya watu hao hayana thamani wala hayatalipwa ujira mwema na Mwenyezi Mungu, kwani mwenyewe Allah amesema, hakika Mwenyezi Mungu anakubali matendo ya wenye takwa na uchamungu. Leo katika historia. Leo ni Alhamis tarehe 19 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1446 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na tarehe 20 Machi mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita, yaani mwaka 40 Hijiria Kamaria, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye ni mkwe binamu na shakhsia wa karibu kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipigwa upanga wa sumu na kujeruhiwa vibaya akiwa katika swala ya alfajiri katika msikiti wa mji wa Kufa nchini Iraq na mtu aliyeitwa Abdurrahman bin Muljim Almuradi. Imam Ali alayhi salam alikufa shahidi siku tatu baada ya tukio hilo. Ali bin Abi Talib ni shakhsia wa pili baada ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye anaelezwa na historia ya Uislamu kuwa shujaa aliyekuwa na imani halisi, akhlaki njema, ilmu na uadilifu wa kupigiwa mfano. Alipata ilmu na malezi kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mwenyewe na alikuwa mwanaume wa kwanza baada ya mtume kukubali Uislamu. Imam Ali alayhi salam alikuwa msaidizi wa karibu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hali zote za shida na matatizo na alihatarisha maisha yake ili kumlinda mtume na dini ya Uislamu. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji mashuhuri, Imam Ali alahi salam alikuwa mpole na mwenye upendo mkubwa. Imam Ali alipenda haki na uadilifu na kupambana vilivyo na dhuluma katika kila nyanja. Katika sehemu ya matamshi yake yenye hikma, Amirulmuminin Ali alaihi ssalam anasema, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, hata kama watanilaza bila ya nguo juu ya miiba ya jangwani au kunifunga pingu na kamba na kuniburuza juu ya ardhi, kwangu mimi jambo hilo ni bora kuliko kukutana na Mwenyezi Mungu na mtume wake siku ya Kiama, hali ya kuwa nimewadhulumu waja wangu. Tarehe 20 Machi miaka 298 iliyopita alifariki dunia Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 84. Alizaliwa mwaka 1643 na kusoma katika chuo kikuu cha Cambridge. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya Makanika. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani, the three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Na uh, katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, uh, mwafaka na tarehe 20 Machi mwaka 1956 nchi ya Tunisia iliyoko katika eneo la kaskazini mwa Afrika ilijinyakulia uhuru wake kutoka mkoloni Mfaransa. Japokuwa harakati za ukombozi nchini humo zilianza baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini kutokea vita vya pili vya dunia na kudhoofika Ufaransa kwenye vita hivyo kuliandaa mazingira mazuri ya kujikomboa nchi hiyo. Baada ya kujipatia uhuru, Habib Bourguiba aliongoza nchi hiyo kwa karibu miongo mitatu, lakini kwa mabavu na ukandamizaji. Baada ya utawala wa Borgiba, nchi hiyo ilitawaliwa na Zainul Abidin Bin Ali ambaye aliingia madarakani mwaka 1982 kiongozi huyo naye alifuata mbinu na mwenendo ule ule wa Borgiba na kuwakandamiza wananchi na kupiga vita Uislamu, swala lililopelekea wananchi wa nchi hiyo kusimama kidete na kumng'oa madarakani mwezi Januari mwaka 2011 katika mwamko wa Kiislamu. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa kuamkia leo Alhamisi, yani mwezi kumi na tisa Ramadhani, ulikuwa ni mkesha wa kwanza wa Leilatul Qadri na umeadhimishwa katika kona zote za Iran na maeneo mengine duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen amesisitiza kwamba Iran haiingilii hata chembe maamuzi ya serikali ya Sanaa, na kwamba operesheni za Yemen dhidi ya wazayuni ni uamuzi huru na utaendelea kutekelezwa kivitendo hadi mzingiro wa Ghaza utakapovunjwa kikamilifu na biashara ya chai ya Kenya imeingia matatani baada ya Marekani na Uingereza kuanzisha mashambulizi mapya dhidi ya Yemen na kupelekea jeshi la Yemen nalo kujihami kwa kujibu mashambulizi hayo ya madola ya kibeberu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.