Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kiama ni nini kiama? Na nini kitakujulisha ni nini kiama? Siku ambayo watu watakuwa kama panzi waliotawanywa na milima itakuwa kama sufi zilizochambuliwa. Basi ama yule mizani yake itakayokuwa mizito, basi yeye atakuwa katika maisha yanayopendeza. Na ama yule ambaye mizani yake itakuwa nyepesi, basi makazi yake yatakuwa motoni. Na ni nini kitakujulisha hawi ya ni nini? Ni moto mkali mno. Ya ila kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake na usininyime mema yake yenye kukubaliwa. Ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya fm kwa baadhi ya mikoa ya tanzania kupitia redio maarifa fm jina langu ni ahmed rashid whatsapp yetu na telegram ni plus 98 email yetu ni swahili radio irib IRNA. Leo ni Alhamisi, mwezi 19 Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na tarehe 20 Machi 2020 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na mawedha ya Ramadhani, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Shekhe Ismail Hamis Ramadhan wa Runsewe, Singida, Tanzania, ndiye tutakaekuwa naye katika mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yasema Machi 19 ni uthibitisho wa dhamira ya Wairani ya kupinga uonevu. au e, ya laani shambulio dhidi ya msafara wa rais wa Somalia. Nduli wa Gaza Benjamin Netanyahu asema mashambulio yaliyoua watoto 174 huko Gaza ni mwanzo tu. Na maandamano ya rindima meya wa Istanbuli, hasimu wa Uturuki alipokamatwa. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa tarehe 29 Esfand, yaani Machi 19, ambayo ni maadhimisho ya siku ya kufanywa mafuta ya Iran kuwa ni mali ya taifa ni ushahidi wa azma ya kuelea wananchi wa, wa Iran ya kupinga uonevu. Ismail Baghai ameandika hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X kama sehemu ya kumbukumbu ya kufanywa mafuta ya Iran kuwa mali ya taifa na kuongeza kwamba Machi 19 ni siku ya kumbukumbu tu si siku ya kumbukumbu tu kwenye kalenda ya Iran bali ni ushahidi wa nia ya kweli ya wananchi wa Iran ya kupinga uonevu na vitisho, na ni ishara ya utashi wa kitaifa wa kujiamulia wenyewe mambo yao na kulinda heshima yao kitaifa jana Jumatano ilisadifiana na tarehe 29 Esfand kwa kalenda ya Iran ya hijiria ya shamsia yaani Machi 19, 2025. Siku hiyo huadhimishwa kitaifa hapa Iran kama siku ya kumbukumbu kumbu ya mwaka wananchi wa Iran walipofanikiwa kuitoa sekta ya mafuta kwenye makucha ya wakoloni na kuifanya kuwa ni mali ya taifa. Mpango wa kuyafanya mafuta kuwa ni mali ya taifa uliidhinishwa na bunge la Iran tarehe 20 Machi 1951, na tangu wakati huo hadi hivi sasa utajiri wa mafuta wa Iran unatambuliwa rasmi kuwa ni mali ya wananchi, na dola lolote la kigeni halina haki ya kuigusa rasilimali hiyo bila ya idhini ya wananchi wa Iran. Somalia na Umoja wa Afrika au zimelaani shambulizi la kigaidi lililolenga msafara wa rais wa Somalia Hassan Shekh Mohamud huko Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Katika taarifa tofauti, wizara ya Habari, Utamaduni na Utalii ya Somalia na Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa, wa Kamisheni ya AU, wamelaani shambulio la bomu lililotegwa kwenye gari kwenye msafara huo wakati rais alipokuwa akisafiri kuelekea kwenye mstari wa mbele wa medani ya vita katikati mwa Somalia ili kuendeleza mapambano dhidi ya genge la kigaidi la Shabab. Wizara hiyo imeeleza bayana kwamba raia wasio na hatia wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio hilo lililotokea Jumanne asubuhi. Naye mwenyekiti wa kamisheni ya AU amesema katika taarifa yake kwamba kitendo hicho cha kuchukiza cha ugaidi kilichofanywa kwenye makutano yenye shughuli nyingi katika mji mkuu ni jaribio jingine la kukata tamaa la shababu kujaribu kudhoofisha azimio la watu wa Somalia na uongozi wao. Yusuf ametoa mwito wa kuwepo umakini na kuendelea kwa ushirikiano wa kikanda na kimataifa ili kuushinda ugaidi na kurejesha amani na utulivu wa kudumu nchini Somalia na eneo pana la pembe ya Afrika. Serikali ya Somalia imetangaza kuwa mripuko uliotokea Jumanne mjini Mogadishu ulikuwa jaribio la kumuua rais wa nchi hiyo ambalo limefanywa na genge la kigaidi la Shabab. Wizara ya habari ya Somalia imesema msafara wa rais Hassan Sheikh Mohamud walikumbwa na shambulio karibu saa nne na nusu asubuhi katika wilaya ya Ksamar Jajab mjini Mogadishu. Waziri mkuu wa utawala katili wa Israel Benjamin Netanyahu amejigamba na kutangaza kwamba atashadidisha mashambulio mabaya dhidi ya Ghaza, akionya kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya anga ambayo yameua watoto wasiopungua 174 wasio na hatia kwenye ukanda huo ni mwanzo tu wa jinai kubwa zaidi dhidi ya Wapalestina. Katika hotuba yake ya ya kwa njia ya televisheni, Netaniyahu amejigamba kwamba majeshi ya Israel yatashambulia Ghaza kwa kuongeza nguvu na kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ni hatua ya awali tu ya hujuma kubwa dhidi ya uh, wananchi wa Palestina, wakazi wa Ghaza. Hamas tayari wamehisi uzito wa kikosi chetu katika saa ishirini na nne zilizopita, na ninataka kuwahakikishia na wao, huu ni mwanzo tu. Netanyahu amejigamba akisisitiza kwamba mazungumzo ya baadaye ya kusitisha mapigano yatafanyika tu chini ya moto. Matamshi ya Netanyahu yamekuja kufuatia wimbi jipya la mashambulizi ya anga kikatili ambayo yamesambaratisha usitishaji mapigano ambao tayari ulikuwa ni dhaifu na ambao ulikuwepo tangu Januari 19. Ametaja malengo ya utawala wa kizayuni katika mashambulizi ya hivi sasa ambayo ni pamoja na kuachiliwa mateka wote wanaoshikiliwa na Hamase, kusambaratisha kikamilifu kundi la mukawama na kuondoa vitisho vyote vinavyodaiwa kutoka Gaza hadi Israele. Malengo hayo yamekaririwa katika kipindi cha miezi kumi na saba iliyopita, lakini matokeo pekee yamekuwa ni uharibifu wa Gaza na kuhamishwa wakazi wake. Jamii ya kimataifa imeghadhibishwa na hatua katili ya Israeli ya kuendeleza mashambulizi ya kinyama ya anga dhidi ya Gaza, huku ikivunja makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyokuwa na lengo la kumaliza mgogoro wake wa miezi kumi na saba huko Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maelfu ya wananchi wa Uturuki wamemiminika barabarani kulalamikia kutiwa mbaroni meya wa, wa Istambul, Ekrem Imamoglo, mpinzani mkuu wa kisiasa wa rais wa Uturuki Rajab Tayyip Erdogan, ambaye amekamatwa kwa tuhuma za rushwa na ugaidi siku chache kabla ya kuteuliwa kuwa mgombea wa, wa, wa urais. Shirika la serikali la Anadolu limesema Imamoglu alikamatwa jana Jumatano na kwamba waendesha mashtaka pia wametoa waranti dhidi ya watu wengine mia moja wakiwemo wanasiasa wa Uturuki waandishi wa habari na wafanya biashara. Shirika la habari la Anadolu limewanukuu waendesha mashtaka wakisema kuwa Imamoglu kutoka chama cha kisekula cha Republican People's Party CHP, anatuhumiwa kuwa mshukiwa mkuu wa shirika la uhalifu. Ofisi ya gavana wa Istanbul imeweka vizuizi katika jiji hilo kwa kufunga barabara kadhaa na kupiga marufuku maandamano kwa siku nne katika juhudi zinazoonekana ni za kukomesha vitendo vinavyowezekana kuwa vya uchochezi kufuatia kukamatwa mwanasiasa huyo. Kukamatwa huko kunakuja wakati chama cha CHP kilitazamiwa kufanya uchaguzi wa mchujo tarehe 23 Machi ambapo Imamoglu alitarajiwa kuchaguliwa kwa mgombea wake wa uraisi na kura inayofuata ya uraisi ikitarajiwa mwaka 2028, wakati uchaguzi wa mapema unawezekana. Irada ya watu haiwezi kuzimwa, Ima Moglo ameandika kwenye mtandao wa kijamii. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 53 katika video iliyosambaa mtandaoni, amewataka Waturuki na watu wote wanaotetea demokrasia na haki duniani kote kusimama kidete kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa Uturuki amesema, ninasimama kidete katika kupigania haki za kimsingi na uhuru wa wananchi wa Uturuki. Muungano wa mto Kongo AFC na tawi lake la waasi wa M23 zinasisitiza kwamba lengo lao kuu ni amani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini zinadai kuwa kufikiwa kwake kuna kuhamishwa na mashambulizi ya serikali katika mahojiano na Russia Today, msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka amesisitiza kwamba mara kwa mara kundi hilo limetoa mwito wa mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya DRC ili kutatua mzozo wa muda mrefu mashariki mwa nchi hiyo. Kanyuka amesema licha ya duhu, juhudi za upatanishi zinazoongozwa na, na rais wa Angola Joao Lourenco, vikosi vya serikali vimeendelea kufanya mashambulizi kwenye maeneo yenye watu wengi na kusababisha watu wengi kuhama makazi yao. Msemaji huyo wa M23 amesitiza kuwa vuguvugu hilo linapigania kuwakomboa wa watu wa Kongo kutoka kwa matamshi ya chuki chuki dhidi ya wageni, ufisadi na utawala mbovu. Tuna madini mengi, madini mengi na utajiri mwingi chini ya ardhi ya DRC na idadi ya watu wetu hawanufaiki nayo, amesema Lawrence Kanyuka, msemaji wa waasi wa M23. Hii ni katika hali ambayo mazungumzo baina ya waasi hao na M23, baina ya waasi hao wa M23 na serikali ya DRC yaliyopangwa kufanyika juzi Jumanne, huko Luanda, mji mkuu wa Angola, yalikwama baada ya kundi hilo la waasi kusema halitoshiriki. Na kampuni kubwa ya masuala ya uhandisi na teknolojia ya Siemens imesema inapania kupunguza kazi karibu watu elfu sita kote duniani, zikiwemo nafasi za kazi elfu mbili mia nane hamsini za ndani ya Ujerumani. Afisa mkuu mtendaji wa Siemens, Roland Bosch awali alikuwa ametangaza kupunguzwa wafanyakazi kadhaa katika safu ya chini hadi wastani katika msimu wa vuli, lakini sasa ametangaza takwimu halisi za kuogofya. Ameeleza kuwa, kuwa akthari ya wafanyakazi wa shirika hilo la teknolojia watafutwa kazi kufikia Septemba mwaka 2027. Kampuni hiyo imekuwa ikikabiliwa na mtikisiko kutokana na kupungua mahitaji ya bidhaa na huduma zake. Miungano ya kutetea haki za wafanyakazi katika nchi za Ulaya imekosoa vikali uamuzi huo wa kupigwa kalamu nyekundu maelfu ya wafanyakazi wa shirika la Ujerumani la Siemens. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia, kutoka hapa Teheran. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema onyo la Iran kwa Marekani kuhusu matokeo mabaya ya chokochoko -choko za aina yoyote. Amir Said Ravani, mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa alitahadharisha katika barua yake kwa baraza la usalama la umoja huo siku ya Jumatatu kwamba hatua zozote za kichokozi zitakazofanywa na Marekani zitakuwa na matokeo mabaya na hatari mno. Barua hiyo imewasilishwa kwa baraza la usalama kufuatia vitisho vya mara kwa mara vya hivi karibuni vya rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wengine wakuu wa usalama na kijeshi wa nchi hiyo dhidi ya Irani. Baada ya kushambulia maeneo ya Ansarullah ya Yemen, Trump ameonya kuwa Iran ndiyo itakayobebeshwa lawama ya hatua yoyote ya kulipiza kisasi mashambulio hayo. Caroline Levitt, msemaji wa ikulu ya White House, baada ya kusoma taarifa rasmi kutoka kwa Donald Trump iliyosema kuwa mashambulizi yote ya Huthi yanahusiana moja kwa moja na Iran na kwamba ufyatuaji wowote wa kundi hilo unachukuliwa kama hatua ya Teheran. Amesisitiza kwamba ni bora kumchukulia Trump kwa uzito, kwa sababu yeye si kama rais aliyemtangulia. Maafisa wengine wakuu wa usalama na kijeshi wa utawala wa Trump wamechukua msimamo sawa na huo kuhusu Iran, ambapo wametishia kuishambulia kijeshi. Katika taarifa yake ya kwanza baada ya shambulio la anga la Marekani dhidi ya Yemen ambalo lilipelekea makumi ya raia kuwa wa washahidi huko Yemen, Pete Hegseth waziri wa ulinzi wa Marekani alidai enzi za kufikia amani kupitia nguvu zimerejea. Katika utawala wake wa kwanza, Trump alilazimika kukabiliana na udhaifu wa utawala wa Obama na Daesh. Sasa nashughulikia udhaifu wa Baiden. Mashambulizi haya yanatuma ujumbe wa wazi. Ujumbe wetu kwa Iran pia ni uungaji mkono wenu kwa Wahuthi lazima ukome, la sivyo hatutakubakisheni tutakubebesheni lawama za vitendo vya wahuthi na wala hatutakuwa na huruma. Huo si utawala wa Biden. Mike Walse, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, alirudia kauli ya Trump na alisema chaguzi zote ziko mezani. Iran lazima izingatie maneno ya rais kikamilifu. Iran imelitaka baraza la usalama kuchukua msimamo wa wazi na wa kisheria katika kulaani matamshi hayo yanayochochea ya mvutano na kutaka Marekani itekeleze majukumu yake chini ya hati ya Umoja wa Mataifa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa Soh, tunampisha Shekhe Ismail Hamis Ramadhan warunsewe huko Singida, Tanzania, na mawaidha ya Ramadhan. ali, ali, ali, ali. La, ali. Wa rahmatullahi wa barakatuh. Awali ya yote tumshukuru Allah subhanahu wa ta'ala kwa neema na baraka zake za kutufanya tukawa ni miongoni mwa walioidiriki somo yetu ya huu mwezi ni mtukufu wa Ramadhani. Mbele yetu ni siku adhimu, ni siku ya maombolezo, ni siku ya kilio, ni siku ya msiba, ni siku ya machozi, ni siku ya simanzi kwa Ahlul Bait alayhim ssalam, na wafuasi wa Ahlul Bait alayhim salam, na Waislamu wote kwa ujumla, ambao wana imani ya dhati mbele ya Allah subhanahu wataala, wenye kuitambua wa haki wakaifuata wa na wenye kuichambua wa batili wakaitupa. Siku ya leo ni siku ambayo nimepewa fursa ya kutoa darsa. Ndugu zangu wasikilizaji, naomba muwe makini sana na darasa hili insha Allah, kwa sababu katika darasa hili kuna uhai wa duniani na akhira. Nikianza na Allah subhanahu wa ta'ala alivyotueleza ni kwamba tusichanganye baina ya haki na batil katika sura al-Baqara ni aya ya arobaini na mbili wala talbisu lhaqa bilbatili wa taktumu lhaqa wa antum ta'lamun, msi ichanganye haki na batili, na mkaikana haki, na batili haki hali ya kuwa ninyi ni wenye kujua haki. Hapa ndugu zangu ni kila yote ambayo ametueleza Mtume katika darasa lake la hutuba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ametueleza mengi ambayo ndio roho na msingi wa maisha ya wanadamu. Maisha yote yanategemea haki ya Allah subhanahu wa ta'ala, kinyume chake tutaingizwa katika moto wa Jahannam. Tumsikilize Imamu Ali alaihi salam kwa hadithi yake nzuri anayozungumzia ya juu ya msiba. Anasema, a'dhamu lmasaibi walshaqai alwalahu biddunya bid Imamu Ali alayhi ssalam anasemaje? a'dhamul masaibi, misiba iliyokuwa ni mikubwa eh? washaqail walahu bidunia, misiba iliyokuwa mikubwa na iliyokuwa ni miovu ni kudanganyika na dunia. Tunapoisema dunia, tunatizama wale ambao walivutiwa sana na madaraka, walivutiwa sana na umiliki wa vitu na wakasahau ya kwamba akhira inawasogelea kwa kasi. Katika mambo ya msingi ya leo katika hotuba yetu ni kwamba ndiyo siku Imamu Ali alayhi salam alipigwa dhurba na mal'un ambaye kwa majina maarufu ni Abdurrahmani ibni Murjam. Huyu alikuwa ni Muislamu, yaani Waislamu kwa Waislamu wakafikani wakati, kwa sababu ya kugombania madaraka wakawa tayari kumnunua mtu ambaye anaswali ili kwenda kumuua anayeswali. Haya ndiyo yaliyojiri katika ulimwengu mchafu, katika tarikhi nyeusi za watu wa ovu ambao walikana shahada zao na wakakana imani yao na kuukana utukufu wa Qurani ambayo ni haki ya Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo masiku haya ni masiku ya kueleza namna gani watu walibadilisha tarikhi na kubadilisha historia na maana nzima ya Uislamu na kugeuza ya kwamba anayeua wenzake ni sehemu ya ijtihadi iz. Yaani, sikiliza, ndugu zangu, watu waovu, madhambi kama ya kuuana ambayo ni madhambi makubwa yasiyosema, ni madhambi ya ufisadi ambayo Qur'an al-Karim imeyaweka ni sehemu ya uharibifu, ati mtu akiyatenda anapewa stashahada ya ijtihadi kwamba naye alikuwa anajitahidi katika dini dini hiyo hiyo ambayo imekataza maovu, ikupatie ijtihadi na daraja kwamba wewe umetenda maovu kwa sababu ya kuitetea dini? Ilo ni jambo la maajabu sana. Turejee katika hutuba ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Maneno yake ya mwisho katika hutuba yake alisema: ayuhannasu enyi watu, inna abwaabal jinani fi hadha shahri Yaani, watu ndani ya Ramadhani kwenda kufanya maasi na kuua ndugu zao ati ni sehemu ya ijtihadi, hakika ni ishara ya kufungiwa milango baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Milango ipi? Ni milango ya pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha wa abwaba nirani mughallaqatun, na milango ya jahannam imefungwa. Fasalu rabbakum alla yufattihaha alaykum Muombeni Allah subhana asifungue ikawa ni kwa ajili yenu baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bi maana ni kwamba kufunga kwako kwa Ramadhani, kuswali kwako tarawehe, kuimba kila aina ya istighfari, isiwe ni natija kubwa sana wewe ya kukufanya ati hautuingia jahannam. La, natija ni ipi? Tunaeleza katika nukta inayokuja, washayatina maghlulata maghlulatun na mwashaitani wametezwa nguvu juu yenu. fasalu rabbakum anla yusallitaha alaikum, mwombeni Allah subhana asiwapatie asiwafungulie nguvu yao baada ya mwezi mtukufu Ramadhani, zikawa ni zenye kuangamiza na kudidimiza amali zenu. Baada ya maneno haya, ndugu zangu, Imamu Ali alaihi salam amesikia khutba ya Mtume akasimama akauliza, ya Rasul Allah, Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ma afdalu lacmali fi hadha lshahr, ni ipi acmali sasa iliyo bora zaidi ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani? Ni ipi natija ya aliyefunga mwezi mtukufu wa Ramadhani? Mtume akasema: ya, ya abalhasani, ewe Abul Hasan, ewe Ali, afdalu lacmali fi hadha lshahri hitimisho lililokuwa ni bora ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, bali chumo bora linalopatikana ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani alwarau, ni kuwa ni ucha Mungu, an maharimillah, ni kupata ngao itakayokuzuieni na kuyatenda yaliyokuwa ni haramu. Ndugu zangu, kuua ni katika mambo ambayo ni dhambi kubwa ni katika mambo ambayo Allah subhanahu wa ta'ala anayaghadhibikia sana. Katika mambo hayo ni mambo ya kuua, kuidhuru nafsi. Haya tuliyaona katika vita ya Jamal, tuliyaona katika vita ya Siffin, tuliyaona katika vita ya Naharawani na vita ya Karbala alipokuwa akiuliwa Aba Abdillahi Lhusaini Ibn Ali, bali watu wakasema haya mauaji ni sehemu ya ijtihadi katika dini ya Mwenyezi Mungu Yani, mauaji ya kimbali kama haya, wakapewa wale walioyatenda kuchukua silaha zao, kubeba silaha zao nzito, kuua na kuchinja watoto wadogo, wakapewa sifa yati ya kwamba wamepata stashahada za ijtihadi kwa kuipambania dini. Ndugu zangu, Allah atuokoe na moto wa jahannam kwa fikra ya namna hii. Kisha mtume baada ya kusema hiyo ya kwamba alwarau an maharimillahi azza wa jalla thumma baka Mtume akalia machozi yakamtiririka. Imamu Ali akasema: ya rasulullah, ma yubkik, ewe mtume wa Allah, kitu gani kinakuliza? Faqala ya ali, akasema: ewe Ali, abaki lima yustahallu minka fi hadha ash-shahri kaanni bika wa anta tusalli li rabbik mimi naona utakayofanyiwa ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho wa uhai wako itakuwa ni ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, masiku ya mwishoni ya Ramadhani. Kana kwamba mimi nakuona unaswali kumwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kana kwamba na mimi niko pembeni, naona damu zinavyotiririka, umepasuliwa ubongo wako, zinapita kwenye kidevo chako zinamiminika. Ndugu zangu, haya ni masiku ya masikitiko ni masiku ya huzuni. waqad in ba'atha ashqal awwalina wal akhirina shaqiqu akhir naqati thamud, kana kwamba namuona muovu wa mwanzo na muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwanzo na uovu wake ukazidi yule aliyemchinja ngamia wa Nabii Saleh katika qaumu ya Samude, namuona akija mbele yako kwa kunyenyekea, akiwa meshika upanga wake kwa mikono miwili, akiwa hana huruma ya watu wanaosali. Akakuona wewe unasali, atakupasua uso wako, ewe Ali, na paji lako la kusujudia hili litapasuliwa na damu zitamiminika kupita kwenye kidevu chako zikienda kwenye kanzo yako, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Kisha Mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema, ya amiral mu'minin, ewe amiral mu'minin hakika hayo ndiyo utakayokukuta faqala amir lmuminin alayhi salam ya rasul Allah w dhalika fi salamati min dini na itokuwa ni katika usalama wa dini yangu. qala sallallahu alayhi wa alihi wa sallama fi salamati min dinik, nitakuwa ni katika usalama wa diniyako, wa dini yako we utauliwa, lakini dini ya Allah subhanahu wa taala itabakia salama na haitodhurika milele. Watu watapewa ijtihadi wale waliokuwa Ali watapewa masifa na kila aina ya ujemidari na kupewa tuzo ya kwamba umefanya ijtihadi kwa kukuua ewe kiumbe bora. Hakika dini licha ya kukuua wewe haitopasuka, haito, haito dini ya Allah Subhanahu wa Ta'ala itadumu katika uhai wake. Thumma qala ya Ali, kisha Mtume akasema: man qatalaka faqad qatalani, atakayekuwa ewe Ali ameniua mimi. wa man abghadaka faqad abghadani na anayekuchukia kuchukia Ali ni sawa ananchukia mimi ameshanchukia. wa man sabbaka faqad sabbani, anayekutukana ewe Ali, atakayekutukana ni sawa amenitukana mimi. Na Muawiya, Allah amlaani, mtu huyu aliyekuwa na tumbo lisiloshiba alieneza propaganda ya dini sio kwa Mwenyezi Mungu, kumtukana kiumbe mtukufu Ali, bali kumtukana mpaka Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. <coughs> liannaka minni ka nafsi wa ruhaka min ruhi, mimi na wewe ni nafsi moja na roho zetu ni moja. wa tinatuka min tinati na udongo ulioumbiwa ni udongo nilioumbiwa mimi. inna llaha tabaraka wataala khalaqani wa iyaka wastafani wa iyaka wahtarani linubuwa, hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameniumba na akaniteua kutokana na wewe na akanichagua kuwa ni Nabii wa Allah Subhanahu wataala kutokana na wewe, na kisha akakuchagua wewe, Amira Almuminini alaihi ssalam, ya kwamba wewe ndiwe khalifa wangu na wanao ni katika kizazi changu. Allah Subhanahu wa Ta'ala awalaani wote waliofanya mambo kama haya, kisha subhanallah, subhana malik alquddus. Haya ndiyo katika mambo yaliyojiri man, man ankara imamataka faqad ankara nubuwati. Ewe Ali, atakayokataa uimamu wako ni sawa ameikataa ameukana unabi wangu. Ya Ali, anta wasiyi wa abu wuldi wa zawju bunati wewe ndiwe Ali alaihi salamu. Wewe wewe Ali ndiye wasii wangu, wewe ndiye baba wa kizazi changu na ni mume wa binti yangu. wa khalifati ala ummati fi hayati wa ba'da mauti, wewe ndiwe khalifa wa umma wangu nikiwa hai na baada ya mauti yangu. Amruka amri, amri yako ni amri yangu. wa nahyuka nahayi wa aminihi ala sirrihi nawe ni mwaminiwa juu ya Quran Alkarim, ni mwaminiwa juu ya wahyi wa Allah subhanahu wa ta'ala, wa khalifatihi ala ibadihi, nawe ni khalifa wa Allah subhanahu wa taala kwa viumbe vyake vyote. Ndugu zangu wapendwa, haya ndiyo masiku ya huzuni. Hakika waliomuua wa Imamu Ali alaihi salam wamelaniwa katika vitabu vyote ikianza ni Quran al-Karim wamelaniwa na Injili, Zaburi na Furqan na, na, na, na Taurat, na wamelaniwa na mitume wote wa Allah subhanahu wa taala, na wamelaniwa na malaika wote, na wamelaniwa na waja wote wa Allah subhanahu wa taala ambao ni wakweli katika somo zao za kila mwaka. Allah atupe kila la kheri, aturehemu, na atupe afya njema ya kutokana na Ramadhani, na atupe subira kwa misiba hizi, na tuendelee kuwa na mapenzi ya dhati Naam, huyo alikuwa ni Shekhe Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe Singira, Tanzania, na mawaidha ya Ramadhan. Sasa ni macho yetu magazetini, kutoka Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi Machi 20, 2025 kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania. Limeandika matumaini mapya kwa wagonjwa wa figo, gharama za usafishaji damu kushuka, foleni kupungua, kisa ongezeko la mashine. Pia limeandika uwekezaji katika mashirika ya umma wa paa kwenye miaka minne ya Rais Samia, wasakwa na polisi kwa tuhuma za wizi wa mafuta na kuchoma gari mchungaji wa kanisa afungwa jela kwa uvamizi na Kagame na Chisekedi wa kutana uso kwa uso Qatar. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika mshike mshike, siku 48 za moto baada ya kuwekwa kitimoto na ofisi ya msajili sasa Chadema yatangaza mkakati wa kampeni bila ya mabadiliko hakuna uchaguzi. mambo manne Profesa Janabi akishinda WHO na mapya, ujenzi wa kituo cha Magufuli. Habari Leo limeandika Samia ahimiza utu na weledi ya washukuru wa Tanzania na Majaliwa asema katimiza ahadi, mwanasheria mkuu ampongeza kutokana na marekebisho ya sheria. Habari zake nyingine zinasema MSD yaimarisha usafishaji damu Gharama kupungua. Viwanda kumi na saba vya mbolea vyaongezeka Tanzania kwenye kipindi cha miaka minne, na thamani ya miundo mbinu ya barabara yafikia shilingi trilioni arobaini Tanzania. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema ni mafanikio makubwa ya serikali kupitia MSD ni katika kipindi cha uongozi wa Rais Samia yafanya uwekezaji mkubwa, ni pamoja na kuimarisha upatikanaji wa bidhaa za afya katika habari zake nyingine limeandika, Profesa Mapesa aanika mafanikio ya Rais Samia chuo cha MNMA. Kamati ya bunge yaridhishwa na utekelezaji miradi ya TAZA na NACTVET yaja na mfumo wa ukusanyaji takwimu kielektroniki huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la Taifa Leo limeandika sasa ni afueni kwa Gen Z eh, baada ya serikali kuondoa rasmi ada ya vitambulisho. Wakenya sasa wamepata afueni baada ya serikali kufutilia mbali ada ya shilingi mia tatu wanayotozwa wanaowasilisha maombi ya vitambulisho vya taifa. Ada hiyo imeondolewa kwa agizo la Rais William Ruto kwa mujibu wa toleo la jana Jumatano, Machi 19, 2025 na gazeti rasmi la serikali, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kipchumba Murkomen Murkomen amefanyia mabadiliko sheria ya usajili wa watu na kuondoa ada waliokuwa wanalipa watu waliokuwa wanaomba vitambulisho vya taifa. Vilevile vile, lina makala ambayo kwa muhtasari inasema zaidi ya asilimia 80 ya ardhi ya Kenya inahesabiwa kuwa ni jangwa na ni nusu jangwa asal. Na hayo ni maeneo ambayo kwa kiasi kikubwa yanamilikiwa na jamii za wafugaji wa kuhamahama. Licha ya wakazi kutegemea ufugaji kujiendeleza kimaisha, lakini jamii hizo zinakodolewa macho na changamoto za kukosa soko. Hata hivyo, hali hiyo huenda ikawa historia kufuatia mpango mpya wa kuwaboreshea miundo mbinu ya soko la mifugo yao hii ni kufuatia kuzinduliwa jukwaa la African Pastoral Market Development APMD, mpango ambao unaendeshwa na African Union Inter-African Bureau for Animal Resources AU IBAR limeandika. Aidha, katika makala yake nyingine ya masuala ya kijamii gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni lina makala yenye kichwa cha maneno, ripoti yafichua kuwa uharibifu wa udongo unaiweka sekta ya kilimo katika hatari licha ya kwamba kilimo ndio uti wa mgongo wa maisha ya watu. Na kwa huko Uganda, gazeti dada la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika siku ya afya ya kinywa duniani, shida ya utunzaji wa meno nchini Uganda. Kwa mujibu wa maelezo ya chama cha madaktari wa kinywa cha Uganda UDA, takwimu za afya ya kinywa za Uganda zinatisha. Asilimia 32.5 ya watoto na asilimia 66.7 ya watu wazima wana matatizo ya meno nchini Uganda. Pia lina makala kadhaa, mmoja yake ina kichwa cha maneno, hizi ndizo sababu za mgogoro wa Tigray Ethiopia kuwa na safari ndefu ya kutatuliwa. Makala yake nyingine inasema, nani anaipenda zaidi Uganda? Je, ni wakosoaji au ni watetezi wake. Makala hiyo imesema ili kuifanya Uganda kuvutia wawekezaji na watalii ni lazima kwanza kuifanya iwe ya kuvutia na kupendwa na wananchi wenyewe wa Uganda. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahirrahmanirrahim. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 106 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu hii ya 106 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tano, Nahjul Balagha hada sayyidul kutubi, la yaqilu amalu ma, attaqwa, wa kaifa yaqilu ma yutaqabbalu, hakuna kitendo kinachofanywa kwa uchamungu kikawa kidogo. Vipi kitendo kinachotakabaliwa na Mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Katika hikma hii ya 95 ya Nahjul Balagha ingawa ina maneno machache, lakini ina maana pana na maneno ya busara kubwa. Hapa Imamu Ali alaihi ssalam anatuzindua kuhusu umuhimu wa takwa na ucha mungu. Anatufundisha kwamba kitendo chochote kinachoambatana na ucha mungu si kidogo, hata kama baadhi ya wakati mbele ya macho yetu kinaweza kuonekana ni kidogo. Ucha mungu ndiyo msingi wa kutakabaliwa amali na matendo ya waja. Lililo muhimu ni ubora wa matendo yako, si wingi wa matendo hayo. Ndiyo maana hapa imam Anazungumza kwa kusisitiza kwamba hakuna kitendo kinachofanywa kwa ucha mungu kikawa kidogo. Vipi kitendo kinachotakabaliwa na Mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Kwa maneno mengine, ni kwamba takwa na ucha mungu unavifanya vitu vyote kuwa vikubwa hata kama tutaviona ni vidogo sana. Sasa, kama kitendo unachofanya kwa takwa na ucha mungu si kidogo, vipi kitendo ambacho kimekubaliwa na kutakabaliwa na Allah kinaweza kuwa kidogo? Hikima hii imetokana kikamilifu na, kika na mafundisho ya Qurani tukufu. Kwa mfano katika kisa cha wana wawili wa Adam yani Qabil na Habil, Quran tukufu inasema amali zinazokubaliwa na Allah ni za wacha mungu tu. Aya inasema: innama yatakabalu llahu min minal muttaqin, hakika Mwenyezimungu anawatakabalia wachamungu. Aidha, wanachuoni wengi wakubwa wametaja katika vitabu vyao vya, vya fiqhi kwamba kuna tofauti baina ya kutekelezwa kikamilifu amali fulani na kutakabaliwa kwake. Kitendo sahihi na kamili ni kile ambacho kinatimiza masharti na vipengee vyote vinavyotakiwa. Lakini kufanya jambo kwa ukamilifu wake si lazima muda wote kwa sababu ya kutakabaliwa amali hiyo. Baadhi ya wakati kitendo na amali ya mtu huambatana na matendo mengine ya kabla au ya baada yake na kupelekea amali hiyo isitakabaliwe na Allah hata kama imetekelezwa kwa njia sahihi na kwa ukamilifu. Kwa mfano, imeelezwa katika hadithi kwamba matendo ya mtu anayekunywa pombe hayatakubaliwa na Allah kwa muda wa siku 40. Hadithi inasema: man shariba lhamra lam yaqbali llahu lahu salatan 40 yauma, aliyekunywa pombe Allah hatokubali sala yake kwa muda wa siku 40. Hadithi nyingine ni ile inayosema Mwenyezi Mungu hakubali dua ya mtu anayewatazama wazazi wake kwa hasira. Kuna hadithi pia kama hiyo kuhusu watu wanaokula chakula cha haramu au chenye shubha. Kwa hivyo, matendo yanayokubaliwa na Mwenyezi Mungu ni yale yanayoambatana na uchamungu. Wale wasio na uchamungu wanaweza kufanya kitendo cha haki na kwa njia sahihi lakini Mwenyezi Mungu anaweza kwenda kuwaadhibu kutokana na kukosekana takwa kwenye matendo hayo. Matendo ya watu hao hayana thamani wala hayatalipwa ujira mwema na Mwenyezi Mungu, kwani mwenyewe Allah amesema, hakika Mwenyezi Mungu anakubali matendo ya wenye takwa na uchamungu. Leo katika historia. Leo ni Alhamis, tarehe 19 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1446 hijiria kamaria, inayosadifiana na tarehe 20 Machi mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita, yaani mwaka 40 hijiria kamaria, Imam Ali bin Abitalib alaihi salam ambaye ni mkwe, binamu, na shakhsia wa karibu kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alipigwa upanga wa sumu na kujeruhiwa vibaya akiwa katika swala ya alfajiri katika msikiti wa mji wa Kufa nchini Iraq na mtu aliyeitwa Abdurahman bin Muljim Almuradi. Imam Ali alaihi salam alikufa shahidi siku tatu baada ya tukio hilo. Ali bin Abitalib ni shahsia wa pili baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye anaelezwa na historia ya Uislamu kuwa shujaa aliyekuwa na imani halisi, akhlaki njema, ilmu na uadilifu wa kupigiwa mfano. Alipata ilmu na malezi kwa Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa sallam mwenyewe, na alikuwa mwanaume wa kwanza baada ya mtume kukubali Uislamu. Imam Ali alaihi salam alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam katika hali zote za shida na matatizo na alihatarisha maisha yake ili kumlinda mtume na dini ya Uislamu. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji mashuhuri, Imam Ali alaihi ssalaam alikuwa mpole na mwenye upendo mkubwa. Imam Ali alipenda haki na uadilifu na kupambana vilivyo na dhuluma katika kila nyanja. Katika sehemu ya matamshi yake yenye hikma, Amirul Muminin Ali alaihi ssalam anasema Naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, hata kama watanilaza bila ya nguo juu ya miiba ya jangwani au kunifunga pingu na kamba na kuniburuza juu ya ardhi, kwangu mimi jambo hilo ni bora kuliko kukutana na Mwenyezi Mungu na mtume wake siku ya Kiama hali ya kuwa nimewadhulumu waja wangu. Tarehe 20 Machi, miaka 298 iliyopita alifariki dunia Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikira wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 84. Alizaliwa mwaka 1643 na kusoma katika chuo kikuu cha Cambridge. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya Makanika. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo yani, the three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la mathematical principles of natural philosophy. Na uh, katika siku kama ya leo miaka 69 iliyopita uh, mwafaka na tarehe 20 Machi mwaka 1956 nchi ya Tunisia iliyoko katika eneo la kaskazini mwa Afrika ilijinyakulia uhuru wake kutoka mkoloni Mfaransa. Japokuwa harakati za ukombozi nchini humo zilianza baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini kutokea vita vya pili vya dunia na kudhoofika ufaransa kwenye vita hivyo kuliandaa mazingira mazuri ya kujikomboa nchi hiyo. Baada ya kujipatia uhuru, Habib Bourguiba aliongoza nchi hiyo kwa karibu miongo mitatu, lakini kwa mabavu na ukandamizaji. Baada ya utawala wa Bourguiba, nchi hiyo ilitawaliwa na Zainul Abidin Bin Ali ambaye aliingia madarakani mwaka 1982. Kiongozi huyo naye alifuata mbinu na mwenendo uleule ule wa Bourguiba na kuwakandamiza wananchi na kupiga vita Uislamu, swala lililopelekea wananchi wa nchi hiyo kusimama kidete na kumng'oa madarakani mwezi Januari mwaka 2011 katika mwamko wa Kiislamu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ismail Bagai, amesema kwamba tarehe 29 Isfand yani Machi 19 ambayo ni maadhimisho ya siku ya kufanywa mafuta ya Iran kuwa ni mali ya taifa, ni ushahidi wa azma ya kweli ya wananchi wa Iran ya kupinga uonevu. Somalia na Umoja wa Afrika AU zimelaani shambulizi la kigaidi lililolenga msafara wa Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud huko Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Serikali ya Somalia imetangaza kwamba mripuko uliotokea Jumanne mjini Mogadishu ulikuwa jaribio la kumuua rais wa nchi hiyo ambalo limefanywa na genge la kigaidi la Al-Shabaab. Waziri mkuu wa utawala katili wa Israeli Benjamin Netanyahu, ambaye ni maarufu kwa jina la nduli wa Ghaza, ametangaza kwamba atashadidisha mashambulizi mabaya dhidi ya ukanda wa Ghaza, akijigamba kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya anga ambayo yaliua watoto wasiopungua 174 katika ukanda huo wa wasio na hatia ni mwanzo tu wa jinai kubwa zaidi dhidi ya Wapalestina. Maelfu ya wananchi wa Uturuki wamemiminika barabarani kulalamikia kutiwa mbaroni meya wa Istanbul Ekram Imamoglo, mpinzani mkuu wa kisiasa wa rais wa Uturuki Rajab Toyibu Erdogane ambaye amekamatwa kwa tuhuma za rushwa na ugaidi siku chache kabla ya kuteuliwa kuwa mgombea wa urais. Yes. Muungano wa mto Kongo AFC na tawi lake la waasi wa M23 wamesisitiza kwamba lengo lao kuu ni amani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini wanadai kwamba kufikiwa kwake kuna kwamishwa na mashambulizi ya serikali.