Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kheri, mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo tumekuandalia mbali na taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa tuna mawaidha kuhusiana na dharba ya Imam Ali alaihi salam. Kadhalika, tutakuwa na dua ya Leilatul Qadr na endapo muda utaruhusu, tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi, vile vile kupitia kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha ya kujumlishwa plas Inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Dunia yakasirishwa na ukatili wa Israel wa kuendeleza vita dhidi ya Ghaza. Amir wa Qatar hawakutanisha viongozi wa DRC na Rwanda huku mvutano ukishtadi, na Iran imeuza madini yenye thamani ya dola bilioni 12 katika kipindi cha mwaka mmoja, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Jamii ya kimataifa imebainisha hasira yake baada ya utawala katili wa Israel kuendelea na mashambulizi ya anga dhidi ya ukanda wa Ghaza, huku ikivunja makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyokuwa na lengo la kumaliza mzozo wake wa miezi 17 na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas. Zaidi ya Wapalestina 400 wakiwemo wanawake na watoto waliwao Jumanne katika mashambulizi ya Israel, jambo ambalo limeibua ghadhabu kote duniani. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na maafisa wa haki za binadamu katika umoja huo akiwemo Volker Turk wameelezea mashambulizi hayo kuwa ya kutisha, huku Turk akihimiza kusitishwa haraka vita hivyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema mapigano hayo yana athari mbaya kwa watoto milioni moja wa Gaza. UNICEF pia imetoa mwito wa msaada wa haraka kwa ajili ya Gaza na kutaka utawala wa Israel uheshimu sheria za kibinadamu za kimataifa. Umoja wa Ulaya ukiongozwa na Antonio Costa, mkuu wa baraza la umoja huo, umelaani mashambulizi hayo na kusisitiza umuhimu wa kudumisha mkataba wa kusitisha mapigano. Nchi nyingine kote duniani zikiwemo Iran, Jordan, Misri, Qatar, Uturuki, Saudi Arabia na China zimebainisha wasiwasi wao kutokana na mashambulizi hayo mapya. Ismail Bakei, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameilaumu Marekani kutokana na jinai mpya za Israel huko Ghaza. Katika taarifa yake Jumanne, Bakai amesema kwanza, tena uchokozi hatari wa Israel huko Ghaza ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Viongozi wa Ulaya kama vile Kaya Stama wa Uingereza Analina Babok wa Ujerumani na wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa wametaka mapigano yasitishwe mara moja. Waziri Mkuu Georgia Meloni wa Italia ameonya kuhusu mazungumzo yanayotishiwa, huku Uhispania na no Ubelgiji zikitahadharisha kuhusu mzigo wa kibinadamu na ukiukaji wa sheria za kimataifa. Uholanzi pia imetoa mwito wa kusitishwa kabisa mapigano. China hali kadhalika imetaka utulivu ureje Gaza, huku Rasia ikionya juu ya kuenea zaidi hali ya taharuki katika eneo. Mashirika ya haki za kiraia kama vile baraza la mahusiano ya kiislamu ya marekani Kea na mashirika ya haki za binadamu pia yamelaani mashambulizi hayo ya kijinai ya Israel dhidi ya Gaza, huku yakitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua za haraka kukomesha uhalifu huo. Wakati huo huo, kiongozi wa harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen ameonya kuwa utawala ghasibu wa Israel utaanza kushambulia nchi nyingine ikiwa utafanikiwa kuangamiza juhudi za ukombozi wa Palestina dhidi ya ukaliaji na uchokozi wake, huku akipendekeza hatua za kijeshi na nchi za Kiarabu na Kiislamu dhidi ya utawala huo. Akizungumza kwa njia ya televisheni, Said Abdul Malik Al Huthi amesema ikiwa Israel itafanikiwa kuangamiza juhudi za ukombozi wa Palestina, bila shaka itapanua uchokozi wake kwa nchi nyingine bila kizuizi. Ameendelea kusema kuwa wale wanaotegemea makubaliano na Israel wanapaswa kutambua kuwa Israel haizingatii ahadi hata ikiwa zimehakikishwa na Marekani. Kiongozi wa Ansarullah alikuwa akiashiria mataifa ya Kiarabu ya kanda ambayo yameingia katika makubaliano na utawala wa Israel chini ya upatanisho wa Marekani, ambayo ni pamoja na Jordan, Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein, Moroko na Sudan pamoja na Saudi Arabia ambayo iko chini ya mashinikizo ya kufikia mapatano kama hayo. Matamshi hayo yamekuja baada ya utawala haramu wa Israel kuanzisha mashambulizi makubwa ya mauaji ya halaiki dhidi ya Ghaza mapema jana Jumanne, licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyokuwa yameanza kutekelezwa mnamo Januari kwa lengo la kumaliza zaidi ya miezi kumi na mitano ya vita vya mauaji halaiki ambayo yamekuwa yakitekelezwa na Israel katika eneo hilo. Kwa mujibu wa maafisa wa afya wa Palestina, watu 424 wameuawa katika mashambulizi ya Jumanne pekee, wakiwemo watoto 174 na wanawake karibu 90. Zaidi ya watu 600 walijeruhiwa pia wakati vikosi vya Israel viliposhambulia nyumba, misikiti na makazi ya waathirika. Kwingineko, Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani amewaleta pamoja viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa lengo la kutuliza hali mashariki mwa DRC. Katika taarifa Jumanne, ofisi ya Amir imesema Shekh Tamim alikutana na rais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame katika kasri ya Lusail huko mjini Doha. Taarifa hiyo imeongeza kuwa viongozi wote watatu wamekubaliana juu ya haja ya kuendelea na mazungumzo yaliyoanzishwa Doha ili kuweka misingi imara ya amani ya kudumu kama ilivyotarajiwa katika mchakato wa Luanda na Nairobi. Mkutano wa Katar ambao haukutarajiwa ulifanyika Jumanne, siku ambayo Angola ilitangaza kufuta mazungumzo ya DRC na waasi wa M23 baada ya wawakilishi wa kundi hilo la waasi kujiondoa katika mkutano huo. Viongozi hawa wawili pia walimshukuru Amir wa Qatar kwa kuandaa mkutano wenye matokeo mazuri ambao umesaidia kujenga imani katika kujitolea kwa pamoja kwa ajili ya mustakbal wa usalama na utulivu wa DRC na ukanda mzima. Mazungumzo hayo mjini Doha yameashiria mkutano wa kwanza wa ana kwa ana kati ya marais hao wawili tangu waasi wa wa M23 walipoanzisha mashambulio mashariki mwa DRC ambapo waliteka miji mikubwa ya Goma na Bukavu. DRC inasema zaidi ya watu elfu saba wameuawa katika eneo hilo tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Umoja wa Mataifa na DRC kwa muda mrefu zimetuhumu Rwanda kuwa inaunga mkono wa waasi wa M23, madai ambayo Kigali imeakanusha mara kwa mara. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Somalia imetangaza kuwa mlipuko uliofanyika Jumanne huko mjini Mogadishu ulikuwa jaribio la kumuua rais wa nchi hiyo ambalo limetekelezwa na kundi la kigaidi la Alshabab. Wizara ya habari imesema msafara wa Rais Hassan na Sheikh Muhamud ulikabiliwa na shambulio karibu saa nne na nusu asubuhi katika wilaya ya kamar jajab huko mjini Mogadishu. Taarifa hiyo imesema Muhamud alikuwa njiani kuelekea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu kwa ajili ya kutembelea wanajeshi walioko kwenye medani ya vita katika jimbo la Hirshabelle. Taarifa hiyo imesema shambulio hilo lilizimwa na rais alifika salama katika sehemu ya mwisho kama ilivyopangwa. Wizara hiyo imeongeza kuwa kitendo hiki cha woga kilichosababisha vifo na majeruhi ya raia wasio na hatia ni ushahidi wa kukata tamaa kwa kundi hilo ambalo limeshindwa mara kadhaa mikononi mwa jeshi la kitaifa la Somalia. Vikosi vya usalama vimeanzisha uchunguzi kuhusu shambulio hilo ambalo lilifanyika karibu na eneo lenye ulinzi mkali katika mji mkuu wa nchi hiyo ya pembe Afrika. Taarifa hiyo pia imebaini kwamba kwa umoja wa watu wetu na msaada wa washirika wetu wa kimataifa tutaleta amani na utulivu wa kudumu Somalia. Husein Shekh Ali, mshauri wa rais wa masuala ya usalama wa kitaifa amesema kuwa rais yuko salama na yuko katika miji ya mstari wa mbele wa mapambano dhidi ya magaidi. Tureje hapa nchini, mauzo ya nje ya madini ya Iran yameongezeka katika miezi kumi na moja ya mwaka wa kirani hadi mwishoni mwa Februari yakifikia ya jumla ya dola bilioni 12.6. Takwimu zilizotolewa na shirika la habari la IRIB zinaonyesha kuwa Iran iliuza nje zaidi ya tani milioni 58.5 za bidhaa za madini na metali katika miezi 11 ya kwanza hadi Februari 18. Ripoti ya IRIB imeeleza kuwa takwimu hizi zinaonyesha ongezeko la asilimia moja nukta mbili kwa thamani na asilimia sifuri nukta nne kwa kiasi ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Aidha, taarifa hiyo imebaini kuwa mauzo ya nje ya chuma, alumini na shaba yaliwakilisha thamani ya dola bilioni tisa nukta nane kati ya mauzo ya nje ya madini na metali ya Iran katika kipindi cha Aprili hadi Februari, ikieleza kuwa usafirishaji wa metali hizo uh, ulifikia karibu tani milioni 31.5. Mafanikio hayo yamefikiwa pamoja na kuwa wazalishaji wa chuma wamekuwa wakikumbwa na uhaba wa nishati mwaka huu katika, uh, wakalenda katikati ya ongezeko la mahitaji ya umeme na gesi asilia katika sekta za nyumba na biashara za Iran. Hii inakuja wakati kampuni ya serikali ya shaba ya Iran ilipo ripoti ongezeko kubwa la mauzo yake ya kimataifa katika miezi kumi ya kalenda hadi Januari 19, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kampuni hiyo mapema Februari, ikionyesha mauzo ya nje yaliyoongezeka kwa asilimia 956 kwa thamani ya dola yakifikia ya sawa na dola milioni 644. Na rais wa Nigeria Ahmed Bola Tinubu ametangaza, ametangaza hali ya dharura katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Rivers kufuatia mgogoro wa kisiasa uliodumu kwa muda mrefu na utawala mbaya. Katika hotuba ya kitaifa Jumanne, Tinubu amesema amemsimamisha kazi gavana Siminalayi Fubara, naibu wake na wawakilishi wote waliochaguliwa wa jimbo hilo walioko katika bunge la jimbo kwa muda wa miezi sita. Amesema Ripoti za hivi karibuni za usalama zilizonifikia zinaonyesha kuwa kumekuwa na matukio ya kuvunjwa mabomba ya mafuta na wanamgambo bila ya gavana kuchukua hatua yoyote kuyadhibiti. Bila shaka, nimewapa maagizo makali maafisa wa usalama kuhakikisha usalama wa maisha ya watu wa jimbo la Rivers na mabomba ya mafuta. Hali katika jimbo la Rivers imekuwa tete, huku gavana akituhumiwa kwa makosa makubwa, ikiwa ni pamoja na ubadhirifu wa fedha za umma na kuzuia bunge la jimbo kutekeleza majukumu yake. Katika hotuba ya Tinubu bunge, au kabla ya hotuba ya Tinubu, bunge lilikuwa limetangaza mapumziko ya muda usiojulikana likimzuia gavana kuwasilisha bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tangazo la Tinubu linatokana na kifungu cha katiba kinachoelezea hali ya dharura kama hali ya hatari ya kitaifa au maafa. Rais amemteua afisa mstaafu wa jeshi la wanamaji Ibokete Ibas kuwa msimamizi wa kushughulikia masuala ya jimbo hilo kwa kipindi cha miezi sita. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, haya ni matangazo Jumatano ya Jumatano usiku ya Redio Teheran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho masharti ya Iran katika kufanya mazungumzo na nchi za Magharibi. <mulia> Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza wazi masharti yake ya kufanya mazungumzo na nchi za Magharibi huku ikisisitiza kutofanya mazungumzo yaliyosimama kwenye msingi wa mashinikizo na vitisho. Katika hali ambayo Rais Donald Trump wa Marekani kwa mara nyingine amesisitiza siasa za kutoa mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Tehran, Iran inatilia mkazo kanuni za kuheshimiana pande mbili katika mazungumzo na kuchukulia mazungumzo yanayofanyika nje ya misingi hiyo kuwa jambo lisilokubalika kabisa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siku zote imekuwa ikipinga na kukabiliana na siasa za kijuba na vitisho vya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, inasisitiza kwamba haitoruhusu maslahi yake ya kitaifa na heshima ya watu wake kukanyagwa na nchi zinazojiona kuwa na nguvu na hivyo kujipa haki ya kukanyaga haki za wengine. Mivutano kati ya Iran na nchi za magharibi imeongezeka katika siku za karibuni. Hivyo ni wazi kuwa kuelewa masharti ya Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo huenda kukasaidia katika kuelewa vizuri misimamo yake na hivyo kuimarisha uhusiano wake na nchi za magharibi, jambo ambalo bila shaka litasaidia kuimarisha usalama wa kimataifa. Mara tu baada ya Donald Trump kuingia tena katika ikulu ya White House, amerejesha siasa zake za kibabe za eti kutoa mashinikizo ya juu dhidi ya Iran, ambapo jamhuri ya, ya Kiislamu nayo imetangaza rasmi kwamba kwa vyovyote vile haitokubali mazungumzo ambayo yatapuuza na kukanyaga heshima na mamlaka yake ya kitaifa. Msimamo huu umechukuliwa baada ya kauli za vitisho za Trump kuhusu uwezekano wa kutumia chaguo la kijeshi iwapo makubaliano hayatofikiwa na Iran. Jamhuri ya Kiislamu Iran inasisitiza kuwa mazungumzo yoyote yanapaswa kufanywa kwa misingi ya kuheshimiana pande mbili, na kulinda heshima na maslahi ya kitaifa. Imesema wazi kwamba haitozungumza chini ya mashinikizo wala kuacha vitisho vipite bila ya kujibiwa. Pia inasema makubaliano yanapaswa kuwa ya kujenga na yenye dhamana ya kutekelezwa. Iran itakubali kufanya mazungumzo iwapo tu yatakuwa ni ya kujenga na yenye dhamana ya kutekelezwa. Vinginevyo hayatakuwa na maana na yatakuwa ni kupoteza wakati tu. Ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa, naona muda unakwenda kwa kasi sana, sitosoma maoni yako kwa sasa. Mpenzi msikilizaji, tupate mawaidha kutoka kwake Ustadh Ismail Ramadhan wa Runzewe huko nchini Tanzania, anazungumzia dharba ya Imam Ali Wa rahmatullahi wa barakatuh. Awali ya yote tumshukuru Allah subhanahu wa ta'ala kwa neema na baraka zake za kutufanya tukawa ni miongoni mwa walioidiriki wa somo yetu ya huu mwezi ni mtukufu wa Ramadhani. Mbele yetu ni siku ahimu, ni siku ya maombolezo, ni siku ya kilio, ni siku ya msiba, ni siku ya machozi, ni siku ya simanzi kwa Ahlulbaiti alaihim ssalam, na wafuasi wa, wa Ahlulbaiti alayhi wasallam na Waislamu wote kwa ujumla ambao wana imani ya dhati mbele ya Allah subhanahu wataala, wenye kuitambua wa haki wakaifuata na wenye kuichambua wa batili wakaitupa. Siku ya leo ni siku ambayo nimepewa fursa ya kutoa darsa. Ndugu zangu wasikilizaji, naomba muwe makini sana na darasa hili insha Allah, kwa sababu katika darasa hili kuna uhai wa duniani na akhera. Nikianza na Allah subhanahu wa ta'ala alivyotueleza ni kwamba tusichanganye baina ya haki na batil katika ka suratul Baqara, ni aya ya arobaini na mbili: wala talbisu lhaqa bilbatili wa taktumu lhaqqa wa antum ta'lamun, msiichanganye ichanganyi haki na batili na mkaikana haki hali ya kuwa ninyi ni wenye kujua haki. Hapa ndugu zangu ni kila yote ambayo ametueleza mtume katika darasa lake la hutuba ya khutba mwezi mtukufu wa Ramadhani ametueleza mengi ambayo ndo roho na msingi wa maisha ya wanadamu. Maisha yote yanategemea haki ya Allah subhanahu wa ta'ala, kinyume chake tutaingizwa katika moto wa Jahannam. Tumsikilize Imamu Ali alayhi salam, kwa hadithi yake nzuri anayozungumzia ya juu ya msiba, anasema: a'dhamul masaibi washaqai alwalahu bidunya Imamu Ali alaihi ssalam anasemaje? Adhamul masaibi, misiba iliyokuwa ni mikubwa eh? Washaqail walahu bidunia, misiba iliyokuwa mikubwa na iliyokuwa ni miovu ni kudanganyika na dunia. Tunapoisema dunia, tunatizama wale ambao walivutiwa sana na madaraka, walivutiwa sana na umiliki wa vitu na wakasahau ya kwamba akhira inawasogelea kwa kasi. Katika mambo ya msingi ya leo katika hotuba yetu ni kwamba ndiyo siku Imamu Ali alayhi salam alipigwa dhurba na mal'un ambaye kwa majina maarufu ni Abdurrahmani ibni Murjam. Huyu alikuwa ni Muislamu, yaani Waislamu kwa Waislamu wakafikani wakati kwa sababu ya kugombania madaraka wakawa tayari kumnunua mtu ambaye anaswali ili kwenda kumuua anayeswali. Haya ndiyo yaliyojiri katika ulimwengu mchafu, katika tarehe nyeusi za watu wa ovu ambao walikana shahada zao na wakakana imani yao na kuukana utukufu wa Qur'ani ambayo ni haki ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo masiku haya ni masiku ya kueleza namna gani watu walibadilisha tarikhi na kubadilisha historia na maana nzima ya Uislamu, na kugeuza ya kwamba anayeua wenzake ni sehemu ya ijtihadi iz. Yani, sikiliza ndugu zangu, watu waovu, madhambi kama ya kuuana ambayo ni madhambi makubwa yasiyosema ni madhambi ya ufisadi ambayo Qur'an al-Karim imeyaweka ni sehemu ya uharibifu, ati mtu akiyatenda anapewa stashahada ya ijtihadi kwamba naye alikuwa anajitahidi katika dini dini hiyo hiyo ambayo imekataza maovu, ikupatie ijtihadi na daraja kwamba wewe umetenda maovu kwa sababu ya kuitetea dini? Ilo ni jambo la maajabu sana. Turejee katika hutuba ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maneno yake ya, ya mwisho katika hutuba yake, alisema: ayuhannasu, enyi watu, inna abwaabal jinani fi hadha lshahri mufattahatun, hakika milango ya pepo ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani iko wazi. fasalu rabbakum alla yughaliqaha ankum, muombeni Allah subhanahu wa ta'ala asifunge milango hii baada ya amali zenu za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yaani, watu ndani ya Ramadhani kwenda kufanya maasi na kuua ndugu zao ati ni sehemu ya ijtihadi, hakika ni ishara ya kufungiwa milango baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Milango ipi? Ni milango ya pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha wa abwaban nirani mughallaqatun, na milango ya Jahannam imefungwa. Fasalu rabbakum alla yufattihaha alaykum Mwombeni Allah subhana asifungue ikawa ni kwa ajili yenu baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bi maana ni kwamba kufunga kwako kwa Ramadhani, kuswali kwako kwa tarawehe, kuimba kila aina ya istighfari, isiwe ni natija kubwa sana wewe ya kukufanya ati hautoingia Jahannam. La, natija ni ipi? Tunaeleza katika nukta inayokuja, washayatina maghlulata maghlulatun na mashaitani wametezwa nguvu juu yenu. fasalu rabbakum alla yusallitaha alaikum, mwombeni Allah subhana asiwapatie asiwafungulie nguvu yao baada ya mwezi mtukufu Ramadhani, zikawa ni zenye kuangamiza na kudidimiza amali zenu. Baada ya maneno haya ndugu zangu, Imamu Ali alayhi ssalam amesikia khutba ya Mtume akasimama akauliza ya Rasulullah, Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ma afdalu l a'mali fi hadha lshahr, ni ipi a'mali sasa iliyo bora zaidi ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani? ni ipi natija ya aliyefunga mwezi mtukufu wa Ramadhani? Mtume akasema, ya abalhasani, ewe Abul hasan, ewe Ali, afdalu l a'mali fi hadha lshahri hitimisho lililokuwa ni bora ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, bali chumo bora lililopatikana ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, alwarau, ni kuwa ni ucha Mungu, an maharimillah, ni kupata ngao itakayokuzuieni na kuyatenda yaliyokuwa ni haramu. Ndugu zangu, kuwa ni katika mambo ambayo ni dhambi kubwa ni katika mambo ambayo Allah subhanahu wa taala anayeghadhibikia sana, katika mambo hayo ni mambo ya kuua, kuidhuru nafsi. Haya tuliyaona katika vita ya Jamal, tuliyaona katika vita ya Sufin, tuliyona katika vita ya Naharawani na vita ya Karbala alipokuwa akiuliwa Aba Abdillahi Lhusein Bn Ali, bali watu wakasema haya mauaji ni sehemu ya ijtihadi katika dini ya Mwenyezi Mungu. Yani, mauaji ya kimbali kama haya, wakapewa wale walioyatenda kuchukua silaha zao, kubeba silaha zao nzito, kuua na kuchinja watoto wadogo, wakapewa sifa yati ya kwamba wamepata stashahada za ijtihadi kwa kuipambania dini. Ndugu zangu, Allah atuokoe na moto wa Jahannam kwa fikra ya namna hii. Kisha Mtume baada ya kusema hiyo ya kwamba, alwarau an maharimillahi azza wa jalla thumma baka Mtume akalia machozi yakamtiririka. Imamu Ali akasema ya Rasul Allah ma yubkik, ewe mtume wa Allah, kitu gani kinakuliza? faqala ya Ali, akasema ewe Ali, abki lima yustahallu minka fi hadha ash-shahri, kaanni bika wa anta tusalli li rabbik mimi naona utakayofanywa ndani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho wa uhai wako itakuwa ni ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, masiku ya mwishoni ya Ramadhani. Kana kwamba mimi nakuona unaswali kumwabudu Allah subhanahu wa taala, kana kwamba na mimi niko pembeni, naona damu zinavyotiririka, umepasuliwa ubongo wako, zinapita kwenye kidevu chako zinamiminika. Ndugu zangu, haya ni masiku ya masikitiko ni masiku ya huzuni. waqad in ba'atha ashqa lawwalina walakhirina shaqiqu akiri naqati Samude, kana kwamba namuona muovu wa mwanzo na muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwisho ambaye amemzidi muovu wa mwanzo na uovu wake ukazidi yule aliyemchinja ngamia wa Nabii Saleh katika kaumu ya Samude, namuona akija mbele yako kwa kunyenyekea, akiwa ameshika upanga wake kwa mikono miwili, akiwa hana huruma ya watu wanaoswali. Akakuona wewe unaswali, atakupasua uso wako, ewe Ali, na paji lako la kusujudia hili litapasuliwa na damu zitamiminika kupita kwenye kidevu chako, zikienda kwenye kanzo yako. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Kisha mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akasema ya amiral mu'minin, ewe hey amira almu'minin hakika hayo ndiyo utakayokukuta. Faqal amiru lmuminin alayhi salam ya rasul llah w dhalika fi salamati min dini, na itakuwa ni katika usalama wa dini yangu. Qala sallallahu alayhi wa alihi wa sallama fi salamati min dinik, nitakuwa ni katika usalama wa, diniyako, wa dini yako wa utauliwa, lakini dini ya Allah subhanahu wa ta'ala tabakia salama na haitodhurika milele. Watu watapewa ijtihadi wale waliokuwa Ali watapewa masifa na kila aina ya ujemidari na kupewa tuzo ya kwamba umefanya ijtihadi kwa kukuua ewe kiumbe bora. Hakika dini licha ya kukuua wewe haitopasuka haito, haito dini ya Allah subhanahu wa ta'ala itadumu katika uhai wake. Thumma qala ya Ali, kisha mtume akasema: man qatalaka faqad qatalani, atakayekuwa ewe Ali ameniua mimi. Wa man abghadhaka faqad abghadhani na anayekuchukiwa kuchukia Ali ni sawa, ananchukia mimi ameshanichukia. wa man sabbaka faqad sabbani, anayekutukana ewe Ali, atakayekutukana ni sawa, amenitukana mimi. Na Muawiya, Allah amlaani, mtu huyu aliyekuwa na tumbo lisiloshiba alieneza propaganda ya dini siokuwa ya Mwenyezi Mungu, kumtukana kiumbe mtukufu Ali, bali kumtukana mpaka Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, liannaka minni ka nafsi wa ruhaka min ruhi, mimi na wewe ni nafsi moja na roho zetu ni moja. Watinatuka min tinati na udongo ulioumbiwa ni udongo nilioumbiwa mimi. Inna allaha tabaraka wa taala khalaqani wa iyyaka wastafani wa iyyaka wakhtarani wa wa wa linubuwa, hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala miniumba na akaniteua kutokana na wewe na akanichagua kuwa ni nabii wa Allah subhanahu wa taala kutokana na wewe, na kisha akakuchagua wewe amira almuminina alayhi salam, ya kwamba wewe ndiwe khalifa wangu na wanao ni katika kizazi changu. Allah subhanahu wa taala awalaani wote waliyofanya mambo kama haya. Kisha subhanallah, subhana maliki alquddus. Haya ndiyo katika mambo yaliyojiri man, man ankara imamataka faqad ankara nubuwati. Ewe Ali, atakayeukataa uimamu wako ni sawa ameikataa ameukana unabi wangu. Ya Ali, anta wasiyi wa abu wuldi wa zawju bunnati, wewe ndiwe Ali alayhi salamu. Wewe wewe Ali ndiye wasi wangu, wewe ndiye baba wa kizazi changu na ni mume wa binti yangu. wa khalifati ala ummati fi hayati wa ba'da mauti, wewe ndiwe khalifa wa umma wangu nikiwa hai na baada ya mauti yangu. amruka amri, amri yako ni amri yangu. wa nahyuka nahayi wa aminihi ala sirrihi, nawe ni mwaminiwa juu ya Quran Alkarim, ni mwaminiwa juu ya wahyi wa Allah subhanahu wa ta'ala, wa khalifatihi ala ibadihi, nawe ni khalifa wa Allah subhanahu wa taala kwa viumbe vyake vyote. Ndugu zangu wapendwa, haya ndiyo masiku ya huzuni. Hakika waliomuua Imamu Ali alaihi lsalam wamelaniwa katika vitabu vyote, ikianza ni Quran al-Karim wamelaniwa na Injili, Zaburi na Furqan na Taurat na, na, na, na wamelaniwa na mitume wote wa Allah subhanahu wa taala, na wamelaniwa na malaika wote, na wamelaniwa na waja wote wa Allah subhanahu wa taala ambao ni wa kweli katika somu zao za kila mwaka. Allah atupe kila la kheri, aturehemu, na atupe afya njema ya kutokana na Ramadhani, na atupe subira kwa misiba hizi, na tuendelee kuwa na mapenzi ya dhati. Usiku huo uliosifiwa mno, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidhabti hasa usiku huo ni usiku na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr. Usiku wa Lailatul Qadr ni usiku mkubwa, ni usiku mzito, lakini usiku huo umezidi uzito zaidi pale ilipoteremshwa Qur'an ndani ya usiku huo, shahru ramadan alladhi unzila fihi alquran huda linnasi wabayinati min alhuda walfurqan, mwezi wa Ramadani ambao ndani yake ndiyo imeshushwa Quran. Kwa hiyo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadan hii Qurani tunayoisoma imeshushwa katika usiku wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ndani ya mwezi barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, hicho ni kionjo tu mawaidha kutoka kwake Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salam, Tanzania, akizungumzia usiku wa cheo au usiku wa Kadr. Maelezo zaidi au mawaidha hayo utayapata kwa kina katika matangazo yetu ya kesho, insha Allah. Utatwia radhi, tumekuwa na mkanganyiko hapo wa vipindi, lakini insha Allah hapajaribika neno. Mawada hayo kutoka kwake Shekh Hamidi Jalala wa Dar es Salaam yatakujia katika matangazo yetu ya kesho, insha Allah. Uthman Abdallah akiwa... yupo Kigoma, Tanzania, baada ya salamu anasema jamani, mmenisahau kwa taarifa ya habari aya. Insha Allah, hilo tutaliweka sawa, asante sana. Pia Jumanne Husein wa Dar es Salaam Tanzania, pia tutalirekebisha hilo insha Allah. Muda umenipa kisogo, jina langu ni Husein Hassan, sina la ziada ila a kukutakia usiku mwema.