Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa, na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake, na uviwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake kwa nuru yako, ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine wa kuonana wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho nafasi na mchango wa nchi za magharibi katika kuupatia utawala wa Saddam Hussein silaha za kemikali zilizotumika kuua maelfu ya raia wa Iran na Iraki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha mwezi wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na kipindi maalum cha siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Harakati ya Hamas ya Palestina imesema Marekani ni mshirika wa moja kwa moja wa jinai za kivita zinazofanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza. Marekani mwenye asili ya Palestina aliyekamatwa na kuwekwa kizuizini amesema yeye ni mfungo wa kisiasa. Afisa wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba Sudani Kusini iko kwenye ukingo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, na mkuu wa shirika la afya duniani amesema kwamba kukatwa kwa misaada ya Marekani kunatishia uhai wa mamilioni ya watu. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa harakati ya Hamas amesema harakati hiyo inatekeleza kikamilifu masharti ya makubaliano ya usitishaji vita na kwamba Wazayuni wameakiuka, akisisitiza kwamba uratibu wa awali wa utawala huo ghasibu na Washington wa kuanzisha tena vita dhidi ya watu wa Gaza unaashiria ushiriki wa moja kwa moja wa Marekani katika jinai zinazofanywa na Wazayuni ni baada ya utawala katili wa Israel kuanzisha tena mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua mamia ya watu wasio na hatia. Akizungumzia kuanzishwa tena mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya watu wa Gaza, Abdulatif Al Kano amesema harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina imetangaza kwamba kwa uratibu wa awali wa Marekani, utawala ghasibu wa Israel umeanzisha tena vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza na kufanya jinai nyingi. Msemaji wa Hamas ameongeza kwamba uratibu wa awali kati ya utawala ghasibu na Marekani unaashiria ushiriki wa moja kwa moja wa Washington katika vita hivyo na uungaji mkono wake kwa jinai zinazofanywa na Wazayuni. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, kinyume na makubaliano ya kusitisha mapigano, ameanzisha tena vita dhidi ya Gaza ili kuepuka mgogoro wake wa ndani na kuweka masharti mapya katika mazungumzo hayo amesisitiza Al-Kanoa. Amesema Hamas imefuata masharti yote ya makubaliano ya kusitisha vita , lakini adui mzayuni amekataa kuyatekeleza. Baada ya vita vya Gaza kusimama kwa muda wa miezi miwili, miwili kufuatia makubaliano ya usitishaji mapigano. Mapema Jumanne, utawala wa Israel ulitangaza kwamba umeanzisha tena vita dhidi ya watu wa Gaza. Takwimu za hivi karibuni kutoka wizara ya afya ya ukanda wa Gaza zinasema watu wasiopungua mia nne wameuawa wa shahidi katika mashambulizi makali na ya kikatili, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, na no kwamba mamia wamejeruhiwa. Mahmud Khalil, mwanafunzi wa Kipalestina katika chuo kikuu cha Columbia nchini Marekani, amejieleza kama mfungo wa kisiasa katika maoni yake ya kwanza tangu alipokamatwa na vyombo vya usalama vya Marekani kwa madai ya kuhusika katika maandamano ya watetezi wa Palestina. Jina langu ni Mahmud Khalil na mimi ni mfungo wa kisiasa, amesema Khalil katika barua iliyochapishwa jana Jumanne. Kukamatwa kwangu ni matokeo ya moja kwa moja ya kutumia haki yangu ya uhuru wa kujieleza, kwa sababu nimetetea Palestina huru na kutaka kukomeshwa mauaji ya kimbari huko Gaza, ambayo yalianza tena kwa nguvu siku ya Jumatatu usiku, aliongeza katika barua hiyo, akimaanisha mashambulizi mapya ya anga ya Israeli katika ukanda wa Gaza, ambayo mamlaka za eneo hilo zinasema yameua zaidi ya wa Wapalestina mia nne. Mawakili wa Alkhalil wametoa wito wa kuachiwa kwake mara moja, wakieleza kwamba alipata kibali cha mkaazi halali na wa kudumu wa Marekani mwaka jana. Mkewe ana ujauzito wa miezi minane. Kukamatwa Marekani huyo mwenye asili ya Palestina mnamo Machi 8 kulizua maandamano katika miji mbalimbali ya Marekani, ikiwa ni pamoja na yale ya jiji la New York jana Jumanne, wakati mamia walipokusanyika Times Square wakitaka achiwe huru. Rais wa Marekani Donald Trump ameapa kuwafukuza nchini humo wanaharakati wanaoiunga mkono Palestina walioshiriki katika maandamano ya chuo kikuu cha Columbia kupinga vita na mauaji ya kimbari ya Israel. Trump anadai kwamba waandamanaji hao wana chuki dhidi ya wayahudi na kwamba wanaunga mkono wanamgambo wa Hamas. Kinyume chake, watetezi wa Palestina, yakiwemo baadhi ya makundi ya Kiyahudi, wanasema wakosoaji wao wanachanganya kimakosa baina ya ukosoaji wa mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Gaza na chuki dhidi ya Wayahudi na vilevile vile uungaji mkono wao kwa haki za Wapalestina na eti kuunga mkono wanamgambo wa Hamas. Wakati huo huo, zaidi ya wabunge mia moja wa chama cha Democratic wamehoji uhalali wa kuwekwa kizuizini Mahmoud Khalil katika barua iliyotumwa kwa utawala wa Trump. Shirika la habari la Reuters pia limeripoti kwamba kesi ya Al-Khalil inawakilisha mtihani kwa mahakama za Marekani kuhusu jinsi ya kuainisha uhuru wa kujieleza unaodhaminiwa kwa raia chini ya marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, Nicholas Haysom ameonya kwamba nchi hiyo inaweza kurejea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya mapigano yaliyotokea kaskazini mashariki mwa nchi kulazimisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao, huku balozi kadhaa za nchi za magharibi zikijitolea kufanya upatanishi ili kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA kwa kifupi, nchini Sudan Kusini imetangaza kwamba tangu mwishoni mwa mwezi uliopita ghasia hizo zimewakosesha makazi watu elfu hamsini wakiwemo elfu kumi ambao wamevuka mpaka na kuingia nchi jirani ya Ethiopia. Kaunti ya Nasir katika jimbo la Apenil inashuhudia mapigano makali kati ya vikosi vya wanajeshi wa tiifu kwa Rais Salvakir Mayardit na kundi linalojiita jeshi jeupe linalomtii naibu wake wa kwanza Riik Machar, swala ambalo linatishia makubaliano tete ya kugawana madaraka kati ya wa wawili hao. Jumuiya ya Maendeleo ya Kiserikali IGAD imeeleza kwamba tarehe nne mwezi huu takriban wapiganaji elfu sita wa jeshi jeupe waliteka kambi ya jeshi la Sudan kusini katika kaunti hiyo. Kamishna wa kaunti hiyo James Gutluak ameiambia AFP kwamba jeshi la Sudani kusini lilifanya mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya wanamgambo katika kaunti ya Nasir na kuua watu 20, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Huku ghasia zikiendelea, wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na kitengo cha matibabu ya kipindupindu wamelazimika kuondoka kaunti ya Nasir, huku ugonjwa huo ukienea kwa kasi kama ilivyo katika nchi jirani za Sudani na Ethiopia. Tangu ilipojitenga na Sudani na kujitawala mwaka elfu mbili na kumi na moja Sudani Kusini imeendelea kusumbuliwa na machafuko ambayo yanazuia kumalizika vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya makundi yanayoongozwa na, na Rais Salvakir na naibu wake Riek Machar. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teherana. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO ameonya kwamba kukatwa ufadhili wa Marekani kwa shirika hilo, mipango yake ya afya na mashirika mengine kunatishia uhai wa mamilioni ya watu. Mkurugenzi Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesema kukata misaada na kuvuruga mipango ya kimataifa ya ukimwi kunaweza peke yake kusababisha maambukizi ya ya ugonjwa huo kwa zaidi ya watu watu milioni kumi na vifo vya watu milioni na vya tatu. Adhanom ametoa wito kwa Marekani kufikiria upya msaada wake kwa afya ya ulimwengu. Baada ya kurejea White House mwezi Januari mwaka huu, Rais Donald Trump wa Marekani alisitisha ufadhili wa kifedha kwa taasisi zinazofanya kazi katika nyanja za kimataifa. Mkuu wa shirika la afya duniani ameonya kwamba kukatwa ufadhili kwa nchi mbalimbali ambao hutolewa kupitia mashirika kama vile shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani, CDC, kutakuwa na madhara makubwa. Adhanom ameongeza kwamba jambo hili litaathiri pakubwa mapambano ya muda mrefu dhidi ya ya magonjwa mbalimbali mbali kama vile ukimwi na polio na waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema mpango wa makundi ya upinzani yakiongozwa na Rapid Support Forces RSF wa kuunda serikali nyingine nchini Sudan umezaliwa ukiwa maiti. Ali Yusuf Asharif amesema kilichofanywa na wanamgambo wa Rapid Support Forces na washirika wake ni jaribio la kukata tamaa la kufidia mambo mawili ambayo ni ushindi mkubwa wa vikosi vya jeshi la Sudani na upinzani wa watu wa Sudani dhidi ya wanamgambo hao na jaribio la kusitisha uungaji mkono wa kikanda na kimataifa kwa serikali ya sasa ya Khartoum. Amesisitiza kwamba Sudani bado ni taifa moja na nchi na mashirika yote yanasimama kidete kuunga mkono umoja wa ardhi na mamlaka yake na kuliunga mkono jeshi la Sudan kama taasisi muhimu zaidi ya kitaifa ya serikali pamoja na taasisi zake, amesema. Hakuna hata nchi moja iliyotambua rasmi serikali iliyojitangaza ya RSF na makundi washirika katika ardhi zinazokaliwa na, na wapiganaji wa kundi hilo, akisisitiza kwamba kutambuliwa rasmi ndio uhai wa mashirika na nchi, na kama hakuna serikali hata moja iliyokutambua rasmi ina maana kwamba umezaliwa ukiwa maiti. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho nafasi ya nchi za magharibi katika kuupatia utawala wa Saddam Hussein silaha za kemikali. Katika kumbukumbu kumbu ya miaka 37 ya maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya kemikali huko Halapcha, waathiriwa wa maafa hayo ya binadamu wamekumbukwa katika mahafali na vikao mbalimbali mbali. Siku ya Jumapili iliyopita Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba miaka 37 iliyopita katika siku kama hii watu wasio na ulinzi wa Halabcha walilengwa kwa mashambulizi ya silaha za kemikali yaliyofanyika kwa ushirikiano wa kiufundi na kiteknolojia wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa au kupata majeraha ya kudumu kutokana na uhalifu huo wa kutisha wa kivita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kwamba Wairani hususan watu wa Sardasht na wanajeshi na raia wengi wa nchi hii walioshambuliwa kwa silaha za kemikali za utawala wa Sadam katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa wanaelewa kikamilifu machungu na mateso ya watu wa Halabcha nchini Iraq. Ismail Baqaia amemalizia kwa kuandika, maadamu nchi za Ulaya zilizohusika katika kustawisha na kuendeleza mpango wa silaha za kemikali wa Iraq zinakwepa kusema ukweli na kukubali kubeba dhima yao madai yao eti ya kuheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria yataendelea kuwa batili. Tarehe 16 Machi mwaka 1988 ni siku nyeusi katika historia ya Mashariki ya Kati na dunia kwa ujumla. Siku hiyo mji wa Halapcha huko Kurdistani nchini Iraq ulishuhudia moja ya uhalifu wa kivita wa kutisha katika karne ya 20. Utawala wa Sadam Husein ulitumia silaha za kemikali kuua maelfu ya raia wasio na hatia katika mji huo. Tukio hilo ni kielelezo cha ukatili wa kutisha wa utawala wa chama cha Baath na linaonyesha nafasi ya baadhi ya nchi za magharibi katika kumpa silaha za kemikali Saddam Hussein na kumuunga mkono wakati wa vita vya utawala wa Baath dhidi ya Iran. katika miaka ya mwisho ya vita vilivyolazimishwa na utawala wa Saddam Hussein Mlingano wa nguvu ulibadilika taratibu kwa masilahi ya jamhuri ya Kiislamu. Vikosi vya jeshi la Iran viliweza kuingia katika maeneo ya wakurdi wa Iraki katika Operesheni Waalfajiri kumi na kuudhibiti mji wa Halabcha. Kusonga mbele huko kuliutisha utawala wa Sadamu, kwa sababu sambamba na kushindwa kijeshi, uwezekano wa kutokea uwasi wa wakurdi hadi kaskazini mwa Iraki ulikuwa ukiongezeka. Katika hali kama hiyo Sadamu Hussein aliamua kutumia silaha za kemikali kama zana ya ukandamizaji na kuwatia hofu na waka wakazi wa mji huo. Sadam alikuwa ametumia silaha za kemikali mara kadhaa dhidi ya vikosi vya jeshi la Iran na hata raia wa jamhuri ya Kiislamu tangu kuanza kwa vita mnamo Septemba mwaka 1980. Hata hivyo, shambulio la Halapcha lilikuwa moja ya mashambulizi makubwa na mabaya zaidi ya kemikali katika historia. Mnamo Machi tarehe 16 mwaka 1988, ndege za kivita za Sadam Hussein zilishambulia Halapcha kwa mabomu ya kemikali. Silaha zilizotumiwa zilikuwa na gesi ya haradali, sarin, tabuni na sianide, ambazo zilisambaa kwa wakati mmoja. Gesi hizi zilikuwa na athari za aina mbalimbali. Baadhi zilisababisha malengelenge makali ya ngozi, nyingine ziliwafanya waathiriwa washindwe kupumua na nyingine zilisababisha matatizo ya neva. Raia wa kawaida wa Halabcha walipoteza maisha hapo hapo na au walipata maumivu na mateso ya kutisha. Takriban watu elfu tano walipoteza maisha papo hapo na katika hali mbaya Picha za waliouawa katika mkasa huo zinaonyesha ukubwa wa uhalifu huo wa kutisha. Maelfu ya watu wengine walifariki dunia katika miaka iliyofuata kutokana na athari za muda mrefu za gesi hizo, ikiwa ni pamoja na maradhi ya saratani, matatizo ya kupumua na kasoro za maumbile. Jambo linalopuuzwa siku zote kuhusu msiba mkubwa wa Halabcha ni nafasi na mchango wa nchi za Magharibi, hususan Marekani, Ujerumani, Ufaransa na Uingereza pamoja na Uholanzi, katika kuupatia utawala wa kihalifu wa Sadamu Hussein silaha za sumu zilizotumiwa kuua raia wa Iraki na Iran. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya suratu Tauba. Bismillahi rrahmani rrahim, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati, na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu tuna safari ndefu mbele yetu katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu. Kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao. Lakini suali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma, kutadabar na kutafakari katika aya za Kurani. Katika kitabu hiki adhimu Mwenyezi Mungu amesema kwamba kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya ya Suratu Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika muamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema Hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na muamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya mwamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani Tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema, hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni, Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah subhanahu wataala anasema, na ni nani atekelezaye zaidi ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah subhanahu wa Taala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa, anasema: basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu Inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya At-Tauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao, wanaomwabudu Mola wao wanaoshukuru neema zake, wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na Jannatul Firdaus. Upenzi wa sikilizaji, wakati makafiri wa kikuraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam nyakati za usiku akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya Mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwaambia, nimemfanya Ali bin Abi Talib na mtume wangu Muhammad Al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad Al Mustafa ili auawe yeye badala yake na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abi Talib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema, Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya mia mbili na saba ya Suratu lbaqara na kueleza fadhila za Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Aya hiyo inasema: na katika watu kuna anayeuza nafsi yake kwa kutaka radhi za mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezi Mungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tuno? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo? Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakbali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa Ta'ala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu, au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah subhanahu wa Ta'ala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza dondoo zetu uh, kwa kutupia jicho magazeti ya Rwanda. Habari kuu katika kurasa za mbele za baadhi ya magazeti ya leo ya nchi hiyo ni ile ya mazungumzo ya ana kwa ana baina ya marais wa Rwanda, Paul Kagame na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi yaliyosimamiwa na amiri wa Qatar mjini Doha. Gazeti la New Times limeandika kwamba rais Paul Kagame na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile vile amiri wa Qatar uh, walifanya mazungumzo mjini Doha jana Jumanne, kama sehemu ya juhudi za kutafuta suluhisho la mgogoro wa mashariki mwa Kongo DR. Limeongeza kwamba taarifa iliyochapishwa na wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema mkutano huo wa pande tatu kulikaribisha maendeleo yaliyofikiwa katika mchakato wa Luanda na Nairobi pamoja na yale ya mkutano wa wakuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC yaliyofanyika Dar es Salaam, Tanzania tarehe 8 Februari. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kwamba muuaji wa mfululizo Denis Kazungu anatarajiwa kurejea mahakamani ili kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha maisha jela ambayo alipewa na mahakama ya kati ya Nyarugenge Machi mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kazungu mwenye umri wa thalathi, miaka 36 alipatikana na hatia ya kuua takriban watu kumi na tatu, wengi wao wakiwa wanawake na kuwazika kwenye shimo alilokuwa amechimba katika jiko la nje la makazi yake ya kukodi huko Busanza Kichukiro, mjini Kigali. Na chini ya kichwa cha habari maneno na matendo yako hayalingani, Ujirashevuja uh, amwambia waziri wa Ubelgiji, gazeti hili la New Times limemnukuu waziri wa sheria wa Rwanda, Emmanuel Ujirashevuja, akisema uh, inasikitisha kwamba hatua wa za waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Maxime Prevot, uh, za zamani na za sasa haziendani na maneno yake. Aliyasema hayo jana Jumanne, Machi 18 mara baada ya bwana Maxim kutuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema kwamba kutokana na uhusiano mbaya wa sasa wa kidiplomasia kati ya nchi mbili, dira ya Ubelgiji itaendelea kuheshimu haki za binadamu. Gazeti la Kigali Today limeandika habari ya mkutano wa Kagame na Chisekedi mjini Doha kwa kichwa cha maneno Rais Kagame akutana na Chisekedi nchini uh, Qatar. Kigali uh, Kigali Today limeandika haya ni mazungumzo yaliyowaacha bumbuazi wengi, kwa sababu rais wa DRC ya Antoine Felix Chisekedi Shilombo alikuwa amekanusha vikali kwamba hatakutana kamwe na rais Paul Kagame wa Rwanda, isipokuwa huko mbinguni. Kigali Today pia limeandika kwamba mke wa aliyekuwa rais wa Rwanda Juvenal Habiarimana Agatha Kanziga Habiarimana atafikishwa mahakamani leo Jumatano mjini Paris. Agatha mke wa rais Juvenal Habiarimana alishtakiwa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kosa la mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation lina habari kuu inabeba kichwa cha maneno genge la majambazi wa Kimexico linaendesha maabara ya dawa za kulevya hapa nchini, kitendawili huku Ikulu inapofuta kisha inarejesha faili la zabuni kwenye tovuti, washirika wa Gachagua ambao watakiwa kuondoka kwenye ofisi zao za kifahari na machafuko, huku wafanya biashara wa jua kali wakifunga barabara ya Jogoo, ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika toleo la leo gazeti la Daily Nation. Na nchini Tanzania natosheka na vichwa, baadhi ya vichwa vya magazeti mawili uh, ambayo ni gazeti la Majira na Mwananchi. Nikianza na Majira, habari kuu ukurasa wa mbele ina kichwa cha maneno Wasira amchongea Modeuje kwa serikali, na ba, ni baada ya wananchi kumlalamikia kutelekeza mashamba. Na katika gazeti la Mwananchi habari kuu ina imepewa anwani miaka minne madarakani, sura mbili uongozi wa Samia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum cha siku ya kutaifishwa mafuta Tarehe 29 mwezi Esfanda kwa kalenda ya hijria shamsia, sawa na Machi 20 huadhimishwa kila mwaka kama siku ya kukumbuka kutaifishwa sekta ya mafuta ya petroli hapa nchini Iran. Siku hii ni muhimu sana katika historia ya kisiasa na kiuchumi ya Iran. Utaifishwaji wa sekta ya mafuta ya Iran ulifanikiwa baada ya mapambano magumu sana na ukawa mwanzo wa fikra ya uchumi bila mafuta. Karibuni kusikiliza makala hii maalum tuliyokuandalia kwa mnasaba huo. Ili kuweza kufahamu na kudiriki umuhimu wa siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta Iran, tunapaswa kuangazia historia kwa ufupi, ili tuweze kuona namna ambavyo madola makubwa ya kibeberu yalivyoanza kupora mafuta ya petroli ambayo ni utajiri mkubwa wa taifa la Iran. Waliogundua mafuta kwa mara ya kwanza Iran walifahamu vyema kwamba mafuta, yaani dhahabu nyeusi, itakuwa dhamana kwa maslahi na satwa yao ya kiuchumi na kiviwanda duniani. Kwa karne kadhaa, nchi za kiviwanda zilifahamu vyema kwamba ili uchumi wao uweze kustawi pasavyo, zilikuwa zinahitajia mafuta na iwapo hazingeweza kudhibiti vyanzo vya mafuta, basi zingelazimika kuzinyenyekea nchi zenye utajiri huo. Fikra hiyo iliweka msingi wa ubeberu wa mafuta, na nyaraka kuhusu swala hilo zinapatikana katika majumba ya makumbusho ya historia ya mafuta ya nchi zinazozalisha malighafi hiyo muhimu ikiwemo Iran nyaraka hizo zinaonyesha aina mbalimbali mbali ya mikataba ya kibeberu ya uchimbaji, uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi ya petroli. Ni kwa msingi huo ndio tunaweza kubaini chanzo cha harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran ambayo chimbuko lake ni mkataba wa mafuta ya petroli ya Iran ambao ulianza mwaka 1870. Moja ya mikataba ya kushangaza zaidi ulikuwa mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kwa mujibu wa mkataba huo, shirika moja la kigeni lilipata haki ya miaka sabini ya kumiliki na kutumia misitu, mito, madini ya mkaa wa mawe, chuma, shaba, madini ya risasi, mafuta ya petroli na kadhalika. Haki ya Iran baada ya kuchimbwa madini au mafuta ilikuwa asilimia kumi na tano tu. Mkataba huu ulikuwa wa kushangaza sana kiasi kwamba hata Lord Cazon, mmoja kati ya wanasiasa mashuhuri wa Uingereza na ambaye alikuwa kati ya waanzilishi wa sera za kibeberu za nchi hiyo, alisema hivi kuhusu mkataba huo: kukabidhi vyanzo vyote vya kiviwanda vya nchi kwa dola la kigeni ni jambo la ajabu, na urafiki wa karibu wa Uingereza na Iran haujawahi kufikia kiwango hiki katika mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kipengee cha 11 kilisema hivi: petroli ambayo ina umuhimu mkubwa itakuwa sawa na mkaa wa mawe, shaba na madini ya risasi. Miaka 30 baadaye, yaani mwaka 1902 watawala wa wakati huo wa Iran walilipatia shirika jingine la Uingereza haki ya muda wa miaka 60 kutafuta, kuchimba, kuzalisha na kuuza mafuta ya petroli katika maeneo yote ndani ya Iran isipokuwa maeneo ya kaskazini. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya Iran na Mwingereza William Knox Daki. Hisa ya Iran katika mkataba huu ilikuwa ni asilimia 16 tu. Cha kushangaza ni kuwa pamoja na kuwa faida ya Iran ilikuwa ndogo sana, lakini pia hawakuwa tayari kulipa kiasi hicho kidogo, na hivyo shirika hilo la Uingereza lilipata faida kubwa sana katika shughuli zake za uchimbaji mafuta nchini. Uporaji huu wa utajiri wa Iran ulipelekea kuibuka mwamko wa kisiasa na kijamii, baada ya kukaliwa kwa mabavu Iran na Uingereza, kisha shirikisho la Sovieti na baadaye Marekani. Baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, mashindano ya madola ya kibeberu kuhusu maslahi yao hapa nchini, haswa mafuta yalishadidi. Serikali ya Uingereza ilikuwa ikitaka kulinda swata yake katika sekta ya mafuta kusini mwa Iran, na kwa msingi huo ikatia saini mkataba mwingine na Iran mwaka 1933. Mkataba huo ulilalamikiwa vikali na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, haswa Ayatullah Kashani ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja kati ya wanazuoni wana mapambano katika bunge la Iran wakati huo, na aliweza kufichua namna mabeberu walivyokuwa wakipora mafuta ya Iran. Fatma Amini, mtaalamu wa historia ya mapinduzi ya Kiislamu anasema: Nyaraka za kihistoria katika zama hizo zinaonyesha Ayatullah Kashani alikuwa na nafasi kubwa sana katika harakati ya kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran, na aliweza kutetea haki za taifa hili na akaweza kuandaa mazingira ya taifa kudhibiti nishati hii ambayo ni neema kwa Iran kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika kuendeleza harakati yake Ayatullah Kashani aliuandikia barua Umoja wa Mataifa akibainisha kutokuwa na itibari mkataba uliotiwa saini beina ya utawala wa wakati huo wa kifalme na ubia wa mashirika ya Uingereza. Aliutaja ubia huo kuwa wa kidhalim, na hapo serikali ya Uingereza ilianzisha njama za kubadilisha hali ya mambo kwa maslahi yake, na kwa msingi huo Ayatullah Kashani alikamatwa na vibaraka wa mtawala Shah na kisha akapelekwa huko Kermanshah na baadaye akabaidishiwa nchini Lebanon. Harakati za kutaka sekta ya mafuta ya Iran itaifishwe ili nchi ifaidike na mali asili yake ziliendelea na waziri mkuu wa wakati huo Dr Muhammad Musadiq aliidumisha harakati hiyo. Hatimaye, tarehe 29 Esfanda mwaka 1329 hijria shamsia, sawa na Machi 20 mwaka 1950, sekta ya mafuta ya Iran ilitaifishwa rasmi baada ya muswada kuidhinishwa katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran. Kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran hakukumaanisha kumalizika njama za Uingereza dhidi ya taifa hili. Baada ya kupoteza satwa na ushawishi wao haramu katika sehemu kubwa ya mafuta ya mashariki ya kati au asia magharibi, mabeberu walianzisha njama mpya dhidi ya Iran. Ni kwa msingi huo ndio maana mwaka 1953 madola ya kibeberu ya Uingereza na Marekani yakashirikiana katika njama ya kuipindua serikali ya wakati huo ya waziri mkuu wa Iran, Muhamad Musadiq. Baada ya mapinduzi hayo ya serikali Mashirika mengi ya Marekani na Uingereza yaliingia Iran kupora mafuta ya nchi hii chini ya ubia mpya. Ubia huo uliundwa na mashirika kama vile Shell Petroleum, Gulf Oil, Mobile Oil, Standard Oil, Oil Company of California, Texas Oil na kadhalika. Ingawa sheria ya kutaifishwa sekta ya mafuta ilikuwa inatekelezwa, lakini kivitendo serikali ya Iran ilikuwa na ushawishi mdogo sana katika shirika la kitaifa la mafuta. Hiyo ndiyo iliyokuwa hatma ya sekta ya mafuta ya Iran baada ya kutaifishwa. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979, sekta ya mafuta Iran ilikuwa mikononi mwa madola ajnabi. Kutokana na kuwa nchi imekuwa tegemezi sana kwa mafuta malighafi hiyo imeendelea kutumiwa kama chanzo cha kuishinikiza na kuiwekea vikwazo Iran, na hiyo ni hasara kwa masilahi ya taifa la Iran. Ni kwa msingi huo ndio kupunguzwa utegemezi wa sekta ya mafuta likawa jambo la lazima ambalo kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameliashiria mara kadhaa katika kubainisha vigezo vya uchumi wa kimapambano, ambapo amenasihi kwa kusema utegemezi huu ni turathi chungu ya miaka mia moja. Uchunguzi uliofanywa katika nchi ambazo mafuta ya petroli au mali ghafi mshabaha ni chanzo kikuu cha pato umeonyesha kuwa pato la uuzaji wa bidhaa hiyo hutumiwa vibaya. Uchunguzi unaonyesha kuwa ongezeko la bei ya mafuta duniani hupelekea nchi ambazo zinategemea fedha za mali ghafi hiyo kuwa dhaifu katika uzalishaji wa bidhaa ndani ya nchi. Aidha, bei ya nyumba na ardhi nayo huongezeka na nchi hizo hudorora katika mfumo wa ukusanyaji ushuru. Hali kadhalika, nchi hizo huwa hazina motisha wa kuwashirikisha wananchi katika masuala ya kiuchumi, na hivyo utegemezi wa pato la mafuta huongezeka. Haya ni madhara ambayo yamezikumba nchi zenye utajiri wa mafuta ikiwemo Iran. Na ni kwa msingi huo ndio mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukatangaza azma yake ya kuacha kutegemea uuzaji mafuta ya petroli kama chanzo kikuu cha pato la mafuta na badala yake pato liwe sehemu tu ya pato katika uchumi wa kimapambano. Tunatumai umejifunza mawili matatu kwenye makala hii. Asante sana kwa muda wako na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 18 mwezi wa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne 46 hijiria sawa na tarehe 19 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita alizaliwa Sir Norman Haworth, mtaalamu wa kemia wa Uingereza. Sir Haworth alifanya utafiti na uhakiki mwingi wa kisayansi kuhusu hidrokarboni na akafanikiwa kubuni mpango mpya kwa ajili ya muundo wa molekuli ya sukari. Vilevile Haworth alifanya utafiti na majaribio kuhusu vitamini C ambayo muundo wa molekuli yake unashabihiana na sukari na akatayarisha aina yake ya kutengenezwa viwandani kwa jina la asidi ya skobiki. Mwaka 1937 Sir Norman Haworth alitunukiwa tuzo ya kemia ya Nobel kutokana na uhakiki na utafiti wake mkubwa. Msomi huyo alifariki dunia mwaka 1950 miaka 74 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 29 Esfand 1329 Hijiria Shamsia, baada ya vuta ni kuvute na mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya mkoloni Mwingereza na utawala kibaraka wa mfalme hapa nchini Hatimaye wabunge wa bunge la taifa na lile la seneti walipitisha muswada wa kutaifishwa sekta ya mafuta nchini. Kupitishwa muswada huo ilikuwa hatua muhimu katika mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya mkoloni Mwingereza. Kufuatia kupasishwa sheria hiyo, Musadiq aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Iran akiungwa mkono na wananchi na viongozi wa kidini, hasa Ayatollah Kashani. Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alitoa hotuba na kuwataka wananchi wa Iran wasifanye sherehe za Nairuzi, mwaka mpya wa Kiirani 1342 ili kulalamikia hatua zisizo za kisheria za utawala wa kifalme wa Kipahlavi. Nairuzi ni sherehe ya kitaifa ya Wairani ambayo hufanywa mwanzoni mwa mwaka mpya wa Hijiria Shamsia. Katika kipindi chote cha mwaka 1341 Hijiria Shamsia, utawala wa kidikteta wa Shah ulichukua hatua mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha misingi yake na kuyaridhisha madola ya kigeni hususan Marekani. Imamu Ruhullah Khomeini akiwa pamoja na maulama wengine wa Kiislamu aliitangaza sikukuu ya Nairuzi kuwa maombolezo ya umma ili kubatilisha propaganda za utawala wa Kipahlavi za kutaka kuhalalisha sheria zake za kisaliti. Kwa muktadha huu, wananchi na viongozi wa kidini walifanya vikao vya maombolezo katika pembe mbalimbali mbali za Iran. Ubunifu huu wa Imamu Ruhullah Khomeini ulikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba katika siku ya pili ya sikukuu ya Nuruz, maafisa wa utawala wa shah walishambulia mkusanyiko wa wanafunzi wa masomo ya dini katika mji wa Qum waliokuwa wakifanya maombolezo na kuwaua shahidi na kujeruhi wengine wengi. Na siku kama ya leo miaka 38 iliyopita alifariki dunia Louis de Broglie ambaye alikuwa wa mwisho katika kizazi cha waasisi wa fizikia ya kisasa akiwa na umri wa miaka 95. Bogli alizaliwa mwaka 1892 na baada ya vita vya kwanza vya dunia alianza utafiti wa elimu ya fizikia. Mtaalamu huyo wa fizikia wa Ufaransa alitatua masuala mengi ya elimu hiyo kwa nadharia yake mashuhuri ya wave particle duality. Mwaka 1929 alitunukiwa tuzo ya fizikia ya Nobela. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa harakati ya Hamas amesema harakati hiyo inatekeleza kikamilifu masharti ya makubaliano ya kusitisha mapigano na kwamba wazayuni wamekiuka, akisisitiza kwamba uratibu wa awali wa utawala huo na Washington wa kuanzisha tena vita dhidi ya watu wa Gaza unaashiria ushiriki wa moja kwa moja wa Marekani katika jinai zinazofanywa na Israel. Mahmud Khalil, mwanafunzi wa Kipalestina wa chuo kikuu cha Columbia nchini Marekani, amejieleza kama mfungwa wa kisiasa katika maoni yake ya kwanza tangu alipokamatwa na vyombo vya usalama vya Marekani kwa madai ya kuhusika katika maandamano ya watetezi wa Palestina. Mjumbe uh, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa ma Mataifa nchini Sudan, Nicholas Haysom, ameonya kwamba nchi hiyo inaweza kurejea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya mapigano yaliyotokea kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO ameonya kwamba kukatwa ufadhili wa Marekani kwa shirika hilo, mipango yake ya afya na mashirika mengine kunatishia uhai wa mamilioni ya watu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana nguote wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutikieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.