Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. ila kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. Nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa, na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake, na uwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake, kwa nuru yako, ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi hii kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho madai ya kutetea haki za binadamu katika nchi ya Marekani na nchi za magharibi kwa ujumla. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha kwanza, kipindi cha kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baadaye tutakuwa na kipindi maalum cha mwezi wa Ramadhani na makala ya leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ameshtushwa na mashambulizi mapya ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Harakati ya Nujaba nchini Iraq imetaka Waislamu na watu huru kote duniani wachukue msimamo wa maana dhidi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina. Iran imetoa uh, imekosoa vikali uingiliaji wa nchi za magharibi katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ameshtushwa na mashambulizi ya hivi karibuni ya anga yaliyofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza ambayo yameua shahidi mamia ya Wapalestina, wakiwemo watoto na wanawake. Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza katika taarifa kwamba katibu mkuu huyo amehimiza kwa msisitizo mkubwa kusitishwa mapigano mara moja, kuanzishwa tena uingizaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza bila ya kizuizi na kuachiliwa mateka waliosalia. Mamlaka za utawala katili wa utawala katika ukanda wa Gaza uh, zimetangaza kwamba mamia ya wa Wapalestina waliuawa washahidi na wengine wengi wametoweka wakiwa hawajulikani waliko ndani ya muda wa saa tano tu mara baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha tena vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina. Utawala wa ghasibu wa Israel ulikubali kusitisha mapigano na harakati ya Hamas kuanzia Januari 19 na pande hizo mbili zimekuwa katika mazungumzo ya kurefusha usitishaji mapigano kuelekea kwenye awamu ya pili ya maka, makubaliano kabla ya Tel Aviv kuanzisha ghafula mashambulizi makubwa katikati kati ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mbali na hatua iliyochukua zaidi ya wiki mbili nyuma ya kuzuia kikamilifu misaada yote ya kibinadamu kuingizwa katika eneo la ukanda wa Gaza. Maafisa watano waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, wameuawa shahidi kufuatia mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza, kufuatia mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Israel na kushambulia kwa mabomu na makombora maeneo ya Wapalestina, mbali na kuuawa shahidi na kujeruhiwa raia wapatao mia saba wakiwemo watoto. Maafisa watano wa Hamasi pia ni miongoni mwa waliouawa shahidi, akiwemo Isam Al Dalalis, mjumbe wa ofisi ya siasa ya harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina. Afisa mwingine wa Hamasi aliyouwawa shahidi ni Behjat Abu Sultan, ambaye ni mmoja wa viongozi mashuhuri wa Hamas anayehusika na operesheni za ndani. Abu Sultan aliwahi kushika nyadhifa kadhaa katika wizara ya mambo ya ndani na idara ya intelijensia ya harakati ya Hamas. Ahmed Omar al Khati, maarufu kwa lakabu ya Abu Omar, ni shahidi wa tatu wa jinai ya Jumanne asubuhi iliyofanywa na jeshi la Israel kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Israel ya, la Yediot Ahronot. Afisa wanne wa ngazi ya juu wa Hamas waliouawa shahidi katika jinai ya mapema jana ni Jenerali Mahmud Abu Watfa, mkurugenzi mkuu wa wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya Hamas katika eneo la ukanda wa Gaza, katika shambulio la anga lililolenga nyumba yake katika mji wa Gaza baada ya kuanza kutekelezwa usitishaji vita. Katika mazungumzo na mkazi mmoja wa Gaza, Abu Atfa alisisitiza dhamira yake ya kujenga upya ukanda wa Gaza na kusema, tutaijenga upya Gaza na kuifanya imara zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Iraq, Anujaba, imelani mashambulizi ya kinyama yaliyoanzishwa tena na Israel katika ukanda wa Gaza na kuwataka Waarabu na Waislamu kote duniani wachukue msimamo thabiti dhidi ya hujuma hizo. Anujaba imetoa taarifa na kueleza kwamba kuanzishwa tena vita dhidi ya watu wa Gaza na genge la wahalifu la wazayuni kwa uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani kunatoa picha na taswira ya wazi kabisa ya uovu, udhalimu na ukatili pamoja na ukiukaji wa maadili eh, na akhlaki za kiutu na mafundisho ya mbinguni, ambao watendaji wake eh, mikono yao imetapakaa damu za raia na watoto wasio na hatia. Harakati ya Anujaba imeutahadharisha umma wa Kiislamu, hasa mataifa ya Kiarabu, kwamba iwapo hayatachukua msimamo thabiti na unaostahiki Gaza itafutwa katika ramani na wahalifu wa kivita na kubaki kuwa watazamaji tu wa taswira hiyo ovu. Ni aibu na fedheha kubwa kwa umma ambao heshima na utu wake unakanyagwa na kupondwa pondwa mbele ya macho yake katika ardhi ya Palestina. Aidha, harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu, mbali na kueleza kusikitishwa na ushirikiano wa siri na wa dhahiri wanaotoa baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kwa utawala haramu wa Israel, na huku ikisisitiza kwamba uthabiti na istikama wa kupigiwa mfano wa watu wa Gaza hautavunjwa, imewahutubu wa Zayuni ikisema, milango ya jahannam itafunguliwa kwenu, nyinyi waungaji mkono wenu, na kila anayeridhishwa na matendo yenu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva amekosoa vikali baadhi ya nchi za Magharibi kwa kutumia vibaya taasisi za Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba nchi hizo zinataka kuingiza siasa katika masuala ya haki za binadamu dhidi ya Iran kwa kupuuza masuala ya kimsingi ya haki za binadamu ukiwemo mgogoro wa Palestina. Akihutubia kikao cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa jana Jumanne, Ali Bahraini alizikosoa vikali nchi ambazo zimeweka msingi wa kuchunguzwa hali ya haki za binadamu nchini Iran. Amesema mchezo huo wa kuchekesha unakera zaidi tunapogundua kwamba waigizaji wakuu wake ni Ujerumani na Uingereza, nchi ambazo zenyewe zina historia mbaya ya ukiukaji wa haki za binadamu. Katika kipindi cha miezi 19 iliyopita, wakati jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina zilipofika kileleni, nchi hizi mbili sio tu hazijachukua hatua yoyote kukomesha uhalifu huo, bali kwa himaya na misaada yao ya kifedha, kijeshi na kisiasa kwa utawala katili wa Israel, zinahesabiwa kuwa washirika katika jinai zake na lazima ziwajibishwe mbele ya dhamiri ya binadamu, amesisitiza Ali Bahreini. Akiashiria nafasi ya nchi hizo katika kuwasilisha maazimio dhidi ya Iran, Bahreini amesisitiza kwamba waasisi wa maazimio hayo wenyewe ndio wavunjaji wakuu wa haki za binadamu za watu wa Iran. Wamewazuia Wairani kupata haki zao za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kwa kuwawekea vikwazo vya upande mmoja na kinyume cha sheria, au kwa kutekeleza sera za mashinikizo ya juu kabisa, wamehatarisha haki ya maendeleo kwa kizazi cha sasa na kizazi kijacho, amesema balozi wa kudumu wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva. Ameendelea kusema kwamba nchi hizo katika mienendo yao ya kinafiki na kwa kupendekeza azimio dhidi ya Iran zimefichua ukosefu wao wa uaminifu na hadhi katika kile kinachoitwa kutetea haki za binadamu amesema nchi hizi za Magharibi hazina uhalali wa kushiriki katika mjadala wa haki za binadamu kuhusu nchi nyingine, zinapanda tu mbegu za kukata tamaa katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Balozi wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jiniva amemalizia kwa kukumbusha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mtetezi madhubuti wa ulimwengu wa pande kadhaa imedhihirisha wazi dhamira yake ya kukuza na kulinda haki za binadamu. Tunaheshimu haki za binadamu kwa mujibu wa yale tuliyofunzwa na dini, historia na utamaduni wetu. Serikali na watu wa Iran wameonyesha kwamba hawataacha imani, uhuru na juhudi zao kwa ajili ya kudumisha amani na haki kote duniani, amesisitiza Ali Bahreini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Niger imejiondoa rasmi katika jumuiya ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, OIF au Francophone, sambamba na juhudi zinazoendelea kufanywa na taifa hilo la Afrika magharibi za kuvunja uhusiano na kujitenga na mkoloni wake wa zamani, yani Ufaransa. Hayo yameelezwa katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Niger. Serikali ya wa Niger imeamua kwa uhuru kuiondoa nchi katika shirika la kimataifa la Francophone, imeeleza wizara hiyo katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa X. Hatua hiyo imekuja baada ya kupita zaidi ya mwaka mmoja tangu utawala wa kijeshi wa Niami kusimamisha kila aina ya ushirikiano na shirika la Francofone lenye makao yake makuu mjini Paris, likituhumu Ufaransa kwamba au franko, chombo cha Francofone kwamba ni chombo cha kisiasa cha kutetea masilahi ya Ufaransa. Baraza la kudumu la wanachama 88 wa OIF lilisimamisha wanachama wa Niger mwezi Disemba mwaka 2023 miezi kadhaa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka huo ambayo yalimwondoa madarakani rais wa zamani Mohamed Bezuma. Uamuzi huo wa OIF ulichukuliwa ili kushinikiza uongozi mpya wa kijeshi kurejesha watawala wa zamani na utawala wa katiba nchini Niger. Na wizara ya afya ya Sudani imetangaza kwamba raia wanane wa 8 wameuawa na wengine wanne 4 wamejeruhiwa katika shambulizi la mizinga lililofanywa na wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF huko Omdurman, mji mkuu pacha wa nchi hiyo Khartoum. Taarifa ya wizara hiyo imeeleza kwamba makombora ya RSF yalilenga maeneo mawili katika kitongoji cha Athaura huko Omdurman usiku wa kuamkia jana Jumanne. Wanamgambo wa waasi wameendelea na mashambulizi makali na ya uratibu katika maeneo ya makazi ya Umdurman kwa siku ya pili mfululizo, imeongeza kueleza taarifa ya wizara hiyo. RSF kwa upande wake haijatoa maelezo yoyote kuhusu taarifa hiyo ya wizara ya afya ya Sudan. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema haki za binadamu, chombo kinachohudumia maslahi ya kitaifa ya Marekani. <mulia> moja ya nyadhifa muhimu za kutumia haki za binadamu kama wenzo katika sera za mambo ya nje ya Marekani ni kuhalalisha sera za nchi hiyo katika sehemu mbalimbali mbali za dunia. Kutetea haki za binadamu katika maneno na matamshi tu ni na kuzikiuka kivitendo kumezigeuza haki za binadamu kuwa chombo kinachohudumia na kudhamini masilahi ya kitaifa ya Marekani. Marekani daima imekuwa ikijitangaza kama mtetezi wa haki za binadamu katika sera yake ya kigeni. Wakati huo huo, hatua za nchi hiyo katika maeneo mbalimbali ya dunia, ikiwa ni pamoja na uvamizi wake huko Afghanistani na Iraq na kuweka vikwazo vya muda mrefu dhidi ya nchi zinazopinga sera za kibeberu za Washington, vimesababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na, katika baadhi ya matukio, zimepelekea kutekelezwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Uchunguzi wa vitendo vya Marekani katika sera za ndani na za nje unaonyesha kwamba Washington inazitazama haki za binadamu kama chombo na wenzo wa kufikia masilahi yake. Hapa linajitokeza swali kwamba haki za binadamu zina nafasi gani katika mfumo wa sera za kigeni wa Marekani? Ili kujibu swali hili, lazima tuseme kwamba Marekani ni mojawapo ya nchi chache ambazo zina sera za kigeni za kiidiolojia. Tofauti ni kwamba mara nyingi, kama vile katika kulinda haki za binadamu, kukuza demokrasia na kulinda amani, sera ya kigeni ya kiitikadi, yani ideological foreign policy, hutumiwa kama chombo cha kulinda masilahi ya kitaifa ya Marekani. Kwa mfano Marekani ilihalalisha mashambulizi yake makubwa ya kijeshi dhidi ya Afghanistan na kuikalia kwa muda mrefu nchi hiyo kwa kisingizio cha kukuza demokrasia. Hata hivyo, zaidi ya miongo miwili baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na baadaye kuondoka kwa madhila, au tuseme kukimbia Afghanistan hapo mwaka 2021 vinaonyesha kwamba matamshi na maneno kama vile kustawisha demokrasia ni mambo yanayotumiwa kurembesha sera za za za kibabe na kikoloni za nje za Marekani. Katika miongo kadhaa iliyopita, haki za binadamu pia zimekuwa chombo cha mashinikizo dhidi ya nchi shindani au zinazopinga sera na siasa za kibabe na kikoloni za Marekani. Wakati wa vita baridi, haki za binadamu zilitumiwa na Marekani na washirika wake kama chombo na silaha ya kupenya na kuvuka pazia la chuma la Muungano wa Sovieti na kumuweka mpinzani wao mkubwa katika hali ya kujilinda badala ya kushambulia. Marekani na washirika wake wa Kimagharibi wameendelea kutumia haki za binadamu kama wenzo na silaha dhidi ya wapinzani au washindani wao katika vipindi vya baada ya vita baridi. Naam, katika maneno na matamshi yao, maafisa wa serikali ya Marekani wanajionyesha kama watetezi wa maadili na haki za binadamu, lakini kivitendo Hawatosheki kukanyaga na kuzichinja haki hizo za binadamu, bali pia wanaanzisha uhusiano wa karibu na nchi zinazokiuka haki za binadamu na hata kuwakingia kifua makatili na watu waovu kama Benjamin Netanyahu, ambao wanatajwa na Mahakama ya Kimataifa kuwa ni watenda jinai za kivita na dhidi ya binadamu, na wanasakwa kwa udi na uvumba na mahakama za kimataifa kwa makosa ya kufanya mauaji ya kimbari. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tarehe 29 mwezi Esfanda kwa kalenda ya Hijria Shamsia, sawa na Machi 20, huadhimishwa kila mwaka kama siku ya kukumbuka kutaifishwa sekta ya mafuta ya petroli hapa nchini Iran. Siku hii ni muhimu sana katika historia ya kisiasa na kiuchumi ya Iran. Utaifishwaji wa sekta ya mafuta ya Iran ulifanikiwa baada ya mapambano magumu sana, na ukawa mwanzo wa fikra ya uchumi bila mafuta. Karibuni kusikiliza makala hii maalum tuliyokuandalia kwa mnasaba huu. Ili kuweza kufahamu na kudiriki umuhimu wa siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta Iran tunapaswa kuangazia historia kwa ufupi ili tuweze kuona namna ambavyo madola makubwa ya kibeberu yalivyoanza kupora mafuta ya petroli ambayo ni utajiri mkubwa wa taifa la Iran. Waliogundua mafuta kwa mara ya kwanza Iran walifahamu vyema kwamba mafuta, yaani dhahabu nyeusi, itakuwa dhamana kwa masilahi na satwa yao ya kiuchumi na kiviwanda duniani kwa karne kadhaa Nchi za kiviwanda zilifahamu vyema kwamba ili uchumi wao uweze kustawi pasavyo, zilikuwa zinahitajia mafuta, na iwapo hazingeweza kudhibiti vyanzo vya mafuta, basi zingelazimika kuzinyenyekea nchi zenye utajiri huo. Fikira hiyo iliweka msingi wa ubeberu wa mafuta na nyaraka kuhusu swala hilo zinapatikana katika majumba ya makumbusho ya historia ya mafuta ya nchi zinazozalisha malighafi hiyo muhimu ikiwemo Iran. Nyaraka hizo zinaonyesha aina mbalimbali ya mikataba ya kibeberu ya uchimbaji, uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi ya petroli ni kwa msingi huo ndio tunaweza kubaini chanzo cha harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran ambayo chimbuko lake ni mkataba wa mafuta ya petroli ya Iran ambao ulianza mwaka 1870 moja. Moja ya mikataba ya kushangaza zaidi ulikuwa mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kwa mujibu wa mkataba huo, shirika moja la kigeni lilipata haki ya miaka sabini ya kumiliki na kutumia misitu, mito, madini ya mkaa wa mawe, chuma, shaba, madini ya risasi, mafuta ya petroli na kadhalika. Haki ya Iran baada ya kuchimbwa madini au mafuta ilikuwa asilimia kumi na tano tu. Mkataba huu ulikuwa wa kushangaza sana kiasi kwamba hata Lord Kazon mmoja kati ya wanasiasa mashuhuri wa Uingereza na ambaye alikuwa kati ya waanzilishi wa sera za kibeberu za nchi hiyo alisema hivi kuhusu mkataba huo: kukabidhi vyanzo vyote vya kiviwanda vya nchi kwa dola la kigeni ni jambo la ajabu, na urafiki wa karibu Uingereza na Iran haujawahi kufikia kiwango hiki katika mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kipengee cha 11 kilisema hivi: petroli ambayo ina umuhimu mkubwa itakuwa sawa na mkaa wa mawe, shaba na madini ya risasi. Miaka 30 baadaye, yani mwaka 1902, watawala wa wakati huo wa Iran walilipatia shirika jingine la Uingereza haki ya muda wa miaka 60 kutafuta, kuchimba, kuzalisha na kuuza mafuta ya petroli katika maeneo yote ndani ya Iran isipokuwa maeneo ya kaskazini. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya Iran na mwingereza William Knox Daki. Hisa ya Iran katika mkataba huu ilikuwa ni asilimia 16, tu. Cha kushangaza ni kuwa pamoja na kuwa faida ya Iran ilikuwa ndogo sana, lakini pia hawakuwa tayari kulipa kiasi hicho kidogo, na hivyo shirika hilo la Uingereza lilipata faida kubwa sana katika shughuli zake za uchimbaji mafuta nchini. Uporaji huu wa utajiri wa Iran ulipelekea kuibuka mwamko wa kisiasa na kijamii, baada ya kukaliwa kwa mabavu Iran na Uingereza, kisha shirikisho la sovieti na baadaye marekani baada ya vita vikuu vya pili vya dunia mashindano ya madola ya kibeberu kuhusu maslahi yao hapa nchini haswa mafuta yalishadidi serikali ya uingereza ilikuwa ikitaka kulinda swata yake katika sekta ya mafuta kusini mwa iran na kwa msingi huo ikatia saini mkataba mwingine na iran mwaka 1933 mkataba huo ulilalamikiwa vikali na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, haswa Ayatullah Kashani ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja kati ya wanazuoni wana mapambano katika bunge la Iran wakati huo, na aliweza kufichua namna mabeberu walivyokuwa wakipora mafuta ya Iran. Fatma Amini, mtaalamu wa historia ya mapinduzi ya Kiislamu anasema: Nyaraka za kihistoria katika zama hizo zinaonyesha Ayatullah Kashani alikuwa na nafasi kubwa sana katika harakati ya kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran, na aliweza kutetea haki za taifa hili na akaweza kuandaa mazingira ya taifa kudhibiti nishati hii ambayo ni neema kwa Iran kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Katika kuendeleza harakati yake Ayatullah Kashani aliuandikia barua Umoja wa Mataifa akibainisha kutokuwa na itibari mkataba uliotiwa saini beina ya utawala wa wakati huo wa kifalme na ubia wa mashirika ya Uingereza. Aliutaja ubia huo kuwa wa kidhalim. Na hapo serikali ya Uingereza ilianzisha njama za kubadilisha hali ya mambo kwa maslahi yake, na kwa msingi huo Ayatullah Kashani alikamatwa na vibaraka wa mtawala Shah na kisha akapelekwa huko Kermanshah na baadaye akabaidishiwa nchini Lebanon. Harakati za kutaka sekta ya mafuta ya Iran itaifishwe ili nchi ifaidike na mali asili yake ziliendelea na waziri mkuu wa wakati huo Dr. Mohammad Mosaddegh aliidumisha harakati hiyo. Hatimaye, tarehe 29 Esfanda mwaka 1329 Hijria Shamsia, sawa na Machi 20 mwaka 1950, sekta ya mafuta ya Iran ilitaifishwa rasmi baada ya muswada kuidhinishwa katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran. Kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran hakukumaanisha kumalizika njama za Uingereza dhidi ya taifa hili. Baada ya kupoteza satwa na ushawishi wao haramu katika sehemu kubwa ya mafuta ya mashariki ya kati au asia magharibi, mabeberu walianzisha njama mpya dhidi ya Iran. Ni kwa msingi huo ndio maana mwaka 1953, madola ya kibeberu ya Uingereza na Marekani yakashirikiana katika njama ya kuipindua serikali ya wakati huo ya waziri mkuu wa Iran, Muhammad Mosaddeq. Baada ya mapinduzi hayo ya serikali Mashirika mengi ya Marekani na Uingereza yaliingia Iran kupora mafuta ya nchi hii chini ya ubia mpya. Ubia huo uliundwa na mashirika kama vile Shell Petroleum, Gulf Oil, Mobil Oil, Standard Oil, Oil Company of California, Texas Oil na kadhalika ingawa sheria ya kutaifishwa sekta ya mafuta ilikuwa inatekelezwa lakini kivitendo serikali ya iran ilikuwa na ushawishi mdogo sana katika shirika la kitaifa la mafuta hiyo ndio iliyokuwa hatma ya sekta ya mafuta ya iran baada ya kutaifishwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979 sekta ya mafuta iran ilikuwa mikononi mwa madola ajnabi kutokana na kuwa nchi imekuwa tegemezi sana kwa mafuta malighafi hiyo imeendelea kutumiwa kama chanzo cha kuishinikiza na kuiwekea vikwazo Iran, na hiyo ni hasara kwa masilahi ya taifa la Iran. Ni kwa msingi huo ndio kupunguzwa utegemezi wa sekta ya mafuta likawa jambo la lazima, ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameliashiria mara kadhaa katika kubainisha vigezo vya uchumi wa kimapambano, ambapo amenasihi kwa kusema utegemezi huu ni turathi chungu ya miaka mia moja. Uchunguzi uliofanywa katika nchi ambazo mafuta ya petroli au mali ghafi mshabaha ni chanzo kikuu cha pato umeonyesha kuwa pato la uuzaji wa bidhaa hiyo hutumiwa vibaya. Uchunguzi unaonyesha kuwa ongezeko la bei ya mafuta duniani hupelekea nchi ambazo zinategemea fedha za mali ghafi hiyo kuwa dhaifu katika uzalishaji wa bidhaa ndani ya nchi. Aidha, bei ya nyumba na ardhi nayo huongezeka, na nchi hizo hudorora katika mfumo wa ukusanyaji ushuru. Hali kadhalika, nchi hizo huwa hazina motisha wa kuwashirikisha wananchi katika masuala ya kiuchumi, na hivyo utegemezi wa pato la mafuta huongezeka. Haya ni madhara ambayo yamezikumba nchi zenye utajiri wa mafuta ikiwemo Iran, na ni kwa msingi huo ndio mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukatangaza azma yake ya kuacha kutegemea uuzaji mafuta ya petroli kama chanzo kikuu cha pato la mafuta, na badala yake pato liwe sehemu tu ya pato katika uchumi wa kimapambano. Tunatumai umejifunza mawili matatu kwenye makala hii. Asante sana kwa muda wako na kwa heri. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Rwanda. Habari kuu katika kurasa za mbele za baadhi ya magazeti ya leo uh, nchini humo ni ile ya mazungumzo ya ana kwa ana baina ya marais wa Rwanda, Paul Kagame na mwenzake wa Kongo DR, Felix Tshisekedi yaliyosimamiwa na amiri wa Katari mjini Doha, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani. Jana Jumanne, gazeti la New Times limeandika kwamba Rais Paul Kagame na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, na vilevile vile amiri wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani walifanya mazungumzo mjini Doha jana Jumanne, kama sehemu ya juhudi za kutatua mgogoro wa Mashariki mwa Kongo. Limeongeza kwamba taarifa iliyochapishwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Qatar imesema mkutano huo wa pande tatu ulikaribisha maendeleo yaliyofikiwa katika mchakato wa Luanda na Nairobi pamoja na mkutano wa wakuu wa um, Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika sadek uliofanyika Dar es Salaam nchini Tanzania tarehe 8 Februari kuhusu yaliyojadiliwa katika kikao hicho cha Doha. New Times limeandika wakuu wa nchi wamethibitisha dhamira ya pande zote ya kusitisha vita mara moja na bila ya masharti kama ilivyokubaliwa katika mkutano wa marais wa Dar es Salaam. Katika habari nyingine, gazeti hili limeandika kwamba muuaji wa mfululizo Dennis Kazungu anatarajiwa kurejea mahakamani ili kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha maisha jela ambayo alipewa na mahakama ya kati ya Nyarugenge Machi mwaka 2024. Kazungu mwenye umri wa miaka 36 alipatikana na hatia ya kuua takriban watu 13 wengi wao wakiwa wanawake na kuwazika kwenye shimo alilokuwa amechimba katika jiko la nje la makazi yake ya kukodi huko Busanza Kichukiro mjini Kigali. Na chini ya kichwa cha habari maneno na matendo yako hayalingani ujira shebuja, amwambia waziri wa Ubelgiji, gazeti hili la New Times limemnukuu waziri wa sheria wa Rwanda, Emmanuel Ugirashebuja, akisema inasikitisha kwamba hatua za waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, uh, za zamani na za sasa haziendani na maneno yake aliyesema hayo jana Jumanne mara baada ya Bwana Maxim kutuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema kwamba kutokana na uhusiano mbaya wa sasa wa kidiplomasia kati ya nchi mbili, dira yetu ya Ubelgiji pekee itaendelea kuheshimu haki za binadamu. Gazeti la Kigali Today limeandika habari ya mkutano wa Kagame na Chisekedi mjini Doha kwa kichwa cha maneno, Rais Kagame akutana na Chisekedi. Uh, huko Doha, Qatar. Kigali Today limeandika haya ni mazungumzo yaliyowaacha bumbuazi wengi, kwa sababu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Antoine Felix Tshisekedi Shilombo, alikuwa amekanusha vikali kwamba hata kutana kamwe na rais Kagame wa Rwanda, isipokuwa huko mbinguni. Kigali Today pia limeandika kwamba mke wa aliyekuwa rais wa Rwanda Juvenal Habiyarimana Agatha Kanziga Habiarimana atafikishwa mahakamani leo Jumatano, Machi 19, mjini Paris. Agatha, mke wa rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habiarimana, alishtakiwa mwaka 2016 kwa kosa la mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Habari kuu katika toleo la leo gazeti la Daily Nation la Kenya inabeba kichwa cha maneno, genge la majambazi wa kimeksiko linaendesha maabara ya dawa za kulevya nchini Kenya. Kitendawili huku ikulu inapofuta kisha kurejesha faili za zabuni kwenye tovuti. Washirika wa Gachagwa watakiwa kuondoka kwenye ofisi zao za kifahari. Na machafuko, huku wafanya biashara wa jua kali wakifunga barabara ya Jogoo. Ni vichwa vya baadhi ya habari zilizochapishwa leo katika gazeti la Daily Nation na katika uh, magazeti ya Tanzania natosheka kwa kusoma vichwa vya habari kadhaa katika magazeti ya Majira na Mwananchi. Nikianza na Majira, habari kuu ukurasa wake wa mbele ina kichwa cha maneno, Wasira amchongea Modeuji kwa serikali. Ni baada ya wananchi kumlalamikia kuteke, kutelekeza mashamba wanadai yamegeuka maficho ya nyoka. Habari nyingine kuu ya gazeti hili ina kichwa cha habari miaka minne ya rais Samia yatikisa mapapa wa dawa za kulevya. Na gazeti la Mwananchi limeandika habari eh, kuu ambayo imepewa kichwa cha maneno miaka minne madarakani sura mbili uongozi wa Samia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ambacho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, Shana. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya surat Tauba. Bismillahi rrahmani rrahim, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu tuna safari ndefu mbele yetu, katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu. Kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine, na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao, lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Qurani na mwezi wa kusoma kutadabar na kutafakari katika aya za Qurani katika kitabu hiki adhimu. Mwenyezi Mungu amesema kwamba kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya mia moja na kumi na moja ya suratu Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika mwamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao, kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na mwamala kuna nguzo tano, na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya mwamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni: Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah subhanahu wa taala anasema, na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah subhanahu wa taala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya Atauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa, ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao, wanaomwabudu mola wao wanaoshukuru neema zake, wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na jannatul firdaus. Wapenzi wasikilizaji, wakati makafiri wa Kikureishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam nyakati za usiku akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba, nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia, nimemfanya Ali bin abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad al mustafa ili auawe yeye badala yake na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abitalib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema, Allah anajifakharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya mia mbili na saba ya Suratul Baqara na kueleza fadhila za Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Aya hiyo inasema: na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezi Mungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tunu? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo? Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwawa shahidi katika njia ya mwenyezi Mungu kunageuza mustakbali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa taala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake, tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea, na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah Subhanahu wa ta'ala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 18 mwezi wa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne 46 hijiria sawa na tarehe 19 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 142 mia iliyopita alizaliwa Sir Norman Haworth, mtaalamu wa kemia wa Uingereza. Sir Haworth alifanya utafiti na uhakiki mwingi wa kisayansi kuhusu hidrokarboni na akafanikiwa kubuni mpango mpya kwa ajili ya muundo wa molekuli ya sukari. Vilevile Haworth alifanya utafiti na majaribio kuhusu vitamini C ambayo muundo wa molekuli yake unashabihiana na sukari na akatayarisha aina yake ya kutengenezwa viwandani kwa jina la asidi ya skobiki. Mwaka 1937 Sir Norman Haworth alitunukiwa tuzo ya kemia ya Nobel kutokana na uhakiki na utafiti wake mkubwa. Msomi huyo alifariki dunia mwaka 1950. Miaka 74 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 29 Esfand 1329 hijiria shamsia, baada ya vuta ni kuvute na mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya mkoloni Mwingereza na utawala kibaraka wa mfalme hapa nchini hatimaye wabunge wa bunge la taifa na lile la seneti walipitisha muswada wa kutaifishwa sekta ya mafuta nchini kupitishwa muswada huo ilikuwa hatua muhimu katika mapambano ya wananchi wa iran dhidi ya mkoloni mwingereza kufuatia kupasishwa sheria hiyo musadiq aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa iran akiungwa mkono na wananchi na viongozi wa kidini hasa ayatollah kashani Miaka 61 iliyopita katika siku kama ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa hotuba na kuwataka wananchi wa Iran wasifanye sherehe za Nairuzi, mwaka mpya wa Kiirani 1342, ili kulalamikia hatua zisizo za kisheria za utawala wa kifalme wa Kipahlavi. Nairuzi ni sherehe ya kitaifa ya Wairani ambayo hufanywa mwanzoni mwa mwaka mpya wa Hijiria ya Shamsia. Katika kipindi chote cha mwaka 1341 Hijiria ya Shamsia, utawala wa kidikteta wa Shah ulichukua hatua mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha misingi yake na kuyaridhisha madola ya kigeni hususan Marekani. Imamu Ruhullah Khomeini akiwa pamoja na maulama wengine wa Kiislamu aliitangaza sikukuu ya Nairuzi kuwa maombolezo ya umma ili kubatilisha propaganda za utawala wa Kipahlavi za kutaka kuhalalisha sheria zake za kisaliti. Kwa muktadha huo, wananchi na viongozi wa kidini walifanya vikao vya maombolezo katika pembe mbalimbali mbali za Iran. Ubunifu huu wa Imamu Ruhullah Khomeini ulikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba katika siku ya pili ya sikukuu ya Nairuzi, maafisa wa utawala wa Shah walishambulia mkusanyiko wa wanafunzi wa masomo ya dini katika mji wa Qum waliokuwa wakifanya maombolezo na kuwaua shahidi na kujeruhi wengine wengi. Na siku kama ya leo miaka 38 iliyopita alifariki dunia Louis de Broglie ambaye alikuwa wa mwisho katika kizazi cha waasisi wa fizikia ya kisasa akiwa na umri wa miaka 95. Bogli alizaliwa mwaka 1892, na baada ya vita vya kwanza vya dunia alianza utafiti wa elimu ya fizikia. Mtaalamu huyo wa fizikia wa Ufaransa alitatua masuala mengi ya elimu hiyo kwa nadharia yake mashuhuri ya wave particle duality. Mwaka 1929 alitunukiwa tuzo ya fizikia ya Nobel. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ameshtushwa na mashambulizi ya karibuni yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza ambayo yameua shahidi zaidi ya wa Wapalestina mia tatu na hamsini. Maafisa watano waandamizi wa harakati ya Hamas ni miongoni mwa waliouawa katika mashambulizi hayo. Harakati ya Anujaba nchini Iraki imewataka Waislamu na wapigania haki kwa ujumla kote duniani kulaani jinai zilizofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza na kuwataka Waislamu na Waarabu kuchukua hatua na msimamo thabiti dhidi ya hujuma hizo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa mjini Geneva amekosoa vikali baadhi ya nchi za Magharibi kwa kutumia vibaya taasisi ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba nchi hizo zinataka kuingiza siasa katika masuala ya haki za binadamu dhidi ya Iran. Na Niger imejiondoa katika jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofone, sambamba na juhudi zinazoendelea kufanywa na taifa hilo la magharibi mwa Afrika za kuvunja uhusiano na kujitenga na mkoloni wa zamani wa nchi hiyo, Ufaransa.