Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri, hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema Naamini ya kwamba hakuna abudiwaye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia sasa? Ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta hapa nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan, dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa 1 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 1 na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wataka kila mwenye ushawishi azuie mashambulizi ya Israeli huko Gaza. <muchiliki> waasi wa M23 wakataa kushiriki katika mazungumzo ya Luanda na serikali ya DR Congo. Ubelgiji yajibu mapigo kwa kusema wana diplomasia wa Rwanda hawatakiwi nchini mwetu. Na Uingereza na Umoja wa Ulaya zaongeza mashinikizo dhidi ya Russia. habari kamili. Tom Fletcher, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa masuala ya kibinadamu, ameonyesha hisia zake kuhusu taarifa za kutisha za mashambulizi mabaya ya Israel dhidi ya Ghaza akisema kuwa kila mwenye ushawishi ana wajibu wa kufanya kadiri awezavyo kukomesha jambo hilo. Fletcher ameandika hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X na kusema wasaidizi wetu wa masuala ya kibinadamu wamefanya kila linalowezekana kuokoa maisha ya watu wengi kadiri tunavyoweza huko Ghaza. Kila mtu aliye na ushawishi lazima asitishe jambo hili. Nazo familia za mateka wa kizayuni walioko mikononi wa makundi ya mukawama wa Palestina zimetaka kufanyike maandamano makubwa ya kulaani jinai mpya za utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza, zikisema kuwa jamaa zao wako hatarini kutokana na mashambulizi hayo mapya ya Israel. Taarifa pamoja familia hizo imesema hakuna jambo la haraka zaidi kuliko hili, mashambulizi ya kijeshi yatasababisha kuuawa mateka walio hai na kutopatikana kabisa miili ya waliouawa. Kwa upande wake, baraza la mahusiano ya kiislamu Marekani CAIR lenye makao yake makuu mjini Washington DC limeilaani serikali ya Netanyahu kwa kuanzisha wimbi jipya la jinai, mashambulizi ya kutisha na mauaji ya kimbari dhidi ya wanaume, wanawake na watoto wa Ghaza, na kuua mamia ya raia wasio na hatia katika muda wa saa chache tu. Taarifa ya CAIR imesema Netanyahu yuko tayari kuua watoto wote wa Palestina katika kambi za wakimbizi kuliko kukabiliana na hatari ya kusambaratika serikali yake kupitia kubadilishana mateka wanaoshikiliwa na pande zote mbili. Wakati huo huo, leo Jumanne, viongozi wa Israel wamelazimika kufungua milango kufunga milango ya mashimo na mahandaki wanayojificha wazayuni baada ya utawala wa kizayuni kufanya jinai mpya huko Gaza. Kumradhi, leo Jumane, viongozi wa Israel wamelazimika kufungua milango ya mashimo na mahandaki wanayojifichia wazayuni baada ya utawala wa kizayuni kufanya jinai mpya huko Gaza. Wazayuni wameingiwa na hofu kubwa ya makundi ya mukawama kulipiza kisasi cha jinai za usiku wa kuamkia leo zilizofanywa na Israel huko ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Fars limeinukuu redio ya Israel ikiripoti kwamba mashimo na mahandaki yamefunguliwa upya katika maeneo kadhaa ya kusini mwa Tel Aviv. Kwa upande wake, kituo cha televisheni cha Israel cha chaneli ya 12 kimetangaza kuwa mahandaki yamefunguliwa upya katika miji kadhaa ya ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Yefne, rishon Lezion, ramat Gan, Hezilia, Rehovot na Petativa. Amri hiyo imetolewa baada ya jeshi la Israeli kufanya mashambulizi makubwa katika ukanda wa Ghaza alfajiri ya leo na kuua shahidi zaidi ya Wapalestina 700. Hivi karibuni makundi ya mukawama wa kiislamu yaliionya Marekani na utawala wa kizayuni kwamba yatajibu jinai zozote mpya za Marekani. Amin Barey, afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Yemen, alisema jana, tunawapa ndugu zetu wa Palestina na kambi ya mukawama habari njema ya kwamba Yemen ina silaha za kimkakati ambazo adui hawezi kukabiliana nazo. Afisa huyo pia ametangaza kwamba Yemen imejiimarisha kwa teknolojia mpya na za hali ya juu za makombora na ndege zisizo na rubani ambazo itakuwa vigumu kwa adui kukabiliana nazo. Mazungumzo baina ya waasi wa M 23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC yaliyopangwa kufanyika leo Jumanne mjini Luanda, Angola yamekwama baada ya kundi hilo la waasi kusema halitoshiriki. Katika taarifa yake ya kutangaza kutoshiriki kwenye mazungumzo ya Luanda, waasi wa M23 wamesema vikwazo vya mtawalia vilivyowekwa dhidi ya wanachama wetu ikiwa ni pamoja na vile vilivyopitishwa katika usiku wa kuamkia siku ya mazungumzo ya Luanda vinadhoofisha kwa kiasi kikubwa mazungumzo ya moja kwa moja na vinakwamisha jitihada zote kwenye suala hilo. Jana Jumatatu, Umoja wa Ulaya uliowekea vikwazo baadhi ya viongozi wa waasi wa M 23 na makamanda wa kijeshi wa Rwanda, akiwemo kiongozi wa kisiasa wa M 23 Bertrand Bisimwa. Tina Salama, msemaji wa rais wa DRC, ameviambia vyombo vya habari kwamba ujumbe wa DRC ambao ulitakiwa kuondoka Kinshasa kuelekea Rwanda Jumatatu jioni bado ulitarajiwa kuelekea mjini humo licha waasi wa M 23 kutangaza kuwa hawatashiriki katika sehemu moja. Matamshi yake Tina Salama amesema bila shaka yoyote ujumbe wa DRC utaitikia mwaliko wa mpatanishi Rais Lourenso mjini Luanda jumanne hii. DRC inaishutumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi la waasi wa M 23. Rwanda inasema jeshi la DRC linashirikiana na kundi la waasi la Rwanda la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda ambalo linashutumiwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Serikali ya DRC mara kwa mara imekuwa ikilichukulia suala la kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23 kuwa ni mstari mwekundu kwake hata baada ya waasi hao kuteka sehemu kubwa ya majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini ya mashariki mwa DRC. Ubelgiji imejibu hatua ya Rwanda ya kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi hiyo ya Ulaya na kusema kuwa wanadiplomasia wa Rwanda wanapaswa kuondoka nchini Ubelgiji. Hatua hiyo imekuja huku uhusiano baina ya nchi hizo mbili ukizidi kuharibika kutokana na mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, amesema kwenye mtandao wa kijamii wa X, Ubelgiji imesikitishwa na uamuzi wa Rwanda wa kukata uhusiano wa kidiplomasia na kutangaza kuwa wanadiplomasia wa Ubelgiji hawatakiwi kuweko Rwanda. Sisi pia tunasema wanadiplomasia wa Rwanda hawatakiwi tena nchini Ubelgiji. Katika sehemu nyingine matamshi yake, waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji amesema Rwanda wanapendelea kutoshiriki kwenye mazungumzo. Hatua Rwanda ya kukata uhusiano wa kidiplomasia na no Ubelgiji imekuja siku moja baada ya rais Paul Kagame kuishutumu nchi hiyo ya Ulaya kuwa inatetea kuwekewa Kigali vikwazo vya kimataifa kutokana na mgogoro wa mashariki mwa DRC. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda lilifanya mashambulizi makubwa katika eneo lenye utajiri mkubwa wa madini mashariki mwa DRC mapema mwaka huu na kuteka miji miwili mikubwa kwa kasi sana. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema Rwanda ndiyo inayomiliki na kulidhibiti kundi hilo na kuna takriban wanajeshi elfu nne wa Rwanda ndani ya ardhi ya DRC. Kigali imekuwa ikikanusha kuhusika na mzozo huo na kusema inakabiliwa na tishio kutoka kwa wapiganaji wa kabila la Wahutu wa nchini DRC. Serikali ya DRC imesema takriban watu elfu saba wameshauawa kwenye mgogoro huo na imetaka kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa kukomesha maafa ya raia wa mashariki mwa nchi hiyo. Mvutano wa kidiplomasia uliongezeka jana Jumatatu, baina ya Rwanda na Ubelgiji huku serikali ya DRC na waasi wa M23 wakitangaza kupeleka ujumbe wao kwenye mazungumzo ya amani ambayo yalipangwa kufanyika leo Jumanne nchini Angola. Hata hivyo, kama tulivyoripoti kabla, kundi la M23 limekataa kupeleka ujumbe wake huko Luanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imesema kutafanyika kikao baina yao na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ili kuzidisha mashinikizo ya kiuchumi dhidi ya Rusia. Gazeti la Die Welt limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Umoja wa Ulaya na Uingereza zinataka kushadidisha mashinikizo dhidi ya Rusia na kuimarisha mipango yao ya ulinzi dhidi ya Moscow. Wizara mambo ya nje ya Uingereza imesema katika taarifa yake, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kallas, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy na waziri wa ulinzi wa Uingereza John Healey walikuwa na mkutano leo Jumane. Taarifa hiyo imeongeza kwamba mazungumzo hayo pia yatalenga kuimarisha hatua za pande hizo za kukabiliana na vitisho vya pamoja kama vile mashambulizi ya mtandaoni, kuingiliwa chaguzi na kueneza taarifa zisizo sahihi. Aidha, ilikuwa imepangwa kwamba leo Jumaane kansela wa Ujerumani Olaf Scholz awe mwenyeji wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Berlin. Hatua hizo za nchi za Ulaya dhidi ya Rusia zimekuja katika hali ambayo siku chache zilizopita na sambamba na kujaribu kuonyesha kuwa msimamo wa Marekani umebadilika kuhusu Rusia, rais wa Marekani Donald Trump aliamua kupeleka shehena mpya ya silaha kwa Ukraine ili kuendeleza vita na Rusia. Hatua hiyo ya Trump ilihesabiwa kuwa ni mwendelezo wa siasa zile zile za kila siku za nyuso mbili za Marekani. Na waziri wa mambo ya ndani wa Libya, Imad Tarablisi, ametoa wito kwa jamii ya kimataifa, ukiwemo pia Umoja wa Ulaya, kusaidia mzigo wa wakimbizi haramu wanaotumia ardhi ya Libya kujaribu kuelekea barani Ulaya. Atharablis aliyasema hayo wakati wa mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, kati yake na balozi wa Umoja wa Afrika na yule wa Umoja wa Ulaya nchini humo pamoja na wawakilishi wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya. Hayo yamo kwenye taarifa pamoja ya shirika la kimataifa la uhamiaji na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Libya ameutaka Umoja wa Ulaya na nchi zilizoathiriwa na uhamiaji haramu kutoa usaidizi madhubuti kwa Libya na nchi zilizoathiriwa ili kuimarisha usalama kwenye mipaka yake ya kusini, kutoa vifaa na teknolojia za kisasa za kufuatilia mienendo haramu, kuharakisha kuwarejesha makwao wahamiaji haramu, sambamba na kupambana na magendo na biashara haramu ya binadamu. Waziri huyo amebainisha kuwa Libya haitabeba mzigo wa uhamiaji haramu peke yake na kamwe haitakuwa eneo la makazi kwa wahamiaji hao. Wahamiaji wengi hasa kutoka nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara wanatumia ardhi ya Libya kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya kwa sababu ya ukosefu wa usalama na machafuko nchini humo tangu ulipoangushwa utawala wa Muammar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia nafasi ya nchi za magharibi katika kupatia utawala wa Saddam silaha za kemikali. Katika kumbukumbu kumbu ya miaka 37 ya maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya kemikali huko Halabja, waathiriwa wa maafa hayo ya binadamu wamekumbukwa katika mahafali na vikao mbalimbali siku ya Jumapili iliyopita. Ismail Baqaei, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliandika katika mtandao wa kijamii wa X: miaka 37 iliyopita katika siku hii watu wasio na ulinzi wa Halabja walilengwa kwa mashambulizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa kwa ushirikiano wa kiufundi na kiteknolojia wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa au kupata majeraha ya kudumu kutokana na uhalifu huo wa kutisha wa kivita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kuwa wa Iran hususan watu wa Sardasht na wanajeshi na raia wengi wa nchi hii walioshambuliwa kwa silaha za kemikali na utawala wa Sadam katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa wanaelewa kikamilifu machungu na mateso ya watu wa Halabja. Ismail Bakai amemalizia kwa kuandika, maadamu nchi za Ulaya zilizohusika katika kustawisha na kuendeleza mpango wa silaha za kemikali wa Iraqi zinakwepa kusema ukweli na kukubali kubeba dhima yao madai yao ya kuheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria yataendelea kuwabatili tarehe 16 machi mwaka 1988 na na ni siku nyeusi katika historia ya mashariki ya kati na dunia kwa ujumla siku hiyo mji wa halabja huko kurdistan nchini iraq ulishuhudia moja ya uhalifu wa kivita wa kutisha katika karne ya ishirini. Utawala wa Saddam Hussein ulitumia silaha za kemikali kuua maelfu ya raia wasio na hatia katika mji huo. Tukio hilo ni kielelezo cha ukatili wa kutisha wa utawala wa chama cha Baath na linaonyesha nafasi ya baadhi ya nchi za Magharibi katika kumpatia Saddam silaha za kemikali na kumuunga mkono wakati wa vita vya utawala wa Baath wa Iraq dhidi ya Iran. Katika miaka ya mwisho ya vita vilivyoanzishwa na utawala wa Sadam dhidi ya Iran, mlingano wa nguvu ulibadilika taratibu kwa masilahi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vikosi vya jeshi la Iran viliweza kuingia katika maeneo ya Wakurdi wa Iraq katika operesheni wa Alfajiri kumi na kuudhibiti mji wa Halabja. Kusonga mbele huko kuliutisha utawala wa Sadam kwa sababu sambamba na kushindwa kijeshi uwezekano wa kutokea uasi wa wakurdi hadi kaskazini mwa iraqi ulikuwa umeongezeka katika hali kama hiyo sadamu aliamua kutumia silaha za kemikali kama zana za ukandamizaji na kuwatia watu hofu na wahka sadam alikuwa ametumia silaha za kemikali mara kwa mara dhidi ya vikosi vya jeshi la iran na hata raia wa jamhuri ya kiislamu tangu kuanza vita mnamo septemba 1980 hata hivyo shambulio la halabja lilikuwa moja mashambulizi makubwa na mabaya zaidi ya kemikali katika historia. Mnamo wa Machi 16, 1988 ndege za kivita za serikali ya Iraqi zilishambulia Halabja kwa mabomu ya kemikali. Silaha zilizotumiwa zilikuwa na gesi ya hardali, sarin, tabun na sianidi, ambazo zilisambaa kwa wakati mmoja. Gesi hizo zilikuwa na athari za aina mbalimbali mbali. Baadhi zilisababisha malengelenge makali ya ngozi, zingine ziliwafanya waathiriwa washindwe kupumua na nyingine zilisababisha matatizo ya neva. Raia wa kawaida wa Halabja walipoteza maisha papo hapo au walipata maumivu na mateso ya kutisha. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio matangazo yetu haya ya usiku, na nakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo haya. Tarehe 29 mwezi Esfanda kwa kalenda ya Hijria Shamsia, sawa na Machi 20, huadhimishwa kila mwaka kama siku ya kukumbuka kutaifishwa sekta ya mafuta ya petroli hapa nchini Iran. Siku hii ni muhimu sana katika historia ya kisiasa na kiuchumi ya Iran. Utaifishwaji wa sekta ya mafuta ya Iran ulifanikiwa baada ya mapambano magumu sana, na ukawa mwanzo wa fikra ya uchumi bila mafuta. Karibuni kusikiliza makala hii maalum tuliyokuandalia kwa mnasaba huu. Ili kuweza kufahamu na kudiriki umuhimu wa siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta Iran, Tunapaswa kuangazia historia kwa ufupi ili tuweze kuona namna ambavyo madola makubwa ya kibeberu yalivyoanza kupora mafuta ya petroli ambayo ni utajiri mkubwa wa taifa la Iran. Waliogundua mafuta kwa mara ya kwanza Iran walifahamu vyema kwamba mafuta yaani dhahabu nyeusi itakuwa dhamana kwa maslahi na satwa yao ya kiuchumi na kiviwanda duniani kwa karne kadhaa. Nchi za kiviwanda zilifahamu vyema kwamba ili uchumi wao uweze kustawi pasavyo, zilikuwa zinahitajia mafuta na iwapo hazingeweza kudhibiti vyanzo vya mafuta, basi zingelazimika kuzinyenyekea nchi zenye utajiri huo. Fikira hiyo iliweka msingi wa ubeberu wa mafuta na nyaraka kuhusu suala hilo zinapatikana katika majumba ya makumbusho ya historia ya mafuta ya nchi zinazozalisha malighafi hiyo muhimu ikiwemo Iran. Nyaraka hizo zinaonyesha aina mbalimbali mbali ya mikataba ya kibeberu ya uchimbaji, uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi ya petroli. Ni kwa msingi huo ndio tunaweza kubaini chanzo cha harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran ambayo chimbuko lake ni mkataba wa mafuta ya petroli ya Iran ambao ulianza mwaka 1870 moja ya mikataba ya kushangaza zaidi ulikuwa mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kwa mujibu wa mkataba huo, shirika moja la kigeni lilipata haki ya miaka sabini ya kumiliki na kutumia misitu mito madini ya mkaa wa mawe chuma, shaba, madini ya risasi, mafuta ya petroli na kadhalika. Haki ya Iran baada ya kuchimbwa madini au mafuta ilikuwa asilimia 15 tu. Mkataba huu ulikuwa wa kushangaza sana kiasi kwamba hata Lord Cazon, mmoja kati ya wanasiasa mashuhuri wa Uingereza na ambaye alikuwa kati ya waanzilishi wa sera za kibeberu za nchi hiyo, alisema hivi kuhusu mkataba huo Kukabidhi vyanzo vyote vya kiviwanda vya nchi kwa dola la kigeni ni jambo la ajabu, na urafiki wa karibu wa Uingereza na Iran haujawahi kufikia kiwango hiki. Katika mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter, kipengee cha 11 kilisema hivi: petroli ambayo ina umuhimu mkubwa itakuwa sawa na mkaa wa mawe, shaba na madini ya risasi. miaka 30 baadaye, yani mwaka 1902, watawala wa wakati huo wa Iran walilipatia shirika jingine la Uingereza haki ya muda wa miaka 60 kutafuta, kuchimba, kuzalisha na kuuza mafuta ya petroli katika maeneo yote ndani ya Iran isipokuwa maeneo ya kaskazini. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya Iran na mwingereza William Knox Daki. Hisa ya Iran katika mkataba huu ilikuwa ni asilimia 16 tu. Cha kushangaza ni kuwa pamoja na kuwa faida ya Iran ilikuwa ndogo sana, lakini pia hawakuwa tayari kulipa kiasi hicho kidogo, na hivyo shirika hilo la Uingereza lilipata faida kubwa sana katika shughuli zake za uchimbaji mafuta nchini. Uporaji huu wa utajiri wa Iran ulipelekea kuibuka mwamko wa kisiasa na kijamii baada ya kukaliwa kwa mabavu Iran na Uingereza, kisha shirikisho la Sovieti na baadaye Marekani baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, mashindano ya madola ya kibeberu kuhusu maslahi yao hapa nchini, haswa mafuta yalishadidi. Serikali ya Uingereza ilikuwa ikitaka kulinda swata yake katika sekta ya mafuta kusini mwa Iran, na kwa msingi huo ikatia saini Mkataba mwingine na Iran mwaka 1933. Mkataba huo ulilalamikiwa vikali na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, haswa Ayatullah Kashani ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja kati ya wanazuoni wana mapambano katika bunge la Iran wakati huo, na aliweza kufichua namna mabeberu walivyokuwa wakipora mafuta ya Iran. Fatma Amini, mtaalamu wa historia ya mapinduzi ya Kiislamu anasema, nyaraka za kihistoria katika zama hizo zinaonyesha Ayatullah Kashani alikuwa na nafasi kubwa sana katika harakati ya kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na aliweza kutetea haki za taifa hili na hali. Akaweza kuandaa hapo. Serikali ya Uingereza ilianzisha njama za kubadilisha hali ya mambo kwa maslahi yake, na kwa msingi huo Ayatullah Kashani alikamatwa na vibaraka wa mtawala Shah na kisha akapelekwa huko Kermanshah na baadaye akabaidishiwa nchini Lebanon. Harakati za kutaka sekta ya mafuta ya Iran itaifishwe ili nchi ifaidike na mali asili yake ziliendelea na waziri mkuu wa wakati huo Dr Muhamad Musadiq alidumisha harakati hiyo. Hatimaye tarehe 29 Esfanda mwaka 1329 hijria shamsia, sawa na Machi 20 mwaka 1950, sekta ya mafuta ya Iran ilitaifishwa rasmi baada ya muswada kuidhinishwa katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran. Kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran hakukumaanisha kumalizika njama za Uingereza dhidi ya taifa hili. Baada ya kupoteza satwa na ushawishi wao haramu katika sehemu kubwa ya mafuta ya mashariki ya kati au asia magharibi, mabeberu walianzisha njama mpya dhidi ya Iran. Ni kwa msingi huo ndio maana mwaka 1953 madola ya kibeberu ya Uingereza na Marekani yakashirikiana katika njama ya kuipindua serikali ya wakati huo ya waziri mkuu wa Iran, Muhammad Mosaddeq. Baada ya mapinduzi hayo ya serikali, mashirika mengi ya Marekani na Uingereza yaliingia Iran kupora mafuta ya nchi hii chini ya ubia mpya. Ubia huo uliundwa na mashirika kama vile Shell Petroleum, Gulf Oil Mobile Oil, Standard Oil, Oil Company of California, Texas Oil na kadhalika. Ingawa sheria ya kutaifishwa sekta ya mafuta ilikuwa inatekelezwa, lakini kivitendo serikali ya Iran ilikuwa na ushawishi mdogo sana katika shirika la kitaifa la mafuta. Hiyo ndio iliyokuwa hatma ya sekta ya mafuta ya Iran baada ya kutaifishwa. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979, sekta ya mafuta Iran ilikuwa mikononi mwa madola ajnabi. Kutokana na kuwa nchi imekuwa tegemezi sana kwa mafuta mali ghafi, hiyo imeendelea kutumiwa kama chanzo cha kuishinikiza na kuiwekea vikwazo Iran, na hiyo ni hasara kwa masilahi ya taifa la Iran. Ni kwa msingi huo ndio kupunguzwa utegemezi wa sekta ya mafuta likawa jambo la lazima ambalo kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameliashiria mara kadhaa katika kubainisha vigezo vya uchumi wa kimapambano, ambapo amenasihi kwa kusema utegemezi huu ni turathi chungu ya miaka mia moja. Uchunguzi uliofanywa katika nchi ambazo mafuta ya petroli au mali ghafi mshabaha ni chanzo kikuu cha humeonyesha kuwa pato la uuzaji wa bidhaa hiyo hutumiwa vibaya. Uchunguzi unaonyesha kuwa ongezeko la bei ya mafuta duniani hupelekea nchi ambazo zinategemea fedha za malighafi hiyo kuwa dhaifu katika uzalishaji wa bidhaa ndani ya nchi. Aidha, bei ya nyumba na ardhi nayo huongezeka na nchi hizo hudorora katika mfumo wa ukusanyaji ushuru. Hali kadhalika nchi hizo huwa hazina motisha wa kuwashirikisha wananchi katika masuala ya kiuchumi, na hivyo utegemezi wa pato la mafuta huongezeka. Haya ni madhara ambayo yamezikumba nchi zenye utajiri wa mafuta ikiwemo Iran, na ni kwa msingi huo ndio mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukatangaza azma yake ya kuacha kutegemea uuzaji mafuta ya petroli kama chanzo kikuu cha pato la mafuta, na badala yake pato liwe sehemu tu ya pato katika uchumi wa kimapambano. Tunatumai umejifunza mawili matatu kwenye makala hii. Asante sana kwa muda wako na kwa heri. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya Suratu Tauba. Bismillahi rrahmani rrahim, hakika Mwenyezimungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu tuna safari ndefu mbele yetu katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu. Kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine, na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao, lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma, kutadabbar na kutafakari katika aya za Qurani. Katika kitabu hiki adhimu, Mwenyezi Mungu amesema kwamba kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya Suratu Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika mwamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema, hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na mwamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya muamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema, hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah Subhanahu wa Taala anasema, na ni nani Atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah Subhanahu wa Ta'ala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qur'ani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya At-Tauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao, wanaomwabudu mola wao, wanaoshukuru neema zake wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na jannatul firdaus kulli man wa Wapenzi wa wasikilizaji, wakati makafiri wa Kiquraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Nyakati za usiku akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu, na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaambia, nimemfanya Ali bin Abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad al mustafa ili auawe yeye badala yake na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin abi Talib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya mia mbili na saba ya Suratu lbaqara na kueleza fadhila za Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alayhi salam. Aya hiyo inasema: na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezimungu na Mwenyezimungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezimungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tuno? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo, wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo? Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakbali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah subhanahu wa ta'ala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake, tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea, na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi bali kila kitu kwa ajili ya Allah. Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako. Wa hafidhi sirrika, wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako. wa anbiyaika wa rusulika wa safwatika wa ahlil karamati alayka min khalqika, aliye mbora zaidi mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako manabii wako mitume wako wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako, Allahumma salli ala amiril mu'minina wa wasi Rasuli rabbil alamin, ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa Mtume wa Mola mlezi wa viumbe Haan. Wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati Fatimati sayyidati nisail alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu harifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu wasalli ala sibtay rahmat wa imamay al-huda al-Hasan wal-Husein sayyiday shababi ahli al-janna, warehemu wajukuu wawili wa rehma na maimamu wa uongofu Hasan na Husein mabwana wawili wa vijana wa peponi Ali bin Hussein Muhammad ibn Ali Jafar bin Muhammad Musa bin Jafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako Warehemu rehma nyingi za kudumu kudumum. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal. Ewe Mungu wangu mrehemu mwangalizi wa jambo lako waladl almuntazir wa huffahu bimalaikatikal muqarrabin mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa aidhu bi ruhil qudus ya rabbal alamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu cha harusi. Amin. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.