Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo tupu zenu na vazi la pambo, na vazi la takwa ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. wapenzi wa sikilizaji, mimi ni mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya jamhuri ya kiislamia Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo Uh, Jumanne kama mlivyosikia, tarehe kumi na saba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika mwaka huu elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria Kamaria ambayo inasadifiana na kumi na nane Machi 2025 Miladia. na tano miladia, wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wa uh, wakti huu uh, kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri. Baada ya hapo, toleteni kipindi kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya hapa Iran. Baada ya hapo, toleteni makala ya ulimwengu, michezo na kisha makala yaliyo katika historia. Ni matumaini wa kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Naifuata wa sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ya laani hujuma ya Marekani dhidi ya Yemen, ya mwonya Trump. Vikosi vya jeshi la Yemen na vyashambulia meli za kivita za Marekani mara ya tatu katika masaa 48 na utawala haramu Israel, wa Israeli washambulia upya Gaza waua mamia ya watoto na wanawake. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Iran imekemea kwa nguvu madai ya hivi karibuni yaliyotolewa na viongozi wa juu wa Marekani akiwemo, uh, rais wa nchi hiyo Donald Trump na kuyataja kuwa yasiyo na msingi e, kabisa huku ikilaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Ravani alitoa kauli hii Jumatatu kwa njia ya barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwenyekiti wa Baraza la Usalama. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesema, na hapa namnukulu, ningependa kueleza wasiwasi wangu wa kina na kukemea vikali kauli za kivita za hivi karibuni kutoka kwa viongozi wa juu wa utawala wa Marekani, ikiwa ni pamoja na rais wa Marekani, wakati walijaribu kwa nguvu zote kutetea hujuma na uhalifu wa kivita dhidi ya Yemen, ambapo wametoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutishia wazi kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya Iran. Kwa uchache watu 53 haswa wanawake na watoto waliuawa na 101 wa kujeruhiwa baada ya Marekani kufanya mashambulio ya kwanza dhidi ya Yemen tangu Trump aingia madarakani Januari. Trump katika taarifa yake ya Jumamosi alisema kuwa Marekani naitazama Iran kuwa eti inabeba dhima kamili kwa kuunga mkono harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen. Alisema eti msaada kwa harakati hiyo lazima ukome mara moja. Erivan amesema kuwa kauli za watawala wa Marekani zinazopinga Iran ni ukiukwaji wa wazi E, wa kanuni za msingi za sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa. Ameonya kuwa kitendo chochote cha hujuma dhidi ya Iran kitakuwa na matokeo mabaya ambayo Marekani itabeba dhima yake kamili. Naye kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC ameonya kwamba Iran itatoa jibu la maangamivu kwa tishio lolote iwapo litatekelezwa kivitendo dhidi ya taifa hili na ameeleza bayana kuwa Iran haina nafasi yoyote katika kuundwa na kuongoza sera za makundi ya mukawama ya kieneo ikiwa ni pamoja na harakati ya Ansarullah ya Yemen. Aidha, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa tishio lolote litakalotekelezwa dhidi ya Iran litakabiliwa na jibu kali zito na la uharibifu. Wakati huo huo, vikosi vya jeshi la Yemen vimetangaza shambulio jingine dhidi ya vikosi vya Marekani katika eneo la bahari ya Shamu vikitumia makombora na ndege zisizo na rubani ili kuzuia shambulio tarajio la Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Vikosi vya Yemen vimesema kupitia taarifa iliyotolewa Jumanne asubuhi kwamba utawala wavamizi wa Marekani unabeba dhima kamili ya kuleta vita katika bahari ya Shamu na kushadidisha taharuki kwa kuishambulia Yemen. Katika taarifa hiyo inasomeka hivi, katika masaa machache yaliyopita vikosi vya jeshi la Yemen vimetekeleza kwa mafanikio ya shambulizi dhidi ya meli ya kivita ya Marekani yenye kusheheni ndege ya USS Harry Truman kaskazini mwa bahari ya Shamu kwa kutumia makombora mawili ya cruise na ndege zisizo na rubani. Aidha, tumeshambulia meli nyingine ya kivita ya Marekani kwa kombora moja la cruise na ndege zisizo na rubani zipatazo nne. Vikosi vya jeshi la Yemen vimeonya kwamba vitaendelea kushambulia vikosi vyote vya adui katika bahari ya Sham na bahari ya Arabu hadi mashambulio yao ya kome. Jumamosi usiku Marekani ilifanya mashambulio makubwa ya kivita dhidi ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa na majimbo kadhaa nchini humo, na kusababisha vifo na majeraha kwa watu wengi ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto. Ndege hizo, mbali na Sanaa, zilishambulia pia Uh, mkoa wa kaskazini wa Saada, mkoa wa Albaida, na mkoa wa kusini magharibi wa Dehamar. Angalau uh, watu wasiopungua uh, arobaini waliuawa katika mashambulio hayo. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimewatumia salamu na kuwatakia amani wananchi wote adhimu wa Yemen na wale wote walo uh, komboka kifikra katika umma wa Kiislamu ambao wametangaza upinzani wao dhidi ya uchokozi huo wa Marekani na kusisitiza kuwa vitaendeleza operesheni zake za, za kuzuia meli za utawala wa kizayuni wa Israeli zisipita katika eneo hadi pale mzingiro wa Gaza utakapoondolewa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la utawala katili wa Israeli limeua Wapalestina wasiopungua mia tatu hamsini ambao wengi wao ni wanawake na watoto katika maeneo ya ukanda wa Gaza wakati wa ukiukwaji mkubwa wa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Tel Aviv na vikosi vya mukawama vya Palestina vilivyoko Gaza. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti mapema Jumanne kwamba takribani watu 350 wengine pia walijeruhiwa wakati wa mauaji hayo. Taarifa zinasema kuwa mashambulio hayo hayakuacha sehemu yoyote ya ukanda wa Gaza huo wa pwani ambao tayari umeathiriwa na vita vya mauaji ya kimbari yaliyotekelezwa na Israeli tangu Oktoba 2023. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu na utawala wake ghasibu wa kinazi kizayuni wanabeba dhima ya mashambulio hayo ya kinyama dhidi ya raia wasio na kinga wa Ghaza ambao wako chini ya mzingiro. Hamas imesema Netanyahu na utawala wake wenye misimamo mikali wamefanya uamuzi wa kuvunja mapatano ya kusitisha mapigano huku wakihatarisha maisha ya wafungo wa kizayuni walioko Gaza. Hamas imetoa wito kwa wapatanishi wa kusitisha mapigano kuwawajibisha wakuu wa utawala haramu wa Israel, huku ikitaka jumuia nchi za Kiarabu na pia Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC kuwasaidia Wapalestina katika kuvunja mzingiro huo usio wa haki uliowekwa kwenye ukanda wa Gaza. Halkadhalika, Hamas imetoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa na mkutano wa dharura na kupitisha azimio linalolazimisha utawala wa Israel usitishe mashambulio yake yaliyoanza upya huko Gaza. Vita au mashambulio ya utawala wa Israel yaliyoanza tena Gaza yanakuja wakati wa hali ya kibinadamu inapozidi kuwa mbaya katika eneo hilo. Hali hiyo inatokana na uamuzi wa Netanyahu wa kuzuia uingizaji wa misaada na bidhaa zote za kufunga na kufunga vituo vya mpaka vya ukanda huo mwishoni mwa awamu ya kwanza ya mapatano ya kusitisha mapigano. Sasa tuelekee barani Afrika na hasa eneo la maziwa makuu. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa mapigano ya silaha katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamesababisha watu takribani laki moja kufurushwa kutoka makazi yao. Mapigano kati ya kundi la waasi la M23 na jeshi la serikali ya DRC pia ni chanzo cha kuongezeka idadi ya wakimbizi katika jimbo la Kivu Kusini, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA. Mapigano katika maeneo ya Jugu, Irumu na Mambasa yamesababisha uh, vifo vya zaidi ya raia 200 kati ya Januari na Februari 2025, wakiwemo wanawake na watoto huku wengine wengi wakijeruhiwa. Vurugu hizo pia zimekuwa zikishuhudiwa katika vijiji kama vile Fataki, Drodro na Chomina au Chomia. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu mpango wa Umoja wa Mataifa nchini eh, DRC unaojulikana kama MONUSCO umesema waasi wa M23 wamekuwa wakitekeleza mashambulizi ya kijeshi mashariki mwa DRC kwa msaada wa jeshi la Rwanda na wamechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya majimbo kaskazini na kusini mwa Kivu. OCHA imeonya kuwa uh, vurugu zimesababisha nchi hiyo ya maziwa makuu kushuhudia moja ya migogoro migumu zaidi ya kibinadamu duniani huku zaidi ya watu milioni 21 wakiwa na mahitaji mengi. Hal kadhalika OCHA imetahadharisha kwamba mapigano haya makali yamelazimisha mamia ya maelfu ya watu kuhama makazi yao na kuathiri utoaji wa huduma za msingi, jambo linaloongeza hatari ya kuenea ya magonjwa yanayohusiana na maji kama vile kipindupindu. Kati ya Januari na mapema Machi 2025, Umoja wa Mataifa ulisema jiji la Goma limekuwa kitovu kipya cha mlipuko wa kipindupindu likichangia asilimia 68 ya visa laki moja mia nane vilivyoripotiwa katika kipindi hicho katika jimbo lote la Kivu Kaskazini, tari likiwa janga sugu katika majimbo kadhaa ya nchi. OCHA uh, imesema uh, kuenea kwa haraka kunachochewa na hali duni ya maisha ya jamii zilizoko hatarini zinazokabiliwa na vurugu na umaskini ulioshadidi. Nam na, tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Kongo ni kuwa Rwanda imekata mahusiano ya kidiplomasia na Ubelgiji Jumatatu, huku kikiwa na mgogoro katika eneo la mashariki mwa Kongo. Wizara ya mambo ya nje ya Rwanda imesema uamuzi huo umechukuliwa baada ya kuzingatia kwa makini mambo kadhaa, yote yanayohusiana na juhudi za kusikitisha za Ubelgiji kudumisha ndoto zake za ukoloni mambo leo. Wizara hiyo imewataka wanadiplomasia wote wa Ubelgiji walioko Rwanda kuondoka nchini humo ndani saa ya saa 48 kuanzia jana Wizara hiyo imekosoa Ubelgiji kwa kudhoofisha Rwanda kabla ya mgogoro na wakati huu unaoendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo Ubelgiji ina jukumu kubwa la kikatili katika historia, hasa katika hatua zake dhidi ya Rwanda. Wizara hiyo imesema leo Ubelgiji waziwazi imechukua upande katika mgogoro wa kikanda na inaendelea kuhamasisha mfumo dhidi ya Rwanda katika nyanja mbalimbali, ikitumia uongo na udanganyifu ili kuvutia mitazamo hasi isiyo na msingi dhidi ya Rwanda katika jaribio la kuvuruga utulivu nchini Rwanda. Wizara ya Mambo ya Nje ya Rwanda imeilaumu Ubelgiji kwa jukumu lake la kihistoria la uharibifu katika kuchochea itikadi za kikabila ambazo zilileta ubaguzi uliokita mizizi na dhuluma, na hatimaye mauaji ya kimbari ya 1994 dhidi ya Watusi na kuwaruhusu kubakia katika ardhi ya Ubelgiji, e, e, watu ambao wanapinga kuwepo kwa mauaji ya kimbari DRC. Na nchi za magharibi zinaituhumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23 ambao tangu Januari wameteka miji ya Bukavu na Goma ya eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa DRC. Rwanda imekanusha madai hayo, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wapea msikilizaji na wakaribisha sasa kusikiliza tahariri ambayo mchana um, huu itajadili umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa Iran na India katika nyanja mbalimbali <tik> Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika katika akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X, akiashiria historia ndefu ya uhusiano kati ya nchi mbili za Iran na India kwamba uhusiano huu umekuwa muhimu sana katika kuandaa mazingira ya kuimarisha wa ushirikiano wa pande zote. Ameendelea kusema leo tunaadhimisha mwaka wa 75 wa kuanzishwa uhusiano kati ya serikali za eh, kisasa za Iran na India. Akirejelea historia ndefu ya uhusiano kati ya nchi hizi mbili, Arakchi amesema bila shaka, historia yetu ya pamoja na uhusiano wa kitamaduni unarudi nyuma kwa karne, kama sio milenia, kwa njia ambayo imeunganisha mataifa haya mawili kwa njia isiyoweza kutenganishwa. Subrahmanyam Jaishankar, waziri wa mashauri ya kigeni wa India, akijibu ujumbe wa waziri wa mambo ya nje wa Iran kuadhimishwa miaka 75 ya uhusiano wa Iran na India, ameandika katika akaunti yake ya X kwamba mahusiano ya kina kati ya Tehran na New Delhi yanatokana na uhusiano wa kihistoria. Nina imani kuwa ushirikiano wetu utaendelea kupanuka katika siku zijazo. Uhusiano kati ya Iran na India una taathira kwa nchi mbili na kadhalika eneo zima katika masuala ya kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kiusalama. India daima imekuwa mojawapo ya washirika wakubwa wa biashara wa Iran miaka hivi karibuni, nchi zote mbili zinataka kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara. Iran ina jukumu muhimu katika sekta ya nishati kama muuzaji wa rasilimali za nishati kwa India, hasa mafuta na gesi. Kwa upande mwingine, India pia inashirikiana na Iran katika nyanja mbalimbali mbali, kama vile teknolojia ya habari, dawa, viwanda na sekta nyingine. Kwa kuzingatia nafasi ya kistratejia ya Iran na umuhimu wa bandari ya kusini, au bandari za kusini mwa nchi, viongozi wa India siku zote wamekuwa wakitaka kuongeza mabadilishano ya kibiashara ya nchi hiyo na Iran na kupitia bahari, jambo ambalo lina umuhimu mkubwa wa kiuchumi kwa India. Hivyo serikali ya India imeshiriki katika mradi wa kuendeleza bandari ya Chabahar katika mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran. Bandari ya Chabahar nchini Iran inajulikana kama ukanda muhimu wa usafiri nchini India ambao hurahisisha ufikiaji wa India katika nchi za Afghanistan, Asia ya kati na hata hadi Rasia. Uhusiano wa karibu na Iran ni muhimu sana kwa serikali ya India kwa sababu nchi hii inahitaji ushirikiano na Iran katika kuleta usawa wa kieneo na kulinda masilahi yake ya muda mrefu ya usalama na kiuchumi katika eneo, ikiwa ni pamoja na nchini Afghanistan. Makubaliano ya pande tatu kati ya Iran, India na Afghanistan kwenye ukanda unaopangwa kufika Afghanistan, Asia ya kati kutokea Chabahar pamoja na ukanda wa kimataifa wa usafirishaji wa kaskazini kusini ni miongoni mwa mambo muhimu yanayoifanya India itazame Iran kwa jicho la kimkakati. Iran na India pia zinashirikiana katika uga wa masuala ya usalama na mapambano dhidi ya ugaidi. Ushirikiano huu ni muhimu sana katika uwanja wa usalama. Iran na India sio tu zina uwezo unaohitajika wa kushawishi maendeleo ya kikanda na kimataifa ndani ya mfumo mashirika ya kikanda kama vile BRICS na jumuiya usiofungamana na siasa za upande wowote, bali pia kutokana na mambo mengi yanayofanana katika masuala ya kikanda na kimataifa. Teherani na New Delhi zinaweza kuathiri masuala ya kikanda kima na kimataifa kwa kushauriana zaidi na kuchukua hatua za pamoja nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. <tipi> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran, na nawakaribisha kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho ni mfululizo wa vipindi vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezimungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama ilivyo mvua ya msimu wa machipuo inayonyesha kwenye jangwa kavu lenye kiu ya maji Jongeni tukivi kiu ya nyoyo zetu kwa maji ya mvua hii ya uzima. fursa nyingi na za kipekee katika mwezi huu mtukufu ambazo zinaweza kutuandalia mazingira safi ya kuepuka na kutatua changamoto nyingi zinazotukabili maishani. Hata kama nyakati za mwanga za mwezi wa Ramadhani hupita kwa kasi, lakini nyakati hizi takatifu hutukumbusha miadi yetu na Mwenyezi Mungu na kutuainishia njia nyofu ya maisha. Kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza katika vipindi hivi maalumu, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa machipuo ya ibada ni mwezi ambao milango ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa mbele ya waja wake, na ni mwezi ambao hutupa fursa za kipekee za kuweza kujirudi na kutambua hakika ya yeah, dhati zetu. Njooni tuandamane pamoja katika safari hii ya kimaanawi na kiroho, ili tupate kunufaika na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu kupitia dua na ibada zake zenye malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Tumeingia katika siku ya kumi na saba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika siku kama hizi Mwenyezi Mungu alimwongoza mja wake Muhamadi Mustafa, rehma na amani ya Allah juu yake, kutoka Masjidi Haram hadi Masjidi Yalaksa na kutoka hapo hadi kwenye mbingu ya saba ili kumwonyesha dalili na siri za ghaibu, na hivyo kumpa hadhi na heshima zaidi. Safari hii ya kiroho huitwa Miraji au kupaa mbinguni. Miraji ni safari ya mbinguni ya mtume mtukufu katika safari hiyo ya mbinguni Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah, alisafiri na kufika sehemu ambayo hata malaika Jibril mwenyewe hakuruhusiwa kufika na kuweza kuzungumza na Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na ardhi. Sehemu ya safari hii takatifu imesimuliwa na mtume mwenyewe katika kisa cha Miraji. Sehemu ya kisa hicho inasema kwamba Mwenyezi Mungu alimhutubu Mtume Muhammad kwa kumwambia Ewe Ahmad, je, unajua mja huwa amenikaribia katika hali gani? Mtume akamjibu: ewe Mwenyezi Mungu, sijui. Mwenyezi Mungu akasema: anapokuwa katika hali ya njaa au kusujudu. Kwa maneno haya, tunatambua kwamba funga ya mwezi wa Ramadhani, hata kama uambatana na njaa na kiu, lakini njaa hiyo humkurubisha mwanadamu kwa Mwenyezi Mungu. Hivyo ni jambo zuri lililoje, tuiambatanishe njaa na kusujudu huku na ibada nyingine za mwezi mtukufu wa wa Ramadhani ili tupate kuonja utamu zaidi wa kumkurubia Mwenyezimungu. Mwenyezimungu anatuma salamu na kumswalia Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kutokana na imani yake thabiti, ikhilasi isiyo na mfano wake na juhudi yake kubwa katika njia ya Mwenyezimungu. Quran tukufu inatuambia kwamba Mwenyezi Mungu na malaika wake daima wanatuma salamu na kumswalia Mtume Muhammad Al Mustafa na kututaka sisi waja wake pia tufanye hivyo. Hivyo aya ya 56 ya Surat Al Azab inabainisha swala hilo kwa njia ya kuvutia mno kwa kusema, hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamsalia Nabii, enyi mlioamini msalieni na mumsalimu kwa salamu salimuni amri na kutii amri zake. Kutuma salamu na kumsalia Mtume pamoja na Ahlul Baiti wake wa toharifu, si tu kwamba ni desturi, bali ni jambo linaloonyesha upendo kwa mtu ambaye alitumia umri wake wote kwa ajili ya kuleta saada na kuwaongoza wanaadamu kwenye njia nyoofu ya kutii amri na makatazo ya muumba wao Tumukarabi. Dua ya siku ya 17 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inatuongoza kuelekea matendo mema kwa ibara na maneno yaliyojaa maana na ya kuvutia. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu aziangaze nyoyo zetu katika mwezi huu uliojaa baraka kwa nuru ya wokovu na rehma zake. Inasema, Ewe mwenyezi Mungu, katika siku hii niongoze kwenye kutenda mambo yanayofaa, nikivie haja na matarajio yangu. Ewe ambaye auhitaji kutafsiriwa wala kuulizwa, ewe unaijua yaliyomo ndani ya, ya nyoyo za walimwengu, mswalie Muhammad na aali zake watoarifu Mwongozo wa Mwenyezi Mungu unawahusu wanadamu wote, kwa maana kuwa waumini na watu wasiokuwa na imani wakiwemo makafiri pia wanaweza kuongozwa na Mwenyezi Mungu. Ama waumini ni wale wanaochagua njia sahihi na kufanya juhudi za kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu maishani, wacha Mungu wasadikisha mitume wake, ili wapate kufuata na kunufaika na mafundisho yao maishani. Mwenyezi Mungu pia huwapa thawabu maalumu waumini na kuwatiisha kwa uongozi wake maalumu. E, sio kwamba mtu anapoongoka huwa hawezi tena kupotea. Kwa hivyo katika dua ya siku ya kumi na saba tunamwomba na kutoa moja ya matakwa yetu makuu kwa Mwenyezi Mungu kwa kusema, ewe Mwenyezi Mungu, tuongoze kwenye matendo mema. Mafanikio ya kutenda mema ni mojawapo ya matakwa yetu muhimu katika dua ya siku hii. Tendo jema huambatanishwa na imani na hufanywa kwa nia ya kumkurubia Mwenyezi Mungu ibada kuhiji, kusaidia masikini, kujenga zahanati na shule, kuamrisha mema na kukataza mabaya, kuwaongoza wajinga na kila jingine jema linalofanywa kwa ajili ya kupata ridhaa ya, ya Mwenyezi Mungu ni mifano ya matendo mema. Hata kama jiwe litaanguka katikati ya njia wanakopita watu na mja akalisogeza kando ili lisitatize mapito ya watu, hili pia huchukuliwa kuwa ni jambo jema ni kama anavyosema Mwenyezi Mungu katika aya ya sitini na tisa ya Surat al Ankabut, na wanaofanya juhudi kwa ajili yetu sisi tutawaongoa kwenye njia zetu, na hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na watu wema. Katika sehemu nyingine ya dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu atukidhie mahitaji na matarajio yetu. Matumaini ni kutaka, kila, ni kutaka kitu ambacho si rahisi kukipata kiwe kinahitajika au la ili hali haja ni kitu kinachohitajika na mwanadamu. Matumaini ni mojawapo ya sifa nzuri ambazo Mwenyezi Mungu ameziweka ndani ya maumbile ya mwanadamu, na ndiyo na humchochea mwanadamu kufanya harakati na kujitaidi maishani. Lakini matumaini na matamanio yanapovuka mipaka ya kawaida humpoteza mtu na kumfanya azame katika mambo ya kidunia, sawa kabisa na mvua ambayo ni rehema lakini inapozidi na kupita viwango hugeuka kuwa janga kubwa kwa kusababisha mafuriko. Mtume mtukufu rehma na amani ya alo juu yake na kizazi chake aliyachukulia matumaini ya mbali na ya muda mrefu kuwa moja ya maadui wawili wakuu wa mwanadamu kwa kusema, kitu ambacho ninakichelea zaidi kwenu ni sifa mbili: kufuata matakwa ya nafsi na matumaini marefu na ya mbali. Kuabudu matamanio hukuwekeni mbali na ukweli na matumaini ya mbali na ya muda mrefu hukufanyeni kuwa na pupa ya dunia. Kwa hiyo katika sehemu hii ya dua tunamwomba Mwenyezimungu asiye muhitaji atutimizie maombi yetu yote ambayo huimarisha ukuaji na ukamilifu wetu wa kibinadamu. Mwishowe tunamwomba Mwenyezimungu kwa kusema, ewe Mwenyezimungu ambaye anajua kila kitu kilichoko ndani ya mioyo yetu na kile tunachokiamini, mawazo yetu yote mazuri na mabaya na yote yaliyomo ndani ya mioyo ya walimwengu tunakuomba kwa unyenyekevu na kwa baraka za dua zinazojibiwa kutokana na kumswalia Muhamadi na familia yake tukidhie haja zetu zote. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tumefikia tamati ya kipindi hiki cha 17 cha Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kimekuhimizeni muweze kutumia vyema baraka za mwezi huu mtukufu tunakuombeni mtenge wakati kwa ajili ya kunufaika na vipindi vinavyofuata tulivyokuandalieni kwa ajili ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hadi wakati huo, basi jaribu kuwa karibu na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali amali zetu zote katika mwezi huu uliojaa baraka. Kwaherini ilahi. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na tuendeleza matangazo yetu ya mchana huu kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Barabara kabisa, na nalikunjua jambi letu la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Iran Daily. Gazeti hili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: mwaka mpya wa Kiirani Norouz 1404 sherehe za wakati wote kwa ajili ya uhuishaji na umoja, ambapo katika ukurasa huo wa mwanzo kuna picha inayoonyesha mnara wa Azadi jijini Tehran ukiwa umepambwa kwa majani ya rangi ya kijani kibichi ambayo ni nembo kuu katika meza ya hafsini ya mwaka mpya wa Kiirani. Katika ukurasa huo wa mwanzo halikadhalika, tunasoma Fatima Muhajirani, msemaji wa serikali ya Iran, amesema haiwezekani kupunguza mauzo ya mafuta ya Iran hadi sifuri. Msemaji huyo wa serikali ameashiria hatua ya karibuni ya Marekani ya kumwekea vikwazo Mohsen Pak Najad, waziri wa mafuta wa Iran, na kusema kuwa vikwazo hivyo haramu vinaonyesha kuwa Pak Najad amekuwa akifanya vyema shughuli zake. Msemaji wa serikali ya Iran pia amesisitiza kuwa wizara ya mafuta ya Iran imesaini makubaliano ya dola bilioni 17 ambayo yatapelekea kupatikana nafasi za ajira zipatazo elfu 17 hapa nchini. Naam, e, tukiachana na gazeti hilo la Iran Daily sasa tunalitupia jicho gazeti la Kayhan International ambalo kwa upande wake limetoa mkono wa heri na fanaka kwa kualia mwaka mpya wa kiirani wa hijiria shamsia 1444 kualia mwaka mpya wa hijiria shamsia tarehe 19 Machi, huenda e, sambamba na kuingia msimu wa machipua na mabadiliko katika miti, mimea na majani. Aidha, tunasoma katika gazeti hilo kwamba maadhimisho muhimu ya Kiislamu yaambatana na Nowruz na utawala wa Kizayuni uko katika hali ngumu ya kukabiliana na harakati ya mapambano ya Palestina Hamas kutokana na kujijenga upya harakati hiyo mkabala wa makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Kwingineko tunasoma katika gazeti hilo la uh, Kayhan International kwamba Iran imesema uh, barua ya Trump inaakisi matamshi yake ya wazi na itajibiwa kupitia njia zinazofaa. Hivi karibuni mtawala huyo wa Marekani alituma uh, barua kwa viongozi wa Iran uh, kupitia Umoja wa Falme za Kiarabu. Uh, sasa naliangazia gazeti la Vatanemruz. Gazeti hilo kwa upande wake limeashiria mashambulizi ya makombora ya vikosi vya ulinzi vya Yemen dhidi ya manuari ya kubeba ndege za kivita za Marekani ya USS Harry Truman katika bahari ya Sham na kuandika, msemaji wa jeshi la Yemen Brigedia Jenerali Yahya Sari ametoa taarifa muhimu akisema vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeshambulia manuari hiyo ya Marekani. E, katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Sham au bahari nyekundu kwa kutumia makombora mawili ya cruise na droni mbili. Aidha, gazeti la Watan Emruz limeandika kuwa makundi ya Palestina yameinyoshea ya kidole cha lawama Marekani kuwa inahusika moja kwa moja na jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Makundi hayo ya Palestina yameeleza kuwa wazayuni maghasibu hawawezi kusambaratisha irada na azma ya wananchi wa Palestina kupitia hujuma uh, zao za kikatili na mabavu, na kusisitiza kuwa serikali ya Marekani ambayo inadai kutoegemea upande wowote, huku ikiendelea kuwa mpatanishi, inahusika moja kwa moja katika jinai za wazayuni eh, katika ukanda wa Ghaza. Na mwisho nalitupia jicho gazeti la Mardom Salari ambalo kwa upande wake limeangazia eh, matukio muhimu yaliyojiri katika mwaka wa Kiirani unaomalizika wa elfu moja mia nne na tatu hijiri ya Shamsia na kuandika, mwaka mpya wa elfu moja mia nne na nne hijiri ya Shamsia ni mwaka wa subira zenye matumaini. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani amekiri kuhusu uwezo wa makombora ya Ansarula ya Yemen na kudai kuwa eti Irani inaisaidia harakati hiyo katika uwanja huo, katika hali ambayo Iran imekanusha Uh, kuisaidia Yemen uh, na Iran imesisitiza kuwa Yemen inatekeleza mashambulizi uh, kwa maamuzi yake yenyewe. lazima laina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti ya Iran barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya uh, ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na handiboli. Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mpira wa mikono ya timu nne yaliyofanyika katika jiji la Shiraz kusini mwa Iran Jumamosi usiku. Timu Meli kama inavyofahamika hapa nchini iliishinda Russia alama 34 kwa 30, wakati ambapo Belarus ilikuwa ikiilaza China 33 kwa 22. Iran inayoongozwa na mkufunzi wa Uhispania Rafael Guihosa Castillo ilivuna ushindi huo dhidi ya Rasia katika mchuano huu uliopigwa huko Shiraz. be bartari tim melli handbal didar fogholade jazab tamashayi or ze han he vaz Kabla ya hapo, Iran ilishinda China 36 kwa 23 na, na, na kushindwa na Belarus kwa alama 30 kwa 24. Belarus imetoa taji la michuano hiyo kutokana na tofauti kubwa ya mabao kati yake na mwenyeji Iran. Rasia na China zilimaliza katika nafasi ya tatu na nne kwa usanjari huo. Michuano hiyo ilishirikisha timu za taifa kutoka Iran, China, Belarus na Rasia, huko Shiraz, mkoa wa Fars Kusini mwa Iran. Michuano hiyo imetumika kama sehemu ya maandalizi ya Iran kwa mashindano makubwa yajayo ya mpira wa mikono. Kwingineko, timu ya soka ya ufukweni ya Iran ilishindwa na Rasia kwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji mikwaju ya penalti katika mechi ya kirafiki Jumanne usiku. Mechi hiyo iliishia kwa sare ya mabao matatu kwa matatu katika muda wa kawaida kabla ya Iran kusalimu amri kwenye upigaji matuta. Awali timu ya soka ya ufukweni ya rasia ilikuwa imeshinda iran mabao matano kwa moja siku ya Jumapili. Wakiongozwa na kocha mkuu Ali Naderi, timu ya soka ya ufukweni ya iran inajiandaa kwa kombe la AFC 2025 la soka la ufukweni lililopangwa kufanyika Machi 20 hadi 30 huko nchini Thailand, timu ya taifa ya Iran imepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Indonesia na Afghanistan. Karate: wanakarati wa Iran wametoa medali moja ya dhahabu, fedha mbili na shaba mbili kwenye ligi kuu ya karate moja ya 2025 huko Huanzu nchini China. Timu hiyo ya taifa ya Iran imemaliza ya tatu katika mashindano hayo ikiwa nyuma ya Japan na Misri katika fainali ya mtindo wa kumite kwa wanawake wenye kilo 61 Atusa, Atusa Golshadnejad wa Iran alimzidi kete Hamis Rim wa Ujerumani na kumshinda kwa alama 4 kwa tatu katika pambano hilo lililokuwa na ushindani mkali na kuipa Jamhuri ya Kiislamu medali pekee ya dhahabu kwenye mashindano hayo. Mashindano hayo yalishirikisha makarateka 381 kutoka nchi 68 na huko mjini Guanzu makao makuu ya mkoa wa Zhejiang kusini mwa China. Tuangazie dondoo za soka barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake wenye chini ya miaka 17 ya Kenya siku ya Jumapili ilichabanga vibaya Uganda katika uwanja wa kitaifa wa nyayo ambao ulifunguliwa rasmi siku hiyo mabanati hawa wa kenya waliwatandika wageni mabao matatu kwa mtungi kwenye mchuano huo wa kuwania kufuzu kombe la dunia la shirikisho la soka duniani fifa la mwaka 2025 licha ya kenya kupoteza nafasi nyingi lakini ilifanikiwa kuondoka na alama tatu muhimu huku brenda acheng akipelekea umati uliojitokeza nyayo kwenye sherehe zisizo na kifani akifunga mara mbili, goli la kwanza likitwa kimiani na Patience Asiko. Mechi ilikuwa ngumu, lakini wasichana wetu walijitahidi, ili tukaweza kupata ushindi, which ni kitu kubwa sana kwetu. Hiyo gemu kukuwa pia rahisi. Kabla tuanze gemu, kocha alitupea litupea words zake, powerful words. pia sisi kama players tukazimplement, tuka na tukapromis koch wetu da hatutawangusha, eni timu yenye itakuja, tutavuka nao kenya imeshinda kwa jumla ya mabao matano kwa mtungi kwani iliishukia uganda katika mchuano wa mkondo wa kwanza huko jijini kampala kwa kuizaba mabao mawili kwa sifuri mnamo machi 8 wasichana hawa wa kenya wanatazamiwa kwa wenyeji wa kamerun mnamo aprili 4 katika mechi ya mkondo wa kwanza huku wakirudiana aprili 25 mjini yaunde mechi hizo ni za raundi ya mwisho ya kuwania tiketi ya kufuzu kombe la dunia la 2025 mbali na hayo Tanzania na Kenya hazitokuwa na refa katika fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji walio na chini ya umri wa miaka 17, almaarufu AFCON 17 zitakazofanyika huko Moroko baadaye mwezi huu. Katika orodha ya mwisho ya marefa 45 walioteuliwa na shirikisho la mpira wa miguu Afrika, CAF, kuchezesha fainali hizo mwaka huu, hakuna jina la refa wakati wala msaidizi kutoka Tanzania na Kenya. Hata hivyo, Rwanda, Sudan, Uganda na Jibuti zimepata fursa hii muhimu. Kwa upande wa nchi wanachama wa baraza la vyama vya mpira wa miguu kanda ya Afrika Mashariki na Kati kwa kifupi SEKAFA. Fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana wenye chini ya miaka 17 zitafanyika Moroko kuanzia Machi 30 hadi Aprili 19 mwaka huu. Kwingineko, shirikisho la soka la Misri limepatia klabu ya Zamalek alama tatu baada ya klabu ya Alahli kutotokea kwenye mchezo wa dabi, wakishinikiza mchezo huo uchezeshwe na waamuzi kutoka nje ya nchi. Kadhalika, Alahli itapokonywa alama tatu kwenye alama zake za jumla mwishoni mwa msimu. Tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya ligi kuu ya soka ya Uingereza. Klabu ya Arsenal imejiweka pazuri kwenye mbio za kuwania ubingwa wa ligi baada ya kuitandika Chelsea bao moja la uchungu bila jibu, huku Tottenham Hotspur wakiendelea kukabiliwa na masaibu Ikiopigia nyumbani kwenye uwanja wa Emirates, Arsenal ilionyesha kiwango kizuri katika kipindi cha kwanza cha mchezo huo na kufanikiwa kupata bao pekee kupitia kwa Mikel Merino aliyefunga kwa kichwa katika dakika ya 20 ya mchezo huo uliokuwa wa kuvutia. Timu zote zilionyesha kiwango kizuri huku Chelsea ambayo ushindi kwenye mchezo huo ungefufua matumaini yao ya kucheza michuano ya Ulaya msimu ujao, ikipoteza nafasi kadhaa za wazi za kufunga mabao. Ushindi huu umeifanya Gunners iendelee kubaki katika nafasi ya pili kwenye jedwali ikiwa na pointi 58 ambazo ni alama 12 nyuma ya vinara Liverpool, huku Chelsea ikiendelea kubaki katika nafasi ya 4 na pointi 49, ikiwa ni alama moja mbele ya Manchester City iliyopo katika nafasi ya tano, zote zikiwa zimecheza mechi tisa. Katika mchezo mwingine kipindi cha pili kilikuwa kibaya kwa Spurs baada ya kuruhusu mabao mawili ndani ya dakika kumi na kulala kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Fulham. Rodrigo Muniz alianza kuifungia Fulham katika dakika ya 78 ya, ya mchezo huo huku dakika kumi baadaye Ryan Sessegnon ambaye aliingia muda mchache akifunga la pili kwenye mchezo huo. Ushindi huo umeifanya Fulham kusogea hadi katika nafasi ya nane kwenye msimamo wa ligi hiyo huku ikiendelea e kuwa na wakati mgumu kwenye nafasi ya 13 ikiwa na pointi 34. Si haki tukikosa kuakisi mechi muhimu ya Jumapili, ambapo mashetani wekundu walivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi waliposhuka dimbani kuvaana na Leicester City ugenini, katika uwanja wa King Power. Mabao ya maniu yalifungwa na rasmus Hoyland, dakika ya 28, Alejandro Ganacho dakika ya 67, huku Bruno Fernandes akilizamisha kabisa jahazi la wenyeji kwa bao la ustadi kunako dakika ya 90 cannot stop scoring for Manchester United. Manchester United. United take three points away from King Power Stadium. Three good goals to Rasmus Hoyland, opening the scoring for Manchester United and ending that scoring drought. Pulled forward by Bruno Fernandes, drilled low by Rasmus to open the scoring. Si haba, angalau ManU sasa imefikisha alama 37 wakiwa katika nafasi ya 13 jedwalini taratibu wameondoka kwenye hatari ya kushushwa daraja na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 17 Ramadhani mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 18 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo, miaka 1447 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Mukaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya Suratul Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema: Ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu, hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye Kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za Mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam, wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya miiraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, viumbe vyake jalali na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhira. Tukio hilo ni miongoni mwa miujiza mikubwa ya Mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam, na linadhihirisha nafasi ya juu ya mtukufu huyo. Siku kama ya leo miaka 212 iliyopita alizaliwa Christian Friedrich Hebbel, mwanafasihi na mkosoaji mkubwa wa Ujerumani. Akiwa kijana mdogo, na kutokana na kufariki dunia baba yake alilazimika kufanya kazi katika kiwanda cha kuchapisha magazeti kwa lengo la kujidhaminia ya mahitaji yake. Hata hivyo, baada ya kufanya tafiti kadhaa na kujiongeza kimaarifa, alianza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka ishirini. Christian Hebel alianza kusambaza makala zake kwa ajili ya kuchapishwa kwenye magazeti ya fasihi mjini Hamburg. Baada ya hapo alijiendeleza zaidi kielimu ambapo sambamba na kuendelea na masomo pia alikuwa akijihusisha na kazi za fasihi na kuandika michezo ya sinema mbalimbali ambapo pia katika uwanja huo ameacha athari katika uga wa fasihi na nadharia za ukosoaji. Hebel alifariki dunia mwaka 1863 akiwa na umri wa miaka 50. Miaka 167 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani Rudolf Diesel ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali, na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila kuhitaji umeme lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel, kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za dizeli zingali zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rudolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913 na, na miaka 60 iliyopita katika siku kama ya leo Mfalme Faruk wa Misri aliyekuwa ameondolewa madarakani aliaga dunia. Mfalme Faruk alizaliwa mwaka 1920 alizaliwa katika kipindi ambacho baba yake yaani, Ahmad Fuad, alikuwa akitawala nchi ya Misri kwa anwani ya Fuadi wa Kwanza. Faruk alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 16 baada ya kuaga dunia baba yake. Hata hivyo, kutokana na kutotimiza umri wa kisheria, uongozi na usimamizi wa nchi ulikabidhiwa kwa baraza la Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kabla kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Iran imekemea kwa nguvu madai ya hivi karibuni yaliyotolewa na viongozi wa juu wa utawala wa rais wa Marekani Donald Trump na kuyataja kuwa yasiyo na msingi kabisa, huku ikilaani mashambulizi ya Marekani dhidi ya Yemen. Wakati huo huo, vikosi vya jeshi la Yemen vimetangaza shambulio jingine dhidi ya vikosi vya Marekani katika eneo la bahari ya Shamu vikitumia makombora na ndege zisizo na rubani ili kuzuia shambulio tarajiwa la Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Rwanda imekata mahusiano ya kidiplomasia na Ubelgiji Jumatatu, huku kukiwa na mgogoro katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na utawala haramu wa Israel umeua Wapalestina wasiopungua mia tatu hamsini, wengi wakiwa ni wanawake na watoto katika mashambulizi mapya dhidi ya ukanda wa Ghaza. lazileia kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu.