Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Quraish aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya Makureshi kuzoea kuzoea safari ya kusi na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema, na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliyomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. Amin ya rabila alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na leo ikiwa ni Ramadhani kumi na saba elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, mwafaka na tarehe 18 mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano na leo ni Jumanne tuliojaliwa na Mwenyezimungu na shukrani zote tunamrejeshia yeye mola karima. Amin ya rabila Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii, nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mboheri wa afya, wasikilizaji wetu wote, ambao mnatutegea sikio kutoka maeneo mbalimbali mbali ya dunia, khususan barani Afrika na nitafungua kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu vikosi vya ulinzi wa Yemen waishambulia kwa mara ya pili manuari ya kubebea ndege za kivita ya US yani Marekani, na tutakuwa na vipindi mbalimbali. Tutakuwa na udondozi wa magazeti, baadhi tu ya magazeti ambayo tutadondoa habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki, nikimaanisha Tanzania, Kenya na Rwanda vipindi tuna kipindi cha Ramadhan kama kawaida, kila siku tunaenda na kipindi kimoja. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma zima ulimwenguni pote, na makala yetu ya leo katika historia. Na dakika moja imesalia, mpendo wa msikilizaji, timia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na kwanza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Irani yasema tumefanya mazungumzo mazuri na wakala wa IAEA kuhusu nyuklia. Kikosi cha wanamgambo wa radia mali ya haraka chasema, hatutoondoka mji mkuu Khartum, jeshi ndilo lililojitoa katika mazungumzo. E, Libya, waziri wake wa elimu atupwa jela miaka mitatu na nusu kwa ubadhirifu. Umoja wa Ulaya wasema Trump ni janga baya zaidi kwa dunia kuliko hata ugonjwa wa korona. Na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria na ya kimataifa amesema kuwa mazungumzo yake na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA Rafaeli Mariano Grossi yalikuwa ya wazi na ya maana. Kazim Gharibu Abadi ameandika hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X na akaongeza kwa kusema, nimekuwa na mazungumzo ya wazi na yenye kujenga na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA katika mazungumzo hayo kumejadiliwa mambo mengi, ukiwemo ushirikiano kati ya Irani na wakala wa IAEA, utatuzi wa masuala mawili yaliyosalia, usalama wa vituo vya nyuklia na matukio mengine ya hivi karibuni yanayohusiana na mradi wa amani wa nyuklia wa Iran na kuondolewa vikwazo. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA ni pande mbili zenye historia ndefu ya ushirikiano unaoziwezesha kutatua tofauti chache zilizopo mradi tu mashinikizo ya kisiasa ya nje ya wakala huo yasiwepo. Kinachoharibu misimamo ya kugongana ya IAEA ni madola ya kibeberu kutoruhusu wakala huo kuchukua misimamo huru ya kitaalamu isiyo na upendeleo na iliyo mbali na mashinikizo ya kigeni. Irani imejitolea kushirikiana na wakala huo ndani ya fremu ya kisheria ya majukumu ya IAEA sambamba na Tehran kulinda usalama wake na maslahi yake ya kitaifa. Jana Jumatatu asubuhi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismaili Bahai alisema Gharibu Abadii ataelekea mjini Vienna, Austria kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi ya juu wa wakala wa kimataifa wa kima nishati ya atomiki. Kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka RSF vya nchini Sudan amelilaumu jeshi la nchi hiyo SAF kwa kukwamisha mazungumzo ya amani, na akasema askari wake hawataondoka mjini Khartum. Jenerali Mohamed Hamdani Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti amesema hayo kwenye hotuba aliyotoa kwa njia ya televisheni, na akaongeza kuwa vikosi vilivyoko chini ya uongozi wake havitaondoka Khartum na wala havitaacha nafasi zao, kwa mujibu wa shirika la habari la Rasia la Sputnik. Kamanda huyo wa vikosi vya msaada wa haraka RSF amesema tulifanya kila kitu kuzuia vita na tulikwenda Jida kwa nia ya dhati na tukatia saini mkataba wa Jida tukiwa na nia ya dhati ya kufikia suluhisho la kisiasa la mgogoro uliopo. Jenerali Hemeti pia amesema tulishiriki kwa umakini na uaminifu katika mazungumzo ya Manama, Bahrain ili kusaini makubaliano kuhusu mfumo wa madaraka unaokubaliwa kimataifa lakini mkuu wa timu ya mazungumzo wa jeshi la Sudan alitoweka siku moja kabla ya kuchunguzwa na kujadiliwa rasimu ya makubaliano hayo. Na baada ya hapo ujumbe wa jeshi uliomba radhi na kujiondoa kwenye makubaliano ya Manama. Vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudani vimekuwa vikiendelea tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kati ya pande mbili hasimu yaani jeshi la Sudan, SAF linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyoongozwa na Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Ofisi ya, ya mwanasheria mkuu wa Libya imetangaza kwamba waziri wa elimu wa nchi hiyo Musa al Magariafu amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu jela kwa ubadhirifu na matumizi mabaya ya madaraka. Mashtaka hayo yanatokana na waziri huyo kuhusika katika kusimamia taratibu za ukandarasi wa uchapishaji na usambazaji wa vitabu vya shule. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imesema Alimagariafa alikiuka kanuni ya usawa na alifanya upendeleo na ubaguzi wakati wa kutoa kandarasi ya kuchapisha vitabu. Uamuzi wa mwisho wa mahakama hiyo umejumuisha kifungo cha miaka mitatu na nusu jela, faini ya dinari elfu moja za Libya sawa na takribani dola 207 za kimarekani, na, na kunyimwa haki za kiraia kwa muda wa kifungo hicho ambako kitaendelea kwa mwaka mmoja wa ziada baada ya kutumikia kifungo. Sehemu moja ya taarifa ya ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imesema Mahakama imempata na hatia Al Magariafu kutokana na uhaba wa vitabu vya kusomeshea tangu mwaka 2021. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa mwaka wa shule 2021 ambapo uhaba wa vitabu uliwalazimisha wazazi kutumia pesa kununua vitabu ambavyo vilipaswa kutolewa bure katika skuli za umma huko Libya. Kwanza Magariafu aliwekwa chini ya uchunguzi kuhusu usimamizi wake wa taratibu za kimkataba za kuchapisha vitabu na halafu aliwekwa kizuizini kama sehemu ya uchunguzi wa kashfa hiyo. Baadaye Musa Alimagariafu aliachiwa huru kutoka kizuizini kwa kukosekana ushahidi na alirejea kwenye nafasi yake waziri wa elimu. Lakini juzi Jumapili, mwanasheria mkuu wa Libya alitangaza kwenye Facebook kwamba Magariafu ametiwa nguvuni na amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu jela. Naibu wa gavana wa Benki Kuu ya Umoja wa Ulaya amesema rais wa Marekani Donald Trump amesababisha kukosekana utulivu katika shughuli za kiuchumi, na rais huyo ni janga baya zaidi kuliko hata janga la Korona la miaka mitano iliyopita. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Louis de Guindos, naibu wa gavana wa benki kuu ya Ulaya, akisema kwamba siasa mbaya za ushuru za Trump, mipango yake ya kufuta mfumo wa kifedha na kutia mkono mfumo wa kodi ya makampuni na mashirika mbali mbali imeleta mabadiliko ya haraka katika masoko na kutatanisha utabiri wa kupambana na mfumuko wa bei na riba. Ameongeza kuwa lazima tuseme kwamba kukosekana utulivu sasa ni janga kubwa zaidi kuliko korona. Utawala mpya wa Marekani haujali ushirikiano wa pande nyingi, ushirikiano kati ya nchi, na wala kutafuta ufumbuzi wa pamoja wa matatizo ya wote. Haya ni mabadiliko makubwa sana na ni chanzo cha ukosefu mkubwa mno wa utulivu. Naibu wa gavana wa benki kuu ya Umoja wa Ulaya pia ameviita vita vya biashara kuwa havina mshindi, bali kila mtu anapoteza, na ameilaumu Marekani kwa kuanzisha vita hivyo na kusababisha pande nyinginezo zichukue hatua za kulipiza kisasi. Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alisema kwamba baada ya Marekani kuziongezea ushuru bidhaa za washirika wake wakuu wa kibiashara sasa inaweza kuingia katika mazungumzo na pande hizo kuhusu uhusiano mpya wa kibiashara baina yao. Na hatua ya waziri mkuu wa Israel ya kutangaza kumfuta kazi mkuu wa genge la kijasusi la Shin Bet la utawala wa Kizayuni kwa madai kuwa hana imani naye imeleta tetemeko jingine kubwa ndani ya utawala huo pandikizi. Gazeti la Haaretz la utawala wa Kizayuni limeandika katika tahariri ya toleo lake la jana Jumatatu kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu anaupeleka kuzimu utawala wa Kizayuni kwa hatua yake ya kumfuta kazi Ronen Bar, mkuu wa genge la kijasusi la Israel Shinbet. Gazeti hilo limeandika, kama Netanyahu ataendelea kushika lijamu ya siasa basi Israel itapata hasara kubwa isiyofidika. Hayo yamekuja baada ya mahakama moja ya Israel kuzuia kusambazwa taarifa za kesi ambayo genge la kijasusi la utawala wa kizayuni yani Shin Bet linaifuatilia kuhusu afisa mmoja wa ngazi za juu wa ofisi ya wa waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu. Gazeti la kizayuni la Ares linashinikiza kutangazwa taarifa za afisa huyo wa ngazi za juu wa karibu na Netanyahu, lakini halikusema afisa huyo anakabiliwa na mashtaka gani. Kwa upande wake, kanali ya 13 ya televisheni ya Israel imefichua kuwa makachero wa utawala wa kizayuni wanafuatilia kesi ya uwezekano wa Qatar kuwapa watu wa karibu na waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu mamia ya maelfu ya dola, na wanataka kujua fedha hizo zimekwenda wapi. Televisheni hiyo Israel imeendelea kufichua kwamba watu wa karibu na Netanyahu walihongwa mamia ya maelfu ya dola na Qatar ili kusaidia kusafisha sura ya waziri mkuu huyo wa Israel kabla ya Qatar kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia za mpira wa miguu mwaka 2022 na, na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa na waletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu vikosi vya ulinzi vya Yemen vaishambulia kwa mara ya pili manuali ya kubebea ndege za kivita ya Marekani. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeshambulia kwa mara ya pili manuali ya kubebea ndege za kivita ya Marekani ya USS Harry Truman na kuzima mashambulio ya anga yaliyokuwa yamedhaminiwa kufanywa na Washington dhidi ya nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa hivi karibuni na vikosi vya ulinzi vya Yemen imesema vikosi hivyo vimelenga kwa mara ya pili katika muda wa masaa ya manowali ya kubebea ndege za kivita ya Marekani ya USS Harry Truman kwa makombora kadhaa ya balistiki na ya kruzi na ndege zisizo na rubani katika mapigano yaliyojiri kwa saa kadhaa kaskazini mwa bahari Nyekundu. Taarifa hiyo iliongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeweza kuzima mashambulio ya kiovu ambayo adui alikuwa akijiandaa kuyafanya dhidi ya Yemen na baada ya kurusha makombora kadhaa ya ndege zisizo na rubani kuilenga manoari hiyo na manoali nyingine kadhaa, ndege za kivita zililazimika kurejea zilikotoka. Vikosi vya ulinzi vya Yemen viliendelea kueleza katika taarifa yake kwamba oparesheni ya vikosi hivyo imetekelezwa katika fremu ya kujibu uchokozi wa mtawalia wa Marekani dhidi ya Yemen na katika maadhimisho ya vita vikuu vya Badri, ukiwa ni mwendelezo wa njia ya Uislamu katika kukabiliana na dhulma na uistikbari. Kwa mara nyingine tena, vikosi vya ulinzi wa va Yemen vimesistiza kuwa kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu vinaendelea kukabiliana na mashambulio haya ya kijinai, na kwamba iwapo makabiliano hayo yatazidi kuongezeka, wao watasonga mbele zaidi katika kutekeleza yale yaliyoelezwa katika hotuba ya kiongozi wa Ansarullah Saidi Abdul Malik Badruddin Al Houthi kuhusiana na machaguo mengi zaidi iliyo nayo Yemen. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimewatumia salamu za kuwatakia amani wananchi wote adhimu wa Yemen na wale wote waliokomboka kifikra katika umma wa Kiislamu ambao wametangaza upinzani wao dhidi ya uchokozi huo wa Marekani, na kusisitiza kuwa vitaendeleza operesheni zake za kuzizuia meli za utawala wa Kizayuni zisipite katika eneo hadi pale mzingiro dhidi ya Gaza utakapoondolewa. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran, Chahuramda. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran, na nawakaribisha kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho ni mfululizo wa vipindi vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama ilivyo mvua ya msimu wa machipuo inayonyesha kwenye jangwa kavu lenye kiu ya maji Jongeni tukidhi kiu ya nyoyo zetu kwa maji ya mvua hii ya uzima. fursa nyingi na za kipekee katika mwezi huu mtukufu ambazo zinaweza kutuandalia mazingira safi ya kuepuka na kutatua changamoto nyingi zinazotukabili maishani. Hata kama nyakati za mwanga za mwezi wa Ramadhani hupita kwa kasi, lakini nyakati hizi takatifu hutukumbusha miadi yetu na Mwenyezi Mungu na kutuainishia njia nyofu ya maisha. Kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza katika vipindi hivi maalumu, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa machipuo ya ibada ni mwezi ambao milango ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa mbele ya waja wake na ni mwezi ambao hutupa fursa za kipekee za kuweza kujirudi na kutambua hakika ya yeah, dhati zetu. Njoni tuandamane pamoja katika safari hii ya kimaanawi na kiroho ili tupate kunufaika na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu kupitia dua na ibada zake zenye malipo makubwa mbele ya ya ya Mwenyezi Mungu. Tumeingia katika siku ya kumi na saba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika siku kama hizi Mwenyezi Mungu alimwongoza mja wake Muhamadi Mustafa, rehma na amani ya Allah juu yake, kutoka Masjidi Haram hadi Masjidi Alaqsa na kutoka hapo hadi kwenye mbingu ya saba, ili kumwonyesha dalili na siri za ghaibu, na hivyo kumpa hadhi na heshima zaidi. Safari hii ya kiroho huitwa Miraji au kupaa mbinguni. Miraji ni safari ya mbinguni ya mtume mtukufu. Katika safari hiyo ya mbinguni Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah, alisafiri na kufika sehemu ambayo hata malaika Jibril mwenyewe hakuruhusiwa kufika na kuweza kuzungumza na Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na ardhi. Sehemu ya safari hii takatifu imesimuliwa na mtume mwenyewe katika kisa cha Miraji. E, sehemu ya kisa hicho inasema kwamba Mwenyezi Mungu alimhutubu Mtume Muhammad kwa kumwambia Ewe Ahmad, je, unajua mja huwa amenikaribia katika hali gani? Mtume akamjibu, ewe Mwenyezi Mungu, sijui. Mwenyezi Mungu akasema, anapokuwa katika hali ya njaa au kusujudu. Kwa maneno haya tunatambua kwamba funga ya mwezi wa Ramadhani hata kama uambatana na njaa na kiu, lakini njaa hiyo humkurubisha mwanadamu kwa Mwenyezi Mungu hivyo ni jambo zuri lililoje tuiambatanishe njaa na kusujudu huku na ibada nyingine za mwezi mtukufu wa Ramadhani ili tupate kuonja utamu zaidi wa kumkurubia Mwenyezimungu. Mwenyezi Mungu anatuma salamu na kumswalia Mtume Muhamad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kutokana na imani yake thabiti, ikhilasi isiyo na mfano wake na juhudi yake kubwa katika njia ya Mwenyezimungu. Quran tukufu inatuambia kwamba Mwenyezi Mungu na malaika wake daima wanatuma salamu na kumswalia Mtume Muhamadi al Mustafa, na kututaka sisi waja wake pia tufanye hivyo hivyo. Aya ya 56 ya Surat al Azab inabainisha swala hilo kwa njia ya kuvutia mno kwa kusema: hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamsalia Nabii, enyi mlioamini, msalieni na mumsalimu kwa salamu salimuni amri na kutii amri zake. Kutuma salamu na kumsalia mtume pamoja na Ahlul Baiti wake watoharifu si tu kwamba ni desturi, bali ni jambo linaloonyesha upendo kwa mtu ambaye alitumia umri wake wote kwa ajili ya kuleta saada na kuwaongoza wanaadamu kwenye njia nyoofu ya kutii amri na makatazo ya muumba wao. Dua ya siku ya kumi na saba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inatuongoza kuelekea matendo mema kwa ibara na maneno yaliyojaa maana na ya kuvutia. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu aziangaze nyoyo zetu katika mwezi huu uliojaa baraka kwa nuru ya wokovu na rehema zake. Inasema: ewe Mwenyezi Mungu, katika siku hii niongoze kwenye kutenda mambo yanayofaa, nikivie haja na matarajio yangu. Ewe ambaye auhitaji kutafsiriwa wala kuulizwa, ewe unaijua yaliyomo ndani ya, ya nyoyo za walimwengu, mswalie Muhammad na aali zake watoarifu Mwongozo wa Mwenyezi Mungu unawahusu wanadamu wote, kwa maana kuwa waumini na watu wasiokuwa na imani wakiwemo makafiri pia wanaweza kuongozwa na Mwenyezi Mungu. Ama waumini ni wale wanaochagua njia sahihi na kufanya juhudi za kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu maishani. Wacha Mungu wasadikisha mitume wake, ili wapate kufuata na kunufaika na mafundisho yao maishani. Mwenyezi Mungu pia huwapa thawabu maalumu waumini na kuwatiisha kwa uongozi wake maalumu Sio kwamba mtu anapoongoka huwa hawezi tena kupotea. Kwa hivyo katika dua ya siku ya kumi na saba tunamwomba na kutoa moja ya matakwa yetu makuu kwa Mwenyezimungu kwa kusema, Ewe Mwenyezimungu, tuongoze kwenye matendo mema. Mafanikio ya kutenda mema ni mojawapo ya matakwa yetu muhimu katika dua ya siku hii. Tendo jema huambatanishwa na imani na hufanywa kwa nia ya kumkurubia Mwenyezimungu. Ibada, kuhiji, kusaidia masikini, kujenga zahanati na shule, kuamrisha mema na kukataza mabaya, kuwaongoza wajinga na kile jingine jema linalofanywa kwa ajili ya kupata ridhaa ya, ya Mwenyezi Mungu ni mifano ya matendo mema. Hata kama jiwe litaanguka katikati ya njia wanakopita watu na mja akalisogeza kando ili lisitatize mapito ya watu, hili pia huchukuliwa kuwa ni jambo jema ni kama anavyosema mwenyezi Mwenyezi Mungu katika aya ya 69 ya Surat Al Ankabut: na wanaofanya juhudi kwa ajili yetu sisi tutawaongoa kwenye njia zetu, na hakika Mwenyezi Mungu na hakika yu pamoja na watu wema. Katika sehemu nyingine ya dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu atukidhie mahitaji na matarajio yetu. Matumaini ni kutaka kila ni kutaka kitu ambacho si rahisi kukipata kiwe kinahitajika au la, ili hali haja ni kitu kinachohitajika na mwanadamu. Matumaini ni mojawapo ya sifa nzuri ambazo Mwenyezi Mungu ameziweka ndani ya maumbile ya mwanadamu, na ndio humchochea mwanadamu kufanya harakati na kujitahidi maishani. Lakini matumaini na matamanio yanapovuka ya mipaka ya kawaida humpoteza mtu na kumfanya azame katika mambo ya kidunia, sawa kabisa na mvua ambayo ni rehema lakini inapozidi na kupita viwango hugeuka kuwa janga kubwa kwa kusababisha mafuriko . Mtume mtukufu rehma na amani ya Allah juu yake na, na kizazi chake aliyachukulia matumaini ya mbali na ya muda mrefu kuwa moja ya maadui wawili wakuu wa mwanadamu, kwa kusema, kitu ambacho ninakichelea zaidi kwenu ni sifa mbili, kufuata matakwa ya nafsi na matumaini marefu na ya mbali. kuabudu matamanio hukuwekeni mbali na ukweli na matumaini ya mbali na ya muda mrefu hukufanyeni kuwa na pupa ya dunia. Kwa hiyo, katika sehemu hii ya dua tunamwomba Mwenyezimungu asiye muhitaji atutimizie maombi yetu yote ambayo huimarisha ukuaji na ukamilifu wetu wa kibinadamu. Mwishowe tunamwomba Mwenyezimungu kwa kusema: ewe Mwenyezimungu ambaye anajua kila kitu kilichoko ndani ya mioyo yetu na kile tunachokiamini, mawazo yetu yote mazuri na mabaya na yote yaliyomo ndani ya mioyo ya walimwengu, tunakuomba kwa unyenyekevu na kwa baraka za dua zinazojibiwa kutokana na kumswalia Muhamadi na familia yake tukidhie haja zetu zote. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tumefikia tamati ya kipindi hiki cha 17 cha Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kimekuhimizeni mwezi kutumia vyema baraka za mwezi huu mtukufu. Tunakuombeni mtenge wakati kwa ajili ya kunufaika na vipindi vinavyofuata tulivyokuandalieni kwa, kwa ajili ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hadi wakati huo, basi jaribu kuwa karibu na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali amali zetu zote katika mwezi huu uliojaa baraka. Kwa herini. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa katika jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jambo la macho yetu magazetini leo Jumanne, Machi kumi na nane, likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa anwani, ndoa ya Ruto na Raila ni haramu. Omtata ataka Wakenya wajisajili kwa wingi ili kuwafurusha wawili hawa mamlakani mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Senata huyo wabusia Mtata ameshutumu mwafaka kati ya rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga akisema kuwa hauzingatii katiba na unasaliti imani ya mamilioni ya wa Wakenya. Bwana Omtata alilinganisha mwafaka huo na mapinduzi dhidi ya raiya na katiba, akisema kuwa viongozi hao wanalenga kubadili mfumo wa utawala ili kujinufaisha binafsi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: gavana na Nyamita wapandisha joto Migori. Hii ni baada ya wafuasi wao kukabiliana vikali wikiendi. Aidha, uh, tunasoma gavana mpya Meru apigia uh, debe amani, huku akiahidi kuifikia mirengo mile, mile, hasimu ili wafanye kazi pamoja kwa lengo la kustawisha Meru, na kundi la shababu wala, wa Lamu ni wenyeji. Gazeti la The Star la Kenya pia limeandika majambazi makatili waibua hofu jijini Nairobi, na haya ni baadhi ya maeneo yaliyoathirika: kuna Kariobangi, Gorogocho na kadhalika gazeti la The Star pia limetoa uzito kwa habari kuhusu taarifa ya madaktari nchini Kenya waliosema kuwa watarejea mitaani leo Jumanne kulalamikia hatua ya serikali ya kushindwa kutekeleza makubaliano waliosaini mwaka jana. Mei 8 mwaka jana madaktari Kenya walihitimisha mgomo wao wa kitaifa uliodumu kwa siku 56 baada ya kusaini makubaliano ya kurudi kazini na Wizara ya Afya ili kushughulikia malalamiko yanayohusiana na malimbikizo ya mishahara yao, kuajiri madaktari waliomaliza mafunzo na swala la utoaji bima ya matibabu. Kwa upande wa habari za kikanda, tunasoma Rwanda yavunja uhusiano wa kidiplomasia na Ubelgiji, ikisema kuwa nchi hiyo ya Ulaya imekuwa ikihujumu Kigali mara kwa mara mkabala wa mzozo unaoendelea sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. New Times la Rwanda limeandika muungano wa Fleuve Congo AFC unaojumuisha kundi la waasi la Machi 23 huko mashariki mwa Congo umethibitisha kuwa unatuma ujumbe wa watu watano mjini Luanda, Angola, kwa ajili ya kushiriki kwenye mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kongo yaliyopangwa kwanza leo Jumanne. Na wataalam wametaka kuchukuliwa hatua wa kubwa ili kuzuia kuenea ideolojia ya mauaji ya kimbari hususan miongoni mwa vizazi vichanga. Na nchini Tanzania, gazeti ya Nipashe lina habari kuu chini na anwani inatisha, kamati ya baini, wageni wamehodhi kila kitu Kariakoo, madudu kibao yabainika. Hii ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti ya Nipashe vinasema sera ya ardhi yaja na mambo sita, Samia afikiria kufuta cheo cha kamishna wa ardhi, NSSF yaibuka na hoja ya kuwapa mafao haraka wanaoachishwa au kuacha kazi, na da wapokea vyema uboreshaji daftari la kudumu la wapiga kura. Gazeti ya Mwananchi likaandika fupa, migogoro ardhi Rais Samia ataja mwarubaini washukia maofisa, wash, washukia maofisa ardhi, awashukia maofisa ardhi akizindua sera mpya ya ardhi, akemea vitendo vya rushwa kutoa hati mara mbili na kujilimbikizia viwanja, atoa maelekezo kumaliza migogoro, huku sera ikitoa mwelekeo mpya na gazeti la Habari Leo ambalo ni gazeti la serikali linatukunjia jamvi letu la macho yetu magazetini asubuhi hii, na hizi ni miongoni mwa habari zake. Limeandika: sera mpya ardhi ya beba makundi sita, Samia aeleza tija, ramani mpya ya Tanzania yaja, akemea rushwa na ubinafsi wa watumishi wa ardhi, na Jafo aagiza operesheni kulinda biashara zawazawa. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wetu wapendwa katika kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo, itakaofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na handiboli. Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mpira wa mikono ya timu nne iliyofanyika katika jiji la Shiraz, kusini mwa Iran. Jumamosi usiku, timu Meli, kama inavyofahamika hapa nchini, iliishinda Rusia alama 34 kwa 30, wakati ambapo Belarus ilikuwa ikiilaza China 33 kwa 22. Iran inayoongozwa na mkufunzi wa Uhispania Rafael Guihosa Castillo ilivuna ushindi huo dhidi ya Rusia. Belarus imetoa taji la michuano hiyo kutokana na tofauti kubwa ya mabao kati yake na mwenyeji Iran. Rasia na China zilimaliza katika nafasi ya tatu na nne kwa usanjari huo. Michuano hiyo ilishirikisha timu za taifa kutoka Iran, China, Belarus na Rasia huko Shiraz, mkoa wa Fars Kusini mwa Iran. Michuano hiyo imetumika kama sehemu ya maandalizi ya Iran kwa mashindano makubwa yajayo ya mpira wa mikono. Kwingineko, timu ya soka ya ufukweni ya Iran ilishindwa na Rasia kwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji mikwaju ya penalti katika mechi ya kirafiki Jumanne usiku. Mechi hiyo iliishia kwa sare ya mabao matatu kwa matatu katika muda wa kawaida kabla ya Iran kusalimu amri kwenye upigaji matuta. Awali timu ya soka ya ufukweni ya Russia iliyokuwa imeshinda Iran mabao matano kwa moja siku ya Jumapili. Wakiongozwa na kocha mkuu Ali Naderi, timu ya soka ya ufukweni ya Iran inajiandaa kwa kombe la AFC 2025 la soka la ufukweni lililopangwa kufanyika Machi 20 hadi 30 huko nchini Thailand. Timu ya taifa ya Iran imepangwa katika kundi cha moja pamoja na Imarati, Indonesia na Afghanistan. Karate: wanakarati wa Iran wametoa medali moja ya dhahabu, fedha mbili na shaba mbili kwenye ligi kuu ya karate moja ya 2025 huko Huanzu nchini China. Timu hiyo ya taifa Iran ya Iran imemaliza ya tatu katika mashindano hayo, ikiwa nyuma ya Japan na Misri katika fainali ya mtindo wa kumite kwa wanawake wenye kilo 61 Atusa, Atusa Golshadnejad wa Iran alimzidi kete Khamis Rim wa Ujerumani na kumshinda kwa alama nne kwa tatu katika pambano hilo lililokuwa na ushindani mkali na kuipa Jamhuri ya Kiislamu medali pekee ya dhahabu kwenye mashindano hayo. Mashindano hayo yalishirikisha makarateka 381 kutoka nchi 68 huko mjini Guangzhou, makao makuu ya mkoa wa Zhejiang kusini mwa China. Tuangazie dondoo za soka barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake wenye chini ya miaka 17 ya Kenya siku ya Jumapili ilichabanga vibaya Uganda katika uwanja wa kitaifa wa nyayo ambao ulifunguliwa rasmi siku hiyo mabanati hao wa kenya waliwatandika wageni mabao matatu kwa mtungi kwenye mchuano huo wa kuwania kufuzu kombe la dunia la shirikisho la soka duniani fifa la mwaka 2025 licha ya kenya kupoteza nafasi nyingi lakini ilifanikiwa kuondoka na alama tatu muhimu huku brenda acheng akipelekea umati uliojitokeza nyayo kwenye sherehe zisizo na kifani akifunga mara mbili, goli la kwanza likitoa kimiani na Patience Asiko. Mechi ilikuwa ngumu, lakini wasichana wetu walijitahidi ili tukaweza kupata ushindi, which ni kitu kubwa sana kwetu. Hiyo gemu kukuwa pia rahisi. Kabla tuanze game, kocha alitupea words zake, powerful words. Pia sisi kama players tuka tukaziimplement na tukapromise kocha wetu that hatutawaangusha any timu yenye itakuja, tutavuka nao kenya imeshinda kwa jumla ya mabao matano kwa mtungi kwani ilishukia uganda katika mchuano wa mkondo wa kwanza huko jijini kampala kwa kuizaba mabao mawili kwa sifuri mnamo machi 8 wasichana hawa wa kenya wanatazamiwa kwa wenyeji wa kamerun mnamo aprili 4 katika mechi ya mkondo wa kwanza huku wakirudiana aprili 25 mjini yaunde mechi hizo ni za raundi ya mwisho ya kuwania tiketi ya kufuzu kombe la dunia la 2025 mbali na hayo Tanzania na Kenya hazitokuwa na refa katika fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji walio na chini ya umri wa miaka 17 almaarufu AFCON 17 zitakazofanyika huko Moroko baadaye mwezi huu. Katika orodha ya mwisho ya marefa 45 walioteuliwa na shirikisho la mpira wa miguu Afrika, CAF, kuchezesha fainali hizo mwaka huu, hakuna jina la refa wakati wala msaidizi kutoka Tanzania na Kenya. Hata hivyo, Rwanda, Sudan, Uganda na Jibuti zimepata fursa hiu muhimu kwa wa nchi wanachama wa baraza la vyama vya mpira wa miguu kanda ya Afrika Mashariki na Kati, kwa kifupi SEKAFA. Fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana wenye chini ya miaka 17 zitafanyika Moroko kuanzia Machi 30 hadi Aprili 19 mwaka huu. Kwengineko, shirikisho la soka la Misri limepatia klabu ya Zamalek alama tatu baada ya klabu ya Al Ahli kutotokea kwenye mchezo wa dabi, wakishinikiza mchezo huo uchezeshwe na waamuzi kutoka nje ya nchi. Kadhalika, Al Ahli itapokonywa alama tatu kwenye alama zake za jumla mwishoni mwa msimu. Tunatamatisha kipindi kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya ligi kuu ya soka ya Uingereza. Klabu ya Arsenal imejiweka pazuri kwenye mbio za kuwania ubingwa wa ligi baada ya kuitandika Chelsea bao moja la uchungu bila jibu, huku Tottenham Hotspurs wakiendelea kukabiliwa na masaibu ikiupigia nyumbani kwenye uwanja wa Emirates, Arsenal ilionyesha kiwango kizuri katika kipindi cha kwanza cha mchezo huo na kufanikiwa kupata bao pekee kupitia kwa Mikel Merino aliyefunga kwa kichwa katika dakika ya 20 ya mchezo huo uliokuwa wa kuvutia. Timu zote zilionyesha kiwango kizuri huku Chelsea ambayo ushindi kwenye mchezo huo ungefufua matumaini yao ya kucheza michuano ya Ulaya msimu ujao ikipoteza nafasi kadhaa za wazi za kufunga mabao. Ushindi huu umeifanya Gunners iendelee kubaki katika nafasi ya pili kwenye jedwali ikiwa na pointi 58 ambazo ni alama 12 nyuma ya vinara Liverpool, huku Chelsea ikiendelea kubaki katika nafasi ya 4 na pointi 49 ikiwa ni alama moja mbele ya Manchester City iliyopo katika nafasi ya tano, zote zikiwa zimecheza mechi tisa. Katika mchezo mwingine, kipindi cha pili kilikuwa kibaya kwa Spurs baada ya ya kuruhusu mabao mawili ndani ya dakika kumi na kulala kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Fulham. Rodrigo Muniz alianza kuifungia Fulham katika dakika ya 78 ya na ya mchezo huo, huku dakika kumi baadaye Ryan Sessegnon ambaye aliingia muda mchache akifunga la pili kwenye mchezo huo. Ushindi huo umeifanya Fulham kusogea hadi katika nafasi ya nane kwenye msimamo wa ligi hiyo, huku Spurs ikiendelea kuwa na wakati mgumu kwenye nafasi ya 13 ikiwa na pointi 34. Si haki tukikosa kuakisi mechi muhimu ya Jumapili ambapo mashetani wekundu walivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi waliposhuka dimbani kuvaana na Leicester City ugenini katika uwanja wa King Power. Mabao ya Manu yalifungwa na Rasmus Hoyland dakika ya 28, Alejandro Ganacho dakika ya 67, huku Bruno Fernandes akilizamisha kabisa jahazi la wenyeji kwa bao la ustadi imefikisha alama 37 wakiwa katika nafasi ya 13 jedwalini. Taratibu wameondoka kwenye hatari ya kushushwa daraja. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 18 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1447 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya suratul Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema, ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali, ambao tumevibariki vilivyouzunguka, ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu, hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye Kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya miiraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, viumbe vyake jalali na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhira. Tukio hilo ni miongoni mwa miujiza mikubwa ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na linadhihirisha nafasi ya juu ya mtukufu huyo. Siku kama ya leo miaka mia mbili kumi na mbili iliyopita alizaliwa Christian Friedrich Hebbel mwanafasihi na mkosoaji mkubwa wa Ujerumani akiwa kijana mdogo, na kutokana na kufariki dunia baba yake alilazimika kufanya kazi katika kiwanda cha kuchapisha magazeti kwa lengo la kujidhaminia mahitaji yake. Hata hivyo, baada ya kufanya tafiti kadhaa na kujiongeza kimaarifa, alianza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka 20. Christian Hebel alianza kusambaza makala zake kwa ajili ya kuchapishwa kwenye magazeti ya fasihi mjini Hamburg. Baada ya hapo alijiendeleza zaidi kielimu ambapo sambamba na kuendelea na masomo pia alikuwa akijihusisha na kazi za fasihi na kuandika michezo ya sinema mbali mbali ambapo pia katika uwanja huo ameacha athari katika uga wa fasihi na nadharia za ukosoaji. Hebel alifariki dunia mwaka 1863 akiwa na umri wa miaka 50. Miaka 167 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani Rudolf Diesel ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali, na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila kuhitaji umeme lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel, kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za dizeli zingali zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rudolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913 na, na miaka 60 iliyopita katika siku kama ya leo Mfalme Faruk wa Misri aliyekuwa ameondolewa madarakani aliaga dunia. Mfalme Faruk alizaliwa mwaka 1920, alizaliwa katika kipindi ambacho baba yake yaani Ahmad Fuad alikuwa akitawala nchi ya Misri kwa anwani ya Fuadi wa Kwanza. Faruk alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 16, baada ya kuaga dunia baba yake. Hata hivyo, kutokana na kutotimiza umri wa kisheria uongozi na usimamizi wa nchi ulikabidhiwa kwa baraza la Shukrani sana Amir Ibrahim Rutajengwa kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya sheria na ya kimataifa amesema mazungumzo yake na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafaeli Mariano Grossi yalikuwa ya wazi na ya maana. Kamanda wa vikosi vya msaada wa haraka RCF va Sudani amelilaumu jeshi la nchi hiyo kwa kukwamisha mazungumzo ya amani nchini humo na akasema askari wake hawataondoka mjini Khartum. Jenerali Mohammad Hamdani Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti amesema hayo kwenye hotuba yaliyotoa kwa njia ya televisheni na akasema vikosi vilivyoko chini ya uongozi wake havitaondoka Khartum na wala havitaacha nafasi zao. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imetangaza kwamba waziri wa elimu wa nchi hiyo Mustafa al Magariaf amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu jela kwa ubadhirifu na matumizi mabaya ya madaraka. Mashtaka hayo yanatokana na waziri huyo kuhusika katika kusimamia taratibu za ukandarasi wa uchapishaji na usambazaji wa vitabu vya shule. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Libya imesema Alimagariafa alikiuka kanuni ya usawa na alifanya upendeleo na ubaguzi wakati wa kutoa kandarasi ya kuchapisha vitabu. Naibu gavana wa benki kuu ya umoja wa Ulaya amesema, wa Ulaya amesema rais wa Marekani Donald Trump amesababisha kukosekana utulivu katika shughuli za kiuchumi na rais huyo ni janga baya zaidi kuliko hata janga la corona la miaka mitano iliyopita. Na hatua ya waziri mkuu wa Israeli hayakutangaza kumfuta kazi waziri mkuu wa genge la kijasusi la Shinbeit la utawala wa kizayuni kwa madai kuwa hana imani naye imeleta tetemeko jingine kubwa ndani ya utawala huo pandikizi. Na wapendwa sikilizaji, mnaweza mkatembelea channel yetu kwenye Telegram, ambayo ni at radio tehran sw t me slash radio tehran sw, na tovuti na mtandao wa Radio Teherani ni pastoday irsw, na nambari yetu, unaweza kutuma ujumba wako mfupi SMS inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 mail ya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammed na wageni nikiwatakia asubuhi njema.