Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, na tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Kahama, Singida, Kigoma, Tabora, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356547, na email yetu ni swahili radio at irib ir, na mimi ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa wa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia makala maalumu ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, ulimwengu wa michezo, tutakuwa pia na dua ya Ramadhani na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote ambayo tumekuandalieni kwa usiku huu wa leo. Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yasema jumbe za Marekani zina kinzana. Waasi wa m 23 wasonga mbele zaidi mashariki mwa DRC kabla ya kuanza mazungumzo kesho Jumanne. Israeli inaendelea kuficha hasara inazopata vitani. Na Hamas yasema vitisho vya Marekani vinatatiza zaidi hali ya mambo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa jumbe zinazotoka Marekani zina kinzana, yaani sambamba na kubainisha kuwa nchi hiyo iko tayari kufanya mazungumzo, wakati huo huo vikwazo vikubwa vinawekwa kwa sekta mbalimbali za kibiashara na uzalishaji za Iran. Ismail Baghai Hamane ameeleza kwamba kwa sasa ujumbe huu haujachapishwa kwenye vyombo vya habari na kile ambacho kinaenezwa na vyombo vya habari ni uvumi mtupu. Baghai amebainisha hayo katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa Teheran, akifafanua kuhusu barua ya rais wa Marekani Donald Trump kwa, kwa Iran. Akijibu uswali kwamba Marekani imeibua madai na vitisho kuhusiana na Iran baada ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Yemen, Bagai amane amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran itajibu vikali uvamizi wowote dhidi ya umoja wa, wa ardhi yake, usalama na maslahi ya taifa la Iran, na hapana shaka kuhusiana na jambo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Yemen bila shaka yoyote ni jinai ya kivita na yanalaaniwa. Amesema mashambulizi hayo yamefanywa kinyume na kanuni na taratibu zote za hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Katika mkutano huo wa kila wiki na waandishi wa habari, Ismail Baghaya ameashiria kuhusu uhusiano wa Iran na Uturuki na kusema nchi zote mbili zinafahamu umuhimu wa kudumisha na kutanua uhusiano kati yao. Hitilafu zilizopo kuhusu masuala ya kikanda ikiwemo suala la Siria kati ya Iran na Uturuki zinashughulikiwa kwa njia ya mazungumzo na maelewano, na hakuna hata moja katika pande hiyo liliyoko tayari kuacha uhusiano na ujirani mwema uliopo baina ya nchi hizi mbili jirani za Kiislamu na kuathiriwa na ushawishi wa masuala mengine au chambuzi zisizofaa. Waasi wa M23 leo wameendelea kushambulia maeneo mbalimbali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya kuanza mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Kongo hapo kesho katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Tovuti ya habari ya Kongo ya Actualite imetangaza kwamba mapigano yamekaribia katika makao makuu ya jimbo la huko Walikale mashariki mwa Kivu kaskazini. Waasi wa M23 wamesonga mbele zaidi mashariki mwa Kongo baada ya Rais Joao Lourenco wa Angola jana kuzitolea mwito pande zinazozozana kusitisha mapigano kabla ya kuanza mazungumzo ya amani mjini nchini Angola. Mazungumzo hayo ya amani kati ya serikali ya Kongo na kundi la waasi wa M23 yanayosimamiwa na rais wa Angola ambaye pia ni msuluhishi wa amani wa Umoja wa Afrika katika mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yamepangwa kufanyika kesho Jumanne. Kundi hilo la waasi limezidisha mashambulizi yake mashariki mwa Kongo tangu mwezi Disemba na kuiteka miji ya Goma na Bukavu. Mwezi Machi mwaka huu, waasi wa M23 waliuteka mji wa Nyabiondo ulioko umbali wa kilomita mia moja na kumi kaskazini magharibi mwa Goma katika jimbo la Kivu kaskazini baada ya mapigano makali ya siku kadhaa kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo wenye mfungamano na serikali waitwao Wazalendo. Mzozo wa mashariki mwa Kongo umesababisha maelfu ya raia kuhama makazi yao na kukimbilia katika nchi jirani wakikwepa mapigano. Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kuwa hasara za vita za utawala huo zimefichwa mwaka huu tofauti na ripoti za mwaka jana, na kuna wasiwasi kuhusu usimamizi wa bajeti. Mkaguzi mkuu wa hesabu za wizara ya fedha ya utawala wa Kizayuni ameacha kuchapisha ripoti za mara kwa mara kuhusu hasara za vita zilizotumiwa na Israeli katika vita dhidi ya Gaza na Lebanon. Gazeti la Haaretz limeandika kuwa hatua hiyo imeibua wasiwasi kuhusu kuwepo uwazi katika kusimamia bajeti ya utawala wa Kizayuni. Hadi mwishoni mwa mwaka jana, mkaguzi mkuu wa wizara Afedha ya fedha ya utawala wa Kizayuni alikuwa akichapisha mara kwa mara ripoti za kila mwezi za gharama za vita katika mfumo wa bajeti ya utawala huo. Hata hivyo, tangu Januari mwaka huu uchapishaji wa ripoti hizi umesitishwa na imekuwa vigumu kuchambua utendaji wa bajeti ya utawala wa Kizayuni na matumizi halisi ya utawala huo. Kabla ya ripoti hizo kusitishwa, matumizi ya kijeshi ya Israeli yalikadiriwa kuwa karibu shekeli bilioni 125 yaani, kila dola ni sawa na shekeli 3.6 ambapo karibu shekeli bilioni 101 zilitumika mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Gazeti la Harets limeongeza kuwa ripoti za huko nyuma kuhusu gharama za vita zilizo, zilitofautisha kati ya matumizi ya ulinzi na ya kiraia ambayo yalitoa mwanya kufanyika wa kufanyika uchambuzi bora kuhusu ongezeko la matumizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini kwa sasa kusita kuchapishwa gharama za vita za utawala huo kuna maanisha kwamba haiwezekani kukokotoa gharama hadisi ya Israeli baada ya kutoa gharama zake za vita. Wasiwasi kuhusu gharama umeongezeka maradufu hivi sasa kwa kuzingatia matamshi ya hivi karibuni utawala wa kizayuni wa Israeli kuhusu uwezekano wa kuanza tena vita. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kuwa vitisho vya Marekani vinapelekea tu hali ya mambo kuwa ngumu zaidi. Hazem Kasim ameeleza hayo baada ya Steve Witkof mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati kusema kuwa jibu la Hamas kwa mapendekezo yetu halikubaliki na kwamba eti anaishauri Hamas kuchukua hatua za busara zaidi. Hashim Kasim pia amesisitiza katika mazungumzo na gazeti la Alarabiya Aljadid, akijibu vitisho vya Steve Witkoff kwamba kuzungumza kuhusu mapendekezo mapya si kwa masilahi ya utekelezaji wa makubaliano, na vitisho vinaifanya hali ya mambo kuwa ngumu zaidi na haviandai mazingira mazuri ya kutekelezwa makubaliano na kurejesha amani katika eneo hili, suala ambalo linafuatiliwa na pande zote. Kasim amekumbusha kwamba Hamasi inasisitiza kuwa kuna makubaliano ambayo pande zote zilitia saini na makubaliano hayo yalifikiwa kupitia Marekani na wajumbe wake akiwemo Witkoff mwenyewe. Hasim Kasim ameongeza kuwa makubaliano hayo yanajumuisha marhala tatu na jambo la kufanyika wazi ni kuzingatia utekelezaji wa makubaliano hayo na kuhamia katika hatua ya pili. Msimamo wa serikali ya kizayuni ya mrengo wa kulia ambayo inaogopa kuingia katika awamu ya pili ya makubaliano kati yake na Hamas umeibua vizuizi vingine vingi mbele ya mazungumzo hayo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezikosoa vikali nchi za Magharibi kwa kueneza simulizi potofu kwamba Kigali inawaunga mkono waswa wa M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akihutubia mkutano wa hadhara katika mji mkuu wa nchi hiyo Kigali, Kagame amesema nchi za magharibi zinaeneza propaganda kwamba Rwanda inaunga mkono na kufadhili shughuli za M23, huku zikifumbia macho ukweli kwamba Kinshasa inaliunga mkono kundi la waasi wa kihutu la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda FDLR. Amesema tumeiambia dunia nzima kuhusu wasiwasi wetu juu ya hawa Interahamwe na mashambulizi wanayoyafanya dhidi yetu, lakini wanaendelea kupuuza na kusema hawa FDLR ni wachache. Kadhalika, Kagame ameishutumu Ubelgiji kwa kushinikiza vikwazo vya kimataifa dhidi ya Rwanda kutokana na mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema mkoloni huyo wa zamani wa nchi hiyo amekuwa na mtindo wa muda mrefu wa kuidogesha Rwanda. Wanazungumza kuhusu vita vya Kongo, kwanza wanavifanya kuwa ni vita vya Rwanda, halafu wanadai kwamba Rwanda inaviunga mkono, amesema. Kagame amedai kuwa Ubelgiji ilimega sehemu kubwa ya ardhi ya Rwanda na kuipa Kongo enzi za ukoloni, ili Rwanda ionekane ndogo kama Ubelgiji Kongo, na nchi za magharibi zinituhumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuunga mkono wasi wa M23, lakini Kigali inakanusha. Na mamlaka ya serikali za mitaa huko Sudan imetangaza leo Jumatatu kuwa mashambulizi ya mizinga ya wanamgambo wa kikosi cha RSF yameua raia wa nne na kujeruhi wengine thelathini katika mji wa Mdorumane unaopatikana kwenye jimbo la Hatum, mji mkuu wa nchi hiyo. Ripoti zinasema kuwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF jana usiku walikishambulia kitongoji cha Athaura katika mji wa Mdurmane wakati wa waumini wakiwa katika swala na kusababisha vifo vya watu wanne, wakiwemo watoto wawili na kujeruhi wengine 30. Vikosi vya RSF vimelenga nyumba za raia katika hujuma yao hiyo. Hata hivyo, hadi sasa kundi hilo halijatoa tamko lolote kuhusiana na madai hayo. Jana Jumapili, jeshi la Sudani lilitangaza kukomboa na kudhibiti maeneo ya kimkakati katikati ya mji mkuu Khartoum na hivyo kuzidisha mzingiro dhidi ya wanamgambo wa RSF katika eneo hilo kwa wiki kadhaa sasa udhibiti wa kikosi cha RSF umekuwa ukipungua kwa kasi kwa manufaa ya jeshi la Sudan katika majimbo kadhaa yakiwemo majimbo ya Algazira, White Nile, Kordofan Kaskazini, Sennar na Blue Nile. Katika jimbo la Khartoum ambalo linaundwa na miji mitatu, jeshi la Sudan sasa linadhibiti mji mzima wa Bahari, sehemu kubwa ya mji wa Mdormane kwa upande wa magharibi na asilimia 75 ya katikati kati mwa mji wa Khartoum ambako iko ikulu ya rais na uwanja wa ndege mkuu wa nchi hiyo. Pamoja na jeshi la Sudan kudhibiti maeneo hayo, kikosi cha RSF bado kinashikilia maeneo ya mashariki na kusini mwa jimbo la Khartoum. Jeshi la Sudan na wanamgambo wa kikosi cha RSF wamekuwa wakipigana vita tangu katikati kati ya mwezi Aprili 2023 ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu 20,000 na wengine milioni 14 Kuyahama makazi yao. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Naam, wapenzi, Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema sisitizo la Iran la kukabiliana na siasa za mabavu za Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Araghchi alisema jana Jumapili Machi 16, katika kujibu matamshi ya kibabe na ya uingiliaji ya viongozi wa Marekani dhidi ya Iran kwamba serikali ya Washington haina haki ya kuilazimisha Iran itekeleze siasa za kigeni zinazoendana na masilahi ya Washington. Akiwahutubu viongozi wa Marekani, Said Araghchi amesema zama za kuilazimisha Iran itekeleze siasa fulani ziliisha mwaka 1979 Amewaambia viongozi hao kwamba: acheni kuunga mkono mauaji ya kimbari na ugaidi wa Israeli, acheni kuua watu wa Yemen. Rais wa Marekani Donald Trump aliamuru mashambulizi mapya dhidi ya Yemen Jumamosi usiku, Machi 15. Hivyo nchi hiyo na Uingereza zimeanzisha awamu mpya ya mashambulizi dhidi ya Yemen. Nukta ya kuzingatiwa ni kwamba maafisa wakuu wa usalama na kijeshi wa serikali ya Trump wamezitishia Iran na Yemen baada ya mashambulizi ya kinyama katika maeneo ya raia ambayo yamepelekea watu wasio na hatia kupoteza maisha. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Mike Waltz amesema, urithi tuliorithi kutoka kwa serikali ya zamani ni mbaya sana. Chaguzi zote dhidi ya Iran ziko mezani, na Irani inapaswa kuwacha kuwaunga mkono Mahuthi, yani Waziri wa ulinzi wa Marekani pia amedai mashambulizi yataendelea hadi hatua za kijeshi za wahuthi zisimame. Iran imekuwa ikiwasaidia wahuthi kwa muda mrefu na ni bora kuacha kufanya hivyo, amedai. Tuhuma mpya za maafisa wa utawala wa Trump kuhusu uungaji mkono wa Iran wa Ansarullah ya Yemen na vilevile vile, tishio kwamba chaguzi zote dhidi ya Iran ziko mezani, kwa hakika ni mwendelezo wa siasa ambazo Marekani imekuwa ikizitekeleza dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa miongo kadhaa. Hasa sentesi ya kukaririwa ya eti machaguo yote yako mezani dhidi ya Iran ni sentesi ambayo marais wote wa Marekani kuanzia George Bush na Barack Obama hadi Joe Biden na Donald Trump wote wamekuwa wakiitumia sentesi hiyo mara kwa mara. Lengo lao siku zote limekuwa jambo moja ambalo ni kuitisha Iran kupitia siasa za mabavu na misimamo ya kuamrisha. Hata baada ya barua ya hivi karibuni ya Trump kwa Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani haijaacha kutuma kutumia lugha hiyo hiyo isiyo ya kimantiki. Hata hivyo, Iran haijawahi kusalimu amri mbele ya vitisho vya Marekani, na jibu la Iran kuhusiana na hilo limeelezwa wazi na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu siku moja baada ya kutangazwa habari ya kutumwa barua ya Trump. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema ukweli kwamba baadhi ya serikali za kibabe zinasisitiza juu ya mazungumzo, mazungumzo yao si ya kutatua matatizo, bali ni kwa ajili ya kutawala wengine. Mazungumzo yafanyike ili kulazimisha upande wa pili ukubaliwa nacho kitaka kupitia mazungumzo Amesisitiza mazungumzo yanayofuatiliwa na Marekani hayataishia kwenye mpango wa nyuklia wa Iran tu. Serikali hizi hazina nia kufanya mazungumzo ya kutatua masuala, bado wanataka kutawala na kulazimisha. Ayatullah Khamenei ameendelea kusema, wanapendekeza matarajio mapya ambayo kwa hakika hayatatimizwa na Iran, usifanyi hiki na kile kuhusu zana za ulinzi wa nchi na uwezo wa kimataifa wa nchi Usikutane na mtu fulani, msiamrishe, msimarishe masafa ya makombora yenu kufikia kiwango fulani na mambo mengine kama hayo. Nam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya iliyohusiana na habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa sehemu ya pili na ya mwisho kwa usiku huu inahusiana na vipindi vyetu tutakuwa na makala ramadhani ulimwengu wa michezo dua ya mwezi huu mtukufu wa ramadhani na kipande cha kasida ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyobakia ya matangazo haya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, na nawakaribisha kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho ni mfululizo wa vipindi vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani, mwezi wadhifa ya Mwenyezi Mungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama ilivyo mvua ya msimu wa machipuo inayonyesha kwenye jangwa kavu lenye kiu ya maji Jongeni tukidhi kiu ya nyoyo zetu kwa maji ya mvua hii ya uzima na fursa nyingi na za kipekee katika mwezi huu mtukufu ambazo zinaweza kutuandalia mazingira safi ya kuepuka na kutatua changamoto nyingi zinazotukabili maishani. Hata kama nyakati za mwanga za mwezi wa Ramadhani hupita kwa kasi, lakini nyakati hizi takatifu hutukumbusha miadi yetu na Mwenyezi Mungu na kutuainishia njia nyofu ya maisha. Kama ambavyo tumekuwa tukisisitiza katika vipindi hivi maalumu, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa machipuo ya ibada ni mwezi ambao milango ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa mbele ya waja wake, na ni mwezi ambao hutupa fursa za kipekee za kuweza kujirudi na kutambua hakika ya yeah, dhati zetu. Njooni tuandamane pamoja katika safari hii ya kimaanawi na kiroho ili tupate kunufaika na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu kupitia dua na ibada zake zenye malipo makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Tumeingia katika siku ya 17 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika siku kama hizi Mwenyezi Mungu alimwongoza mja wake Muhamadi Mustafa, rehma na amani ya Allah juu yake kutoka Masjidi Haram hadi Masjidi al-Aqsa na kutoka hapo hadi kwenye mbingu ya saba ili kumwonyesha dalili na siri za ghaibu na hivyo kumpa hadhi na heshima zaidi. Safari hii ya kiroho huitwa Miraj au kupaa mbinguni. Miraj ni safari ya mbinguni ya mtume mtukufu. Katika safari hiyo ya mbinguni Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah, alisafiri na kufika sehemu ambayo hata malaika Jibrili mwenyewe hakuruhusiwa kufika na kuweza kuzungumza na Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na ardhi. Sehemu ya safari hii takatifu imesimuliwa na mtume mwenyewe katika kisa cha Miraji. E, sehemu ya kisa hicho inasema kwamba Mwenyezi Mungu alimhutubu Mtume Muhammad kwa kumwambia Ewe Ahmad, je, unajua mja huwa amenikaribia katika hali gani? Mtume akamjibu, ewe Mwenyezi Mungu, sijui. Mwenyezi Mungu akasema, anapokuwa katika hali ya njaa au kusujudu. Kwa maneno haya, tunatambua kwamba funga ya mwezi wa Ramadhani, hata kama huambatana na njaa na kiu, lakini njaa hiyo humkurubisha mwanaadamu kwa Mwenyezi Mungu hivyo ni jambo zuri lililoje tuiambatanishe njaa na kusujudu huku na ibada nyingine za mwezi mtukufu wa wa Ramadhani ili tupate kuonja utamu zaidi wa kumkurubia Mwenyezimungu. Mwenyezimungu anatuma salamu na kumswalia Mtume Muhamadi, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kutokana na imani yake thabiti, ikhilasi isiyo na mfano wake na juhudi yake kubwa katika njia ya Mwenyezimungu. Qur'an tukufu inatuambia kwamba Mwenyezi Mungu na malaika wake daima wanatuma salamu na kumswalia Mtume Muhammad al-Mustafa na kututaka sisi waja wake pia tufanye hivyo hivyo. Aya ya 56 ya Surat Al-Ahzab inabainisha swala hilo kwa njia ya kuvutia mno kwa kusema, hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamsalia Nabii, enyi mlioamini, msalieni na mumsalimu kwa salamu Salimuni amri na kutii amri zake. Kutuma salamu na kumsalia mtume pamoja na ahlul baiti wake watoharifu si tu kwamba ni desturi, bali ni jambo linaloonyesha upendo kwa mtu ambaye alitumia umri wake wote kwa ajili ya kuleta saada na kuwaongoza wanaadamu kwenye njia nyoofu ya kutii amri na makatazo ya Muumba wao. Bi dua ya siku ya kumi na saba ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inatuongoza kuelekea matendo mema kwa ibara na maneno yaliyojaa maana na ya kuvutia. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu aziangaze nyoo zetu katika mwezi huu uliojaa baraka kwa nuru ya wokovu na rehma zake. Inasema: ewe Mwenyezi Mungu, katika siku hii niongoze kwenye kutenda mambo yanayofaa nikivie haja na matarajio yangu. Ewe ambaye auhitaji kutafsiriwa wala kuulizwa. Ewe unaijua yaliyomo ndani ya nyoyo za walimwengu. Mswaliye Muhammad na aali zake watoarifu. Mwongozo wa Mwenyezi Mungu unawahusu wanadamu wote, kwa maana kuwa waumini na watu wasiokuwa na imani, wakiwemo makafiri pia, wanaweza kuongozwa na Mwenyezi Mungu. Ama waumini ni wale wanaochagua njia sahihi na kufanya juhudi za kupata ridhaa ya mwenyezimungu maishani. Wachamungu wasadikisha mitume wake ili wapate kufuata na kunufaika na mafundisho yao maishani. Mwenyezimungu pia huwapa thawabu maalumu waumini na kuwatiisha kwa uongozi wake maalum. Sio kwamba mtu anapoongoka huwa hawezi tena kupotea. Kwa hivyo katika dua ya siku ya kumi na saba Tunamwomba na kutoa moja ya matakwa yetu makuu kwa Mwenyezi Mungu kwa kusema: ewe Mwenyezi Mungu, tuongoze kwenye matendo mema. Mafanikio ya kutenda mema ni mojawapo ya matakwa yetu muhimu katika dua ya siku hii. Tendo jema huambatanishwa na imani na hufanywa kwa nia ya kumkurubia Mwenyezi Mungu: ibada, kuhiji, kusaidia masikini, kujenga zahanati na shule, kuamrisha mema na kukataza mabaya kuwaongoza wajinga na kila jingine jema linalofanywa kwa ajili ya kupata ridhaa ya ya Mwenyezi Mungu ni mifano ya matendo mema. Hata kama jiwe litaanguka katikati ya njia wanakopita watu na mja akalisogeza kando, ili lisitatize mapito ya watu, hili pia huchukuliwa kuwa ni jambo jema. Ni kama anavyosema Mwenyezi Mungu katika aya ya 69 ya Surat Al-Ankabut Ankabut, na wanaofanya juhudi kwa ajili yetu sisi tutawaongoa kwenye njia zetu, na hakika, Mwenyezimungu yu pamoja na watu wema. Katika sehemu nyingine ya dua hii tunamwomba Mwenyezimungu atukidhie mahitaji na matarajio yetu. Matumaini ni kutaka kila nikutaka kitu ambacho si rahisi kukipata kiwe kinahitajika au la, ili hali haja ni kitu kinachohitajika na mwanadamu. Matumaini ni mojawapo ya sifa nzuri ambazo Mwenyezimungu ameziweka ndani ya maumbile ya mwanadamu na ndio humchochea mwanaadamu kufanya harakati na kujitaidi maishani, lakini matumaini na matamanio yanapovuka mipaka ya kawaida humpoteza mtu na kumfanya azame katika mambo ya kidunia, sawa kabisa na mvua ambayo ni rehema, lakini inapozidi na kupita viwango hugeuka kuwa janga kubwa kwa kusababisha mafuriko. Mtume Mtukufu, rehma na amani Allah alaiyo juu yake na kizazi chake aliyechukulia matumaini ya mbali na ya muda mrefu kuwa moja ya maadui wawili wakuu wa, wa mwanadamu kwa kusema: kitu ambacho ninakichelea zaidi kwenu ni sifa mbili, kufuata matakwa ya nafsi na matumaini marefu na na ya mbali budu, mbali kuabudu na matamanio hukuwekeni mbali na ukweli, na matumaini ya mbali na ya muda mrefu hukufanyeni kuwa na pupa ya dunia. Kwa hiyo, katika sehemu hii ya dua tunamwomba mwenyezi Mwenyezi Mungu asiye mhitaji atutimizie maombi yetu yote ambayo huimarisha ukuaji na ukamilifu wetu wa kibinadamu. Mwishowe tunamwomba Mwenyezi Mungu kwa kusema: ewe Mwenyezi Mungu ambaye anajua kila kitu kilichoko ndani ya mioyo yetu na kile tunachokiamini, mawazo yetu yote mazuri na mabaya na yote yaliyomo ndani ya, ya mioyo ya walimwengu, tunakuomba kwa unyenyekevu na kwa baraka za dua zinazojibiwa kutokana na kumswalia Muhammad na familia yake Tukidhie haja zetu zote. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa ndiyo tumefikia tamati ya kipindi hiki cha 17 cha Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kimekuhimizeni mwezi kutumia vyema baraka za mwezi huu mtukufu. Tunakuamini mtenge wakati kwa ajili ya kunufaika na vipindi vinavyofuata tulivyokuandalieni kwa, kwa ajili ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hadi wakati huo, basi jaribu kuwa karibu na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali amali zetu zote katika mwezi huu uliojaa baraka. Kwaherini, Ilahi. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi o usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na handiboli. Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mpira wa mikono ya timu nne iliyofanyika katika jiji la Shiraz kusini mwa Iran Jumamosi usiku. Timu meli kama inavyofahamika hapa nchini iliishinda Russia alama 34 kwa 30, wakati ambapo Belarus ilikuwa ikiilaza China 33 kwa 22. Iran inayoongozwa na mkufunzi wa Uhispania Rafael Guihosa Castillo ilivuna ushindi huo. Kabla ya hapo Iran ilishinda China 36 kwa 23 na kushindwa na Belarus kwa alama 30 kwa 24. Belarus imetoa taji la michuano hiyo kutokana na tofauti kubwa ya mabao kati yake na mwenyeji Iran. Rasia na China zilimaliza katika nafasi ya tatu na nne kwa usanjari huo. Michuano hiyo ilishirikisha timu za taifa kutoka Iran, China, Belarus na Rasia huko Shiraz, mkoa wa Fars, kusini mwa Iran. Michuano hiyo imetumika kama sehemu ya maandalizi ya Iran kwa mashindano makubwa yajayo ya mpira wa mikono. Kwingineko, timu ya soka ya ufukweni ya Iran ilishindwa na Rasia kwa mabao manne kwa matatu kwenye upigaji mikwaju ya penalti katika mechi ya kirafiki Jumanne usiku. Mechi hiyo iliishia kwa sare ya mabao matatu kwa matatu katika muda wa kawaida kabla ya Iran kusalimu amri kwenye upigaji matuta. Awali, timu ya soka ya ufukweni ya Russia ilikuwa imeshinda Iran mabao matano kwa moja siku ya Jumapili. Wakiongozwa na kocha mkuu Ali Naderi, timu ya soka ya ufukweni ya Iran inajiandaa kwa kombe la AFC 2025 la soka la ufukweni lililopangwa kufanyika Machi 20 hadi 30 huko nchini Thailand, timu ya taifa ya Iran imepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Indonesia na Afghanistan. Karate: wanakarate wa Iran wametoa medali moja ya dhahabu, fedha mbili na shaba mbili kwenye ligi kuu ya karate moja ya 2025 huko Huanzu nchini China. Timu hiyo ya taifa Iran ya Iran imemaliza ya tatu katika mashindano hayo, ikiwa nyuma ya Japan na Misri katika fainali ya mtindo wa kumite kwa wanawake wenye kilo 61 Atusa, atusa golshadnejada wa Iran alimzidi kete hamis rim wa Ujerumani na kumshinda kwa alama 4 kwa tatu katika pambano hilo lililokuwa na ushindani mkali na kuipa jamhuri ya kiislamu medali pekee ya dhahabu kwenye mashindano hayo. Mashindano hayo yalishirikisha makarateka 381 kutoka nchi 68 na huko mjini guanzu makao makuu ya mkoa wa Zhejiang kusini mwa China. Tuangazie dondo za soka barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya wanawake wenye chini ya miaka 17 ya Kenya siku ya Jumapili ilichabanga vibaya Uganda katika uwanja wa kitaifa wa Nyayo ambao ulifunguliwa rasmi siku hiyo, mabanati hawa wa Kenya waliwatandika wageni mabao matatu kwa mtungi kwenye mchuano huo wa kuwania kufuzu kombe la dunia la shirikisho la soka duniani FIFA la mwaka 2025. Licha ya Kenya kupoteza nafasi nyingi, lakini ilifanikiwa kuondoka na alama tatu muhimu, huku Brenda Acheng akipelekea umati uliojitokeza Nyayo kwenye sherehe zisizo na kifani akifunga mara mbili, goli la kwanza likitoa kimiani na Patience Asiko. Mechi ilikuwa ngumu, lakini wasichana wetu walijitahidi ili tukaweza kupata ushindi, which ni kitu kubwa sana kwetu. Hiyo gemu ikuwa pia rahisi. Kabla tuanze gemu, kocha alitupea words zake, powerful words. pia sisi kama players tukaziimplement, tuka na tukapromis koch wetu that hatutawangusha eni timu yenye itakuja, tutavuka nao kenya imeshinda kwa jumla ya mabao matano kwa mtungi kwani iliishukia uganda katika mchuano wa mkondo wa kwanza huko jijini kampala kwa kuizaba mabao mawili kwa sifuri mnamo machi 8 wasichana hawa wa kenya wanatazamiwa kwa wenyeji wa kamerun mnamo aprili 4 katika mechi ya mkondo wa kwanza huku wakirudiana aprili 25 mjini yaunde mechi hizo ni za raundi ya mwisho ya kuwania tiketi ya kufuzu kombe la dunia la 2025 mbali na hayo Tanzania na Kenya hazitokuwa na refa katika fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji walio na chini ya umri wa miaka 17 almaarufu AFCON 17 zitakazofanyika huko Moroko baadaye mwezi huu. Katika orodha ya mwisho ya marefa 45 walioteuliwa na shirikisho la mpira wa miguu Afrika, CAF, kuchezesha fainali hizo mwaka huu hakuna jina la refa wakati wala msaidizi kutoka Tanzania na Kenya. Hata hivyo, Rwanda, Sudan, Uganda na Jibuti zimepata fursa hiyo muhimu kwa pande wa nchi wanachama wa baraza la vyama vya mpira wa miguu kanda ya Afrika Mashariki na Kati, kwa kifupi, SEKAFA. Fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana wenye chini ya miaka 17 zitafanyika Moroko kuanzia Machi 30 hadi Aprili 19 mwaka huu. Kwingineko, shirikisho la soka la Misri limepatia klabu ya Zamalek alama tatu baada ya klabu ya Al Ahli kutotokea kwenye mchezo wa dabi, wakishinikiza mchezo huo uchezeshwe na waamuzi kutoka nje ya nchi. Kadhalika, Al Ahli itapokonywa alama tatu kwenye alama zake za jumla mwishoni mwa msimu. Inatamatisha kipindi kwa kutupia jicho baadhi ya matokeo ya ligi kuu ya soka ya Uingereza. Klabu ya Arsenal imejiweka pazuri kwenye mbio za kuwania ubingwa wa ligi baada ya kuitandika Chelsea bao moja la uchungu bila jibu, huku Tottenham Hotspurs wakiendelea kukabiliwa na masaibu Ikiopigia nyumbani kwenye uwanja wa Emirates, Arsenal ilionyesha kiwango kizuri katika kipindi cha kwanza cha mchezo huo na kufanikiwa kupata bao pekee kupitia kwa Mikel Merino aliyefunga kwa kichwa katika dakika ya 20 ya mchezo huo uliokuwa wa kuvutia. Timu zote zilionyesha kiwango kizuri huku Chelsea ambayo ushindi kwenye mchezo huo ungefufua matumaini yao ya kucheza michuano ya Ulaya msimu ujao, ikipoteza nafasi kadhaa za wazi za kufunga mabao. Ushindi huu umeifanya Gunners iendelee kubaki katika nafasi ya pili kwenye jedwali ikiwa na pointi 58 ambazo ni alama 12 nyuma ya vinara Liverpool, huku Chelsea ikiendelea kubaki katika nafasi ya 4 na pointi 49 ikiwa ni alama moja mbele ya Manchester City iliyopo katika nafasi ya tano, zote zikiwa zimecheza mechi tisa. Katika mchezo mwingine, kipindi cha pili kilikuwa kibaya kwa Spurs baada ya ya kuruhusu mabao mawili ndani ya dakika kumi na kulala kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Fulham. Rodrigo Muniz alianza kuifungia Fulham katika dakika ya 78 na ya mchezo huo huku dakika kumi baadaye Ryan Sessegnon ambaye aliingia muda mchache akifunga la pili kwenye mchezo huo. Ushindi huo umeifanya Fulham kusogea hadi katika nafasi ya nane kwenye msimamo wa ligi hiyo huku Spurs ikiendelea kuwa na wakati mgumu kwenye nafasi ya 13, ikiwa na pointi 34. Si haki tukikosa kuakisi mechi muhimu ya Jumapili ambapo mashetani wekundu walivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi waliposhuka dimbani kuvaana na Leicester City ugenini katika uwanja wa King Power. Mabao ya Manu yalifungwa na Rasmus Hojlund, dakika ya 28, Alejandro Garnacho dakika ya 67, huku Bruno Fernandes akilizamisha kabisa jahazi la wenyeji kwa bao la ustadi. imefikisha alama 37 wakiwa katika nafasi ya 13 jedwalini. Taratibu wameondoka kwenye hatari ya kushushwa daraja. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majelo yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.